Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Aprili 10 mwaka 2018, karibu Nam katika matangazo yetu hii leo, baada ya mamia ya wanawake kufika ofisi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania kupatiwa msaada baada ya kutelekezwa na wenza wao katika matunzo ya watoto, baadhi ya wanaharakati wasema picha hiyo inazua maswali mengi. Ni yapi? Mimba zisizopangwa ni nyingi. Inaelekea kwamba hawatumii kinga kama kondom. Sasa hapo tuna masuala mawili: kinga dhidi ya mimba isiyotakiwa na kinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI na magonjwa mengine ambayo yanatokana na ngono holela na kwa nchini Uganda, mahakama ya katiba yaanza kusikiliza kesi inayotaka mabadiliko ya katiba ya ukomo wa umri wa rais wa nchi. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa marekani Donald Trump amewita uvamizi kwenye ofisi ya mwanasheria wake Michael Cohen ni jambo la aibu, shambulizi kwa nchi yetu na kiwango kipya cha kutokuwepo na haki, ni kumtafuta mchawi. Rais amesema mwanzoni mwa mkutano na viongozi wa waandamizi wa kijeshi jana Jumatatu na kuongezea, nimekuwa nikisema kwa muda mrefu, nilitaka kukaa kimya. Nimepeleka mamilioni ya nyaraka kwa mwendesha mashtaka maalum Wanaendelea tu kusonga mbele, na hapa tunazungumzia kuhusu Siria, tunazungumza mambo muhimu sana, na hii ya kumtafuta mchawi imeendelea kwa zaidi ya miezi kumi na mbili sasa. Alipoulizwa kwa nini hamfukuzi kazi Robert Mueller, Trump amesema tutaona kitakachotokea. Trump ameongezea kwamba alipomfukuza kazi James Comey ilikuja kubainika alifanya kitu sahihi. Mwanasheria wa Cohen, Stephen Ryan, amesema waendesha mashtaka wa serikali kuu walipata hati ya kufanya uchunguzi kutoka kwa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatatu amelaani shambulizi la kinyama la silaha za kemikali nchini Siria akisema atafanya maamuzi makubwa ndani ya saa ishirini na nne mpaka arobaini na nane jinsi Marekani itakavyojibu. Trump ameliambia baraza lake la mawaziri katika mkutano huko White House ambapo Marekani itabaini nani walihusika na shambulizi, kama ilikuwa Siria, Rasia, Iran au wote kwa pamoja. Awali waziri wa ulinzi Jim Mattis amesema Marekani haifuti uwezekano wa kutumia hatua za kijeshi dhidi ya Siria baada ya Trump kutweet kwa kutakuwepo na gharama kubwa ya kulipa kwa kile alichokiita shambulizi la kinyama la kemikali katika eneo linaloshikiliwa na waasi katika viunga vya Damascus, ambapo kiasi cha watu 40 waliuawa siku ya Jumapili. Kitu cha kwanza tutakachoangalia ni kwa nini silaha za kemikali bado zinatumika wakati ambapo Russia ilitoa muundo wa kuondoa silaha zote za kemikali. Mattis amesema wakati alipokutana na Sheikh Thabit bin Hamdan Althani wa Qatar huko Pentagon. Rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan alijiunga haraka katika kulani shambulizi la silaha za kemikali nchini Siria ambalo liliuwa dazeni ya raia lakini tofauti na washirika wengi wa Uturuki nchi za Magharibi, Erdogan alishindwa kukosoa hadharani mataifa yanayoiunga mkono Damascus moja kwa moja, nayo ni Tehran na, na Mosco. Idi Ligongo na ripoti kamili. Kwa mujibu wa taarifa za nchini Uturuki, Erdogan aliongea na rais wa Rusia Vladimir Putin ambapo alieleza wasiwasi wake kutokana na shambulizi la Jumamosi mashariki mwa Gouta katika wilaya ya Douma na kusisitiza kuna haja ya kuzuia vifo vya raia . Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov Jumatatu amedai hakukuwa na ushahidi wa shambulizi la sumu, wakati Erdogan akijiepusha kuishambulia Mosco hadharani. Badala yake, aliwageukia washirika wake wa mataifa ya Magharibi, akiwashutumu kwa kutokuwa wa kweli katika kulaani shambulizi hilo la Damascus. Siria imekana kutumia silaha za sumu katika kipindi chote cha miaka saba ya mgogoro wake ikijumuisha la hivi karibuni linaloshutumiwa kuwa la kemikali. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkuu wa zamani wa jeshi la Sudan Kusini, Sudan People's Liberation Army, SPLA ameunda kundi jipya la uasi linalojulikana kama South Sudan United Front, SSUF. Jenerali Paul Malong Awan alitoa taarifa jana Jumatatu kuelezea malengo ya kundi jipya ambalo amesema litapambana na rushwa, kusitisha vurugu, kuihamasisha Sudan Kusini kuelekea kwenye demokrasia, haki, usawa na uhuru. Awan pia ameahidi kuheshimu mikataba ya kuacha mapigano ambayo ilitoa saini Disemba mwaka jana na makundi mbalimbali yanayopigana mbali na kuisihi taasisi ya kikanda IGAD kuliruhusu kundi jipya kuwa sehemu ya mkutano ambao unatarajiwa kufanyika April 26 huko Addis Ababa, Ethiopia. Msemaji wa South Sudan United Front Sande Dijon ameiambia VOA jana kutoka Nairobi kwamba kundi jipya litafanya kazi kufanikisha amani nchini Sudan Kusini. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amethibitisha jana Jumatatu kuwatawania uongozi kwa awamu nyingine katika uchaguzi ambao utafanyika mwaka ujao. Miezi kadhaa ya uvumi kuhusu hali yake ya kiafya sasa imekwisha. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 75 amesema atawania urais kwa tiketi ya chama chake katika uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika Februari mwaka 2019 na alibaini hayo katika mkutano wa faragha na kamati ya taifa ya utendaji ya chama chake cha All Progressive Congress APC. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, amesafiri kwenda Uingereza kwa mazungumzo na Waziri Mkuu Theresa May saa chache baadaye tangazo la Buhari. Muislam kutoka kaskazini mwa Nigeria amekuwa mgombea wa kwanza wa upinzani kumshinda rais aliyekuwa mamlakani kupitia boksi la kura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo kutokana na kujitokeza kwa idadi kubwa ya wanawake wanaodai kutelekezwa na wenza wao katika malezi ya watoto wao jijini Dar es Salaam, kama walivyoombwa na mkuu wa mkoa huo Paul Makonda kufika ofisini kwake, baadhi ya wanaharakati wamesema jambo hilo liangaliwe kwa picha pana zaidi. Akiongea na mwenzangu BMJ Muridhi, mwanaharakati wa masuala ya wanawake Leila Sheikh amesema yeye anashangazwa na umati huo. Lakini hii ina maana gani kwake? Hii inaonyesha kwamba ni asilimia kubwa sana ya wanawake ambao wanaupata watoto ndani ya ndoa au nje ya ndoa na tutelekezwa te na waume zao au na wanaume wanaozaa nao. Sijapata takwimu, maanake hatujaanza kufanya takwimu sisi wanaharakati, kuhesabu angapo wamekwenda kumwona mheshimiwa Regional Commissioner na kadhalika, lakini ni wanawake wengi sana, imenipa mshtuko hiyo mmoja. Pili, nimefikiria pia kuwa mimba zisizopangwa am, ambazo watu hawakupangilia kupata ujauzito na mtoto anazaliwa ni nyingi, inamaanisha kuwa labda watu hawatumii uzazi wa mpango. Hiyo pia imenifikirisha. Tatu kilichonifikirisha ni kuwa suala ni kwamba kama waliozaa nje ya ndoa na wanaume, inaelekea kwamba hawatumii kinga kama kondom. Sasa hapa tuna masuala mawili: kinga dhidi ya mimba isiyotakiwa, na pili, kinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya ukimwi na magonjwa mengine ambayo yanatokana na ngono holela. Inafahamika kwamba kuna taasisi ambazo zinaweza kuhusika na mambo haya, mbona waende kwa Makonda moja kwa moja. Kama ni kwenda moja kwa moja kwa Mheshimiwa Regional Commissioner, inawezekana, kwa sababu tatizo ni kubwa mno, na asasi zile ambazo zinatoa msaada wa kisheria kwa wanawake hazitoshelezi, wala hazina uwezo kuita, wa kuweza kuita maafisa ustawi jamii, kuita hawa madaktari wa kupima damu na kadhalika mkuu wa mkoa anaweza kufanya hivyo, lakini pia inaelekea kwamba bado kuna mahitaji makubwa sana ya viongozi wa dini, na asasi zetu hizi za kidini bado zinatakiwa kuzungumzia hili swala. Sasa hili linaonekana ni katika eneo hilo tu la mkoa wa dar es salaam au ni kutoka nchini kote? Maanake kama ni hivyo, ni maanaake ni kwamba kuna wengine wako katika maeneo mbalimbali mbali ambao hawajaangaziwa na vyombo vya habari. Kwanza kabisa hii dar es salaam tu tuna wilaya au mikoa mitatu ndani ya Dar es Salaam, yani Ilala, Temeke na, na Kinondoni. Hiyo ni Dar es Salaam tu. Sasa ukiangalia na mikoa mingine hapa Tanzania bara, nadhani idadi itakuwa kubwa mno. Sasa tukiangalia, tuangalie kwa nchi ya tatu. Nchi ya kwanza ni kwamba wasiwe wanapata watoto au wanazaa watoto bila kwenye kupitia mimba zisizopangwa, hiyo moja. Pili, tuangalie kinga dhidi ya kupata mimba zisizopangwa na magonjwa kama virusi vya ukimwi na magonjwa mengine na tatu, tuangalie pia mipangilio ya maisha. Ni Leila Shehe, mwanaharakati wa masuala ya wanawake kutoka nchini Tanzania, akizungumza na Kumekucha Afrika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile, matangazo haya unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatatu alieleza kuwa Marekani ina uhusiano mzuri sana na China na ana urafiki mzuri na rais Xi Jinping, lakini kwa mara nyingine tena ameishtumu China kwa kuitumia Marekani kwa muda mrefu sana akiwa akazungukwa na mawaziri wake kabla ya mkutano huko White House hapo jana. Trump amesema makubaliano ya biashara kati ya Marekani na China yanajumuisha kanuni kadhaa za biashara ambazo si muafaka, ambazo hakuna mtu yoyote aliyewahi kuziona kuliko kuilaumu Beijing. Hata hivyo, Trump amewakosoa marais wa zamani wa Marekani, wawakilishi na washauri kwa hali ya sasa ya biashara. Trump ametishia kuweka ushuru wa ziada wa dola bilioni mia moja kwa bidhaa za China wiki iliyopita baada ya Beijing kutishia kulenga bidhaa za Marekani za takriban dola bilioni 50. Wataalam wameonya kwamba kama ushuru mpya ukianza kutumika, wakulima wa Marekani wa ambao wanategemea kwa kiasi kikubwa bidhaa za kilimo kutoka China watakuwa ndio waathirika wa kwanza chama tawala nchini Hungary kinasema kitaomba kuwawekea viwango maalum makundi ya kiraia kuwasaidia wahamiaji siku moja tu baada ya waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban kushinda kwa idadi kubwa kwa kampeni yake dhidi ya uhamiaji. Maafisa wa chama tawala cha Fidesz wanasema bunge litapitisha sheria mpya zitakazowalenga watetezi wa wahamiaji na wakimbizi mapema mwezi Mei litakapokutana. Wakati huo Rasimu ya sheria italazimisha makundi ya kiraia ambayo yanawasaidia wahamiaji kupata idhini kutoka kwa mawaziri wa mambo ya ndani kufanya shughuli zao, na watawekewa kodi ya asilimia 25 kwa michango kutoka nje ya nchi kwa makundi kama hayo. Chama cha Orban na washirika wake wa Christian Demokrat wameshinda theluthi mbili ya wingi katika bunge kwa awamu ya tatu mfululizo katika uchaguzi wa Jumapili. Nam, kama unajiunga nasi basi, unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Marekani, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama ya Katiba nchini Uganda imeanza kusikiliza kesi inayotaka mabadiliko ya katiba yaliyofanywa na bunge la nchi hiyo yaliyoondoa ukomo wa umri kwa wagombea uraisi. kufuatilia kufuatiliwa mbali waliwasilisha kesi pia ni wapinga hatua ya bunge kuongeza muda wa rais na wabunge ofisini kutoka miaka mitano hadi saba. Kenisi Bwire ana maelezo zaidi. Jopo la majaji watano akiongozwa na Jaji Mkuu Alfonso Winyi Dolo linasikiliza kesi ya kupinga hatua ya bunge la Uganda kuifanyia mabadiliko ya ibara ya mia moja na mbili b ya katiba ya nchi hiyo kuhusu umri wa gombea urais. Kesi hiyo inasikilizwa katika mji wa Mbale, kilomita 200 mashariki mwa Kampala. Kikao cha Jumatatu kimekuwa cha kutoa mwelekeo jinsi kesi hiyo itakavyoendeshwa na wale watakaoshirikishwa. Miongoni mwa masuala 13 yanayosikilizwa ni pamoja na iwapo hatua ya kuwasilishwa kwa mswada uliopelekea katiba kufanyiwa marekebisho ulifuata sheria, kwani wakati wa kuwasilishwa kwake kiongozi wa upinzani hakuwepo bungeni sawa na kiranja wa upinzani bungeni na wanasiasa wa upinzani waliofurushwa na spika. Mahakama ya Katiba pia inatakiwa kuamua iwapo hatua ya wanajeshi kuingia bungeni na kuwacharaza wabunge fimbo na kuwapiga ngumi wakati wa kuwasilishwa mswada wa mabadiliko hayo ya sheria haikuvunja sheria. Pande husika pia zitaangazia mchakato mzima uliofuatwa katika kuifanyia katiba marekebisho ikiwemo kuandikwa kwa mswada huo, kutafuta maoni ya raia, kujadili na kupitishwa kwake. Waliowasilisha kesi wakidai kwamba chama kinachotawala cha National Resistance Movement NRM hakikuwashirikisha raia na kwamba mchakato mzima uligubikwa na fujo. Mahakama pia inatakiwa kueleza iwapo bunge lilitii sheria kwa kuifanyia katiba marekebisho kuhusu utawala wa nchi badala ya kuwaruhusu raia kufanya uamuzi kupitia kwa kura ya maoni. Mawakili wanataka mahakama kumwamurisha mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali David Muhoozi na spika wa bunge Bi Rebecca Kadaga kufika mahakamani ili kuhojiwa, lakini mwanasheria mkuu Mwesigwa Rukutana amepinga ombi hilo akisema kwamba maafisa wote wa ngazi ya juu serikalini wanakingwa na sheria na hawawezi kufika mahakamani kuhojiwa walalamishi Once... wakiongozwa na muungano wa mawakili nchini Uganda na wabunge sita wa upinzani wanasisitiza kwamba ni ukiukwaji wa katiba kwa wabunge kujiongezea muda wao ofisini kutoka miaka mitano hadi saba. Desemba mwaka jana bunge la Uganda liliifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo na kuondoa kizuizi cha umri kwa wagombea ya urais pamoja na kuongeza muda wa sasa wa rais na wabunge ofisini kutoka miaka mitano hadi saba. Wachambuzi wa siasa wanasema kwamba hatua hiyo inamfaidi rais wa sasa Yoweri Museveni ambaye katiba ilikuwa inamzuia kugombea tena urais baada ya kuitawala nchi hiyo kwa muda wa miaka 35. Majaji wana muda wa siku saba kusikiliza kesi hiyo kabla ya kufanya uamuzi. Kenneth Bwire, Sauti America, Washington DC. Ungana nasi kwenye VOA Express ambapo tumekuandalia mambo kochokocho kocho. Kwa mfano mtu anapopatikana na hatia ya kingono afanyiwe nini? Afungwe maisha, na kama ikitokea sio kufungwa maisha, basi afungwe miaka 30. Ni VOA Express saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, kutoka Washington DC. Haya basi, usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya VOA Express kila siku kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki, Afrika Kati ikiwa ni saa tisa na nusu, ili kupata habari mbalimbali na michakato mingi tu kuhusiana na masuala mbalimbali mbali ya vijana. Na hivi sasa tukiwa tunaendelea na ripoti zetu, fani ya usanii katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kunawiri ingawa wasanii wanakumbana na changamoto ya kujulikana kimataifa. Anita Powell wa VOA anatupeleka kwenye mojawapo ya studio maarufu na wasanii wenye kipaji cha hali ya juu. Harrison Kamau anayesoma ripoti yake kamili. Studio ya Edi Kamwanga yenye joto jingi ni tofauti sana na jinsi kazi zake zinavyopelekwa kwenye mataifa ya kigeni. Mchoraji huyo mwenye umri wa miaka 25 anasema kazi yake huchochewa na utajiri na utamaduni wa madini yaliyoko nchini humo pamoja na historia yake ya kikoloni yenye uchungu mwingi. Picha zake zenye umaridadi mwingi wa rangi zimeonyeshwa kwenye kumbi za Afrika Kusini, Ulaya na Marekani. Wakati sanaa ya Afrika ikiendelea kuimarika, mojawapo ya wa picha zake huenda ikauzwa hadi dola elfu thelathini kwenye mnada wa kimataifa, lakini kiasi hicho cha fedha kiko mbali sana na maisha yake ya kila siku. Anakodisha studio yake kwa dola mia tatu kwa mwezi. Rangi zake lazima ziagizwe kutoka Ujerumani. Hata hivyo, wataalamu wa sanaa wanasema kuwa ingawa fedha hizo zinampa umaarufu mkubwa sana nchini Kongo, kipato chake kingali chini kwenye viwango vya kimataifa. mais je pense que il faut savoir que des artistes issus de l'Afrique Ilunga anasema kuwa wasanii wengi kutoka Afrika hawachukuliwi sawa na wenzao kwenye ukumbi wa kimataifa na kwamba ni vigumu kwao kutambuliwa kwa viwango sawa. Mchonga vinyago maarufu Fred Simba anasema kuwa shida kubwa ni ukosefu wa uungwaji mkono kutoka nyumbani. Kazi zake zinahusisha utumizi wa vifaa vilivyotupwa kama vile maganda ya bunduki, vifunguo pamoja na vijiko na zinaonyeshwa kwenye maonyesho ya kimataifa lakini hazitambuliwi ndani ya Kongo na kama promota mmoja wa sanaa za Kongo Fabrice Bashonga anavyosema, licha ya taifa hilo kuwa na sanaa ya hali ya juu, fedha zinazopatikana hazitoshi. Congolese art is going very cheap in the international market, mainly because... kazi za sanaa kutoka Kongo zinauzwa kwa bei ya chini sana kwenye soko la kimataifa, hasa kutokana na kutotambuliwa nyumbani. Wasanii wachanga kama vile Romario Lukau anasema kuwa wao pia wanaangaika kupenya kwenye soko hilo la kimataifa yeye ni sehemu ya kundi maarufu Kolektive Tayeki lenye wachoraji wanne ambao kazi zao ni zenye rangi za kupendeza na ambao wanajitahidi kupenya kwenye soko la kimataifa huku wakiuza picha zao kwa takriban dola elfu moja kila moja. Mtoto yangu kubwa, anasema Lukau, ni kwa watu wazungumzie sanaa ya Kongo kama vile wanavyozungumzia Marekani ya Ujerumani au hata ya Ubelgiji. Hata hivyo yeye pamoja na wasanii wengine wa Kongo wanaamini kuwa hatua kwa hatua ndoto hiyo itatimia. Naam, mara baada ya kutoka huko Kongo DRC, sasa inaelekea Israel. Serikali ya Israel imeondoa matumaini yote kwa wahamiaji wa kiafrika kusalia nchini humo baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kufuta mkataba aliyokuwa ameafikiana na Umoja wa Mataifa wa kuwasafirisha wahamiaji hao katika nchi za Magharibi. Wakati huu serikali ya Netanyahu inapanga kuwafurumusha wahamiaji wa kiafrika takriban 40,000 Mwandishi wa VOA Robert Berger anasimulia na Patrick Nduwimana anayesoma ripoti yake. Wahamiaji wa kiafrika walijikuta katika hali ya sintofahamu tangu wiki jana baada ya serikali ya Israeli kubadili msimamo wake wa awali ambapo ilikuwa imekubaliana na Umoja wa Mataifa kurahisisha usafiri wa wahamiaji hao katika mataifa ya magharibi. Kulingana na makubaliano hayo, wahamiaji elfu kumi na sita wangepelekwa nchi za magharibi, wengine zaidi ya elfu ishirini wangepewa vibali vya uhamiaji. Waziri Mkuu Netanyahu alisimamisha makubaliano hayo baada ya kushindikizwa na washirika wake wa mrengo wa kulia waliomwomba kuwafurusha wahamiaji wote wa Kiafrika. Serikali ya Israel imepinga kwamba wahamiaji hao si wakimbizi bali ni watu walioingia Israel kinyume cha sheria kwa sababu za kiuchumi. Wengi miongoni mwa wahamiaji hao ni kutoka Eritrea na sudaniteklit Michael, Shila... Michael ana umri wa miaka 29ni mhamiaji kutoka Eritrea. Anasema haoni atapokwenda ili afanye kazi kwa mujibu wa sheria. Hana makazi maalum. Anahofia kufukuzwa au kuzuiliwa jela. Baadhi ya raia wa Israeli wanawalaumu wahamiaji wa Kiafrika kwa kuongeza uhalifu na umaskini kusini mwa Tel Aviv na kwamba wanatishia mfumo wa Kiyahudi wa serikali ya Israeli. Serikali ya Israeli inatizama uwezekano wa kuwahamisha wahamiaji hao katika nchi mojawapo ya bara la Afrika baada ya serikali ya Uganda kujiondoa kwenye makubaliano na serikali ya Israeli ikisema kwamba ni vigumu kwake kulinda usalama wa wahamiaji hao. Avigdor Feldman ni mwanasheria na mwanaharakati wa Israeli. Anasema msimamo huu wa serikali ya Netanyahu unakiuka sheria na maadili ya kiutu. Anasema kuwapeleka watu hao katika nchi za Afrika ambako maisha yao yatakuwa hatarini ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa zinazolinda wakimbizi. Anaongeza akisema kwamba Israeli inawajibika kuwapa hifadhi wahamiaji hao wa Kiafrika sababu Wayahudi waliishi katika maisha ya ukimbizi kwa miaka mingi katika mauaji ya Wayahudi, Holocaust. Kunasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, tumwalike Khadija Riyami atusomee mukhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ameuita uvamizi kwenye ofisi ya mwanasheria wake Michael Cohen ni jambo la aibu, shambulizi kwa nchi yetu, na kiwango kipya cha kutokuwepo na haki, ni kumtafuta mchawi. Rais amesema mwanzoni mwa mkutano na viongozi waandamizi wa kijeshi jana Jumatatu. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatatu amelaani shambulizi la kinyama la silaha za kemikali nchini Siria, akisema atafanya maamuzi makubwa ndani ya saa ishirini na nne mpaka arobaini na nane jinsi Marekani itakavyojibu. Rais Trump ameliambia baraza lake la mawaziri katika mkutano huko White House, ambapo Marekani itabaini nani walihusika na shambulizi, kama ilikuwa ni Siria, Rusia, Iran au wote kwa pamoja. Awali, waziri wa ulinzi Jim Mattis amesema Marekani haifuti uwezekano wa kutumia hatua za kijeshi dhidi ya Siria. Mkuu wa zamani wa jeshi la Sudan Kusini, Sudan People's Liberation Army, SPLA, ameunda kundi jipya la uasi linalojulikana kama South Sudan United Front, SSUF. Jenerali Paul Malong Awan alitoa taarifa jana Jumatatu kuelezea malengo ya kundi jipya ambalo amesema litapambana na rushwa, kusitisha vurugu, kuihamasisha Sudan Kusini kuelekea kwenye demokrasia, haki, usawa na uhuru. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amethibitisha jana Jumatatu kuwatawania watawania uongozi kwa awamu nyingine katika uchaguzi ambao utafanyika mwaka ujao. Miezi kadhaa ya uvumi kuhusu hali yake ya kiafya imekwisha. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 75 amesema atawania urais kwa tiketi ya chama chake katika uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika Februari mwaka 2019. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatatu alielezea kuwa Marekani na uhusiano mzuri sana na China na ana urafiki mzuri na Rais Xi Jinping, lakini kwa mara nyingine tena ameishutumu China kwa kuitumia Marekani kwa muda mrefu sana. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran kwa wote kwa kuwa nasi, na asubuhi njema. Fchayoni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani katika tuzo za mwaka huu za wanawake jasiri zinazotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Wizara hiyo iliwatambua wanawake kumi walio na ujasiri wa pekee wanaojiamini na kupigania kile wanachokiamini. Mpokea tuzo wa kwanza alikuwa Roya Sadat. Huyu ni mwandishi na mwelekezi wa filamu kutoka Afghanistan. Anatumia sanaa kuelezea madhila makubwa wanayopata wanawake na wasichana na licha ya vitisho kwake anaocheza filamu wake na wafanyakazi wengine amekuwa mwasisi wa haki za wanawake na wasanii wanawake nchini Afghanistan. Dr. Julissa Villanueva ni raia wa Honduras na anapewa heshima kwa kupambana ghasia dhidi ya wanawake na kubadili uso wa uhalifu kupitia matumizi ya ushahidi wa kisayansi na kupambana ghasia za magenge. Aliya Khalaf Saleh ni mfanyakazi wa hisani na mtoa misaada wa Iraq anayejitolea akifanya kazi kusaidia kupambana na mawazo ya udini na msimamo mkali na anasifiwa kwa kusaidia kuokoa wanajeshi 58 vijana wanafunzi ambao walishambuliwa na ISIS mwaka 2014. Maria Elena Berini anafanya kazi katika misheni ya kikatoliki katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na anaheshimiwa kwa kazi yake ya kupambana na chuki, kunyimwa haki na madhila yanayohusiana vita katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mtetezi wa haki za binadamu na wakili wa Kazakistan, Aiman Umarova, anapewa heshima kwa kuboresha sheria za kupambana na ghasia dhidi ya wanawake na watoto. Dr Feridi Rushiti kutoka Kosovo anapewa heshima kwa miongo kadhaa ya utetezi kwa niaba ya raia waathirika wa vita vya Kosovo. La Maluma Said ni mtumwa wa zamani, hivi sasa ni naibu mbunge katika bunge la Mauritania na anapewa heshima kwa kupambana kwake bila kuchoka dhidi ya utumwa. Akiwa mwanzilishi wa taasisi hiyo ya kiserikali iliona lengo la kusaidia wajane, yatima wa na walioathirika na mauaji ya halaiki ya Rwanda, Godelivu Mukasarasi anaheshimiwa kwa kupeleka sauti za wanawake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu dhidi ya Rwanda. Sirikan Charoensiri ni wakili na mtetezi wa haki za binadamu huko Thailand, anapewa heshima kwa kutetea haki za binadamu. Aura Elena Farfan kutoka Guatemala alipewa heshima bila ya kuwapo kutokana na kuugua na anaheshimiwa kwa kuwezesha kwa kushitakiwa kwa wanajeshi wa zamani waliohusika na mauaji bila ya kushitakiwa katika kuwatambua wanawake hawa, mke wa rais wa Marekani Melania Trump amesema tunasimamia kile kilicho haki. Kwa kutoa habari zao tunaweza kuwafundisha wanawake vijana na wasichana duniani kote kuwa ina maana gani kuwa na ujasiri na kuwa shujaa. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika.