imetimia saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire wizara ya mambo ya nje ya marekani imesema kwamba inafuatilia kwa karibu hali ya sudan baada ya rais wa nchi hiyo omar al bashir kuamrisha kuachiliwa huru wafungwa wote wa kisiasa kulingana na shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya sudan suna Bashir aliamrisha kuachiliwa huru wafungwa wa, wa siasa, lakini wizara ya mambo ya ndani ya Marekani inasema kwamba hakuna thibitisho kwamba wafungwa hao wameachiliwa. Hatua ya Bashir inaripotiwa kuwa sehemu ya juhudi zake za kuleta uwiano na amani nchini Sudan, baada ya wiki kadhaa za maandamano yanayopinga utawala wake yaliyopelekea kukamatwa kwa watu kadhaa. Sudan inakabiliwa na mgogoro mkubwa wa sarafu na mfumuko wa gharama ya maisha ambavyo vimechochea maandamano kupigwa marufuku na serikali. Maafisa wa usalama wamekuwa wakitumia nguvu kukabiliana na waandamanaji kila yanapotokea. Ndege ya kijeshi ya Algeria imeanguka mapema leo na kuua watu wasiopungua 257 waliokuwa ndani. Maafisa wamesema kuwa ndege hiyo imeanguka karibu na kituo cha ndege ya za kijeshi cha Boufarik muda mfupi baada ya kupaa angani. Wizara ya ulinzi ya Algeria imesema kuwa ndege hiyo ilikuwa inaelekea kwenye eneo la Tindouf kusini mashariki mwa taifa hilo, lakini kiini cha ajali hiyo hakijabainishwa. Waliofariki duniani pamoja na abiria 247 na na wafanyakazi kumi. Miili ilipelekwa kwenye hospitali ya kijeshi na waathirika wengi walikuwa wanajeshi na familia zao mili yao ilipelekwa kwenye hospitali ya kijeshi katika mji wa Ain Naja, wizara ya ulinzi imeeleza. Rais wa Marekani Donald Trump ameeleza kukasirishwa na uchunguzi dhidi yake kuhusu madai ya Rasia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita na kuutaja kama uchunguzi usiokamilika uliojaa ufisadi unaommalizia muda wake na wenye lengo la kumpotezea mwelekeo Kupitia ujumbe wa Twitter alfajiri ya leo Trump pia amelalamikia hatua ya maafisa wa uchunguzi FBI ya kupekua ofisi na chumba cha hoteli anamuishi wakili wake mkuu Michael Cohen na kupata nyaraka zinazohusiana na malipo yaliyotolewa kwa wacheza filamu za ngono Stormy Daniels na Karen Mcdougal ambapo Trump anadaiwa kufanya nao mapenzi mwaka elfu mbili na sita. Trump ameendelea kukana kwamba timu yake ya kampeni ya uchaguzi mkuu ilishirikiana na Russia ili kumsaidia kushinda uchaguzi mkuu. Vilevile vile amekana kwamba amekuwa akifanya juhudi za kulemeza uchunguzi huo. Trump amesema walichokifanya wachunguzi wa FBI kwa kupekua ofisi za wakili wake ni jambo lisiloweza kufikiriwa na baya zaidi. Unasikiliza taarifa kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu Washington DC. Baada ya balozi wa Rusia nchini Lebanon kusema kwamba Rusia wataangusha makombora yoyote ya yatakayoelekezwa Siria, rais wa Marekani Donald Trump ameonya leo Jumatano akisema kuwa Rusia wawe tayari kwa sababu makombora hayo yatatumwa. Msiwe washirika na mnyama anayewaua watu wake kwa gesi ya kufurahia. Trump alisema hayo mapema leo katika ukurasa wake wa Twitter wakati Washington ikiendelea kutafakari majibu yake kwa shutuma ya shambulizi la kemikali. Rusia imesema makombora ya Marekani yanalenga ya magaidi na si serikali halali ya Siria. Msemaji Kremlin Dmitri Paskov amesema pande zote husika katika mzozo wa Siria zijiepushe na hatua zinazoweza kuhujumu juhudi za udhibiti kwenye eneo hilo linalokumbwa na ghasia. Na spika wa bunge la Marekani Paul Ryan hatagombea tena nafasi ya ubunge Novemba mwaka huu, ikiwa waziwazi juu, akizua wasiwasi juu ya chama cha Republican kuweza kuendelea kuwa na wingi wa baraza la Kongres katika uchaguzi wa katikati ya muhula. Hivyo ndivyo yalivyo hadi sasa. BMJ Mridhi anakuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire Pamoja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Hii ni Kwa Undani, ya kipindi ambacho kinaangazia yale amegonga vichwa vya habari katika siku nzima, na vilevile vile tukiangalia kwa undani zaidi habari hizo tukikupa maelezo ya kina zaidi. Ni Kwa Undani. Jina langu BMJ Muridhi. E, katika kwa undani hivi leo tutamulika vuta ni kuvute kati ya Marekani Syria na Russia, na katika sehemu ya pili e, tutaangazia kwa undani zaidi maeneo maalum ya biashara nchini Kenya Special Economic Zones. E, tuanze kwanza kabisa na hali ya wasiwasi ambayo imetanda katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kufuatia tuhuma kwamba utawala wa Rais Bashar al Assad wa Siria uliamuru shambulizi la kutumia gesi ya sumu kwa baadhi ya raia wake katika eneo lililokumbwa na vita la Duma hakuna habari za moja kwa moja zilizothibitisha kwamba serikali ya Siria ilitekeleza shambulizi hilo, lakini utawala w wa, wa, wa Asad umeendelea kukanusha vikali, huku Rusia ikiendelea kumuunga mkono kiongozi huyo ambaye amekuwa akishutumiwa kwa mashambulizi yanayolenga raia wasio na nguvu za kijeshi. Kwa muktasari tu, ni kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria vimekuwa vikiendelea tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Kimsingi ni vita ambavyo ni kati ya vikosi vya serikali ya Asad na vile vile makundi kad yanayopinga serikali na pia yanayopinga makundi mengine katika sehemu mbalimbali za nchi hiyo. Mapigano hayo yalianza baada ya ma, ma, wapinzani wa Assad kuanza maandamano wakimtaka aondoke mamlakani, lakini kiongozi huyo akatumia nguvu kuzima maandamano hayo. Vita hivyo vilivyofuatia vimechukua sura ya kimataifa hususan eh, baada ya nchi zinazopakana na Syria kuchukua misimamo tofauti tofauti eh, Asia, Iran na Hezbola uh, zimekuwa zimeungana mkono zimeungana mkono uh, zinaunga mkono zinaunga utawala wa Asad, huku Siria ikimpa kiongozi huyo usaidizi wa kijeshi. Na kwa upande mwingine, Marekani nayo na washirika wake wamekuwa wakishambulia makundi ya kigaidi ya ISIL yaliyo nchini Siria. Hali hii imepelekea shutuma kali kuelezea na kuelekeza Kwele, kumwezesha Assad kwa, kwa sehemu moja ya jamii ya kimataifa na pia kupelekea mzozo mbaya zaidi wa wakimbizi katika ukanda huo wa Mashariki ya Kati. Uh, lakini sasa tuungane naye Profesa David Monda akiwa mjini New York. Profesa, karibu kwa undani. Vuta ni kuvute hii imefikia wapi kwa sasa na ni nini kitarajiwe kwa maoni yako? Kufikia sasa hali ni tete zaidi. Inaonekana ya kwamba kiongozi wa Uingereza Theresa May amesisitiza uh, ya kwamba angependa serikali ya Bwana Trump itoe uh, ushahidi zaidi kuonyesha wazi ya kwamba kumekuwa na shambulio ya kemikali kule Siria na serikali ya Bwana Assad imeshirikiana na majeshi yake ya Siria ili kuweza kudondoa zile risasi za kemikali, yale mabomu. Ni kwa nini Uingereza uuliza Marekani itoe ushahidi? Kwani hii uh, hili ni suala tu linalohusu Marekani na Siria au linahusu mataifa mengi? Linahusu mataifa mengi, kwa hivyo ni jukumu ya viongozi wa Uingereza kuweza kuomba ushahidi zaidi. Tusasahau ya kwamba siku za nyuma serikali ya George Bush, uh, kule Iraq ilisema ya kwamba uh, Saddam Hussein alikuwa anatumia silaha za kemikali na alikuwa na silaha za kemikali, alafu uh, kukawa na vita kule Iraq uh, Marekani ikamdondoa madarakani na hawakupata zile silaha za kemikali. Kwa hivyo Uingereza nayo ina inatoa tahadhari na kusema lazima kuwa na ushahidi na pia tusisahau ya kwamba kukiwa na vita kule Mashariki ya Kati uh, itajumuisha mataifa mengi: Israeli kule Ufaransa, Marekani, Urusi, Siria na ma mataifa mengi uh, Iran pia yatajumuishwa kwenye eh, sokomoko yoyote itakayojitokeza uh, kule Siria na pia kumekuwa na mkutano uliofanywa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo yale mapendekezo yaliyotolewa pale, moja pendekezo likitoka kwa Marekani na lingine kutoka kwa Moscow au Rasia ama Urusi unavyosema, yote mawili hayakupita kwa sababu a ya mvutano uliopo baina ya Marekani na Rasia. Sasa ni nini hiki ambacho kinafanya kwamba mapendekezo kama hayo yasipite iwapo kutatokea ushahidi kabisa kwamba rais wa Syria alitumia gesi ya sumu kuwaua watoto hawa na watu wengine? Kwenye baraza kuu kuna mataifa ambayo yana kura ya turu yani, yanaweza ku, kud, kudondosha azimio yoyote. Mataifa hayo matano ni Uchina, Ufaransa, Urusi, Marekani na Uingereza. Kuna vuta ni kuvutwe, na kwenye baraza kuu inaonekana ya kwamba uh, maneno hayawezi kusonga mbele, manake kama hakuna uwiano kati ya mataifa yote kwenye baraza hiyo au um, wingi wa mataifa yaliyopo ya, ya pale na kutokuwa na kura ya turufu, azimio haiwezi kwenda mbele kukiwa na kura ya turufu azimio lazima itodondolewa. Hebu tusikie alivyosema huyu balozi wa Marekani katika umoja wa Mataifa, Nikki Haley eh, baada ya kura hiyo kutoweza kufua dafu eh, alafu tuendelee. ninaweza kushika picha wa za watoto wachanga wakiwa wamekufa Memphis, kando ya mama zao. ni nani hutekeleza kitendo kama hiki? Historia itarekodi tukio hili kama wakati ambapo baraza la usalama la umoja wa mataifa pengine lilichukua hatua au ilionyesha kushindwa kabisa kuwalinda raia wa Siria. Vyovyote vile, Marekani lazima ichukue hatua kujibu hili. Ni nini ambacho manake anatoa maneno makali yapo kusema kwamba uh, itakumbukwa katika historia, wakati historia ikiandikwa, kwamba uh, Rasia imekataa ni nini ambacho Marekani sasa inaweza kufanya kando na yale ambayo yamefanyika katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa? Uh, Marekani inaweza kwenda mbele na shambulio ambayo inataka kuifanya, inaweza kwenda uh, kufanya mashambulio kama Marekani au iende pamoja na washirika wake. Pia Marekani inaweza kuiongezea Urusi uh, vikwazo vya kiuchumi kwa washirika wa, wa bwana Putin ili kuweza kushinikiza taifa la Urusi kuweza kufikiria tena msimamo wake dhidi eh, ya Siria. Pia kunaweza kuwa na vikwazo vya kiuchumi upande wa Marekani kwa mataifa ambayo yanashirikiana na Siria, Urusi, na vikwazo vya kiuchumi pia kwenye taifa la Urusi. Uh, turudi hapa Marekani kabla hatujamalizia, kwanza tumsikilize uh, Rais Donald Trump akizungumza uh, hapa Washington. Hebu tumsikie kwanza. And we'll be making some major decisions over the next 24 to 48 hours. If it's Russia, if it's Syria, if it's Iran, if it's all of them together, we'll figure it out and we'll know the answers quite soon. Uh, we'll uh, uh, nam, hapo anaeleza like yeah, kwamba Marekani itachukua hatua katika takriban saa ishirini na nne na kwamba itachukua hatua ya haraka. E, e, swali ni yeye, Trump amenukuliwa mara kadhaa akisema kwamba si hana tabia ya kutangaza hatua atakazochukua. Je, anaonekana kama amebadilisha msimamo wake e, katika suala hili? Unajua, wakati mwingi ni vigumu kumwelewa bwana Trump, maanake kila kukicha, mara anatoa azimio fulani, kesho yake anabadilika, anatoa msimamo kwenye t-Twitter baada yake Eh, anabadilika, kwa hivyo ni vigumu kuelewa kwamba uh, uh, hii ni hali ya kutisha tisha, ni hali ya kujaribu kutumia kidiplomasia kwenye Twitter uh, au kwenye jukwaa la uamuzi wa, wa umma, au ni kana kwamba bwana Trump uh, huenda akaenda mbele na shambulio hili hali ilipo, ilivyo sasa ni hali ya hatari sana, maanake bwana Trump ana hii tabia ya kujaribu kufanya uamuzi kwa haraka haraka vile alivyokuwa akifanya kama mwanabiashara, na vile tunavyojua masuala ya kidunia aa, mara kwa mara ya kidiplomasia, huwezi kuendeleza maadili ya kimataifa vile unavyoendeleza biashara. Kwa hivyo ni hali ya hatari na wadadisi wengi wanahofia kwamba huenda bwana Trump akajaribu kufanya uamuzi wa haraka haraka na kuzua balaa na kuendeleza so sokomoko za kikabila, kidini na safisha safisha zinazojiendeleza kule Siria. Uh, itakumbukwa kwamba takriban mwaka mmoja uh, kufikia sasa, uh, ilikuwa ni mwezi Aprili kama sijakosea, mwaka uliopita kulitokea shambulizi ambalo Marekani ilisema lilikuwa hilo la gesi ya sumu, na Marekani mara moja hiyo ikafanya, uh, ikashambulia eneo fulani, uwanja wa ndege kule Siria, ambapo kuna watu wamesema kwamba hilo halikufanya lolote la maana kushinikiza kiongozi wa Siria kuwacha, uh, kuachana na uh, hatua zake hizo za kushambulia watu wake kwa kutumia gesi hizi na kwamba kama Marekani itafanya shambulizi lolote, liwe ni shambulizi linaloonekana kweli limelenga viongozi hao. Hebu utoa kauli yako kwa kifupi. Vile amesema ni kweli. Bwana Trump akiendeleza uh, hali hii ya kujibizana na Urusi, huenda akaamua ya kwamba kuwe na uh, shambulio ya roketi, lakini mwishowe itafika wakati ya kwamba atakuja kwa umma hapa Marekani na kuamua iwapo kutakuwa na uh, jeshi ya Marekani itapelekwa uh, wanajeshi wapelekwe kule Siria ili kuweza kutatua hali ilivyo kule, na hiyo huenda ikazua tena balaa zaidi mashariki ya kati, hususan Urusi ite ikiamua itajibu pia kijeshi. Shukran sana Profesa David Monda kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Nimeshukuru, asante. Tukirejea basi, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Ni kama nilivyokuarifu, msikilizaji, sehemu ya pili ya kwa undani tunaangazia Special Economic Zones, maeneo maalum ya biashara nchini Kenya. Kutoka Mombasa tusikie Kioko na mwenzake Salma Muhamed. Shukran sana mwenzetu BMJ kutoka kule Washington. Hapa ni katika studio zetu za Mombasa, mimi ni Salma Muhamed na mwenzangu Josphat Kioko, na leo katika kwa undani tunazungumzia kuhusu maeneo maalum ya kibiashara maarufu kama Special Economic Zones ambapo tayari viongozi nchini Kenya wameanza kutoa msukumo wa kustawisha maeneo hayo ya kibiashara. Labda ni kuregeshe nyuma tu msikilizaji, kuhusiana na sheria ambayo iliweza ku undwa na bunge la taifa la Kenya kuhusu maeneo haya maalum ya kibiashara ikiwemo uh, ikiwa ni Special Economic Zones Act 2015 ambayo iliweza kutiwa sahihi ama iliweza kutiwa sahihi na rais Uhuru Kenyatta mnamo Septemba mwaka elfu mbili kumi na tano. Uh, katika sheria hii ambapo vifungu maalum vimeweza kutiliwa mkazo na kuangaziwa ikiwemo utambulisho wa maeneo hayo maalum ya kibiashara, fedha zilizotengwa ama zitakazotengwa mahususi kuendeleza maeneo hayo na kuundwa kwa mamlaka maalum ya kushughulikia maeneo hayo, sheria na taratibu za kufuatwa ili kufanikisha mpango wa kuinua na kuendeleza sehemu hizi, haki na majukumu ya washirikishi katika maeneo hayo ni sheria hiyo ambayo imeweza kubuniwa na Bunge la Kenya kuhusu utambulisho wa maeneo maalum ya kibiashara na wawekezaji wataweza kuendeleza na kudhibiti mazingira mazuri ya huo uwekezaji kwa minajili ya muunganisho wa kibiashara, inazungumzia kuhusiana na maeneo haya hususan kufuatia sheria hiyo ya mwaka elfu mbili kumi na tano na Salma kutueleza kwamba msukumo wa viongozi umeanza kushuhudiwa sehemu mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja na pwani ya Kenya, kunakopendekezwa kuwa na maeneo mawili ya economic zones, yaani mjini Mombasa na Lamu. Pia unaweza kufahamisha msikilizaji kwamba ijumaa hii kuna mkutano unaoshirikish na bila shaka mkutano huu ambao utafanyika katika mji huu uh, wa Mombasa utaweza kuwahusisha wawekezaji uh, katika sekta ya kibinafsi na vilevile vile wale wa sekta ya umma uh, wataweza kuzungumzia mambo ambayo yataweza kustawisha uh, maendeleo na vilevile vile kuleta maendeleo katika sheria hii na hususan maeneo hayo maalum ya kuendeleza biashara, baada ya sheria hiyo kupitishwa mwaka elfu mbili kumi na tano kwako msikilizaji, nikufahamishe tu hapa katika kwa undani maeneo ya kwanza yaliyoidhinishwa kuwa na vituo maalum ama maeneo maalum ya kibiashara ni pamoja na Mombasa, Lamu, Kisumu, Nairobi, Eldoret, Naivasha na pia Adhriva. Na hayo yote yanakuja kwa sababu mbinu eh, za uchukuzi, eh, usafiri kwa jumla zimeboreshwa kutokana na ujenzi wa reli ya kisasa nchini Kenya na ule mradi mkubwa ambao unajulikana kama LAPSSET, Lamu Port and Southern Sudan Ethiopia Transport. Ni programu ama projekti kubwa zaidi katika kanda hii ya Afrika Mashariki, na mataifa mengine jirani yanayotegemea mradi huo. Na kutokana na hayo ni kwamba usafiri wa watu, uchukuzi wa mizigo na kuwa na mabomba ya kusafirisha mafuta yote yanategemea biashara kubwa. Kutakuwa maeneo mengine yanapata miji mipya na miji ya kiteknolojia kwa sababu ya kule kupanua biashara na uchumi wa nchi, mataifa yanayotegemea miradi kama hii. Na mwisho kabisa, chimbuko la miji mipya ama maeneo haya ya kibiashara yatakaopatikana na kuwa na hoteli za kisasa kwa sababu biashara kubwa kubwa. Ndio maana sasa viongozi wanatoa msukumo ambao Salma atafafanua zaidi, kwamba wapi hela, wapi mikakati ya kumaliza mambo haya. Biashara zitapotea kwingine, biashara zitaboreka. Ndio maana sasa wanaanza kuzungumzia hayo. Nilipata fursa ya kufanya mahojiano ya kipekee na kiongozi kutoka katika eneo hili la Mombasa, ambaye ni seneta Mohamed Faki, ambaye pia ni wakili. Alikuwa na mengi ya kuzungumzia kwa upeo kuhusiana na mpango huu na vilevile msukumo uh, kutoka kwao kama viongozi uh, kwanza kabisa, japokuwa twakubali kuwepo kwa reli mpya ya kisasa ambao maarufu inajulikana katika kwa jina la SGR. Reli hiyo uh, baada ya muda itatuletea madhara kwa sababu uchumi wetu wa pwani au mombasa unategemia zaidi eh, usafirishaji mizigo na watu. Tukiangalia magari ya kusafirisha mizigo, makampuni ya magari ya kusafirisha mizigo, makampuni ya mabasi, zote hizo zitaathirika kwa sababu watu wale wale ambao wanapelekwa na mabasi kutokana na Mombasa kwenda Nairobi. Na mbele, na mbele yake itakuwa wanatumia SGR kwenda Nairobi. Labda msukumo gani pengine ungetarajiwa kupeleka hivi karibuni ambao utaangazia maeneo maalum ya biashara katika eneo hili la Pwani? Tuna wafanyabiashara katika eneo la Mombasa ambao wako tayari kuweka mikakati ya kufungua ile sehemu ya Dongo Kundu ambayo ni sehemu maalum ya, ya biashara inaitwa Special Economic Zone. Kwa sababu hapa Mombasa tumepewa Dongo Kundu kama Special Economic Zone. Kwa hivyo tataka tusukume serikali ianze kufungua eneo lile la biashara uh, kwa kupeleka barabara, kupeleka umeme na kupeleka vifaa vingine ambavyo vitafanya wafanya biashara waeko tayari kuingia pale na kuanza kuweka kuwekeza katika eneo lile. Asante sana. Ni mahojiano baina ya mwenzangu Salima Muhammad na Senator wa Mombasa Muhammad Faki ambaye yeye ameonyesha wazi kwamba anahitaji kuboresha uchumi wa nchi hii wa wenyeji wa Pwani kunako na bandari mbili. Sasa kwamba watakuwa wanahitaji miaka inayokuja karibuni kufaidika kutokana na miradi hiyo, na ndio maana wanasema biashara kama hizi zipate manufaa makubwa, kwa sababu ya karibuni kutakuwa pia na ushirikiano kati ya Mombasa na mji wa kiteknolojia wa Konza unaopendekezwa na Kenya kujengwa hata mm -hmm. Hivyo uh, tangu kubuniwa kwa sheria hii kumekuwa na matatizo ya hapa na pale, hususan, uh, na pale hususan kutokana na miingilio ya kisiasa haswa katika wakati wa uh, kuzungumzia mambo ambayo yalikuwa yanapotosha kuhusu mpango huu. Mwenzangu Kioko, nafikiri ulikuwa unafuatilia kwa urahisi na kuona kwamba jinsi walivyokuwa wakitoa ahadi kuhusu mipango vilevile vile ya maeneo ya kibiashara ambayo yalikuwa hayaingia akilini ama hayakuweza uh, kuonekana kama yana ukweli wowote. Ni kweli Salma. Baada ya sheria hiyo kuwekwa mwaka elfu mbili kumi na tano, kilikuwa ni kipindi tayari cha kampeni za kisiasa kuelekea mwaka elfu mbili kumi na saba. Sasa mwaka juzi elfu mbili kumi na sita na mwaka jana kabla ya uchaguzi, wanasiasa, viongozi wengine, hata mtu ni mbunge tu hajafahamu ile sheria vizuri, anasema hapa kwenu nitawajengea special economic zone. Sasa hili ilikuwa ni tatizo kubwa, na sisi ndi, kama waandishi wa habari tumeshuhudia haya na tulikuwa natuikua tukianakili katika eh, taarifa zetu, hata tukiwanukuu wanaozungumza. Mtu anasimamia kiti cha ukansela siku hizi Mkenya ni MCA mm -hmm. anasema special economic zone inakuja hapa hapa, na unakuta kweli kulikuwa na projo nyingi, na kwa vile wananchi hawakuweza kufahamu kwa undani haso hii special economic mm -hmm. zone ilikuwa inamaanisha nini mm -hmm. wengine basi walikuwa wanakubali. <laughs> Ni vizuri umetaja kwa undani <laughs> na sisi kwa undani tunampatia mtu kila kitu anachohitaji kufahamu kwa kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa basi maelezo ya undani kuhusu mapendekezo na miradi hii ya Special Economic Zones kwa Kiswahili tumefahamishwa kwamba ni maeneo maalum ya kibiashara. Sasa serikali baada ya kupata sheria hiyo ilihitajika kuwa na shamba hapa pwani, watu wanasema shamba Mjio. ama jina lingine ni... ardhi <laughs> kilomita mraba mm -hmm. elfu tatu na mia nne hiyo imetengwa kwa jumla, yaani ukichukua Lamu, Mombasa, Naivasha, Kisumu, Eldoret kwa jumla watosheleze kiwango cha kilomita elfu tatu mia nne mraba ili mradi huo ukamilike. mm -hmm. Kuna bajeti pia ambayo imetengwa ili kutekeleza eh, azimio la kuweka maeneo hayo maalum ya kibiashara. Na kama umesikiliza senata kwa makini akizungumza, amesema kwa mfano dongo kundu ni eneo ambalo liko Mombasa katika pwani ya Kenya, litahitaji miaka ijayo kuwe na hoteli mm -hmm. vyumba vya wageni mwishowe utakuwa ni kama mji mdogo ndio, mm -hmm. maana wanazungumzia maeneo maalum ya kibiashara Lingine ambalo nimedondoa katika mambo haya ni kwamba wakati sheria ikipitishwa, walikuwa wanahitajika kuunganisha na ruwaza ya mwaka elfu mbili na thelathini yani, hii iwe ni strategy moja ya kuelekea eh, ruwaza ya elfu mbili na thelathini kwamba hii miji ama haya maeneo ya kibiashara yanalenga kuanza kuboresha na kuwafikia malengo haya kama nchi kupiga hatua za kimaendeleo kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Kwa nini? Kupitia biashara, biashara ziimarishwe. mm -hmm. Kupitia viwanda, viwanda zaidi vijengwe, kwa sababu ya maeneo haya yatakuwa yanashirikisha ya watu wengi. Watu wataishi, watu watasoma, watafanya nini. La tatu ni huduma muhimu, watahitaji huduma za simu, huduma za umeme na zingine. Ndio maana wanasema huduma mbalimbali za kusaidia wananchi, na la mwisho ni biashara nyingine yote ambayo labda itachipuka katika ule mpango mzima wa kuwa na maeneo maalum ya kibiashara. Naam, ikiwa ndio uh, moja ya jukumu letu kubwa ni kukujuza kwa undani zaidi, na tumekuambia kwamba uh, mkutano ambao utaleta wadau hao uh, siku ya Ijumaa unatarajiwa kufanyika ili uweza kuleta hamasa kwa wenyeji, kwa wapwani na Kenya kwa ujumla, tupate kuelewa kwa undani haswa mkutano huo, hamasa hiyo itakayokuwa ikizungumziwa kwa Wakenya kwa ujumla itakuwa inahusu nini, na ndio maana hapa tumekuwa na maswali mawili kuhusu mkutano wenyewe, utakuwa unazungumzia nini, na pia kufahamu na kufahamisha msikilizaji wa VOA faida za maeneo ya kibiashara na uchumi kwa jumla unaanza kupatikana mna gani? Mm. Studio tumebahatika tuko na mgeni ambaye atazungumzia haya na yeye ni mtaalamu wa maswala ya ushuru na uchumi. Eh, tunamkaribisha studio, wacha ajitambulishe mwenyewe na atupe majibu kuhusu maswali haya. Kwa majina naitwa Johnson Gila, mimi ni direkta kwa kampuni inaitwa Staton Consulting. Tunapea watu mawaidha kuhusu mambo ya ushuru, miradi tofauti, kutoka sheria hii ya special economic zone eh, ipitishwe, tumekuwa tukiangalia sana eneo la Dongokundu, ndio lilikuwa la kwanza kuwa eh, gazeted ni Johnson Ngila huyo. Shukran uh, msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huo. Shukran uh, Salma Muhammad na uh, Josephat Kioko, uh, shukran uh, pia Saida Hamdun uh, na wote ambao wamesikiliza kwa undani vileo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Tuonane tena hapo kesho, panapo majaliwa. Kwa heri.