Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riyami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, April 12, mwaka 2018. Karibuni. Leo ni maadhimisho ya siku ya watoto wa mitaani. Wenyewe nchini Tanzania wanasema nini juu ya kile ambacho wanakabiliana nacho katika kuendesha maisha yao. Mambo mabaya niliyokuwa nayapitia ni naiba na vyuma, tukikuta kama majiko, tunakuja tunaiba, hata kunakuta jiko jipyajipya, tunaenda tunalipondaponda, tunaenda kupima kwa chuma, ambayo inakuwa ni bei ndogo na katika habari nyingine, dunia ya kumbwa na wasiwasi kwamba Marekani huenda ikashambulia Siria kutokana na kutumia silaha za kemikali. Uingereza kwa nini inaitaka Marekani kuwa na uthibitisho kamili ya jambo hilo. Tusisahau ya kwamba siku za nyuma, serikali ya George Bush kule Iraq ilisema ya kwamba Saddam Hussein alikuwa anatumia silaha za kemikali, Marekani ikamdondoa na hawakupata zile silaha za kemikali. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riyami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, kuishambulia Siria kwa makombora ni njia moja rais wa Marekani Donald Trump anaifikiria kujibu shambulizi la karibuni la silaha za kemikali ambapo majeshi ya serikali ya Siria yanalaumiwa kufanya kwa mujibu wa White House. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema kwa sababu tu anafanya kitu kimoja haina maana kuwa hawezi kuchukua hatua nyingine, na kuongeza kuwa njia zote zipo mezani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis alikuwa White House jana Jumatano wakati makamu rais Mike Pence akikutana na timu ya rais ya usalama wa taifa ambapo walikutana kufikiria hatua za karibuni za matumizi ya nguvu dhidi ya rais wa Siria Bashar al Assad. Mattis awal siku hiyo amesema, wakati upelelezi kuhusu shambulizi nchini Siria ukifanyiwa tathmini, tumesimama tayari kutoa msaada wa njia za kijeshi kama itakuwa mwafaka, kama rais alivyopania. Spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani, Paul Ryan amesema hatawania kuchaguliwa tena katika uchaguzi wa mwezi Novemba, na kusababisha maswali kuhusu uwezo wa Warepublican kudhibiti wingi katika bunge wakati wa uchaguzi wa katikati ya awamu. Katika mkutano na wanahabari jana, Ryan ametangaza kwa wanastaafu baada ya bunge hili litakapomalizika muda wake mwezi Januari, kwa sababu anataka kutumia muda wingi zaidi na familia yake. Nimetoa kila kitu kwa kazi hii na sina cha kujutia kwa kukubali majukumu, Ryan amewaeleza wanahabari, lakini ukweli ni kwamba si rahisi kuchukua kila kitu katika maisha yako baada ya kuwepo bungeni kwa takriban miaka ishirini. Ryan ameelezea kuwa anataka kutumia muda mwingi zaidi na mke wake na watoto wake. Kuondoka kwake huenda kukapelekea mapambano ya kujaza nafasi yake kama spika wa bunge. Baadhi ya wachezaji wakuu ambao wanaripotiwa kuwania nafasi hiyo ni kiongozi wa walio wengi katika bunge, Kevin McCarthy wa California na Steve Scalise wa Louisiana. Kamati ya mambo ya nje ya baraza la Senate la Marekani ilifanya kikao cha kumpitisha balozi wa Marekani nchini Sudan Kusini balozi mteule Thomas Hushek amesema katika kikao cha uteuzi kwamba yuko tayari kwa ajili ya kazi hiyo licha ya changamoto zinazoendelea katika nchi hiyo. Id Li Gongo anasoma ripoti kamili. Seneta Cory Bocam, Democrat ambaye alitembelea Sudani Kusini, amemwambia Hushek kwamba yeye binafsi anashangazwa na kutokuwepo na, na maendeleo katika kutafuta amani nchini Sudani Kusini na utawala wa rais wa Marekani Donald Trump kushindwa kuweka sera mpya kuhusiana na mgogoro ambao sasa una miaka mitano. Buka pia alizungumzia wasiwasi wake juu ya kile alichokiita kudhoofishwa kwa juhudi za Marekani nchini Sudani Kusini na serikali za majirani ambazo zinasaidia kuchochea zaidi utawala wa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir. Seneta Buka ameongeza kusema kwamba jopo la Umoja wa Mataifa limeripoti kwamba Uganda inasambazia utawala wa rais Kir silaha huku Marekani ikiipatia silaha. Wizara ya ulinzi imeshatumia dola milioni 130 kwa kutoa mafunzo na vifaa kwa Uganda, na kwa mujibu wa taarifa zake wameipatia serikali ya Uganda vifaa vikubwa, ikijumuishwa helikopta na risasi, na kuna wasiwasi kwamba zimekuwa zikipelekwa Sudani Kusini kutokea nchini Uganda. Akijibu juu ya maelezo hayo, balozi mteule wa Marekani Sudani Kusini, Hushek, amesema hakuwa na taarifa zozote kuhusu silaha zilizotolewa na Marekani kwamba zimekuwa zikisafirishwa kutoka Uganda kwenda Sudani Kusini. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Aina mpya ya vyandarua ambavyo vinazuia mbu, kinyume na vile vyenye dawa, inatoa ulinzi mkubwa dhidi ya malaria, utafiti umebaini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mbu wenye kubeba virusi vya malaria haraka wanakuwa sugu kwa dawa za kuzuia malaria, na hali hiyo inasambaa kote barani Afrika na kuyaweka mamilioni ya maisha ya watu katika hatari kubwa. Ili kukabiliana na vitisho hivyo, wanasayansi wamezindua viandarua maalum vyenye kemikali inayoitwa piperonyl butoxide ambayo inazuia mbu. Utafiti wa miaka miwili ambao umehusisha ume zaidi ya watoto elfu kumi na tano ulifanyika nchini Tanzania na umebaini kuwa viandarua vitapunguza maambukizo ya malaria kwa asilimia 44 na asilimia 33 katika mwaka wa kwanza na wa pili, ukilinganisha na viandarua vingine vyenye dawa. Ugunduzi wa utafiti huo ulichapishwa katika jarida la afya la Lancet, ukisema kuwa matokeo yayo yamelihamasisha shirika la afya duniani WHO kupendekeza matumizi makubwa ya vyandarua hivyo vipya. Takriban watu bilioni moja barani Afrika watapatiwa chanjo dhidi ya homa ya manjano ifikapo mwaka 2026 kwa mujibu wa kampeni ya umoja Mataifa ya kutokomeza mlipuko wa magonjwa yanayosababisha vifo. Ugonjwa huo ambao unaenezwa na mbu mwenye virusi ni sababu kuu ya vifo barani Afrika, ambako ugonjwa unasambaa kwa haraka zaidi kwenye maeneo yenye watu wengi na madhara yake ni mabaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkurugenzi mtendaji wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom anasema sindano moja inaweza kumlinda mtu maisha yake yote dhidi ya ugonjwa huu hatari. Alisema hayo alipokuwa akizindua kampeni ya chanjo nchini Nigeria, nchi ambayo ni kipaumbele cha juu katika chanjo hiyo ni ya dhati ya nchi itahakikisha kwamba ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na sita bara la Afrika litakuwa halina mlipuko wa homa ya manjano, amesema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo Alhamisi Aprili kumi na mbili ni siku ya watoto wa mitaani duniani, ambapo nchini Tanzania tatizo hilo limeendelea kuwa kubwa, huku baadhi ya watoto wakilazimika kufanya kazi ngumu za mitaani kama vile kuosha magari na hata ku, ku, ku, kuokoteza vyuma ili waweze kujikimu kimaisha. George Njogopa na ripoti kamili. Serikali imekiri kuwepo kwa ongezeko la watoto wanaoishi na kufanya kazi mitaani, hasa katika miji mikubwa nchini ambako takwimu zinaonyesha kwamba jiji la Dar es Salaam linaongozwa kwa asilimia 28 ya watoto hao, ikifuatia na miji mingine kama Mwanza, Dodoma na Tanga. Kwa ujumla, miji mikubwa ndiyo inaonekana kuwa kimbilio kubwa kwa watoto hao huku wakiwa katika mazingira hatarishi, wengi wa watoto hao wanajitumbukiza kwenye makundi kama vile utumiaji wa sigara, udokozi na hata uporaji mdogo mdogo, kwa minajiri ya kupata chochote kwa ajili ya kusukuma maisha yao kama anavyosimulia mmoja wao: mambo mabaya niliokuwa nayapitia, nikaga naiba vyuma, tulikuta kama majiko, tunakuja tunaiba, alafu tunaenda kupima, tunauza. Hata kunakuta bei ni jiko jipya jipya, tunaenda, tunalipondaponda, tunaenda kupima kwa chuma ambayo inakuwa ni bei ndogo. Ingawa kwa ujumla la maisha mitaani ni dhiki na shida, baadhi ya watoto wanalazimika kujitumbukiza katika ajira zisizo rasmi kama vile uuzaji wa vitu kama karanga, mihogo huku wengine wakizunguka katika maeneo yenye msongamano mkubwa magari, wakiyawinda magari yanayosimama na kuyaosha kwa mategemea kupata ujira wa angalau mia moja mpaka mia mbili kwa kila gari. Mtoto huyo anasema ameamua kufanya kazi hiyo ya kuosha magari kwa vile hapende kuona akitumbukia katika matatizo Baza, maisha tu yote, maisha ya kazi, kuna mambo mengi yanayofanywa watoto w kutumbukia katika madhila hayo ikiwemo yale yanayosababishwa na wazazi, na wakati mwingine watoto wenyewe kuwa na shauku kubwa ya kujaribu maisha mapya katika maeneo ya mjini. Lakini jambo la kustaajabisha ni kwamba katika watoto wote wanaotumbukia katika maisha mitaani hakuna hata mtoto mmoja kutoka katika jamii ya Kimasai ambaye atakutwa kirandaranda mitaani. Mama huyu wa jamii ya Kimasai ambaye anafanya biashara zake za utamaduni anasema hilo linawezekana kwa vile watoto hawa wanalelewa kwa kufuata misingi inayoakisi mila na utamaduni wa jamii hiyo. Sisi watoto wetu wa Kimasai tuko tofauti na Waswahili kwa sababu sisi hatuwezi kuleta mtoto ambayo sio mdogo kwa mama ambayo analelewa na mama, lakini mila yetu sisi ya Wamasai tofauti na watu wengine. Wachambuzi wa mambo wanasema tatizo la watoto wa mitaani ni sawa na bomu lililoacha bila kuteguliwa na wakati wote linaweza kulipuka na kuzidisha hali mbaya katika ustawi wa kijamii. Calvin Mat anasema kuibuka kwa makundi ya kihalifu kama vile yanayofahamika Panya Rod ni moja ya matukio ya kuongezeka kwa watoto wa mitaani. Wengine wanapokosa hizo kazi, sasa wanaingia kwenye matukio mengine e, wanashawishika kuingia kwenye, kwenye matukio ya uharifu. Kwa mfano katika jiji la Dar es Salaam tunaona e, kuna makundi mbalimbali mbali ambayo wameibuka, e, makundi ya vijana wa panyarodi. Eh, magenge mbalimbali mbali ambayo yamekuwa yakihusisha vijana wenye wa wa, wa, wa umri mdogo sana. Takwimu zinaonyesha kwamba watoto milioni 2.5 wamekuwa yatima baada ya wazazi wao kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa UKIMWI, na wakati huo huo watoto wa kike watatu kati ya kumi wamebainika kufanyia ukatili wa kingono kabla ya kufikisha miaka 18. Ninayaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na pia tunawakumbusha msikilizaji wetu kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa kipindupindu nchini Malawi imepanda na kufikia thelathini kutoka 0 kutoka 26 mwezi uliopita, wizara ya afya imesema jana Jumatano, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Idadi ya maambukizo imeongezeka mpaka mia nane tisini na tatu kutoka mia nane arobaini na nne mwezi Machi, wizara hiyo imesema. Kesi katika mji mkuu Lilongwe zimepanda hadi 352 kutoka 305 na vifo kutoka 14 hadi 19 katika kipindi hicho hicho cha Machi 26 mpaka Aprili 11, amesema Joshua Malango, msemaji wa wizara ya afya. Sehemu za Lilongwe zimekumbwa na mafuriko na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika sehemu nyingi za nchi. Mlipuko wa kipindupindu unaelezewa umetokana na kunywa maji kutoka kwenye madimbwi ambayo si salama. Watu waliokuwa na silaha jana Jumatano wamemteka mwanamume mmoja, raia wa Ujerumani, magharibi mwa Niger karibu na mpaka na Mali. Mwanasheria mkuu wa Niger amesema, Cheibu Samna amesema utekaji ulifanywa na wanaume waliokuwa wamepanda kwenye pikipiki kiasi cha kilomita ishirini na tano kusini mwa mji wa Inates. Samna amemtaja aliyetekwa kuwa ni Hogg Lanc, mfanyakazi wa misaada, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mwanasheria hakutoa maelezo zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani haikuweza kupatikana kutoa maoni. Makundi ya kijihadi yakiwemo yale yenye uhusiano na Alqaida na Islamic State yamerejea kushambulia malengo ya kijeshi na kiraia kwenye mpaka kati ya Mali na Nijaa makundi yenye uhusiano na Islamic State huko Afrika Magharibi yamedai kuhusika na shambulizi la Oktoba karibu na mpaka ambalo lilisababisha vifo vya wanajeshi wanne wa Marekani na wanne wa Nijaa. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema Israel kamwe haitaruhusu Iran kuweka jeshi lake ndani ya Siria. Netanyahu alitoa ahadi hiyo wakati wa mazungumzo ya simu jana Jumatano na rais wa Rusia Vladimir Putin. Ofisi ya Netanyahu imetoa habari kidogo kuhusu mazungumzo hayo, lakini taarifa ya Kremlin imesema Putin alizungumzia umuhimu wa kuendeleza utaifa wa Siria na kusema Israel isichukue hatua yoyote ambayo inatishia usalama wake. Mazungumzo ya simu ya Netanyahu na Putin yamekuja wakati Israel inaadhimisha kumbukumbu kumbu ya Holocaust, pale nchi ilipokaa na kuwakumbuka takriban wayahudi milioni 6 waliouawa na Wanazi katika vita vya pili vya dunia. Netanyahu pia ameitaka Iran kutoijaribu Israel huku akiwafahamisha watu wa Iran kwamba Israel si adui yao, lakini utawala wa kidhalimu uliopo Tehran ndio maadui. Tukiendelea na ripoti zetu, hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kufuatia ripoti kwamba huenda Marekani ikafanya shambulizi nchini Siria baada ya tuhuma kwamba utawala wa rais Bashar al Assad ulifanya shambulizi la kutumia gesi ya sumu kwa baadhi ya raia wake katika eneo lililokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe la Dauma wiki iliyopita. Hii ni licha ya azimio lililowasilishwa na Marekani mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutopata uungwaji mkono wa Rusia. Kufuatia haya, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Davin Monda akiwa jijini New York, na kwanza akamuuliza ni nini kitarajiwe baada ya Rais Trump kutoa kauli kwamba huenda makombora ya Marekani yakarushwa kuelekea Siria. Kufikia sasa hali ni tete zaidi. Inaonekana ya kwamba kiongozi wa Uingereza Theresa May amesisitiza, uh, ya kwamba angependa serikali ya bwana Trump itoe uh, ushahidi zaidi kuonesha wazi ya kwamba kumekuwa na shambulio ya kemikali kule Syria na serikali ya bwana Assad imeshirikiana na majeshi yake ya Syria ili kuweza kudondoa zile risasi za kemikali yale mabomu. Ni kwa nini Uingereza uuliza Marekani itoe ushahidi? Kwani hii uh, hili ni suala tu linalohusu Marekani na Syria au linahusu mataifa mengi? Linahusu uh, mataifa mengi kwa hivyo ni jukumu ya viongozi wa Uingereza kuomba ushahidi zaidi tusisahau ya kwamba siku za nyuma serikali ya George Bush kule Iraq ilisema ya kwamba Saddam Hussein alikuwa anatumia silaha za kemikali alafu ah, kukawa na vita kule Iraq ah, Marekani ikamdondoa madarakani na hawakupata zile silaha za kemikali kwa hivyo Uingereza nayo inatoa hadhari na kusema lazima kuwa na ushahidi na pia tusisahau ya kwamba kukiwa na vita kule Mashariki ya Kati uh, itajumuisha mataifa mengi Israeli kule Ufaransa uh, uh, Marekani, Urusi, Siria, Iran pia yatajumuishwa kwenye soko moko yoyote itakayojitokeza kule Siria. Kumekuwa na mkutano uliofanywa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambapo yale mapendekezo yale otu tolewa pale, moja pendekezo likitoka kwa Marekani na lingine kutoka kwa Moscow au Russia. Yote mawili hayakupita kwa sababu ya mvutano uliopo baina ya Marekani na Russia. Sasa ni nini hiki ambacho kinafanya kwamba mapendekezo kama hayo yasipite, iwapo kutatokea ushahidi kabisa kwamba rais wa Siria alitumia gesi ya sumu kuwaua watoto hawa na watu wengine. Kwenye baraza kuu kuna mataifa ambayo yana kura ya turu. Yaani yanaweza ku, kudondosha azimio yoyote. Mataifa hayo matano ni Uchina, Ufaransa, Urusi Marekani na Uingereza. Kuna vuta ni kuvutwe, na kwenye baraza kuu inaonekana ya kwamba maneno hayawezi kusonga mbele, manake kama hakuna uwiano kati ya mataifa yote kwenye baraza hiyo au wingi wa mataifa yaliyopo pale na kutokuwa na kura ya turufu, azimio haiwezi kwenda mbele, kusema kwamba kukiwa na kura ya turufu azimio lazima itodondolewa. Ni Profesa David Munda akizungumza na kumikuu cha Afrika kutoka New York hapa Marekani. Wakati hayo yakiendelea, shirika la afya duniani WHO linataka maafisa wake waruhusiwe kufika kwa waathirika wa shambulizi la kemikali ya sumu katika mji wa Doma nchini Siria bila masharti yoyote. Shirika hilo la WHO limesema kwamba limepata ripoti kutoka kwa washirika wake waliokuwa katika eneo Uh, ya kuwa darzeni ya watu wamekufa na wengine mia tano wanaonyesha dalili za kushambuliwa na kemikali zenye sumu. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ameandaa ripoti ifuatayo kutoka makao makuu ya WHO na inasomwa hapa na Kennes Bwire. Msemaji wa shirika la afya duniani WHO, Tarik Jasarevic ameiambia sauti Amerika kwamba hawawezi kuthibitisha ripoti za matumizi ya kemikali ya sumu katika mji wa Duma nchini Siria. Jumamosi iliyopita kwa sababu hawana uwezo wa kufikia eneo hilo moja kwa moja. Hata hivyo, Tariki amesema kwamba WHO imepata ripoti kutoka kwa washirika wake wa muda mrefu kwamba watu wanaoishi katika eneo la Doma walishambuliwa kwa kemikali zenye sumu hatari. Watu wanaofika hospitalini wakitafuta matibabu ni pamoja na wanaume, wanawake na watoto, kwa hivyo ni jamii nzima. Walikuwa na dalili za kushindwa kupumua, kutokwa na makamasi, macho kuwasha na dalili zingine zinazotokana na kupumua hewa yenye sumu. Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya watu sabini wameuawa na kwamba hospitali mbili nazo na ziliathirika kwa sumu hiyo. Serikali ya Siria imekana madai ya kutumia sumu katika vita dhidi ya waasi na kualika shirika la kudhibiti matumizi ya silaha za kemikali kufanya uchunguzi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba serikali ya Siria chini ya Rais Bashar al Assad, ambaye Trump amemtaja kama mnyama, italipia gharama kubwa kwa tendo hilo, akitishia kufanya mashambulizi ya kijeshi kama hatua ya kulipiza kisasi kutokana na matumizi ya kemikali za sumu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Vyombo vya habari vya Algeria vinaripoti kwamba zaidi ya abiria 250 wamefariki baada ya ndege ya usafirishaji ya kijeshi iliush 76 kuanguka karibu na kituo cha kijeshi nje ya mji mkuu wa Algeria, Algiers. Mashuhuda wanasema walisikia milipuko kabla ya kuona ndege ikianguka na kuungua katika viwanja vya karibu. Mwandishi wa VOA Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo na Idligongo Ligongo anaisoma ripoti kamili televisheni ya Algeria imeonyesha picha za video za ndege ya usafirishaji ya kijeshi ikiungua ikiwa ardhini huku moshi mweusi na mweupe ukitanda angani ukiwa unatokea sehemu ya ndege iliyoanguka. Dazeni ya magari ya wagonjwa yalionekana uwanjani hapo ambapo ajali hiyo ilitokea. Mkazi wa karibu na eneo hilo anasema alikimbilia nje kuona kila kilichokuwa kikitokea baada ya kusikia mlipuko majira ya asubuhi. Na, na, yani anasema kwamba kwa alikuwa ndani aliposikia mlipuko ukijumuisha mshindo mkubwa, na akaona moshi mzito. Baada ya kutoka nje, amesema hali ilikuwa mbaya sana, na kila mtu alikuwa akiogopa kwamba kutakuwa na milipuko zaidi. Anasema vijana walikwenda kwa ajili ya kuchukua picha za ajali, na akawapigia polisi na vikosi vya ulinzi simu Mtu mwingine ameeleza kwamba yeye na mwenzake hawakufanikiwa kufika karibu na eneo hilo la ajali baada ya polisi kuwasili. Anasema kwamba ndege hiyo ilikuwa ikiruka kutoka kambi ya jeshi ya Baufarik na kupata ajali, na kikosi cha zimamoto kilifika haraka kujaribu kuzima moto huo. Anasema miili ya watu ilikuwa imetapakaa katika mabaki ya ndege, lakini hakufanikiwa kufika karibu na ndege hiyo iliyokuwa imesambaratika. Shuhuda mwingine ambaye aliona ajali hiyo kutoka katika barabara ya karibu na tukio ameiambia televisheni ya Algeria kwamba rubani alionekana kusumbuliwa na matatizo ya kiufundi kabla ya kupinda kulia na kuanguka katika uwanja Anasema rubani alionekana kujaribu kukwepa kudondoka katika barabara yenye msongamano wakati wa asubuhi. Kijana mdogo aliyejitambulisha kwa jina la Sadik, ambaye amempoteza kaka yake katika ajali hiyo, alikuwa akilia wakati alipozungumza na wanahabari. Anasema kaka yake yalimpigia simu kabla ya kuondoka akiwa katika ndege iliyopata ajali na kumwambia kwamba atamkumbuka na kumtakia kila la heri. Mchambuzi wa usalama wa usafiri wa anga Mohamed Benzarouk ameiambia televisheni ya Algeria kwamba ndege hiyo ilikuwa ikielekea eneo la mbali la Tindouf na baadaye Boushar, na bila shaka ilikuwa na kiwango kikubwa cha mafuta. Mchambuzi mwingine alieleza kwamba ndege hiyo iliyotengenezwa nchini Russia ya Ilyushin 78 ya usafirishaji mara ya kwanza ilitengenezwa kwa ajili ya kujaza mafuta ndege zilizo angani. Mkuu wa usalama wa anga nchini Algeria, Muhamed bin Zaruk, amewaambia wanahabari wa televisheni ya Algeria ya Annahar kwamba kutakuwa na uchunguzi wa ajali hiyo pamoja na uchunguzi wa aina ya ndege hiyo ya Ilyushin 78 iliyoanguka. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Kuishambulia Siria kwa makombora ni njia moja rais wa Marekani Donald Trump anaifikiria kujibu shambulizi la karibuni la silaha za kemikali ambapo majeshi ya serikali ya Syria yanalaumiwa kufanya kwa mujibu wa White House. Spika wa baraza la Wawakilishi hapa Marekani, Paul Ryan amesema hatawania kuchaguliwa tena katika uchaguzi wa mwezi Novemba na kusababisha maswali kuhusu uwezo wa Republican kudhibiti wingi katika bunge wakati wa uchaguzi wa katikati ya awamu. Aina mpya ya vyandarua ambavyo vinazuia mbu kinyume na vile vyenye dawa, vinatoa ulinzi mkubwa dhidi ya malaria, utafiti umebaini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mbu wenye kubeba virusi vya malaria haraka wanakuwa sugu kwa dawa za kuzuia malaria na hali hiyo inasambaa kote barani Afrika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kwa siku ya leo. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express. Kwa niaba ya mwenzangu eh, Khadija Riyami, vilevile Sidi, ambaye alikuwa anatuelekeza, mimi ni Indi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kaimu naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwenye masuala ya diplomasia ya umma pamoja na masuala ya umma Heather Nauert ameelezea furaha kubwa kutoka kwa watu wa Marekani kutokana na hatua zilizopigwa na Bangladesh na ambazo zinaendelea za kusaidia wakimbizi wa, wa kabila la Rohingya wanaotoroka Bama. Ushirikiano kati ya mataifa yote mawili umeimarika zaidi ya wakati wowote wa ule wa uongozi wa Bangladesh kwa muhimu wakati huu wa janga la kibinadamu amesema Noat. Marekani kwa ushirikiano na, na jamii ya kimataifa wametoa karibu dola milioni 110 zikiwa msaada wa kibinadamu kwa watu wa Rohingya pamoja na jamii zinazotoa hifadhi nchini Bangladesh tangu Augasti mwaka uliopita. Ameongeza Noat, tutaendelea kushirikiana na Bangladesh kwenye swala hili na sio kwa njia ya kutoa misaada, bali pia kwa kusaidia wa Rohingya wanaotaka kurudi Bama kwa hiari yao kufanya hivyo kwa njia ya usalama na yenye heshima. Ameongeza, ushirikiano wetu katika kukabiliana na janga hili ni tunda la uhusiano dhabiti baina yetu na ambao tunakusudia kuimarisha hata zaidi. Ameongeza Noa, miongo kadhaa ya misaada kutoka Marekani pamoja na uwekezaji zimechochea maendeleo makubwa ya kijamii na kiuchumi kwa kutoa bidhaa za hali ya juu pamoja na huduma kote ulimwenguni. Bi Noa amesema kuwa ushirikiano wa kiusalama kati ya Marekani na Bangladesh umeleta faida nyingi zikiwemo ongezeko la usalama baharini, ushirikiano katika kupambana na ugaidi pamoja na kuimarisha walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Inatia moyo kuona Bangladesh ikichukua jukumu muhimu la kutoa mafunzo pamoja na kusaidia vikosi vya kimataifa vya kulinda amani, ikiwemo kuwa mwenyeji wa mafunzo ya hivi karibuni ya Shanti Dut four nchini humo mwezi uliopita na ambayo alileta pamoja zaidi ya washiriki elfu moja kutoka mataifa 30 wakiwemo wanajeshi hamsini wa Marekani. Sote tunaamini kuwa uwezo pamoja na dhamani ya watu wa Bangladesh ni nguzo muhimu kwenye ushirikiano wetu, amesema Noat. Ameongeza kusema kuwa mataifa yote mawili yataimarika pamoja kibiashara na kwenye uwekezaji na kwamba Bangladesh itaendelea kuongoza juhudi za kuleta amani na uhuru kwenye eneo la Indo-Pacific na kote duniani. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchos>