Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia la Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari nam. Leo katika kwa undani tunaanza na kumulika swala la uhalifu wa mitandao nchini Kenya, inavyoathiri raia wa nchi hiyo ikiwamo pia wabunge, na katika sehemu ya pili utambulika hapa Marekani, ikiwa leo ni maadhimisho ya miaka 50 tangu kuuawa kwa mtetezi wa haki za kiraia na hasa watu weusi nchini Marekani, Martin Luther King Jr. Tunaanza na wenzetu Liberty Adede na Amina Chombo walioko huko Mombasa, wakimulika huu uhalifu wa mitandao. Shukran sana wenzetu huko Studio 15 Washington DC. Hapa ni Studio 15 Mombasa, ambapo ni kwa undani hivi leo tukiangazia swala la ulagai mitandaoni, swala ambalo limechipuza na kuwa gumzo nchini Kenya. Tunavyozungumza sasa hivi, mtu mmoja ama raia mmoja wa Kenya kwa jina Benson Chacha anazuiliwa na maafisa wa polisi nchini Kenya kwa madai ya kuhusika na tukio la kuwalaghai wa bunge wa Taifa la Kenya pamoja na wizi wa pesa kutokana na utumizi wa hazina zao kwenye mfumo wa kutuma na kupokea pesa. Kuzungumzia swala hili ni mimi Lin Sadid pamoja na mwenzangu Amina Chumbo. Kama ilivyodokeza hapo mwanzo, ni kwamba maafisa wa polisi wanamzuilia kijana huyu e, huku ikiwa ni siku chache tu baada ya vijana wengine wawili wanafunzi wa chuo kikuu kimoja nchini e, nchini Kenya kwa tuhuma hizo za kuhusika katika kuwalagai wabunge kiwango kikubwa tu cha pesa e, na, na kutumia mfumo wa kutuma na kupokea pesa. Swala hilo limeibua mjadala mkubwa uh, katika bunge la Kenya, huku kukiwa na maswali, ikiwa Kenya imelindwa ama ina sera zozote zile za kuhakikisha inazuia swala hili na hata kutumia mtandao kuweza kulaghai watu na hata kuzua rabsha na mambo, maswala mengine yoyote yale, na tayari tunajua kwamba kulikuwa na mswada wa kushughulikia uhalifu mitandaoni uh, ambao ni wa mwaka elfu mbili kumi na saba na pia uliweza kuchapishwa katika gazeti rasmi uh, mwaka jana elfu mbili kumi na saba lakini mpaka kwa sasa haujakuwa sheria. Lakini labda pengine kutokana na tukio ambalo kiongozi wa walio wengi bungeni Aden Duale na vilevile vile mbunge wa Kiminini Chris Wamalwa waliweza uh, ku, uh, kuambia bunge vile ambavyo kumekuwa na mwanamke ambaye hawakumtaja jina uh, amekuwa akiwatumia picha za utupu katika simu zao jambo ambalo lilileta mjadala bunge na walisema kwamba imekuwa ni aibu. Hasa mbunge wa Kiminini alikiongea bungeni, alikuwa anasema kwamba imekuwa aibu hata kufungua pich, e, simu yake e, mbele za watu, kwa sababu hajui kile ambacho kimetumwa ni nini na ninani atakuwa ametuma kwa wakati huo. Kwa hivyo wakasema kwamba e, swala hili la uhalifu wa mtandaoni, anasema kwamba ni tatizo kubwa sana, kwani wao wameweza kuhangaishwa, wametongozwa na huku, kazi za wanasiasa wasema kwamba zimekuwa zikiishia katika mitandao kwa hivyo ni jambo ambalo limewagusa. Tusikie sauti ya mbunge huyu eh, mama Sabina Chege kutoka uh, kaunti ya Murang'a ambaye amekuwa katikati ya kashfa ambayo inaendelea kwa sasa hivi na uchunguzi wa maafisa wa polisi kudokeza kwamba alikuwa na uhusiano wa kipekee na, na, na viongozi hawa. Tusikie sauti hiyo ya pamoja na sauti ya kiongozi ama mkurugenzi wa maswala ya uchunguzi wa uhalifu nchini Kenya, bwana George Kinoti. Ni sauti ya Bi Sabina Chege pamoja na mkurugenzi wa uchunguzi ama ujasusi nchini Kenya, George Kinoti. Baada ya sheria hiyo kutungwa, kumekuwa na malalamishi kwamba kuna sheria zinafazi ekezwe ama kutekelezwa sheria ambazo zitashughulikia suala hili kwa undani. Kuna hatua zote zimepigwa upande huo Nam kufikia sasa ni kwamba ukiangalia ni kwa mapema mwaka huu mwezi Februari uh, utakumbuka kwamba Rais Uhuru Kenyatta aliweza kusema kulikuwa na shilingi e, bilioni moja ya Kenya ambayo ilikuwa iko chini ya ile uh, mamlaka ya mawasiliano nchini yani si, eh, Communication Authority of Kenya. Lakini Rais Uhuru Kenyatta akawa amesema kwamba bilioni moja ile basi ingeelekezwa katika idara ya jinai ili kuweza kuhakikisha kwamba mswada ule ambao ulikuwa umeweza kuwekwa na umeweka vipengee kadha wa kadha ambavyo vitahakikisha kwamba polisi wanashughulikia vilivyo maswala haya mitandaoni ziweze kutumwa katika idara ile. Hata hivyo lakini, wadadisi wa mitandao wakaiona kwamba serikali huenda wakawa na njama ya kuweza kufuatilia uh, maswala binafsi ya watu katika mitandao. Lakini hata hivyo, kulingana na sheria hii ambayo ikiwa itaweza kupitishwa, basi kutakuwa na adhabu ya uhalifu wa mitandaoni Kenya ita kuwa na miaka kumi ama mtu kulipa faini ya shilingi milioni e, ishirini, kulingana na sheria hiyo ya uhalifu wa mitandaoni. Haya najiri tu e, siku chache baada ya serikali kupitia mamlaka hiyo umeigusia kutoa amri kwamba simu zote ama zile sim card, zile zinazotumiwa kupata miale ya simu kwamba zimeweza kuandikishwa upya kwa kila e, Mkenya anajiandikisha upya akitumia kitambulisho chake ili kaweze kufuatiliwa na kujua nani hilo. Lilitekelezwa, lakini katika kufuatilia swala hili la lagai mitandaoni kampuni moja ya mawasiliano nchini Kenya, ikiwa Safaricom inadokeza kwamba inatumia zaidi ya shilingi nusu bilioni kuweza kulinda zile deta za watumizi wa mtandao wao kila mwaka kuhakikisha kwamba kunabakia ni salama. Lakini bado swala hili linachipuza li, li na kuweza kuwalagai wa Kenya kiwango kikubwa sana cha pesa, na ukiangalia ripoti ambayo iliweza kutolewa vilevile vile na eh, shirika la Cisco elfu mbili kumi na saba kuangalia uh, maswala haya ya uhalifu mitandaoni ya kila mwaka katika Afrika Mashariki. Labda mtu anauliza, ni kwa nini tunazungumzia sana Kenya? Ni kwamba eh, Kenya iliweza kurekodi visa ama hasara zaidi, kwa sababu ilipoteza milioni mia moja sabini na moja dola za marekani kwa hawa wahalifu wa mitandaoni, Tanzania ikifuatwa na eh, milioni themanini na tano dola za marekani, ambapo eh, Uganda ama kampuni za Uganda zikipoteza milioni thelathini na tano dola za marekani, ambapo wanasema kwamba hii eh, jambo ambalo linatatiza hata uchumi wa kimitandao, yani, digital economy. Lakini si ku kiwango tu cha pesa kinapotea, kampuni kadha wa kadha pia zinalalamika, data zao habari zao za kisiri zinaibiwa na kampuni pinzani na hivyo kuharibu biashara za watu kutokana na mpango huu wa wizi wa mitandaoni yeah, ambao unasababisha labda kama kampuni moja inashindana na nyingine. Kando na hayo, kuna picha hizi za utupu kama ulizogusia, ambazo pia watu wengi wamelalamika Nyakati nyingi unapata kama mtu alikuwa na bishani kidogo, inakuwa ndio picha zinatumiwa kumwharibia sifa mtu. Na ukiangalia pia, mbali na kwamba unataja kwamba kuna mashirika, vilevile tunaona kwamba taasisi za kifedha hasa a, bank hata ukifika katika hizi taasisi za kifedha unaona wameweka pale kwamba ilani, kwa sababu watu hutuma tu hizi jumbe, akakwambia kwamba unaweza kupata mkopo na vitu kama hivyo. Vilevile kunaye mwanamke ambaye ni raia wa Marekani ambaye aliwahi kuishi Mbasa, hapa Kenya, na kwa muda mfupi tu baada ya pesa zake ziliweza kutoweka kwa njia ambayo haieleweki. Yeye mwenyewe anasema kwamba hajawahi uh, kuitoa kadi yake ATM kwa mtu yoyote ile. ATM kadi yake hajampa mtu uh, na wala kutoa nambari yake ya siri, yaani pini yake ya ATM hajapeana mtu. Anajiita Biglesa Mwatumba ambaye sasa anafahamu Kiswahili, anasema kwamba yeye kaishi hapa sana, lakini ameteseka licha ya kwamba ripoti hii ambayo aliweza kuiwasilisha uh, kwa benki kuu ya Kenya kwamba yeye kaweza kuibiwa katika mtandao. Ninatoka Amerika, Virginia, ninakaa hapa Mariakani karibu na Mambasa. Kweli watu wameiba pesa yangu sibike wame, wamesema hawajui shida sana. Nasikia mbaya sana. Pesa ni elfu themanini na moja alafu, me check balance alisema ni mia tano peke yake. Nasema kwa nini, pesa ikuwa? They need to kujua this is happening. Kwa sababu if it happened to me, then it can happen to anyone. Nam ni moja tu ya wale ambao wameweza kupata matatizo na swala hili tunalojadilia, swala la ulaghai wa mitandaoni katika kipindi hiki cha Kwa Undani kwenye VOA. Swala hili la ulaghai mitandaoni unafanywa sana na vijana ambao wao kiteknolojia ama teknolojia ya mtandaoni wanaifahamu zaidi, na la kusikitisha ni kwamba uchunguzi wa maafisa wa polisi unadokeza kwamba baadhi yao wanatumiwa hata na wanasiasa e, katika zile kushambuliana wenyewe kwa wenyewe wakati wa kampeni na maswala kama hayo kuweza kujiboresha, na, na unavyosema ni kwamba kunakuwa na ushirikiano fulani. Una, utaikumbuka kwamba Adede mwaka jana alfu mbili kumi na saba kulikuwa na huyu uh, raia <laughs> wa Naija ambaye aliweza kushtua mahakama pale ambapo aliposhikwa ama alipokuwa amekamatwa na kima cha shilingi milioni mia sita uh, dola za Marekani ambao sawa na shilingi uh, milioni sabini ambazo zilikuwa pia pesa zenyewe hazikuwa halali ama tuseme zilikuwa hushi, akisema kwamba aliweza uh, kusaidia katika kuingia katika network ya safaricom uh, wakati ule bwana Muhamed Sani ambaye kwa jina ambalo alikuwa anafahamika ni Dr Mustafa aliweza kushtua mahakama. Sani ambaye alikuwa anaonekana kwamba yeye ni mtu mpole, lakini mambo yake yalikuwa ameyafanya yalikuwa magumu na watu wengi waliweza kulalamika, lakini walisema kwamba wamekuwa wakipata msaada huu kupitia eh, watu wale ambao umetaja kwamba wamefahamu sana swala zima la IT eh, katika, ma, eh, katika magereza na vilevile vile wengine wanatumia hawa maafisa wa gereza eh, kuweza kutekeleza maswala yale. Lakini labda tukiangalia je, endapo mswada huu wa uhalifu wa mitandaoni mwaka elfu mbili kumi na saba ukipita je Unaangalia kina nani? Unasema kwamba watakuwa wanaangalia wale watu wenye kuhaka, sijui tutahitaji Kiswahili, wale wenye kudukua <laughs> wenye kudukua nam, halafu kuna wale wenye kuandika habari za uongo hmm. uh -huh. fake news. Alafu pia kuna hawa ambao eh, wanaingia katika mitandao eh, ya watu na pia kuna wale wanaotumia sana eh, mitandao hii ya kijamii kama vile Facebook, Twitter, Instagram na WhatsApp na pia kuna wale wengine kutumia hata email, wakakwambia kuna mzigo mahali fulani uende ukachukue ama vitu kama hivyo. Ni swala ambalo tutafuatilia hivi karibuni na kulifuatilia kwa sana, kuona serikali ya Kenya ama bunge la kitaifa litabuni sheria zipi ambazo zitasaidia kuondosha ama kupunguza matukio ya wizi huu ama ulaghai huu wa mitandaoni. Je, katika taifa lako wale ambao unasikia kipindi hiki, serikali yako imebuni sera za kutosha ama imeweka mikakati ya kutosha kushughulikia swala hili la ulaghai wa mitandaoni? Nam, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa. Mimi ni Colin Sadedi Amina Chombo. Lakini kumbuka hata wewe pia una jukumu la kutotoa nambari yako ya siri. Asante sana, Liberty Collins ya adede na Amina chombo kutoka kule Mombasa. Tunakamilisha sehemu ya kwanza. Kaa tayari kuingia sehemu ya pili. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na katika sehemu ya pili hii leo tunaangalia maadhimisho ya miaka 50 tangu kuwawa kwa mtetezi wa haki za kiraia nchini Marekani, Dr. Martin Luther King Jr. ambaye alijitolea maisha yake kupigania haki za kiraia nchini Marekani na aliwawa mnamo Aprili 4, 1968. Na basi tuungane na Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York ambaye tulikuwa naye hapa studio. Na Profesa David Monda anaeleza juu ya Martin Luther King Jr. Naona kwa miaka mingi weusi wameweza kupiga uh, mwenendo kwenda mbele, wamepiga uh, desturi nyingi, wamepiga hatua nyingi kwenda mbele ukilinganisha na miaka ya hamsini, miaka ya sitini, lakini pia tusawe ya kwamba Martin Luther King alikuwa akitetea haki za wanyonge, wawe weusi, weupe, wawe weusi wawe weupe wawe watu kutoka mataifa mengi. Na jambo la kusikitisha wakati huu ni hii bugdha tunayoipata kwa wahamiaji inaonekana hapa Marekani, ya kwamba kila kukicha uh, kuna ile chuki kwa wahamiaji, hususan wale wanaotoka Amerika. Akati na Amerika ya Kusini eh, bwana King alikuwa anasema ya kwamba lazima tuwe na ule utu na ule moyo mkunjufu kuweza kuwalaki hawa wahamiaji manake, wametoka pahali pagumu. Na katika kutetea haki nchini Marekani pia kumekuwepo na maandamano mengi, ikiwepo mojawapo hivi karibuni mjini Washington DC kupinga matumizi ya bunduki, ambapo mjukuu wa Martin Luther King Jr. biolanda alisisimua watu wengi akiwa ni mtoto mdogo na kuweza kujieleza vizuri. Je, kwa kizazi cha leo nini ambacho wanajifunza? Profesa David Moran, endelea. Nafikiria uh, viko vitu vidokezi viwili hapo kwa ufiatuaji wa risasi. Hilo ni changamoto kuu hapa Marekani, limekuwa uh, ni swala gumu kwa serikali manake ni, ni, kile, uh, ni uhuru wa kipengele cha pili kwa hivyo imeleta eh, mtafaruko sana na mvutano mgumu sana hapa Marekani, lakini kwenda mbele, nafikiria ya kwamba vijana lazima wakumbuke ya kwamba eh, hata ukikiwa na uhuru wa kikatiba na kisheria, pia raia eh, lazima waajibike kuweza kuweka serikali yao mbele na kuweza kuhamasisha serikali yao. Tukirudia swali hii ya wahamiaji, swali hii ya watu kupigwa risasi ovyo ovyo, lazima umma uwajibike kuweza kuhamasisha serikali ya kwamba, uh, lazima kitu kifanyike, bunge liweze kutoa sheria Afisa wa polisi waweza kushinikizwa kupunguza hii hali ya ufyatuaji ufiatu wa risasi. Tusahau ya kwamba kule California, hivi majuzi YouTube, shirika la YouTube lilivamiwa na mfyatuaji wa risasi. Kwa hivyo kwenda mbele, nafikiria vizazi hivi lazima tukumbuke yaliyofanyika enzi za nyuma na madaraka tuliyoyapata kutoka enzi za nyuma, na kwenda mbele tusahau ya kwamba lazima kila siku tuweze kushughulikia changamoto tunazozipata iwe changamoto ya ufatuaji wa risasi na pia changamoto zinazowapata wahamiaji. Asante sana e, profesa David Munda ambaye tulikuwa naye hapa studio. Basi vilevile tukumbuke kwamba Aprili tatu 1968 e, Dr King aliwasili huko Memphis, Tennessee kuunga mkono kugoma kwa wafanyakazi wanaoshughulikia na usafi wa mji na akakodi chumba katika hoteli moja eneo ya Olorain. Aprili 4, 68 kabla ya saa 12 jioni, King alitoka chumbani kwake katika nyumba hiyo ya malazi kwenda kupata chakula cha usiku. Wakati akisubiri nje ya chumba chake akatinongea dereva wake kutoka eneo hilo, akashambuliwa kwa risasi na kuharakishwa hospitali ya St Joseph. Aprili 4, hiyo hiyo saa moja na dakika tano usiku, King akatangazwa amefariki dunia. Machafuko akaibuka katika miji mikuu zaidi ya mia moja nchini Marekani na rais Lyndon Johnson akatangaza hali ya hatari. Tuungane na Dr Patrick Nigula kutoka South Carolina na dakta atueleze ikiwa ni miaka hamsini tangu kufariki Martin Luther King atakumbukwa kwamba ni mtu wa aina gani hasa, kwa kuangalia kwa undani. Uh, binafsi naona ni kwamba ni mtu ambaye au kiongozi ambaye alikuwa akitumia hekima na busara katika kupigania haki na usawa wa binadamu wote hapa Marekani, na amepigania haki, kapigania usawa. Leo hii ni miaka hamsini tangu kuawa kwake huko Memphis, Tennessee, e, Aprili 4, 68. Sasa kuna mengi ambayo alikuwa akiyapigania kama ulivyotaja hizo haki za kiraia. E, tukiangalia swala la usawa, swala la umasikini swala la nyumba, pengine haya ni mambo makubwa ambayo alikuwa akiangalia kwa wakati ule. Je, haya mambo mpaka leo unaweza ukazungumza vipi mafanikio yaliyopo, na pengine nini ambacho pengine bado kinaendelea kupiganiwa leo? Kwa kweli, a, tumeona tu kwamba mafanikio bado yanaendelea kutafutwa katika upande wa elimu, kazi na huduma za ustawi wa jamii kama ulivyogusia makazi na nyumba kwa watu wote hapa Marekani. Kwa mafanikio, tumeona tu ya kwamba kuna baadhi tu ya sio sehemu kubwa sana ambayo tunaona uh, watu wa tabaka au rangi za tofauti na uh, Wamarekani ambao waliokuwa na nafasi kubwa katika makazi vilevile, na katika biashara tunaona tu kwamba wale wanaojulikana kama minority, wame wamepata kazi na elimu na kuweza kujiendeleza na kujitoa katika hali ya umaskini. Lakini sasa bado tunahitaji uh, kupambana zaidi kwa kutumia uh, taratibu tofauti za kisasa ili kuweza kuimarisha hali zetu za kiuchumi pamoja na kibiashara. Na tukiangalia vilevile vile katika historia yake, e, moja ya mambo ambayo anakutana nayo ni pamoja na, e, kufanyia unyanyasaji, kupiga kelele, lakini vilevile vile katika mengi aliyokuwa akiyafanya akikutana na u, u, u, u, ule ukandamizaji e, wa polisi, kwa mfano, wakati wa maandamano. Pengine ujumbe wa hapa ambao wengi leo hii watajifunza ni nini hasa kitu ambacho tunatakiwa sisi sote ambao tuko hapa Marekani pamoja na duniani kote katika mabara yote saba duniani ni kujifunza jinsi ya kutumia busara katika kudai haki za ukandamizaji, katika kama ulivyogusia katika shughuli za kijamii, katika makazi, pamoja na haki ya raia, ni kutumia njia sahihi za kiserikali ambazo zitaweza kutoa sauti moja na kusikilizwa ili kupatikana jibu sahihi, sahihi kwa watu wote. Na hapa kuna suala jingine pia la ujasiri na swala ambalo pengine wengi watajifunza kwamba unapofanya mambo kama walivyosema, lazima ufuate zile njia ambazo ni za amani. E, Martin Luther King ameacha watoto, ameacha wajukuu, ambapo kama unakumbuka hivi karibuni mjukuu wake mmoja mdogo tu alizungumza vizuri sana kwenye moja ya maandamano, akitoa hotuba e, wakati wa maandamano ile upi, upingaji, upingaji wa e, mashambulizi ya risasi mjini Washington, lakini pengine familia yale ambayo wanayafanya kwa sasa hasa katika kujenga hii jamii ya sasa, pengine kwa vijana wakiwa wa leo, nini ambacho ungeweza kusema kwamba tunajifunza kutoka hapo na kuambia eh, jamii ya leo? Mimi naona tu katika kama ulivyogusia, uh, baadhi ya watoto na familia na wajukuu zake, naona wanaendeleza ile inaitwa dhana ya kutumia busara na hekima katika kuwaelimisha baadhi ya kizazi kipya cha sasa na cha baadaye, kwamba katika kutetea au kutafuta haki ya masuala ya raia, ni lazima watumie hekima na busara, ili kuweza kutumia vyombo vya kisheria na kuweza kushirikiana nao katika kutatua baadhi ya matatizo ambayo tunaona bado yanaendelea leo kuhusiana na ubaguzi na ukandamizaji katika uh, maendeleo ya jamii hapa Marekani. Usiku kabla ya kuuawa alizungumza na wafuasi, akionekana kana kwamba anawapa moyo au ni mtu ambaye aliishi kwamba akijua hatari ya kifo haiko mbali na yeye. Hebu nieleze kidogo jinsi, eh, unavyofahamu alivyozungumza hotuba zake zilivyokuwa. Mimi naona tu katika wapiganaji au wanaharakati kama neno linayotumika leo hii kwa mambo za haki za binadamu, huwa wanaelewa dhahiri ya kwamba uh, si muda mrefu sana wanaweza wakaishi kutokana na kupinga na kutetea haki za wanyonge na kupaza sauti ili waweze wale walio wengi kujadiliwa katika baadaye. Kwa hiyo mimi naona tu katika hotuba zake zote alizozitoa kabla ya kifo au mauti haijamkuta, ni kwamba alielewa ya kwamba lazima aongoze wananchi hapa Marekani na duniani kote ili ajenge imani na nguvu katika kuendelea kutetea haki zao za kiraia na Daktari Nigula, labda ugusie tu kidogo hapa kwa bara letu la Afrika leo miaka 50 ya kifo chake Martin Luther King, na ikiwa ikiwania demokrasia nyingi tayari zimekushafikisha uhuru kuanzia miaka 50 kwenda juu, hasa katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki, nini ambacho inawaambia wale ambao wanajaribu kutetea haki za kiraia kila siku nakukuta kwamba wanakutana na ukandamizaji? Mimi naona tu ni kwamba ni to, ni, ni kuwepo katika kutofautiana jinsi ya ya kupanga na kujadili majadiliano kwa pamoja katika bara la Afrika mimi nitazungumza kwa ukweli zaidi kwamba elimu ya kudai haki za binadamu au haki za raia katika demokrasia katika nchi nyingi za, za Afrika hususan za mashariki na kati, bado tunahitaji elimu ambayo itaweza kuwaongoza uh, baadhi ya wapiganiaji haki pamoja na viongozi waliokuwepo madarakani kujifunza kukaa mezani na kujadili tofauti zao ili kuondoa mauaji na ukandamizaji wa haki katika nchi zao za Afrika ambazo zina safari ndefu sana katika hali ya kuwa na demokrasia na haki kwa wananchi wote. Marekani leo hii tunaona bado vuguvugu la Black Lives Matter wakijaribu kuonyesha kwamba bado mtu mweusi yupo kwenye ukandamizaji, na hii ni miaka hamsini baada ya kifo cha Martin Luther King. Nini maelezo yako? Unaweza ukatueleza kuhusiana hili? Mimi nirudi tena nijikite katika elimu ah, ambayo ni suala linazidi lina, lina lina kudidimia katika mataifa mengi duniani, hususan kama walivyogusia kwa ndugu zetu wa African American hapa Marekani. Ni warudi nyuma tu katika miaka ya sitini na, na miaka uh, miaka hamsini iliyopita ni kwamba wengi wao walikuwa wamejikita zaidi katika katika elimu na iliwasaidia zaidi kuwapa vipaji ambavyo vilikuwa ni vizuri zaidi katika kushirikiana pamoja na wenzao katika kupigania haki. Asante sana, Profesa Dr. Patrick Nigula kutoka South Carolina na Profesa David Monda katika sehemu ya kwanza, na wenzetu wa Mombasa, Liberty Adede na Amina Chombo. Msimamizi wa kipindi hiki Mamoyo Hamza, mwelekezi Saida Hamduni. Jina langu ni Sunday Shomari, nikisema alamsik kutoka hapa Washington DC. Na mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani, hivi sasa sikiliza burudani ya muziki. Sembe, nachotaka unipende nipunguze wenge waepuke wapambe wasileta mbwembwe uongo kwa maneno ya wembe wakacha na ngebe Penda sana nishike ni kushike milele, tusije kuachana. Baby, baby nakupenda sana, nishike ni kushike milele, tusije kuachana, baki na mimi, mimi. Ba, ba, ba, ba.