Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shomari, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatano, Aprili 11 mwaka 2018, ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni kwenye matangazo yetu jioni ya leo. Kanisa Katoliki la DRC latoa tamko rasmi kuwa halitashiriki kuchangisha fedha za kuandaa uchaguzi kama ilivyoagiza serikali. Na kwenye habari nyingine, maombolezo ya kitaifa ya mwanasiasa mkongwe na aliyekuwa mke wa rais wa zamani wa Afrika ya Kusini Nelson Mandela, Bi Winnie Mandela zinafanyika mapema leo huko Afrika ya Kusini. Basi taarifa hizo utazipata kwa kina hapo baadaye, lakini kwanza ni habari zingine za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba inafuatilia kwa karibu hali ya Sudan baada ya rais wa nchi hiyo Omar Al Bashir kuamrisha kuachiliwa huru wafungwa wote wa, wa kisiasa. Kwa mujibu wa shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Sudan Suna, Bashir alitoa amri ya kuachiliwa huru wafungwa wa kisiasa, lakini wizara ya mambo ya ndani ya Marekani inasema kwamba hakuna uthibitisho kwamba wafungwa hao wameachiliwa. Hatua ya Bashir inaripotiwa kuwa sehemu ya juhudi zake za kuleta uwiano na amani nchini Sudan baada ya wiki kadhaa za maandamano yanayopinga utawala wake yaliyopelekea kukamatwa kwa watu kadhaa. Sudan inakabiliana na mgogoro mkubwa wa sarafu na mfumuko wa gharama ya maisha ambavyo vimechochea maandamano hayo kupigwa marufuku na serikali. Maafisa wa usalama wamekuwa wakitumia nguvu kukabiliana na waandamanaji kila yanapotokea. Takriban watu kumi na saba wamefariki dunia siku ya Jumanne, huku wengine kumi na saba wakibaki na majeraha baada ya basi waliokuwa wakisafiria kuanguka mtoni katika kaunti ya Narok nchini Kenya. Makosa ya kibinadamu yamelaumiwa kutokana na ajali hiyo ambayo kamishna wa kaunti hiyo George Natembea amesema ilitokea baada ya mtu aliyekuwa akielekeza magari karibu na daraja kutoa mwelekeo mbaya kwa basi hilo. Maafisa kutoka eneo hilo wamesema kuwa watu wengine 40 walikimbizwa hospitali baada ya dereva wa basi hilo kupoteza udhibiti wake wakati akijaribu kuepuka kugongana na gari nyingine. Basi hilo lilikuwa likitokea eneo la magharibi mwa nchi hiyo la Homa Bay kwenda kwenye mji mkuu wa Nairobi. Ndege ya kijeshi ya Algeria imeanguka mapema leo na saba, kuwa watu wasiopungua mia mbili hamsini na saba waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Maafisa wameeleza kuwa ndege hiyo imeanguka karibu na kituo cha ndege za kijeshi cha Bufarik muda mfupi baada ya kuruka hewani. Wizara ya Ulinzi ya Algeria imesema kuwa ndege hiyo ilikuwa inaelekea kwenye eneo la Tinduf, kusini mashariki mwa taifa hilo, lakini kiini cha ajali hiyo bado hakijabainishwa. Waliofariki dunia ni pamoja na abiria 247 na wafanya kazi kumi. Miili ilipelekwa kwenye hospitali ya kijeshi na waathirika wengi walikuwa ni wanajeshi na familia zao. Miili yao ilipelekwa kwenye hospitali ya kijeshi katika mji wa Ain Naja, Wizara ya ulinzi ya nchi hiyo imeeleza Rais wa Marekani Donald Trump ameeleza ukasirisho kwake na uchunguzi dhidi yake kuhusu madai ya Rusia kuingilia kati ya uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na kuutaja kama uchunguzi usiokamilika uliojaa ufisadi unaomaliza muda na wenye lengo la kumpotezea mwelekeo. Kupitia ukurasa wake wa Twitter alfajiri ya leo, Trump pia amelalamika hatua ya maafisa uchunguzi wa FBI wa kupekua ofisi na chumba cha hoteli yanamoishi wakili wake Michael Cohen na kupata nyaraka zinazohusiana na malipo yaliyotolewa kwa wacheza filamu za ngono Stormy Daniels na Karen McDougal ambao Trump anadaiwa kufanya nao mapenzi mwaka elfu mbili na sita. Trump ameendelea kukana kwamba timu yake ya kampeni za uchaguzi mkuu ilishirikiana na Russia ili kumsaidia kushinda uchaguzi huo. Vilevile vile, amekana kwamba amekuwa akifanya juhudi za kupunguza nguvu uchunguzi huo. Trump amesema walichokifanya uchunguzi wa FBI kwa kupekua ofisi za wakili wake ni jambo lisiloweza kufikiriwa na baya zaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sherehe za maombolezo ya kitaifa ya aliyekuwa wakati mmoja mke wa rais wa Afrika Kusini Nelson Mandela, yaani Bi Winnie Mandela na aliyefariki wiki iliyopita zimefanyika leo huko Afrika Kusini. Viongozi wa Afrika Kusini wamechukua fursa hiyo kumwenzi Bi Winnie kwa mchango wake mkubwa katika kupiga vita sera za ubaguzi wa rangi na kutetea haki za raia wa Afrika Kusini. Ripoti ya mwandishi wa VOA Anita Paul inasomwa hapa na mwenzetu Patrick Nduwimana. Wini Madikizela Mandela atakumbukwa zaidi kwa kutetea haki sawa kwa raia wa Afrika Kusini bila kujali rangi yao wakati wa maombolezi yake raia wengi wanasema watazingatia urithi wake na kuendelea na harakati za utetezi wa haki za binadamu winnie mandela ambaye alikuwa mwanaharakati maisha yake yote na mbunge wa karibu miongo miwili alikuwa mke wa pili wa ayati nelson mandela waliishi katika maisha ya ndoa kwa muda wa miaka 38 kabla ya kuachana hapo mwaka wa 1996 rais wa afrika kusini cyril ramaphosa ambaye atasoma wasifu wa Mandela siku ya maziko Jumamosi, ameahidi kuendeleza juhudi za mama huyo wakati wa sala ya kumbukumbu yake Jumanne. Wakati tukikutana hapa kuomboleza kifo cha Wini Mandela, tunasherehekea pia maisha yake alipokuwa hai ambayo yalikuwa maisha yenye sifa sababu ya mchango wake katika kuboresha hali ya maisha ya raia wa Afrika ya Kusini. Waafrika Kusini wengi kama shujaa wa harakati za kisiasa, Kingsley Makubela anamuona Madikizela Mandela kama mama. Kama mwanachama wa kundi lililopigwa marufuku la African National Congress, Makubela aliishi takriban miaka tisa uhamishoni. Alikuwa msaidizi wa kiongozi wa ANC Oliver Tambo Aliporejea nyumbani Afrika Kusini hapo mwaka 1990 Winnie Mandela alimpa makazi nyumbani mwake huko Soweto. like as... alikuwa kama mama kwangu. Niliporejea nyumbani, niliishi naye nyumbani kwake, na mtu yeyote ambaye alimwona kama mwanafamilia, ikiwemo mimi, alimlinda. Na hivyo ndivyo alivyokuwa. Bi Mandela, kutokana na harakati zake, alikumbwa na matatizo mengi, ikiwa ni pamoja na kufungwa peke yake. Pia alihukumiwa kwa kosa la utekaji nyara na kushirikishwa katika shambulizi hapo mwaka 1989 lililopelekea mauaji ya mtoto wa umri wa miaka 14, alikuwa mwanaharakati wa vita dhidi ya ubaguzi na ambaye alituhumiwa kuwapa polisi maelezo. Mlinzi wa Madikizela Mandela alihukumiwa kwa kifo cha Stompe Moketesi kifo chake kiliamsha mori kitengo cha wanawake cha ANC ambacho Madikizela Mandela aliongoza kwa kipindi cha miaka kumi. Hii leo wanawake wengi walikuwepo katika uwanja wa Orlando huko Soweto, walivaa kilemba cha kitamaduni kichwani kama alivyokuwa akivaa Winnie Madikizela Mandela. Kama taarifa ya ANC ilivyoeleza, Winnie Madikizela Mandela hakufariki bali idadi yake imeongezeka. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kitangaza kutoka hapa Washington DC. Na siku moja baada ya kukabiliwa na maswali mazito katika jopo la Senate hapa Marekani, mmiliki wa kampuni ya mtandao wa Facebook Mark Zuckerberg leo anarejea tena katika bunge la Marekani kuulizwa maswali zaidi na kamati ya bunge kuhusu uwazi na utunzaji wa maelezo binafsi ya watumiaji wa Facebook. Harrison Kamau anayesoma taarifa kamili zuckerberg aliitwa kujieleza baada ya taarifa kuzuka kwamba maelezo binafsi ya watu yalichukuliwa bila idhini yao na kampuni ya cambridge analytica kampuni ya uingereza ambayo rais wa marekani donald trump aliajiri imfanyie kampeni mwaka wa 2016 pamoja na kuwa zuckerberg ameomba radhi lakini maswali bado yameongezeka hapa mjini washington Mmiliki huyo wa Facebook ameahidi kuboresha huduma ya Facebook kwa wateja wake, na anasema kwamba anajiamini zaidi na kwamba atakaporudi wataboresha kampuni zaidi baada ya kupitia uchunguzi vilevile, vile kutoka Ufaransa, Ujerumani na hata kutoka kwenye Seneti la Alabama mwaka uliopita. Katika kipindi chetu cha Kwa Undani hivi leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, ambazo ni saa mbili saa za Afrika ya Kati, tutaangazia kwa undani zaidi msuguano uliopo kati ya Marekani, Siria na Rusia. and we'll be making some major decisions over the next 24 to 48 hours. Tayari Urusi imesema kwamba itatingua makombora yoyote China ambayo yatarushwa na Marekani, huku wasiwasi ukielezewa kwamba huenda Siria imetumia kemikali kuwaua watu wake. Ni hapa VOA Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Murithi, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Baada ya balozi wa Rusia huko Lebanon kusema kwamba Rusia wataangusha makombora yoyote yatakaelekezwa Siria, rais wa Marekani Donald Trump ameonya hii leo Jumatano akisema kuwa Rusia wawe tayari kwa sababu makombora hayo yatatumwa. Msiwe washirika na mnyama anayeua watu kwa gesi na kufurahia. Trump alisema hayo mapema leo katika ukurasa wake wa Twitter wakati Washington ikiendelea kutafakari mwajibu yake kwa shutuma ya mashambulizi ya kemikali. Rusia imesema makombora ya Marekani yalenge magaidi na si serikali halali ya Siria. Spika wa bunge la Marekani Paul Ryan amesema hatagombea tena nafasi ya ubunge Novemba mwaka huu, ikiweka wasiwasi juu wasi ya chama cha Republican kuweza kuendelea na kuona wingi katika baraza la Congress katika uchaguzi wa katikati ya muhula. Ryan alitangaza na jiuzulu wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya Jumatano kufuatia tetesi za miezi kadhaa kwamba anajipanga kuondoka kwenye baraza la Congress. Mrepublikani huyo kutoka Wisconsin amekuwa spika wa bunge tangu mwaka 2015 na, na alianza kuhudumia kwenye baraza la wakilishi tangu mwaka 1999. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kanisa Katoliki nchini Burundi kupitia tamko rasmi limekosoa utaratibu wa serikali wa kuchangisha pesa kutoka kwake wananchi pamoja na makundi ya kijamii kwa ajili ya uchaguzi ujao wa mwaka wa 2020. Kila mwananchi mwenye umri wa kupiga kura nchini humo anatakiwa kutoa kiwango fulani cha pesa kuchangia uchaguzi huo. Na hilo limetokea baada ya wafadhili kutofanya hivyo kama ilivyokuwa hapo awali. Haidal Hakizimana ana maelezo zaidi kutoka Bujumbura, Burundi. Kwa wa ya ya liyoyose, katolika, ni ngombwa kwa abantu bose bamenya yuko intererano ya mafaranga yariyo yose isabwa eklezia katolika bwa ni mkuu wa dioseze ya Muyinga kaskazini mwa Burundi Joachen Naondere, ambaye pia ni mkuu wa baraza la masikofu wa kanisa katoliki nchini Burundi, anatoa msimamo wa kanisa katoliki kuhusu zoezi la kuchangisha pesa wananchi za kugharamia uchaguzi ujao mwaka elfu mbili na ishirini na kanisa hilo katoliki linatakiwa kutoa michango yake ya kifedha icho tobanza kuvuga Anasema sisi kama kanisa, jukumu letu siyo kutoa michango ya kifedha kwa taifa, bali michango yetu ni ya kiroho na kujenga imani na kusaidia ili kila mwananchi aheshimiwe. Kanisa Katoliki pia katika tangazo hilo linakosoa utaratibu mzima wa kuchangisha pesa hiyo ya uchaguzi, ambapo hadi sasa kiwango kinachohitajika bado kujulikana. Tuna wasiwasi mkubwa kufuatia yale tunayoshuhudia kuhusiana na kukusanya michango hiyo. Baadhi ya wananchi wananyanyaswa na kulazimishwa kuchangia mara mbili au mara tatu, huku idadi kubwa akiwa hawana uwezo mkubwa. Isitoshi, tukizingatia umuhimu wa mradi huo, sisi tunadhani kuwa ingekuwa bora wadau wakafahamisha pesa inayohitajika, ili kuharamia uchaguzi huo, na hivyo ambaye atajaliwa kuchangia atoe pesa ya. Ake, akijua hatua iliyopigwa anasema hapa. It katika tangazo hilo kanisa Katoliki linasema halina mapato mengine bali litalazimika kuwanyonya wananchi hao kwa mara nyingine, kwa kuwaomba michango waumini hao ambao wamo mioni kutoa michango yao kupitia maeneo yao ya kazi na majina mengine. Kanisa Katoliki limeonya kuwa pasiwe shule, zahanati, kituo cha kulea mahatima chini ya himaya ya kanisa hilo ambavyo vitaomba kutoa pesa hiyo ya uchaguzi. Baraza Kuu la maaskofu wa kanisa Katoliki wameitaka serikali kuelekeza ombi hilo kwenye askofu mkuu wa Kanisa Katoliki ambaye pia ndiye mwakilishi wa kanisa hilo mbele ya serikali. Tangazo hili linajiri huku michango hiyo ikiwa tayari imeanza kukusanywa. Akaunti maalum ilifunguliwa kwenye benki kuu ya taifa BRB kupokea michango hiyo. Wafanyakazi wa umma wao wanakatwa moja kwa moja kiwango kwenye mishahara yao, huku risiti itakayotumiwa kukusanya michango ya wananchi wasiokuwa wafanyakazi wa serikali likiwa mbioni kutengenezwa, kwa mjibu wa Wizara ya Mambo ya Ndani. Ah, Aidala Kizimana, Sauti America, Bujumbura. Umoja wa Mataifa umesema kwamba unatarajia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhudhuria kongamano mjini Jeneva linalolenga kuchangisha kiasi cha dola bilioni 1.7 kwa ajili ya msaada wa kuokoa maisha ya watu wa Kongo, lakini maafisa wa DRC wanasema katu hawatahudhuria kongamano hilo. Mwandishi wa VOA Elisha Schlein ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Jeneva naye inasomwa hapa na mwenzangu Kennes Bwire. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba zaidi ya watu milioni kumi na tatu wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na kwamba watu milioni 77 wanakosa chakula kila siku na zaidi ya watoto milioni mbili wanaogua maradhi ya utapia mlo. Umoja wa Mataifa unaongezea kwamba watu milioni 45 wameachwa bila makao kufuatia vita vinavyoendelea nchini DRC na kutangaza majimbo matatu ya Kasai, Tanganyika na Kivu Kusini kuwa yanakabiliwa na hali mbaya ya kibinadamu na kutaja hali nchini DRC kuwa mbaya zaidi duniani. Msemaji wa ofisi ya mratibu wa masuala ya kibinadamu, Jens Larke, ameambia Sauti ya Amerika kwamba hatua ya serikali ya DRC kukataa kuitikia namna hali nchini mwake inavyotambuliwa na Umoja wa Mataifa inatokana na kukosa kuelewa vizuri Sio kutathmini kulingana that na ukubwa wa mgogoro wenyewe, lakini ni tathmini ya Umoja wa Mataifa ili tuweze kushirikiana katika kutafuta suluhu na kuwasaidia waathiriwa. Larke okay. amefafanua kwamba tathmini iliyopewa DRC katika kiwango cha L3 inalenga kuyaleta pamoja mashirika kadhaa ili kutoa mchango unaohitajika kuwasaidia raia wa nchi hiyo inajumuisha in sure mambo kama kuwemo hatua mbadala ya in, kutatua changamoto zinazojitokeza. Inalenga kuhakikisha kwamba kuna wafanyakazi wa kutosha wa Umoja wa Mataifa na mashirika mengine yasiyo ya serikali ya wanaotumwa nchini DRC ili kutekeleza miradi iliyopo. La muhimu sasa ni kuhakikisha kwamba miradi iliyopo kwa ajili ya raia inatekelezwa. Lakini ameeleza kwamba tathmini ya ngazi ya L3 iliyotangazwa itadumu kwa muda wa miezi sita na itamalizika mwezi Aprili tarehe 20. Msemaji wa ofisi ya mratibu wa masuala ya kibinadamu amesema kwamba hatua ya Umoja wa Mataifa kuialika DRC kwa kongamano hili litakalofanyika Ijumaa hii bado ni ya nia njema na kwamba Umoja wa Mataifa ina matumaini kwamba maafisa wa DRC watahudhuria. Hata hivyo ameelezea kwamba kongamano hilo litaendelea hata kama maafisa wa DRC hawatahudhuria, kwani mamilioni ya raia wa DRC wanategemea msaada wa mashirika ya kutoa msaada. Kwenye makala ya afya George Jogopa ametuandalia taarifa kwamba Tanzania imeanzisha chanjo kwa mabinti ili kuwalinda kutokana na saratani ya mlango wa kizazi. Nam Tanzania imeanza kutoa chanjo ya saratani ya mlango wa kizazi kwa wasichana waliotimiza umri wa miaka 14 baada ya kubainika kwamba kina mama wengi nchini humo wamekuwa wakipoteza maisha kutokana na kusumbuliwa na tatizo hilo. Takwimu nyingi zinaonyesha kwamba ugonjwa wa saratani ni moja ya tatizo kubwa linaloendelea kuwa tishio kwa wananchi wengi nchini Tanzania. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba kila mwaka watu wanaokadiriwa kufikia elfu hamsini ugua saratani nchini na kati yao asilimia 30 wanakumbwa na saratani ya mlango wa kizazi. Baadhi ya ripoti zinasema kwamba saratani ya kizazi ni tatizo linaloongoza nchini Tanzania kwa kusababisha vifo vya kinamama wengi, ikifuatiwa na saratani ya matiti. Basi, kutokana na ukubwa wa tatizo hilo, serikali imeanzisha kampeni maalum ya kuwapatia chanjo wasichana wenye umri wa miaka 14 kuzuia tatizo hilo. Na kampeni ya chanjo hiyo inatekelezwa nchini ikiwalenga wasichana kama laki sita hivi. Makamu wa rais Samia Hassan Suluh aliyezindua chanjo hiyo na ambaye pia amewahi kupoteza mzazi wake kutokana na saratani hiyo anaamini kwamba kupitia kampeni hiyo tatizo hilo sasa litapatiwa mwarobaini wake. na leo hii tunazindua chanjo mpya ya kuwakinga mabinti na saratani ya mlango wa kizazi kwa lengo la kupunguza vifo vitokanavyo na saratani hiyo. Mimi kati ya wengi naunga mkono sana chanjo hii. Naunga mkono kwa, kwa sababu mbili kubwa. Sababu ya kwanza kwamba tunalinda jeshi la wanawake nchini Tanzania. Tumekuwa tukipoteza wanawake wengi kwa sababu kadhaa, lakini saratani ya shingo ya kizazi imechukua watu wengi sana. Sababu ya pili ni kwamba mama yangu mwenyewe aliyenza, hii ndiyo sababu yake ya kifo. Kwa hiyo ili kuwaepusha wengine na kifo cha aina hii, naomba sana tufanye kile inavyowezekana kuhakikisha chanjo hii inawafikia mabinti wengi iwezekanavyo. Kwa kuanzia, chanjo hiyo imeanza kutolewa kwa wasichana mia mbili hadi mia tatu wa jiji la Dar es Salaam, na baadaye itasambazwa katika maeneo mengine nchini. Wasichana wanaopatiwa chanjo hiyo, hata hivyo, watalazimika kurejea tena baada ya miezi sita ili kupatiwa chanjo nyingine na hivyo kukamilisha hatua zote muhimu zinazopaswa. Kwa mujibu wa Waziri wa Afya Umi Mwalimu, chanjo hiyo imelenga kumwepusha msichana kukumbwa na tatizo la saratani ya mlango wa kizazi na wala sio vinginevyo kama ilivyokuwa kidhanio hapo mwanzo. Kila mwaka Watanzania takriban elfu hamsini wanaugua ugonjwa wa saratani, ni ukweli, na katika hao Watanzania elfu hamsini, Watanzania asilimia thalathini na tatu ya hao elfu hamsini wanaougua saratani ya mlango wa kizazi. Tunatakiwa kuchukua tahadhari, na kuchukua tahadhari ni kuwakinga binti zetu na saratani ya mlango wa kizazi. Narudia tena, chanjo hii ya kuwakinga wasichana na saratani ya mlango wa kizazi haimzuii binti kuja kupata watoto katika maisha yake ya baadaye. Bali kumkinga na saratani ya mlango wa kitara. Chanjo hiyo hutolewa kwa ushirikiano pamoja kati ya serikali na wahisani wengine. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, ninayekuaga ni mimi wako wa kawaida Georji Njogopa Mfuta. Sasa ni muktasari wa habari. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba inafuatilia kwa karibu hali ya Sudan baada ya rais wa nchi hiyo Omar Al Bashir kuamrisha kwa, kwa chila uhuru wafungwa wote wa kisiasa. takriban watu 17 wamefariki dunia siku ya Jumanne, huku wengine 17 wakiachwa na majeraha baada ya basha walikuwa akisafiria kuanguka mtoni kaunti ya Narok nchini Kenya. Ndege ya kijeshi ya Algeria imeanguka mapema leo watu, na kuwa watu wasiopungua 257 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Maafisa wanasema kuwa ndege hiyo imeanguka karibu na kituo cha ndege za kijeshi cha Bufarik muda mfupi baada ya kuruka hewani. Rais wa Marekani Donald Trump ameeleza kukasirishwa na uchunguzi dhidi yake kuhusu madai ya Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka 2016. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, Meri Mgawe na mwendeshaji Aida Isa, mimi jina langu Harizon Kamau, hapa nikiwa naye ni Sandey Shomari. Basi tukutakia usiku mwema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Imeshafikia miaka mia moja tangu mshairi wa Kiingereza na mpiganaji Wilfred Owen kumweleza mwanajeshi aliyevuta gesi ya klorini wakati wa vita ya kwanza ya dunia: nilimwona akizama kwenye ndoto zangu mbele ya macho yangu nikiwa sina msaada aliniangalia mimi akiumia akibanwa kooni akizama. Katika matamshi yake kwa baraza la usalama Aprili nne, balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa Nikki Haley alieleza kwamba vita ya kwanza ya dunia ndiyo ilikuwa mara ya kwanza kutumika kwa silaha za kemikali katika migogoro ya kisiasa. Unyama wa kuteseka na silaha kama hizo uliufanya ulimwengu kwa mara ya kwanza kupiga marufuku kwa matumizi yake na baadaye kupiga marufuku utengenezwaji wake na kuhifadhi pia. Tuliamini kabisa kwamba tunaweza kuondoa tishio hilo milele, alisema balozi Heili. Lakini rais wa Siria Bashar al Asad ni mtu aliyekuwa na malengo tofauti. Mwaka 2013 Asad alitumia gesi ya sarin dhidi ya watu wake wenyewe katika viunga nje ya Damascus. Picha ya mamia ya watu waliokufa, wanaume, wanawake na watoto zilishtua dunia. Majibu yake, kama balozi alivyokumbushia, Umoja wa Mataifa uliopitisha azimio namba 2118 lililotoa mamlaka ya kuharibu silaha za kemikali za utawala wa Assad. Mwaka 2015 Umoja wa Mataifa uliunda kitengo cha pamoja cha uchunguzi ili kutambua yeyote aliyetumia silaha za kemikali nchini Siria. Lakini mmoja wa wanachama wa baraza, Rusia, aliutetea utawala wa Asad kukabiliana na adhabu yeyote, na tena akalizuia baraza la usalama kuongeza muda kwa kitengo hicho cha uchunguzi, alieleza balozi Haley. Ulimwenguni, alisema ni mahala hatari sana. Kwa sababu ya hilo, utawala wa Asad unaendelea kudondosha mabomu ya chlorine kwa watu wasio na hatia, wanaume wanawake na watoto. Kama hakuna adhabu ya kukabiliana nayo kwa vitendo kama hivyo, wengine wanaangalia, alitangaza balozi Heli, kama ilivyothibitika katika matumizi ya kemikali yenye sumu huko Salisbury na Kualelumpa. Akiongea katika baraza hilo katika kumbukumbu kumbu ya mwaka mmoja ya utawala wa Siria kudondosha mabomu ya kemikali katika mji wa Kan shekon na kuua raia wengi. Balozi Haley ametoa changamoto kwa baraza kuendelea kupambana kuondolewa ulimwenguni silaha za kemikali na kumwajibisha yoyote ambaye anazitumia. Tutumie mkutano huu kama mwanzo wa ushirikiano pamoja na nia ya dhati katika kumaliza matumizi ya silaha za kemikali nchini Siria, alisema. Licha ya kuwepo kwa mgawanyiko mkubwa katika baraza hili Marekani inakataa kuamini kwamba hatuwezi kujumuika pamoja kwa mara nyingine kuzuia silaha za kemikali, si tu kuwalinda watu wa Siria lakini pia kutulinda sisi sote. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>