Karibu mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Anayekaribisha kwa matangazo haya jioni, tarehe 10 Aprili mwaka 2018 ni mimi Patrick Nduimana na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 fm Nairobi, Kenya, na vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. Kati ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo ya jioni hii ni kanisa Katoliki huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambalo linaomba serikali kulinda usalama wa mapadri wake. Way, tuombe tena Burundu, amani ije tena. Hakuna maendeleo, hakuna siasa bila amani. Na tukielekea nchini Burundi, ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi lasema liko tayari kabisa kuunga mkono juhudi za kusuluhisha swala la wakimbizi wa Burundi walioko nchini Rwanda. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, tunamkaribisha hapa studio Harrison Kamau akikusomea habari muhimu za dunia. Mshauri mkuu wa usalama wa ndani wa Rais Donald Trump amejiuzulu ghafla, ikiwa ni afisa wa mwisho wa juu katika msururu wa maafisa wa juu waliojiuzulu kutoka serikalini siku za hivi karibuni. Hakuna sababu iliyotolewa kuhusu kujiuzulu kwake, lakini imetokea siku moja tu baada ya mhafidhina mwenye siasa kali John Bolton kuchukua nafasi kama mshauri wa tatu wa wa usalama wa taifa wa Trump katika kipindi cha miezi kumi na mitano tangu kuchukua madaraka. Msemaji wa ikulu ya White House Sarah Huckabee Sanders amesema kwamba rais Trump amemshukuru Tom Bosett kwa mchango wake wa kuimarisha usalama wa Marekani wakati akiwa ofisini. Bosett mwenye umri wa miaka 43 aliongoza juhudi za kulinda Marekani dhidi ya vitisho vya kigaidi, udukuzi wa mitandao, na kukabiliana na majanga hasa majanga ya Texas, Puerto Rico na visiwa vya Virgin. Kiongozi wa kundi moja la Maimai Karakara katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC Espol Gomafuru anajulikana maarufu kama karakara kara, pamoja na walinzi wake watatu wameuawa na jeshi la FRDC katika mapambano usiku wa Jumatatu, kulingana na msemaji wa jeshi hilo la FRDC. Mapambano hayo yalitokea huko Sange katika wilaya ya Uvira mashariki mwa DRC. Karakara alikuwa akishutumiwa kuendesha mashambulizi dhidi ya vijiji kadhaa na pia kuwa chanzo cha mauaji ya raia yaliyotokea katika kijiji cha Matarule mwezi Juni mwaka wa 2014. Maelezo zaidi ni katika matangazo yetu ya Jumatano alfajiri. Uganda mapema leo imetia saini mkataba wa kibiashara na muungano wa makampuni ya mafuta ikiwemo tawi ya kampuni ya Marekani ya General Electric ili kujenga na kuendesha kiwanda cha kusafisha mafuta ghafi magharibi ya nchi hiyo kwa gharama ya kati ya dola bilioni tatu hadi nne. Ofisi ya rais imesema kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kuripotiwa na shirika la habari la Reuters. Makubaliano ya mradi huo yanahusisha ya ujenzi, ufadhili pamoja na kuendesha kiwanda chenye uwezo wa kutoa mapipa elfu sitini ya mafuta kila siku. Uganda iligundua rasli mali hiyo takriban miaka kumi iliyopita kwenye eneo karibu na mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hadi hivyo mradi huo umecheleweshwa kwa muda kutokana na kutoelewana kati ya serikali na makampuni ya mafuta yakiwemo Tullow Oil ya Uingereza, Toto ya Ufaransa pamoja na, na NOK ya kule China kuhusu kodi na mikakati ya maendeleo. Na rais wa Marekani Donald Trump amejibu mara moja uvamizi wa idara ya upelelezi ya FBI kwenye ofisi ya wakili wake binafsi Michael Cohen mjini New York, akitaja tukio hilo kuwa la aibu na ni kiwango kipya cha utovu wa haki. Maafisa wa FBI wakiwa na waranti kwenye ofisi ya Cohen pamoja na kwenye hoteli ambayo alikuwa anakaa ili kwenda kuchukua hati za fedha, rekodi na rekodi nyingine ikiwemo zile zinazohusiana na malipo ya Cohen ya dola elfu mia moja thelathini alizodai kutoa kwa mwigizaji wa picha za ngono Stormy Daniels. Watu wenye ufahamu wa kesi hiyo wameambia gazeti la Washington Post kuwa Cohen anachunguzwa kutokana na uwezekano wa kuhusika kwenye ubadhirifu wa fedha. Hii mnaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikiwatangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limeeleza kwamba liko tayari kuunga mkono juhudi za kusuluhisha suala la wakimbizi wa Burundi walioko huko Rwanda. Hayo ni wakati serikali ya Burundi ikiendelea kuishtumu Rwanda kwamba inawazuia wakimbizi ambao wanataka kurejea nyumbani kwa hiari yao. Taarifa kamili na mwandishi wa VOA wa huko Bujumbura. Haidala Haki Zimana. Ziara hii inakuja huku serikali ya Burundi ikituhumu nchi ya Rwanda kuwa inawazuia wakimbizi wa Burundi wanaotaka kurejea kwa hiari. Kamishna mkuu huyo wa UNHCR, shirika linalohudumia wakimbizi, Bwana Filipo Grandi amesema akiwa pamoja na rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza katika mkutano wao wa faraha, wameangazia tuma hizo na kuazimia kuanza kufikiria uwezekano wa kuanzisha taasisi maalum itakayojumuisha viongozi wa Burundi na Rwanda ili kuzungumzia swala la Uh, hapa nasema nimemwambia kuwa jana nilizungumza na Rais Kagame na sasa hmm, nimeongea na Rais Murunziza. Tumekubaliana kujifunza uwezekano wa kuanzisha tume ya mazungumzo na kwamba UNHCR itaunga mkono chombo hicho ambacho kitarahisisha mazungumzo yanayohusiana na wakimbizi walioomba hifadhi nchini Rwanda. Mnafahamu kuwa chombo kama hicho kiko upande wa Tanzania. Nadhani ni muhimu kutafuta ufumbuzi wa matatizo ya wakimbizi kupitia mazungumzo. Rais wa Jamhuri ya Burundi, Pierre Nkurunziza, kupitia msemaji wake Alain Diomede Nzeimana, amesema serikali ya Burundi iko tayari kuwatuma wajumbe wake katika tume hiyo ya kujadili kuhusu wakimbizi wa Burundi walioomba wa hifadhi nchini Rwanda. Hapa anasema rais wa Burundi amemhakikishia kuwa wakati wowote mkutano kama huo ukiitishwa, wadau kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani na watengeaji wengine watahudhuria lakini watatafuta Sehemu nyingine nje ya mataifa hayo mawili ili wakutane na watafute jawabu ya matatizo mbaba ya wakimbizi mbaba hao. Burundi pia imekuwa ikilaumu UNHCR kutoa idadi isiyo sahihi ya wakimbizi wa Burundi walioomba hifadhi katika mataifa ya kigeni tangu Burundi ilipoingia katika mgogoro wa kisiasa mwaka 2015. Kamishina mkuu huyo wa UNHCR anasema wanataraji kufanya sensa mpya ya wakimbizi wa Burundi kupitia mfumo wa kompyuta. Burundi inaorodhesha wakimbizi zaidi ya laki nne waliomba hifadhi katika mataifa jirani kwa mjibu wa takwimu za shirika la umoja wa mataifa la wakimbizi, huku nchi ya Rwanda ikidaiwa kuwapa hifadhi wakimbizi zaidi ya elfu tisini na mbili. Kamishina mkuu huyo wa UNHCR duniani anataraji kuzuru kambi ya wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Ngozi, kaskazini mwa Burundi. Amewasiri Burundi baada ya kuzuru DRC na Rwanda. Aidala Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Asante sana Aidala ya Kizimana kwa ripoti yako hiyo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mnaweza pia kufuata matangazo yetu kupitia redio washirika VOA 107.5 FM huko Nairobi, Kenya, Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kote nchini Kenya na Coconut 100.9 FM huko Zanzibar, Equator FM Kisumu 93 FM huko Bujumbura, Burundi. Pia kuna Redio Kaya nchini Kenya 106.5 FM, Mlimani Redio Dar es Salaam na pia mnaweza kusikia matangazo yetu kupitia simu ya mkononi andika VOA swahili.com Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Marekani imesema kwamba ina uhakika rais wa Korea Kaskazini Kim Jong-un yupo tayari kujadiliana na Rais Donald Trump kuhusu ustawishaji wa utengenezaji wa silaha za nyuklia. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Kulingana na Rais Trump, mazungumzo kati yake na Jong un yatafanyika mwezi Mei au mapema mwezi Juni. Hii ni mara ya kwanza kwa Pyongyang kuonyesha kukubali kujadili kuhusu programu za nyuklia na rais wa Marekani. Programu za nyuklia imekuwa ni moja ya uharibifu wa uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Marekani kwa upande wake ametumia shinikizo kali na vikwazo vya uchumi ili kuitaka Korea Kaskazini kuachana na programu za nyuklia. Hadi sasa hakuna maelezo ya kina yaliyotolewa kuhusiana na tarehe rasmi na eneo kutaka kufanyika mkutano wa Marekani na Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari za dunia. Maelfu ya watoto wanakabiliwa na msongo wa mawazo nchini Iraq kufuatia vita na mauaji ya makundi ya kigaidi, huku mashirika mbalimbali ya kutoa misaada kwa ushirikiano na serikali yakikabiliana na changamoto ya kukarabati shule na kutayarisha programu za afya ya akili ili kuwashughulikia watoto hao. Hata hivyo programu maalum ya kuwatibu watoto waliokuwa wapiganaji wa ISIS haijaweza kuanzishwa. Wafanyakazi wa huduma za dharura wanasema mamia ya watoto wanaendelea kutoroka makwao kufuatia vita hivyo na kuishi kwenye makambi ya muda, huku wakikabiliwa na ukosefu wa chakula, dawa na vilevile vile usalama. Idadi kubwa ya familia ambazo hazina makao ni watoto na akina mama ambao waume wao wanadaiwa kuwa wapiganaji wa kundi hilo la ISIS. Adalan Maruf, meneja wa mojawapo wa kambi ambapo familia hizo zinaishi, amesema kwamba familia hizo zilifurushwa makwao na majirani. Chama kinachotawala nchini Hungary kimesema kwamba kitaweka sera zinazobabana makundi ya kiraia dhidi ya kuwasaidia wahamiaji kuingia nchini humo baada ya waziri mkuu Victor Orban kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu kutokana na sera zake kali dhidi ya wahamiaji. Maafisa wa chama kinachotawala cha Fides wamesema kwamba bunge litaunda sheria mpya zinazolenga kuadhibu wanaunga mkono wahamiaji na wakimbizi punde tu litakapofunguliwa mnamo mwezi Mei. Na maafisa huko Afghanistan wanasema mashambulizi ya mizinga katika mpaka wake yanayofanywa na Pakistani yameua angalau raia ya mmoja katika jimbo la mashariki la Kunar. Msemaji wa serikali katika jimbo hilo ameambia VOA kuwa wanajeshi wa Pakistan katika saa ishirini na nne zilizopita wamefuatiwa mamia ya mizinga kwenye wilaya mbili za mpakani ya Sarkano na Dangam. Gani Mosmin alisema mashambulio hayo pia yamesababisha uharibifu na mali za raia. Hakukuwa na matamshi yaliyopatikana mara moja kutoka jeshi la Pakistan na maafisa wa serikali hawajasema chochote. Wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan wiki iliyopita ilishutumu nchi hiyo jirani kwa kufanya mashambulizi ya anga kwenye maeneo ya Dangam na kusababisha uharibifu mkubwa wa fedha na mali. Hii mnaendelea kuisikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwatangazia kutoka mjini Washington DC. Kanisa Katoliki huko Goma, mashariki mwa Kongo, linaomba serikali kulinda usalama wa mapadri wake baada ya padri mmoja wa kuuawa kikatili hapo wiki jana na mapadri wengine kushambuliwa na kutekwa nyara siku za nyuma. Oster Malivika anatuletea ripoti ifuatayo kutoka Goma. Amesema hayo hapa Goma, Kasisi Teofili Kaboy, kiongozi wa diosesi ya Goma wakati wa kusoma misa ya kuaga mwili wa Padre Etienne Stefani Seguyumba aliyeuliwa eneo la Kichanga wilayani Masisi hapa Kivu Kaskazini, mara alipomaliza kusoma misa siku ya Jumapili na kupigwa risasi na baadaye kukatwakatwa na mapanga na watu wasiojulikana. Theofili Kaboy anasema Kivu Kaskazini ilikuwa ni sehemu ya amani, lakini ashangazwa kuona kwamba imekuwa jehenama. Mungu umbaji alishenda Civu yetu akaipatia vyote vya kuwa na heri vya kuwa na furaha ya kweli, lakini kwa vitendo vya binadamu Chivu yetu imegeuka chumba cha kuingia katika jehenama. Kwa hiyo tuombe tena Mungu Amani ije tena. Hakuna maendeleo, hakuna siasa bila amani. Hayo yamejiri siku chache baada ya padri mwingine kutekwa nyara na watu wasiojulikana wanaokuwa na silaha wilani Ruchuru, ila yeye aliachiliwa baada ya siku tatu baada ya watekaji hao kuomba pesa. Tulibaki ndani ya pori siku tatu, wakiwa walinivika ka, kabude na kuniweka vitambaa wakati moja moja wananifungua naona, lakini mara mingi nilikuwa sione kitu. Tunafika nafasi wananirasha chini. Siku hizi mapadri wa kanisa Katolika wamekuwa wakitekwa na kushambuliwa kote Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kama Butembo, Beni, Ruchuru, Goma pamoja na Masisi na wengine kuuliwa. Watu wanafuatilia sana kanisa Katoliki leo. Teofil Kaboi asema kwamba wanatumaini kwamba siku moja amani itapatikana. Tunatumaini kama hii nchi yetu itapata usalama siku moja, ndiyo ma niambia mapadri wangu musiogope. Nendeni tu, ngao yenu ni Mungu na sala hadi sasa mapadri wengine wanaotekwa katika diosezi ya Butembo Beni hawajaonekana na huripotika pengine wameshauliwa, na kuomba serikali iwajibike, kwani haiwezekani wananchi kuendelea kulalamika na kuteswa kila siku. Ifahamike kwamba Kanisa Katolika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imekuwa ikishindikiza Rais Joseph Kabila kuheshimu muhula wake na kuandaa uchaguzi kwa haraka, swala ambalo serikali yake Rais Joseph Kabila imekuwa ikikemea viongozi wa Kanisa Katolika na kusema kwamba lazima wazihusishe na kuchunga kondoo za Mungu yaani wa Kristo, kuliko kujiingiza katika masuala ya siasa. Hadi sasa Kanisa Katolika limekuwa likiomba rais Joseph Kabila aweze kuheshimu muhula wake na kuondoka madarakani. Hoser Malvika, Sauti ya America, Goma. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaripoti kuna mahitaji makubwa ya kutisha katika eneo iliyoathirika na vita la Syria wakati ghasia kupoteza makazi na mateso vikiongezeka na kufikia hali ya juu nchini humo. Mwandishi wetu Lisa Shellan anaripoti na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Wakati watu kote nchini Siria wana mahitaji makubwa ya misaada ya dharura na usalama, mashirika ya Umoja Mataifa yanasema ina wasiwasi kuhusu maelfu kwa maelfu ya raia waliokwama huko Duma, mji mmoja ndani ya Guta Mashariki, kitongoji cha Damascus. Darzeni ya watu wanaripotiwa waliuwawa katika shutuma ya mashambulizi ya kemikali siku ya Jumamosi huko Duma. Ofisi ya uratibu wa masuala ya huduma za dharura, Jejens Lakins, anasema umoja wa Mataifa hauwezi kuingia kwa Guta ya mashariki ambako bado kuna mashambulizi. Umoja wa Mataifa hauwezi kukataa wala kuthibitisha kuhusu shambulizi la kemikali kutokea. Tuko katika sehemu moja nje ya Gota Mashariki katika maeneo manane ambayo tunaweza kutoa kiasi fulani cha msaada. Hatuko Gota Mashariki. Na kwa haya, naweza kusema madai makubwa sana yaliyo na athari mbaya sana kisiasa, kijeshi na vinginevyo. Tunahitaji kuwa na uhakika kabisa kwamba tunachokisema kiko sahihi. Shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa linaripoti kwamba watu wapatao wa laki moja thelathini na tatu elfu wamekimbia Guta ya Mashariki katika wiki nne zilizopita. Msemaji Andrew Mahachik anasema UNHCR ikishirikiana na Umoja Mataifa na mashirika binafsi ili kusaidia kuboresha hali mbaya katika maeneo hayo ya hifadhi ya pamoja. Amesema waliopoteza makazi wana mahitaji makubwa ya kila kitu, kwa sababu wamekimbia makazi yao bila chochote. Kama unavyojua As ni vigumu imagine, kwa wanawake na watoto the, the, kama una nguo hizo hizo ulizovaa, hauna pa kuzifua, hauna mahali pa kuzibadilisha wala huna namna ya kujiweka msafi, na hii inakupelekea kuwa katika hatari ambazo watu hawa wanapitia na tayari kwa sasa wako katika vijumba vidogo. Shirika la UNHCR linakadiria watu wapatao 1444 hasa wanawake, watoto na wazee wamemaliza uchunguzi wao wa usalama na wameruhusiwa kuondoa kwenye kambi za pamoja. Shirika hilo linasema kusiwe na vikwazo vyovyote katika uhuru wa kutembea kwa raia. Anasema lazima wawe huru kwenda popote wanapotaka mara tu wanapoondoka kwenye vituo. Leo katika kipindi cha Kwa Undani, wimbi la mashtaka yanayowakabili viongozi wa nchi mbalimbali limeendelea kutikisa wanasiasa wa ngazi za juu katika maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kote right. Kutoka Korea Kusini, Afrika Kusini hadi Brazil na kwingineko, kulikoni? pata mengi zaidi kuhusu hali hii mpya katika kipindi hicho cha kwa undani, ukiwa nami BMJ Mridhi. Kumbuka ni leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki na mbili usiku saa za Afrika ya kati. Yote hayo ni hapa katika VOA Africa. Kando na BMJ, kumbuka kwamba hapo kesho, ikiwa ni Jumatano, tutakuwa naye Meri Mgae kwenye kipindi cha afya, muulize daktari. Alhamisi matukio ya afrika na hadi Jeriami naye. Ijumaa utapata fursa ya kushiriki nasi kwenye kipindi cha live talk, ambapo wewe unapata fursa ya kuzungumza, kutoa maoni na kuzungumzia mada ambayo tutakueleza itakuwa ni nini, siku ya Ijumaa. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini DRC ambako tunaungana naye mwandishi wetu Austeri Malivika akiwa Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Aliwatembelea wanawake wa Mbuti yaani Wabatwa ambao wanalalamika juu ya hali mbaya ya maisha, hasa kushindwa kupata matibabu wakati wa kujifungua, na baadhi ya kinamama kulazimika kuvuna mimea katika mashamba ya watu wengine. Ifuatayo ni makala yake aliyotuandalia. tuambia mbu njovale vamwizi njovale va mwizi ome tupate fungo mbili watoto valalii tunaishi sa ndege. Hayo ni malalamiko ya wanawake kutoka kabila la Wambute yaani Wabatwa kutoka Ofamando ambako walikimbia. Wanasema kwa sasa Hali yao ya kimaisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na mashambulizi ya maeneo yao kila mara, kwa sababu waishi kwa misitu, kwani serikali haiwajali kimaisha, hasa wakati huu wanapokimbia vita, kwani wao huishi misituni ambako silaha zasema kila mara. Na kwa sasa wakiwa wakimbizi, hali ya maisha ni duni, kwa sababu hawapate chakula, wanashindwa kulipa hospitali, hasa wakati wa kujifungua kama mama huyu ambaye tumekutana naye hapa Kiriri Shasha wilayani Masisi, Kivu Kaskazini, anavyotuambia kwenye mlima ambako wanaishi kwa sasa, akijulikana kwa jina la Nakaji. Basi kama mtu amezala kama msia tu vambutikazi tukishazala basi kuzala kwetu tutakuwa tumudispa kama ni chakula hautaipata, kama tu ulikuwa na jirani mzuri, ile jirani ndio atakusaidia na kachakula na kuletea kale kachakula mudispa. Na kama kekosa kwako, hauna kitu, ulitoka munyumbani, hamuna kitu. Mwanaume tu ndio atajirange, kama mwanaume atapata hii kazi kwa wengine wanaume, basi na kuletea mtu ile chakula mudispa. Na kama tuko tu bamingi, tunafika mudispa kama tumezala tukisha kwa malipo tunatoka, tunato tunaenda tunakimbia. kisha utalipa nini? Hakuna, hakuna kenye uko nacho mnyumba mbutauzisha. Hakuna kenye utagusa kwa mbutauzisha mnyumba wala uko nakangua utakauzisha ulipe munganga, hakuna umwe, mtu anakimbia. Baadhi yao wasema wanalazimika kuvuna mimea ya watu wanaoishi karibu na kambi yao kwa kuweza kujimudu kimaisha kwa sababu hawana chakula, mavazi pamoja na pesa ambazo zaweza kuwasaidia. Suria ni mama mzee kutoka kabili, kabila la Wambuti. Oh, sonde ya watu, mtu amekosa cha kukula, mutu akifika mumigomba, mumeanguka ka kachitika, mtu anakamata wa kadogo wala punje mbili, anaenda zipika anazikula Sa Saa siku ya kwanza tunaendaka kuchuma tumboka vuchungu mu mashamba, wanatuambia munjovale va mwizi, njovale va mwizi omwe, tupate fungo mbili, watoto walalie hali hii. Hal hi, ya maisha inawapelekea kuomba serikali kuwafundisha kazi za mkono ili nao waishi kama vile raia wengine wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kazi ni mama Mbuti na vuchuruzi, nayo tu inaombaka, hakili yenye iko kama wanawezi tuletea hata mafunzo ya kusema sa vuchuruzi, kwa hisavo tunatengeneza masavo, wengine wanatengeneza sa mandazi, wengine wanasuka sa mavikapo, vilevile tu tunaweziishi. Nikiwa katika kambi hii ya Wambuti wakilalamikia hali ya kimaisha ngumu ambayo wapitia hivi sasa kwani hawana watu wa kutetea bungeni, kama anavyosema Zamulabo Sekereti akiwa ni baba katika kabila hiyo. Wabibi yetu wanateseka juu ya kukosa ka ya kukosa kazi, kwenda kulombalomba, kwenda kuchumachuma himamboga mu mashamba za watu, wanawapigia kule. Tunaweza lomba, ile ni ombi yetu kabisa, mutusaidie sana kwa hii matetezi yenyewe munaenda tutetea. Mungu awasaidie na Mungu awape nguvu. Tunajua kama nyewe waendesha habari ninyie munapasha habari mnapasha muna, mkishasema na kwenye wenye mtaambia nao watakuwa niviko wanasikia juu muko na sauti mrefu hapa, jirangu za mlao sekreti, naye Noela Kubuya akiwa ni mwanamke kutoka shirika la wanahabari pande ambalo ni kundi la wanahabari wanaojitolea. Lazima wanawake hao wasaidiwe kwa haraka. Tuwe na roho ya upendo, itatusaidia tuwatembelee. Kama ni shamba wawatafutie kama ni kapeti commerce, wawatafutie kama ni makazi ya mikono, fazi fulani fulani, na itasaidia kwa kuwa humanitaire. Juhudi zetu kupata maafisa wa serikali wanaohusika na masuala ya wanawake zimeshindikana. Wanawake hao wanachokihitaji ni hospitali, ili wapate matibabu kama wanawake wengine. Wengine yenye tulikuwa tunalia sana, kama Mungu tu anaweza tujibia, nasia tunaweza pata hata kadispa na sie tukuwe naona kama tunawazi tunziwa pale e vile njo shida zenye zinatuangaisha. Hapana. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, hebu kwanza tupate muktasari wa habari mshauri wa juu wa usalama wa ndani wa Rais Donald Trump amejiuzulu ghafla, ikiwa ni akiwa ni afisa wa mwisho wa juu katika msururu wa maafisa wa juu waliojiuzulu katika siku za hivi karibuni. Kiongozi wa kundi moja la maimai karakara katika jimbo la Kivu Kusini nchini DRC espiongo anajulika marufu anajulikana maarufu kama karakara kara pamoja na waziri wake watatu wameuawa na jeshi la FRDC usiku wa kuamkia Jumatatu. Uganda mapema leo imetia saini mkataba wa kibiashara na muungano wa makampuni ya mafuta ikiwemo tawi ya kampuni ya marekani ya General Electric ili kujenga na kuendesha kiwanda cha kusafisha mafuta ghafi magharibi mwa taifa hilo kwa gharama ya kati ya dola bilioni tatu hadi nne, ofisi ya Rais imesema kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kuripotiwa na shirika la habari la Reuters, makubaliano ya mradi huo, huo yanahusisha ujenzi, ufadhili pamoja na kuendesha kiwanda chenye uwezo wa kutoa mapipa 60 kila siku kitakapokamilika. Rais wa Marekani Donald Trump amejibu mara moja uvamizi wa idara ya upelelezi ya FBI kwenye ofisi ya wakili wake binafsi Michael Cohen mjini New York akitaja tukio hilo kuwa la aibu na ni kiwango kipya cha utovu wa haki. Maafisa wa FBI walikuwa na waranti kwenye ofisi ya Cohen pamoja na kwenye hoteli ambayo alikuwa anakaa ili kwenda kuchukua hati za fedha alizolipia. hatuna la ziada. Na hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Ameri ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, produsa Aida Isa. E, msimamizi wa matangazo haya, Mary Mugawe kutoka Washington, mimi ni Patrick Ndwimana, nami ni Harrison Kamau, sote tuna wageni kiwatakia usiku wa mwanana.