Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji wetu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, April 11 mwaka 2018. Karibuni. Wanawake zaidi ya elfu sita wameshajitokeza kwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania ndani ya siku mbili katika zoezi la kuomba msaada wa kisheria wanawake waliotelekezwa na wazazi wenzao. Je, wakina baba sasa watawajibishwa vipi? Tutaenda kupima DNA na itakapotambulika, pia tutamrudisha kwenye mazungumzo. Akiendelea kukataa chombo cha mahakama kipo, na sheria ina ruhusu kumpeleka mahakamani, na mahakama itaenda kuamua. Nchini DRC, kiongozi wa Maimai Karakara auawa. Ni madhila gani wananchi wa eneo hilo, wanazungumziaje mateso ya kundi hilo? So, nafika muplene, bana kunyanganya abo na bana kuvula mango naenda bucha unaenda na uvali. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo asubuhi hii, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Marekani jana Jumanne imeshauriana na washirika wake kwa matayarisho ya uwezekano kupanua wa kupanua hatua za kijeshi nchini Siria kufuatia shambulizi la karibuni ambalo linashukiwa lilikuwa la silaha za kemikali kwenye kijiji kimoja kinachoshikiliwa na waasi nchini humo. Tunaangalia majibu ya kiuratibu majibu yoyote yanayowezekana, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nauert, kuhusu uwezekano wa hatua za kijeshi nchini Siria. Rais wa Marekani Donald Trump ameonya kuwa wale waliohusika watalipa gharama kubwa kwa shambulizi la Jumamosi huko Guta Mashariki, ambalo limeua takriban watu 40. Katika siku moja iliyopita, Trump amekuwa akizungumza na wenzake wa Uingereza na Ufaransa kuhusu uwezekano majibu kwa shambulizi hilo. Trump ameilaumu serikali ya Siria ya rais Bashar al Assad pamoja na Iran na Rusia wanaomuunga mkono Assad. Amekanusha shutuma hizo. Taasisi ya ulimwengu inayofuatilia silaha za kemikali jana Jumanne imesema itapeleka timu kuchunguza tukio hilo. Rais ana mamlaka ya kumfukuza kazi mwendesha mashtaka maalum ambaye ameteuliwa kuchunguza uhusiano kati ya kampeni yake na Rusia. White House imesema jana Jumanne, tumeshauriwa kwamba rais kwa hakika ana mamlaka ya kufanya maamuzi, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema alipoulizwa na waandishi wa habari kama rais Donald Trump ana madaraka ya kumfukuza mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller. Wataalamu wengi wa kisheria wamesema rais huenda akachukua hatua hiyo kwa naibu mwanasheria mkuu Rod Rosenstein, ambaye pengine atakataa kufuata maagizo yake. Wabunge kadhaa wa Democrat na baadhi ya wa Republican katika bunge wameonya kuwa hatua kama hiyo huenda ikatia dosari urais wa Trump na pengine kuchochea mzozo wa kikatiba. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaeleza kwamba inafuatilia kwa karibu maendeleo ya khatum baada ya rais wa Sudan Omar al Bashir kutoa amri ya kuachiliwa haraka wafungwa wa kisiasa nchini humo. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Amri hiyo ya kuachiliwa kwa wafungwa iliripotiwa na shirika la habari la serikali SUNA, lakini afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ameiambia VOA kwamba mpaka mchana wa jana Aprili 10, hakukuwa na uthibitisho wa kuachiliwa kwa wafungwa wa kisiasa. Ubalozi wa Marekani mjini Khartoum umekuwa ukiwasiliana na familia za wale walioshikiliwa, ripoti ya Suna inaeleza. Amri ya kuachiliwa wafungwa ni sehemu ya juhudi za kuhamasisha maridhiano, kuleta umoja wa kitaifa na amani, wiki kadhaa baada ya ukamataji wa watu wengi kufanyika ili kuzima maandamano ya kuipinga serikali. Ripoti haikusema ni wafungwa wangapi wataachiliwa ama kuwatambulisha. Nchi hiyo ya Afrika inakabiliana na kushuka kwa thamani kwa sarafu yake na kuongezeka kwa mfumuko wa bei ambao umechochea hali ya vurugu, licha ya maandamano kupigwa marufuku na kuwepo doria za mara kwa mara zinazofanywa na vikosi vya usalama. Balozi za Marekani na Uingereza nchini Sudan ziliwahi kutoa mwito wa kuachiliwa kwa wale wote wanaoshikiliwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais Donald Trump ameondoa marufuku ya kusafiri kwenda Chad, moja ya nchi zenye idadi kubwa ya Waislamu ambayo raia wake kwa ujumla wamezuiliwa kusafiri kuja Marekani. White House imeelezea kile ilichokiita maendeleo nchini Chad: utambuzi wa kiutawala na kushirikiana habari na taratibu, ikimaanisha kuwa nchi hiyo kwa mara nyingine tena imekidhi viwango vya msingi vya usalama vya Marekani. Chad imetajwa katika marufuku za kusafiri za karibuni zilizotolewa na rais, ikiwa ni pamoja na Iran, Libya, Korea Kaskazini, Somalia, Siria na Yemen. Lakini kujumuishwa kwake katika marufuku ya kusafiri kuliwachangaza wachambuzi wengi ambao walielezea kuwa serikali yake ilikuwa mshirika mkuu wa Marekani katika mapambano dhidi ya ugaidi. Mkuu wa zamani wa jeshi wa Sudan Kusini Paul Malong hivi karibuni ameunda kundi lake la uasi South Sudan United Front ikiwa ni matokeo ya utashi wa kisiasa msemaji wa serikali ya Sudan Kusini ameiambia Sauti ya Amerika. Tumekuwa tukifuatilia harakati zake mjini Nairobi, alianza kuandikisha na alikwenda Khatum, ambako pia alifanya uandikishaji. Baadhi ya wafuasi wake hapa walimfuata yeye, na kwa mujibu wa vyanzo vyetu, hivi sasa ametangaza harakati zake za kutaka kuiangusha serikali na kuishutumu serikali kwa ukatili na rushwa. Msemaji Michael Makway ameiambia VOA. Malonga amekuwa kwenye kizuizi cha nyumbani mjini Juba kwa miezi kadhaa, halafu aliachiliwa kwa sababu za kiafya mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na saba, na hivi sasa anaishi mjini Nairobi. Anasema Malonga aliondolewa katika wadhifa wake kwa sababu alikuwa akipanga kumwangusha Rais Salva Kiir. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba wanawake zaidi ya elfu sita wamejitokeza katika siku mbili za zoezi lililotangazwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Paul Makonda, katika wito wake wa kuwataka wali wanawake waliotelekezwa na wazazi wenzao na kuachiwa watoto kulea waende kupata msaada. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkuu huyo wa mkoa wa Dar es Salaam na kwanza akataka kujua utaratibu mzima ukoje. Mpaka jana tulioandikisha walikuwa zaidi ya elfu saba ina maana hapo unaweza ukaona kuna watoto zaidi ya elfu saba wameachwa bila baba zao, na gharama za maisha zikiwa ni ngumu, na wakinamama wakishindwa kumudu hata baadhi ya huduma za msingi kabisa, ikiwepo na matibabu, kupelekea hilo zoezi tunaanza sasa kuwasikiliza wakinamama tulikuwa tutakaa tufanye siku mbili, kwa hiyo tumeongeza tutafanya kwa, kwa siku tano. Tunawasikiliza wakina mama na vielelezo vyao vinavyothibitisha kweli yule ni baba wa mtoto, na wiki inayokuja tutawaita wakina baba ambao wamelalamikiwa ya kwamba wametelekeza watoto, na wao watatueleza ya kwamba ni kweli wale ni watoto wa kwao au si watoto wa kwao. Tumeweka pia utaratibu, tuko na ofisi ya mkemia mkuu, tutaenda kupima DNA, na itakapotambulika pia tutamrudisha kwenye mazungumzo. Akiendelea kukataa, chombo cha mahakama kipo na sheria inaruhusu kumpeleka mahakamani na mahakama itaenda kuamua. Sasa pengine mkuu wa mkoa utueleze tu, kuna utaratibu huo uliozungumza wa kupima DNA unafahamika kwamba una gharama zake, ambao hmm, pengine wengine hawawezi kuzimudu au itakuwa vipi upande wa gharama hiyo? Tume- tumeliweka vizuri, kwa sababu DNA watapima pale pale ofisini kwetu, maana yake ofisi ya mkemia mkuu inashirikiana ofisi ya mkuu wa mkoa kupunguza au kuliondoa kabisa hili tatizo. Kwa hiyo, hiyo itakuwa ni gharama ya ofisi ya serikali kuhakikisha kwamba tunavumbua ukweli uko wapi, na na kwa wale ambao wana uwezo hawezi kushindwa kulipia. Tutaangalia wale ambao kweli hawa hawawezi kujilipia, lakini yule ambaye ana uwezo ataweza kulipia hizo gharama bila kuwa na tatizo lolote, kwa sababu kwanza iko iko iko nguvu ya kisheria inaowataka kufanya kipimo hicho pale ambapo wanakataa ya kwamba si wahusika wa mtoto aliyetajwa na mzazi wa awawili. Na kuna wale ambao pengine wanaeleza wazazi au wahusika hawapo kabisa katika nchi ya Tanzania, wako mbali, na wamekuwa wakijitokeza kuja kudai madai kama haya. Sasa hawa, je watasaidiwa vipi? auzuri kwamba kila taifa kwa kiwango kikubwa, nchi yetu kwa mahusiano yaliyokuwa nayo inazo balozi katika nchi hizo na kwa mfano tu yuko mtoto mmoja ambaye baba yake ni Mchina, alikuja kufanya kazi ya ujenzi ya ukandarasi Tanzania na amesharejea nchini kwao, lakini mama akaja na vithibitisho vyote na mpaka picha za harusi kuonyesha kwamba alikuwa ni baba na baba alikuwa anatoa matunzo. Tayari tumeshawasiliana na ubalozi wa China nchini Tanzania na wao wanafuatilia kutoka kwao ili baba huyu aweze kuchukua jukumu lake. Kwa hiyo tutawasiliana na balozi zetu kupitia wizara yetu ya mambo ya nje zilizoko nje ya Tanzania, na kwa balozi ambazo ziko ndani ya nchi yetu, ambazo ziko ndani ya mkoa wa Dar es Salaam, basi tutatumia makaayo hayo na utaratibu wetu wa kiprotokali kuweza kufikisha taarifa zetu na ubalozi nao utachukua hatua. Ni Paul Makonda, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Huku kukiwa na maswali kadhaa yasiyokuwa na majibu kuhusu jukumu la jeshi la Marekani barani Afrika, Marekani imeanza mazoezi ya wiki mbili huko Agades, Niger, ambayo yameandaliwa kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na kuwapatia mafunzo vikosi vya kukabiliana na ugaidi katika mkoa tete wa Sahel. Flint Flock, mazoezi ya kila mwaka ya kijeshi, yameelekezwa na mwenyekiti wa wakuu wa majeshi ya Marekani na yanahusisha washiriki kutoka nchi nane za Afrika na kumi na mbili za magharibi. Tukio hilo linasaidia washirika wa kieneo kujifunza kufanya kazi pamoja, kufanya doria katika eneo kubwa ambalo halina utawala, ambako makundi ya kigaidi kama vile Al Qaida katika ukanda wa magharibi, Ansardin na Boko Haramu wanafanya shughuli zao. Meja ya Jenerali J Mchicks, kamanda wa kikosi maalum katika kamandi ya Afrika, amesema uwekezaji katika mafunzo kwenye eneo hilo ni muhimu sana, kwa sababu makundi ya kigaidi yanadhibiti maeneo machache na bado yanaweza kuvunjwa. Wabunge wa Marekani jana Jumanne wametaka kuwepo na uhifadhi bora kwa takwimu kwenye Facebook, ambapo mkuu wa mtandao huo Mark Zuckerberg alikabiliwa na mvua ya maswali mazito kutoka majopo mawili ya Senate juu ya kukiuka taratibu na kuathiri mamilioni ya watumiaji wa mtandao huo wa kijamii. Ni dhahiri kulikuwa na ukiukaji wa imani ya mteja na pengine uhamasishaji uh, usio na data sahihi. Mwenyekiti wa kamati ya sheria Chuck Grassley mrepublican kutoka Iowa, amesema. ilikuwa ni kosa langu, naomba samahani, Zuckerberg alisema. Muda mfupi baadaye, maseneta walitaka mkuu wa Facebook kuchukua hatua kama wewe na makampuni mengine ya mitandao ya kijamii hamfanyi kazi yenu vizuri, sote sisi hatutakuwa salama kuhusu mambo yetu binafsi. Mdemokrati wa juu katika kamati ya biashara Bill Nelson wa Florida amesema. Somalia na Umoja wa Falme za Kiarabu wametoleana maneno kuhusu ukamataji wa kiasi kikubwa cha fedha taslimu kutoka katika ndege ya kidiplomasia ya Imarati ambacho kilikuwa kinasafirishwa kwenda Mogadishu. Serikali ya Somalia imekamata mabegi matatu yaliyokuwa na dola milioni tisa nukta sita siku ya Jumapili na kusema imechukua hatua baada ya balozi wa UAE kukataa kuruhusu mabegi hayo yapitishwe kwenye kamera maalum. Kama begi la kidiplomasia limetumiwa kupitisha vitu haramu kama vile silaha, fedha taslimu, haiwezekani, amesema afisa mwandamizi wa serikali ya Somalia kwa masharti ya kutotajwa jina. Lakini Jumanne wizara ya mambo ya nje ya UAE imeshutumu ukamataji wa fedha hizo ambazo imesema ni kwa ajili ya kulisaidia jeshi la Somalia. Taarifa imedai kuwa wanausalama wa Somalia waliwashambulia na kuwashikia mitutu ya bunduki watu waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Hatua hiyo ni kinyume cha sheria ambayo inakinzana na taratibu za kidiplomasia, taarifa hiyo imesema. Nam, tukiendelea na ripoti zetu katika kipindi uh, hiki cha Kumekucha cha Afrika cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiwa tunaelekea nchini DRC, kiongozi wa kundi la Maimai Karakara katika jimbo la Kivu kusini nchini humo, Espoir Ngomarufu anayejulikana maarufu kama Karakara pamoja na walinzi wake watatu waliuawa na jeshi la fardese katika mapambano usiku wa Jumatatu, kulingana na msemaji wa jeshi. Mapambano hayo yalitokea huko Sange katika wilaya ya Uvira, mashariki ya DRC. Karakara alikuwa akishutumiwa kuendesha mashambulizi dhidi ya vijiji kadhaa na pia kuwa chanzo cha mauaji ya raia yaliyotokea katika kijiji cha Matarule mwezi Juni mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Mitima de la Chance anaripoti kutoka Bukavu. Naibu mnenaji wa jeshi la FRDC katika jimbo la Kivu Kusini, Kapiteni Jedone Kasereka, anakamilisha habari hii. Karakara ameuliwa na jeshi la FRDC kisha shambulizi tuliyoendesha, ilikuwa kwenye makao yake katika kijiji cha Rujege. Licha ya kuuawa kwa kiongozi huyu wa vuguvugu vugu la Maimai Mai, Karakara, wakaji wa Sange na vijiji vya pembezuni wanasema kuishi katika hali ya wasiwasi. Magrupu ya wamema inatoka mpori, inatukuta mwingine, inatubeba mabitu yote so nafika mplene banakunyanganya abo na, banakuvula manguo, naenda bucha, unaenda na uvali viko ueiko, wanakula hata mabugali yenye tunabachia, batoto banakula munyumba, banaikamata kiuzisha ngombe, banakamata byote. Bale batu njo benye banaleta usalama kidogo, lakini je kuuliwa kwa Karakara kutasaidia kabisa katika kurudisha usalama eneo hili? Wakaaji hawa wa bonde la Ruzizi wana maoni tofauti. Karakara alikuwa na tulikuwa tuko na maproblem, kulikuwa bedi alitoka, tuko na maproblemu ule atakamana, anakufa leo tu. Usalama tunjo tunalia watutumanie juu wanaweza ua ule sa waliuwavede sie vachuruzi tukapiga mikono tukasema Mungu asifiwe, lakini nyuma pale hakuna atake kiliendelea. Polisi ya hapo sangi imesema kwamba Espoir ngo marufu Karakara ameuliwa na pia mmoja kati ya wake zake ameshikwa mateka na bunduki mbili kukamatwa huyo ni miongoni mwa viongozi wa kimaimai waliouliwa tangu yapata sasa miaka tatu, mkiwemo Safari Rusagara, Bede Simuzizi na Katoke, wote wakiwa wa ndugu wa jamaa nam. Ofisi ya Haki za Binadamu ya Umoja Mataifa inatoa mwito wa kuachiliwa maelfu ya watu nchini Libya ambao wanashikiliwa kinyume cha sheria na makundi yenye silaha na kudaiwa kuwatesa watu hao na kuwafanyia aina nyingine ya unyanyasaji. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Idi Ligongo anayesoma ripoti kamili. Ripoti zinaonyesha mtu yoyote aliyoko katika taifa hilo yupo mashakani kuchukuliwa na kushikiliwa kinyume cha sheria katika moja ya magereza mengi ya makundi yenye silaha ikijumuisha yale yenye ushirikiano na serikali. Inaeleza kwamba maelfu ya wanaume, wanawake na watoto kote nchini Libya wananyimwa uhuru wao na kukabiliwa na manyanyaso mabaya sana na ukiukwaji, ikijumuisha kuteswa na kutendewa mambo ambayo si ya kibinadamu. Msemaji wa idara ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Liz Throssell amesema kwamba watu huchukuliwa na kuwekwa katika magereza bila kufuata sheria, bali kutokana na kabila zao ama familia zao na kudhaniwa ni masuala yenye ushawishi wa kisiasa. Toka ghasia zizuke tena mwaka 2014, makundi yenye silaha katika pande zote wametia mbaroni washukiwa wapinzani wao, wakosoaji, wanaharakati, wataalamu wa afya, wanahabari na wanasiasa mateka hutumiwa kwa kubadilishana na wafungwa ama kutumika kudai fidia yamekuwa ni mambo ya kawaida ripoti iliyochapishwa na tume ya misaada ya umoja wa mataifa nchini libya inachunguza wasiwasi wa msingi wa haki za binadamu kwa watu walio katika vituo vya kushikilia watu kati ya desemba 2015 na januari 2018 Ripoti hiyo imegundua watu 6500 wameshikiliwa katika magereza rasmi. Hata hivyo, inaeleza kwamba hakuna takwimu za maelfu walioshikiliwa katika magereza yanayoendeshwa na makundi yenye silaha. Inaeleza watu walishikiliwa katika sehemu zote wapo hatarini kukabiliana na mateso na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu ikiwemo udhalilishaji. Anaeleza watu hawa wanakosa ulinzi wote, kwa sababu makundi yenye silaha mara kwa mara hukataa mawasiliano yeyote na nje, jambo ambalo linawapa wakati mgumu wanafamilia kwa kutojua hatima ya wapendwa wao. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inatoa mwito wa kuachiliwa kwa wote wanaoshikiliwa kiholela. Inaisihi serikali ya Libya kushutumu hadharani vitendo vya utesaji unyanyasaji na mauaji ya wote wale wote walioshikiliwa kinyume cha sheria katika magereza. Inaongeza kueleza kwamba wale wote watakaopatikana na hatia lazima wawajibishwe. Libya iliingia katika machafuko baada ya mapinduzi ya mwaka 2011 ambayo yalimwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi na baadaye kuuawa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo katika jukwaa la vijana kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili, tunamulika sanaa ya muziki wa Bongo Fleva nchini Tanzania na msanii Mary Angel Cato akiwa ametoa kibao kipya. Sande Shomari anakupa maelezo zaidi. Mwanamuziki huyu anayechipukia nchini Tanzania, Mary Angel Kato, ambaye aligunduliwa na show maarufu ya BSS au Bongo Star Search, ni mwanamuziki ambaye anaandika nyimbo zake mwenyewe na anafahamika zaidi kwa kibao chake maarufu no stress, na sasa ameingia tena studio na kutoa kibao kingine kiitwacho Magongo. Angel anasema safari hii amekuja kitofauti. Okay so Magongo ni uh, wimbo ambao ni uh, uh, kimambo beat ndio aliproduce uh, the wimbo na nimependa jinsi ambavyo alinisaidia ali kutoa hiyo idea kwamba nilikuwa nataka kutoka tofauti. Nilikuwa nataka kutoa uh, kibongo flavor lakini sio bongo flavor, kib, you know kuna touch kidogo ya kimbele mbele zaidi, so Magongo ni kitu ambacho hata ukipiga kwenye club au ukipiga popote watu watafurahia muziki wake unalenga katika dancehall ikiwa ni vionjo vya Jamaica, afrobeat pamoja na bongo flavor. Nini siri ya mvuto wa muziki huu kwa upande wa Mary Angel? Ni mziki ambao um, first of all naipenda sana kwa sababu ina muziki fulani, it has a very rich flavor ambao ukicheza kokote awakati wanapenda sijui hip hop wana, lakini ukicheza tu lazima watu washtuke, lazima hype the, the atmosphere. Sio wanamziki wengi ambao wanafanya kazi kama hiyo. Mary Angel aliyekulia nchini kenya, anasema maisha yake ya utoto na kuishi nchini humo yamechangia zaidi kuupenda muziki wa dancehall, hatimaye kupewa jina la dance hall queen. Nilikulia sana Kenya, nilikuwa nasoma Kenya primary hadi secondary so Kenya uh, wana culture wanapenda, uh, wana sana danso, na tangu niwe mdogo nilikuwa nasikia tu danso kila sehemu nazungukwa na danso. Uh, sanasana the likes of Cecil, Aline uh, wana wa wa, wa na wanamuziki wengi wa danso ambao walikuwa navivutia wa kike so seme nilikuzwa na danso kama mwanamuziki, so ni kitu ambacho nilikuwa naifurahia napenda na tamani siku moja nifanye at least, na kwa kweli wakati nilienda Bongo Star Search, nikaamua kuweka danso sasa. Hapo kwenye danso ndo sana, sana watu wengi walipenda sana hapo. Na kwa upande wa video, ni moja ya sehemu ya kuonyesha ujuzi wa sanaa ya mtunzi wa nyimbo, hali kadhalika mtengenezaji au producer, na kwenye video hii ya magongo kuna ufundi wa aina yake uliowekwa katika mavazi na katika utengenezaji kwa ujumla. So video mag ya magongo uh, niliamua kufanya kazi na rafiki yangu anaitwa kwa sababu nilikuwa na idea kichwani. Kichwani nilikuwa na mtu ambaye anaweza kanyelewa na aweze tuwe na chemistry fulani, kwamba nikimweleza the idea ataipatia. So magongo, at first video, nilikuwa nadhani kwamba sasa nikianza kucheza na magongo magongo haitaleta mana, yaani it's not creative enough. Nikasema wacha niitoa idea ya nguva ambaye anampenda binadamu, lakini ndo hivyo sasa, hawezi kuwa pamoja kwa sababu ya hali hiyo nilikuwa so, nataka kutoa ubunifu fulani kama mwanamziki au msanii, napenda kutoa kitu tofauti like, tof video kweli. Watu wanasema aliniza kichwa kutengeneza video, si kukaa tu sehemu kuimba, kupatupa mikono no, no. Wanamuziki na wasanii wa changa wanaonukia katika fani hii ya muziki wanapitia changamoto nyingi. Mary Angel ni mmojawapo, lakini anasema anageuza hizi kuwa fursa. Changamoto naweza kusema kubwa sana, general ni kujibrand kama msanii hiyo inatumia sana kazi yaani, kuna effort kubwa inabidi ufanye hadi ufike level flani ya msanii ambao watu wataelewa. Branding, image branding aina ya mziki branding, yani kila kitu about you know, kama msanii. Mazingira ambao nirekod ni au nifanya kazi video ya magongo yalikuwa magumu sana, lakini na mshukuru Mungu, nilipata matatizo nijunguzi kabisa. And... mpaka majuu Kumbe ntumia silicon, kumbea najua silicon ni nini. Kuna, kuna nguo ambayo inabidi nipake jus, inabidi nivai nguo afta nipake silicon iwe kama nguvu, unajua nguva, kwamba kumbe silicon inaunguza nyama. Sa baadaye napakapaka nashangaa mbona na, najisikia tofauti tofauti. Baadae nasikia kama naungua nguo tena kamba Mary Angel Cato anaendelea kusukuma gurudumu la muziki wa Bongo Flava, akirindima na staili yake ya kuchanganya muziki wa afrobeat na dance hall, anayotarajia itapokelewa vyema Afrika Mashariki, akitaka kusuuza na kukonga nyoyo za mashabiki wa muziki. Sandey Shomari, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana Sande Shomari na makala hiyo ya vijana. Na kabla ya kuondoka katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, tumwalike Khadija binti Wariami kutusomea muhtasari wa habari. Marekani Jumanne imeshauriana na washirika wake kwa matayarisho ya uwezekano wa kupanua hatua za kijeshi nchini Siria kufuatia shambulizi la karibuni ambalo linashukiwa lilikuwa la silaha za kemikali kwenye kijiji kimoja kinachoshikiliwa na waasi nchini humo. Rais ana mamlaka ya kumfukuza mwendesha mashtaka maalum ambaye ameteuliwa kuchunguza uhusiano kati ya kampeni yake na Russia, White House imesema jana Jumanne. Rais Donald Trump ameondoa marufuku ya kusafiri kwenda Chad, moja ya nchi zenye idadi kubwa ya Waislamu ambayo raia wake kwa ujumla wamezuiliwa kusafiri kuja Marekani. Mkuu wa zamani wa jeshi wa Sudan Kusini, Paul Malong, hivi karibuni ameunda kundi lake la uwasi South Sudan United Front, ikiwa ni matokeo ya utashi wa kisiasa msemaji wa serikali amesema. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Mimi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Hadija Riami kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya. Msimamizi alikuwa ni Diodon Chubahiro. Shukran kwa kuwa nasi, kutoka Washington DC.