Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Express moja kwa moja kwa kutoka jiji kuu cool, la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni Alhamisi tarehe 12 mwaka 2018. Jina langu wananiita Harrison Kamau na, kama na mimi pia naitwa Sandey Shomari. Ikiwa leo ni Aprili 12, msikilizaji, nimekwisha jaa tele ndani ya nyumba kama pishi la mchele kwenye studio zetu, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, iko tayari kabisa kuhabarisha kupa mambo mbalimbali mbali, yanayojiri katika eneo letu la Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla, bila kusahau katika za dunia. Rais wa Ufaransa anatarajiwa kusema hii leo kwamba kuna ushahidi kuhusu shambulizi la Syria. Amezungumza hayo hii leo, na vilevile tuna mambo mazito mazito kama unavyosema kila wakati, kuanzia nchini Kenya ambapo shughuli ama mgomo wa wahadhiri bado unaendelea. Je, kuna nini na kuna suluhisho ambalo labda limekaribia kufika? Tutaendelea pia huko Tanzania. Huko Tanzania vilevile vile wasomi wanakutana au wanaendelea kutana hii leo kutoka nchi mbalimbali barani Afrika kama na nje ya bara hilo, katika chuo kikuu cha Dar es Salaam pale, kuna kongamano maalum kabisa la Kigoda cha Fikra za kiongozi huyo, na je, yale, yale, ni nini eh, kinachofanyikia mtu anapotoka katika taifa fulani na kuingia lingine katika hali ya uhamiaji, ugeni na ajira na kuweza kuingia katika jamii mpya. Tutaangalia kwa kina yanaowakumba wanaoingia hasa hapa Marekani na jinsi wanavyoingia kwenye jamii miongoni mwa mengine mengi, lakini asa, moja kwa moja asa. Tuelekee nchini Kenya, ambapo tunaungana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, katika siku kadhaa ambazo zimepita, kumekuwa na mgomo wa mawahadhiri kama tunavyojua na kama ambavyo tumekuwa tukieleza, na kumekuwa na njia nyingi za kujaribu kusuluhisha mambo. Hebu tueleze kufikia sasa mambo yakoje? Asante sana uh, Harrison na Shomari. Kweli uh, mgomo huu sasa unaingia ni, ni, unaingia sasa wiki ya saba maanake ha, hamna chochote kinachoonyesha kwamba huenda kesho au kesho kutwa kukawa na, na, na, na suluhu. Lakini leo makatibu wakuu wa wizara ya fedha na wizara ya elimu wameweza kufika mbele ya kamati ya bunge kuhusu elimu ili kuelezea ni kwa nini mgomo huu unaendelea na jinsi unavyoendelea kuathiri sekta ya elimu nchini Kenya, hususan katika vyuo vikuu vya umma nchini Kenya. Na Kamau Tuge ambaye ni katibu mkuu wa wizara ya fedha anaeleza kwamba kuna kesi iliyowasilishwa na wahadhiri dhidi uh, ya tume ya kusawazisha mishahara ya umma SRC ili kuendeleza kule kutathmini viwango vya mishahara ya wafanyakazi wa umma. Hebu tumsikilize alivyoeleza Kamau Tuge. akieleza kwamba kesi iliyowasilishwa na, na wahadhiri dhidi ya eh, hii tume ya kusawazisha uh, mishahara ya umma ndicho kimekuwa kizingiti uh, cha, cha kuwepo kwa mkataba mwingine mbadala, na kusisitiza kwamba Kenya pia imepitia kipindi kigumu sana cha kisiasa, na kueleza kwamba serikali imeathirika pakubwa na, na utekelezwaji wa mikataba uh, jinsi inavyoshuhudiwa hapa nchini Kenya, lakini akaeleza kwamba anaendelea kushauriana na vilevile vile yule mwingine aliyeweza kufika mbele ya kamati ya bunge kuhusu elimu ni Jaffeth Ntiba, ambaye pia ni katibu mkuu wa elimu ya juu katika wizara ya elimu, akieleza kwamba wizara inaendelea kufanya mazungumzo na washikadau wengine husika, na hivi basi hivyo wataendelea kuelezea ni kipi kitakachofuata ili kupatikana kwa suluhu. Hebu tumsikilize, tumsikiliza alivyoeleza Jaffeth Ntiba, ambaye ni katibu mkuu wa wizara ya elimu. na na washika dau husika katika uh, mkataba huu na kueleza kwamba itaendelea ku kutamatisha ile tathmini iliyowekwa ili kuweza kubaini viwango vya mishahara uh, ya wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma ili pasiwepo na tatizo lolote katika siku za usoni. Lakini alipoulizwa swali, je, nini wizara inafanywa kuhakikisha kwamba wahadhiri wa, wa, wa, wa, wa, wa wanarejea kazini? Uh, yule, yule katibu mkuu wa muungano wa Constantine Wasonga alieleza kwamba iwapo serikali italeta mkataba huo mbadala basi nao watarejea kazini, lakini huyu huyub vilevile pia anasisitiza kwamba ni lazima serikali iendelee kutafuta suluhu ya kudumu ili pasiwepo na mizozo na migomo ambayo imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara. Hebu tumesikiza na kweli university sisitiza kwamba lazima pawepo serikali iwe na mfumo kwa kwa umo, uh, livo, eh, wa kuweza kuhakikisha kwamba hapata kuwepo na migomo migomosio za usoni jinsi imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara hapa nchini Kenya, na kasisitiza kwamba uh, huo mfumo ambao wanatafuta, wana, wana ndio utakuwa mfumo utakaoweza uh, uh, uh, uh, utakao kuendelezwa uh, wakati patakuwepo mm -hmm, na mikataba mingine ambayo wafanyakazi vikuu vya umma wataweza kupata mikataba yao mpya. Hebu wandera tueleze kidogo Umezi sema kwamba hii ni wiki ya saba mfululizo ya mgomo huo. Haya yote yanapoendelea, hali ya wanafunzi ikoje? Kuna vyuo vinaendelea ama wako nyumbani? Na hali ni tete, kwa sababu hamna chuo chochote cha umma ambacho kimefunguliwa wanafunzi kusoma. Wanafunzi wengine wamerejea nyumbani, wale waliokuwa vyuoni wamerejea nyumbani. Hivyo ni kuonyesha kwamba masomo yameathirika kwa hali ya kiwango cha juu zaidi, lakini sasa hatujajua suluhu itapatikana lini. Maanake wale wanafunzi ambao walikuwa wanaendelea na mhula mm -hmm. huu sasa, imebidi waweze kukatiza mhula huu na kuelekea nyumbani. Asante sana, Kennedy Wandera. Endelea kufuatilia swala hilo na katika vipindi vingine na siku zijazo, tutaangalia linapoelekea. Asante. Nam moja kwa moja, basi baada ya kutoka Nairobi tunaelekea hadi huko nchini Tanzania, pale Dar es Salaam. Tunakutana naye mwandishi wetu George Njogopa. George Njogopa, hebu tueleze, unasema kwamba wasomi kutoka nchi mbalimbali barani Afrika wamekutana hapo katika chuo kikuu cha Dar es Salaam kwenye hilo kongamano linalofahamika kama Kigoda cha Mwalimu Nyerere. Hebu tueleze yaliyokuwa yanajadiliwa na ya muhimu zaidi kwenye kigoda hicho. Nsan, ni kweli, wasomi sio kutoka Afrika tu, wengine kutoka Marekani. Wanakutana hapa kwa siku tatu wakijadili falsafa za baba wa taifa Mwalimu Nyerere na dhana ya kuleta maendeleo, lakini mada inayojadiliwa sasa ni namna ambavyo mataifa ya ng'ambo yanavyomiminika kwa wingi barani Afrika kuchukua kile kinachoitwa rasilimali. Kwa hivyo, wasomi hawa wanajaribu kuandaa wananchi wa waimara kushirikiana na viongozi wao ili kuona kwamba rasilimali za hapa zifaidike kizazi cha sasa na cha baadaye kwa mfano mmoja nilizungumza naye ni profesa isa shivji mwanasheria nguli na alipata kuwa mwalimu katika chuo kikuu cha dar es salaam anasema bara la afrika lisitegemea misaada kutoka nje bali sasa lijidhatiti kwa kiasi kikubwa Jogopa, naona hatukuipata hiyo sauti. Hebu tueleze ulipoongea na Shivji, pengine tu kwa kifupi, alikueleza nini? Profesa Isa Shivji amekazia kwamba nchi za Afrika zinapaswa kugeuka na kuitizama umuhimu wa kushirikiana. Anasema hakuna kiongozi yoyote awe msafi vipi barani Afrika anaweza akaushinda ule alioita ubeberu kutoka ng'ambo ili kuweza kuwafaidisha wananchi wake. Alisisitiza hilo. Alisema kwamba Afrika itashirikiana na Waafrika wenyewe, kwa sababu mataifa ya ng'ambo yanavyokuja Afrika hakuna ajenda nyingine, ni kutaka kupoka rasilimali zilizopo. Ndiyo hivyo wakasema, wakati umefika kwa viongozi wananchi kukaa pamoja, kutathmini namna mwelekeo mpya ili mambo yaende kwenda uzuri katika siku za baadaye. Lakini pia njogopa, kuna dhana kwamba sio tu mataifa kutoka Ulaya. Hivi sasa China inafahamika kwenye bara la Afrika no, imechukua sehemu kubwa sana. mm -hmm. Mm -hmm. Sasa pengine kwa hao wanafunzi au hao washiriki katika kongamano hilo, pengine kwa upande wao wengine, nini ambacho wanazungumza kuhusu suala hili? Kwa hakika, Sande, ni kwamba China ni moja mataifa ambayo anatajwa mara zote kuchukua rasilimali katika bara la Afrika, lakini bado anaitizama China kama rafiki, kwa sababu inakuja Afrika kwa masharti nafuu na, na inatoa ushirikiano, licha kwamba miradi yake mingi inakwenda katika uwekezaji, maswala ya ujenzi wa, wa, wa barabara, miundombinu mingine, lakini bado yajawa na masharti ambayo ukizingatia kama madola mengine ya magharibi ambayo anapenyeza ushawishi na masharti na kitaka demokrasia. Mara zote siasa za China wanavyosema wenyewe kwamba ni zile kuingilia maslahi ya ndani, ili mradi tu siasa zake ni za ushirikiano kwa pande zote mbili. Nakushukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Basi tutaendelea kufuatilia zaidi kwa maswala mengine yatakayojitokeza. Nakushukuru sana. Tuelekee hmm, kwenye habari za dunia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba Ufaransa ina ushahidi kwamba serikali ya Siria ndiyo ilifanya shambulizi la kemikali mwishoni mwa wiki karibu na Damascus na kwamba itaamua ikiwa itashambulia kulipiza kisasi au la pale habari zote muhimu zitakapokuwa zimekusanywa. Akizungumza kituo cha televisheni cha TFI hii leo kwamba wachunguzi wake wamekuwa wakifanya kazi wiki nzima na watachukua uamuzi hivi karibuni katika wakati mwafaka. Macron amesema Paris imefikia uamuzi wa kwamba serikali ya Rais Bashar al al-Assad ilitumia silaha za kemikali ikiwemo pamoja na klorini hapo Aprili 7 katika mji wa Duma, lakini hakutoa maelezo zaidi juu ya ushahidi waliopata. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba uhusiano kati ya Marekani na Russia umefikia kiwango cha chini kabisa kwa wakati huu, ikiwa pia ni mbaya zaidi kuliko ilivyokuwa wakati wa vita baridi vya miongo 6 iliyopita. Trump ametoa tathmini hiyo ya hali ya kidiplomasia kati ya Washington na Moscow kupitia mtandao wa wake wa Twitter wakati akiapa kuwa Marekani iko tayari kufanya shambulizi la makombora mapya dhidi ya Siria ambako wanajeshi wa Rusia wanapigana bega kwa bega na jeshi la Siria katika kujibu, kuadhibu Damascus kwa kufanya mashambulizi ya kemikali mwishoni mwa juma na kusababisha vifo vya watu arobaini. Maabara nne zinazoshirikiana na shirika la kimataifa la uchunguzi wa utumiaji wa silaha za kemikali hii leo e, zimethibitisha madai ya Uingereza kwamba jasusi wa zamani ya Rasia na mwanaye wa kike walipewa sumu ya kuathiri neva mwezi uliopita. Pamoja na hivyo, maabara hizo zimejizuia kuhitaja Rasia kama muhusika. Pia hazikutangaza ni aina gani ya sumu waliopewa raia hao wa Rasia waishio Uingereza, lakini waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson amesema Rusia pekee ndiyo yenye uwezo dhamira na rekodi ya kufanya mashambulizi kama hayo ya sumu. Na kundi la Taliban limefanya shambulio la alfajiri katika eneo na kuwaua askari polisi saba pamoja na gavana wa wilaya katika jimbo la Ganzi, kusini mashariki mwa mu Afghanistan. Msemaji wa polisi wa jimbo hilo Muhamed Zaman ameambia VOA kwamba kuwasili kwa wakati mwafaka kwa wanajeshi ziada na msaada wa mashambulizi ya angani kumwawezesha wanajeshi wa serikali kurudisha nyuma washambulizi wa Taliban walioshambulia wa ofisi ya gavana huyo. a kusikiliza VOA Express ikujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Kama ndio unasafiri baada ya shughuli zako, kama ndio unaenda kwenye shughuli zako, kaomba umekushamaliza kila jambo, basi VOA Express iko pamoja nawe. Ingia kwa mtandao wetu wa Facebook, vilevile share na mwenzako, matangazo haya yakikujia kutoka hapa Washington DC. Kweli kabisa, kama navyosema mwenzangu Sandey Shomari, ni VOA Express. Basi Sandey Shomari, maisha ya mhamiaji kwa namna gani, ama kipindi anapofika kwenye nchi geni kama hapa Marekani lazima kuna changamoto nyingi. Labda pia wewe ulikumana na changamoto. Changamoto siku zote, na ni muhimu kupata watu, ni muhimu sana kukutana na watu watakaokusikiliza pamoja na kukuelekeza <laughs> kukwele, katika kufuata maisha mapya na vilevile vile kujihisi kama wewe ni sehemu mpya ni sehemu ya jamii ambayo umeikuta. Sawa kabisa. Sasa katika hayo basi, kamao, hebu tuelekee huko Georgia. Katika jimbo la Georgia kuna duka moja la kahawa ee, limejulikana sana, linaitwa Refugee Coffee katika mji wa Clarkston. Sasa jimbo hilo wanasema katika hii sehemu mm -hmm. wanasaidia wakimbizi kuweza no. kuuza maisha yao mm -hmm. hapa na ndani ya Marekani, pengine kujua kupata nafasi za ajira au tu namna ya kuzoea maisha mapya pale ambapo unaishi mm -hmm. unaona kwa hiyo yeah. kama mliki wa duka hilo, mm. ametueleza tuna sauti yake akieleza jinsi gani watu wageni wanavyojihisi wakiwa nyumbani. Ninadhani watu kuwasiliana na wenzao, ikiwa wanapatiwa mazingira yanayostahili ni salama. Kwa hiyo kumekuwa na watu kutoka dini mbalimbali, mbali na nchi mbalimbali na kutoka mila na tamaduni zinazotofautiana lakini kwa sababu ya hali hii ya kukaribisha watu tumegundua inaleta mabadiliko makubwa mazuri kuliko changamoto zilizopo na, basi ni kutokana na, na kahawa inauzwa pale Sunday kwenye mm -hmm. gari la chakula kulingana na kiti muri huyu ambaye amezungumza ni kwamba yeye mwenyewe amejifunza mengi sana kutokana na kukutana na watu tofauti kama vile Ahmad Alozani ambaye anaeleza aliandikwa ama alipata kazi pale katika uh, duka hilo la kahawa mwaka wa 2015 miezi miwili baada ya kuingia hapa Marekani kutoka Siria ambapo alisikia na alijihisi kwamba amekubalika Marekani. Kuna Lyon Shomana kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye anafanya kazi kwenye duka hilo, na anasema kuwa furaha yake kubwa ni kusaidia wahamiaji kupata maisha mapya pamoja na ujasiri wa kujihisi kwamba ni sehemu ya hapa Marekani. Hilo ni jambo zuri, kama vile vile unasema kwamba kwenye duka hili kuna lugha zinazungumzwa, unaambiwa zaidi ya sitini na pamoja na hayo kuna watu kama kutoka mataifa 148 tofauti duniani pia wanakutana pale. Eneo hili pia kamau limekuwa kivutio kikubwa, wanasema mm -hmm kwa wahamiaji wengi kutoka maeneo mengi na kuwavuta wenzao. Aya, basi, hayo yote yanafanyikia huko mji wa Clarkston katika jimbo la Georgia hapa Marekani. Mzee wetu, pengine inawezekana BMJ alianzia kwenye mgahawa huo wa kahawa tutam. Lakini kando na hayo, tuelekee kwenye mziki kama ilivyo kawaida yetu ndani ya VOA Express. Siku ya Alhamisi tunarudi nyuma, tunaangalia miziki iliyovuma, lakini miziki bado ambayo ni poa kabisa. Leo tukisema Sweet Mama, na huyu kijana huyo ni kijana hatari kabisa, aliyekuwa akitamba katika nchi ya Nigeria na Cameroon. Huyu ana uraia wa nchi zote mbili, jina lake ni Prince Nico Mbarga, na alikuwa na bendi yake. Kama unakumbuka bendi hiyo ikiitwa Rocafil Jazz, mwaka 76 alianza vitu vyao. Hawa watu walitamba sana barani Afrika na kitu hicho Sweet Mother. Sikiliza vitu vizito kwelikweli hivi. Kwa Mama, mambo mazuri, mambo safi. Kwetu, unaambiwa hiyo kibao, kama unaambiwa hiyo kibao hii imetamba sana, sweet mother ilipotoka miaka hiyo ya sabini wakati bado ukiwa mdogo. Wanakwambia pale mwaka sabini na nne ilitoka kina haikupata maarufu, sabini na sita ndio ikatolewa rasmi. Unaona, bwana, ilikuwa wakati huo kuna record label inaitwa EMI. Halafu baadaye kuna record label nyingine ilikataa wimbo huo inaitwa Decca Records na Philips Records kabla ya kuachwa sabini na sita na hao wa EMI. Kwa hiyo nafikiri wajamaa wengine walijuta sana ngoma imekatalia. <laughs> Ime, im, kwenye chati kama ngoma gani, malaika hizi hey hey. Ndio ngoma za enzi zake na bado zinaendelea no, kutamba. Kutamba. Uh -huh. Za kule Nigeria, mm -hmm. Wanakuambia Rogers All Stars alitamba sana huyu bwana Prince Nico Mbaga, ama kwa hakika, kitu hichi kama unavyoona mpaka hii leo bado kinaendelea kutamba. Basi ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapoendelea na kuangalia mambo ya mitandao, unajua imekuwa kwamba mitandao haiepukiki, imekuwa ni mambo ya Facebook, imekuwa ni mambo ya WhatsApp, ikawa ni mitandao. Mambo siku hizi yote yanaelekea kwenye mitandao, yawe ni biashara, udukuzi, lakini hayaepuki. Lakini Uganda, kumbuka kauli ya Uganda kwamba mitandao itatozwa kufuatilia kwa makini maswala na anatueleza zaidi kuhusu mitandao ya kijamii nchini Uganda. Tuungane na BMJ Muridhi. Asanti sana wenzangu hapo studio nambari 15, Sandi shomari na Harrison Kamau, nawasikia vizuri sana jinsi mnavyosukuma gurudumu la express hivi leo. Na kutoka kwangu hapa meza ya teknolojia ni kwamba waziri wa mipango ya kitaifa katika nchi ya Uganda David Bahati amesema kwamba kila mtumiaji wa mitandao ya kijamii katika nchi hiyo atatozwa ushuru wa shilingi mia moja, hizo ni pesa za Uganda, ikiwa ni juu ya ushuru na malipo mengine ya kawaida. Sasa hapa mtakumbuka Harrison na Sande kwamba hii inafuatia kauli ya rais Yoweri Museveni kupendekeza malipo hayo, huku akidai kwamba mitandao hiyo inatumiwa sana kueneza uvumi na masengenyo. Akiwahutubia waandishi wa habari leo mjini Kampala, waziri huyo amesema kwamba wamiliki wa simcard ambazo zitatumika kuingia kwenye tovuti za mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Facebook, Twitter, Skype, Viber na mingineyo wawe tayari kuulipa zaidi ya wale wanaotumia intaneti tu kwa njia ya kawaida. Nimekuwa nikipekuapekua hapa, kwa sababu waziri huyo alifanya kikao na wanahabari wengi. Gazeti la Daily Monitor kwa mfano, limeripoti kwamba waziri huyo amewaambia wanahabari kwamba serikali inakusudia kuongeza mapato yake kwa njia ya ushuru kupitia hatua hiyo. Lakini kumbuka, hili ni pendekezo tu na ni pendekezo ambalo limepingwa vikali na baadhi ya raia wa Uganda wakiwa ni pamoja na viongozi wa upinzani, wanaharakati na vilevile vile watetezi wa haki za binadamu, wengi wakisema kwamba hatua hii ni ukiukaji wa haki na ni mzigo wa ziada wa kiuchumi kwa Waganda. Taarifa hiyo ya leo ya waziri bahati imewashangaza baadhi ya Waganda kwa sababu imejiri siku moja tu baada ya waziri wa teknolojia, mawasiliano na mwelekeo taifa, wa kitaifa huyu akijulikana kama Frank Tumwebanze kunukuliwa siku ya Jumanne wiki hii na vyombo vya habari hapo nchini Uganda akisema kwamba hakuna ushuru wa ziada ambao utatozwa kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii. Hapana shaka kwamba kauli hizi zinazokinzana zimewaacha sio waganda tu katika hali ya kuchanganyikiwa, lakini pia wachambuzi wa maswala ya uchumi na teknolojia katika eneo nzima la Maziwa Makuu na nikimalizia, Sandy Shomari na Harrison Kamau, ni kwamba serikali ya Uganda sasa imetangaza rasmi e, kwamba itatoza ushuru wa asilimia moja kila wakati mtu anapotuma na kupokea pesa kwa njia ya simu. Ni hayo tu kutoka meza ya teknolojia na biashara. Jina langu ni BMJ Murithi nikiwarejesha moja kwa moja kwa wenzangu Harrison Kamau na Sandy Shomari wakiwa studio nambari 15. Ah, moto kwelikweli hapa Mambo moto kweli kweli. Asante sana BMJ Murithi kwa taarifa hiyo, murwa kabisa kwamba huko Uganda mambo yamechukua mrengo mwingine. Unasikia Mr. yani, unatozwa tu kuweka WhatsApp e. Hivi pena kuna, kuna malipo unalipa zaidi ya ilivyo kawaida. Sijui itakuwaje na mikakati yenyewe itatekelezwa vipi, lakini tutaangalia mambo yatakavyoendelea sasa. Shan, sande Shomari, kuna mambo ya ushauri kama unavyolidokezea, kuna nini kama ulivyosema tumezungumza na BMJ ametueleza kuhusu mitandao na tumesikia mm -hmm, sakata la Facebook hivi karibuni. Kwa hiyo tumezungumza na mtandao huyu, ni mtandao mtaalamu wa mtandao au mtaalamu wa IT kule nchini Tanzania, Bill Marwa. Sasa yeye anajaribu kutoa ushauri kwa watumiaji, maana kila mtu anatumia kwa namna moja ama nyingine mtandao wa kijamii, juu ya haya matumizi ya mitandao. Tunapotumia tufanyeje? Tuangalie vitu gani? Hebu tumsikilize Bill Marwa. Sasa nachoweza kusema na sana sana kwa watumiaji wengi ni kwamba kumekuwa na kawaida ya watu kuweka taarifa nyingi sana kwenye mitandao ya kijamii. Ukipitia profile ya mtu, unakuta siri nyingi, unakuta taarifa nyingi binafsi. Unafahamu aina ya chakula ambacho mtu anakula, unafahamu watoto wake, unafahamu watu anapenda kuvaa mavazi ya aina gani, anafanya kazi wapi na vitu kama hivyo. kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho naweza nikawashauri watu ni kwamba wapunguze aina ya, ya taarifa ambazo wanaweka kwenye mitandao ya kijamii lakini vilevile vile waende step zaidi, waende hatua moja zaidi ya kuhakikisha kwamba hata zile maneno yao au herufi zao za siri ambazo wanaweka, yale maneno siri au password kama inavyofahamika kwa wengi, inakuwa ni password ambayo imezingatia vile viwango ambavyo vinakubalika, ikiwa ni kwamba wamechanganya herufi aa, na nambari. Uh, lakini vilevile vile ku, kuwa makini na na vifaa na, na vyao, kuhakikisha kwamba hata unavyopeleka simu yako kwa fundi wa simu, basi unahakikisha kwamba zile taarifa ambazo ni binafsi sana, aidha umejitoa, ume, ume, mto, ume, ume log out kwenye zile uh, akaunti zako kabla ya kumpa ile simu kwa sababu huwezi jua inaweza ikaangukia katika mikono ya mtu ambaye ambaye sio salama. Lakini vilevile uh, ni, vile ni kuwa makini na, na, na aina ya linki ambazo watu wanabofya, wana, wana kwa sababu unaweza ukakutana na tangazo linakuambia uh, bonyeza hapa kufahamu zaidi, lakini haujui usalama au uhakika wa ile linki ambayo uh, unabonyeza kwayo. Ni vizuri kuwa makini na kujiridhisha kwamba hii linki ambayo inabonyeza basi uh, uh, ni, ni, ni ni salama naona lakini vile vile usitoe neno lako la siri kwa mtu mwingine. Hakikisha kama unaingia katika hii mitandao kwa kutumia um, simu yako ya mkononi au uh, kwa kutumia kompyuta yako, basi na zile software au antivirus software ambazo ni za zimekuwa updated. Sasa ukiangalia hii mitandao mingi uh, kuna namna ambavyo taarifa za siri uh, zinakuwa zinawekwa zina uh, kwa kwa mtumiaji yule ambaye ni wa kwanza kuna baadhi ya taarifa ambazo unakuta tayari hii mitandao mingi imeshairuhusu by default, lakini uh, nadhani um, kitu kingine ambacho kinakuwa kinatokea ni kwamba utakuta hii hii mitandao inakuuliza kwamba kwa mfano, kwa taarifa hizi unataka zipatikane kwa marafiki zako peke yake, au unataka zipatikane kwa watu wote ambao wanatumia mtandao. Kwao ni swala tu la kuchagua kwa mwanzo kwamba ipatikane kwa wale marafiki, kwa sababu kwa kifupi ndio watu ambao unawafahamu na pengine ukaweza kuwaamini. Haya, oh, yeah. Sikiliza mambo hayo kama mm -hmm. Unapokuwa unatumia mitandao lazima uwe no. makini namna unavyofanya, kwa hiyo mchana ameeleza vizuri tu kabisa hapa so unaweka tu kila kitu mle ndani, hujui ufanye nini. Kwa hiyo ni vitu vya muhimu sana lakini, basi, bila kupoteza wakati, kama unajua, kuna mengi yanatokea kwenye mitandao ya kijamii. hiyo tunaizungumzia chungu mzima, msande <laughs> <na kuambia>. <laughs> kwenye baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandaoni, utakumbuka hivi majuzi kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, kama mwezi mmoja tu baada ya kukutana na kusalimiana na rais Uhuru Kenyatta na kuahidi kushirikiana kwenye maendeleo ya taifa, mapema leo amemtembelea rais wa zamani Daniel Moi nyumbani kwake Kabarak, akiandamana na mwanaye ambaye ni seneta wa eneo hilo Gideon Moi, kaenda kumuona mzee. Aha, safi sana. Kwenye ukurasa wake wa Twitter Raila ameandika kuwa tumekaribishwa hapa Kabarak na seneta wa Baringo Gideon Moi pamoja na Nick Salat. Nick Salat alikuwa mbunge wakati fulani. hmm. Hilo limejiri siku chache tu baada ya mmoja wa vigogo kwenye muungano wa NASA Moses Wetangula kudai kwa Raila amemsababishia masaibu ya kisiasa ambayo yameanza kumkumba sasa hivi. Mm. Basi, kwenye baadhi ya maoni kwenye mitandao watu wamesema mengi, lakini nasoma machache tu. Njosha anasema kuwa mkutano wa viongozi hao wawili ni kama historia ikijurudia, hasa ikikumbuka wakati mmoja Raila alipovunja chama chake na kujiunga na chama cha Kanu cha Mzee Moi wakati huo. Ah, Kushjeles anasema kuwa hakuna kipya kutoka kwa viongozi hao. Mbinu zao ni zile zile, tumezizoea. Raila pia mapema wiki hii amekutana na aliyekuwa gavana wa Kiambu na aliyeshindwa kwenye uchaguzi uliopita, William Kabogo, huku wengi wakianza kubashiri kuwa huenda kukawa labda kuna mfumo ama mipangilio mipya na miungano mipya na ushirikiano mpya baina ya wanasiasa. Ni baadhi tu ya mambo kwenye ukumbi wa siasa na mitandao huko nchini Kenya. Bila kusahau basi, ukitoka huko, Kamau, unaambiwa kuna kisa cha aina yake hapa. Hebu angalia. Eh, kuna taarifa kutoka upande wa Tanzania zikisambaa kwenye mitandao. Kuna picha ya mbunge, ya ya, ya spika wa bunge mm -hmm. na nchi hiyo Jobu Nugai kwamba wanasema wamemtaka mwandishi wa gazeti la Raya Mwema Pasco Mayala na wahariri wa chombo hicho kufika mbele ya kamati ya maadili ya bunge ili kuhojiwa, kuhojiwa kwamba wafanya nini, wamedhalilisha bunge. Haya basi mambo hayo yamekuwa yakizungumza na yakitamba huko kuzungumza nchini Tanzania. Kamau, muda unakimbia lakini, ndo hivyo inabidi tutoke hapa studio, maana tuna mengi ya kueleza, lakini muda hauturuhusu. Basi, kutoka hapa katika meza ya VOA Express ndani ya studio, jina langu ni Sandey Shomari, langu ni Harrison Kamau, nikishukuru wote wengine walioshiriki kufanikisha VOA Express. Kwa heri ya kuonana.