Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Siku chache baada ya kumwapisha waziri mkuu wa Ethiopia, nchi hiyo sasa imeanza kufanya vizuri katika ahadi za mageuzi. Wiki iliyopita maafisa walifunga jela moja na kuachilia waandishi wa habari kumi na moja na wanasiasa wafungwa. Wa zamani na waandishi wa habari wamesema wafungwa wengi wamehamishiwa katika jela nyingine tofauti, na wanahoji kama kufungwa jela hiyo na wao kuachiliwa kutaleta mabadiliko. Aprili mbili, Abiy Ahmed alikuwa waziri mkuu baada ya kujiuzuru mrithi wake aliyekuwepo madarakani Haile Mariam Desalegn. Katika hotuba yake Ahmed alisisitiza umoja. Rwanda inaendelea na sherehe za maadhimisho ya mauaji ya halaiki yaliyolenga yali zaidi jamii ya Watutsi walio wachache nchini humo. Jana rais Paul Kagame aliongoza shughuli rasmi za uzinduzi wa jumba la maombolezo ya mauaji hayo, akisema kuwa ijapokuwa nchi hiyo ilikumbwa na jinamizi la mauaji mabaya ya kinyama, imeamka na kujikakamua na kupiga hatua ya maendeleo. Akiwa na mkewe mama Janet Kagame, rais Paul Kagame aliwasha mwenge kwenye makao makuu ya jumba la makumbusho lililoko jijini Kigali, Rwanda. Mwenge huo uliashiria kuanza maombolezo hayo rasmi. Shughuli zote zimesimama nchini humo na bendera zinapeperushwa nusu mlingoti huku pia burudani za kila aina zikipigwa marufuku kwa muda wa wiki nzima. Rais Paul Kagame ambaye alikuwa kinara wa kusimamisha mauaji hayo na jeshi lake alilokuwa akiliongoza, amesema kwamba njia pekee ya kuenzi waliopoteza maisha yao kwenye mauaji hayo ni kufanya kazi kwa bidii na kuifanya nchi hiyo kuwa na nguvu za kiuchumi. Rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu rais wa, wa Rusia Vladimir Putin na Iran kufuatia shambulizi la kemikali Siria lililoua watu 40 wa na kuahidi kwamba kutakuwa na gharama kubwa za kulipwa. Katika shutuma za nadra za moja kwa moja kwa rais wa Rusia, Trump alitangaza kuwa Rais Putin, Rusia na Iran wanawajibika kwa kutoa msaada kwa rais wa Siria Bashar al Assad. Gharama kubwa zitalipwa, alisema kwa njia ya ukurasa wake wa Twitter. Hata hivyo Trump hakusema ni jinsi gani Marekani itajibu kufuatia tukio hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Raia wa Hungary wanapiga kura katika uchaguzi unaofuatiliwa kwa karibu katika bara la Ulaya, na kura za maoni zinaonyesha kuwa waziri mkuu Viktor Orban ana nafasi nzuri ya kushinda muhula watatu Wiki iliyopita waziri mkuu huyo wa Hungary alitetea sera zake kali dhidi ya wahamiaji katika kampeni za uchaguzi wa wabunge unaofanyika leo ambao chama tawala kinatarajiwa kupata ushindi wa moja kwa moja. Umoja wa Ulaya na Umoja Mataifa, wa Mataifa wameelezea wasiwasi kutokana na jinsi ujumbe wa waziri huyo mkuu ulivyotolewa na vitisho dhidi ya vyombo vya habari na mahakama. Katika mikutano ya kampeni, Orban ameshutumu Umoja wa Ulaya kwa kile alichokitaja kama kujaribu kuitoa nchi ya Hungary kwa nguvu na kuharibu utamaduni wa mtindo wa maisha ya watu wa Hungary. Utawala wa Oban umejenga ukuta kati ya Hungary na majirani wake, kuwazuia wahamiaji kuingia nchini humo kutoka magharibi mwa bara la Ulaya, baada ya takriban wahamiaji nusu milioni kuingia nchini humo mnamo mwaka 2015 na 2016 na baada ya rais wa Tanzania John Magufuru kuzindua ukuta wenye urefu wa kilomita 24.5 uliojengwa kuzunguka eneo la machimbo ya madini Tanzania yanayopatikana katika eneo la Mererani, wilayani Simanjiro, mkoa wa Manyara, kaskazini mwa Tanzania, wananchi wa eneo hilo wamesema sasa wameanza kupata matumaini ya kuondokana na umaskini mkubwa unaowakabili ukiwemo wa ukosefu wa huduma muhimu kama afya na maji. Wakizungumzia suala hilo, wananchi hao wamesema kupitia hatua hiyo ya kujengwa ukuta ambao wanaamini kuwa uchumi wao sasa utaboreka kupitia madini. Wamesema pia huduma mbalimbali zimeanza kuboreka ikiwemo ya afya baada ya kupatiwa gari la wagonjwa. Awali akizungumza na wananchi hao, Rais John Magufuli alisema, baada ya kukamilika kazi ya kujenga ukuta, serikali sasa itatekeleza nguvu kujenga miundo mbinu ya kuwawezesha wananchi wanaoishi jirani na eneo hilo kufaidika na kubadili maisha yao, na itaanza kujenga miundo mbinu ya barabara. <totipos> Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, wasaa mwingine wa kukupa fursa wewe kuweza kupeleka zile zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Mwenyeji wako siku hii ya leo si mwingine mimi ni Idi Ligongo, ninakwambia karibu. Anayeanza kutufungulia salamu zetu kwa siku hii ya leo si mwingine, ni mlambaji Maige. Anasema anatokea Morogoro, Tanzania. Anapenda kutuma zake salamu kwa wale ambao wote wanampenda, lakini akianza naye mama yake mzazi Agnes Shigemelo akiwa Mwanza, Tanzania, mjomba wake Antony Ngosha naye akiwa anapatikana eneo la Mwanza, Tanzania, dada zake Martha Antony, dalali Maige Fumbo Maige wote wakiwa Mwanza, e, katika jiji hilo la Tanzania, wanafunzi wote kutoka e, chuo kikuu cha SUA Tanzania, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe tuendeleze amani tuliyonayo sasa a, muhimu kabisa na ni ujumbe ambao unafaa kwenda sehemu zote za dunia. Sasa hivi zake salam inayezikamata simu mwingine ni Ngongo Michael, Ngongo Michael yeye yeah. Anasema angependa kumsalimia uh, Frank na vilevile vile wote ambao wanamfahamu bila kumsahau Ayubu Epafrita eh, eh, Depteba fikiri Dairo Gakara, Stephen Kalamijo, Musa wa Musa Zimbeki, bila kumsahau Mbwembwe Mbwe wa Mbwembwe Mbwe Mkigita. Anasema anapatikana maeneo ya Morogoro nchini uh, Tanzania. Naona hapa kwenye laini ya simu inaonyesha kuna mtu, moja kwa moja tuelekea kwenye line ya simu. Halo, nani mwenzangu hapa unaipiga simu siku hii ya leo? Unaongea na Lucas Alberto Mtete kutoka hapa Makumbusho jijini Dar es Salaam. Habari za hapo studio. Hapa njema kabisa. Habari za hapo Dar es Salaam, naamini, uh, kumetulia kabisa. Sasa, Lucas, moja kwa moja peleka zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Moja kwa moja, ya kwanza naipeleka kwake Eric Bitas Masawa hapa Dar es Salaam. Ya pili naip naipeleka kwake Isaac Petro hangu akiwa Zanzibar, ya tatu kwa Ismail Togolani akiwa hapa Dar es Salaam, ya nne ni kwake Kili majuto akiwa Geita, ya tano Elias Sibuta akiwa Geita, ya sita ni kwake Sikidario Gakara akiwa pale Shinyanga, ya saba naipeleka kwake Mbaga Chadi Kubeja akiwa Geita, ya nane kwa Tyrone Lafaeli akiwa Geita, ya tisa ni kwa Boniface Steven akiwa Geita, kumi naipeleka kwake Musa Zuberi Kabumaki akiwa Pachanika Dar es Salaam na nyingine na bila kwa sahau wazazi wangu wapendwa, mama babangu mzazi mzee Alberto Mteke akiwa kijijini iliya Misanga Butiama, na mamangu mzazi Mos Lucas akiwa faile ya Misanga. Pia kwa saau wadogo zangu Mpeke Alberto pamoja na Petro Alberto wote akiwa ile ya Misanga, na mjomba wangu Suleiman Lucas Gorochoni akiwa pale Katoro Geita. Ujumbe nawatakia kazi njema na Mungu awabariki sana, waendelea kuitegea hiyo radio sauti ya Amerika, ni radio yenye uhakika zaidi. Asante ah, sana. Basi ah, bwana Lucas Makina una ulikuwa unataja kikosi kizima pale, nikasema huyu jamaa vipi, anataka kupeleka eh, timu nyingine licha ya Serengeti Boys. Asante <laughs> sana kwa kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili. Basi huyo, eh, alikuwa si mwingine, ni Lucas Alberto Mseti, kutoka Dar es Salaam Tanzania. Moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki, ambapo hapa namuona kijana anaitwa Ben Paul. Huyu kijana, huyu bwana, eh, ana sauti nzuri kweli kweli. Sikiliza hapa, anakuambia simu. Naamini eh, watu wengi kweli kweli na wapenzi wao, swala la simu limekuwa lina utata kweli kweli. Msikiliza hapa nakwambia kitu. simu phone <Glipa> <Glipa> Oh, oh, oh, nam basi, huyo alikuwa ni Ben Paul akikwambia fone kibao kitamu kabisa bali dhao kabisa. Kama umefungulia redio yako hivi sasa, kipindi hewani ni salamu na muziki ambapo E, tuna kuperushia zako salamu ambazo umetutumia, hali kadhalika vilevile, wewe ambaye umepata fursa ya kutupiga simu na simu hiyo ikaingia moja kwa moja hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa. Nasoma ujumbe wake, Baraka Mganga, mwanamichezo wa Nyerutembo Chato, anasema zake salamu za Jumapili ya leo ni kwa Nyanda Mayala ruta hii wa Busisi, Samuel Kombe Sombi Ntemi anasema ujumbe, tusikilize VOA. E, ujumbe tusikilize VOA. Shukran kabisa kwa kuweza e, kukukumbusha na kukumbusha watu wote kuweza kusikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa e, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata ujumbe wake ni Nchwagwa Manko. E, unasema zako salamu ziwafikie watoto wa Exodnox e, Jujin e, Lamu na Esau e, wa Kiongera Tarime, Mugire, Machubwa e, Xavier, Mambwa, Ayubu Mtanda e, Frambu, Detemba, Fikiri, Dario, Gakala Steven, uh, Kamalija, bila kumsahau Lilieho Mandale. Ndio zako salamu, ungependa e, zifike huko Moja kwa moja hivi sasa anakamata salamu yake. Huyu anaitwa Hakizimana Buyembo, anasema anapatikana barabara ya mbili, eh, ya pili kule maeneo ya Buyenzi Bujumbura, eneo hili ambalo mimi binafsi nimewahi kukaa wakati niko mdogo mdogo <laughs> msianze kuuliza unatokea wapi bwana, mimi ni raia wa Afrika Mashariki, lakini Burundi E, pale Bujumbura ama kule maeneo ya kwetu e, Kigoma tunaita Uzumbura, nimewahi kukaa eneo hili. Zako salamu unasema zimfikie Abdallah Samuel akiwa anapatikana Bujumbura, bila kumsahau Georgi Gabrieli Michael wa Samuel, vilevile Bakari E, hibira na a, vile vile ungependa kumsalimia urafiki yako kipenzi kabisa, si mwingine kipenzi mwingine basi ni Talehe Ndikumana akiwa anapatikana vile vile maeneo ya Buyenzi e, hapo Bujumbura. Kutoka Buyenzi Bujumbura moja kwa moja tunaelekea Nairobi nchini Kenya, si mwingine ni George Otiono. Ungependa kumsalimia Samuel wa Samuel, salamu nyingine zimfikie vile vile George wa wa Kaseke, Kamau wa Kamau vile vile e, maki hata hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunaye Kamau wa Kamau. <laughs> Naamini si huyu wa kwetu hapa, huyu ni Kamau wa Kamau, wa kwetu ni Harrison Kamau. Zako salamu hivi sasa, si mwingine ni Goli Gota Magabe wa GGM Unit Gate, Tanzania. Unasema ndugu mtangazaji, tafadhali usiniweke pembeni. E, kama unavyoona na kama ulivyosikia tayari nimeshataja jina lako, kwa hiyo nina peperusha zako salamu kwa King Majuto, Cide Musa, Juventus Jose, Ismaili Togolani, Salum Nasoro, Sanyungu Magembise, Boniface Stephen, Fikiri Darigo, Gakara Kashinje, Mjomba Baadhi, na Elias Shiguta Katambi Jamesi, James James tano na Baraka mwanamichezo a ujumbe wa Tanzania tuwe na ushirikiano wa kutoa taarifa kwa wanaofanya e, ubadhilifu. Naam, na moja kwa moja naelekea katika line ya simu ambapo inanyonyesha kwamba kuna msikilizaji hapa. Hello? Hello, abaza hapo. Ah, njema, nani mwenzangu na unapiga simu kutoka wapi? Hii ni sauti ya Sayenda Mabula Magesha anapiga simu kutoka hapa Nyatwa Libunda nchini Tanzania. Aya, ha, naamini hapo nchini Tanzania hali ni shwari. Zako salamu basi zinaelekea eh, wapi siku hii leo? Eh, Jumapili tulivu kabisa. Aya, salamu zangu za kwanza ni kwa Nyanda Mayala akiwa hapo Ijula, Magu. Za pili ni kwa Lutaiwa Busisi, Filibert Jonathan, Kenishambi, kuna Wilison Pita, wote wakiwa, wakiwa pale Kagela. Salamu zingine zimfikie Li Masa wakiwa pale Kajako, Dar es Salaam. Salamu zingine ni Bonifasi Steven, Baba Salapia wakiwa pale Katolo, Geita. Salamu zangu za mwisho ziwaendee wajomba zangu Gagaja Malangwa Buziku na Sai Malangwa Buziku, hao wote wakiwa pale Mauma Bariadi. Ni ujumbe na watakia Jumapili njema. Asante kabisa, basi ndugu yangu Sayenda Mabula Magesha. Naamini kabisa unampenda Kanda Bongo Man. Si ndio bwana Sayenda? Hapo ndio hapo ndipo penyewe ndugu yangu. Haya basi mimi nasindikiza eh, salamu zako na kibao kitamu kabisa kutoka kwake Kanda Bongo Man. Anakwambia nzambe. Naamini unakipenda sana hiki kibao. Unakukumbusha wapi bwana Sayenda? Hiki huu mziki nanikumbusha, mi nimeukuta tu, lakini uumbaji wake umenifurahisha, nani staili zake, nyimbo zake. Haya sa basi, wasalimie sana hapo uh, ulipo. Shukran kwa kuweza kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili. Ni Kanda Bongoman, hapa anakwambia nzambe, nzambe, nzambe, nzambe. Ya, basi msikilizaji, ni Kanda Bongoman kama nilivyokuambia hapo, na kibao kitamu kabisa, anakuambia nzambe e. Mambo murua kabisa, nikikamata ujumbe mwingine wa salam. Huyu si mwingine, anaitwa Baraka Mganga. Baraka Mganga yeye anasema zake salamu ziweze kumfikia Andrea John e, Trifon Rafaeli, Bruce Amani, Lilian Mtono, Mary Mgawe. Naamini kabisa ni Mary Mgawe wa kwetu hapa wa idhaa ya Kiswahili ya hapo Jumatatu. E, tukiwa ofisini nitamweleza kuna mtu anaitwa baraka mganga amekusalimia naamini atafurahi kabisa zingine zako salamu zimfikie e, samuel kombe robert kelementi huyu ni kelementi au clement vyovyote vile sawa lakini umeandika ni robert kelementi oscar didas bonifas steven anslet anatori peruzi e, sali bunzali ujumbe aliwatumia salamu ni baraka mganga mwanamichezo <laughs> nam basi msikilizaji naona hapa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu moja kwa moja tumsikilize. Halo. Halo. Habari? Nani mwenzangu, unapiga wa simu kutoka wapi hivi sasa? Ah, uh, unazungumza na Hamisi Mguta; nazungumza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ah, uh, Hamisi Mguta, hebu moja kwa moja tupeleke zako salamu ambazo unapenda kuzipeperusha siku ya leo ya Jumapili. Ah, uh, salamu zangu za kwanza zinaenda kwanza kabisa kwa wazazi wangu wawili ambao uh, wapo hapa hapa Tanzania. Uh, salamu na napenda sana. Na salamu zangu za pili nawatumia wale wa anga wote ambao wamekuta na matatizo kule Arusha na wazazi wao, najua mpaka sasa hivi bado wanaendelea kuomboleza, na mimi naendelea kuwapa na pole kama Mtanzania mwenzao. Shukran sana basi kwa hizo salamu zako ndugu yangu, na vilevile naona kwenye laini ya simu kuna msikilizaji mwingine moja kwa moja kwenye laini ya simu nambari mbili. Hello. Hello. Naam, karibu sana katika salamu na muziki. Nani mwenzangu? umeshakutana na baba levo kutoka bwema Karabwe, Kagera, Tanzania. Naam, basi zako salamu zinakwenda wapi jumapili tulivu ya leo? Salamu zangu za kwanza zimwendee Filibert Jonathan akipatikana pande za shaba Mleba. Namba mbili zimfikie huyu Batra Bisaria akiwa kule Moshi. Namba tatu atakuwa huyu Radislau Sidama zimakolewa akipatikana kule Mbeya. Namba nne atakuwa Kashinje, mjomba wa watu baadhi, akiwa kule Geita. Namba tano zimfikia huyu Shukrani kabisa uh, Baba Revo. Sasa nakupa fursa ya kuweza kuchagua kibao cha muziki ili utufungie e, kipindi chetu hiki cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Nani hasa ama wimbo gani ungependa kuusikia hii leo? Ningependa kusikiliza kibao cha Darasa Asara siku ya leo. Haya, asante kabisa. Basi Darasa oh, ndio anatukamilishia E, kipindi hiki cha salam na muziki kwa Jumapili hii ya leo. Mimi naitwa Diligongo na, na kuambia alamsik. Sikiliza maneno makali kabisa kwa Darasa. kiki kwa peke peke, mara black mara white vipi. Kama unatikisa kibiriti, I play no game, I'm so damn rafiki. Ukija kama upepo utapepea, ukijifanya na mapepo tunakemea. Kama unataka mchezo kawasha luninga, kwa sababu kuna mtu anataka ujinga, ujanja wa nyani mjini utaingia kingi. Meli naelea feli na zama shilingi. Haraka na harakati zako za pimbi. Unataka kucheza wewe na ushike filimbi barabara kabisa. Kipindi cha salamu na muziki ambacho kinakujia kila siku ya Jumapili kupitia Sauti ya Amerika hivi sasa, mimi Mary Mgawe nakamilisha matangazo haya kwa muktasa wa habari. Siku chache baada ya kumwapisha waziri mkuu wa Ethiopia, nchi hiyo sasa imeanza kufanya vizuri katika ahadi za mageuzi. Wiki iliyopita maafisa walifunga jela moja kufanya vizuri na kuachilia waandishi wa habari kumi na moja na wanasiasa wafungwa wa zamani na waandishi wa habari wamesema wafungwa wengi wamehamishiwa katika jela nyingine tofauti, na wanahoji kama kufungwa jela hiyo na wao kuachiliwa kutaleta mabadiliko. Rwanda inaendelea na sherehe za maadhimisho ya mauaji ya halaiki yaliyolenga jamii ya Watutsi walio wachache nchini humo. Jana Rais Paul Kagame aliongoza shughuli rasmi za uzinduzi wa jumba la maombolezo ya mauaji hayo akisema kuwa ijapokuwa nchi hiyo ilikumbwa na jinamizi la mauaji mabaya ya kinyama, imeamka sasa na kujikwamua na na kujikwamua kupiga hatua za maendeleo. Na rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu rais wa Rusia Vladimir Putin na Iran kufuatia shambulizi la kemikali Siria lililoua watu 40, na kuahidi kwamba kutakuwa na gharama kubwa za kulipwa. Katika shutuma za nadra za moja kwa moja kwa rais wa Rusia, Trump alitangaza kuwa rais putin rusia na iran wanawajibika kwa kutoa msaada kwa rais wa siria bashar al assad na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.