Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani, lakini kwanza ni habari za dunia ya msomaji wako Harizon Kamau. Mshauri wa juu wa usalama wa ndani wa Rais Donald Trump amejiuzulu leo gafla, ikiwa ni afisa wa mwisho kabisa wa juu katika msururu wa maafisa wa juu wanaojiuzuru katika siku za hivi karibuni kutoka serikali ya Donald Trump. Hakuna sababu iliyotolewa kuhusu kujiuzulu kwake, lakini imetokea siku moja tu baada ya mhafidhina mwenye siasa kali John Bolton kuchukua nafasi kama mshauri wa tatu wa, wa usalama wa taifa wa Trump katika kipindi cha miezi kumi na mitano tangu kuchukua madaraka. Msemaji wa ikulu Sara Huckabee Sanders amesema kwamba Rais Trump amemshukuru Tom Bossert kwa mchango wake wa kuimarisha usalama wa Marekani wakati akiwa ofisini. Bosat mwenye umri wa miaka 43 aliongoza juhudi za kuilinda Marekani dhidi ya vitisho vya kigaidi, udukuzi wa mitandao, pamoja na kukabiliana na majanga hasa kule Texas na Puerto Rico na visiwa vya Virgin. Kiongozi wa kundi moja la maimai karakara katika jimbo la Kivu Kaskazini huko DRC SPO Ngomarufu anayejulikana maarufu sana sana kama karakara kara, pamoja na walinzi wake wawili wameuawa na jeshi la FRDC katika mapambano usiku wa kuamkia Jumatatu. Kulingana na msemaji wa jeshi la FRDC, mapambano hayo yalitokea huko Sange katika wilaya ya Uvira mashariki mwa DRC. Karakara alikuwa akishutumiwa kuendesha mashambulizi dhidi ya vijiji kadhaa na pia kuwa chanzo cha mauaji ya raia, raia yaliyotokea katika kijiji cha Matarule mwezi Juni mwaka wa 2014. Maelezo zaidi ni katika matangazo yetu ya Jumatano alfajiri. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Uganda mapema leo imetia saini mkataba wa kibiashara na muungano wa makampuni ya mafuta ikiwemo tawi la kampuni ya Marekani General Electric ili kujenga na kuendesha kiwanda cha kusafisha mafuta ghafi magharibi mwa taifa hilo kwa gharama ya kati ya dola bilioni tatu hadi nne, ofisi ya rais imesema. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kuripotiwa na shirika la habari la Reuters, makubaliano ya mradi huo yanahusisha ujenzi, ufadhili pamoja na kuendesha kiwanda chenye uwezo wa kutoa mapipa 6 ya mafuta kila siku. Uganda iligundua rasilimali hiyo takriban miaka kumi iliyopita kwenye eneo karibu na mpaka wake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hadi wakati huo, mradi huo umecheleweshwa kwa muda kutokana na kutoelewana kati ya serikali na makampuni ya mafuta yakiwemo Tullow Oil kutoka Uingereza, Total ya Ufaransa pamoja na Sinopec ya kule China kuhusu kodi na mikakati ya kuendeza, ya kuendesha mradi huo. Rais wa Marekani Donald Trump amejibu mara moja ma uvamizi wa idara ya upelelezi ya FBI kwenye ofisi ya wakili wake binafsi Michael Cohen mjini New York, akitaja tukio hilo kuwa la aibu na kwamba ni kiwango kipya cha utovu wa haki. Maafisa wa FBI walikuwa na, wakati, walikuwa na waranti kwenye ofisi ya Cohen pamoja na kwenye hoteli ambayo alikuwa nakaa ili kwenda kuchukua hati za fedha na rekodi nyingine ikiwemo zile zinazohusiana na malipo ya Cohen ya dola 130 alizodai kutoa kwa mwigizaji wa picha za ngono Stormy Daniels. Watu wenye ufahamu na kesi hiyo wameambia gazeti la Washington Post kuwa Cohen anachunguzwa kutokana na uwezekano wa kuhusika kwenye ubathilifu wa fedha na maelfu ya watoto wanakabiliwa na msongo wa mawazo nchini Iraq kufuatia vita na mauaji ya makundi ya kigaidi, huku mashirika mbalimbali ya kutoa misaada kwa ushirikiano na serikali yakikabiliana na changamoto ya kukarabati shule na kutayarisha programu za afya ya akili ili kuwashughulikia watoto hao. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Muda wowote sasa utaungana naye BMJ Muridhi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. moja kwa moja kutoka hapa Washington na hii ni kwa undani, kipindi ambacho huangazia maswala ambayo yamegonga vichwa vya habari katika siku yote eh, tukiangalia kwa kina na kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na jina langu ni BMJ Muridhi. Leo siku ya Jumanne. Kwa undani, katika sehemu ya kwanza, tutaangazia wimbi la kufunguliwa mashtaka au kufungwa jela kwa viongozi wa zamani wa nchi mbalimbali duniani kote, na katika sehemu ya pili, tutamulika mkutano kati ya mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Facebook Mike Zuckerberg, Mark Zuckerberg na kamati za bunge za hapa Marekani na kwanza kabisa tuanzie hapa, tuanzie katika nchi tofauti tofauti, na kwa mukhtasari tu ni kwamba tarehe 31 mwezi Machi mwaka uliopita aliyekuwa rais wa Korea Kusini aliyeondolewa madarakani Park Geun-hye alikamatwa na kuzuiliwa kwa tuhuma za rushwa ambazo zilichangia kutimuliwa kwake kutoka madarakani. Kip, katika kipindi cha wiki moja sasa, wimbi la kufunguliwa mashtaka au kufungwa jela kwa viongozi wa zamani wa nchi mbalimbali duniani limeendelea kuwatikisa wanasiasa wa mirengo tofauti tofauti, na kupelekea baadhi ya wa wachambuzi kusema kwamba hili huenda likawa ni funzo kwa viongozi wengine ambao wana udhibiti wa vyombo vya dola katika nchi zao na ambao hadi sasa ingekuwa ni vigumu sana kuhusika na kusikia kwamba wamefunguliwa mashtaka. Tukianzia Korea Kusini kwenda mpaka Brazil hadi kule Afrika Kusini, taarifa za viongozi wa nchi hizo kukabiliwa na mashtaka ya ufisadi kati ya tuhuma zingine zimeendelea kugonga vichwa vya habari. Naikuwa na kuwa na maelezea na yaliyotokea tarehe ishirini na thelathini na moja mwezi Machi mwaka uliopita, wakati ambapo rais wa zamani wa nchi ya Korea Kusini Park Geun-hye alikamatwa na kuzuiliwa kwa tuhuma za rushwa ambazo zilichangia yeye kutimuliwa kutoka madarakani. Huyo mwana, ni mwanasiasa Aa, wakati huu akiwa na umri wa miaka sitini na mitano alisafirishwa kwa gari hadi kwenye kituo cha kuwazuilia watuhumiwa wa uhalifu huko e, kusini mwa so. E, hii ni baada ya mahakama kuidhinisha kukamatwa kwake, na waendeshaji mashtaka wakati huo walisema kwamba ushahidi ambao ulipatikana katika diski moja ya kompyuta huenda uh, ungeharibiwa kama Bpak hangekamatwa. Na kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Bpak alikuwa rais wa tatu wa zamani wa Korea Kusini kukamatwa kwa tuhuma za kuhusika katika uhalifu. Mahakama ya Su ilitoa uh, kibali cha kukamatwa na kuzuiliwa kwa Bpak akiendelea uh, kuchunguzwa kuhusiana na ulaji rushwa katika nchi hiyo na kutumia vibaya mamlaka. Na kutumia mamlaka yake kushinikiza watu na kuvunjisha asiri za serikali. Video zilizoonekana na uh, wasikilizaji au watazamaji zikitolewa na vituo vya televisheni nchini humo zilimwonyesha uh, mwanasiasa huyo akiwa amebebwa na gari jeusi aina ya ya sedan na kusafirishwa hadi kizuizini wakati huo. Turudi sasa tuje mpaka mwezi Mei. Mwaka uliopita tarehe ishirini na tatu huyu Pak Dunier akafikishwa kizimbani kuhusiana na kesi hiyo e, iliyo mkabili, ambayo kama nilivyoeleza ilikuwa ni ya tuhuma za rushwa. Ilikuwa ni mara yake ya kwanza kuonekana hadharani tangu alipotolewa madarakani na kukamatwa mnamo mwezi Machi mwaka huo huo. Bi Pak na mwandani wake wa karibu Choi Sun Sil Aidha walikabiliwa na mashtaka ya kutumia vibaya madaraka na waendesha mashtaka wakati huo wakasema kwamba wawili hao waliyashinikiza makampuni kuchangia fedha katika taasisi mbalimbali mbali, na baadaye baadaye wakatumia pesa hizo kwa faida zao wenyewe. Rais huyo wa zamani alituhumiwa kwamba alichukua mamilioni ya dola kama hongo, ikiwa ni pamoja na kutoka kwa kampuni ya Samsung. Na wawili hao kwa pamoja wakakanusha tuhuma hizo. Haya, tutoke mwaka jana sasa tuje mpaka mwaka huu. Eh, siku ya Ijumaa wiki iliyopita mahakama ya Korea Kusini ilimhukumu kifungo cha miaka ishirini na minne jela baada ya kumpata na hatia ya kesi hizo, katika kesi hizo, uh, kesi hizo uh, kama nilivyoeleza za ufisadi na vilevile vile, eh, kuharibu ku, uh, ku, kuwar, kuwar, fedha za umma ambayo ilikuwa inawakabili wawili hao. Park, ambaye hakuwepo mahakamani wakati wa umuzi huo, amekuwa akikanusha vikali tuhuma hizo dhidi yake, lakini jaji akasema kwamba ni lazima atumike kifungo a, hicho na vilevile vile. Awali ofisi ya mashtaka ya Korea Kusi, Kusini iliomba mahakama kumfunga mwanamke huyo miaka thelathini na kumtoza faini ya won. A, won ni fedha za Korea Kusini yaani won bilioni mia moja eh, kumi na nane eh, nukta tano uh, za nchi hiyo ambazo ni sawa na dola milioni mia moja na ishirini na saba, uh, pesa za Marekani. Mwezi Februari mwaka huu, mwandani wa rais huyo wa zamani uh, naye pia alihusika uh, katika kashfa hiyo ya ufisadi na akahukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela. Haya, tutoke Korea Kusini twende moja kwa moja mpaka kule wapi? Kule e, Brazil. Tarehe kumi na tatu mwezi Julai mwaka jana, rais wa zamani wa Brazil ambaye aliipa umaarufu mkubwa nchi hiyo katika jukwaa la kimataifa alipatikana na hatia ya kupokea rushwa na vilevile na vile, eh, kutumia fedha za serikali vibaya. Huyu ni Lui Inasio Lula de Silva, anajulikana sana kama eh, Lula. Wanatumia neno jina moja tu eh, kumtambulisha yeye, na akapata miaka tisa na nusu eh, katika jela. Haya, sasa, hiyo ulikuwa ni mwaka uliopita eh, hivi eh, wiki hii eh, siku ya jumamosi wiki iliyopita amekubali kwamba alifanya makosa na akakubali kwenda jela, kuingia jela kwa miezi kumi na miwili. Akajiwasilisha mwenyewe na, a, na sasa tunavyozungumza, ameshafika jela kuanza kutumika kifungo cha miaka kumi na miwili, a, gerezani. Tukimalizia tusafiri mpaka Afrika Kusini, wiki jana rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma alifikishwa mahakamani na kukabiliwa na mashtaka ya rushwa wakati akiwa ofisini. Tuma zilizomkabili zilihusiana na ununuzi wa silaha ambao uligharimu mabilioni amba ya dola katika miaka ya tisini, na baada ya kusikiliza hoja zote kutoka kwa mawakili wa pande zote mbili jaji jina lake Tema Sishi wa mahakama kuu mjini Durban alikubali kuahirisha kesi hiyo hadi Juni nane. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na mitano alikuwa mahakamani wakati wa kusikilizwa kesi hiyo ikiwa ni wiki saba tu baada ya kulazimishwa kujiuzulu wadhifa wake kama rais. Kwa mujibu wa sheria za Afrika ya Kusini, iwapo Zuma atapatikana na hatia kwa mashtaka kumi na sita ambayo anamkabidi, anaweza akafungwa jela kwa kipindi kirefu. Anatuhumiwa kupokea hongo kutoka kwa kampuni ya kutengeneza silaha ya Ufaransa inayojulikana kama Theos kuhusiana na kandarasi ya mabilioni ya dola wakati alipokuwa waziri wa uchumi wa mkoa na kisha akiwa naibu wa rais wa chama tawala cha ANC, yaani African National Congress. Sasa haya uh, yote niliyojaribu kuelezea kwa muktasari tu ndio ambayo amefanya, tukasema uh, kwamba hili ndilo swala tutamulika leo kwa undani, na ni, ninapata nafasi sasa uh, tuungane naye Profesa Fulbert na Mwamba. Huyu ni mhadhiri wa chuo kikuu, vyuo kadhaa vikuu katika jimbo la Maryland hapa Marekani. Na profesa, hayo yote umeyasikia, lakini manake nini wakati viongozi kama hawa wanafunguliwa mashtaka kwa wakati karibu yanaka, uh, nyakati ambazo zinakaribiana, tofauti na ilivyokuwa katika siku za awali? Ilikuwa ni vigumu sana kusikia uh, kiongozi wa nchi uh, ambaye amestaafu akifunguliwa mashtaka, na wengine pia wamefungwa. Inamaanisha nini? Huku kushtakiwa kwa viongozi wengi ambao ni wastaafu inaonyesha kupevuka kwa demokrasia katika nchi nyingi. Rais hawezi kushtakiwa akiwa madarakani, lakini akitoka madarakani, basi anaweza kushtakiwa kama mashtaka hayo ni ya haki, na haya vile inavyoonekana ni kuwa Afrika Kusini, Brazil na Korea demokrasia imepevuka na tuangalie kisa kimoja kimoja, kwa kifupi tu. Kule Korea Kusini, yale yametokea kule sio mara ya kwanza, manake kuna viongozi wengine ambao washafunguliwa mashtaka, lakini huyu Park Gunye ambaye wengi hawakujua kwamba alikuwa anahusishwa na vitendo hivyo wakati akiwa mamlakani mpaka alipoondolewa. Kuna sheria nini hasa, kwa katika eneo hilo la dunia? inaonyesha udhabiti uh, upande huo, sababu wajua, Korea Kusini na Korea Kaskazini kuna mvuto wa kisiasa na pia kwa upande wa usalama, lakini ni kusema kuwa Korea Kusini mahali ya kuwa na udikteta au serikali ya kiemla udhabiti uh, wao umetokea katika kufuata demokrasia kamili, ambako hata kukiharibika kitu kukiwa na waziri ni lazima ajiuzulu. Kwa hivyo hivyo inaonyesha kuwa imeshikilia uh, serikali ile, sababu ya kufuatia sheria na kufuatia sheria ya kikamilifu nam. Na turudi tena katika Marekani ya Kusini, ambako umetaja pale Brazil, uh, ikikumbukwa kwamba ni nchi ambayo imezungukwa na nchi ambazo uh, katika takwimu zinazotolewa mara kwa mara zinaonyesha katika baadhi ya nchi kuna ufisadi mwingi. Ndio nilitumia neno kupevuka, maanake kama demokrasia haijapevuka, rais mstaafu atatumia uh, uh, watu wanaojua na mbinu anazojua kudunisha mashtaka uh, ikifika hivi kuwa hawezi kudunisha, basi uh, huwa ni kuwa serikali imepinduliwa na anayechukulia chukua mamlaka anamfuata na kumuua bila kufuata eh, sheria yoyote. Lakini kwa sheria imefuatiliwa ni kuwa kwanza, kuna kumepambazuka huko Brazil eh, na kuwa ni maendeleo makuu, sababu kutibu unaanzia na kichwa eh. Kama sasa ni ufisadi eh, wa kigonga kichwa cha nyoka, ufisadi utaanza kufifia huko nchini Brazil. Wengine wa wasikilizaji wetu wangesema kwamba hayo ni mambo ambayo yanatokea katika nchi zilizo mbali na, na bara la Afrika, lakini turejee tukaribie kabisa bara la Afrika, tuingie ndani kabisa katika nchi ya Afrika Kusini. Jacob Zuma huyu anafahamika uh, kwa miaka mingi amekuwa rais wa Afrika ya Kusini, na watu walishangaa hasa ikiwa inatokea katika bara la Afrika kwamba yeye alifikishwa mahakamani baada ya yale yaliyotokea uh, unajua kama nilivyoeleza katika utangulizi wangu, huyu ni rais ambaye uh, kwanza kabisa aliondolewa mamlaka ya chama katika uongozi wa chama, na sasa kafikishwa mahakamani, ingawaje hajakiri kwamba alifanya makosa haya. Nalo hili uh, pamoja pa na pia na kuonyesha kupevuka kisiasa, ni nini kingine waafrika wanaweza kujifunza katika nchi zingine? Uh, kutokana na yale yanayoendelea katika Afrika ya Kusini, shida ya Afrika ni kuwa, kama kiongozi alikuwa na ufisadi, huwa na njia mbili tu: aidha anayechukua mamlaka ni adui yake na anamuua kimabavu, bila kufuatia sheria, au akiwa ni rafiki yake, basi hashtakiwi. Ni kusema kuwa nchi nyingi Afrika demokrasia haijapevuka. Afrika Kusini, lakini kuna jambo la kuajabisha kidogo, ni kuwa marais wawili waliotoka madarakani wametolewa miezi michache kabla ya kumaliza wadhifa wao. Kwa hivyo Afrika Kusini, siwezi kufanya uamuzi wa mwisho wakati huu uh, kabla sijaona kama jaji mkuu au hakimu hajatoa uamuzi wake. Tungoje na tungoje ni uamuzi gani utatokea mahakamani, ndipo itaamua na kutathmini kamili yanayoendelea Afrika Kusini. Hapo bila shaka unamaanisha rais Tambo Mbeki pia, ambaye aliondolewa mamlakani kabla ya kumaliza muhula wake, na vilevile vile huyu tunayemzungumzia Jacob Zuma. Lakini eh, ukiangalia katika nchi zinazo, uh, zinazo zilizo karibu na nchi hiyo kuna, kuna dalili zozote kwamba nchi zingine za Afrika huenda zikafuata barabara hii? Na kuuliza swali hili kwa sababu ni vigumu sana, kama ulivyoeleza, kwa mtu ambaye amekuwa kwa mamlaka, hasa katika bara la Afrika, kuonekana akiunga mkono uh, mambo ambayo yanaweza kumfikisha mahakamani katika siku za usoni. Shida kubwa ni kuwa nchi za Afrika upande wa kusini mwa Afrika hazina mrengo mmoja, uh, mfumo wao. Ukienda Botswana wanaamini sheria ya kikamilifu na marais wao huwa hawapatikani kwa ufisadi na si wafisadi. Ukienda Namibia pia wamekuwa na viongozi wapevu ambao hawajashikwa kwa ufisadi wala hata kuambiwa kusemekana kuwa walikuwa na ufisadi. Ukienda Zimbabwe kulikuwa na udikteta. Kwa hivyo hakuna mrengo mmoja, na hatuwezi kuwa tutatoa utathmini mmoja kwa sababu kuna fani mbalimbali mbali katika uh, mamlaka na utawala katika nchi hizi za Afrika. Lakini tukimalizia, ni ishara hasa kwa wale viongozi walio barani Afrika kwamba, licha ya wao kuwa wanashikilia mamlaka, kwamba iwapo watafanya makosa wakiwa madarakani, basi huenda katika siku za usoni yakawafuata Siyo ishara sababu, tukumbuke kwanza, Afrika ina nchi e, hamsini na tano. hmm. kwa hivyo tukitumia hesabu aa, wanaita kwa Kiingereza probability e, mfano moja mmoja kwa hamsini, huwezi kutumia kutathmini e, itafaa uwe na mifano kama kumi, ndio utumie fani za statistics kusema kuwa kuna mwelekeo fulani. Kwa hivyo mimi sikubali kamwe kuwa kama imefanyika Afrika Kusini eh, tuseme kwenye, kuwa cha mwenzako kikinyolewa cha kupitie maji. Lakini nasema hivi vichwa vya Waafrika vina nywele mbalimbali nywele mbalimbali pia, ukifuatiliwa kwamba mikakati ni tofauti kisiasa, mikakati na ni tofauti, mifumo ni tofauti na historia ni tofauti. Tumshukuru sana Profesa Fulbert na Mwamba kutoka hapa hapa katika jimbo lilo karibu kabisa na hapa tunapotangazia, jimbo la Maryland. Wakati tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani barabara kabisa. Kipindi ni kwa undani kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka studio nambari 15 kama nilivyowatajia, ni kwamba mkurugenzi mkuu mtendaji wa kampuni ya Facebook Mark Zuckerberg amekuwa akikabiliwa na maswali chungu nzima eh, kutoka kwa watu walio na akaunti katika mtandao wa Facebook pamoja pia na wadau wengine mbalimbali mbali. Na kwa muda sasa Zuckerberg amekuwa akijiandaa kwa maswali kutoka kwa mabaraza yote mawili ya Congress hapa Marekani na Zuckerberg anakabiliwa na hoja kali kuhusu taarifa, yaani data za kibinafsi, hususan zile zinazolenga sakata ya Cambridge Analytica na ni kwa vipi kampuni hiyo iliweza kugundua uingiliwaji wa mifumo yake na anatarajiwa baadhi ya maswali magumu uh, ataulizwa ni mengi. Na hapa studio niko na mwenzangu Sandy Shomari, lakini si kamule. Kabla zijaja kwako Sandy Shomari, tueleze hapa kwamba kwa kawaida huyu Zuckerberg hapatikani kwa urahisi kutokana na ulinzi mkali na kujificha uh, au kufichwa na kikosi chake cha maafisa wa mahusiano ya umma pamoja pia na manaibu wake tulitarajia Sande kwamba uh, wakati tukifanya kipindi hiki atakuwa tayari ameanza kuulizwa maswali hapa katika bunge la hapa, lakini bado hawajaanza, lakini hayo naona sasa hivi kwenye runinga hapa, naona wanajitayarisha karibu sana kuanza kumuuliza maswali, lakini hapajaharibika kitu, kwa sababu Sande Shomari mwenyewe amekuwa akifuatilia uh, habari hii kwa muda mrefu na anafahamu ndani na nje kuhusiana na suala hili. Sande, tuanze kabisa, uh, kueleza ni nini chanzo cha mzozo huu ambao umekuwepo kwa muda sasa. Asante sana BMJ Murithi, kama unavyofahamu, inaofahamika ulivyoeleza, kampuni ya Cambridge Analytica. Kwanza hii ndio naweza kusema chanzo cha sakata hii sakata hii. Naam, hii ni kampuni yenye uko Uingereza na ni taasisi ambayo inashiriki au inahusiana na mambo ya ushauri wa kisiasa, hiyo ndio kazi yao kubwa, wakiwa pia wanakusanya na taarifa eh, kama ulivyotaja hizo data, mm -hmm. za watu mbalimbali mm -hmm. ili kuweza kufanyia uchambuzi na vilevile kuweza kusambaza na pengine kuzitoa kwa watu wengine taarifa zao, hasa ikiwa ni kuhusiana na maswala ya uchaguzi. Kwa sababu wao walivyoanza walianza mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakiwa wanatuma maswali Naam, kwa watu mbalimbali kujibu kuhusu watu, watu wanaogombea kwenye nafasi za kisiasa kujua nini ambacho watu wanasema kuhusu hao wagombea. Kwa hiyo kazi yao ilikuwa ni hiyo tu, lakini basi taasisi hii ikaingia vipi katika mm -hmm, hii sakata hatimaye kufikia hapa tulipo? Chanzo kikubwa ni kwamba taasisi hii ilihusishwa kwamba inashutumiwa katika swala la kuingilia kati wa uchaguzi wa Marekani unaohusishwa ee, na Russia, kitu ambacho kinafanyiwa uchunguzi sasa hivi na mwendesha mashtaka maalum hapa Marekani na vilevile, si tu hapa, pia wanaihusisha na kura ya kujitoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit. Nam, ile pia wanahusishwa nayo, vilevile wanahusishwa na uchaguzi kwenye maeneo yetu ya Afrika Mashariki, kama unafahamu, imetajwa Kenya pale e, na Nigeria na. Mm. kama pia kampuni hii imehusia kwa namna moja ama nyingine, lakini basi hii ni kampuni ya utafiti, kwa nini isitumiwe au ihusishwe? Unaweza ukajiuliza e, lakini hii ni kwa sababu wanasema kwamba kampuni hii inahusishwa na mshauri wa zamani wa rais Donald Trump, Steve Bannon, hali kadhalika mchangiaji mkubwa wa chama cha Republican anaitwa Robert Mercer. Mm -hmm. Hawa ni watu ambao wamekuwa karibu na hii taasisi, na hii taasisi kwa sababu ina majina mengi na watu wengi, imeambiwa kwamba imeingia na kutumia akaunti ya Facebook Nam. Mm -hmm. ambayo ina watu na taarifa kwa anafahamu zaidi ya bilioni mbili duniani watumiaji wake, lakini wanasema kuna kiasi cha taarifa zipatazo milioni hamsini au wajumbe au watu wenye akaunti za mm -hmm. Facebook ambao taarifa zao za binafsi zilitumika na kusema kwamba pengine sasa hii ikahusishwa na kampeni ya rais Trump katika kushirikiana na Rusia kitu ambacho bado hakijathibitishwa, lakini ni uchunguzi unaendelea hapa Marekani. Na vilevile vile kama unakumbuka, wademokrat sasa wakataka waka kule bungeni, wakisema kwamba wanataka wajue kwa uhakika kabisa kama kampuni hii ilitumia taarifa hizi za watu binafsi kuweza kuchangia kwa namna fulani kushawishi matokeo ya uchaguzi sande. Bila shaka yote hayo, wasikilizaji labda wamekuwa wakijiuliza maswali hayo, lakini lile swala nyeti sasa, tukiingia katika, tukienda kumalizia, ni, ni kwa nini imebidi, imembidi yeye mwenyewe kufika mbele ya kamati ya bunge tofauti na awali ambapo kama nilivyoeleza, yeye si mtu anapatikana hivi hivi. Tena yeye amekuwa mtu mwenye ushauri mkubwa mwenye uh, ana, ana natafuta neno ambalo naweza kutumia <tumia hapa tumia. No. E, na ma, ushawishi, natafuta neno ushawishi <tumia> ana ushawishi mkubwa <tumia> na kwamba ni vigumu yeye kupatikana hadharani akijibu maswali haya. Kwa nini imembidi yeye aingie e, kwenye kikao hiki? Naam, na kama unavyofahamu, uh, swala hili lilivyotokea Zuckerberg na taasisi ya Facebook, kama unavyosema, amejaribu kulielezea kwa kiasi kikubwa wamechukua hatua za namna gani na nini ambacho wanajaribu kufanya mpaka yeye mwenyewe uhum, kiongozi na mmiliki wa Facebook CEO Zuckerberg kwenda kuomba radhi. Lakini bmj mrithi, kama unavyofahamu, wabunge wa Marekani wamekusha angalia kashwa uh, nyingi mbalimbali ambazo zinayakumba makampuni hapa makubwa pa Marekani. Sasa kama hii sio taasisi ndogo Facebook ina watu bilioni mbili duniani no kwa hiyo kashfa yoyote. Sandi, nikukatishe kidogo, maanake naambiwa na, na produsa kwamba uh, tuko na tulimuuliza swali huyu profesa kuhusu ni kwa nini anaingia kwenye kikao hiki uh, cha bunge cha Congress na vilevile vile cha Senate, na haya ndio yalikuwa maoni ya profesa Namwamba. Baraza la Congress haliko wala halitaki lolote ambalo litaangaza makosa kwa Trump, la Senate laweza kuaminika. Kwa hivyo ikiwa baraza la Senate nasema tutajua mengi ikiwa ni baraza la bunge la eh, kamati ya wabunge, sitarajii kusikia chochote so cha maana e, lakini uh, bila ku, bila uh, maswala ya siasa, pia kuna watu ambao wanahusika moja kwa moja na yale yaliyotokea. Utakumbuka stori ya Cambridge Analytica ambayo ilihusisha watu wa kawaida tu ambao wana akaunti kwa Facebook. Uh, je, unadhani kwamba hili pia litazungumzwa wakati wa kikao hiki? Uh, litazungumzwa bila shaka sababu kuna wabunge wa demokrat. Litazungumzwa bila shaka na tutaona ni mwelekeo gani utatokea pale. Hatuwezi kuamua wakati huu mpaka tuone yatakayotukia. Asante, tumalize sekunde kama 15, naona muda umekimbia kabisa. Kuhusu Cambridge Analytica, Cambridge wanakataa kwamba hawajahusika kuwapa taarifa zozote Facebook, lakini kama unavyosema uchunguzi unaendelea ili kuthibitisha. Sasa hapa ndipo watakaojulikana kama kweli walitoa au la, lakini wame thibit, wamekataa hilo Jumatatu. Asante ah, sana. Asante Shomari mwenzangu hapa studio ah, niwashukuru wote waliofanikisha matangazo ya leo ya kwa undani, ikiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo Mwamwayo Hamza, vile vile hapa studio, mwendesha matangazo haya Saida Hamdun. kwa heri ya kuonana.