Ziara hii inakuja huku serikali ya Burundi ikitumwe nchi ya Rwanda kuwa inawazuiwa wakimbizi wa Burundi wanaotaka kurejea kwa hiari. Kamishina mkuu huyo wa UNHCR shirika linalohudumia wakimbizi, bwana Filippo Grandi, amesema akiwa pamoja na rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza, katika mkutano wao wa faraha wameangazia tuma hizo na kuazimia kuanza kufikiria uwezekano wa kuanzisha taasisi maalum itakayojumuisha viongozi wa Burundi na Rwanda ili kuzungumzia swala la Kagame. Sema nimemwambia kuwa, jana nilizungumza na rais Kagame na sasa nimeongea na rais Murunziza. Tumekubaliana kujifunza uwezekano wa kuanzisha tume ya mazungumzo na kwamba UNHCR itaunga mkono chombo hicho ambacho kitarahisisha mazungumzo yanayohusiana na wakimbizi walioomba hifadhi nchini Rwanda. Mnafahamu kuwa chombo kama hicho kiko nadhani ni muhimu kutafuta ufumbuzi wa fumbuza, matatizo wa wakimbizi kupitia mazungumzo. Rais wa, kupitia wa wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kupitia msemaji wake Alain Diomede Nzeimana amesema serikali ya Burundi iko tayari kuwatuma wajumbe wake katika tume hiyo ya kujadili kuhusu wakimbizi wa Burundi walioomba wa hifadhi nchini Rwanda. Hapa nasema raisi wa Burundi amemhakikishia kuwa wakati wowote mkutano kama huo ukiitishwa wadau kutoka wizara ya mambo ya ndani na wachangiaji wengine watahudhuria, lakini watatafuta sehemu nyingine nje ya mataifa hayo mawili, ili wakutane na watafute jawabu ya matatizo ya wakimbizi hao. Burundi pia imekuwa ikilaumu UNHCR kutoa idadi isiyo sahihi ya wakimbizi wa Burundi walioimba hifadhi katika mataifa ya kigeni tangu Burundi ilipoingia katika mgogoro wa kisiasa mwaka 2015. Kamishna mkuu huyo wa UNHCR anasema wanataraji kufanya sensa mpya ya wakimbizi wa Burundi kupitia mfumo wa kompyuta. on va le faire de maniere biometrique. Burundi inaorodhesha wakimbizi zaidi ya laki nne waliomba hifadhi katika mataifa jirani kwa mujibu wa takwimu za shirika la umoja wa mataifa la wakimbizi, huku nchi ya Rwanda ikidaiwa kuwapa hifadhi wakimbizi zaidi ya elfu tisini na mbili. Kamishna mkuu huyo wa UNHCR duniani anataraji kuzuru kambi ya wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Ngozi, kaskazini mwa Burundi. Amewasiri Burundi baada ya kuzuru DRC na Rwanda. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura.