Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo, langu jina Harrison Kamao na mimi ni Kenneth Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Aprili 9, mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9, Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni Kwenye matangazo yetu jioni ya leo, mgomo wa wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya waendelea na mgomo wao licha mahakama kuu kuamuru wa kuwa warejee kazini. Miongoni mwa sababu zao ni zipi? Hamna chochote serikali kuu imeleta kama mapendekezo mbadala. Hamna chochote IPUCCF imeleta kama mapendekezo mbadala. Na kwenye habari nyingine, waandamanaji sita wa Palestina wameuawa kwa kupigwa risasi mapema leo na askari wa Israeli na wengine zaidi ya 550 kujeruhiwa wakati wa, wa maandamano yaliyofanyika karibu na mpaka kati ya Palestina na Israel. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia msomaji wako Kenneth Bwire. Spika wa bunge la Somalia Mohamud Osman Jawari amejiuzulu baada ya wiki tatu za mvutano wa madaraka kati yake na waziri mkuu. Waziri wa katiba Abdurahman Hosh Jibril ametangaza kupitia mtandao wa Twitter kwamba Spika Jawari amewasilisha barua yake ya kujiuzulu asubuhi ya leo. Wabunge wanaomuunga mkono waziri mkuu Hasan Al Haire wanamshutumu spika kwa kukiuka sheria za bunge na uzembe kazini. Lakini Jawari amekanusha shutuma hizo na kudai kwamba baraza la mawaziri kupitia kwa ofisi ya waziri mkuu wamekuwa wakimwandama na kumtaka aondoke ofisini. Kambi yake Jawari inadai kwamba ofisi ya waziri mkuu imekuwa imeandaa miswada kadhaa ya kutokuwa naye imani ili kumwondoa ofisini kama spika wa bunge la nchi hiyo. Jawari mwenye umri wa miaka 73 alichaguliwa kuwa spika kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili na kuchaguliwa tena mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba mwezi Januari, na anatambulika kama afisa mwenye uongozi mzuri wa kiufundi na wala siyo kama mwanasiasa. Amesifiwa kwa kuliongoza bunge la Somalia katika wakati mgumu kisiasa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ametangaza kwamba atawania muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Tangazo la Buhari linamaliza uvumi wa miezi kadhaa kuhusu uwezo wake kuendelea kuitawala nchi hiyo kutokana na hali yake ya kiafya. Buhari mwenye umri wa miaka 75 na ambaye amekuwa hospitalini mara kwa mara, amesema kwamba atatetea kiti cha urais kupitia kwa tiketi ya chama chake cha All Progressive Party, APC. Tangazo la Buhari anayetoka kaskazini mwa Nigeria, sehemu yenye idadi kubwa ya waumini wa dini ya Kiislamu, akiwa mwanasiasa wa kwanza kutoka chama cha upinzani kumshinda rais aliye madarakani, limesababisha hisa katika soko la Nigeria kuanguka kwa asilimia moja. Buhari aliingia madarakani mnamo mwaka wa 2015 kwa ahadi ya kuimarisha usalama kwa kukabiliana na kundi la Boko Haram na kumaliza ufisadi lakini amekumbana na changamoto hizo katika mhula mzima wa utawala wake ofisini, huku bei ya mafuta ghafi ikishuka kwa kiwango kikubwa. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba mazungumzo ya kibiashara kati ya China na Marekani hayawezekani yakafanyika kwa sasa katika mazingira yaliyopo. Taarifa ya msemaji wa wizara hiyo Geng Shuang wakati wa kikao na waandishi habari inajiri siku moja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba China na Marekani zinaweza kukubaliana kuhusu vitisho vya kila upande kuongezea ushuru bidhaa zinazotoka nchini mwao. Trump alitabiri kuwa China itaondoa masharti yake kwa sababu ni jambo zuri kufanya. Marekani inayeshitumu China kwa kuiba hati miliki za Marekani na kutumia katika viwanda vyake na hivyo kutishia kuziongezea ushuru bidhaa zinazotengenezwa China na kuuzwa Marekani. China nayo imeonya kuziongezea ushuru bidhaa zinazotengenezwa Marekani na kuingizwa nchini China. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Katika taarifa tuliyoipa kipao mbele siku ya leo ni kwamba ah, mamia ya wanawake ambao wanadaiwa kutelekezwa na wenza wao au wanaume zao wamejitokeza katika ofisi za mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam huko nchini Tanzania kuelezea kero za kimaisha wanazokumbana nazo kila siku. Hii ni mara ya kwanza kwa wanawake kujitokeza hadharani wakilalamikia mzigo wa kulea watoto baada ya kutelekezwa na wanaume zao. George Njogopa anatuarifu zaidi. Licha mvua kubwa iliyokuwa ikinyesha kwenye nyakati tofauti katika kutwa nzima ya leo, wanawake hao wamefika kwa mkuu wa mkoa wa Paul Makonda wakiwa na matumaini ya kupatiwa suluhu ya kuachiwa mzigo wa kutunza watoto baada ya wenza wao kuingia mitini. Mkuu huyu wa mkoa alikuwa amewaita kina mama hao ofisini kwake na kuahidi kuwapatia msaada wa kisheria. Wengi wa kina mama hao walifichua shida wanazokabiliana nazo kutokana na kuachwa na na wapenzi wao. Wengine wakienda mbali zaidi kwa kusema wenzao wamewachia mzigo mzito wa majukumu ya kulea watoto, huku wakiwa hawana mbele wala nyuma. Mimi kimenitokea, nimeishi na mume miaka mingi sana, nimeishi na nimezaa nao watoto watano, lakini baadaye ule mwanamume akaniacha na kuniacha, ameniacha mbali na watoto, lakini tulikaa proses nyingi tumeenda, tumeshirikiana mpaka huko ofisi za serikali za mitaa, mpaka hapa sasa hakuna cha huduma ya watoto wala nini, ni karaha tu na kutongelea na maneno machafu kila siku na vitu vingine, wanakuja wana anakuja anachukua sehemu pale, anaweza kauza na akajiamulia kauza, upati pesa upati huduma yoyote, ni karaha tu. Tukaona bodi tu hapa kwa mkoa mkoa mpate yeye, labda tutapata utetezi wote kwake <tipa> Mimi shida yangu ni mwanaume amenitelekeza, japo tunakaa nyumba moja, lakini amenitelekeza, atoi matumizi hata kidogo kwa watoto. nasomesha mimi watoto, mimi ndo naangaika kila kitu na ninafanya tu biashara ndogondogo. hatua hii yeah, ya kuanza kwa kuwasikiliza wanawake ambao wamefanyiwa hayo uliofanyiwa kwako wewe unayochukuaje? kwa kweli mimi naiona na ni hatua nzuri sana tena, namuomba Mungu yani aendelee, ili wanawake tuweze kusikilizwa, tunapata shida sana majumbani kwetu. Kina mama hao wanaotofautiana kwa umri walifika ofisini hapo kwanzia ya alfajiri na waliendelea kusalia hapo hadi nyakati za mchana, wakikutana na wataalamu mbalimbali wa kisheria. Alipohutubia kina mama hao, Makonda alisema dhamira yake ni kuona kwamba tatizo hilo lenye sura ya kijamii na kiuchumi linapatiwa ufumbuzi. Pole yangu inatokana na uaminifu wenu. Tuliwaambia maneno sisi wa kina baba, mkatuamini. matokeo yake Maneno yetu yamebadilika kuwa karaha. Jambo la pili tendo <muchilipo> tendo la kuzaa, sio tendo la laana <muchilipo> bado haijafahamika mara moja namna kina baba wanaobainika kuwatelekeza wenza wao watakavyoshughulikiwa. Lakini kumekuwa na tetesi kwamba baadhi yao wameanza kuitwa katika ofisi ya mkuu wa mkoa. Baadhi ya wafuatiliaji wa mambo wanasema kwamba ingawa hatua hiyo ni ya kupigiwa mfano lakini huenda ikakabiliwa na changamoto huko mbele, hasa kutokana na kuhitajika kwa mambo mengi. Viongozi wa dini kwa upande wao wamekaribisha upatanisho huo, lakini hata hivyo wameonyesha wasiwasi wao kama upatanisho huo utafanikiwa. Wamesema sehemu kubwa ya jamii hawakushirikishwa vya kutosha na huenda kazi hiyo ikakabiliwa na wakati mgumu. Lakini chama cha waandishi wa habari wanawake Tama pamoja na chama cha wanasheria wanawake Taula wamepongeza hatua hiyo wakisema tatizo la wanawake kutelekezwa na, na ume zao ni kubwa na linapaswa kutetewa na kila mtu. Ninayaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joo Chichogopa. Wafanyakazi wa dharura na misaada katika kambi za wakimbizi nchini Kenya wanawasiwasi kufuatia hali ya baadhi ya wakimbizi kuendelea kuzorota na matumaini yao kufifia, hususan kufuatia sera za utawala wa Rais Donald Trump kuwazuia kuingia Marekani. We don't want him here. Kufikia sasa takriban wakimbizi tisa kutoka kambi ya wakimbizi ya Kakuma iliyo kaskazini mwa Kenya wamejinyonga katika kipindi cha mwaka mmoja. Kulikoni? Jiunge nasi kwa hili kati ya maswala mengine katika kipindi cha kwa undani, saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, mbili usiku saa za Afrika ya kati leo. Kipindi kinaendeshwa nami BMJ Mridhi na ni hapa kupitia VOA Africa. Nasikiliza idaya ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump anamlaumu kiongozi mwenzake wa Rusia Vladimir Putin pamoja na Iran kwa kufanikisha shambulizi la sumu huko Siria mwishoni mwa wiki. Mwandishi wa sauti Amerika Zilat Kahuk anatuarifu zaidi, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wanaharakati nchini Siria pamoja na madaktari wanasema takriban watu 40 wamekufa. Shambulizi linalodhaniwa kuwa ni la sumu ya chlorine limefanyika wakati wa mapigano ya serikali kutaka kudhibiti tena maeneo yanayoshikiliwa na waasi karibu na Damascus baada ya kuvunjika mashauriano na kundi la waasi la Army of Islam. Katika ujumbe wa Twitter Jumapili, rais Trump aliishutumu Rasia na Iran kwa kumlinda rais wa Siria Bashar al Assad na kuruhusu mauaji yanayofanywa kwa kutumia sumu na vikosi vya Asad. Picha za watoto wakiwa katika hali mbaya baada ya shambulizi hilo linalotumiwa kuwa la kemikali kufanywa kwenye mji unaoshukiliwa na waasi wa Duma karibu na mji mkuu wa Siria Damascus zimeenea na kulaaniwa kimataifa. Walioshuhudia walisema baadhi ya wagonjwa walibadilika ngozi za mwili ambapo ni dalili za kutovuta hewa safi. Katika ujumbe wa Twitter ya Jumapili, rais wa Marekani Donald Trump aliliita shambulizi hilo ni ugonjwa na lisilo na msingi, na aliahidi serikali ya Siria kulipa gharama kubwa kutokana na tukio hilo. Waziri mkuu wa Hungary Victor Oban ameshinda mhula wa tatu katika uchaguzi wa Jumapili baada ya msimamo wake mkali dhidi ya wahamiaji kukiwezesha chama chake cha Fidezi kupata wabunge wengi kiasi cha theluthi mbili katika uchaguzi huo. Oban ametaja ushindi wake kuwa ushindi mkubwa na kuapa kuimarisha utamaduni wa Kikristo kwa taifa hilo lilo na idadi kubwa ya Wakristo. wakati wa kampeni aliangazia sana serikali dhidi ya wahamiaji haramu, akionya kwamba wahamiaji kutoka mataifa yenye dini ya Uislamu ni sawa na kutu inayoweza kuliharibu taifa la Hungary. Oban ameshutumu Muungano wa Bara Ulaya akidai kwamba unajaribu kuleta taifa la Hungary kutokuwa kutokwa kwa raia wake na kuharibu utamaduni wao, huku Umoja wa Ulaya ukieleza kusikitishwa na matamshi aliyokuwa akiyatumia katika kampeni. Japo wapiga kura wengi nchini Hungary wanaeleza kusikitishwa na maslahi ya wakimbizi, wanasisitiza kwamba haja yao kubwa ni kuwa na kiongozi anayepambana na ufisadi, umaskini na kuboresha hali yao ya maisha. Maafisa wa usalama wa Ujerumani wamesema kwamba wanawazuilia watu sita wanaoaminika kupanga njama ya kuwashambulia mashabiki katika mashindano ya mbio za nusu marathon mjini Berlin. Katika taarifa ya pamoja polisi, na waendesha mashtaka wamesema kwamba waliokamatwa wana umri kati ya miaka kumi na nane na ishirini na moja na kuongezea kwamba walikuwa tayari kutekeleza mashambulizi ya kuwachoma visu mashabiki na wakimbiaji. Mshukiwa mkuu ametajwa kama Anis Amri, raia kutoka nchini Tunisia anayetafuta hifadhi nchini Ujerumani na anaripotiwa kuwahi kuwaua watu kumi na wawili baada ya kuteka nyara lori na kuliendesha kwa kasi hadi ndani ya mikusanyiko ya watu katika soko la Berlin mnamo mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na sita. Washukiwa wamekamatwa baada ya msako ulioendeshwa na polisi wa Ujerumani unaendelea. Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Siku nne tu baada ya mahakama kuu jijini Nairobi kwa mara ya pili kuwaamuru wahadhiri na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu vya umma nchini kurejea kazini, leo asubuhi wahadhiri wamepuuza agizo hilo na kusisitiza kuwa mgomo huo ambao umeingia siku ya arobaini utaendelea hadi pale serikali itakapowasikiliza. Ili kufahamu zaidi tujiunge naye Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi, kwa taarifa zaidi. kufuatia kujikokota kwa serikali ya Kenya kuingia makubaliano mapya ya mkataba wa 2017-2021 na wahadhiri wa vyuo vikuu kote nchini Kenya. Sasa miungano husika inajihusisha na matakwa ya wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma WASU na KUSU inasisitiza kuwa mgomo huu utaendelea hadi pale serikali ya Kenya kupitia wizara ya elimu itawasilisha mapendekezo yake mbadala ya mkataba mpya. Majuma kadhaa yaliyopita, serikali ya Kenya kupitia baraza la kutoa ushauri kwa vyuo vikuu vya umma IPUCCF ilieleza kuwa imeahidi kutoa shilingi bilioni 8 kwa wahadhiri kusitisha mgomo, lakini wahadhiri wakaeleza kuwa wanahitaji shilingi bilioni 38 za mkataba mpya ili kusitisha mgomo huo. Hata baada ya mahakama kuu kutoa maagizo wiki iliyopita kuwa wahadhiri wanafaa kurejea kazini leo, hilo bado linaonekana kuwa ni kitendawili ambacho jibu lake wahadhiri wanaeleza kuwa ni kuwasilishwa kwa, kwa mapendekezo mbadala ya mkataba, jinsi anavyoeleza Charles Muhwaya, katibu mkuu wa muungano wafanya wa wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma kuhusu wale ambao waliitisha mgomo ndio watasitisha mgomo kwa sababu tunapoketi hapa hivi, hamna chochote serikali kuu imeleta kama mapendekezo mbadala, hamna chochote ipuccf imeleta kama mapendekezo mbadala. Bwana Muhwaya anaeleza kuwa migomo ambayo imekuwepo hapo awali imetokana na utepetevu wa wasimamizi wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya, na hivyo basi serikali ni lazima iwachukulie hatua wa. Iweje wale ambao wamefanya mgomo huu uwe kila mara kwa mara wanatembea wana wanaenda kudanganya nya serikali wakiendelea kule maofisini. Ni wasimamizi wa vyuo vikuu wachukuliwe hatua. Kwa nini wanadanganya? Kwa nini wanadanganya umma ya kwamba majadiliano yanaendelea? Hamna majadiliano ambayo yanaendelea, na hayawezi yakaendelea. Ndio sababu tunasema mgomo unaendelea. Sisi hatuna lingine, wakitupa mapendekezo mbadala, tusikizane nao kwenye meza tuweke sahihi, tutasitisha mgomo. Bila hiyo, wenzangu, mgomo unaendelea na ngoma itarindimwa kisawa. Tunaambia wanachama wetu, rindimeni ngoma vizuri, rindimeni ngoma vizuri. Serikali ya Kenya imeeleza peupe kuwa haitafanya mazungumzo ya aina yoyote na wahadhiri hadi pale itakapokamilisha mchakato wa kutathmini mishahara na utendakazi wa wafanyakazi wa ngazi za juu katika vyuo vikuu vyote vya umma. Mahakama, mwezi uliopita vilevile, ilielekeza serikali ya Kenya kuwasilisha mapendekezo ya mkataba mbadala kabla ya Aprili tarehe 16 kama chambo cha kusitisha mgomo huo. Hata hivyo, mwenyekiti wa Uwasu ambao pia ni muungano wa wahadhiri, Muga Kolale, anaeleza kuwa serikali haionyeshi kujitolea kusitisha mgomo huu. Tuliwashauri kuwa tutakuwa tayari kupokea mshahara wa mwaka mmoja na fedha zilizosalia awali, halafu fedha zinazosalia zitajumuishwa kwenye bajeti mpaka mwaka 2021. Hili lilikuwa jaribio kwa serikali. Pia tulimweleza waziri wa elimu kuwa serikali ina uwezo mkubwa wa kuiamrisha wizara ya fedha feather kuwasilisha fedha zetu. Hamna mtu yeyote anayeeleza ni kwa nini wizara hii haijatoa fedha, ishara kuwa serikali haina nia njema. Sauti ya Amerika, Nairobi. Wafanyakazi wa kutoa misaada wamesema kuwa kumekuwepo na ongezeko kubwa la kujiua miongoni mwa wakimbizi kutoka kambi ya Kakuma iliyoko kaskazini mwa Kenya tangu rais wa Marekani Donald Trump alipochukua hatua ya kupunguza idadi ya wakimbizi wanaoruhusiwa kuingia Marekani. Harrison Kamau anasoma taarifa zaidi utawala wa Trump ulipunguza idadi ya wakimbizi wanaoingia Marekani kutoka elfu mia moja hamsini mwaka wa 2016 hadi 45 pekee, pamoja na kuongeza ukaguzi zaidi wa historia zao kwa miaka mitano kurudi nyuma, hatua ambayo huenda ikazuia hata idadi hiyo kufikiwa. Halima Muhamed mwenye umri wa miaka 30 anasema kuwa mme wake Moussa aliyekuwa mwalimu wa shule ya msingi alipatwa na msongo wa mawazo na akajinyonga baada ya tangazo la Trump. Anasema kuwa alikuwa amejaza ombi la kuomba hifadhi mwaka wa 2013 hapa Marekani akitumai kuwa mume wake angemfuata muda mfupi baadaye. Naamini alijua kutokana na hali ngumu hapa kambini iliyosababishwa na tangazo la Trump. Tulitumai kuwa tungepata suluhisho la kudumu, lakini baada ya tangazo hilo alikosa matumaini na akaamua kujiua. Wafanyakazi wa kutoa misaada kwenye kambi hiyo wanasema kuwa katika siku za hivi karibuni wamepokonya wakimbizi visu, kamba, asidi pamoja na sumu ya panya ambavyo huenda vingetumika katika kujiua. Shirika la Afya Duniani linasema kuwa matatizo ya msongo wa mawazo ni miongoni ya masuala yaliyoongeza asilimia 10 miongoni mwa watu walioathiriwa. Takriban wakimbizi 14 kutoka Somalia waliokuwa wamejaza fomu za kuomba hifadhi pamoja na vipimo vya matibabu tayari wamepitwa na muda huku watetezi wa haki za wakimbizi hapa Marekani wakilaumu utawala wa Trump kwa kudumaza makusudi shughuli za kupokea wakimbizi. Michezo. jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji na leo tuanze na michezo ya jumuiya ya madola inayoendelea huko australia hii ikiwa wiki nzima tangu kuanza kwa michezo hiyo ni timu tano tu za afrika ambazo zimejipatia medali angalau moja zikiongozwa na afrika kusini ambayo ina medali 18 nane zikiwa za dhahabu uganda inaongoza nchi za afrika mashariki kwa medali tatu mbili zikiwa za dhahabu Chipukizi Joshua Cheptegei alishinda mbio za mita elfu tano kwa wanaume, na mwanadada Stella Chesang mapema leo alipata dhahabu ya pili kwa Uganda katika mbio za mita elfu kumi. Stasi Ndiwa wa Kenya alishika nafasi ya pili na kuchukua medali ya fedha, na mganda mwingine Marcelina Chelengat alishika nafasi ya tatu. Kenya ina jumla ya medali tatu, moja ya fedha, mbili za shaba. Mabondia wa Afrika Mashariki, hali ni tete. Uganda imeingiza mabondia wawili katika robo fainali, wakati Kenya imeingiza mmoja. Na katika robo fainali ya light flyweight, Mkenya Shafi Hassan atakuana na mganda Juma Miiro hapo kesho. Mganda mwingine katika robo fainali ni Musa Bogi ambaye atapambana na mwingereza Pat McCormack katika uzito wa super welterweight. Mabondia wa Tanzania wote wamekwisha yaga mashindano na pia Jumapili Wakenya wanawake kwa wanaume walitawala mashindano ya Paris Marathon, wanaume wakichukua nafasi za tatu za kwanza wakiongozwa na Paul Lonyangata aliyeshinda mbio hizo katika muda wa saa 2 dakika 6 na sekunde 25. Upande wa wanawake Betsy Saina alimaliza wa kwanza katika muda wa saa 2 dakika 22 na sekunde 55. Sasa twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na huko mjini Dar es Salaam na mwandishi wetu George Njogopa, ambaye anaanza na manung'uniko ya Watanzania kuhusu timu yao katika milio michezo ya jumuiya ya, jumu ya Madola. Tanzania imeendelea kuambulia patupo katika michuano ya Jumuiya ya Madola inayoendelea katika mji wa Gold Coast huko Australia, na hivyo kuuzua manung'uniko kwa wapenzi wengi wa michezo nchini katika michezo hiyo ambayo leo inaingia siku ya sita, Tanzania inashiriki katika michezo minne ambayo ni riadha, ngumi, kuogelea na tennis, lakini tayari imepoteza mwelekeo baada ya mabondia wake waliopanda ulingoni kudundwa. Macho sasa yanaelekezwa katika michezo mingine iliyosalia. Na katika dirisha lingine, klabu ya Yanga imejiweka mguu sawa katika michuano ya kimataifa baada ya mwishoni mwa juma kufanikiwa kuondoka na ushindi wa bao mbili kwa sufuri dhidi ya Wilaita Dicha kutoka huko Ethiopia kutokana na ushindi wa, mashabiki wake wana matumaini kwamba timu hiyo itavuka na kusonga mbele, wakitarajia kwamba mchezo wa marejano utakaochezwa hivi karibuni huku Awasa utakuwa mteremko mkubwa kwa klabu ya Yanga kusonga mbele katika michuano hiyo ya kimataifa. Na kama itashinda hatua hiyo, Yanga itakuwa imekata tiketi ya kuingia hatua ya makundi katika kombe la shirikisho barani Afrika. Mara ya mwisho Yanga kutinga hatua ya makundi ilikuwa mnamo mwaka 2014 mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana Njogopa. Na tukienda Lubu Mbashi DRC kwa Kahozi Kosha, tunakutana na ripoti kuhusu kandanda ya vijana Kahozi mtuanze na kandanda. Michuano ya kombe kimataifa ya vijana wasiozidi miaka kumi na saba ya nchi ya ukanda wa Afrika ya kati ambayo inaendelea huku nchini Kamerun, timu ya taifa ya Leopari ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya vijana wasiozidi miaka kumi na saba ilipata barua ya njia hii jana kuingia katika raundi ya nusu fainali kisha ushindi wake ijana dhidi ya timu ya taifa ya Afrika ya kati goli moja kwa sifuri. Leopari ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi yake ya nusu fainali hii kesho dhidi ya timu ya jamhuri ya Chad. Kwenye kundi lingine, raundi ya nusu fainali itaweka mapambano baina ya timu ya taifa ya Cameroon na Congo Brazaville. Kuhusu ligi kuu ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, raundi ya playoff timu ya Sangabalende ya Mbujumai imeshika taji kwa muda kisha ushindi wake ijana dhidi ya Rangers ya Kinshasa kuitundika goli tatu bila jibu. Timu ya Sangabalende ya Mbujumai yaliwali Ngoikasanji imeshika taji ikiwa na pointi kumi na mbili, wakati ambao TP Mazembe ya Mowizi Katumbi Chapwe imeshika nafasi ya pili na pointi tisa kutoka lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya sauti amerika michezo mimi ni kaozi kosha basi msikilizaji ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo ulikuwa nami mwa moyo ha na huu ndio muhtasari wa habari afisa wa ngazi ya juu katika serikali ya marekani amesema kwamba korea ka, kaskazini ipo tayari kwa mazungumzo kuhusu mpango wake wa kuacha utengenezaji wa nguvu za nyuklia Spika wa bunge la Somalia Mohamud Osman Jawari amejiuzulu baada ya, ya wiki tatu za mvutano wa madaraka kati yake na waziri mkuu. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ametangaza kwamba atawania muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba mazungumzo ya kibiashara kati ya China na Marekani hayawezekani kufanyika kwa sasa katika mazingira yaliyopo. Maafisa wa usalama Ujerumani wamesema kwamba wanawazuilia watu sita wanaoaminika kupanga njama ya kuwashambulia mashabiki katika mashindano ya mbio za nusu marathon mjini Berlin kwa kuwachoma visu mashabiki na wakimbiaji. Basi. Ya, hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wenzetu wote wa walioshiriki, msimamizi wa matangazo haya Meri Mgawi, mwendeshaji au produsa Aida Isa, mimi jina langu Harrison Kamau hapa nikiwa na mwenzangu Kennes Bwire kutoka hapa Washington, tukikuaga kwa kusema kwa heri na uwe na usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Balozi wa Marekani huko Jamhuri ya Kongo Todd Haskell alizindua ubalozini wiki ya AGOA hapo Machi 19. Uzinduzi wa tukio hilo ulikuwa wa kwanza katika wiki nzima ya harakati za kuwaelimisha wajasiriamali wa Kongo na wafanyakazi wa serikali juu ya manufaa ya sheria ya AGOA. Sheria hiyo ambayo ilitoa saini mwaka elfu mbili hivi sasa imepanuliwa hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano. AGOA inaziwezesha takriban nchi arobaini za barani Afrika chini ya jangwa la Sahara mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane kuwa na uwezo wa kuuza bidhaa nyingi zaidi, aina tofauti zaidi ya elfu sita mia tano hapa nchini Marekani bila ya kulipia ushuru. Kutokana na kigezo hicho, AGOA inazishawishi nchi kupata maendeleo katika kuweka sera ambazo zinaunga mkono uchumi wa soko, kanuni madhubuti za kisheria, kupunguza umaskini na mifumo ya kupambana na rushwa na hongo, wakati ikiondoa vikwazo kwa biashara na uwekezaji wa Marekani. Ubalozi wa Brazzaville umemleta mtaalam wa AGOA Kara Diallo kutoka USAID kituo cha Afrika Magharibi, kuwasilisha kwa wamiliki wa biashara na maafisa wa umma na wana habari kuhusu AGOA na kuwasaidia Wakongo wote kuelewa sheria, hatua muhimu za kuuza biashara zao nchini Marekani na upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya wamiliki wa, wa biashara kupata habari nyingi zaidi. Hivi sasa kuna zaidi ya asilimia 80 ya mauzo kuja Marekani kutoka jamhuri ya Kongo, na bidhaa hizo zinatokana na petroli. Hata hivyo hali njema ya baadaye na upanuzi wa uchumi wa Kongo utategemea mabadiliko katika mauzo ya nje. Kupitia mahojiano mbalimbali kwenye vyombo vya habari, mikutano ya maafisa wa wizara, wamiliki wa, wa biashara na wajasiriamali katika wiki ya goagoa, ubalozi wa Brazzaville una matumaini ya kuona ongezeko katika yote kiwango na mabadiliko ya bidhaa za Kongo zinazoingia nchini Marekani kwenye soko la Marekani katika miaka ijayo, wakati wakiimarisha ongezeko la mauzo ya bidhaa za Marekani kwenda nchini humo. Kongo ina uwezo mkubwa sana katika mabadiliko ya kiuchumi katika maeneo ya kilimo, uchumi, katika utalii na usafiri, amesema balozi Haskell. Katika matamshi yake, uwezo huu hauwezi kugunduliwa na wizara moja au biashara moja tu. kuendeleza uchumi wa Kongo, amesema ni mradi wa timu nzima. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.