Ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Unasikiliza matangazo ya Kwa Undani. Hizi ndizo habari kuu za dunia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 Bujumbura, Burundi. Mimi ni Kenneth Bwire. Mahakama nchini Brazil imemwamurisha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Luis Inacio Lula da Silva kujisalimisha kwa maafisa wa usalama katika mji wa mashariki mwa Karitiba ili kuanza kutumikia kifungo cha miaka kumi na miwili aliyopewa baada ya kupatikana na hatia ya ufisadi. Amri ya kutaka rais huyo wa zamani akamatwe imetolewa masaa machache baada ya mahakama ya kilele kukataa ombi la da silva kutaka baki nje ya gereza wakati akikata rufaa. Da silva alipatikana na hatia ya kukubali hongo kutoka kwa kampuni ya ujenzi iliyompa nyumba kama kishawishi cha kupata kandarasi za serikali. Rais wa zamani wa Korea Kusini Park Geun-hye amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini na nne jela kwa makosa ya rushwa, ulaghai na matumizi mabaya ya madaraka. Kikao cha mahakama katikati ya wilaya ya Seul kimeonyeshwa moja kwa moja na runinga zote nchini Korea Kusini. Akitoa hukumu hiyo Jaji Kim Si Yun amemtoza faini rais huyo wa zamani kiasi cha dola milioni 16.8 au atumikie kifungu chake kikiambatana na kazi ngumu, endapo atashindwa kulipa faini hiyo. Upande wa mashtaka ulikuwa unataka mahakama kumfunga miaka 30 gerezani. Wafuasi wake Park mwenye umri wa miaka 66 waliandamana nje ya mahakama wakitaka achiliwe huru mpaka na nafasi ya kukata rufaa ya uamuzi wa mahakama katika kesi ambayo amekuwa akisisitiza kwamba imechochewa na maadui wake wa kisiasa. Raia mmoja wa Palestina ameuawa na wengine arobaini kujeruhiwa vibaya katika makabiliano baina ya polisi na waandamanaji karibu na mpaka wa Israeli na Palestina kwenye ukanda wa Gaza. Wapalestina wanaandamana kwenye mpaka wa Gaza kupinga mauaji wa Palestina kumi na tisa waliouawa na maafisa wa usalama wa Israeli katika eneo hilo wakati wa maandamano sawa na hayo wiki jana. Maafisa wa usalama wametumia gesi ya kutoa machozi na risasi za moto kuwatawanya waandamanaji huku waandamanaji wakichoma gurudumu za gari, na waandamanaji wanasema kwamba hawaogopi kufa. Israeli imeonya kwamba jaribio lolote la kukaribia uzio kati yake na Palestina halitaruhusiwa huku waziri wa ulinzi wa Israeli akitaka, akitaja maandamano ya Palestina kama uchokozi na kwamba yeyote atakayeweka uzio huo atauawa. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan Ibrahim Gando amesema kwamba mazungumzo kuhusu ujenzi wa bwawa la kutengeneza umeme la Ethiopia kwenye mto Nile yameshindikana. Mawaziri wa mambo ya nje na wale wa ujasusi wa serikali za Sudan, Ethiopia na Misri wamekuwa wakifanya mazungumzo mjini Khartum tangu siku ya Alhamisi kuhusu mradi huo wa Misri, lakini washiriki wameshindwa kuafikiana baada ya muda wa saa 17. Waziri wa Sudan Ibrahim ameeleza waandishi wa habari kwamba pande zote zimeshikilia msimamo wake, Sudan ikitaka Ethiopia kusitisha ujenzi wa bwawa hilo kubwa zaidi la kusindika umeme, huku Ethiopia ikishikilia kwamba haiwezi kusitisha mradi wake. Mazungumzo hayo yamefanyika baada ya mkutano wa viongozi wa Misri, Ethiopia na Sudan kukutana mjini Adis Ababa nchini Ethiopia mwezi jana na kukubaliana kufanya mazungumzo ili kumaliza mgogoro unaokumba ujenzi wa bwawa hilo la Ethiopia linalogharimu kiasi cha dola bilioni mbili. Rwanda inaadhimisha kumbukumbu ya miaka ishirini na nne tangu kutokea mauaji ya halaiki yaliyoua takriban watu milioni moja, wengi wao wakiwa wa kabila la Watusi. Baraza, baraza la Seneti nchini Rwanda lilijadili jana suala la kutenga vituo vitatu vya kumbukumbu ya mauaji ya halaiki na kuvigeuza sehemu ya urithi wa dunia. Sherehe hizo zitaendelea wiki nzima. Kulingana na gazeti la New Times, baraza la Seneti lilipokea ripoti ya mashauri ya kitaifa ya kupambana dhidi ya mauaji ya halaiki yanayoendelea inayoendelea hatua iliyokwisha pigwa kufanikisha mpango huo. Na hapo ndipo nafika tamati mwa habari kuu za dunia. Mimi ni Kennes Bwire na nakuwacha mikononi mwa Sande Shomari kukuletea kipindi kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, katika kwa undani hii leo tunamulika sakata la kashfa ya iliyokumba mtandao wa Facebook juu ya kukusanya na kutumia taarifa za wateja wake, na pia katika sehemu ya pili tutaangalia maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya miaka ishirini na minne tangu kutokea mauaji ya halaiki nchini Rwanda. Basi katika sehemu yetu ya kwanza, Aprili kumi mwaka huu elfu mbili na kumi na nane mmiliki na kiongozi wa mtandao wa Facebook Mike Zuckerberg anatarajiwa kufika jijini Washington DC kwenda kwenye kamati ya sheria ya mambo ya bunge kutoa ushahidi juu ya kashfa ya jinsi mtandao huo unavyotumia na kukusanya taarifa za wateja wake. Jambo hilo limethibitishwa na wabunge wa Marekani. Msikilizaji, haya yamejiri baada ya kuibuka taarifa kwamba kampuni ya ukusanyaji wa taarifa ya Cambridge Analytica, hii kampuni ilikusanya taarifa za mamilioni ya watumiaji wa mtandao wa Facebook ili kujaribu kuvutia mgombea mmoja katika uchaguzi mkuu wa Marekani. Lakini mkutano huu bungeni pengine utakuwa ni fursa ya pekee na muhimu sana kuweza kutoa mwanga juu ya hili swala zima la ukusanyaji wa hizi taarifa. Lakini haya mambo yote yalitokea vipi? Yalianzia wapi? Ilikuwaje mpaka kuweza kufikia hapa? Ndani ya studio ninaye mwenzangu uh, Patrick Ndwimana ambaye Patrick ambaye akifuatilia swala hili. E, Patrick hebu tueleze jinsi ulivyokifuatilia swala hili e, mpaka hivi sasa. Hebu tuambie tu kwanza, ukianza na huu mtandao wa Cambridge Analytica e, inaonekana kama ndiyo chanzo cha hii swala lote kutokea. Hii imefikia vipi hapa? Uh, ni kweli Sunday, Cambridge Analytica ndiyo chanzo cha sakata hili, maana kampuni hiyo ilipewa kazi na kampeni ya Rais Trump mwaka 2016 ambayo ina wafuasi zaidi ya bilioni mbili. Cambridge Analytica ni kampuni uhum, ya kufanya ushauri wa mambo ya kisiasa ambayo ilifanya kazi kwa ajili ya kampeni ya Trump mwaka 2016 na ushirikiano wa karibu na mshauri wa zamani wa Rais Trump Bwana Steve Bannon na kasa. Hata kabla ya haya yote uhum, kampuni hii ya Cambridge Analytica imekuwa ikichunguzwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller mm. katika uchunguzi wake wa Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa hapo 2016 kwa sababu mm. mkurugenzi wao Nix aliwasiliana na Julian Assange yule mmiliki wa mtandao wa, um, wa WikiLeaks eh, kuzungumzia email zilizodukuliwa za b Hillary Clinton alafu majarida ya New York Times mm -hmm. na Observer, yaliripoti kwamba Cambridge ilipata taarifa binafsi za watumiaji wa Facebook mamilioni mm. kutoka kwa mtafiti wa nje ambaye aliwapa kwa kuvunja miko yake na Facebook. Sawa kabisa. Kwayo, kwa hiyo kwa maana hii inaonekana kwamba eh, hawa walikuwa wanapewa tu kazi, lakini kuna miiko katika kazi kwamba unaweza kuwa na taarifa ya watu lakini ukajikuta zile taarifa kuna namna ya kuziweka usiweze ku pengine kushirikiana na mashirika na makampuni mengine no. Na kama unavyofahamu, Facebook ina watu wengi sana zaidi ya bilioni tatu na wafuasi tele. Ehe, sasa jinsi gani taarifa zao zinavyotumika ndio kila mtu anajiuliza, na pengine hii ndio itatoa mwanga zaidi kumbe taarifa za watu zikatumika zikapelekwa zikauzwa zikasambazwa zikasambazwa zika, zika, zika, zika sehemu zika zika yote eh, bila sisi wenyewe watumiaji wala bila hatujui kujua nini kinachoendelea eh, e, sasa hilo yeah, ni swala ambalo nafikiri tutaliangalia zaidi na kuona mwanga wake, lakini mm -hmm. pia Patrick, kwa ujumla, labda utueleze tu hali ikoje kwa sasa na watu katika maeneo yapi pengine wanaotambulika kwamba wameathirika <laughs> na pengine kashfa hii na idadi kamili unaweza kuifahamu ni hipi hasa Sunday, hata Facebook wenyewe, mm -hmm. idadi kamili hawaijui, mm -hmm. Ila kwa mujibu wa vyombo mbalimbali vya habari inawezekana kwamba ni zaidi ya milioni themanini na saba mm -hmm. Na kwa mujibu wa jarida la Politico, umoja wa Ulaya unaripoti watu milioni mbili na laki saba mm -hmm. Na Australia inaripoti zaidi ya laki tatu, na kati ya watumiaji hao zaidi ya milioni moja wako Uingereza na zaidi ya laki sita na elfu ishirini wapo Canada. Sasa unaweza ukaona kwamba watu ni wengi walioathirika. Kama unavyokumbuka umetaja Uingereza zaidi ya milioni moja, na kama tunakumbuka ni kwamba hivi karibuni eh, Mike Zuckerberg, mmiliki wa mtandao wa Facebook, aliitwa vilevile kwenda Uingereza lakini, lakini, hakukubali hakukubali. yeah, amesusia, eh, lakini hmm. hata hivyo inaonekana kama amefanya kwa, kwa, kwa namna nyingine kwa sababu ameamua kwamba sasa kiongozi wake moja wa maafisa wa juu wa Facebook mm -hmm. ndio atakae kwenda kule Uingereza kwenda kuzungumza na wabunge wa Uingereza, atajibu yeah, yeah, kwenye, kwenye baraza yeah, yeah, atakuwa hapa tarehe <laughs> kumi <tanaikumi> ya mwezi <laughs> <He, he>, mwezi atapambana na <anapambana laughs> na? Na, sawa kabisa sasa, pengine pia kuna taarifa ambazo zinasikika kwamba uko Australia nako, na kuna uchunguzi unafanyika, labda utueleze Patrick, huu uchunguzi wa Australia ni upi na lipi linazungumzwa? Uh, naam, uh, taasisi binafsi ya uchunguzi nchini Australia ambayo inajulikana kama OAIC imefungua uchunguzi maalum juu ya kashfa ya kutumika vibaya kwa taarifa za watu binafsi katika mtandao wa Facebook. mm -hmm. Baada ya taarifa hiyo kuibuliwa na taasisi ya Cambridge Analytica. Jana Facebook ilitangaza kwamba zaidi ya taarifa binafsi za watu wapatao milioni 87 taarifa zao zimesambazwa au kuuzwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Unasikia kwamba ili jambo ni muda mrefu miaka mm, uh, minne sasa, yeah, ikithibitisha taarifa ya mfanyakazi wa zamani wa Cambridge Analytica Chris Welly aliyetoa mwezi uliopita kwenye bunge la Uingereza kwamba watumiaji milioni hamsini wa Facebook taarifa zao zilichukuliwa. no. hmm. Because... na kati ya watumiaji hao zaidi ya milioni moja kama nilivyosema hapo wako Ingereza. Naam. na zaidi ya laki sita na elfu ishirini wapo Canada na zaidi ya laki tatu wako huko Australia. Naam. Ambapo Australia nayo imeanza kufanya uchunguzi bila shaka bila mm-hmm. shaka. Sasa pengine kwa sababu swala hili kama unavyosema linakuja sasa kwenye bunge la Marekani, ndio tuangalie hapa kwenye bunge la Marekani. E, baadhi ya wa wabunge pengine wameshaanza kutoa taarifa zao. Nini ambacho unafahamu kinachozungumzwa kwenye hapa Marekani sasa? E, mfano mbunge wa Iowa ambayo inaitwa Chuck Grassley, yeye anasema mkutano huu utapelekea juu ya njia za kulinda taarifa binafsi, ili watumiaji waridhike na pia kutoa uungaji mkono kwa uvumbuzi. taarifa za watu zaidi ya milioni 87 zilizoibiwa kwenye mtandao wa Facebook, ndivyo no. anavyozungumza mbunge huu wa Iowa, ambaye yeye ndio mwenyekiti wa hii kamati ya bunge ya sheria unayokutana, ndiyo ambayo no. itamuuliza ita maswali huyu mmiliki uh, wa Facebook ndio, sawa kabisa na pengine, katika swala jingine ambalo uh, wabunge mbalimbali mbali hapa Marekani wamekusha zungumza, kuna mbunge mwingine uh, senata huyu ni John Thune, yeye ndio anaongoza kamati ya biashara, anasema kwamba wabunge pia wanategemea kwamba pengine Zuckerberg atapokwenda pale atawasaidia zaidi kufahamu Facebook na nafasi yake katika demokrasia. E, namna gani kama kuna watu wamejaribu kutumia vibaya Facebook, au kutumia vizuri? Unafikiri wakati wa uchaguzi Facebook imetumika sana e, watu wengi kujitangaza, sio tu uchaguzi wa Marekani, lakini unafikiri unafahamu maeneo mengi e, watu wanakwenda kwenye mitandao wanatuma taarifa zao. Eh, kuna live chat ya Facebook ambayo imekuwa ikitumika sana sasa hivi e, kwa watu mbalimbali kwenda kujitangaza, kama ni matangazo, kama ni sera zao. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine imekuwa ikitumika sana hivi vile, sio Facebook ni chombo kizuri kweli kabisa, lakini vilevile vile, uh, kuna madhara mm -hmm. Kuna madhara kama imevyotokea hii kashfa no. Uh, na hivi sasa naanza kuelewa sababu kuna watu ambao uh, huwa hawapendi ku, kuonekana kwenye mitandao au kuandikaandika taarifa na nini, sababu ni hatari sana. Kuna watu wengine ambao wanafanya udukuzi kutumia habari zako za siri na nini au kukuwekea mambo ya uongo na vinginevyo na, na naam, inabidi ina tuwe makini kwenye mtandao uh, kama wengi wanavyosema unapotumia mtandao pia uangalie eh, namna gani unaweza ukalinda taarifa zako. Nafikiri Facebook pia wameandika uh, zukabag ameongea na jarida la TechCrunch kwamba kulikuwa kuna uh, moja ya vipengele ambavyo yeye peke yake kama zukabag anaweza kutumia kwamba anaweza akatuma ujumbe kwako wewe hata kama ni wa zamani akafuta na wewe kwako usipate zile taarifa au taarifa ambazo amekusha kutumia lakini za zamani. mm -hmm. Akiamua kuzitupa anaweza kuzifuata akarudi nyuma akafuta mpaka miaka kadhaa. mm -hmm. Lakini hiyo nafasi kwa wengine ilikuwa haipo. Sasa wakazungumza kwamba wanafikiria sasa hivi kuanzisha kitengo maalum ndani ya Facebook iweze kusaidia watu kufuta ujumbe ambao ametuma siku za nyuma, lakini kuna swali ambalo mimi binafsi hujiuliza, uh, ndivyo ataitishwa kwenye baraza la Congress uh, hapo wiki kesho je huyu Zuckerberg huyu mmiliki wa Facebook anaweza kufuatiliwa na sheria iwapo itaonekana kwamba labda kulikuwa na hitilafu na labda walifanya mambo hayo kwa kusudi. Eh, yeah, nafikiri kama tunaofahamu wengi Marekani hakuna mtu aliyeko juu ya sheria. Mm-hmm. Kwa hiyo kwa lolote ambalo litaonekana kama kutakuwa na tatizo, sheria haiwezi kushindwa kufata mkondo wake bila kujali cheo cha mtu au ana jina gani. Ndiyo, ndiyo. Na vile vile kama unavyosema, wametangaza wenyewe Facebook ule ile nani yao mpya unayotumia hii tuko tunazungumza sasa hivi hapa ya Facebook live. Kwamba, mm -hmm. inasemekana katika miaka miwili imekua kwa kiasi kikubwa sana kwamba zaidi ya watu bilioni tatu nukta tano mwaka elfu mbili na kumi na sita pekee mm -hmm. wamekwisha fanya matangazo yao. Itakumbukwa hata sisi wenyewe hapa Facebook tunaitumia kila wakati kwenye matangazo yao. Kwa hiyo <laughs> uh -huh. imepata ukuaji wa hali ya juu sana, kwa hiyo unaweza ukaona mm -hmm. kwamba si hivyo tu kuitumia, lakini pia imewaletea watumiaji wengi zaidi kwa hiyo hili ni swala ambalo limeifanya Facebook kwenda kwenye hatua kubwa sana, e, katika maisha ya watu na kupata taarifa zao. Lakini unajua unapopewa taarifa za watu, jina la mtu, mahali anapoishi, mahali anapokaa na kadhalika zile taarifa lazima uzilinde mm -hmm. kama wewe mmiliki wa kile chombo cha mtandao. Sasa unapokuwa unashindwa kuzilinda hapo ndipo kunaweza kuwa na matatizo, na nafikiri ndio hapa ambapo. Nafikiri wengi kabisa labda hawajui kutumia ilivyo uh, ha, mitandao ya Facebook au nini hasa ku kuweza kujua nafasi gani unaweza ukalinda uh, habari zako za siri na nini, uh, au mnavyobadilishana uh, kwa kuandikiana na, na jamaa zako mambo muhimu uh, nafikiri wengi hawaelewi hawa, hawa hilo jambo eh, nafikiri kuna walisioelewa, lakini sasa angalau hili swala lilipofika hapa sasa hivi linasaidia kufumbua macho kufumbua macho wa <laughs> watu wengi kufahamu kwamba ha, inabidi nijiangalie inapoenda kwenye mitandao kama hii na kujua taarifa zangu zinakuwa vipi mpaka sasa hivi wengi ambao wanafuatilia, kuna hashtag ilianzishwa ikuwa inasema delete Facebook. Yani hiyo hashtag inasema kwamba futa, futa kabisa Facebook eh, lakini sasa inavyosema ni kwamba hata kama utafuta, sawa, taarifa zako tayari zipo kwenye mtandao, zimeshawekwa kitambo, zipo tayari huko. Kwa hiyo ina, ina, inakuwa kwamba sio kwamba kitu ambacho unaweza kusema ukifuta basi ndio basi umemaliza, unaona. Kwa unafikiri kitu kikubwa ni watu kuendelea kusikiliza kama Facebook inachukua hatua gani za kuwalinda hawa wateja wake ambao tayari wengi tayari wamekusha taarifa zao zimekusha kwenda kule ambako kwa hawataki ziende kwao. Tutaendelea kusikiliza na tujiandaye kwenda katika sehemu ya pili. Sehemu ya pili ya mada yetu tuangalie kuhusu masuala ya Rwanda. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Kama unaungana nasi, hiki ni kipindi cha kwa undani ambapo tumemaliza tu sehemu ya kwanza tukizungumzia kuhusu kashfa ya mtandao wa Facebook hapa Marekani, na hivi sasa basi tunajiandaa kuingia katika sehemu ya pili, ambapo sehemu hii ya pili tunamulika kule nchini Rwanda, ambapo hivi sasa leo ikiwa ni tarehe 6 Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane wanaadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka ishirini na minne tangu kutokea mauaji halaiki yalioua watu takriban milioni moja wengi wao wakiwa kabila la Watusi. Basi hii leo tutaangalia suala hili na kuona jinsi huko nchini Rwanda yapi yanaadhimishwa, nini kinafanyika mpaka sasa. Ni miaka ishirini na nne. Hali iko vipi kule nchini Rwanda? Nini kimefanyika pengine kupelekea hapo walipofika? Pengine kuna hatua zimepigwa, ni hatua zipi ambazo zimepigwa? Niko na mwenzangu Patrick Ndwimana. Hebu tuzungumze Patrick, kwamba hivi sasa e, maadhimisho yanafanyika mwaka huu wa ishirini na nne, pengine hali ambayo ni ya tofauti na miaka mingine na kile ambacho tunakiona mpaka sasa wakati Rwanda wanaadhimisha hii miaka ishirini na nne. Maadhimisho ni kama vile yanafanana kila mwaka, lakini huwa kila mwaka kuna mada fulani au baadhi ya shughuli ambazo e, zimeweza kuchaguliwa kwenye e, taasisi tofauti, hususan serikali na yale mashirika ambayo yamejikubalisha kupambana dhidi ya mauaji ya halaiki. Lakini e, wakati huu ni wakati muhimu sana kwa Wanyarwanda, ni muda wa maombolezi kwa kipindi cha wiki moja e, ambapo uh, shughuli nyingi za serikali uh, biashara na nini huu hazi endeshwi kama kawaida. Inakuwa ni wakati wa kuomboleza. uh, wafanyakazi wanaripoti kazini, lakini ikifika kama mida ya saa nane, saa tisa uh, uh, za mchana huwa wanakutana katika sehemu fulani uh, ikiwa kila kijiji kimeandaa uh, kila wilaya ameandaa, kila mkoa umeandaa ili kuzungumzia mada maalum mm -hmm. uh, watu wanachangia, kunakuwa na mjadala uh, hasa kutafakuri uh, athari mauaji aliyotokea aya uh, mauaji ya halaiki, lakini umuhimu zaidi unawekwa upande wa hili jambo lisitokei tena na kuweza kudumisha uh, mwafaka na maridhiano kati ya raia wa Rwanda. Asante sana. Nam, basi tukiendelea na swala hili, tuelekee hadi huko Rwanda kuungana na mwandishi wetu Silvanus Kalemera. Silvanus Kalemera, hebu tueleze maadhimisho yamefanyika huko Rwanda, inasemekana e, ni wiki nzima. Hebu tueleze yale ambayo yanafanyika mwaka huu kwenye maadhimisho ya miaka ishirini na minne. Asante sana asante Shomali, asante sana mtumizaji wa VOA masala. Ni kipindi kicha undani. Ni kwamba kinachoendelea sasa hivi Saba, mkesho wa tarehe saba ambako uh, ndio mauaji hasa yalianza kutekelezwa yalikuwepo awali lakini mauaji hasa ki... kwa njia rasmi ndio yalianza kutekelezwa mwaka tisini na nne kwa hivyo kilichopangwa ni kwamba uh, siku ya jumamosi ambayo ni tarehe saba mwezi mwezi ma wa nne ya sasa ndio yatafunguliwa kabisa maadhimisho hayo yatakayedumu kwa muda wa siku saba lakini hapo kwa faida ya msikilizaji ni kwamba si kwamba baada ya wiki ya moja maadhimisho hayo yatasimama kabisa, ni kwamba yataendelea mpaka mwezi wa saba uh, kwa kipindi cha siku mia moja ambazo zinashabihiana zunashab, na muda wa siku mia moja ambako mauaji hayo yalidumu yali, yali, yali, yali n yani kwa muda wa, wa, wa, wa siku mia moja ambako waliua watu takribani ama zaidi ya milioni moja uh, hapa nchini Rwanda. Kwa hivyo ni shughuli ambazo kimsingi zitaanza mapema kabisa asubuhi, na ambapo mida kama ya saa tano hivi alfajiri, nani asubuhi Uh, ndipo rais wa nchi pamoja na viongozi waandamizi serikalini pamoja na wananchi kwa ujumla wataweka uh, mashada ya maua pamoja na kuwasha uh, mwenge ama, ama mshumaa ambao utazidi uta, utadumu kwa siku hizo mia moja kuanzia mwezi huu wa sawa wa nne mpaka mwezi Julai, ambako kama nilivyosema awali, kwamba ndio muda ambao unashabihiana kabisa na siku hizo mia moja ambako yalidumu mauaji ya kimbari dhidi uh, ya Watutsi hapa nchini Rwanda mwaka 94 na hebu tueleze pia uh... Silvanus, mpaka sasa kama unavyofahamu kuna mengi ambayo yamefanyika eh, kupelekea maridhiano na hali ya kuwa na uh, hali nzuri kati ya makabila yote yalihusika, pengine hali inavyoendelea na maridhiano na hali unaivyoona kwa sasa, hali iko vipi? Kimsingi ni kwamba uh, labda kabla sijaenda mbali kwa swali hili, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa jibu la swali lako ni kwamba hata waziri anayehusika na masuala ya utamaduni ambako Uh, maadhimisho hayo yapo yapo chini yake, ni kwamba amekwisha toa angalizo kwamba wananchi, pamoja na kwamba wanakumbuka, lakini wasije wakabweteka na kuweza kuchukuliwa na na, na na na na ule uchungu na kukumbuka yaliyotokea Akawasa wananchi kwamba sawa wa jamii ya Wanyarwanda wa inakumbuka, lakini vile vile wazingatie shughuli za maendeleo, na hapa kama ametangaza kwamba uh, mida ya asubuhi watu watakuwa wanafanya kazi kama kawaida, na wakienda mashambani wakienda katika shughuli zao za kawaida, lakini baadaye baadaye, saa kuanzia saa nane ku, kuanzia, uh, saa nane na kuendelea, basi wa- wakutane katika uh, katika makao yao na kuweza kuzungumza kile kinachoendelea, lakini kimsingi akasema kwamba Uh, pamoja na kwamba watu wanakumbuka, watu wanazidi kuomboleza, watu wanazidi kukumbuka kile kilichotokea lile jinamizi la mauaji ya mwaka tisini na nne, lakini wasitoke katika uh, ule mwelekeo wa kuweza kuhakikisha kwamba sasa taifa hili kama ambavyo limekuwa likipiga hatua kimaendeleo, basi uh, liendelee kupiga hatua. Kwa hivyo kimsingi ni kwamba maridhiano, kimsingi yamekuwa yakiendelea, na shughuli mbali mbalimbali zimekuwa zikiendelea, na matangazo yamekuwa yakitolewa, pamoja na na vipindi mbalimbali katika runinga na, na redio na kimsingi no, kwa kawo vinaonyesha jamii ya Wanyarwanda wamepiga hatua kimsingi kuweza kuhakikisha kwamba wanafanya maliziano Uh, ya, ya ndani kabisa tofauti na ambavyo tumekuwa tukizoea katika jamii nyingine ambapo kumetokea mauaji kama haya. Uh, kwa hiyo nisema tu kwamba ukitazama katika mtazamo mm -hmm. wa kawaida kwa kweli no. unaona kwamba nchi inazidi kupiga hatua na hata wale ambao wananisikiliza sasa hivi na ambao wamepata bahati ya kuingia hapa Rwanda wanaweza kushuhudia yale ambayo ninazungumza. Kwa hivyo niseme tu kwamba ni swala kukumbuka, lakini wana, watu wanakumbuka lakini no. hawaja hawaja acha kabisa ule mwelekeo wa kwa kusema kwamba nchi inaweza kupiga hatua kuliko ilivyokuwa kwa sasa hivi, na vile vile ni kwamba e, tumesikia kuhusu baraza senati nchini Rwanda e, likijadili swala la kutenga vituo vitatu vya kumbukumbu ya kumbu, mauaji laiki na kuvigeuza sehemu ya urithi. Hebu tueleze kidogo kuhusu swala hili. Swala hili so, ni moja ambapo ni sheria ambayo ni mswada sheria ambayo umekuwa ukiendelea, na ninavyozungumza sasa hivi ni kwamba uh, baadhi ya vituo vya kumbukumbu ama majumba ya kumbukumbu yamesha uh, na, na, um, um, orodheshwa wameshaorodheshwa tayari kuomba katika hili shirika la umoja wa mataifa la utamaduni na elimu kwa hivyo ni kwamba katika miaka inayokuja, e, bunge la senati imetangaza kwamba ndani ya miaka miwili inayokuja serikali kwa ujumla na wadau wake na wanasheria kwa ujumla watakuwa wameshatoa uh, orodha kamili ambayo inatakiwa sasa, uh, shirika la UNICEF na Umoja wa Mataifa kwa ujumla litambue, kama ambavyo kama ambavyo kihistoria tumekuwa tukisikiliza masuala tukisikia masuala ya kwa mfano maeneo kama Timbuktu kule nchini Mali, mm, madola kama Songhai na kadhalika, na hata kule nchini Misri. Kwa hivyo, yaani, uh, maeneo ambayo kwa kweli, uh, shirika la Umoja wa Mataifa la tamaduni na elimu UNICEF linayatambua. Kwa hivyo ni kwamba tayari baadhi ya majumba ya kumbukumbu kama mawili tatu hivi yamekuisha vimesha uh, mm -hmm. tangaza kwamba yumkini siku zinazokuja yakatambuliwa. Lakini sasa hivi serikali kwa mjibu kupitia ha ma ambayo umewataja wamesema kwamba wanataka yaani kucompile ama kuweka orodha kabisa inayotosha na kuweza kuomba umoja wa mataifa utambue uh, sehemu hizo kama sehemu ambazo ni urithi ni kwa kweli wa umoja wa mataifa na si wa Rwanda peke yao, ili kwamba vizazi vinavyokuja basi visije vikasahau kilichotokea Rwanda mwaka tisini na nne. Na unaposema kuhusu vizazi vinavyokuja nafikiri ndo swala jingine la msingi kabisa, kwa wazazi, kwa ndugu, kwa watu ambao wanataka kurithisha watoto. Nini ambacho kinafanyika kwa upande huo wa wale ambao sasa wanakuja vijana wadogo? Swala hili wanashirikishwa vipi? au uta, utamaduni ukoje huko Kumekuwepo na changamoto ndani ya miaka ishirini na nne iliyopita, kumekuwepo na changamoto kwamba vijana kama vijana vijana ambao wamezaliwa mwaka tisini na nne ambao sasahivi takriban wana miaka ishiri na tatu, ni kwamba amekuwa yani hawajui kilichotokea, wanachukuliza tu kutoka kwa wazazi na kadhalika na kadhalika na kukawepo na changamoto kwamba wale wazee ambao walishiriki mauaji hayo ama ambao waliishi katika enzi za mauaji hayo, kidogo wamekuwa wakichafua m--mstakabali uh, mzima wa wa wa wa vijana hao. Kwa hivyo wakatangaza kwamba kinachoendelea kusemwa sasa hivi ni kuhakikisha kwamba wana, wana, wa, vijana hao wanazidi ku- wanazidi kufundishwa ili kwamba kilichotokea hapa kisije kikawatokea kika tena, kwa sababu kama unavyotambua kihistoria ni kwamba mauaji haya yameendeshwa na vijana kwa kiasi kikubwa, kwa sababu vijana walirubuniwa na wanasiasa na wana, na wana, na wana na kushiriki. Lakini kimsingi, nikirejea swali lako, ni kwamba kuanzia mwaka kesho, mtaala wa elimu umebadilishwa kiasi kwamba kuanzia shule za msingi, mauaji haya yatakuwa yakifundishwa kabisa na kuweza kutahiniwa. Kwa hivyo, na hilo ni suala ambalo watu wanasema kwamba yumkini likachangia kiasi kubwa, kwamba vizazi vinavyokuja basi vitambue historia ya nchi hii kupitia shule, kupitia mtaala rasmi, kwamba hasa watapasa wanajifunza wanafunzi, na wasija labda wakasahau na kuweza kuangukia kule yalikotokea mauaji haya ya mwaka tisini na nne. Eh, na hilo basi, pengine kama inaelekea kuelekea kwa staili hiyo, inaweza kuwa ni mafanikio kwa vijana wa Rwanda eh. Lakini pia kwa upande wa serikali najua kwamba ina mengi ya kujivunia mpaka hivi sasa, lakini wito ambao pengine unatolewa kwa mwaka huu na kauli mbiu eh, ili kukamilisha suala hili ni yapi hasa? Uh, una sekunde chache tu. Kauli huu ni, renew and unite, ni, yani, ni kwamba watu, watu wanakumbuka lakini kwa kuzingatia umoja na maridhiano na pamoja na mshikamano lakini na kuweza ku re-energize ama kuweza kuweka uh, nguvu zaidi katika mstakabali mzima wa maendeleo ya nchi hii watu, uh, wakijaribu kujijenga na kuweza kuhakikisha kwamba taifa hili linatoka kupiga hatua ya kimaendeleo. Studio Patrick Luimana, ni Sunday Shomari na tukenote, usiku mwema.