Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, ikiwa ni Aprili 5 mwaka wa 2018. Karibu. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti mivutano inayojitokeza kati ya serikali ya Kenya na mahakama na nini kinaweza kufanyika kuondoa mivutano hiyo. Atuseme ya kwamba mahakama haina makosa, itafanya makosa, lakini kuna njia ya kukosoa mahakama, njia hiyo ni kukata rufaa. Tuseme ya kwamba serikali haitafanya makosa, watafanya makosa, lakini unajua kutumia nguvu ama kutumia lugha ambayo kidogo labda itakuwa ngumu, haitasaidia. Na katika habari nyingine leo, yalikuwa maadhimisho ya miaka 50 tangu kuuawa kwa mwanaharakati wa kimarekani Martin Luther King Jr. Nini ambacho mataifa ya Afrika wanaweza kujifunza kuhusiana na harakati zake za amani? Bado tunahitaji elimu ambayo itaweza kuwaongoza uh, baadhi ya wapiganiaji haki pamoja na viongozi waliokuwepo madarakani kujifunza kukaa mezani na kujadili tofauti zao ili kuondoa mauaji na ukandamizaji wa haki hizo. Ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kuwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Maafisa wa White House Jumatano wameelezea mipango ya kupeleka walinzi wa kitaifa katika mpaka wa kusini wa Marekani na Mexico ikiwa ni juhudi za kile rais wa Marekani Donald Trump amekiita kukua kwa tatizo la wahamiaji haramu. Uamuzi wa kupeleka jeshi la Marekani katika mipaka kunaleta suala jingine kubwa la rais Trump kuwafuatilia wahamiaji wasio na vibali, lakini sehemu kubwa ya mkakati huo haujawa wazi, ikijumuisha ni wanajeshi wangapi watapelekwa huko na ni lini hasa watafika huko ama ni nini hasa watakachokuwa wakikifanya huko mpakani Marekani. Hapa jeshi la Marekani kiujumla linazuiwa kujihusisha na shughuli za ndani za usimamizi wa usalama, ikijumuisha kuwepo katika maeneo ya mipaka. Hata hivyo, rais wa Marekani ameshapeleka vikosi vya kitaifa katika mipaka kwa ajili ya kusaidia shughuli maalum. Ufaransa, Ujerumani na Marekani zilishuhudia shambulizi baya la Siria la kemikali kwa raia mwaka mmoja uliopita katika mji wa Khan Shaykhun na kuwapa kuwawajibisha wali wale waliohusika. Katika asubuhi ya tarehe nne Aprili mwaka wa 2017, siku liliofanyika shambulizi hilo ndege za Siria zilidondosha mabomu ya gesi ya sarin na kuua idadi kubwa ya watu ikijumuisha watoto. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa niaba ya mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Ladrian, na wa Uingereza Boris Johnson na kaimu waziri wa mambo ya nje John Sullivan, imeeleza kwamba hakukuwa na uovu uliofanywa na utawala wa Siria uliowezeshwa wale wanaoiunga mkono baada ya miaka saba ya vita. Wanailaumu Rasia katika kuipuuza ahadi ya kujiona Siria inaachana na matumizi ya silaha za sumu kwa kupiga kura kufunga uchunguzi wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mivutano inazidi kuongezeka kote nchini Brazil, huku mahakama ya juu nchini humo ikisubiriwa kwa hamu kuamua iwapo rais wa zamani Luis Inacio Lula da Silva anaweza kuwa huru wakati ukifuatia rufaa yake ya kukatwa ya kukutwa na hatia ya rushwa. Hadijariami anayesoma ripoti kamili. Da Silva alifikiriwa kuwa mgombea wa mbele katika uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika mwezi Oktoba, licha ya kukutwa na hatia. Kama mahakama ikiamua kuwa da Silva aanze kifungo chake cha miaka kumi na mbili jela, itakuwa ni mwisho wa kampeni yake ya urais na kubadili matarajio ya uchaguzi. Da Silva alikutwa na hatia mwaka jana ya kupokea hongo kwa kufanyiwa ukarabati mkubwa kwenye nyumba yake iliyoko ufukweni, na matokeo yake kampuni ya ujenzi ilipewa kandarasi. Mahakama ya rufaa ilikubaliana na hatia ya mwezi Januari. Kamanda mmoja wa jeshi aliandika katika tweet kuwa mivutano inazidi kuongezeka, wakati akibainisha waziwazi wazi kuunga mkono da silva kufungwa. Kama mahakama ikitoa maamuzi dhidi ya da silva, jaji wa serikali kuu ambaye alisimamia kesi hiyo anatarajiwa kutoa hati ya kutaka akamatwe mapema hivi leo Alhamisi. Mamlaka katika miji kadhaa nchini humo zinajiweka tayari kwa maandamano makubwa kwa wale wanaomuunga mkono Da Silva na wale ambao wanampinga rais huyo wa zamani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alikuwa mwenyeji wa rais wa Iran Hassan Rouhani na wa Rusia Vladimir Putin mjini Ankara jana Jumatano kwa mkutano wa pili wa mataifa hayo matatu ikiwa ni juhudi zinazoendelea za kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Kwa pamoja, Iran, Rusia na Uturuki ni nchi muhimu zinazokinzana katika vita hivyo vya miaka saba vya Siria, zinaweza kuwa na ushirikiano ili kuleta amani. Viongozi hao kwa sasa wanaona kila upande ni muhimu katika kumaliza mzozo na kufikia lengo lao la kikanda. Baada ya kumalizika kwa mkutano huo, walikubaliana kurejesha wakimbizi wa Siria. Uamuzi huo ni muhimu zaidi kwa Ankara kwa kuwa inawapa hifadhi takriban wakimbizi milioni tatu waliokimbia ghasia nchini Siria. Mwanasayansi wa China amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka kumi katika gereza la Marekani jana Jumatano kwa kuiba mbegu za mchele zenye thamani kutoka kampuni moja ya sayansi ya kilimo ya Kansas. Wei Qiang Zhang mwenye asili ya China ni mkazi wa kudumu katika mji wa Manhattan jimboni Kansas, alikutwa na hatia mwaka jana kwa njama ya kuiba siri za kibiashara baada ya kuchukua mamia ya mbegu za mchele kutoka kwa mwajiri wake ambayo ni kampuni ya Venturia Bioscience. Waendesha mashtaka wanasema Zang aliiba mbegu hizo na kuzihifadhi nyumbani kwake, ambapo baadaye alimpatia mtu aliyekuwa akimtembelea hapa Marekani kutoka China na katika sehemu ya utafiti wa mazao ya China hapo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu wanausalama wa mipakani waliziona mbegu hizo kwenye mzigo wakati zikitayarishwa kupelekwa nchini China. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni maadhimisho ya jana Jumatano ya miaka 50 tangu kuuawa kwa kiongozi wa mtetezi wa haki za kiraia hapa Marekani, Dr Martin Luther King Jr kuna mambo mengi ambayo Dr King aliyafanya katika harakati zake za kutafuta haki na usawa. Mwenzangu Sande Shomari alipata fursa ya kuzungumza na mchambuzi Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina na kumuuliza anaweza kusema nini kuhusu yale aliyoyapigania Dr King na kama kuna harakati ambazo zinatakiwa kuendelezwa hivi leo. Mafanikio bado yanaendelea kutafutwa katika upande wa elimu kazi na huduma za ustawi wa jamii, kama ulivyogusia makazi na nyumba kwa watu wote hapa Marekani. Kwa mafanikio, tumeona tu ya kwamba kuna baadhi tu, ya sio sehemu kubwa sana, ambayo tunaona uh, watu wa tabaka au rangi za tofauti, na uh, Wamarekani ambao waliokuwa na nafasi kubwa katika makazi, vile vile na katika biashara tunaona tu kwamba wale wanaojulikana kama minority wame- wamepata kazi na elimu na kuweza kujiendeleza na kujitoa katika hali ya umaskini, lakini sasa bado tunahitaji uh, kupambana zaidi kwa kutumia uh, taratibu tofauti za kisasa ili kuweza kuimarisha hali zetu za kiuchumi pamoja na kibiashara, katika mengi aliyokuwa akiyafanya akikutana na ule ukandamizaji E, wa polisi kwa mfano, wakati wa maandamano. Pengine ujumbe wa hapa ambao wengi leo hii watajifunza, ni nini hasa kitu ambacho tunatakiwa sisi sote ambao tuko hapa Marekani pamoja na duniani kote katika mabara yote saba duniani, ni kujifunza jinsi ya kutumia busara katika kudai haki za ukandamizaji, katika kama ulivyogusia katika shughuli za kijamii, katika makazi, pamoja na haki ya raia, ni kutumia njia sahihi za kiserikali ambazo zitaweza kutoa sauti moja na kusikilizwa ili kupatikana jibu sahihi, sahihi kwa watu wote. Na Dokta Nigula, labda ugusie tu kidogo hapa kwa bara letu la Afrika leo miaka hamsini ya kifo chake Martin Luther King, na ikiwa ikiwania demokrasia nyingi tayari zimekushafikisha uhuru kuanzia miaka hamsini kwenda juu, hasa katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki, nini ambacho inawaambia wale ambao wanajaribu kutetea haki za kiraia kila siku na kukuta kwamba wanakutana na ukandamizaji? Mimi naona tu ni kwamba ni, ni, ni kuwepo katika kutofautiana jinsi ya Uh, ya kupanga na kujadili majadiliano kwa pamoja katika bara la Afrika. Mimi nitazungumza kwa ukweli zaidi, ni kwamba elimu ya kudai haki za binadamu au haki za raia katika demokrasia katika nchi nyingi za, za Afrika hususan za Mashariki na Kati, bado tunahitaji elimu ambayo itaweza kuwaongoza uh, baadhi ya wapiganiaji haki pamoja na viongozi waliokuwepo madarakani kujifunza kukaa mezani na kujadili tofauti zao ili kuondoa mauaji na ukandamizaji wa haki katika nchi zao za Afrika ambazo zina safari ndefu sana katika hali ya kuwa na demokrasia na haki kwa wananchi wote. Naam, ni Profesa Patrick Nigula akizungumza nasi kutoka South Carolina. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Hungary amepinga shutuma kuwa serikali yake ina ubaguzi wa rangi, lakini amesema haikubali kwamba jumuiya za watu waliotoka katika tamaduni tofauti ni bora kuliko wazawa. Waziri wa mambo ya nje Peter Sijeratro akiongea na VOA amesema kwamba ni jukumu la taifa husika kufanya maamuzi ya desturi zake. Alikuwa akijibu swali kuhusiana na maelezo yaliyotolewa na tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu mwezi uliopita ikimshutumu waziri mkuu wa Hungary Victor Orban kuwa ni mbaguzi wa rangi kiburi na mwenye mtazamo mbaya. Baada ya kutoa kauli ya kukataa Hangri kuwa nchi yenye mchanganyiko wa watu wenye rangi tofauti. Kauli yake hiyo aliitoa wakati wa harakati za wale wanaopinga wahamiaji pande zote za Ulaya. Watalii kumi na wawili raia wa Ulaya waliokuwa wameshikiliwa nchini Kamerun na watu wenye silaha waliachiwa wakiwa salama magharibi mwa nchi hiyo, ambapo wanamgambo wa eneo linalotumia lugha ya Kiingereza wanapigania uhuru wa eneo hilo. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba shirika la usafiri la Italia lililoratibu safari ya watu hao kumi na wawili kutoka Ulaya limethibitisha kuachiliwa kwao. Watu hao wanaojumuisha raia kutoka Uswisi na Italia walikamatwa Jumatatu na watu wenye bunduki ambao walikuwa wakifanya ukaguzi wa nyaraka zao na magari yao. Mapema, wizara ya mawasiliano ya Kameruni ilieleza kwamba watalii hao walitekwa na magaidi katika mji wa kusini magharibi kabla ya kukombolewa na vikosi vya jeshi katika operesheni maalum na ukumbi wa sinema wa kwanza baada ya zaidi ya miaka 35 utafunguliwa Aprili 18 katika mji mkuu wa Riyadh nchini Saudi Arabia. Kampuni kubwa ya kumbi za sinema ya AMC imeeleza Jumatano kwamba imepatiwa kibali cha kufungua kumbi 40 katika miji 15 ya Saudi Arabia katika kipindi cha miaka mitano. Nchi hiyo ya Kiislamu na kifalme yenye utamaduni mkali ilikuwa na kumbi za sinema katika miaka 1970 lakini viongozi wa dini wenye nguvu kubwa walilazimisha kufungwa kwa kambi hizo. Kumbi hizo kwa kuanzia zitakuwa zitakuwa hazitofautishi jinsia kama ilivyo katika sehemu mbalimbali za umma za Saudia, kama alivyosema afisa mtendaji mkuu wa kampuni ya AMC. Lakini inaelezwa labda kutakuwa na nyakati zimetengwa maalum kwa jinsia. Hata hivyo, ni moja kati ya jitihada za bwana Mfalme Muhammad bin Salman kuifanya nchi kuendana na wakati, ambaye anataka kuongeza matumizi ya ndani katika kipindi cha bei ya mafuta kuwa chini. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi limesema limesikitishwa na uamuzi wa Israel wa kufutilia mbali makubaliano ya kuwapa hifadhi maelfu ya waomba hifadhi kutoka Eritrea na Sudan, likisema kuwa bado lina imani kwa suluhisho litapatikana. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kuna takriban Waeritria na Wasudan elfu 39 wanaoomba hifadhi Israel, wengi wao wakiishi kwenye vitongoji maskini vya mji wa Tel Aviv. Jumatatu, Israel ikishirikiana na UNHCR walitangaza makubaliano ya kuwapeleka baadhi ya wa wakimbizi hao kwenye mataifa ya magharibi, huku wengine wakiruhusiwa kubaki kwa kutumia hati za muda za kusafiria zitakazowawezesha kutafuta ajira. Hatua hiyo ilichochea ukosoaji mkubwa kutoka kwa wafuasi wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu wenye msimamo wa kulia na ambao wanaamini kuwa wahamiaji hao kutoka Afrika siyo halali. Kutokana na hilo, Netanyahu alisitisha mkataba huo baada ya siku moja. Awali Israeli ilisema kuwa ingetoa nafasi kwa wahamiaji kuchagua kati ya kupelekwa kwenye mataifa ya Afrika au kuendelea kubaki jela. Mashirika mengi yasiyo ya kiserikali yalipinga hatua hiyo na kuwasilisha malalamishi kwenye mahakama ya juu ambayo ilitoa uamuzi uliositisha hatua hiyo. Kitakachofanyika kuanzia sasa, anasema msemaji wa UNHCR William Spindler, hakijulikani. So we are back to square one, if you like. um, the controversial policy of sending this... Tumerudi tulipoanzia. Hatua yenye utata ya kuwapeleka watu hawa kwenye mataifa ya Afrika imesitishwa na mahakama ya juu ya Israel. Kisha mataifa yaliyokuwa yawapokee yamekana kuwa sehemu ya makubaliano hayo. Spindler anasema kuwa ari ya UNHCR ya kushirikiana na serikali ya Israel ingalipo. Amesema mkataba uliositishwa wiki hii utatoa suluhisho kwa Waafrika wanaohitaji kulindwa kutokana na vita na mateso. Wakati huo huo, ameongeza kuwa hatua hiyo itaondoa wasiwasi miongoni mwa jamii za Israel zinazotoa hifadhi kwao. Spindla amesema kuwa hatua ya kuwapeleka Uganda na Rwanda ilikosolewa vikali kutokana na kuwa halikuwa chaguo la wakimbizi hao. Once right there, they find very little possibility to integrate. Wengi wanapofikishwa huko wanajipata hawana nafasi ya kukubalika kwenye jamii. Wengi wao hawajihisi salama na mara nyingi wanaanza tena safari hatari, kutokana na kuwa wengi walikumbana na hali ngumu kabla ya kuingia Israel. Ina maana kuwa wataingia safarini tena. Hata hivyo, Spindler amesema kuwa hali ya sasa siyo ya kudumu na kwamba hatimaye ni lazima Israel na UNHCR watafute suluhisho la kudumu. Maafisa nchini Cameroon wamewachilia huru watu 18 wakiwemo watalii kumi na mbili kutoka bara la Ulaya waliokuwa wameshikiliwa na watu wenye silaha wanaodai kupigania uhuru wa watu wanaozungumza Kiingereza nchini humo. Mateka kadhaa bado wanazuiliwa. Kennes Bwire anaisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika, Moki Edwin Kinzeka kutoka Yaunde, Cameron. Mateka kumi na wawili kati ya kumi na nane walioonekana wakiwa wamechoka na wenye njaa waliwasili katika mji wa Yonde siku ya Jumanne, lakini wakakataa kuzungumza na waandishi wa habari. Waziri wa habari wa serikali ya Cameron, Isa Chiroma, amesema kwamba saba kati yao ni raia wa Uswizi na watano ni raia wa Italia. Mateka hao waliachiliwa huru kutoka msitu wa Manyu ulio mpakani mwa Kamerun na Nigeria, baada ya makabiliano kati ya wanajeshi wa Kamerun na wapiganaji. Chiroma amesema kwamba wakazi wa eneo hilo walitoa habari kwa wanajeshi kuhusu watu wenye silaha waliokuwa wanawazuilia mateka hao. Grace a la collaboration No watalii kumi na wawili waliachiliwa kutokana na ushirikiano wa raia na walinda usalama. Wateka wengi waliokolewa. Chiroma amesema kwamba watalii hao walikuwa wanatembelea ziwa katika eneo la Nguti walipotekwa nyara na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha na kuzuiliwa kwa siku kadhaa. Watalii hao wamepelekwa hospitalini baada ya kuachiliwa huru na wanatarajiwa kupelekwa kwa balozi husika ili kusaidia kusafiri na kurejea makwao. Madiwani sita wa, wa manispaa ya sehemu hiyo waliotekwa nyara katika sehemu za kaskazini magharibi mwa Camerun walikuwa wanasafiri kwa ajili ya uchaguzi wa seneta na wameachiliwa huru. Makundi haya wapiganaji, ya wapiganaji yalikuwa yamewaonya dhidi ya kupiga kura yakisema kwamba jamii inayozungumza lugha ya Kiingereza nchini Camerun sasa ilikuwa nchi huru inayoitwa Ambazonia na haitakubali watu wake kushiriki uchaguzi unaoandaliwa na nchi nyingine. wiki iliyopita raia wa Tunisia waliuawa katika operesheni iliyofanyika kwenye taarafa ya Manyu iliyopelekea wahandisi wanne kuachiliwa huru. Serikali ya Kamerun inasema kwamba darzeni ya watu wakiwemo maafisa wa ngazi ya juu wawili wa serikali bado wanashikiliwa mateka na wapiganaji hao. Didier Bajek, msemaji wa jeshi la Kamerun, amekana madai ya jeshi la nchi hiyo kutekeleza mauaji wakati wa operesheni za kuwanusuru mateka na kusema kwamba madai hayo ni uvumi usio na msingi wowote usiostahili kuzingatiwa na raia. Jeshi la reste... serikali linatekeleza kazi zake kulingana na sheria zilizopo, japo wapiganaji wanatumia mitandao ya kijamii kueneza uvumi kwamba jeshi linaua watu. Tutaendelea kupigana hadi wale wanaotekwa nyara watakapoachiliwa huru na wapiganaji kushindwa nguvu. Hali ya wasiwasi ilianza kuenea nchini Kamerun mnamo mwaka 2016 wakati walimu na mawakili wanaozungumza Kiingereza walipofanya mgomo kwa kile walikiita kama matumizi ya lugha ya Kifaransa kuzidi kiasi. Serikali inasema kwamba mamia ya watu wakiwemo maafisa wa polisi 30 na wanajeshi wameuawa mwaka huu balozi mbalimbali nchini Kamerun zimekuwa zikitoa ilani kwa raia wake dhidi ya kuzuru maeneo yaliyo na watu wanaozungumza Kiingereza nchini Kamerun. Naam, katika siku za hivi karibuni, vuta ni kuvute imeshuhudiwa kati ya mihimili ya serikali ya Kenya, hususan mahakama na serikali kuu, kufuatia sakata kumhusu msu wakili aliyezua utata Miguna Miguna. Mahakama kuu ya nchini humo imeendelea kuishtumu serikali kwamba haiheshimu maamuzi yake, huku serikali nayo ikidai kuwa baadhi ya maafisa wa mahakama wamekuwa wakikiuka sheria kwa kutoa amri ambazo kwa maoni yake haziwezi kutekelezeka. Kufuatia hayo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwanasheria wa Kenya, Martin Ulu, na kwanza akamuuliza nini kiini cha mgogoro huo. Kwanza kabisa katika sheria ama kikatiba, lazima tuelewe ya kwamba tunapozungumzia suala la serikali, serikali ni ile sehemu ya executive, serikali ni ile sehemu ya mahakama na serikali ni ile sehemu ya utungaji sheria, yani bunge. Kwa hivyo, sehemu si hizi zote tatu, ni sehemu moja, zikija pamoja zinakuwa serikali. Lakini katika e, katiba pia, sehemu si hizi zimetengewa kiwango fulani cha kazi na pia mahitaji fulani na pia um, manuio fulani. Wakili Oloo, uh, hapo jana waziri wa mambo ya ndani hapo Kenya Fred Matiangi pamoja na maafisa wengine walifika mbele ya kamati bunge husika na maswala ambayo yalikuwa yanazungumziwa jana, na moja ya mambo ambayo yamejitokeza wazi ni kwamba yeye kama waziri wa usalama anaona kwamba kuna maafisa katika mahakama ambao wanahujumu utendakazi wa serikali. Eh, tupe kauli yako kuhusu hayo maoni yaliyotolewa wazi na waziri wa usalama. Nafikiri tuseme ya kwamba ni maoni yake, tusije tukasema kwamba hilo hilo ndilo wazo la, la, la, la serikali, na nafikiri ni maoni yake na iwapo kwa, kwa sababu ni maoni yake, tumpe nafasi hiyo kwamba pia anaweza kujieleza jinsi anavyofikiria Yanavyo, uh, finwa, na na jinsi uh, yanavyo labda finywa kulingana na uamuzi wa mahakama. Mvutano kati ya mihimili hii mitatu umekuwepo kwa muda mrefu, uh, kila moja ikijiona ikijihisi kwamba labda ina nguvu kuliko uh, kulipu, kuliko ile nyingine. Uh, kiongozi wa upinzani hapo Kenya Raila Odinga amenukuliwa yeye akimshutumu uh, vikali huyu uh, waziri Matiangi kwa yale yaliyoyazungumza jana na kwa kauli yake akasema ya akaeleza kwamba Matiangi anahujumu zile salamu ili wanaita handshake kati ya Raila Odinga mm, na Uhuru Kenyatta. Je, hili katika katika muktadha huo huo linachukuliwaje hapo Dafkiri, na Wakenya? Nafikiri jambo la muhimu hapa ni kwamba kuna sababu ya kutaka kupunguza joto katika nchi hii, ndio maana wakati wa salamu hizo zinazoitwa handshake zilizofanyika kati ya kiongozi wa upinzani na rais Uhuru Kenyatta, wengi tulifu tulifurahia tukisema kwamba kuna sababu ya kupunguza joto, kuna sababu ya kuleta umoja, kuna sababu ya kuhakikisha kwamba katika kama taifa tunafanya kazi pasi na mvutano na migawanyiko. Nafikiri roho ama nia iliyopo sasa hivi ni kutaka kutafuta kutatua matatizo tuliyonayo kwa njia halali Uda. Tuseme ya kwamba mahakama haina makosa, itafanya makosa, lakini kuna njia ya kukosoa mahakama njia. Yeah, hiyo ni kukata rufaa. Tuseme ya kwamba serikali haitafanya makosa, wanafanya makosa, lakini unajua kutumia nguvu ama kutumia lugha ambayo kidogo labda itakuwa ngumu haitasaidia ah, kwake. Kwa mfano tukielekea mahali, yupo pia ana haki ya kufuata sheria, na sababu ya kufuata sheria, kwa sababu asiseme ya kwamba hey, atafuata sheria inaposema jaza jaza karatasi, jaza karatasi Muke, unataka uweze ku, nafasi ambayo wengine hawawezi kupewa. Kwa hivyo kuna sababu ya kila mtu kutii sheria. Ni wakili Martin Olo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Maafisa wa White House Jumatano wameelezea mipango ya kupeleka walinzi wa kitaifa katika mpaka wa kusini wa Marekani na Mexico, ikiwa ni juhudi za kile Rais Donald Trump wamekiita kukua kwa tatizo la wahamiaji haramu. af Ufaransa, Ujerumani na Marekani zilishuhudia shambulizi baya la Siria la kemikali kwa raia mwaka mmoja uliopita katika mji wa Khan Sheikhoun na kuwapa kuwawajibisha wale waliohusika katika asubuhi ya tarehe 4 Aprili mwaka 2017 siku lilipofanyika shambulizi hilo na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Deodon Chubahiro, mimi ni Khadija Hadija Riami, mimi ni Idi Gongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Hii ni taariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tarehe 4 Aprili ni siku ya kimataifa ya maadhimisho ya kupambana dhidi ya mabomu ya kutegwa ardhini na kuwasaidia waathiriwa wa mabomu hayo. Siku hiyo ni muda mwafaka wa kutafakuri hatua iliyopigwa, changamoto zilizopo kwa kutokomeza mabomu ya kutegwa ardhini ambayo bado ni tishio la usalama wa raia kutoka mataifa ya zaidi ya 60 ulimwenguni. Marekani inaendelea kushirikiana na washirika wake kutoka mataifa tofauti duniani kwa kukabiliana na suala hili ambalo linazidi kuhatarisha maisha ya raia wasiokuwa na hatia, hasa watoto. Marekani bado ni mfadhili mkubwa duniani wa harakati zote za kupiga vita mabomu yaliyotegwa aridhini katika nchi zilizotoka katika vita na kupunguza kuenea kwa silaha zinazohatarisha maisha ya raia tangu mwaka Marekani imewekeza zaidi ya dola bilioni 2.9 katika nchi zaidi ya 100 duniani kwenye sekta hiyo ya kupambana dhidi ya mabomu ya ardhini na kukabiliana na kuenezwa kwa silaha ndogondogo na zana za kijeshi ambazo ni tishio kwa usalama wa raia. Marekani ilifadhili pia miradi tofauti ulimwenguni yenye lengo la kupunguza athari za silaha ndogondogo na kuboresha usalama sehemu zinazohifadhiwa silaha hizo. Lengo ni kuzuia silaha hizo kufika mikononi mwa makundi ya kigaidi na watu wengine wanaohatarisha usalama wa mataifa kupitia mikataba ya kimataifa ya kutokomeza baadhi ya silaha. Marekani tangu mwaka 2023 ilishirikiana na mataifa mengine kwa kuharibu zaidi ya vifaa vya kijeshi 1039 vilivyorushwa angani kwa mkono bila udhibiti kamili. Vifaa hivyo ni pamoja na makombora yanayorushwa angani kwa kutumia bega na ambayo yako mikononi mwa magaidi na yanahatarisha usafiri wa ndege duniani. Mradi wa kuhimiza raia juu ya athari za mabomu ya aridhini ulisaidia kwa kupunguza idadi kubwa ya majeruhi. Kutokana na ufadhili wa Marekani, zaidi ya watu laki mbili na nusu waliojeruhiwa katika milipuko ya bomu ya aridhini walipewa huduma za afya na misaada mingine katika mradi mzima wa kuwasaidia manusuru wa mabomu ya aridhini. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa ushirikiano na wizara ya ulinzi na mfuko maalum kwa wa kuwasaidia waathiriwa wa vita ilizisaidia nchi nyingi duniani kuondoa kabisa mabomu yanayotegwa ardhini. Katika siku hii ya kutafakuri athari za mabomu ya ardhini, Marekani inaomba ushirikiano thabiti wa mataifa mengine kwa kupunguza athari za mabomu ya ardhini ulimwenguni kote. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani.