Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania, 937 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea maswali na majibu pamoja na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Rwanda imeanza rasmi jumba la maombolezo ya mauaji ya halaiki yaliyolenga jamii ya Watusi walio wachache nchini humo. Rais Paul Kagame ambaye ameongoza shughuli za kuanza rasmi maombolezo hayo amesema kuwa ijapokuwa nchi hiyo ilikumbwa na jinamizi la mauaji mabaya ya kinyama, imeamka na kujikakamua na kupiga hatua ya maendeleo. Akiwa na mkewe Mama Janet Kagame, Rais Paul Kagame aliwasha mwenge kwenye makao makuu ya jumba la makumbusho lililopo jijini Kigali, Rwanda mwengo huo uliashiria kuanza maombolezo rasmi shughuli zote zimesimama nchini humo na bendera zinapeperushwa nusu mlingoti huku pia burudani za kila aina zikipigwa maarufu kwa muda wa wiki nzima rais Paul Kagame ambaye alikuwa kinara wa kusimamisha mauaji hayo na jeshi lake alilokuwa akiliongoza amesema kwamba njia pekee ya kuenzi waliopoteza maisha yao kwenye mauaji hayo ni kufanya kazi kwa bidii na kuifanya nchi hiyo kuwa na nguvu za kiuchumi. Ameongeza kuwa siku zote Rwanda itaendelea kukumbuka mauaji na kuyapa uzito unaostahili kama ngao pekee ya kuhakikisha hayatokei tena maombolezo hayo yataendelea kwa muda wa wiki nzima, lakini shughuli za kumbukumbu kwa ujumla zitamalizika jumla ya siku mia moja ambazo ni sawa na muda yalipodumu mauwaji hayo, na kupoteza maisha ya watu zaidi ya mamili ya milioni moja. Wizara ya Afya katika ukanda wa Gaza unaodhibitiwa na Hamas imesema Wapalestina tisa akiwemo mwandishi wa habari wa wameuawa baada ya kupigwa risasi na vikosi vya Israel katika mapambano yaliyozuka mpakani mpiga picha yesa mortaga wa shirika la habari la ain huko gaza alishambuliwa wakati wa mapigano hayo ya ijumaa licha ya kuwa alikuwa amevalia fulana ilionyesha kuwa ni mwandishi habari na mpiga picha jeshi la israel limekataa kutoa maelezo yoyote na kusema kuwa lilikuwa linatathmini tukio hilo miongoni mwa waliouawa pia ni kijana mvulana mwenye umri wa miaka 16 watu wengine 9 walijeruhiwa na risasi Jeshi la Israel linasema waandamanaji wa Palestina walirusha milipuko kadhaa na mabomu ya moto na kusema kuwa baadhi ya waandamanaji walijaribu kuvuka uzio wa mpaka. Waziri Mkuu wa Pakistan Shahid Khan Abbas amesema mkutano wake rasmi na viongozi wa Afghanistan wiki iliyopita umesaidia kupunguza kutoaminiana na utasaidia kuhamasisha amani katika eneo Abas alitumia siku nzima huko Kabul Ijumaa, ambako ujumbe wake wa juu ulifanya mazungumzo ya kina na rais Ashraf Ghani na viongozi wengine waandamizi katika serikali yake. Waziri mkuu huyo wa Pakistan amesema katika majadiliano na viongozi wa Afghanistan, pande zote zimekubaliana kumaliza vita Afghanistan kwa njia ya amani badala ya kutumia jeshi. Baada ya mazungumzo hayo pande zote pia zilikubaliana kwamba kundi la Taliban ni lazima likubaliane na mapendekezo ya rais Ghani ya hivi karibuni bila masharti ya masharti kwamba kuwepo na mazungumzo ya amani bila kuchelewa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanajeshi wa Siria wamefanya mashambulizi ya anga na ardhini katika mji wa mwisho unaoshikiliwa na waasi mashariki mwa Gota, na kuua watu arobaini. Hiyo ni kwa mujibu wa wafuatiliaji. Televisheni ya taifa imeonyesha picha Ijumaa ya moshi mzito ukitoka maeneo tofauti tofauti ya Douma, mji mkubwa uko Gota. Imeripoti kuwa maafisa wa usalama wa Republican Guard Forces walifanya juhudi kuingia kwenye mji ambako kundi la waasi la Jesh al Islam lilikuwa linashikilia mji kundi la ufuatiliaji la Syria Observatory for Human Rights linalofuatilia vita limesema takriban watu 40 wa wameuawa kwenye shambulizi hilo la Ijumaa, wakiwemo watoto nane. Na leo dunia inaadhimisha siku ya afya ulimwenguni kila Aprili saba. Shirika la afya la kimataifa WHO linaangazia ni mambo gani yenye mafanikio na changamoto gani zilizopo katika sekta ya afya duniani. WHO inasema katika miongo saba iliyopita mambo mengi yamefanyika, lakini kuna mengi yanastahili kufanywa. WHO imetumia nguvu kubwa kukabiliana na magonjwa angamizi duniani. Imefanya ushirikiano kutokomeza magonjwa ikiwemo ule wa kupooza maarufu kama polio. Kwa mfano, Pakistan ni watoto 17 pekee waliopatwa na polio mwaka jana, kesi zote zikitokea maeneo ya vijijini mwa Pakistan. <tipos> maswali na majibu hamjambo pende wasikilizaji karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa studio 15 ni mimi abdu shakur abud hii leo nikishirikiana kwa mara ya kwanza kumkaribisha Patrick Nduhimana aliyeungana nasi hivi karibuni kutoka moja kwa moja Bujumbura, Burundi, atachambua barua zenu. Lakini kwanza, bila shaka, wasikilizaji wengi wangelipenda kufahamu zaidi uwanja huyu jamaa ametokea wapi. Basi Patrick, karibu, hebu tueleze unatoka wapi? Asante sana Buru Shakur kwa kunikaribisha. Nimefurahi kufika hapa Washington. E, niliingia Marekani nikitokea huko Kigali, e, lakini kabla ya hapo nilikuwa niko Bujumbura na nikaweza kuondoka Bujumbura kutokana na e, hali ya kisiasa iliyokuwa najiri huko Burundi. E, na mwaka jana tu ndipo niliingia Marekani na nimejiunga na redio hii e, Sauti ya Amerika, VOA katika kitengo cha Kiswahili e, tangu tarehe tano za mwezi Februari. Yani ni furaha tele kwangu, sababu hii ni redio ambayo nilikuwa nikisikiliza tangu niko huko Bujumbura na pia nikiwa katika mji mkuu uh, wa Rwanda, Kigali. Na sasa mtu atajiuliza, uandishi wa habari ulianza lini? Nini kimekuvutia ukawa mwandishi wa habari? Mimi ni kazi ambayo nilikuwa naipenda tangu niko shuleni, hasa nilikuwa nikisikiliza redio tofauti, ikiwa ni uh, uh, sauti ya Amerika hata haijaanza kusikika kwenye uh, vipimo vya FM. Nilikuwa nikisikiliza redio uh, sauti ya Amerika kupitia uh, mitambo ya shortwave uh, nikiwa bado kwenye shule ya sekondari, eh, shule ya msingi kumradhi nilivutiwa tu na kazi hii ya utangazaji habari tangu bado niko mdogo. Asante sana, Patrick Nduimana. Basi karibu kabisa katika Sauti ya Amerika, na sasa karibu katika maswali na majibu. Sasa hebu tuambie, nani aliyebahatika hii leo kuanza maswali yetu? Asante, aliyebahatika kwa leo ni wewe Victor Ponsian wa Kandegesho, Karagwe. Unataka kumjua waziri mkuu wa Brazili nani na alizaliwa tarehe, mwezi, mwaka gani, na maisha yake kwa ufupi. Ninavyofahamu, Brazil ni mfumo wa rais ambapo yeye ndiyo mkuu wa serikali, lakini nakuachia wewe, Abdu Shakur, kulijibu swala hilo la msikilizaji. Asante sana Patrick. Bila shaka kama ulivyosema, Brazil ina mfumo wa utawala wa rais akiwa yeye ndi mkuu wa taifa na serikali. Mfumo wa waziri mkuu ulikuwepo katika vipindi viwili vya historia vya utawala wa taifa hilo kati ya mwaka 1847 hadi 1889 wakati wa utawala wa kifalme wa nchi hiyo. Kipindi cha pili kilikuwa mwaka 1961 hadi 1963, wakati wa jamhuri ya pili ya Brazil. Na hivyo si dhani msikilizaji anataka historia ya mawaziri wakuu hao wa zamani, bali alitaka waziri mkuu wa sasa akifikiri yupo, lakini hamna waziri mkuu, wameondoa. Kwani waziri mkuu wa mwisho alikuwa Hermes Lima aliyetawala mwaka mmoja tu kama wawili waliomtangulia katika kipindi hicho cha mwisho. Tuendelee. Patrick Nam, hivi sasa ni zamu yako, msee wa amri. Hujasema mahala ulipo, lakini unataka kufahamu kwa nini matatizo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamefumbiwa macho na dunia nzima. Hili swala zito, kwani nadhani dunia imefuatilia suala la Kongo kwa muda mrefu kuliko pengine na matatizo mengine yoyote ya dunia. Au unasemaje, Abdul Shakur? Bila shaka Patrick, nadhani tunaona Umoja wa Mataifa inashughulikia sana DRC, sio bwana? Ndiyo, uh, wanashughulikia DRC, lakini ndio hivyo tena, uh, machafuko bado yanaendelea huku DRC. Nam, ni kweli kabisa, machafuko yanaendelea. Ni tatizo la nchi hiyo la kisiasa, ni sawa na nchi nyingi za Afrika, ambapo kuna ule usemi, unaweza kumfikisha ng'ombe kwenye zizi la maji, lakini kunywa maji ni uamuzi wake mwenyewe. Sasa ukiangalia Kongo, kikosi kikubwa kabisa cha Umoja wa Mataifa, MONUSCO kiko nchini humo, hiyo ikimaanisha fedha nyingi zinatumiwa hapo sidhani kama jumuiya ya mataifa imefumba macho hapa. Inabidi kusema huenda kikosi cha MONUSCO, kama inavyodaiwa, haijaweza kufanya kazi zake vilivyo, lakini ilikuwa ni juu ya wakuu wa Congo kusimama na kushirikiana kuleta mabadiliko. Zaidi ya hayo, wiki iliyopita baraza la usalama la umoja mataifa lilikutana New York kuongeza muda wa MONUSCO au kuzungumzia masuala mbalimbali ya DRC. Kwa hivyo, sidhani kulikuwa unaweza kusema kwamba jumuiya ya mataifa imefumbia macho maswala ya DRC, isipokuwa kwamba tatizo au matatizo ya DRC ni makubwa kuliko vile jinsi jumuiya ya mataifa inaweza kushughulikia. Lazima tuchukulie kwamba ghasia katika nchi mbalimbali zinategemea nchi zile wenyewe wenyewe waweze kutanzua matatizo yao, jumuia ya kimataifa ikisaidia kifedha, mawazo na mambo mengine. Kwa hivyo sidhani DRC imetupwa, ni kwamba maswala ya DRC yamedumu kwa muda mrefu, muongozo uko na tatizo zaidi. Tuendelee Patrick. Na hivi sasa ninavuta swali lako Abdulahi Haji. Abdulahi Haji kutoka Zanzibar unasema serikali jitahidi kuwapa elimu inayostahiki askari, ili kuweza kuwatendea haki raia wa kawaida, ili raia wawe na mapenzi ya dhati na vyombo vya ulinzi, ili kufikia mafanikio ya Tanzania iliyo na amani, na kila ikiwezekana, tukiwa na nia moja hiyo bila shaka Patrick ni mojawapo ya mambo watu wanataka kuona polisi nafanya kazi pamoja. Ndiyo kabisa, wanataka uh, polisi ikifanya uh, kazi hasa kwa manufaa ya raia na kuweza kuheshimisha haki za raia. E, huyu msikilizaji ninaona anatoa ushauri wala hana swali. Halafu kuna msikilizaji Zawadi Mwakaliku wa Mbea, Mwakaleli, anauliza nini kifanyike kati ya polisi na vyama vya upinzani kuwepo na mwelewano. Hii nafikiri anazungumzia Tanzania zaidi, au unasemaje, Abud? Bila shaka ushauri wa Abdullahi ni mzuri kabisa, kwani kwa sehemu kubwa vikosi vya usalama vinakuwa na mafunzo na ujuzi ambao unachukuliwa si wa kulinda tu peke yake wananchi, bali kukabiliana nao. Tatizo hilo linajitokeza hata huku Marekani, ambako tunashuhudia polisi wakitumia nguvu kupindukia dhidi ya raia, hasa pakiwa na maandamano na upinzani. Ni jambo ambalo linahitajika mabadiliko. Hivi juzi waziri wa masuala ya ndani wa Kenya alikiri jambo hilo na kusema atatangaza mageuzi ya kuwapatia maafisa wa Kenya wa usalama mafunzo ili wawe marafiki wa wananchi na wala si adui wao. Basi kwa hivyo naona kwamba nchi mbalimbali zinaanza kuelewa ni muhimu kuwepo na polisi wa umma, ambapo wanashirikiana na kufanya kazi na raia na kuelimishana kwamba kila upande unahitaji msaada wa mwingine kuweza kuhakikisha usalama unapatikana na mivutano inaondoka. Hapa Marekani kuna miji ambayo imeanza kufanya mageuzi hayo katika vikosi vya polisi ili matokeo yake yawe mazuri, kuwepo na ushirikiano wa jamii na polisi. Kuna msikilizaji mwingine ana swala linalofanana na hilo hilo la mwanzo, nalo linatoka kwako Goligota Magabe wa GGM, unit J33Z. Unasema, kwa nini wapinzani nchini Tanzania ndio wanaokufa, kushambuliwa au kupotea? Hapa Abdu Shakur, hili ni swala zito na kuachia wewe jukumu la kupata jawabu na nitupia mimi mpira, bwana Patrick, swala zito kabisa. Haya basi, bila shaka hilo ni swala gumu, kwani hata huko Tanzania maafisa wa serikali na usalama wanasema hawafahamu vipi watu hawa wanatoweka na wapinzani kushambuliwa au hata kuuliwa, jambo ambalo wengi hawaamini. Lakini swala hilo linazungumzwa kote nchini. Hasa hivi karibuni, viongozi wa kidini wamekuwa wakitoa onyo kwamba serikali inakandamiza uhuru wa kujieleza na kukandamiza uhuru wa vyombo vya jambo ambalo rais John Magufuli amekuwa akisisitiza kwamba watu waangalie juhudi za maendeleo na kuacha maandamano na malalamiko. Hiyo basi, inawapelekea wachambuzi kuuliza, je, msimamo huu hausababishi kutokea vitendo kama hivyo? Kwani kuna historia hali hiyo imekuwa ikitokea katika nchi nyinginezo, ambavyo vyama vya kisiasa vinabanwa, uhuru wa habari unadhibitiwa na kadhalika. Kwa hivyo watu wanaofia, je, utawala huu wa rais Magufuli hausababishi kutokea hali hii ya upinzani kushambuliwa au kukamatwa? Kwa sababu usalama unafanya kazi na serikali, na kwa vile serikali inasema watu wafanye kazi kwanza, kwa hivyo hali ya maandamano na hali ya mikutano na mivutano inajitokea. Hivyo kuna kazi kubwa ya kufanywa ili serikali ielewe matakwa ya upinzani na ma upinzani elewe matakwa ya serikali. Hivyo mpaka uchunguzi wa kina kufanyika na kuruhusiwa kufanyika vilevile, maanake inabidi iruhusiwe na serikali, ndipo tutaweza kufahamu ikiwa kweli wapinzani wa Tanzania wanakandamizwa na serikali kama jinsi vile wapinzani na wachambuzi wanavyosema kwamba serikali Tanzania inabana uhuru wa kusema, uhuru wa vyombo vya habari na hivyo kupelekea hali hiyo ya wasiwasi na tukiendelea na maswali na majibu, ninavuta swali lako Ruben Matimbwi wa Uchindile, Morogoro, Tanzania. Je, polisi wazungu huko Marekani wapo juu ya sheria? Sidhani wako juu ya sheria, lakini nadhani ni historia ya ubaguzi wa rangi ya nchi hii. Abud nam, bila shaka hujakosea. Historia ya ubaguzi wa rangi umesababisha hali kuwa nzito vilevile vile, na kuona hali hii ipo hapa Marekani hawaku polisi hawako juu ya sheria hata kidogo. Kama walivyosema historia, pengine ndo inasababisha watu kuvutana mwanzoni. Ni swala muhimu kuwepo na mafunzo ambapo maafisa wa usalama wanaweza kuelewa kwamba kama alivyosema hapo mwanzoni, kuwa ni washirika wa wananchi na wala sio maadui wao, na wananchi kufahamu kwamba polisi wanafanya kazi kwa sababu ya usalama wao. Visa vya hivi karibuni vinavyojitokeza vinazidi kutokea kulingana na utafiti na wataalamu, kwa sababu hivi sasa kuna teknolojia inayoruhusu vitendo kuonekana kwa haraka, kwa wingi kupitia simu za mkono na mitandao ya kijamii. Hapa kuna mambo mawili. Tukiacha ubaguzi wa rangi, polisi katika jamii Marekani hupewa heshima kubwa kwamba wamejitolea ili kulinda usalama wa wananchi, hivyo kila wanavyofanya inaaminika zaidi. Yaani, kutokana na kazi zao wamepata uaminifu, wame zaidi na wanaaminika wanaposema kitu kuliko raia. Pili, jamii na vikosi vya usalama hawaaminiani, hawaungani pamoja, wanaona kwamba masilahi yao yako tofauti. Kwa hivyo inabidi mambo haya mawili yaweze kupatiwa usuluhisho kufuatana na watafiti na wataalamu wanavyosema. Sasa ukichukulia historia ya nchi hii, watu wa tabaka la chini ni watu weusi, watu wa rangi, na polisi wengi ni wazungu, hivyo tayari kuna hali ya ubaguzi unaweza kujitokeza na kuna hali ya kutoaminiana. Basi polisi akitenda jambo, tukichukulia kisa cha Florida cha Travel Martin mwaka 2012, kulikuwa na video, inafahamika kwamba kuna ushahidi mkubwa kwamba mshambuliaji wake George Zimmerman alitemda kitendo hicho cha mauaji, lakini wakili wake walitumia hoja ya kujikinga, yaani amekuwa akijikinga dhidi ya Martin. Kwa hivyo unaona kwamba ni sheria ndio iliyomlinda yule mshambuliaji na hivyo kuachiliwa huru, jopo la mahakimu kuamua kwamba alikuwa hana na hatia. Kwa hivyo Mambo ni mbalimbali, inaweza kuwa hali iliyotokea Baltimore ilikuwa ni tofauti, lakini kwa ujumla ni hali ya kwamba kuna hali ya kutoaminiana kati ya polisi na jamii ya walio wengi, pamoja na ile hali ya ubaguzi wa rangi ambapo bado imebaki. Kulikuwa hukule Ferguson wakisema wananchi wengi ni weusi, lakini kikosi cha polisi wengi ni wazungu. Kwa hivyo hali hiyo inasababisha kutoaminiana. Tuendelee, labda unaona muda unamalizika hapa naona muda ndio nakwenda haraka na muda ni ukuta, na sasa naona hatuna nafasi kabisa ya kuweza kuendelea kusoma maswali na majibu kutoka kwa wasikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hadi hapa ndipo tunakamilisha kipindi hiki cha maswali, hadi siku nyingine. Nam, asante sana Patrick Nduimana. Basi ndo tunafika mwisho wa maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tutakuletea kipindi kingine katika wiki mbili zinazokuja, lakini usiondoke kando ya redio yako ambapo BMJ Muridhi anakuletea viji mambo. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ni wakti mwingine ambapo na kukaribisha kwa mikono miwili, ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Mridhi. Leo tunaanza kwa habari za kusikitisha msikilizaji. Mama mmoja na mpenzi wake wa katika mji wa Bumula, kaunti ya Bungoma nchini Kenya. Wiki hii wamemwacha mtoto mdogo ndani ya gari lao lililofungwa na kuingia ndani ya lojing, na wakati wakiwa katika shughuli zao ambazo ziliwachukua muda wa saa saba, kwa bahati mbaya mtoto huyo akafa. Polisi wamevambia vyombo vya habari kwamba wawili hao walikuwa wanajifurahisha kwenye chumba kimoja cha hoteli itwayo Mareva pasina kujali kwamba walimwacha mtoto huyo kwenye gari lililokuwa na joto sihaba. Huzuni mkubwa msikilizaji. Ajabu hata zaidi ni kwamba waliyafanya haya mchana peupe, jua likiwa juu. Wakazi wenye hadabu walikiambia kituo cha televishen cha NTV kwamba walishangazwa na tabia ya wawili hao ambao waliingia kwenye rumu saa tatu asubuhi. Huyu mama alikuja hapa saa tatu kamili na vile aliingia kwa hii akaingia Mareba kwa rum, na vile aliingia kwa rum aku, alisahau akuja na mtoto. Sasa baadaye Kutaka kwa rumu yake saa hii ndio ametuka, naenda ndani na machupa za soda kupea mtoto, anapata mtoto amekufa. Chifu wa eneo hilo Julius Baraza anaeleza kwamba mtoto huyu alikosa hewa ya kutosha, kwani gari hilo lilikuwa limefungwa hata vioo naonekana aliraka e, alafu akakufa. Ni uzuni kwamba mtoto huyo Elvis Simiu amekuwa ni mfano wa kutumiwa kuwaonya watu dhidi ya kufungia watoto na kuwaacha ndani ya gari, kitu kama kari si safety ya mtoto kuweza kuweka mtoto ndani. Hata watu wengi wanaenda shopping wanaacha watoto kwa magari, na nataka kuwafunza kuanzia leo, mtoto si chombo ya kuweza kuchezea mahali popote. Lazima kila mtu ahakikishe usalama wa mtoto uko namna gani. Na tukitoka huko Bungoma nchini Kenya ambako watu wanaingia kwenye lodging pasina kujali kwamba wamemwacha mtoto kwenye gari lenye joto kwa takribani saa saba, tuvuke mabonde na milima, msikilizaji, hadi huko Afrika ya Kusini. Punda nchini Afrika Kusini wako katika hatari ya kutokomea kabisa. <laughs> Kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa sauti ya Amerika Anita Power, haja ya viungo vya punda katika nchi ya China imeongeza hatari hiyo, kwani viungo vya mnyama huyo vinatumiwa kama dawa iitwayo gelatin inayoaminika kutibu magonjwa mengi mno. Kutokana na umaarufu wa dawa hiyo, viungo vya punda vinaagizwa kutoka maeneo yote duniani, na Afrika Kusini ni moja ya nchi ambazo zimeathirika mno na hali hiyo, huku wakulima wakiripoti kupotea mara kwa mara kwa punda wao. Yamkini wanaowaiba punda hao huwachinja na kusafirisha viungo vinavyohitajika moja kwa moja hadi China. Kwa hivyo iwapo punda wako wamepotea, kuna uwezekano mkubwa kwamba yuko China na kwamba hayuko hai. <tipulis> Natumai wasikilizaji, katika maeneo ya Limuru na Mwea huko nchini Kenya, ambako punda ni wengi kweli kweli, wanatega masikio. <tipulis> na kwa hayo kuhusu punda ambao wako katika hatari ya kutokomea. Msikilizaji, naona taimu zangu kwenye ukuta zinanambia niondoke hapa studio. Kama kawaida, kipindi hiki hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kabla sijaondoka, kama ilivyoada na kuacha na kauli yetu ya wiki hii hey, kwamba asante ya punda ni mateke. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo oh, manangu, dunia ina ma barabara kabisa. Kipindi cha vijimambo kinachotayarishwa na BMJ Muridhi. Hivi sasa, mimi Mary Mgawe, nakamilisha matangazo haya kukusomea muktasari wa habari. Rwanda imeanza rasmi jumba la maombolezo ya mauaji ya halaiki yaliyolenga jamii ya Watutsi walio wachache nchini humo. Rais Paul Kagame ambaye ameongoza shughuli za kuanza rasmi maombolezo hayo amesema kwamba ijapokuwa nchi hiyo ilikumbwa na jinamizi la mauaji mabaya kabisa ya kinyama, imeamka na kujikakamua na kupiga hatua ya maendeleo. Akiwa na mkewe Mama Janet Kagame, Rais Paul Kagame aliwasha mwenge kwenye makao makuu ya jumba la makumbusho lililoko jijini Kigali, Rwanda. Mwenge huo uliashiria kuanza maombolezo hayo. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza unaodhibitiwa na Hamas imesema Wapalestina tisa, akiwemo mwandishi habari, wameuawa baada ya kupigwa risasi na vikosi vya Israel katika mapambano yaliyozuka mpakani. Mpiga picha Yesra Moutaga wa shirika la habari la Ain huko Gaza alishambuliwa wakati wa mapigano hayo Ijumaa licha ya kuwa alikuwa amevalia fulana iliyoonyesha kuwa ni mwandishi wa habari na mpiga picha na waziri mkuu wa Pakistan Shahid Khan Abbasi amesema mkutano wake rasmi na viongozi wa Afghanistan wiki iliyopita umesaidia kupunguza kutoaminiana na utasaidia kuhamasisha amani katika eneo. Abbasi alitumia siku nzima huko Kabul Ijumaa, ambako ujumbe wake wa juu ulifanya mazungumzo ya kina na rais Ashraf Ghani na viongozi wengine waandamizi katika serikali yake. Waziri mkuu huyo wa Pakistan amesema katika majadiliano na viongozi wa Afghanistan, pande zote zimekubaliana kumaliza vita Afghanistan kwa njia ya amani badala ya kutumia jeshi. Baada ya mazungumzo hayo, pande zote pia zilikubaliana kwamba kundi la Taliban ni lazima likubaliane na mapendekezo ya rais Ghani ya hivi karibuni bila masharti, kwamba kuwepo na mazungumzo ya amani bila kuchelewa na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika ya mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.