Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni Alhamisi tarehe tano mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja tunakukaribisha ndani ya VOA Express uweze kusikia yale ambayo tumekutayarishia alasiri ya leo kutoka hapa studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mjini Washington DC. Basi, tukianza na yale ambayo tukikupa vidokezo vile ambavyo tumekuandalia hivi sasa, tutashuka kule Nairobi nchini Kenya. Hali kadhalika tutakuwa kule nchini Tanzania ambapo jukwaa la Wahariri Tanzania limefanya mkutano na kuelezea mazingira ya kazi kwa wanahabari. Mazingira ya kazi kwa wanahabari yamekuwa magumu kutokana na baadhi ya wa watendaji wa vyombo vya dola kuwabughudhi na kufanya uonevu wa wazi dhidi yao wanapokuwa kazini. Vilevile tutaangalia baadhi ya maswala yanayovuma ama kutia fora kwenye mitandao ya kijamii, na ikiwa Alhamisi, pia upande wa mziki tutarudi nyuma kidogo tuangalie mziki ambao ni miongoni mwa miziki iliyovuma nyakati hizo. Lakini kwanza kabisa tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo kuna swala haswa hilo la uh, kongamano au mkutano wa uh, jukwaa la wahariri Tanzania, wenyewe wanaita TEF, limesema hali ya mazingira ya kazi kwa wanahabari nchini humo kwa sasa yamekuwa magumu kivipi? Mwenzetu Dina Chahali yupo katika laini ya simu kutujuza kwa undani zaidi. Naam, eh, kama walivyosema mkamiti na Harrison ni kweli wahariri walikutana jana katika kikao ambacho walizungumzia mustakabali wa kazi zao wakati huu ambapo kuna matishio mengi dhidi ya vyombo vya habari. Na leo hii kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri Tanzania Deodatus Balile alitoa wa taarifa ya kile wahariri walichokijadili katika kikao wa chao cha jana, na kama mlivyosema walizungumzia kwamba kwa sasa kwa kweli wahariri wanafanya kazi, waandishi wa habari Tanzania wanafanya kazi katika mazingira ya uoga kutokana na matukio kadhaa ambayo yanawakumba ikiwemo pia kupotea kwa yule mwandishi wa habari wa gazeti la Mwananchi, Azori Gwanda. Hebu tumsikilize Deodatus Balile, ambaye ni kaimu mwenyekiti wa jukwaa la warini Tanzania, TDF. Kuminywa kwa uhuru wa maoni, taathira yake imekuwa kikwazo kikubwa cha utendaji na ufanisi katika vyombo vyetu vya habari, huku hofu ikiwafanya wananchi nao kusita kuzungumza na vyombo vya habari wanapohitajika kufanya hivyo mazingira ya kazi kwa wanahabari yamekuwa magumu, kutokana na baadhi ya watendaji wa vyombo vya dola kuwabughudhi na kufanya uonevu wa wazi dhidi yao wanapokuwa kazini. Rejea matukio ya polisi kuwanyanyasa waandishi wa habari, yakiwemo ya wanahabari kunyang'anywa simu zao za mkononi, kama ilivyotokea kwa Sharon Saua kule Dodoma, mkoani Mbeya, waandishi wamekuwa wakipelekwa kama digidigi digi, lakini pia Iringa, Dodoma na Dar es Salaam na kwingineko. Yamekuwepo matukio ya hapa na pale ambayo tunadhani kwamba hayaleti afya kwa wanahabari kufanya kazi yao kwa uhuru. Dina, uh, pamoja mm. na kuelezea haya, je, wametoa Uh, suluhisho au mtazamo wao, wanaona kwamba ni hatua zipi zichukuliwe au zifanywe ili kuweza kurahisisha uh, mazingira ya ufanyaji kazi kwa wanahabari kuwa rahisi na yenye kuwa na uhakika juu ya maisha yao mm. Uh, waandishi wa habari wanafanya kazi na wadau mbalimbali na kama walivyosema awali, wadau hao wengi nao pia wamepata uoga. Kwa hiyo la waariri liliomba serikali kuweka mkutano, waliita kama mkutano wa maridhiano mazungumzo ambayo yatafanya yatashirikisha wadau wengi ambao wanahusiana na mustakabali wa amani ya Tanzania ili wapate sasa wapi pa kuanzia, ili hali sasa irejee na waandishi wa habari waweze kufanya kazi katika mazingira mazuri, watoa wa habari waweze kutoa habari katika mazingira mazuri, na hata wapokeaji wa habari waweze kupokea habari ambazo ni, ni, ni nzuri. Dina, kulingana na ripoti ambayo tunaipata ni kwamba una hofu ya kutotoa habari, unafikiria kwamba kuna habari nyingi ambazo hazipatikani kutokana na hofu hiyo, habari nyingi zinabanwa kutokana na hofu hiyo? E, ni kweli kabisa, habari nyingi zinabanwa kutokana na hofu hiyo kwa sababu eh, kama alivyosema Barile hapo kwenye hiyo eh, kwenye hayo mazungumzo na waandishi wa habari, ni kwamba hata watoa wa habari wenyewe hawana hofu sasa. Kwa hiyo habari za, za maana hazitoki kwa hiyo kunakuwa sasa, kuna aijingi, wananchi wanakuwa hawapati habari zile ambazo zinatakiwa kwa ajili ya ya, ya maendeleo, kwa sababu habari pia ni miongoni mwa maswala ambayo yanafanya yana, yana, yana angalau nchi pia, wananchi iwende, kwa sababu wananchi wanatakiwa kujua, kuna kuna inashikiza mahali gani, naaaaikiwa takimu hizi ziko vipi. Kwa hiyo kuna maswala takimu aitaki kutolewa ovyoovyo tu, kwa hiyo kuna mambo mengi ban tatu makundi hayo ni kama wanahabari, hayo ya kukutana nayo tukutane, kwa sababu tulikuwa na utamaduni hapa kwamba serikali, vyama vya kisiasa vinakutana na wanahabari, mnazungumza, mnabadilishana mawazo, mnawapa mrejesho, kuna nini huko, na wao wanawaeleza wakoje. Viongozi wastaafu wajenge utamaduni wa kukutana na vyombo vya habari, kukutana na wanajamii wenzao. Wakuu wa vyama vya siasa wakutane, wale wa CCM wakutane na wapinzani, kama ni Chadema, CUF, CCM, wazungumze, maana mazungumzo ndio ambayo yamekuwa yakijenga mataifa yote. Tunasema taasisi za kidini wakae, wazungumze. Tusi, tusiendelee kusikia kauli za hawa maaskofu, wametoa waraka mwingine, anajihusisha na nusu ya waraka au kifungu kimoja, mwingine anajiondoa ni sauti ya kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri tanzania tef deudatus balile akizungumza jijini dar es salaam tanzania shukran sana dina chahali kwa taarifa hiyo tuna imani tutaendelea kupata mengi zaidi kutoka kwako katika matangazo yetu ya baadaye basi moja kwa moja hivi sasa tunarudi hapa studio namba 15 tunamwona mwenzetu bmj muridhi yupo tayari kabisa kutueleza maswala ya biya. Asanti ah, sana wenzangu hapo studio nambari 15, Mkamiti Kibayasi na Harrison Kamau. Kutoka e hapa meza ya biashara, ni kwamba mamlaka ya barabara nchini Kenya imetangaza mabadiliko katika juhudi za kuimarisha hali ya usafiri na kupunguza msongamano wa magari kwenye barabara mbili kuu za nchi hiyo. Mamlaka hiyo imetoa taarifa kwa madereva kwamba sehemu fulani za barabara mbili kuu zikiwa ni Thika Super Highway na Mombasa Road zitakuwa zikitumiwa na mabasi yanayobeba zaidi ya abiria 80. Waziri wa uchukuzi James Machari amesema kwamba sehemu ya barabara iliyo upande wa kulia kabisa katika barabara ya kisasa ya Thika Super Highway itaanza kutumiwa na magari ya abiria na tayari wafanyakazi wameanza kuipaka rangi nyekundu sehemu hiyo ya barabara ili kuitofautisha na sehemu zingine ambazo zimetengewa magari ya kawaida, yani, madereva, yani mfano madereva wa magari madogo, magari ya kawaida. Waziri huyo alikuwa akizungumza katika mji wa Nairobi mbele ya kikao cha kamati ya seneti kuhusu uchukuzi. Na amesema kwamba hatua hiyo pia itapelekea kupunguzwa kwa nauli eh, kwa sababu usafiri utakuwa rahisi kuliko ilivyo hivi sasa. Waziri huyo pia amesema kwamba huduma ya vijana wa kitaifa, National Youth Service, italeta mabasi kuhudumu kwenye barabara hizo na kuchangia katika kupunguza msongamano ambao umekuwa ukitatiza shughuli za usafiri. Hili bila shaka, kama una mkamiti, ni swala ambalo huenda likazua utata. Itakumbukwa kwamba walipotangaza kwa mara ya kwanza wiki kama mbili zilizopita kwamba wataleta magari kutoka National Youth Service, baadhi ya wadau walilalamikia hatua wa hiyo na kusema kwamba huku ni kuingilia biashara na kwamba serikali haifai kufanya hivyo kwa sababu biashara inafaa kuachiwa sekta ya kibinafsi. Tatizo la msongamano wa magari katika mji wa Nairobi na miji mingine mikubwa katika nchi ya Kenya limekuwepo tangu jadi, na wengi wanatumai kwamba hatua hizi zinazochukuliwa hivi sasa zitazaa matunda. Kwa upande wa Thika Superhighway, tangu ilipofunguliwa mwaka wa 2012 imesifiwa na vilevile vile kukashifiwa kwa wakati mmoja. Pamoja na kuwa ni barabara ya kisasa, ajali zimeongezeka kwa kiwango kikubwa na kupelekea baadhi ya wa wakazi wa maeneo yaliyo karibu na barabara hiyo kuitaja kuwa kama laana. Barabara ya Uhuru Highway ambayo ndio hubadilika na kuwa Mombasa Road imekuwa na sifa mbaya mno kwa muda mrefu kuhusiana na msongamano wa magari hususan katika sehemu iliyo ndani ya mji wa Nairobi. Kwenye mitandao ya kijamii ambayo nimekuwa nikiangalia, wakenya wengi wameendelea kukaribisha hatua hiyo ya kutenga sehemu ya mabasi kwenye barabara hizo na kuelezea matumaini yao kwamba italeta afueni kwa wasafiri. Ni hayo tu kutoka meza ya biashara na warejesha moja kwa moja hadi studio nambari 15, kwa wenzangu Mkamiti Kibayasi na Harison Kamau. Kwaherini. Asante sana BMJ Muridhi kwa taarifa murwa kabisa ya masuala ya biashara. Msikilizaji, endelea kusikiliza VOA Express, na hivi sasa tunakusomea habari muhimu za dunia kutoka hapa chumba chetu cha habari. Kwenye uamuzi wa mahakama usio wa kawaida, afisa wa polisi nchini Kenya amehukumiwa kifungo cha miaka kumi na mitano jela mapema leo baada ya kupatikana na hatia ya mauaji ya mwaka wa 2013, ya mwanaume aliyeshukiwa kuiba simu ya mkononi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, huo ni ushindi mkubwa kwa taasisi huru inayochunguza makosa yanayotekelezwa na polisi nchini humo ya IPOA. Polisi huyo kwa jina Titus Musila alipatikana na hatia mwezi uliopita ya kumpiga risasi kichwani mshukiwa Kenneth Mwangi badala ya kumkamata. Israel mapema leo imeachilia kundi dogo la wahamiaji kutoka Afrika waliokuwa wamezuiliwa na ambao walikuwa wanangoja kurudishwa makwao baada ya mkataba wa kimataifa wa kuwapeleka Rwanda kuvunjika kulingana na shirika la habari la Reuters. Watu wengine mia mbili bado wanashikiliwa kwenye kituo cha kuzuiliwa cha Soharinom kusini mwa taifa hilo wakingoja kupelekwa nchini Uganda. Hata hivyo, hatua hiyo itategemea matokeo ya ziara ya mwanadiplomasia wa Israel aliyetembelea Uganda hapo jana kushughulikia swala lao la kukubaliwa nchini humo. Mahakama ya juu ya Brazil mapema leo imepinga ombi la aliyekuwa rais wa taifa hilo Luiz Inancio Lula da Silva wa kuweka nje kwa dhamana wakati ya rufaa aliyokata kutokana na mashtaka ya ufisadi dhidi yake yanapoendelea kusikilizwa. Uamuzi huo kutoka kwa majaji watano kati ya sita waliosikiliza ombi hilo ni pigo kubwa kwa mwanasiasa huyo ambaye ana umaarufu mkubwa kwenye uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Kwa hivyo wafuasi wa Lula wameendelea kusisitiza kuwa shutuma za ufisadi dhidi ya kiongozi huyo zimechochewa kisiasa, huku miji mingi ikijiandaa kukabiliana na maandamano yanayotarajiwa kutokana na hatua hiyo. Maafisa wa Korea Kaskazini na Kusini wamefanya mashauriano ya utangulizi mapema leo yakiwa maandalizi ya mazungumzo yatakayofanyika baadaye mwezi huu baina ya viongozi wa mataifa hayo mawili, huku kukiwa na juhudi za ulimwengu kutatua mzozo uliopo kuhusu programu ya nyuklia ya Pyongyang. Mkutano wa leo ambao umefanyika kwenye kijiji cha mpakani cha Panmunjom unajadili masuala ya mikakati pamoja na kuhusisha vyombo vya habari kuhusu mkutano huo utakaofanyika April 27 kati ya Rais Kim Jong-un wa Korea Kaskazini na mwenzake Mun Jae In wa Korea Kusini. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea kuangalia maswala mbalimbali. Na kama tulivyokudokezea, ni kwamba kuna mambo kule jijini Nairobi ambapo uh, jaji mkuu David Maraga tena ametokea kwenye habari, wakati huu wakiwa uh, wanalumbana kisiasa ama kimaneno na waziri mkuu wa mambo ya ndani uh, uh, Matiangi. Matiangi na Fred Matiangi. Na sasa hivi tunaungana naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, hebu tueleze sasa lipi hapa kati ya Wizara ya Mambo ya Ndani na mambo ya Mahakama? Na mmoja dada kwamba uh, mahakama idara ya mahakama imekuwa ikishirikiana na watu fulani kulemaza juhudi za serikali au kuhujumu utendakazi wa serikali bado zina- unaendelea kuibua hisia na leo Jaji Mkuu David Maraga me, leo amezungumza rasmi kuhusu matamshi ya waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i kwamba mahakama imetekwa na watu fulani wanaoelekeza mahakama au majaji kwa kufanya uamuzi ambao unahujumu utendakazi wa serikali. Jaji Mkuu anaeleza kwamba mahakama kivovyote vile haiwezi, wezi kushirikiana na watu kutoka nchi au kushirikiana na upinzani au uh, Uh, taasisi za kupigania haki za binadamu ku, kubadilisha au kubadilisha ule uamuzi wake. Hebu tumsikilize alivyoeleza jaji mkuu David Maraga. What Honorable Matiang'i referred to is an issue which is live in court. So I would not like to comment on that one. But one thing I can assure you is that the courts deal with these matters as they come. Na huyo ni jaji David Maraga akieleza kwamba ua-matamshi uh, yaliyotolewa na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i Uh, hangependa kuyazungumzia na matamshi hayo ange we, we, weza kuyatoa kwa sababu kesi amepeleka kesi katika mahakama ya rufaa. Hivyo basi e, e, anakana kwamba majaji wanashirikiana na watu fulani kulemaza juhudi za serikali, akieleza kwamba serikali imekuwa ikishinda kesi mahakamani, hivyo basi uh, ha, haina, haipo ithibati yoyote ya kuonyesha kwamba uh, idara ya mahakama inashirikiana na na, na na watu fulani ambao wanaelekeza e, kufanya maamuzi fulani. Lakini vilevile vile, japo alieleza kwamba hataki kuzungumzia matamshi hayo ya waziri huyo, bado anasisitiza kwamba ni sharti pawepo na uwezo wa kuiachia mahakama kutekeleza uamuzi wa wake, na iwapo mtu haridhiki na uamuzi wa mahakama, basi anaweza kuelekea katika mahakama ya rufaa ku atafuta njia ya kuweza kusikilizwa huko, lakini si kutoka nje na kuweza kutoa matamshi ambayo yanaonekana kutoa picha mbovu. Hebu tumsikilize jaji Mkondozi mara tat. I mean it is not true that any judges have been captured by the opposition as it is being said it is the orders they are issuing in the normal course of business and they could make mistakes. Na maana eleza the... kwamba si kweli kwamba mahakama imetekwa na watu fulani bali anaeleza kwamba maamuzi yanayotolewa ni maamuzi ambayo yanafungamana ya na, na ushahidi uliowekwa mbele yake, na hivyo basi akasistiza kwamba mtu yeyote hana uwezo wa kuweza kuiteka mahakama, lakini iwapo mtu atapoteza kesi, basi ana uwezo wa kuweza kusikilizwa katika mahakama nyingine. Na akaeleza kwamba majaji hawa ambao wanatoa uamuzi waliotoa uamuzi kuhusu kesi ya Miguna Miguna na ni majaji wale wale tu ambao uh, wanabaki wana, wanapatikana katika kile kitengo cha kutathmini kesi hizo. Kwa hivyo basi ha, hamna ithibati ah, kuonyesha kwamba majaji hawa wanapokea wanapokea shuruti kutoka kwa mtu fulani au kutoka kwa watu fulani ili kubadilisha maamuzi. Wandera, uh, na pengine umepata muda wa kuzungumza na Wakenya baada ya matamshi haya ya jaji ya Maraga, hali kadhalika matamshi hayo yaliyotolewa na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang Wananchi wa Kenya wanazungumza vipi? Nini mtazamo wao, hali wanaiona vipi kati ya waziri wa usalama pamoja na jaji mkuu katika malumbano haya? Kuna baadhi ya wale tulioweza kuzungumza nao wanaeleza kwamba huu huenda ukawa ni ule mwendelezo wa matamshi ya Rais Kenyatta kwamba hata uh, wakati fulani atarudia uh, alisema uisharivii sasa wengi kuna wale wanaoeleza kwamba haya matamshi ya waziri Fred Matiang'i yanamulika matamshi ambayo ya rais Kenyatta wakati mmoja ameyatoa na wanaeleza kwamba huenda huenda wameshawishika wa, wa kutokana na, na matamshi kama hayo, lakini wanaeleza kwamba si vema kutoa matamshi kama hayo iwapo uh, serikali haijaridhika serikali kuu haijaridhika, basi inafaa kuelekea katika mahakama ya rufaa kutafuta kupiga kata rufaa uamuzi kama huo, lakini si kutoka nje, maanake wakati unapotoka nje na, na matamshi kama hayo huenda unaipaka doa, doa uh, unaipaka doa uh, idara nzima ya mahakama, maanake kuna watu ambao wanafanya kazi pasi kutafuta ushauri wa mtu fulani. Asante sana Kennedy Wandera kwa ripoti nzuri yo kutoka Nairobi. Sasa ikiwa siku ya Alhamisi moja kwa moja, kama nilivyokuahidi, ni kwamba tunarudi nyuma kidogo na kuangalia ngoma nzito nzito zilizovuma wakati wake. Wakati huu tukiwa naye Werason anasema solola bien ndani ya VOA Express. kusikia vitu hivyo mm. -hmm. Werrason, na miondoko ya VOA Express ndio kawaida yetu, mambo yanaanguka kuanguka na tu mali popote ulipo amekukumbusha enzi hizo, na unajua miziki mingine bado inabaki juu juu tu mm -hmm. miondoko yake najua kamili, popote ulipo umesheki legi, ndivyo alikuwa anasema kidogo kidogo <laughs> umejitingiza, ndio mambo yalivyo haya <laughs> ndio Alhamisi hiyo tunakukumbusha zilipendwa na VOA Express basi. Baada ya kuburudika na muziki wa zilipendwa, mambo bado yanakuwa mazuri kabisa. Tunaangalia maswala ya michezo Harrison. mm -hmm. Uh, unafahamu kwamba ile michezo ya jumuiya ya madola imeanza jana huko katika mji wa Gold Coast Australia, ambapo uh, nchi za Afrika mashariki Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda ni miongoni mwa nchi 71 zinazowakilisha wachezaji wake huko Australia, lakini cha ajabu ni kwamba watu wengi hawana ufuatiliaji mkubwa au hamasa kuhusiana na michezo hii ya jumuiya ya madola, tofauti na michezo kama ya Olimpiki ama kombe la dunia linapofanyika. Hata mtoto pengine wa darasa la tano, mtoto wa miaka kumi, ukimuuliza anafahamu kinachoendelea, mchezaji gani yupo atakutajia. Lakini michezo hii imekuwa yani, iko tulivu, haijulikani sana, watu hawana mwamko. Sasa mwenzetu uh, Josephat Kioko kule Mombasa ameweza kuzungumza na raia kadha wa kadha kuhusiana na michezo hii, na hivi ndivyo wanavyosema juu ya ufahamu wanaoujua katika mchezo huu. Hawajui kabisa kinachoendelea kabisa. Hata we ndo vipi umefika ndo unanifungua macho sasa. <laughs> mimi hata sina habari michezo hiyo sijui <laughs> chochote kabisa. ni jumia nini, wakuja pamoja nini, waunge nini pamoja, alafu wacheze kuunganisha nini, watu wa Britain kwa nilikuwa nafatiliza hapo kitambo, lakini nazijua England. Naaminia kama ingekuwa kama Premier League, at least ingekuwa inapewa nafasi yake hapa kubwa, ingekuwa nzuri sana. Hawana dhamana kubwa sana. watu wengi wana World Cup, ingekuwa kali sana lakini kombea inakuwa kombe, ina mandogo kombe, sana Si sijui na sina habari watu awajii wa mtaani. Wewe ndio umenishtua leo kama kuna hizo habari tena saa hii. Mimi niko kwa shughuli zangu hata sijui, maanake mishemishe mineka busy. Timu ya Kenya pia siwezi ibwaga, pia kama inashiriki na izidi kushiriki. Niko na watu wengi mtaani, nawauliza kuhusu michezo ya Commonwealth ama michezo ya madola, umesikia nini? We sijui mm -hmm. kwa uhakika iko lini sijui mm -hmm. Kwa hivyo mimi nikikwambia itaanza leo itakuwa na kudanganya, siwezi kuwa na uhakika. Labda niende nkaione sae kwa runinga ndo nitakubali. Sasa pale ukioko naye, kwa kweli amewahoji watu kadhaa na wametoa hoja zao, lakini labda pengine alitembea mtaa ambao wengi wao hawakuwa wanajua. Labda kuna mtaa ambayo wanaelewa mchezo ya Commonwealth. Haiwezekani kwamba watu wote hawafahamu hawa kwamba inaendelea, lakini inavyoonekana ni kwamba sio maarufu sana kama ulivyosema olimpiki ama labda kombe la dunia. Ni mambo yanavyoendelea katika ulimwengu tunaoishi, haswa basi, unafahamu. Uh, kabla ya kukaribisha vumayo mitandaoni, tunapenda kusoma msikilizaji, maoni na ujumbe wako uliouandika kupitia swali tulilolituma kwenye mtandao wetu wa Facebook, ambapo tumeuliza umejifunza nini katika historia ya mwanaharakati Martin Luther King Jr. Huyu Nixon Jason anasema yapo mengi, kurudia kuyaeleza hapa wakati tumeshaelezwa miaka dhahiri na dhahiri, itakuwa ni kujichosha tu. Kifupi, amechangia kumkomboa mtu mweusi kwenye ubaguzi uliokuwa unafanywa kwa kiwango kikubwa zama hizo na watu weupe wa, ingawa hadi wakati huu hii mbegu ya chuki bado ingalipo baina ya jamii hizi mbili upu namuna huyu Km Ntonja kutoka Nairobi anasema nimejifunza mengi sana haswa katika Afrika, tunapojitoza katika maandamano tunafanya uharifu wa mali kusababisha maafa na uvunjivu wa sheria. Kweli mtu huyu alikuwa shujaa. Mungu ahifadhi roho yake salama. Emmanuel Sauli anasema mengi sana nimejifunza, zaidi ni kwamba unapoanzisha harakati lazima uwe umejitoa kikamilifu kupigana nazo. Namwona huyu Lingos kuishi, sijui hajasema amko sehemu gani, lakini anasema amejifunza kuwa na umoja, upendo, lakini pia kudumisha umoja miongoni mwa wale wanaonyanyaswa ili kujikomboa wakiwa pamoja. Stefan Matiko anasema mabadiliko hutokana na azma ya moyo wa mtu bila kuogopa hatua gani itamkabili. Ni machache tu tulioweza kukusomea hivi sasa, na moja kwa moja tunaangazia katika upande wa pili wa microfone. Tunamwona mwenzetu Patrick Nduyumana yupo tayari kabisa kutujuza mimi na wewe msikilizaji unayotusikiliza hivi sasa katika yavumayo mitandaoni na baada tu ya kupekuapekua yanayovuma kwenye mitandao nimeelekea huko Kenya ambapo matamshi ya waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Fred Matiang'i mbele ya bunge ambapo alitangaza kwamba kuna kundi la majaji wanaoshirikiana na baadhi ya wapinzani na wanaharakati mm -hmm. kwa kuweza kukwamisha shughuli za serikali. Basi jaji mkuu wa Kenya David Maraga alitoa msimamo wake na kumshauri waziri Matiangi kuliko kuwalaumu majaji, bali aweze kujielekeza mahakamani na kukata rufaa dhidi ya maamuzi yaliyotolewa dhidi yake ya kulipa faini ya laki mbili shilingi za Kenya na wenzake. Basi Wakenya wengi wameweza kutoa hisia zao kuhusu matamshi ya waziri Matiangi na kauli ya jaji mkuu David Maraga. Huyu anaitwa Mwacharo, anasema asante sana jaji mkuu Maraga kwa kutuelemisha sisi Wakenya. Wanini Matiangi walaumu majaji ili hali walifanya kazi yao? Kwanini asiwasilishe hoja zake kwenye mahakama ya rufaa? Anauliza huyu huyuaandio, anavyojiita huyu. Anasema Matiangi anajihisi ni mtu muhimu sana kwenye serikali, sababu anaungwa mkono na vigogo. Anasahau kwamba muda wowote anaweza kuangushwa na jambo dogo. Inavyoonekana amejipa uzito hata kuliko Uhuru, anasema huyu, anajiita hz na Oneto anasema Jaji Mkuu Maraga, mi naona kwamba hamwashughulikii pasavyo hawa viongozi, hata wataendelea kupuuza maagizo ya mahakama mpaka mchoke. Hizo tu hizo zilikuwa habari za Kenya, na huko Tanzania, haraka haraka haraka, kuna habari husu mtanzania aliyemuua mkewe huko Uingereza na sasa amefikishwa kizimbani. Mtanzania Kema Salum mwenye umri wa miaka thelathini na nane, anadaiwa kumuua mke wake Ijumaa iliyopita kwa kumchoma visu mara kadhaa shingoni na kifuani e. Na mshukiwa huo lakini hakuweza kusikilizwa baada ya kuonekana kwamba majaji au wanasheria wakuu walikuwa e, mgomoni, e, lakini e, kuna watu waliozungumzia kuhusu habari ya huu jamaa na kwenye mtandao huyu anaitwa anajiita haki iko wapi, anasema: wakati kesi ikinguruma London ya mauaji wanandoa wa Tanzania, ambapo ni takriban siku nane toka mauaji hayo ya kutokea, lakini hadi leo ni siku mia mbili na kumi tangu lisu ashambuliwe kwa risase na hata kesi haijakohoa achilia mbali kunguruma. Basi hizo tu hizo zilikuwa habari za watu wana maandishi mazito kweli kwenye mitandao, na kwenye mitandao. Na wanafanya hesabu zao sana, sikujua kwamba siku mia kadhaa zime. Asante sana Patrick Ndiwimana kwa kutueleza baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii hasa katika eneo la Afrika Mashariki ndani ya VOA Express. Lakini navyoona ni kama muda nao unatupa kisogo. Kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau mimi naitwa mkamiti kibayasi, upande wa pili tunaye Aida Isa. Shukran kufuatana nasi na tunakamilisha takriban dakika 30 kutoka hapa mjini Washington DC.