Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Aprili 6 mwaka wa 2018. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu tume ya taifa ya uchaguzi nchini DRC yawapatia mafunzo ya wapiga kura jinsi ya kutumia mashine za kupigia kura au wamama wa baba wa babu vijana wenye wakusoma tumeona ku hii mashina vote kama ujue soma lakini unajua andika do hiyo haikata shida moja juu kila elekte mwenye hajue andika me anajua ona. Na katika VOA Mitaani, baadhi ya wa wakazi wa Beni nchini DRC wazungumzia hali ya wa ukosefu wa usalama na kuishi, kuisihi serikali kutoa msaada wa ulinzi. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Ed Ligongo. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamisi amesema kwamba atapeleka walinzi wa kitaifa kati ya elfu mbili na elfu nne katika mpaka wa Marekani na Mexico. Akiongea na wanahabari akiwa safarini ndani ya ndege ya rais Air Force One Alhamisi jioni amesema vikosi hivyo vitakuwepo huko mpaka ukuta wa mpaka utakapojengwa, ili kulinda kile utawala wake ulichokieleza kuongezeka maradufu kwa idadi ya watu kujaribu kuingia Marekani kinyume cha sheria. Wakati huo huo, kwa pamoja White House na Pentagon zinaelezea majadiliano kuhusu namna ya zoezi hilo la uwepo wa jeshi la Marekani katika mpaka wa kusini litakavyofanyika, na hayo yote yatategemea mahitaji ya majimbo yenyewe yaliyopo katika mpaka. Binti aliyepewa sumu wa jasusi wa zamani wa Rusia nchini Uingereza amesema anaendelea vizuri kwa haraka. Julia Skripal amesema kwamba aliamka wiki moja iliyopita na kwa sasa anafaraji kwamba anasikia akipata nafuu kila siku, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na polisi wa Uingereza. Baba yake Sergei Skripal mwenye umri wa miaka sitini na sita bado yupo katika hali ya mahututi katika hospitali ya Uingereza kufuatia kupewa sumu Machi nne ambapo Uingereza imeilaumu Rusia kuhusika. Tukio hilo lilizua mtafaruku mkubwa wa kidiplomasia baina ya Moscow na mataifa ya magharibi na kuleta hatari ya vita vya baridi kama ilivyotokea miaka ya 1950 Uingereza, Marekani na mataifa mengine ya NATO yamefukuza zaidi ya wanadiplomasia mia moja na hamsini wa Rusia kwa kuonyesha umoja kutokana na shambulizi hilo. Jeshi la Marekani limefuta mazoezi ya kijeshi kwenye pwani ya Jibut na kusitisha operesheni za anga kutoka nchini humo baada ya ajali mbili wiki hii kuleta maswali juu ya hali ya utayari wa jeshi, maafisa wa Marekani wamesema hapo jana. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Jeshi la Marekani katika taarifa yake limesema operesheni zote za anga za Marekani nchini Jibuti zimesimamishwa kwa muda, na kamanda ya jeshi la majini la Marekani limefuta mazoezi yaliyobaki ya Aligeta Deiga ikiwa ni majibu kwa ajali mbili za anga nchini Jibuti. Jumanne ndege ya jeshi la Marekani ilianguka huko Jibuti. Rubani wa ndege hiyo anaendelea vizuri. Katika tukio tofauti, helikopta CH53 ilipata uharibifu wakati ikitua kwenye pwani ya Arta nchini Jibuti. Hili ni wimbi la karibuni la ajali ambazo zimehusisha ndege za jeshi la Marekani na kusababisha kuzua maswali kuhusu utayari wake. Luteni Jenerali wa Marin Kenneth Mackenzie, ambaye ni mkurugenzi wa majeshi, amesema jana kuwa anaiangalia kila ajali iliyotokea na hakutaka kusema zaidi kama ni ajali au ni jambo jingine. Ajali zimetokea wakati ambapo rais Donald Trump ameamua kikosi cha walinzi wa kitaifa cha Marekani kwenda kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Wakiongea na wanahabari jana, maafisa wa Pentagon wamesema hawafahamu fedha za kikosi hicho cha walinzi wa kitaifa watakaokuwa mpakani zitatoka wapi, lakini jeshi lina uhakika litapewa fedha kwa shughuli hiyo. Mahakama ya Ujerumani imeamua jana Alhamisi kwamba kiongozi wa Katalan anayetaka kujitenga na Uhispania, Carles Puigdemont, hawezi kukabidhiwa kwa Hispania kwa mashitaka ya mapinduzi na anaweza kuachiwa kwa dhamana. Wafuasi wa Puigdemont wanasema kwamba wanatarajia kiongozi wa Catalonia kuachiwa huru leo hii asubuhi nchini Ujerumani. Majaji wa mji wa Schleswig kaskazini mwa Ujerumani walifanya maamuzi yao kutokana na sheria za Ujerumani kwa kusema kwamba huenda harakati zake zinaweza kuwa ni uhalifu nchini Uhispania, lakini kwa Ujerumani si makosa. Majaji waliamua pia Puigdemont anaweza pia kupelekwa nchini mwake kwa mashitaka ya ubadhirifu, lakini si ya mapinduzi, lakini anaweza kuhukumiwa hivyo endapo tu atarudishwa na maafisa wa usalama. Mashariki mwa Afghanistan wanadai helikopta ya jeshi za Pakistan zilifika katika wilaya ya mpakani jana Alhamisi hamisi saa kadhaa baada ya kufyatua risasi takriban mia sita katika eneo hilo katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Hakuna vifo vilivyoripotiwa, na serikali ya Pakistan haijatoa maelezo yoyote kuhusiana na hilo. Ofisi ya masuala ya nje ya Afganistan ilitoa taarifa iliyolaani shambulizi hilo la anga katika wilaya ya Dangam katika jimbo la Kunar na kuita ni ukiukwaji wa himaya ya Afghanistan. Taarifa hiyo iliyotolewa Alhamisi inaeleza kwamba vitendo kama hivyo vinaweza kuharibu uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Waziri mkuu wa Pakistan Shahid Kakan Abbas anatarajia kusafiri kwenda nchini Afghanistan kwa ziara rasmi kwa mwaliko wa rais wa Afghanistan Ashraf Ghani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania, ambako jukwaa la wahariri nchini humo lilikutana kujadili hali ya mazingira magumu ya kufanya kazi kwa vyombo vya habari nchini Tanzania. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kaimu mwenyekiti wa jukwaa hilo Deodatus Balile na kwanza kutaka kujua hali ikoje baada ya kupitishwa sheria ya huduma za vyombo vya habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita sheria ile, kuna vifungu ambavyo vilikuwa vimekuwa improved na kuna vifungu ambavyo vilikuwa vina shida sana katika ile sheria. Sasa hiyo tukiiacha, umeibuka mwenendo ambao umetia wasiwasi kidogo, kwamba utendaji wa waandishi wa habari utakuwa uko shakani, na waandishi wakipata matatizo, basi wahariri havitakuwa na cha kuhariri na magazeti na tv na redio havitakuwa na cha kuchapisha kwamba wanaibuka makundi mbalimbali, taratibu za kisheria wanaweza kumchukua mwandishi wa habari, wakawambia lete simu yako. Kwa mfano, tuna mwandishi mmoja wa Mwananchi simu zake zimechukuliwa. E, alipiga simu ku balance kuenda chanzo cha habari kuuliza, jamani, hapa kuna taarifa moja, mbili, tatu. Wakawambia umezipata hapo? Hizi taarifa nimezipata kutoka kwenye mitandao ya kijamii, lakini na vyanzo mbalimbali. E, unaweza kuwa na hiyo taarifa? Anasema ndio unaweza kutufuadia? Akawafuadia tangu nawafuadia akafata na maafisa wa polisi wakachukua simu zake. Leo ni mwezi wa tatu huyobini. Uh, uh, kumekuwa na juhudi yoyote kwa upande wa wahariri wa vyombo vya habari upande wenu, sasa kwenda kukutana na vyombo vya dola kutoa hayo malalamiko na kujua kwamba je, hawa ni watu gani ambao wanawakamata waandishi na, wa na kuchukua simu zao au hivyo vitendo ambavyo vimetokea kuna ripoti mlizofanyia kazi kwa vyombo vya usalama wa Tanzania? Tumekuwa tukifanya hivyo. Kwa mfano pale Dodoma kulitokea tatizo tuwa mwandishi kakamatwa bungeni, kwamba alikuwa anapiga picha kwenye viwanja vya Bunge, akapekuliwa akafanya nini. Tukazungumza na kamanda wa polisi tukaelezana kwamba hii ilikuwa ni haki yake, akaweza kuachiwa pale. Mbea waandishi <laughs> kuwa nao kikubwa na uongozi wa wilaya ulikuwa ukiwatenda ndivyo sivyo, mnawawinda mpaka kwenye sehemu za starehe. Tukazungumza na uongozi wa mkoa na kwa ukaonyesha kwamba utalishughulikia, na tunashukuru kwamba umelishughulikia. Lakini pia kuna intervention kadhaa ambazo tumekuwa tukizifanya. Kwa mfano, unakuta baadhi ya magazeti yanafika mara yanakiuka maadui, maana atalalamiki upande mmoja, lakini tukashangaa kwamba hayachukuliwi hatua kwa hiyo tukaweza kuintervene, tukaenda, tukaona mkurugenzi, tukawasiana na mkurugenzi wa idara ya habari maelezo, akatoa statement kwamba ameyapa onyo hayo magazeti kutokana na kazi kwamba hawafanyi kitaaluma. Ni kaimu mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanzania, Deodatus Balile, akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Tume ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba walinda amani wawili wa Umoja wa Mataifa wameuawa na wengine kumi kujeruhiwa usiku wa kuamkia leo katika shambulizi huko kaskazini mashariki mwa Mali. shirika la habari la AFP limeripoti walinda amani hao waliwawa ni wa MINUSA, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa. Mali ni moja ya sehemu hatari kwa shughuli za ulinzi wa amani zinazosimamiwa na Umoja wa Mataifa, ambapo mwaka 2013 walinda amani 150 waliwawa. MINUSA ambayo ni kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa inayolinda amani elfu kumi na mbili na mia tano ikiongezewa nguvu na wanajeshi wa Ufaransa elfu nne ambao wanapambana na wanamgambo wenye msimamo mkali. Mgombea ura, ura uraisi wa uraisi aliyeshindwa katika uchaguzi wa rais nchini Sierra Leone ametangaza kupinga matokeo. Waziri wa zamani wa mambo ya nje Samara Wilson Kamara Alitangaza hatua hiyo jana Alhamisi baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza Julius Maada Bio kuwa mshindi wa uchaguzi wa juma lililopita. Matokeo rasmi yanaonyesha Maada Bio, mgombea wa upinzani wa chama cha Sierra Leone People's Party, ndiye mshindi kwa takriban asilimia 52 ya kura, ambapo Kamara alipata asilimia 48 ya kura. Kamara wa chama tawala cha, cha All People's Congress amesema katika hotuba iliyorushwa na televisheni kwamba matokeo hayo hayaonyeshi matakwa ya wapiga kura na chama chake cha APC kitachukua hatua inayostahili ya kisheria. Na ushindi wa rais wa Misri, Abdel Fattah El-Sisi umezua maswali mengi kuhusu utawala wa kiimla katika nchi na mustakabali wa upinzani. Katika hotuba yake ushindi ya ushindi Al Sisi aliapa kufanya kazi kwa ajili wa ya wamisri wote ikijumuisha hata wale ambao hawakumpigia kura. Ameongeza kusema kwamba tofauti za mwanzo zitastahamiliwa ili mradi tu sio dhidi ya masilahi ya taifa. Mkurugenzi wa programu ya mashariki ya kati na mtaalamu wa Misri Michel Dun amesema kwamba hakuridhishwa na ahadi iliyowekwa na rais el-Sisi ya umoja na kueleza kwamba swali la kweli lililopo ni kuhusu mustakabali wa upinzani ambao ulikuwa umeimarika mara baada ya vuguvugu la mapinduzi ya Kiarabu. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba ni vigumu kwa sasa kufahamu watu wanaoua na kuchoma vijiji vya raia katika mkoa wa Ituri, na hawawezi kusema kwamba ni vita vya kikabila. Amesema Patrick Kete, makamu gavana wa mkoa wa Ituri. Wakati huo huo tume ya huru ya uchaguzi nchini humo seni yahamasisha raia kuhusu utumiaji wa kompyuta zitakazotumiwa katika upigaji kura wa mwezi Disemba mwaka huu. Mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma akizungumza na sauti ya Amerika. Hapa Goma, gavana makamu wa mkoa wa Ituri Patrick Keta anasema kwa sasa mzozo wa Ituri unaendelea kupungua, ila wakiwa hawafahamu ni nani anayehusika na mauaji ya watu na kuchoma nyumba za watu katika wilaya ya Jugu? Uh, masiku hii tutaona namna gani tumalize hii mzozo kizani. Watu iko na iko kama mzozo inaanja iko nguvu kuisha, me huko manjia yenye tunatafuta kizani tutamaliza ni chanjo cha mzozo mpaka sasa hiko kitu haiwezekani, hatu, hatujue namna gani. Nyinyi ni viongozi wa Ituri na wewe ni mzaliwa wa Ituri, ungeweza kutuelezea wale wanaotupata wafahamu kinachoendelea Ituri ni nini? Sasa iko, iko mgumu sana kujua, mambo iko mingi mingi, huyu atasema iko hiyo, mwingine anasema iko hiyo hiyo, iko anasema, watu wenye mbele tulikuwa nasumulia nao hawana hawana tena Uh, hawasumulie na watu wenye wiko wanafanya mzozo sasa inakuwa gumu sana kwetu. Mle watu wangapi wamekufa na wangapi wamekimbia mapigano. Hey, watu iko mingi sana mia moja inapita na watu wanafariki na kuko nyumba elfu mbili <F1> ina inaunguzwa wa watu wakimbizaji wanakuwa wengi kwenye wakati huo, tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya, Mahagi, na na wana, wana ya, huo huo, ya Kongo imeanza hamasa kubwa kwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili waelewe na kufahamu utumiaji wa kompyuta wakati wa uchaguzi mwakani, na ndiyo itarahisisha kazi kwa haraka wakati wa uchaguzi, kama anavyotuambia Kasiwa Muliro Kiongozi wa tume huru ya uchaguzi mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Na chombo hiki ni chombo kizuri sana juu ya kazi inarahisisha ina, ina kazi ya uchaguzi na inatupermit kama sisi seni tu tukue na mabilite yenyewe tutupermit tufanye tu kazi mzuri. Na wataweza, wale wamama wazee wa, wa baba wa babu vijana wenye wa kusoma. Tumeona hii yeah. Mashine ya vote kama ujue soma lakini unajua andika andikao, hiyo haiko hata shida moja juu kila elekte mwenye hajue andika me anajua ona iko na posibilite grasa ya machine à voter vote ya kuangalia picha ya kandida wake. Mwanzoni mwa wiki Korea ya Kusini, kupitia balozi wake hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ilisema kwamba haihusiki kamwe na utengenezaji wa kompyuta ambazo zitahusika na uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu hawana imani nazo, na iwapo kutatokelea na wizi wa kura ama matatizo, hiyo haihusu serikali ya Korea Kusini. Mimi ni Hoser Malivika wa Sauti Amerika, Goma. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naam. Na viongozi wa Kamerun wamewaomba raia waishio kwenye eneo la mpaka na Nigeria kuwa katika hali ya tahadhari kufuatia shambulizi lililofanywa na wanamgambo wa Boko Haramu wiki hii katika kambi ya jeshi na kuwaua wanajeshi watano. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka alisafiri hadi kwenye kambi ya jeshi kulikotokea shambulio hilo na ifuatayo ni ripoti yake inayosomwa hapa studio na Patrick Nduwimana. Serikali ya Kamerun imesema kundi la wapiganaji wa Boko Haram lilishambulia hapo Jumatatu kituo cha kijeshi kwenye kijiji cha Sagme na kuwaua wanajeshi watano na kuwajeruhi wengine watatu. Kulingana na maelezo ya serikali, wapiganaji wa Boko Haram walikuwa wamevalia sare za kijeshi na gari lao lilikuwa limepakwa rangi inayofanana na ile ya magari ya jeshi la kimataifa la mseto lililoundwa kwa kupiga vita kundi hilo la kigaidi. Miji yao wa Bakari ni gavana wa jimbo moja la kaskazini mwa Kamerun. Anasema hilo lilikuwa shambulio baya la Boko Haram kuwahi kutokea katika eneo hilo la mpakani toka miezi kadhaa iliyopita. Gavana huyo amesema raia wasifikiri kwamba Boko Haram imetokomezwa, sababu habari kutoka idara za usalama zafahamisha kwamba wapiganaji wa Boko Haram wanaendelea na harakati zao na kupanga mbinu za kujipenyeza kwenye maeneo ya raia ili kuyumbisha usalama na kufanya mashambulio. Hakuna raia aliyeuawa katika shambulio hilo la waasi wa Boko Haram, lakini wengi walitoroka makazi yao na nyumba zao zikachomwa moto. Hamidu Garga ni mfugaji mwenye umri wa miaka 52, anasema nyumba yake iliharibiwa. Anasema yeye na familia yake walipoteza vitu vingi. Ameongeza kuwa mara nyingi hupatwa na uoga kila anaposikia mlio wa bunduki. Anaeleza kwamba ana hofu sana na raia wa kigeni. Garga ameiambia VOA kuwa alikuwa amerejea kijijini mwake hivi karibuni tangu kundi la Boko Haram kushambulia kijiji hicho mwaka wa 2016 hali iliyomfanya atoroke. Gavana Bakari ameelezea shambulio hilo kama ulipizaji kisasi wa Boko Haram baada ya kundi hilo kupoteza wapiganaji wengi katika operesheni iliyoendeshwa mwezi Januari na majeshi ya Kamerun na Nigeria na kuwaokoa mamia ya mateka waliokuwa wanashikiliwa na kundi la Boko Haram katika msitu wa Sambisa unaopatikana Nigeria. Wanajeshi wa Cameroon, Nigeria, Chad na Niger wanaojumuika katika kikosi cha mseto wanapambana na kundi la Boko Haram tangu mwaka wa 2015. Wanajeshi hao walifaulu kuwaondoa wapiganaji wa Boko Haram kwenye ngome zao, lakini wapiganaji hao walianzisha tena mwaka jana mashambulizi ya kujitoa muhanga huko kaskazini mwa Cameroon na wanaendelea na mashambulizi yao huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shambulio la Jumatatu limedhihirisha kwamba usalama bado ni mdogo kwenye eneo la mpaka kati ya Cameroon na Nigeria. Raia waliohama makazi yao bado wanahofia usalama wao licha ya kuwa wanajeshi wa serikali wanawahimiza kurejea makwao. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunaelekea huko Beni nchini DRC, ambako wananchi wanatoa maoni mbalimbali kuhusu mauaji ambayo kwa mara nyingine tena yameanza upya katika mji wa Beni na wilaya zake, huku wakiishutumu serikali ya Kinshasa kwa kushindwa kulinda usalama wa wananchi wake. Mwandishi wetu Auster Oster Malivika amezungumza na baadhi ya wakazi wa Beni. Tunaendelea kujiuliza sababu gani mauaji yanaendelea? na andeore ya pale nikiwaza kuko gouvernement a place mais aussi le gouvernement national haipendi kukamata vitu yo serie parce que vitu imekawia, mauaji liko isha isha, me hawapendi tena, ku, ku, hawapendi tena kufanya nini kuzidisha kufaa ratisage ya wale watu, na ndio maana ili mauaji tena inakuwa sawa inalamuka, kama mauaji yanakuwa kama inapanda sana katika muji wa Beni ni kwa sababu arme yetu haijiadapte ku mode operatoire ya bale baadui benye biko na atua, bale baadui banaitilize mode ya kutafuta jeshi letu lakini jeshi letu inaitilize mode ya kungoja adui akuje kuwatafuta ndio wapambane na yeye. Ile probleme ya ma masakre na insecurite muvile tunashangala gisi leo vinanja jitokeza hapa nyuma nyuma, mea wa muji bali tusurutisha tuanje kwa nalala a partir ya 18h me ile 18h utakuta presque maaveni zote za Beni ziko na magari za basoda jua kutafuta mutu mwenye bataona nyuma ya 18h Mie jua masakre nishaka poteza mwiyombangu bali mtu njaka kule ya mbelu. Niku na kolere sana. Mana kele maneno wa masakre na nipatiaka mafikiri ya mingi. Tunenda kutake. Batu biku naenda isha di juro juro. Njo mina ambia guvernema itu, ipime kujikaza. Kama kuko fasi mwa kwenye hapa pendi kutengeneza batengeneze batu vaishi. Ba afete mauaji haya isha kajuka kutatuku ule mu, mapembeni pembeni pemben ya mugine tunakuwa katu kunasikia tu ile mamawaji kwa mfano sa mu territoire bawicha mbau mavivi eh, ngadi kalme haya kwa kule na mama ya ngozi. Alors population inataka sema je prendre en charge pourquoi l'etat gouvernement etu iko napenda itie mablocage si population naye kuna droit ya kujilibere, kama banakuta kama wao wanachoka, si batoshe kule bafaya releve basoda batoke hako, wanasema bo na siye tunachoka, tunakosa enemi mwana tusumbua ya ya na na na ka kama uko katikati ya population. Population atamtafuta na ambanie na anamtoa kwa serikali bamtie kwa mahakama, si atojua kabisa problem kama ni nini? Sasa si yeye mama tunaendaka kwa mashamba, si atojua yeye ya politique tu kunakosa, kama si yeye population tu kunakufia nini? Sawa bato aboeli basora, biko karibu bana wa population na basora biko tu pale karibu, habaki efanya intervention sasa pale maana watu tazia tu nini pastor letu mpe kinjo bi kuna uwa raia. Pale watu tasema tena kwa sodoa kutoka mbali juu habezi huwa mtu na wewe sodoko hapa karibu wewe wa kutuchunga kisha bana huwa popular sio kuna chunga na uko pale. Mimi yenye ndasema kikubwa kwa vyote ilifose vijana beni tuungane, kwanza tuungane, tuje kama adui ko natokea wapi, hakuna vya mingi kama hakuna ile kuungana ile adui itakimbia tukisaungana, si vijana seritu na population ya beni tuungane juu ya mauaji ilfo, tujue kama adui yenyewe konatokea wapi. Presida wetu haye kuchunga watoto tulikuwa na mupenda, lakini tushamuchukia juu ya kukua na uwa watu biko kule Kishasa, tukulake kuzabu, sie kazi yetu kulima na kupanda himaragetu na mihogo tunakula mezabo wanazikulaka nizabo me zakule mukishasa atuzikulake ako hapana. Tunachoka, amesinja watu mingi, ssimie lbasa kachinja vandugwangu va ba in anabaua siyenjo, kunaleta le masakre, ikunaleta Banyaranda Mkongo. Mie kwa mawazo angu, mi naona baskari yetu viko korombi. Mambo sawa, kuna bambia adui njoo iko hapa, banakia kwambia, kesi hatuyapata order ya kuenda pigana na vale badui. Seke mie minaona viko njo korombi, juu hawezi ngoya adui, hawezi sikiliza. unangoya oda na batu viko nachinjiwa, unangoa oda itatoka kunivua mkubwa, maanake mkubwa njo kunabambia, kama munaona wa adui musitumike kazi <mucho> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamisi amesema kwamba atapeleka walinzi wa kitaifa kati ya elfu mbili na elfu nne katika mpaka wa Marekani na Mexico. Akiongea na wanahabari akiwa safarini ndani ya ndege ya rais Air Force One Alhamisi jioni, amesema vikosi hivyo vitakuwepo huko mpaka ukuta wa mpaka utakapojengwa, ili kulinda kile utawala wake ulichokieleza kuongezeka maradufu kwa idadi ya watu kujaribu kuingia Marekani kinyume cha sheria. Binti aliyepewa sumu wa jasusi wa zamani wa Rusia nchini Uingereza amesema anaendelea vizuri kwa haraka. Julia Skripal amesema kwamba aliamka wiki moja iliyopita na kwa sasa anafaraja kwamba anasikia akipata nguvu kila siku, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na polisi wa Uingereza. Baba yake Sergei Sprey mwenye umri wa miaka 66 bado yupo katika hali ya mahututi katika hospitali moja nchini Uingereza kufuatia kupewa sumu hapo Machi nne. Wakati Uingereza ikilaumu Urusi kuhusika na shambulizi hilo, jeshi la Marekani limefuta mazoezi ya kijeshi kwenye pwani ya Djibouti na kusitisha operesheni za anga kutoka nchini humo baada ya ajali mbili wiki hii kuleta maswali juu ya hali ya utayari wa jeshi, maafisa wa Marekani wamesema hapo jana. Mahakama ya Ujerumani imeamua jana Alhamisi kwamba kiongozi wa Catalan anayetaka kujitenga na Uhispania Carles Puigdemont kuwa hawezi kuhukumiwa nchini humo. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezi wa matangazo haya Eb Solomon, mimi ni Khadija Riami. mimi ni Idli Gongo. Tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.