Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam, moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Msikilizaji, nimekwisha jaa tena ndani ya studio hii kama pishi la mchele, nikiwa na mwenzangu Harizon Kamau ni kukaribisha ndani ya VOA Express hapa Washington DC, tarehe ikiwa ni kumi mwezi naoni wa nne, mwaka wa elfu mbili kumi na nane tunapoangalia mambo kuanzia hapa Marekani kuelekea kote Afrika na maeneo mengine na mambo ni bam bam. Kamao, baada ya kuwa mda mrefu kwenye kipindi cha alfajiri, sasa nimerudi kwenye hii mambo ya Express. Karibu sana, tupige vitu sasa. Basi katika vitu ambavyo vinamwagika ni vitu vingi. Hii leo, moja kwa moja tutaangalia kule Uh, kwenye makao makuu bunge la Marekani, mkurugenzi zaji wa kampuni ya Facebook tayari uh, Mark Zuckerberg leo kutoa ushahidi hadharani hii leo. Mambo yako vipi? Tutasikia kwenye habari zetu za dunia hapa baadaye kidogo. Vile vile, tutaangalia hali. Unajua kwamba baada ya treni mpya na upande wa Kenya kuanzisha biashara zake na shughuli zake kati ya Nairobi na kuelekea Mombasa, kuna wasiwasi wasi kwamba huenda baadhi ya miji ikapoteza biashara zake, maanake usafirishaji wa mizigo umerudi kwenye treni sasa, lakini kuna mikakati ambayo inaendelea kupangwa. Tutaliangalia hilo kwa kina, lakini vile vile, ya Rwanda yanaendelea kukumbukwa, kwa hivyo vilevile tutakuletea hali ilivyo katika jiji kuu la Rwanda Kigali pale, na kabla tukutana na Sylvanus Karimera kutueleza kwa kirefu jinsi kumbukumbu hivyo zinavyo adhimishwa. Na kabla pia ya kumaliza sande, hebu nikumbushe tu nikueleze ni, ni kidogo, pamoja na msikizaji nini, hmm, ni kilicho nikumba kuhusiana na jino jino jino jino lako si, si ati kwamba ni habari mambo ya bei. <laughs> <M> <laughs> ya jino tutazungumza tu tukifuta nafasi, lakini baada kabla ya hayo yote, kwanza tuelekee nchini Kenya ambapo tunaungana naye Josephat Kioko akiwa Mombasa. Josephat, hebu tuelezee hali ilivyo katika jiji la Mombasa na hasa kuhusiana na siku za baadaye za biashara na makadirio na mabadiliko yanayotarajiwa katika nyanja ya biashara. Asante sana wenzangu, mton na swala ya biashara na uchumi kweli ni, ni hatua kubwa ambazo zinapigwa katika bara la Afrika na Kenya ikiwa inanuia kupiga maendeleo makubwa ya kiuchumi e, katika ile ruwaza kubwa ya nchi na kuendana na uchumi wa dunia, kuna huo mpango wa kuwa na vituo maalum vya kibiashara na kuibuka miji mipya ambayo itakuwa inatokana mipango hii ya kuendeleza uchumi wa nchi. Pwani ya Kenya itakuwa na bahati kubwa, kwa sababu mji wa Lamu na mji wa Mombasa ni maeneo ambayo sheria ya Kenya ya kuhusu maeneo maalum ya kibiashara, Kiingereza tukiitwa special economic zones, kutakuwa na hivyo vituo na kuchipuka uwekezaji wa kivyake. Sheria ilipitishwa mwaka elfu mbili kumi na tano na ikiwa ni miaka miwili, nimezungumza na senata wa Mombasa Muhamed Faki kuhusu msukumo ambao wanaleta kwa sasa, ili bajeti tengwa na serikali kuanza uwekezaji huo na kujenga maeneo hayo. Tumsikie Muhamed Faki, senator. Japokuwa twakubali reli mpya ya kisasa ambao maarufu inajulikana kwa jina la SGR, reli hiyo baada ya muda itatuletea madhara, kwa sababu uchumi wetu wa pwani unategemea zaidi usafirishaji mizigo na watu makampuni ya magari ya kusafisha mizigo, makampuni ya mabasi, zote hizi zitaathirika kwa sababu wanatumia SGR. Tuna wafanya biashara ambao wako tayari kuweka mikakati ya kufungua sehemu maalumu ya, ya biashara inaitwa Special, Special Economic Zone, kwa sababu hapa Mombasa tumepewa Dongo Kundu kama Special Economic Zone. Kwa hivyo tunataka tusukume serikali kufungua eneo lile la biashara kwa kupeleka barabara, kupeleka umeme na kupeleka vifaa vingine ambavyo vitafanya wafanya biashara waweko tayari kuingia pale na kuanza kuweka kuekeza katika eneo lile. Kioko, ninavyosikia seneta anavyosema ni, ni kama kuna hali ya wasiwasi kidogo, kwamba labda uchukuzi na pia abiria wengi wamehamia kwenye treni, ina maana kwamba kuna miji iliyo njiani kuelekea Nairobi ambayo kabisa kamwe itakuwa haina biashara tena, au wasiwasi ni upi? hapo ndipo wao wanazungumza kwamba inalenga hapo, kwa sababu mabasi yamepoteza abiria e, uchukuzi wa mizigu kupitia treni za kawaida trea zimepotea kwa sababu ya reli. Ndiyo ni maendeleo, lakini wanasema mishara zingine zitapotea na kwa sababu ea, wa, wa, wa, a uchukuzi wa aina kipekee. Lakini kuna changamoto kubwa, sheria ilipopitishwa ilihitaji serikali iwe na kilomita mraba elfu nne elfu tatu mia nne. Ili kuanza eh, kujenga maeneo haya ya kibiashara katika miji ambayo imetengwa, eh, utekelezaji wa mradi huu wa kimaendeleo. Aha. Inaeleweka kwamba sasa basi mikakati ita, tutaendelea kufuatilia mikakati ya kibiashara na Kioko, najua kwamba mambo haya unayaelewa na hakika tutayafuatilia na kueleza kwa kina kuhusiana na mabadiliko ya kibiashara na uchumi kutokana na uchukuzi mpya katika eneo hilo la pwani kuelekea jijini Nairobi sana, asante sana Josephat Kioko, asante haya. Basi kama au kutoka kwake Josephat Kioko, tuvuruke moja kwa moja mpaka kuelekea jiji kuu la Rwanda, Kigali, kukumbana naye au kukutana naye mwandishi wetu Silvanus Karemera. Silvanus, hebu tueleze kumbukumbu za mauaji ya halaiki ya Rwanda nchini kwenu zinaendelea kwa sasa, na ni kwamba nchini Rwanda tunafahamu, si kumbukumbu kumbu ya siku moja, haya maadhimisho pengine ni wiki nzima. Hebu tueleze yayo yanayoendelea kwa sasa. Naam, asante msikilizaji, asante sande Shomari pamoja na Kamao. Ni kwamba kinachoendelea sasa hivi kama ulivyodokeza katika utangulizi ni kwamba kumbukumbu ni za siku mia moja Uh, takribani miezi mitatu na siku chache lakini kumbukumbu zenyewe kabisa zinaendeshwa uh kwa uh, siku saba yaani uh, wiki nzima uh, kuanzia tarehe saba mpaka tarehe kumi na tatu Kinachoendelea sasa hivi ni kwamba uh, bendera zote nchini, bendera ya taifa pamoja na bendera za mba, balozi mbalimbali ambako zinakoisha nchi zao katika nchi ya Rwanda zinapepea nusu mlingoti, na masaa ya asubuhi ni kwamba Uh, maduka yanafunguliwa na shughuli za kawaida zinaendelea, lakini kuanzia alasiri, mida ya saa tisa tisa hivi na kuendelea uh, maduka yanafungwa pamoja na shughuli nyingine zinafungwa. Sasa wananchi wanakutana katika sehemu moja na kuweza ku, uh, kuzungumzia na kuweza ku taswira kile kilichojiri katika nchi hii miaka ishirini na minne iliyopita na kuweza kujadiliana changamoto ambazo zinaendelea pamoja na kuangalia kilichoko mbele yani, rubaa za maendeleo kwa ujumla, lakini wa, wa, bila kusahau kile kilichotokea katika nchi hii miaka ishirini na nne iliyopita hilo ni mosi, lakini mm -hmm. Pili, shughuli zote za starehe kumbi za miziki, a, ba, kubwa, -kubwa a, zote zimepigwa marufuku mnamo siku hizi saba na baadaye, baada ya siku hizi saba ndipo Uh, labda hizo kumi zitafunguliwa tena lakini, hii haina maana kwamba uh, maadhimisho yatakuwa yamemalizika, la hasha uh, isipokuwa tutakuwa tunaendelea kuyakumbuka mauaji hayo mpaka mwezi wa saba. Na hii kwa faida ya msikilizaji ni kwamba uh, siku mia moja ndipo yalipoendesha mauaji haya, miezi mitatu na siku chache, na kugharimu maisha ya, ya zaidi ya milioni moja ya wananchi wa Rwanda. Kwa hivyo ni kwamba siku zote mia moja hizi zinaadhimishwa lakini yale mawaidha yalipoanza kabisa na kuweza kuanza kutekelezwa kwa, kwa ukali mkubwa ndo hizo siku saba ambazo tunazungumzia kwa sasa hivi. Sawa kabisa, na pengine tu utuambie Silvanus, kama ulivyotamka mwenyewe kwamba kuna changamoto. Changamoto zilizopo ni zipi, na jinsi ambavyo serikali na wananchi wanaendelea kujaribu kuzitanzua? Changamoto zilizopo ni kwamba kumekwuepo na tafiti mbalimbali ambazo zinaonyesha kwamba kwa kweli Wanyarwanda wamepiga hatua kubwa katika hali ya maridhiano, na tafiti zimeonyesha kwamba juu ya themanini ya 70, asilimia Wanyarwanda wameweza kuridhiana, yani wameweza kusameheana makabila yaliyo makabila mawili yameridhiana ya, ya lakini kumekuwepo na changamoto ambazo ni kama zinaashiria kwamba mzizi wa chuki haujamalizika moja kwa moja na katika kumbukumbu kama hizi za wiki moja kunakuwa na visa vya hapa na pale ambavyo vinaripotiwa wa, wa watu baadhi ambao wana, wana, wana, wanajaribu ku, ku, ku, ku, ku, kuzusha matatizo ya zamani na kuweza kuwatatiza wale walio walio wali, walionusurika mauaji hayo. Kwa mfano, katika jimbo la mashariki umetokea mtu mmoja ambaye sasa hivi tunavyozungumza anashikiliwa na polisi, ambapo katika usiku mkesha wa kuamkia siku ya tarehe saba alisikika alipokuwa kirabuni akisema kwamba uh, siku ya kesho ambayo ni siku ya, iliyokuwa yanaanza ya maombolezo haya akasema kwamba ni siku kuu ya jamii ya Watutsi, na tunapotambua ni kwamba Watutsi ndio -walilemo katika mauaji hayo ya mwaka 94 na waka, waka, wa, wananchi wakamshuhudia akinunua panga na kumbuka, uh, Sande Shomari, ni kwamba katika mauaji haya zilitumiwa zana mbalimbali ikiwemo mbali, mapanga, uh, ya yakiwemo mikuki, mishale na pinde na kadhalika. Kwa hivyo tunaposhuhudia swala kama hili tunasema kwamba pamoja na kwamba serikali inaweka jitihada na, na, na wananchi wanaamini kwamba maliziano yanazidi ku, ku, kupiga hatua, lakini bado hali kama hii inatukumbusha kwamba bado kuna changamoto ambazo wananchi wanatakiwa wanata, wanata wazungumze wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, kimasomaso na kuhakikisha kwamba pengine mzizi huo wa chuki unang'olewa moja kwa moja kuliko ambavyo leo tunaona. Asante sana, Silvanus Karemera kutoka jiji kuu la Rwanda, Kigali, kuzungumza nasi. Tutakutikia so. Kazi njema, asante sana, asante na moja kwa moja sasa tunaelekea kwenye habari za dunia. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Facebook Mark Zuckerberg anatarajiwa kutoa ushahidi hadharani hii leo mbele ya maseneta wa Marekani baada ya kuomba radhi kutokana na jinsi kampuni yake ilivyosimamia data za mamilioni ya wateja wake. Zuckerberg anatarajiwa kufika mbele ya kikao cha pamoja cha kamati ya sheria za sheria na biashara za baraza la Senate na apokesha takutana na wabunge wa baraza la wawakilishi. Mwenyekiti wa kamati ya bunge ya masuala ya sheria Chuck Grassley amesema wateja wanastahili kujua kwamba taarifa zao binafsi zinatolewa kampuni nyingine na kwa njia za usalama na anataka kujadiliana na Zuckerberg njia mwafaka zenye usalama na ubunifu. Rais wa Marekani Donald Trump anasema utawala wake huenda utaeleza baada ya kupata uthibitisho kamili juu ya namna alivyoamua kujibu shambulizi linaloshukiwa ni la kemikali lililofanywa nje ya mji mkuu wa Siria. Trump amesema kabla ya mkutano wa viongozi wa andamizi wa jeshi Jumatatu jioni kwamba atajibu shambulizi hilo kwa ukali. Trump pia kile alichoeleza ni nguvu ya Marekani kusitisha ukatili kama shambulizi la Jumamosi huko mjini Gota Mashariki, wilaya inayoshikiliwa na, na waasi ambalo liliua liliu wa watu wasiopungua 40. Maafisa huko Afghanistan wanasema mashambulio ya mizinga katika mpaka wake wanaofanywa na Pakistani yameua raia mmoja katika jimbo la mashariki la Kunar. Msemaji wa serikali katika jimbo aliiambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa Pakistan katika saa 24 zilizopita wamefyatua mia ya mizinga kwenye wilaya mbili za mpakani ya Sarakano na Dangam. Ghani Mosmim alisema mashambulio hayo pia yanayosababisha uharibifu wa mali za raia. Hakukuwa na matamshi yaliyopatikana mara moja kutoka jeshi la Pakistan kutoka kwa maafisa wa serikali. Wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan wiki iliyopita ilishutumu nchi hiyo ya jirani kwa kufanya mashambulizi ya anga kwenye maeneo ya Dangam. Na tume ya uchaguzi ya Malaysia imetangaza mapema leo kwamba uchaguzi mkuu nchini humo utafanyika Mei tisa katika kile kinachodhaniwa kuwa mtihani mkubwa kwa utawala wa muungano tangu kushikilia madaraka kwa miongo kadhaa iliyopita. Sasa waziri mkuu aliyepo madarakani Najib Razak yupo katika shinikizo kuleta ushindi thabiti kwenye muungano wa chama cha Barisan Nasional, yani BN wakati akijaribu kukabiliana na hali ya kutoridhika kwa Malaysia wasiofurahishwa na kuongezeka kwa bei za bidhaa pamoja na kashfa ya mabilioni ya dola kwenye mfuko wa fedha wa taifa aliyoanzisha. Najib alimaliza miezi kadhaa ya uvumi pale alipotangaza kwamba analivuja mbunge siku ya Ijumaa wiki iliyopita. Najib anatarajiwa kuendelea kuwepo madarakani lakini wachambuzi wanabashiri kuwepo kwa kinyanganyiro kikali wakati wa uchaguzi huo. Naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Yote haya pia waweza ukafuatilia kwepitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, bila kusahau Facebook, Instagram na vilevile kwenye tovuti letu. Lakini Sunday, tuendelee, mambo yanachukua mrembo, mambo ni motomoto kama wanavyosema, kama siku zote mambo yanaendelea kuwa motomoto moto. Unajua kamao Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla, soka au mpira wa miguu, mpira unapendwa sana na mashabiki wa mpira ni wengi mno. Sasa wengi wanajiuliza, jamani, huu mpira wa nyumbani kule Afrika, ligi za bara, ligi za kawaida za nchi zile, zimefikia wapi sasa? basi hata nikuwa nazungumza jana na, na, na mwenzako mm -hmm. Kenes bw akasema, hata huko Uganda sijui nina timu gani kwa sababu gani, wengi wanajikuta kwamba wanapenda simu, timu za nje kwenye ligi za, za Ulaya. Sasa hilo leo ndo mm -hmm. linapigiwa hoja kubwa uh -huh. na huko Kioko amefuatilia kutuambia hawa jamaa wanasema nini kule nchini Kenya kuhusiana na swala hili la ligi za nyumbani tunapata concentration yetu sana imeenda kwa ligi za nje, na ukiangalia ligi zetu za nyumbani ziko na ligi bora sana, hasa ukiangalia Kenya kuna timu ambao nafurahi sana. Kwanza nimevaa jezi ya Kogalo, hii timu yetu ya Kenya, Kogalo ambavo tumeizoea sana, tuweze kudumisha uzalendo na wakati huu tunakuja World Cup June, angalia venye Afrika tunataka kungara, kupatia wakupatia, mm, haina aswasi. Sisi kama mashabiki wa ligi za nje hatuwezi kudanganya, tunapenda ule mpira ambao unachezwa uzunguni, yani wazungu, sababu mpira wenyewe mwanzo unavutia. Ukikaa wewe mwenyewe unafurahi, unaona danadana dana vile inaenda mpira, unaguswa. Lakini ukirudi huku kwetu, hata ukifungua hizo TV unaudhika, mtu anacheza mpira kiafrika, kweli hata unashangaa, hizo timu za uzunguni bila waafrika haziezi tamba. Ukipatia ndakupa mchezaji, nafurahi sana. Naona umevaa shati nyekundu imeandikwa Liverpool. Bila Muhamed Salah na Mane, hiyo si Liverpool. Naona vijana wetu wa Kiafrika, vipaji viko Afrika, timu bila waafrika ni kweli. Ni kweli waafrika wanasaidia wazungu, lakini kitu tunataka ni ile format na gameplay. Hata hawa waafrika ambao wanacheza uzunguni wanaingiliana na ile format, inaanzaje management sababu tukianza hizi vitu management ya Afrika. Kwa nini Kenya inasumbuka, hata haiwezi kuchukua Cup of Nation? Sababu gani? Akie kwa ukocha, lazima iwe ukocha atoke mahali fulani, lazima iwe anatetewa na president, lazima iwe ana ukoo na jamii fulani, na ndio maana unaona hata timu nyingi za Afrika zinakochiwa na wazungu. Tumepiga hii nyanja kwa mpira kwa muda mrefu, lakini nakwambia, ni sisi, mimi na wewe, tuweze kushirikiana kupromoti timu zetu za Kiafrika. Hatukatae, ni sera, tunaweza kuuza, lakini kile sisi tunaambia wenzetu wasikilizaji, ama wakazi wenzetu, mashabiki wenzetu, kile muhimu, kama kweli timu zetu zinataka tuzisapoti, ama tuwe na ile moyo wa kusapoti, iwe kuna mtiririko wa kuanzia chini na hata wale walio nje wakiona, tunaonyeshwa kwa maruninga, utaona wenyewe wanakuja wenyewe, mara wanaanza na hizi stadium. Hizi stadium hazitajaa bado kama hatutarekebisha vitu fulani. Haya, nasikia mambo hayo kama sijui itakuaje, watu wao na imani na timu za wanataka vitu virekebishwe. Aha, yani. Angalau mambo yabadilike mm -hmm. Ndio na wao waone kama wanapata moyo yeah. kufuata zile ligi za nyumbani basi mambo ndio hayo lakini mabadiliko utaona pengine mabadiliko haya kabla Lakin ya kuelekea kwenye, kwenye maswala ya, ya ngoma e. sande jino kidogo limeniletea kidogo kidogo limeniletea shida linauma kidogo likawa li eh? li li limevunjika sasa nikasema ah, si, mbona nisingie hospitalini kidogo kule kwa daktari wa meno nimwambia si ah, ni kuziba tu mm. kwani kuna nini kufika kule <laughs> Ah, si unajua mambo yanavyokwenda, ikawa ni shughuli kubwa. Nami nimeegesha gari pale, nafikiri mambo ya dakika mbili. Kidogo kidogo nimeambiwa lazwa hapa kidogo, kidogo ni x-ray, x-ray. Mambo yamekuwa mengi, madaktari wakawa wengi sana, ikawa ni shughuli kubwa kidogo kidogo ndio ikafika kwamba anauliza ni hela ngapi, kuna, kuna, kuna bima mm. Nikaambia ngoja pe, tena kuna mwingine wa bima. Baada ya wabima tena kukasa mwingine wa hesabu mm. Sasa nikaambiwa makadirio za pale mm. <laughs> <laughs> hesabu ikapigapigwa hivi, lakini dola nilizoambiwa za jino moja sande mm. tayari zimelipa ndege kuenda na kurudi. <laughs> wenabima na hata kama bima pia eh, ah, labda ah, tukupatie nyimbo huyu PDD akishirikiana of dirty money na ti akiwa anaficha pale, wanakuja akituchao na kwambia hello, good morning, good morning. Mambo kwa ya Mm-hmm. Unayapenda sana. Sasa ndio a leo, leo, leo, ni ah, asante basi, mambo yanaonekana yanaegemea kwenye upande wa nyanja ya mawasiliano hasa katika eneo la Afrika Mashariki ah, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Reuters, kampuni ya Vodacom wewe, unaifahamu ya Tanzania tawi la Tanzania hapo Jumatatu imemtaja aliyekuwa mkuu wa biashara ya wateja kwenye kampuni ya, ya Kenya ya Safari kwa mkuu mkurugenzi wake, baada ya kuorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es Salaam mwaka uliopita, ikiwa juhudi ya serikali ya kupanua umiliki nchini miongoni mwa wakazi wa Tanzania. Basi, Sylvia Mulinge ambaye amekuwa kwenye kampuni ya Safaricom tangu mwaka wa 2016 sasa atachukua hatamu ya uongozi kwa Vodacom Tanzania kuanzia Juni mosi, kulingana na taarifa iliyotolewa mapema leo. Basi, Mulinge anachukua nafasi ya Ian Ferrao afrika wanasema, Ian wengine wanasema mm. Ian ambaye alijiunga na Vodacom Tanzania miaka mitatu iliyopita na kuiongoza kampuni hiyo kwenye uuzaji wa hisa kwa umma zilizojipatia kimo cha dola milioni mia mbili kumi na tatu Agosti mwaka uliopita kupitia mauzai, mauzo ya hisa. Basi wakati huo huo, kampuni ya mawasiliano ya Telcom Kenya imetangaza mipango ya kuungana na kampuni yenye makao yake makuu India ya Airtel tawi la Kenya, ikiwa juhudi ya kukabiliana na kampuni kubwa zaidi ya mawasiliano ya Safaricom. Nafikiri Safaricom imewapa matatizo kabisa. mm. Kama kampuni yanaungana, kung'ang'ana na Safaricom, basi Airtel na Telcom wana jumla ya asilimia 23 ya watu milioni 41 waliandikishwa kama watumizi wa simu za mkononi nchini Kenya. Safaricom kwa upande wake inamiliki asilimia 71.9 ya wateja wa simu za mkononi nchini Kenya. Basi Safaricom ambayo imemilikiwa kwa asilimia 35 na kampuni ya Afrika Kusini ya Vodacom pia inaongoza kwa karibu asilimia 90 kwenye mapato kutokana na huduma za voicemail na ujumbe kwa njia za kuandika ama message. Basi kampuni hiyo pia inaongoza kwenye huduma za kubadilisha fedha kwa njia ya simu maarufu Mpesa kwa asilimia 90 ya mapato kutokana na huduma za kimitandao itabaki kuonekana kama Telkom Kenya na Airtel watapokonya Safaricom nafasi ya kwanza kwenye biashara ya mawasiliano ya simu nchini Kenya na katika eneo la Afrika Mashariki. Basi ni masuala ya biashara sana, ndivyo yanavyokwenda. Sante sana ya Harrison Kamau katika maswala ya biashara, mambo mazito kwelikweli. Haya msikilizaji, kipindi ni VU Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Kamau, baada ya kuangusha hivyo vitu vya biashara, ukishaangusha no. vitu sasa, mm -hmm. Tuangalie kwenye maswali, tuitoe swali pale jana kwa wasikilizaji wetu kwenye mtandao wetu wa Facebook hali kadhalika kwenye Instagram. nini ambacho kinaelezwa na swali lako ni nini? na unajua swali lilikuwa nasema wananchi wasio na hatia kulazimishwa kufyeka bangi, kweli ni sawa? lakini ilitokana na taarifa, yani ni swali kwamba, je, kufyeka bangi ni sawa? Ndio lakin... swali lenyewe sio hey, turudi nyuma kidogo, unajua rais uh, John Magufuli wa Tanzania alisema mm -hmm, kwamba wakati bangi ikipatikana katika kijiji chenyu, basi sio kazi ya jeshi la polisi kuenda kufyeka bangi mm -hmm, bali ni wananchi wenyewe wataenda kufyeka bangi basipalakini. Sasa sio tu alisema ni wananchi, turekebishe kidogo, alisema kwamba mumtaje uh -huh, uh -huh, atajwe yule mwenye shamba, mwenye shamba na polisi walichokuja kufanya mm -hmm, akasema ni uchunguzi kumjua nani mwenye lile shamba, lakini mwenye kama wasipompata alafu wawaulizi wao wana wakijiji wa kama wakikataa kumtaja ndio wawaambie wao walime waingie ma, mara moja, moja, moja ya wa, kusafisha. Kusafisha. E, e. Ah, swali likaibuka, wananchi wasio na hatia kulazimishwa kufyeka bangi ni sawa? Basi wamesema nini katika majibu? Ni majibu mengi sana kama hao mojawapo, Joseph John anasema, nipo Bukoba Tanzania, anasema ni sahihi kabisa maana wao ndio wanunuzi na watumiaji wakubwa na ndio wateja wa huyo aliyelima, na wanakuwa wanajua kwamba nani amelima, lakini wanatunziana siri, sasa bora wafieke wenyewe. Aha, Renata Sima anasema ni sawa, maana ni kuwapotezea muda na wakutekeleza kutekeleza majukumu yao katika familia lao, bali wahusika wa mashamba ya bangi watafutwe na kuwajibishwa kisheria. Haya, Kamau, majibu ni mengi sana, lakini vilevile tunaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ambayo nayo ni mengi kweli kweli. Hii leo Kamau, tukitoka huko tuangalie nini basi kwenye mitandao? Kwenye mitandao Kamau, moja kwa moja naanzia huko nchini Tanzania. Kuna picha kwenye YouTube na Facebook na maeneo mengine, Watanzania wanawake wanasema, wapatao 480 walijitokeza kwa wito wa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, wakisema kwamba walizalishwa na viongozi mbalimbali ikiwamo mbali wanawake mia nne themanini Uh -huh. Na wanasema katika viongozi mbalimbali, wanasema wapo wa kidini na kisiasa, halafu watoto wao wametelekezwa. Kwa hiyo basi, hapo kumetokea watu wengi sana wakitoa komenti zao nyingi kwelikweli. Mmojawapo hapa kwenye Instagram yupo huyu e, mbunge wa CHADEMA anaitwa Mchungaji Msigwa, anasema kwamba maswala ya ndoa na mahusiano na sheria zake kwenye hii nchi, pia kuna taasisi zinahusika na ya mambo kama vile ustawi wa jamii kwa hiyo tuwache hii mifumo ifanye kazi badala ya personality. Kwa hiyo anasema hapa, anachokiona anachokifanya mkuu wa mkoa ni upotezaji wa muda na kutafuta umaarufu mwepesi usio dumu, akidai kwamba kuna mitandao au kuna shughuli ambazo wao wanaweza kupitia kupata haya. Jingine mm -hmm, kama u ni huko Uingereza, wanasema kwamba kuna mashindano ya kina baba kubeba wake zao. Ushaona hiyo kitu? Nambeba mgongoni alafu mnakimbia hivyo. Kuna tatizo kidogo pale. Sio tatizo, kuna tatizo kidogo pale. Kama wanasema huu ni michuano ambayo imeanza tangu mwaka 1793 kabla ya Kristo AD. Ni, ni mashindano ya zamani sana. <laughs> Sasa A, we, kama unaweza mbebe mkeo mgongoni. Umesema wapi? Uingereza. Lakini Uingereza bwana na Afrika unajua kwa kidogo kidogo itakuwa labda tatizo changamoto Afrika. Eh, sawa basi sasa wanasema basi unakimbia na mshindi anaweza kupanda mlima Kuliko kuteremka na vilevile, anasema vile washindi unajua wanapata nini? Anapata debe kubwa la bia sasa. <laughs> <bana> la <laughs> sasa <laughs> sijui itakuwaje, lakini hapo kuna changamoto kidogo. Basi ni hayo tu kutoka VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa Jumanne poa kabisa, popote ulipo, na kutakia kila la heri kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau na langu jina kama asemavyo Kamau, naitwa Sandey Shomari na, Shumari, na watakieni wote Jumanne njema. Kwa herini.