Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza duniani kote. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Kennes Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 6 mwezi Aprili mwaka 2018 ambapo pia tunasikika katika mita bendi za masafa mafupi 19 na 22 na vile vile VOA FM 107.5 Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu ya leo. Ikiwa ni siku ya Ijumaa, basi kama ilivyo ada, tutakuletea Live Talk, majadiliano ya wiki ya moja kwa moja ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji, katika mada ya leo hii. leo tukisungu, tukizungumzia siasa na dini. Je, kuingiliana kwa siasa na dini kumeimarisha hali ya maisha katika raia kwa raia wa nchi yako? Usikose kujiunga nasi tukijadili swala hili kwa kina hapo baadaye. Na katika habari nyingine, kumbukumbu kumbu ya mauaji ya halaiki nchini Rwanda yafanyika wiki hii ikiwa ni takriban miaka 24 tangu tukio hilo la kusikitisha. Hizo ni baadhi ya habari ambazo tuko nazo, kabla hatujaingia kwenye live talk hivi leo. Endelea kuwa nasi takriban saa nzima kuanzia sasa, lakini kabla hatujaingilia mambo mengine, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Kenneth Bwire. Rwanda inaadhimisha kumbukumbu ya miaka 24 tangu kutokea mauaji ya halaiki yaliyoua watu takriban milioni moja, wengi wao wakiwa wa kabila la Watusi. Baraza la Seneti nchini Rwanda lilijadili jana suala la kutenga vituo vitatu vya kumbukumbu ya mauaji ya halaiki na kuvigeuza sehemu ya urithi wa dunia. Sherehe hizo zitaendelea kwa wiki nzima. Kulingana na gazeti la New Times, baraza la Seneti lilipokea ripoti ya mashauri ya kitaifa ya kupambana dhidi ya mauaji ya halaiki inayoelezea hatua iliyokwishwa pigwa kufanikisha mpango huo baada ya halmashauri hiyo kufanya mazungumzo na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amefikishwa mahakamani leo akikabiliwa na mashtaka ya rushwa yaliyopelekea kuondolewa kwake madarakani. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tano Alikuwa mahakamani wakati wa kusikilizwa kesi hiyo na alionekana mtulivu na mwenye tabasamu. Jaji Themba Sishi wa mahakama kuu ya Durban alikubali kuahirisha kesi hiyo hadi Juni tarehe nane. Zuma anashikilia kwamba kesi dhidi yake imechochewa kisiasa. Wafuasi wake wamekusanyika nje ya mahakama na kubeba mabango yanayotaka kesi inayomwandama kufutiliwa mbali. Zuma anakabiliwa na mashtaka kumi na sita ya rushwa utakatishaji fedha na udanganyifu katika kandarasi ya mpango wa ununuzi wa silaha uliogharimu mabilioni ya dola katika miaka ya tisini, wakati alipokuwa naibu wa rais wa chama tawala cha African National Congress, ANC. Raia mmoja wa Palestina ameuawa na wengine arobaini kujeruhiwa vibaya katika makabiliano baina ya polisi na waandamanaji karibu na mpaka wa Israeli na Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Wapalestina wanaandamana kwenye mpaka wa ukanda wa Gaza kupinga mauaji wa Palestina kumi na tisa waliouawa na maafisa wa usalama wa Israel katika eneo hilo wakati wa maandamano sawa na hayo wiki jana. Maafisa wa usalama umetumia gesi ya kutoa machozi na risasi za moto kuwatawanya waandamanaji, huku waandamanaji wakichoma gurudumu za gari. Waandamanaji wanasema kwamba hawaogopi kufa. Israeli imeonya kwamba jaribio lolote la kuweka uzio kati yake na Palestina halitaruhusiwa, huku waziri wa ulinzi wa Israel akitaja maandamano ya Palestina kama uchokozi na kwamba yeyote atakayeweka uzio huo atauawa. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ibrahim Gando, amesema kwamba mazungumzo kuhusu ujenzi wa bwawa la kutengeneza umeme la Ethiopia kwenye mto Nile yameshindikana mawaziri wa mambo ya nje na wale wa ujasusi wa serikali za Sudan, Ethiopia na Misri wamekuwa wakifanya mazungumzo mjini Khartum tangu siku ya Alhamisi, huku mradi huo wa Misri, lakini washiriki wameshindwa kuafikiana baada ya muda wa saa kumi na saba. Waziri wa Sudan, Ibrahim, ameeleza waandishi wa habari kwamba pande zote zimeshikilia msimamo wake, Sudan ikitaka Ethiopia kusitisha ujenzi wa bwawa hilo huku zaidi ya kusindika umeme huku Ethiopia ikishikilia kwamba haiwezi kusitisha mradi wake. Mazungumzo haya yamefanyika baada ya mkutano wa viongozi wa Misri, Ethiopia na Sudan kukutana mjini Adis Ababa mwezi jana na kukubaliana kufanya mazungumzo ili kumaliza mgogoro unaokumba ujenzi wa bwawa hilo la Ethiopia linalogharimu kiasi cha dola bilioni mbili. Misri inataka mradi wa Ethiopia kusitishwa kwa msingi kwamba utapunguza maji ya mto Nile yanayotegemewa kwa shughuli za kilimo nchini Misri. Rais wa zamani wa Korea Kusini Park Geun-hye amehukumiwa kifungo cha miaka 24 jela kwa makosa ya rushwa, ulagai na matumizi mabaya ya madaraka. Kikao cha mahakama katikati ya wilaya ya Seoul kimeonyeshwa moja kwa moja na runinga zote nchini Korea Kusini. Akitoa hukumu hiyo, jaji Kimsi Yun amemtoza faini rais huyo wa zamani kiasi cha dola milioni 16.8 na atumikie kifungu chake akiambatana na kazi ngumu, endapo atashindwa kulipa faini hiyo. Upande wa mashtaka ulikuwa unataka mahakama kumfunga miaka 30 gerezani. Wafuasi wake Park mwenye umri wa miaka 66 waliandamana nje ya mahakama wakitaka achiliwe huru. Park ana nafasi ya kukata rufaa ya uamuzi wa mahakama katika kesi ambayo amekuwa akisisitiza kwamba imechochewa na maadui wake wa kisiasa waziri mkuu wa malaysia Najib Razak, ametangaza kwamba atavunja bunge la nchi hiyo kwa maandalizi ya uchaguzi mkuu mwezi ujao ambao utakuwa ni mtihani mkubwa kwa serikali yake ya mseto kutokana na kashfa ya kifedha na upinzani kutoka kwa kiongozi wa zamani Mahathiri Muhammad. Katika hotuba yake ya taifa kupitia kwenye runinga nchini humo Razak amesema kwamba amepata ruhusa ya mfalme wa Malaysia kuvunja bunge la taifa hilo kesho Jumamosi. Katika hotuba yake hiyo ya dakika ishirini na tano waziri mkuu Razak ameomba wapiga kura kuunga mkono muungano wake wa kisiasa wa National Front kuendelea kuitawala Malaysia ili kuweka msingi thabiti wa maisha bora katika siku zijazo. Chama cha National Front ambacho kimetawala Malaysia kwa muda mrefu kimekuwa kikipoteza umaarufu katika siku za hivi karibuni. Na waziri mkuu wa Hungary Victor Orban ametetea sera zake kali dhidi ya wahamiaji katika kampeni za uchaguzi wa wabunge unaotarajiwa kufanyika siku ya Jumapili, ambao chama tawala cha Fides kinatarajiwa kupata ushindi wa moja kwa moja. Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa wameelezea wasiwasi kutokana na jinsi ujumbe wa waziri huyo mkuu unavyotolewa na vitisho dhidi ya vyombo vya habari na mahakama. Katika mikutano ya kampeni Oban ameshutumu Umoja wa Ulaya kwa kile alichokitaja kama kujaribu kuitoa nchi ya Hungary kwa nguvu zote na kuharibu utamaduni na mtindo wa maisha ya watu wa Hungary. Utawala wa Oban umejenga ukuta kati ya Hungary na majirani wake kuwazuia wahamiaji kuingia nchini humo kutoka magharibi mwa bara la Ulaya baada ya takriban wahamiaji nusu milioni kuingia nchini humo mnamo mwaka 2015 na 2016. Unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kama nilivyokuarifu mara baada ya kupata habari hizo zilizosomwa na mwenzangu Kenneth Bwire hapa studio, basi leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakuletea majadiliano ya wiki, yani Live Talk, ambayo ni majadiliano ya moja kwa moja. Kutoka hapa Washington tukikushirikisha wewe msikilizaji katika mada ya leo na katika majadiliano wiki hii e, tunazungumzia siasa na dini katika eneo la maziwa makuu. Kuingiliana kwa dini na siasa kumesifiwa na kukashifiwa kwa wakati mmoja katika mataifa ya eneo la Afrika Mashariki na Kati. Na katika siku za hivi karibuni nchini Tanzania viongozi wa kidini walitoa taarifa ya pamoja kushinikiza serikali kuimarisha demokrasia na kuheshimu uhuru wa raia wa nchi hiyo. Huko DRC Kanisa Katoliki limekuwa katika mstari wa mbele kutafuta suluhisho la kudumu kwa mzozo wa kisiasa ambao umelikumba taifa hilo kwa muda mrefu. Nchini Kenya si tofauti, manake dini pia imeingilia kati hususan eh, kufuatia hali ya kisiasa iliyoendelea nchini humo kufuatia uchaguzi uliofanyika mara mbili mwaka uliopita, eh, na dini au kanisa ndiyo iliyokuwa mstari wa mbele eh, kutafuta suluhu kwa mzozo huo katika nchi ya Uganda. Na hapa studio tutaendesha mpango huu na mwenzangu Kenneth Bwire ambaye amekuja si kitambo sana kutoka Uganda pia amekuwa akiripoti kuhusiana na jinsi siasa zimeingiliwa na dini, na iwapo suala hilo au iwapo kuingilia huko kunaleta afweni au kuna haribu mambo, basi tutajua bayana hivi leo. Nafahamishwa kwenye laini ya simu tuko na watu kadhaa ambao tayari wanataka kushiriki kwenye live talk ikiwa ni pamoja na seneta wa Mombasa Mohamed Faki. Mombasa iko nchini Kenya. Uh, karibu kwa Live Talk seneta Mohamed Faki. asante sana ndugu gu nam, ni BMJ Muridhi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti uh, Amerika. Asante sana ndugu BMJ Mrivi, naam na nakukaribisha na uh, uh, mara moja uh, tupe taswira ya mambo hapo. Umesikia utangulizi wangu, iwapo ulikuwa unasikiliza mm, na tuna wengine ambao watashiriki mm, pia, lakini tupe taswira ya mambo hapo Mombasa. Wewe kama senator, nimekuwa nikieleza jinsi ambavyo uh, kanisa au dini uh, imekuwa katika mstari wa mbele katika kuingilia masuala ya siasa. Iwapo ni jambo nzuri au ni jambo mbaya, hayo tutayachambua baadaye, lakini imekuwaje mwingiliano wa siasa na dini hapo nchini Kenya? Kwa hakika, kimtazamo wangu ni kwamba siasa na dini katika Kenya uh, ziko mbalimbali. Tuna uhuru wa kuabudu ambao umewekwa katika katiba, na vile vile pia mashirika ya dini na kama vile makanisa, misikiti wanahusika katika mambo ya kijamii, hususan wakati kuna matatizo kama vile masuala ya kura ya mwaka jana. Kwa hivyo ku, uh, kanisa na uh, ikiungana na misikiti na pamoja na ndugu zetu wa Kihindu walikuja pamoja kuisindikiza serikali na upinzani waje pamoja waweze kuzungumza na kupunguza hamasa za kisiasa zilizokuwa zimetanda nchi nzima kutokana na uchaguzi uliofanyika mwaka jana tarehe nane mwezi wa nane na ukarudiwa tarehe ishirini na sita Uh, mwezi wa kumi. Twaomba usiondoke, tuwakaribishe wengine Charles Mtwaba okay, kutoka Tanzania. Tanzania ikiwa mojawapo ya nchi ambazo imekuwa na misukosuko japo ya kibaridi kuhusiana na siasa pamoja na dini, maaskofu wakiwa na usemi wao, serikali ikiwa na usemi wake. Sasa Charles Mutabua, hali uhalisia wa dini katika siasa na siasa katika dini Tanzania uko vipi hadi wakati huu? Asante uh, sana. Hapa Tanzania tuna uhuru wa kuabudu. Karibu naam, Charles, hivi karibuni mimi naongea. Endelea, naam Charles. Eh, naam, unanisikia? Ndiyo, endelea. Eh, eh. Hapa Tanzania nasema Tanzania tuna uhuru wa kuabudu madhehebu yote naona yanafanya ibada yanafanya kila kitu sawa sawa. Na katika vipindi kadhaa, hasa matukio makubwa makubwa kama Pasaka au Kwaresima, viongozi wa dini huwa wanakuja na matamko, hasa madhehebu ya Kikristo madhehebu ya Kikristo maaskofu, hasa baraza la maaskofu TC Tanzania huwa linatoa mwongozo fulani kwa ajili ya waumini na katika mwongozo wa kipindi hiki wao walikuja na kutoa tahadhari, mambo fulani fulani ambayo wanaona yanaenda ndivyo sivyo, na hivyo yanaweza yakaashiria kwamba wananchi wakawa kwa na chuki, na kuionya waumini kwamba waweze kurekebisha hayo mambo. Na baraza la kanisa la KKT nao lilikuja na mwongozo kama huo, waraka kama huo ambao ulikuja na mambo kama hayo kwamba sasa hivi wanaona siasa na dini ni wajibu wa viongozi kukemea pale ambapo wanaona kwamba mambo hayaendi sawa, lakini viongozi wa sasa wa serikali wameona kwamba viongozi wa dini wanaingilia mambo ya siasa, kitu ambacho viongozi nachaos na kidogo, naona tuna hitilafu ya mitambo, lakini tutarejea kwako. Huyo ni Chao Mtabwa, ambaye ni padri wa kanisa la Katoliki nchini Tanzania. Lakini Bwire, naona kwanza twende kule Rwanda ambapo unafahamishwa, tuko na mwandishi wetu Silvanus Karemera. Silvanus, umekuwa ukiripoti eh, kuhusiana na jinsi ambavyo serikali au maafisa ambao labda hata sio wa serikali walivyo uh, shiriki katika kudumaza shughuli za kidini hapo. Hebu tueleze uh, imekuwaje sasa, maanake ni takriban wiki mbili tangu tuliposikia kwamba baadhi ya makanisa yamefungwa, baadhi ya misikiti haiwezi kuf... kufanya hili na lile, hali hiyo imechukuliwaje? Asante Bwana BMJ Mridhi asante, asante Kenneth Bire na asante msikilizaji, ni kwamba kama walivyotangulia kusema wenzangu kutoka Dar es Salaam na Mombasa ni kwamba nchini Rwanda kuna uhuru wa kuabudu wa dini zote, na serikali imeweka uhuru huo kwamba Wakristo, Waislamu na madhehebu mengine wana uhuru kabisa wa kuabudu. Kilichotokea katika miaka ya hivi karibuni, uh, kumekuwepo na malalamiko ya chini kwa chini yaliyoendelea taratibu na kuweza kupata sauti, ambapo uh, makanisa madogo madogo haya ya kipentekoste yalikuwa yakijaribu ku, ku, ku, kuongezeka wakawepo, yani, ku, na utitiri wa makanisa haya katika hata makazi ya raia. Kwa hivyo kutokana na kile kilio cha wananchi kwamba makanisa haya yanaendesha ibada usiku na mchana, piga vyombo vyao kiasi kwamba wananchi wanavugudua na kutopata usingizi na kadhalika, basi ndipo serikali kaingilia kati kwamba tatizo hili labda, na ndiyo maana serikali ikayafunga makanisa haya madogo madogo takribani uh, elfu sita na kimsingi, mjini Kigali peke yake kulikuwa kulifungwa makanisa zaidi ya mia saba na ushehe. Kwa hivyo hali ik, ikapaza sauti kwa kweli, na tukashuhudia funga funga hapa na pale, mpaka hayo makanisa yakawa yamefungwa. Lakini uh, kilichotokea ni kwamba wizara ya mambo ya ndani ambayo ilikuwa ina jukumu la kuweza kuendesha na kufuatilia kwa kwa ukaribu uh, sakata hilo, naomba uh, wakubwa makanisa haya kwamba endapo watatekeleza kile kinachohitajika, basi wataruhusiwa kuweza kufunguliwa tena uh, kwa makanisa yao na kuweza kuendesha ibada zao so, lakini hata nibah-baadhi ya misikiti uh, kwa mfano kuna tarafa moja hapa jijini Kigali ambayo uh, iliomba kwamba vile uh, vipaza sauti vya misikiti ile asubuhi na usiku kwamba vijaribu, yaani visifunguliwe visi, ama labda visitumiwe kimsingi. Lakini katika siku za hivi karibuni, takriban wiki moja iliyopita, uh, waziri wa mambo ya ndani amepaza sauti akisema kwamba ipita kuweza kufunga makanisa hayo, basi ipite mara ya pili kuweza kufanya tathmini na kuangalia kama kweli baadhi ya watu ambao wamekamilisha yale mahitaji, basi kama wamekamilisha, basi wafunguliwe na waendelee na ibada zao. Lakini hilo ni zoezi ambalo uh, muridhi kama tunavyozungumza sahivi linaendelea na, na ile kasi ya kufunguliwa, ya kufunguliwa haijakuwa na haijakuwa haija kuwa katika kiwango cha, cha juu kama kama ile ambayo ilikuwa wakati wa kufunga Nam, najua kwamba uh, Karemera unajitayarisha kwa kipindi cha kwa undani ambacho kitakuja hewani hapo mwendo wa saa tatu usiku. Kwa hivyo uh, kwa muda mfupi sasa tutakuachilia uende ujitayarishe, lakini kidogo kidogo labda, labda kabla, kabla hajaondoka, nam, nam. Nilikuwa nataka kujua Karemera unaposema kwamba makanisa elfu sita kote Rwanda kufungwa, ni sababu ya kelele ama kuna masharti mengine ambayo yametolewa kwamba labda matamshi yao, usemi wao, ama ni kukata, kuangalia bibilia, ama wameenda kidogo kando na bibilia? Wala swala la, la, la, la mahubiri halijagusiwa. Swala liliyogusiwa hapa ni zile kelele ambazo nimesema za vyombo, lakini kubwa zaidi ni, ni, ni, ni afya ya wanadamu, kwa sababu kwa mfano ulikuwa unakuta kwamba Uh, mlango mmoja ni kanisa na mlango wa pili ni klabu ya pombe na sehemu mita moja kutoka eneo hilo ni makazi ya raia. Kwa hivyo serikali na baadhi ya watu wakaona kwa kweli ni fujo. Sasa sio mahubiri tena, bali ni fujo. Kwa hivyo tunapozungumzia makanisa elfu sita si kanisa ambalo pengine ungekuta ni kanisa lenye wahubiri labda watu tuseme labda waumini kama labda elfu moja ni kanisa la watu kwa mfano hamsini watu ishirini. mm -hmm. Na nadhani katika nchi jirani wema, una, una, una, kama unavyotambua makanisa ile hii yamekuwepo pale. Kwa hivyo uh, tunaz, tunazungumzia idadi kimsingi, lakini si idadi ambayo kwa kweli ukitazama ni kanisa kama kanisa ambayo, ambayo, ambayo tunayajua kwa kweli, ni ile idadi tu kwamba inafikia elfu sita lakini ukiangalia kanisa lenyewe basi ndio kunakuwa na wasiwasi kimsingi. Naam, tukushukuru sana mwenzetu hapo Rwanda mjini Kigali, Silvanus Karemera. Tukupe nafasi ukatayarisha kipindi hicho. Eh, lakini eh, ninavyoelewa Bwide anavyoeleza ni kwamba dini haijaingilia sana siasa katika nchi ya Rwanda. Ndivyo ulivyomwelewa? Ndivyo nilikuwa nataka nielewe zaidi, kwamba ameguzia kwamba makanisa haya elfu sita moja lipo hapa, linahubiri injili mm -hmm. katika mlango unaofuata mtu anasakata dansi, kwamba ni klabu kwingine, <laughs> ni makao ya mtu. Kwa hivyo wakasema iwepo kulainisha kwamba kama hakuna labda sitakabali yaondolewe. Nam, tunawashukuru wale ambao wameendelea kuwa nasi katika Dokta, manake lazima tungewapa nafasi uh, wote ambao wako kwenye show ya leo na msikilizaji, popote ulipo, uh, ni kipindi cha moja kwa moja, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington, na nimpe nafasi sasa Emeril Damian Kaluira. Huyu atazungumza kuhusu hali ilivyo katika DRC. Yeye hayuko DRC, yuko nchini Ubelgiji lakini anafuatilia sana yanayoendelea katika nchi hiyo. Karibu Damian, uh, toa kauli yako kwa haraka haraka ili tuweze kuwapa nafasi. Watu wengine kwa live talk hivi leo mm, asante kwa Sauti ya Amerika. Uh, kufatana na nchi Congo DRC changia zamani kwetu uh, kwetu kanisa ina, ina maana sana uh, kufatana na jizi ya kusomesha watu, kufundisha watu kijamii. Lakini siku zilizopita uh, zilizopita juu ya umasikini kanisa kwetu kweli haitumike tena sana, sana kazi yake, maana kweli na kii kwetu kuabudu ni huru ndio, na hata sasa kwetu kuna makanisa nyingi, na hizo makanisa zinatumikishwa na wenye siasa ili waweze kugagula makanisa na waweze kuendelea kudumu na hiyo ndio inaleta mgogoro sana uh, watu wengi hawaamini tena kwa hivyo marati. kwa hivyo Damian, uh, kanisa katika nchi uh, uh, ya DRC ule mchakato ambao umekuwepo, kanisa kuingilia kati, kuitisha maandamano na nini, ninyi kama upande wa upinzani mnaunga mkono yale ambayo kanisa inafanya katika DRC? Kanisa ya Katoliki ingali na mwa ingali nzuri, ingali inaitikiwa kidogo Eh, lakini kanisa ya Kikristo ambayo wanaita protesta ndizo zinaharibika, maana eh, ni kanisa ambazo zinaombiwa na watu, wanaelimu wengi ambao wanamaliza masomo ila hawana kazi. Hiyo kukosa kazi inawatuma hasa kufanya makanisa za uongo, na hizo makanisa za uongo zilimsaidia Bwana Mobuti kubakia sana ku kiti na leo zinaendelea kumsaidia Bwana Kabila kubakia kiti. Mano, Katoliki, na, na etu, na ndiyo maana unaona sasa kanisa ya Katoliki ambayo inaikala kabisa na mizizi sana kwetu ina masomo nyingi, ndiyo inapima kukamata mambo kutupatia mkono sisi wapinzani, ila nayo haiwezi sana maana eh, jizi katiba yetu inasema kanisa inapasha kuwa ngambo yake na wanasiasa wanakuwa ngambo yao, ila ni ya kusemeka tu, maana mnajua kama leo hata tume ya uchaguzi kwetu mtu anayeiongoza wanamuita ha, anasema yeye ni pasta Bwana Orne Nanga, ila mkiona mambo anafanya haina kipasta haina ya kweli na haina halali. Ndiyo maana kwetu kanisa zinagabula wafanya siasa na, na haziruhusu kabisa siasa iweze kuendelea. Uh, sambaba hizi inaombewa, twaomba usiondoke hapo Emeril Damian Kalwira ukiwa huko Ubelgiji. Nakuja kwako Muhamad Faki seneta wa Mombasa katika miaka iliyopita kwa mfano uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba kanisa lilisikika sana katika masuala ya amani na siasa katika uchaguzi uliopita, kanisa lililaumiwa kwa kuwa kimya. Je, mbona mara hii kanisa limeonekana lipo kimya na vilevile vile dini nyingine kama ya waislamu kuwa kimya, lakini katika miaka zilizopita wamekuwa wakisikika sana kukemea na kupeana mwelekeo. Kwa hakika mwaka mwa elfu mbili na saba ulikuwa ni mwaka tofauti kidogo, kwa sababu kulikuwa na machafuko ambayo yaliikumba nchi baada ya uchaguzi ambao ulikuwa umeleta utata. Aa, kwa mfano kwa kule Eldoret, kuna kanisa ya Kiambaa ambayo ilichomwa na waumini ishirini na saba wakafariki wakiwamo kanisani. Hawa walikuwako ni kanisa ambayo iko katika eneo la upinzani wakati ule ODM na wengi ilikuwa hawa ni walituhumiwa kuwa ni wafuasi wa wa uh, chama cha uh, nak ambacho kilikuwa kinaongozwa na rais mstaafu Mwai Kibaki, na hiyo ilifanya kanisa kuingilia zaidi, kwa sababu walikuwa kulikuwa na uchungu kwamba watu waliuawa bila hatia yoyote, kwa sababu walikuwa wamekimbilia kanisani kuweza kujihifadhi kutokana na ghasia za kisiasa zilikuwa zinazoendelea katika maeneo yale, na kwa wakati huu mbona... likaona kwamba mm -hmm. ipo haja zaidi ya kuingilia masuala ya kisiasa pamoja na Waislamu ili waone kwamba kumeletwa uwiano mm. katika nchi. Kwa mwaka uliokwisha elfu mbili na kumi na nane eh, tuhuma za wengi ni kwamba kanisa lilikuwa lime limechukuliwa likawa liko kwa upande wa serikali unamaanisha elfu mbili kumi na saba. mm -hmm. Walikuwa hawana usemi sana, kwa sababu walikuwa wako ndani e, ya mikakati ya serikali kuhakikisha kwamba kile chama kilichokuwa kinatawala kimerejea tena mamlakani. Kwa sababu hiyo, ikawa ule ushawishi wake kisiasa ulikuwa umepungua, kwa sababu watu walikuwa wanajua kwamba hawa labda amenunuliwa ama a, a, nafasi yao ya kushawishi umma ilikuwa imepungua. Kwa hivyo ikawa hawana ushawishi wowote ambao unaweza kusaidia na, uh, kuleta ulinganifu. Seneta se, anaona muda unakimbia sana lakini, kuna kauli ilitolewa mm. na Canon Peter Karanja uh, mwisho mwisho wa mm. mwaka uliopita kuhusiana na hali ya kisiasa hapo, na wakatoa wakiwa muungano hapo waka, wakatoa jinsi ambavyo wangependa mambo yaende, wakasema kwamba ingekuwa vizuri kama kungekuwa na waziri mkuu, kubadilisha kabisa mfumo wa kisiasa hapo nchini Kenya. Je, hili ni suala ambalo uh, lili, li, li, liliungwa mkono na makanisa yote na dini zote hapo Kenya ama, alikuwa ni li, swala mgawanyiko? Kwa kifupi ni swala ambalo lilileta mgawanyiko, japokuwa wengi waliona kwamba kwa vile katiba ya sasa haitoi nafasi labda ya vyoo vingine, vyoo vikubwa ni cha rais na naibu wa rais. Watu wengi waliona kwamba hiyo pia huchangia katika kuwako na uh, kutoelewana kuto, uh, baada ya kura, kwa sababu wale ambao wanaona kwamba wameshindwa hawana fursa nyingine ya ku- ya kufanya jambo lote. Kuna um, mswada um, um, um, pia ulikuwa umeletwa katika, uh, katika bunge la taifa na mbunge wa taiti anaitwa Kamketi kuhusiana na hilo suala la kuwa kwa, kwa, kwa ofisi ya waziri mkuu na manaibu wake ili kuendesha mambo ya serikali. Kwa hivyo nafikiri ni jambo ambalo sasa linakubalika katika nchi kwamba kuwe na ofisi ya waziri mkuu. Uh, na viti vyingine ambavyo vitaweza kutumika ku- labda kugawanya mamlaka katika nchi nzima, kinyume na sasa ambapo mamlaka yako katika uh, makabila mawili makubwa katika nchi ya Kenya. Naam, tumpe nafasi msikilizaji Silas Ndonja akiwa huko huko, huko nchini Kenya. Silas, karibu kwa live talk hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, utoe maoni au kauli yako kwenye show ya leo. Kenneth, okay, ningependa kugusia kama mwenzangu alivyogusia wale Wakenya wali, eh, wa wenzetu waliteketezwa katika kanisa la Kiambaa. Ukiangalia ni kwamba kuna kuna mwingilio wa kisiasa ulikuwepo, na ikaonekana miongoni mwa wale wasimamizi wa makanisa walikuwa wakiengenea upande fulani. Ni jambo ambalo walingefaa kabisa dini, kutoka maandiko ilivyoanza inaonyesha haikuwa na mwingiliano wote na siasa kabisa, na inafaa kuwekwa kando kabisa na siasa, jambo ambalo walifaa ikuwa, kwa sababu tumeona wengine imesababisha hata umini kungawanyika kwa njia ya misingi ya kisiasa na matabaka, na ambalo ni jambo ambalo hata katika maandiko Korani tukufu na Biblia takatifu hayakubaliki kamwe kwa vile sio vyema. Taasisi ya ndini ni taasisi ambayo inafaa kuwa ni maendeleo kwa mwendeleo wote. Kwa njia yeyote, ni kwamba inafaa kuwa inaengemea kwa upande wa kuhubiri maandili na na kufuatilia maandiko yalivyoandikwa katika vitabu vya mafundisho ya ndini. Ni jambo ambalo walifai kuingisha wanasiasa ama wanasiasa kuteka kanisa wala misikiti, labda bmj kwamba nchi jirani kutoka Kenya, nchi jirani ya Uganda, kuna mzozo kati ya rais na kanisa Katoliki. Kanisa Katoliki likidai kwamba rais amewatuma wajasusi mm-hmm, ndani ya kanisa na rais akijaribu kushtumu kanisa kwamba wanajaribu kuipindua serikali. Tutayaangalia yote hayo. Msikilizaji, tunakushukuru kwa kushiriki katika sehemu ya kwanza ya Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, ikiwa bado huko nasi, endelea kuwa nasi, kwani katika sehemu ya pili tutachunguza, tutaangalia kwa kina zaidi e, kuhusu dini na vilevile siasa katika eneo la maziwa makuu. Kutoka hapa studio, nimekuwa BMJ Mridhi, mimi ni Kennes Bwire. Basi tuonane katika sehemu ya pili hususan upande wa mtandao wa www.voaswahili.com. Nam, unaingia katika sehemu ya pili ya LiveTalk, majadiliano ya wiki, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kipindi hii leo okay, kikiendeshwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Kenneth Bwire. E, ni sehemu ya pili, tumekuwa tukizungumza kuhusu mwingiliano wa siasa na dini hususan katika eneo zima la maziwa makuu. Kenneth Bwire. Na BMJ, tulivyokuwa tukizungumza kabla kufika mwisho wa sehemu ya kwanza ni kwamba kando na Rwanda ambako makanisa kadhaa yalifungwa, alivyosema Karemera, makanisa zaidi ya elfu sita na ushee, kando na Uganda Kenya ambapo imekuwa ikiangaziwa kwamba kanisa wakati mwingine inaingilia siasa, wakati mwingine inatulia, hasa ikionekana iko upande wa serikali nchini Tanzania amesema padri wa kanisa Katoliki Charles Mtabwa kwamba kuna maswala ambayo yanachipuka, lakini yanachipuka kwa uoga. Wanapoonekana kuikosoa wa serikali wanabanwa. Uganda vilevile vile kuna swala kama hilo vilevile vile. Na imefika wa kiasi kwamba kanisa linahisi kwamba kati ya walema padri kuna majasusi ambao wanachimbua yaliyo ndani kupeleka kwa wanasiasa na utawala uliopo, nao unahisi kwamba kanisa linataka kupindua serikali. Kwa hivyo imekuwa ni mzozo ambao ni baridi, vita baridi sana kati ya kanisa uhum. na upande wa pili wa wanasiasa. Na tumkaribishe sasa, nimefahamishwa kwamba cheo chake hasa si padri bali ni katekista. Uh, lazima tutamke vizuri hapa tusije tukakosea cheo chake huyu, chao zimtabwa kule Tanzania hmm, uh, ambaye atatueleza. Umesikia alivyosema mwenzangu hapa Kennesi Bwire. Lakini hapo Tanzania uh, kunapata shika ambapo bado kuna watu ambao wanaamini yale yanayofanywa na kanisa huenda yasiwe eh, yasilete tija yoyote kwa sababu upande wa utawala pia unaona kama kanisa nalo alifanyi yale ambayo ina, linafaa kuwa likifanya kwamba kazi ya kanisa na viongozi wa kanisa ni kuhubiri kwenye makanisa na misikitini kama ni Waislamu na waachie wanasiasa wana waachiwe siasa zao. Utasemaje Chaozi Mtabwa? Ni kweli, nashukuru mmefanya Naonekana line ya simu ya Charles na shida. Ya kusu... tuna, matatizo. Tuna matatizo ya kiufundi tuna matatizo ya mitambo hapa hatukupati vizuri chao Zimtabwa. Labda tujaribu tukupigie tena ili uweze kushiriki kwa njia iliyo sawa ili wasikilizaji wapate kuelewa ni nini ambacho unajaribu kueleza. Bm nilivyokuwa nikikuarifu kwamba DRC Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Kanisa Katoliki limejitokeza na kusikika wazi zaidi ya wanasiasa kwamba pawepo mazungumzo, pawepo makubaliano, pawepo mageuzi ya siasa kwa hivyo e, kanisa limeweza kujiingiza zaidi, anaeleza na, huyu uh, mm, bwana huyu kutoka Ubelgiji akisema uh, kanisa la Katoliki linajaribu sana, lakini kuna wale wengine uh, kanisa ambao wanaitwa wa wa Protestanti, kwamba hao labda hawana mwelekeo uh, safi. Labda atafafanua kwa kina zaidi, maanake yuko bado kwenye laini ya simu na matupe ufafanuzi Emiril Damian. Sasa Emiril uh, anasema kwamba kanisa katoliki anavyosema BMJ limekuwa na msukumo, lakini makanisa ki ya kiprotestanti yanaonekana hayana msukumo. Je, hivi ndivyo uhalisia yalivyo nchini DRC? Ndiyo eh, nilikuwa nasema kama sisi wafanyasiasa eh, tuna shida sana tangia Mobutu hadi huyu bwana Joseph Kabila eh, kanisa ya katoliki ndiyo kweli inasaidia ina sana ili demokrasia nahasi, inkini, India, na haki ya binadamu irudie nchini ila makanisa nyingi ambazo ziishaota makanisa ambazo zinaongozewa na watu ambao wanapigiwa wanakula rushwa rushwa ya nani? ya government, ya bwana Kabila. Hizo makanisa wanaziita maeglizi de reveil ama maeglizi protestant, maeglizi kimbangite kanisa ya Wakimbangu na wengine makanisa ya kidogo kidogo ya -kido Waislamu, hizo makanisa zinaungana bila kumsaidia Bwana Kabila, maana wanaosimamia huyo makanisa si waaskofu wa kweli ambao walifata kabisa elimu ya kiaskofu nyingi nyingi. Eh, ni watu ambao wanamaliza vyuo eh, vikuu, ni wanaelimu, sasa hukosa kazi nchini umasikini. Unaona, government ya Bwana Kabila haifanyi chochote, inasukuma hao wandugu kuuza mabiblia na wanajenga makanisa ovyo, na hiyo maana m miji mikuu ya nchi yetu, Kinshasa, Goma, Bukavu, fasi zote, Lubumbashi, kuna makanisa zaidi kuliko vituo e, vya biashara. Maana watu hawana kazi na watu wengi wanashiriki hiyo makanisa, maana wapasta hao wakikuwa wanawapatia uh, nam wana... na, nasikia kama tumempoteza Damian Kalwira, hapo alikuwa anaelezea mengi tu kuhusu uh, siasa uh, dini ya au uh, kanisa la Katoliki na jinsi ambavyo limekuwa uh, likitoa msukumo kule DRC kuhusiana na siasa za nchi hiyo, siasa za nchi pia. Unajua BMJ, kuna baadhi ya nchi ambapo anavyosema yeye, katika makanisa ya kiprotestanti yanapokea zawadi kutoka kwa wanasiasa, yanapewa mchango, yanapewa magari mm -hmm. na vitu vingine mm -hmm. Seneta Muhammad, ni sawa kwa makanisa kupokea zawadi kutoka kwa wanasiasa? Seneta, sioni kama kuna ubaya wote wanasiasa kutoa zawadi kwa kanisa au msikiti. E, lakini zawadi ile inapopokelewa ni kwamba kanisa ijue kwamba inapokea zawadi na sio kwamba ni kununua ushawishi wake kwa sababu tunaona kwamba saa ingine zawadi zikitolewa kama vile kanisa linafunga macho wakati dhuluma zinaendeleza na wanasiasa dhidi ya wananchi au raia katika ile nchi iliyohusika. Kwa hivyo kupokea zawadi si makosa, kwa sababu kanisa au misikiti inahudumia wananchi, na kwa mfano huweza ukatokea majanga ambapo uh, zile zawadi ambazo zimeletwa kwa kanisa zikatumika kufaidi watu katika zile sehemu za majanga. Kwa hivyo si makosa lakini, ikiwa ile zawadi ile ita- itanunua kanisa hiyo, sasa kanisa haliwezi kutamka wakati maovu dhulma zinavyotendeka, basi itakuwa sio sawa kwa, kwa kwa kanisa kupokea zawadi yote kutoka kwa mwanasiasa na seneta. Kumekuwa na maswali pia kuhusu uh, maanake hapa twazungumza kuhusu dini itaweza kuwa ni ya Kikristo, itaweza kuwa eh, ni Kiislamu, itaweza kuwa ni hmm. li ile nyingine dini zingine zozote zo, lakini hapo nchini Kenya kumekuwa na maswali hasa pahali ulipo katika ukanda wa Mombasa hapo eneo la pwani ya Kenya. mm. uh, pana Uislamu, kuna Waislamu wengi, lakini swali linaulizwa uh, hati eti Waislamu uh, hawaonekani sana waki- wakitoa uh, kashifa au wakikashifu au uh, kushutumu uh, serikali mfano wakati inaonekana kama inaenda kombo. Hebu tulizungumzia hili kidogo. Kwa hakika waislamu wa wamekuwa mstari wa mbele sana kuikashifu serikali kutoka miaka ya tisaini, wakati <coughs> kulipokuwa na vuguvugu la Islamic Party of Kenya, IPK. Katika miaka <coughs> ya tisaini waislamu pia walihusika katika kuleta msukumo wa kuleta marekebisho ya kuondoa ile sheria ya Section 2A ambayo ilikuwa imeifanya Kenya kuwa ni nchi inayotawaliwa na, na chama kimoja. Uh, baada ya hapo Waislamu katika eneo la pwani wamekuwa na na na hamasa sana kuhusiana na mambo ya siasa, kwa sababu kuna dhuluma nyingi za kihistoria, dhuluma ambazo mpaka sasa zinaendelea kuhusiana na vile wanavyoendeshewa ya mambo yao. Kwa mfano, unajua kwamba ukanda wa pwani ulikuwa unata, ni miliki ya sultani kabla ya uhuru wa Kenya. Mm -hmm. Na kuna makubaliano fulani ambayo Uh, serikali ya Uingereza na milki ya sultani na serikali ya Kenya ilikubaliana wakati walipokuwa wanaikabidhi miliki ya mwambao wa pwani kwa serikali ya Kenya. Kwa hivyo zile swala ambazo zilihusishwa katika zile katika, katika ile mkataba bado hayajatekelezwa. Kwa mfano, kuna masuala ya ardhi, kuna masuala ya uhuru wa dini, kuna masuala ya kwamba wahudumu wa, wa serikali katika maeneo ya pwani ambao uh, wengi wao uh, maeneo ya pwani ambako wengi wakazi ni Waislamu uh, lazima wawe ni Waislamu, kwa mfano wakuu wa vitengo vya polisi vya usalama katika maeneo haya, wasimamizi wa administration kama uh, county commissioners, no. assistant county commissioners. vile vilevile, pia mambo ya elimu wamekuwa mamboguziwa katika mkataba wa wa sultani hayati Kenyatta pamoja bila shaka, bila uh, shaka, bila shaka uh, na-nakufahamu nafahamu unavyoeleza naam, nakuelewa unavyoelezana, nafahamu Nga kabisa, seneta Seneta Faki, nafahamu wamele. Kabisa unavyoeleza ni kwamba Waislamu pia wamekuwa mstari wa mbele na wameshirikiana na wenzao wa Kristo katika kukosoa pahali ambapo panahitaji ukosoaji, lakini uh, tulikuwa twamtafuta huyu katekista ambaye kidogo hatukuweza kuwasiliana, yuko kule nchini Tanzania, na tulitaka sana pia kuzungumzia nchi hiyo, na kidogo tunapata matatizo ya simu. Wewe kama mwanasiasa, nina hakika kwamba pia umekuwa ukifuatilia yanayotendeka katika nchi jirani ya Tanzania, wakati uh, rais wa nchi hiyo Uh, anapotoa kauli kwamba uh, wale ambao ndio wa viongozi wa kanisa wakae kanisani uh, na wahubiri mm, injili badala ya kuingilia siasa yeah. uh, yap, yapi maoni yako kuhusu uh, suala kauli kama hizo? Kwa hakika hapo rais anakosea kwa sababu wananchi eh, eh, viongozi wa makanisa au makanisa yanahudumia watu, na serikali pia inahudumia watu kwa hivyo iwapo kanisa limeona kasoro fulani katika huduma yake, huduma ya serikali kwa wananchi, wana jukumu la kuli-, uh, kulizungumzia ili serikali iweze kurekebisha masuala kama haya. Tukiangalia kwa mfano kule, uh, Tanzania, uh, kwa kusema ukweli, uh, uhuru alioko nao si kama uhuru ambao ulioko katika nchi ya Kenya. Tunaona kwamba uh, ni nadra sana kwa viongozi wa siasa nchini Kenya kuwaambia kanisa kwamba baki ni makanisani au bakini ni misikitini, mambo ya wananchi, mambo ya siasa tu washeni sisi watu wa wanasiasa, eh. Lakini Tanzania haya yametokea. Tumeona pia kwamba kuna sheria ambazo zazuia wahubiri fulani kuhubiri eidha, eh, Injili ama Qurani katika maeneo fulani kule Tanzania. Haya yote yanasababishwa na mwamko wa kisiasa. Kwa mfano, kulikuwa na vuguvugu la la kuzungumzia kuhusu swala la Zanzibar na Pemba na mashekhe ma, ma, wengi ambao walikuwa wazungumzia swala lile wametiwa ndani kule Tanzania na wengine mpaka kama kwa mfano Shekhe Ilunga alifariki akipigania haki, haki, haki, haki, haki za wazanzibari kujitawala katika nchi ya Tanzania. Kwa hivyo tumeona kwamba nchi ya Tanzania kumekuwa na tutaweza kusema hakuna uhuru wa, wa, wa, wa, wa, hakika, wa makanisa kama ulivyo katika nchi ya Kenya kwa sasa. Charles Mutabwa katekista, Kanisa Katoliki nchini Tanzania. Kuna maoni ya msikilizaji Balugu Matondo wa Maswa, Simiyu, Tanzania, anasema hivi: dini kujihusisha na siasa siyo sawa, kwa sababu anaweza sababisha uvunjifu wa amani wa kutoa maneno ya kichochezi, kwa maana sio kila unachokiongea kinaridhisha wanasiasa wote. Hapo mgawanyiko ndo unapotokea na katika muktadha huu, ambapo wewe umesema kwamba kanisa lipo kupeana mwongozo kwa wanasiasa, ni msingi gani unastahili kuangazia, ndio uone hapa sitamkosea mwanasiasa ikaleta uvunjifu wa sheria na kuwafinya wengine katika jamii? Kwa kweli siasa, mimi nashindwa kutofautisha dini na siasa, kwa sababu viongozi hao wa kanisa wao walichokuwa wanakisema ni ile hali ambayo wanaiona ambayo inaweza kutokea kwa waumini wao ambao hawa waumini wanahitaji kuabudu na kusali kwa uhuru na kwa kweli Tanzania mimi mpaka sasa nimeona kwamba uhuru wa kuabudu upo wa kutosha. Hivi karibuni tatizo lililotokea kwamba viongozi wa kanisa baraza la maskofu wa Katoliki na baraza la maskofu wa KKT, wao walikuja na tamko kwa waumini wao kwamba hawakulenga serikali, wao walilenga waumini wao. Lakini waumini hao ni pamoja na viongozi wa serikali, wote wanasali. Lakini sasa viongozi wa serikali wameona kwamba wasiguse mambo yanayohusu mambo ya sasa, lakini viongozi hao wa kanisa wao wamesema hawalengi hawa mtu yoyote wala hawazungumzi swala la siasa. Wanachozungumza ni hali inayotokea nchini kwamba watu wanapotea mm-hmm, bila kuwa na maelezo kamili. Kwa hiyo lazima watu wahoji kwa nini wanaenda watu na hivyo, wakati wanaweza kusababisha watu, watu wakawa na chuki wakaichukia nchi na watu wakichukia nchi au wakichukiana wao kwa wao, amani inaweza ikatoweka. Hilo ndilo kubwa ambalo viongozi wa kanisa walikuwa wanalilenga, lakini na si kwamba walikuwa wanaingilia mambo ya siasa, kwa sababu wao bado wamebaki makanisani kuhubiri mambo yanayohusu Mungu na jamii, ambayo hivyo vitu sio rahisi kuvitenganisha. Shukran sana, Charles Mtabwa. Twaomba msiondoke, waz, wenzetu uh, ambao mnashiriki katika live talk hivi leo, msiondoke manake, baada ya kusikiliza yale wengine wanasema kwenye mitandao basi tutarejea kwenu ikiwa pamoja na swali ambalo nitakuuliza wewe senata uh, Muhammad Faki kuhusiana na wanasiasa kudhibiti uh, dini. Kuja kwa mfano, wakatoa mchango mkubwa, mpaka wale waumini wakasema kwamba huyu ndiye mtu wetu, chochote atakachosema tutafanya. Hilo ni jambo ambalo limetokea katika maeneo mbalimbali. Tutarejelea hilo, uh, lakini kwanza tuona ni yapi yamezungumzwa kwenye mitandao, wanasemaje? Wanasemaje, wasikilizaji eh? Lakini kwanza nafahamishwa na produsa, tumsikie msikilizaji huyu Paskali Mbugani ambaye yuko kwenye laini ya simu, kabla hatujaangalia mitandao, sio eh? Bwire, tumsikilize basi. Paskali, karibu kwa Live Talk, eleza eh, toa maoni yako au mchango wako kwa leo, asante sana BJ, BMJ. na mimi Paskali Mbugani niko kata ya Karenge, Biharamuro, Kagera, Tanzania. Mimi sioni sababu kweli ma, ma, ma wanadini kusema yaliyo yaliyo sahihi, kwa sababu nao ni wa, nao, wana makundi makubwa ya watu na pia wanao wanasiasa, wana, wana wasija wakalaumu waka sana makasisi, maaskofu wanaoyasema ni sahihi, maana hao hao waumini wa, wa, wa, wa wao ndio waliowapigia kura wanasiasa kwa kuwa wanasiasa wakikosolewa wanasema dini inaingilia siasa. Hapana, wana, wana, wana dini, kama mambo yanaenda vibaya kwenye serikali, muhimu waseme, wakosoe. Wao wasije wakawalaumu kwamba eti wanasiasa wana, wana dini wanaingilia ma, wana mambo ya serikali. Hapana, kwa sababu nao pia ni viongozi, nao pia wana makundi makubwa ambayo wanayaongoza wana na hao hao wanaowaongoza wa wanadini ni hao hao walioziweka madarakani zile serikali. Kwa hiyo kukosolewa serikali isijikasema kwamba dini inaingilia siasa. Mimi katika maoni yangu naona ni sahihi wanasiasa wakosolewe na maaskofu na, na, na, na, na, na mapadi na makasisi wote pale pale, popote pale duniani. Shukran sana, shukran sana. Msikilizaji huyo anasema hayo ni maoni yake Kenneth, kwamba wanasiasa wakosolewe haoni makosa yoyote kwa wanasiasa kukosolewa na wananchi ni Paskali Mbugani, huyo msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii. Tunakushukuru sana kwa kushiriki kwa livetalk. Lakini sasa, Bwire, tuangalie ni nini wanasema kwenye mitandao. Mselambuye wa Geita, Tanzania, Victor B. Nafikiri Bwire sijui mm -hmm. <laughs> anasema dini inaonyesha kufedeheshwa na vitendo katika siasa za Afrika, ndio maana wanajiingiza na kutoa maneno ambayo yanahamasisha amani na upendo. Haya, huyu Emmanuel Malia anasema yuko kule Moshi, mtaa wa Kinga. Anasema nionavyo mimi e, dini inasimama badala ya Mungu. Kwa hivyo ikiwa inaona viashiria vya kutumia nguvu kubwa dhidi ya wananchi, jukumu lao ni kukemea, kuelimisha wahusika. Kwa neno la Mungu, ndo mjadala sasa. Stanley Kiplimo anasema dini ni nguzo muhimu katika ustawi wa demokrasia barani Afrika. Viongozi wa dini wameonekana kujihusisha na masuala ya siasa kwa njia moja ama nyingine. Hamna ubayo wowote kwangu mimi kwa viongozi hawa kufanya hivyo, bora wasitoe msimamo usiofaa ama unaoegemea pande moja. Sehemu muhimu ya dini ni upatanisho na kurahai uongozi wa siasa kufanya haki kwa raia bila mapendeleo yoyote ni yale ambayo mmechangia kwenye mitandao ya kijamii hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook wakati tulipoeleza kwamba mada ya leo itakuwa ni kuhusu dini na siasa. Huyu Migele Kambayeko anasema yuko kule Buhigwe Kigoma, Tanzania, anasema mimi naona dini kujiingiza kwenye siasa siyo sawa kabisa, kwani ni zaidi ya hatari. Tumezoea siasa zinafanywa na wanasiasa na wala siyo dini labda BMJ, tukichukua mfano wa hivi majuzi ambapo askofu mmoja katika jimbo la Mitiana nchini Uganda alisimama mbele ya Rais Mseveni na kumwambia kwamba mzee, inabidi upumzike kwa masilahi ya taifa. Alisemaje Mseveni? Mseveni akamjibu, umesahau, nilikuletea hata gari hapa ambalo linawasaidia na dayosisi nzima, na nimekuja kufanya harambee. Nakuja kwake Seneta faki namuuliza kama msaada wa kiasi hiko utaweza kutolewa kwa makanisa na viongozi wa dini, kuna siku yoyote utaweza kutoa sauti na kusema kwamba sitaki sera zako? Hiyo inakuwa ni vigumu, kwa sababu hapa Kenya uh, wakati wa nyuma kidogo, kulikuwako na kiongozi mmoja wa kanisa akiitwa Archbishop mzingi mwana Nzeki. Alikuwako uh, uko Nairobi nafikiri Nairobi cathedral alipewa zawadi ya Mercedes Benz nafikiri kuwa ni siku yake ya kuzaliwa, na baada ya hapo ikawa alirudi nyuma katika kukemea serikali, e, bisho mbingi mwanamzike. Kwa hivyo lazima kanisa iangalie jukumu e, lake la kuwa kama ndio wataweza uh, kuita mtu watu ambao wanaiweka wana serikali katika mtazamo wa kuhudumia wananchi. Kwa hivyo, ikiwa lile jukumu lao la la kuikosoa serikali litaathirika na zawadi au misaada kama hiyo, ina maana kwamba watapoteza lile jukumu lao muhimu na kuingilia mambo ambayo yatakuwa hayana manufaa kwa wananchi. Ehe, tumpe nafasi pia Charles. Naam, kanisa lipime. Je, tukichukua hii harambe hapa, tukichukua hii zawadi, jukumu letu la kukosoa litakuwa vipi? Ikiwa uh, jukumu letu litaharibika, basi hatuna ajili ya zawadi. Lakini ikiwa uh, tunafanya jukumu lako jukumu letu vile kisawasawa vile, basi ina maana ile zawadi itakuwa haijatuathiri sisi kama wasimamizi wa kanisa. Uh, shukran sana. Tumpe pia chao Mtabwa. Uh, swali hilo hilo hapo Tanzania, je, watu wanaoleta hela nyingi kwa kanisa au hata kwa misikiti, je, wakisema kwamba tunaweza sasa kudhibiti mambo ambayo mnafanya, tunaweza kuwasimamisha kutosema mnavyosema, uh, itakuwa ni sawa? Sio sawa, lakini mimi navyoamini, kiongozi wa dini ambaye yuko makini kama akipewa zawadi yoyote, an, mimi na, na, nasema aipokee, apokee lakini atimize wajibu wake. Amepewa kukemea, kuonya na kukaripia. Ile zawadi anaweza kuipokea kama kama muumini yeyote ambaye anaweza kutoa zawadi kwa ajili ya kanisa kwa ajili ya huduma ya ya kanisa, injili iende mbele, sawa. Lakini asimfunge mdomo kiongozi yule. Na mimi sija, hapa Tanzania sijawahi kusikia kitu kama hicho nam Tanzania hujawahi sikia kitu kama hicho. Lakini msaada kama huo unapokuja, ni wapi utaona msingi wako usimame, kwamba hapa sitaweza kumkosoa aliyenipa? Na yule anayekupa ndiyo yule anayekupa leseni ya kutumikia, kama kanisa ama kiongozi wa dini, utashindwa. Mimi siwezi kushindwa. Mimi navyoamini kwamba yeye atapokea kwa akitikia kwa ajili ya kufungwa mdomo, hilo litakuwa ni kosa kubwa sana, na astahili kiongozi wa namna hiyo kukemewa na, ku, na kulaaniwa na nguvu zote. Lakini mimi ninachosema kwamba anaweza kuchukua kama zaka, yameshatokea kwamba baadhi ya, ya watu walipeleka, waliwapa viongozi wa kanisa hela, lakini wao walisema wametoa kama michango ya kujenga abda kanisa au shule au kitu chochote, lakini sijapata kusikia kama alivyosema huyo mtangazaji kutoka e, nani Kampala, kwamba rais alimwambia kwamba yeye amemletea gari na naambia na, na anafanya, kwa hiyo asiseme juu yake, akae kimya. Hapa Tanzania sidhani kama kitu kama hicho kinaweza kutokea. Kwa, kwa maoni yangu mimi nasema apokee kiongozi yeyote anayopewa kitu zawadi kutoka kwa kiongozi wa mwanasiasa apokee na hiyo zawadi. Anapoipokea asiifanye kama yake, aipokee na aiweke kwenye matumizi kama ya kanisa au msikiti, iweze kufanya kazi kama hiyo. Ila kiongozi yule akijaribu kusema kwa kuwa nilikupa kitu fulani, yule kiongozi aliyopokea wa kanisa akemee hadharani kwamba mtu fulani amenipa zawadi, lakini anataka mambo yake nisiyaseme ili ajiweze kujulikana wazi, asikae kimya. Naam, tuko katika dakika za mwisho mwisho. Anasema lala salama, Kenneth Bwire. Mm -hmm. katika mchezo wa, wa mpira <laughs> uh, David Sechenga hapa anasoma baadhi ya mambo ambayo yameandikwa kwenye mitandao uh, David Sechenga anasema yuko kule Muhenza, Tanga, Tanzania. Anasema ni kweli dini ina nafasi kubwa katika siasa Afrika, kwa sababu waumini hao hao ndio wanasiasa sasa naenda kwake damian Kalwira. hizi ni nawapa sekunde chache tu za kufunga, kila mtu atoe kauli yake, maanake tumebakisha dakika kama tatu. Uh, Damian, je, ni sawa kwa wanasiasa kuingia kwa wanadini, viongozi wa kidini kuingia katika siasa? Nakumbuka katika nchi ya Kenya kuna mmoja ambaye alifahamika sana kwamba alikuwa mhubiri uh, imara kabisa, alikuwa na ushupavu mkubwa kwa uhubi, uhubiri wake, lakini baadaye akaingia kuanza kusimama kama rais na baadaye hajasikika tena, na kuna mwingine Bishop Margaret Wanjiru. Aha, kuna pire, pia, pia Margaret Wanjiru, Pius Muiru, Pius Muiru ndo nilikuwa nasema mifano tu mifano tu, na katika maeneo mengine wengine ambao pia hawaja hawajaonekana katika vyombo vya habari. Je, ni sawa kwa wanasiasa eh, kwa wa, wana viongozi wa kidini kuingia katika siasa? Ni sawa mhm mm, asante -hmm. eh uh... Nawaza kama mtu anataka kukua kiongozi wa dini, dini inapokea watu wote, haina sura. Kama unataka ukuwa mfanya siasa, inaomba waziwazi uache wazi, kuongoza kanisa ujiweke waziwazi kwenye siasa. Kama unataka fanya dini ni mzuri ubaki katikati. Kwetu Kongo tunateseka sana, maana tuna wakubwa wa majini ambao hawako wa kweli, kama hivyo Bwana Corneille Nanga anayeongoza Eh, tuna ya uchaguzi kwetu, anasema yeye ni sasa ili kwa leo, mnajua uko anataka angusha nchi kwa vita vya nah. wenyewe kwa wenyewe, maana anataka kuleta uchaguzi ya uongo. Kwa hiyo tunaona huyo sio mwenye dini wa kweli nah. huyo ni mzanga. Asante sana, sana. Asa... Dam. Shukran Damian, ukiwa hapo Ubelgiji. Naona muda umetukimbia sana, tuwape nafasi pia uh, hawa ambao tumekuwa nao kwa takriban saa nzima, ikiwa ni pamoja na Seneta wa Mombasa Mohamed Faki. Uh, ukijibu swali hilo uh, kama ni sawa kwa wanadini kuingia kwa siasa uh, toa pia kauli yako ya mwisho, tuko na takriban dakika moja. Naam, kusema kweli dini na, ma... na siasa ni zote zinatumikia wananchi e, na ni jukumu la dini ama kanisa au misikiti kuwa macho, kwa sababu wanasiasa hutumia fursa ya kuwahujumu ama kuwadhulumu wananchi wao kutokana na uh, tunaweza kusema ni taratibu mbaya za, za siasa zao au mambo uh, masuala ya ufisadi na masuala mengine ambayo yanaathiri jamii. Kwa hivyo lazima kuwe uh, na kanisa ama civil society ambayo ni iko uh, tunaweza kusema iko independent ili kuhakikisha kwa kwamba inaweka serikali katika mkondo wa sawasawa. Basi, Charles, Charles, Charles Mtabwa, kwa mwisho tu kauli yako, dini siasa, viingiliane vitengane? Dini, mimi nasema dini na siasa si rahisi kuvitenganisha, kwa sababu ni mambo yote yanayohusu jamii, yanayomhusu binadamu. Viongozi wa dini wao wamewekwa kuangalia mambo ambayo yanaweza kusababisha nchi ikatulia wana waumini wakaenda kuabudu kwa uhuru na haki. Naam, na kama kiongozi anataka kwa kuingia katika mambo ya siasa, yani achaguliwe kama raisi au mbunge au nini, basi ajitenge na kanisa. Shukran sana, asante sana Chaozi Mtabwa. Huyo ni eh katekista kutoka kanisa Katoliki kule Tanzania. Tuwashukuru pia Emery Damian Kalwira akiwa kule Ubelgiji, na seneta wa Mombasa Mohamed Faki, na vilevile msikilizaji uh, Silas Ntonja na mwenzetu Silvanus Karemera akiwa kule Rwanda, wote walioshiriki uh, na kufanikisha matangazo haya ambayo yamesimamiwa naye Meri Mgawe na produsa wetu amekuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Kenes Bwire, kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa jijini ni Washington, tukikutakia wikendi safi, tuonane tena panapo majaliwa yake Mwenyezi Mungu.