Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikikutangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni Patrick Nduimana. Watu wanne wameuawa leo baada ya bomu kulipuka katika uwanja wa soka wa mkoa wa Shabelle, kusini mwa Somalia. Bomu limelipuka wakati ukifanyika mchezo wa nusu fainali kwenye ligi ya soka ya Somalia. Naibu kamishna wa usalama katika mji wa Barawe unaopatikana katika mkoa huo wa shabelle Bashir Muhamed Yusuf ameiambia VOA kwamba bomu hilo lilikuwa limetegwa katika jukwaa la wageni wa heshima, wakiwemo viongozi wa serikali. Kiongozi huyo ameongeza kwamba watu 13 walijeruhiwa pia katika shambulio hilo. Hadi sasa hakuna kundi lolote lilotangaza kuhusika na shambulio lenyewe. Wafadhili wa kimataifa wanajiandaa kukutana kesho ya Ijumaa mjini Jiniva kwenye kikao kilichoitishwa na Umoja wa Mataifa ili kuchangisha dola bilioni moja na milioni mia saba za kutoa misaada ya kibinadamu kwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walioathiriwa kutokana na vita. Umoja wa Mataifa unakadiri kuwa zaidi ya watu milioni kumi na tatu kutoka maeneo ya Kasai, Tanganyika na Kivu ya Kusini wanahitaji msaada wa dharura. Umoja wa Mataifa umeongeza kwamba zaidi ya watoto milioni mbili waweza kufariki dunia kutokana na utapia mlo endapo hawatopata msaada wa chakula. Pamoja na hivyo, serikali ya DRC inapinga takwimu hizo za Umoja wa Mataifa ikiziita za uongo, na imefahamisha kwamba itasusia kikao hicho cha Geneva. Mtu aliyeteuliwa na Rais Donald Trump kuwa waziri mpya wa mambo ya nchi za nje, mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya CIA Mike Pompeo ameiambia kamati ya maswala ya kigeni ya baraza la Senate katika kikao cha kuthibitisha uteuzi wake kwamba madai kuwa yeye anapendelea sera za vita hayana msingi wowote. Pompeo, akithibitishwa atachukua nafasi ya waziri aliyefukuzwa Rex Tillerson, amewambia wanaseneta kwamba atakuwa mtetezi mkuu wa diplomasia ya Marekani, akiamini kwamba matokeo mazuri yote hupatikana kwa njia ya diplomasia. Trump alimteua Pompeo baada ya kumfukuza Tillerson mwezi uliopita baada ya kutofautiana juu ya masuala mbalimbali mbali. Hii mnaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwatangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba Ufaransa ina ushahidi kwamba serikali ya Siria ndiyo ilifanya shambulizi la kikemikali mwishoni mwa wiki karibu na Damascus, na kwamba itaamua ikiwa itashambulia kulipiza kisasi yaula pale habari zote muhimu zitakuwa zimekusanywa. Akizungumza na kituo cha televishen cha TF1 hii leo kwamba wachunguzi wake wamekuwa wakifanya kazi wiki nzima na watachukua uamuzi hivi karibuni katika wakati mwafaka. Macron amesema Paris imefikia uamuzi kwamba serikali ya rais Bashar al Assad ilitumia silaha za kikemikali ikiwa ni pamoja na clorin hapo Aprili saba katika mji wa Duma, lakini hakutoa maelezo zaidi juu ya ushahidi ushahidi waliopata. Ufaransa inatarajiwa kuungana na Marekani na Uingereza kufanya mashambulizi Siria ili kujibu shambulizi hilo la kikemikali. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May naye amesema Uingereza iko tayari kushiriki kwenye kikosi cha pamoja kitakachoongozwa na Marekani. May ameitisha leo baraza la mawaziri ili kujadili suala hilo la kuishambulia Siria. Naye waziri mkuu wa Ujerumani chancela Angela Merkel amefahamisha leo kwamba Ujerumani haitoshiriki kwenye kikosi hicho, lakini itaunga mkono juhudi zote za kuichukulia hatua Siria kutokana na kutumia silaha za kikemikali. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International limeikosoa Nigeria kwa kuendelea kutekeleza adhabu ya kifo wakati nchi nyingi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zimepiga hatua kwa kuondoa adhabu hiyo. Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni Kwa Undani, kipindi ambacho huangazia maswala ambayo yamegonga vichwa vya habari e, tukiangalia kwa undani na kwa kina zaidi e, kuliko ilivyo kawaida. Kabla ya hapo, muda mfupi uliopita ulikuwa naye Patrick Ndwimana akikusomea habari za dunia, na katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hivi leo e, tutamulika a, serikali ama hatua ya serikali ya Uganda ya kutaka kutoza ushuru baadhi ya watumiaji wa mitandao katika nchi hiyo. Na kwenye sehemu ya pili tutasafiri moja kwa moja mpaka nchini Rwanda tuone ni nini kinachoendelea katika maadhimisho ya miaka ishirini na mitatu tangu, uh, tangu mashambulizi yaliyotokea kati ya jamii mbili za Wahutu na Watutsi. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. Naam, katika kwa undani, kama nilivyokuarifu, tuanze kwa habari kutoka huko nchini Uganda ambako waziri wa mipango ya kitaifa wa nchi hiyo David Bahati hivi leo amesema kwamba kila mtumiaji wa mitandao ya kijamii atatozwa ushuru wa shilingi eh, mi, mia moja eh, lakini kuna habari zinazo tofautiana zinazoeleza kwamba ni shilingi mia mbili eh, juu ya ada ya kawaida ambayo inatozwa kwa watumiaji wa internet katika nchi hiyo. Alikuwa akiwahutubia waandishi wa habari hii leo mjini Kampala, ambapo waziri huyo amesema wa kwamba wamiliki wa sim kadi ambazo zinatumika kuingia kwenye tovuti za mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Facebook, Twitter, Skype na Viber wawe tayari kulipa pesa zaidi ya wale wanaotumia internet kwa njia ya kawaida na hii inafuatia kauli ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo, ambapo alipendekeza malipo hayo huku akidai kwamba mitandao hiyo inatumiwa sana kueneza uvumi na masengenyo. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor, waziri huyo amewaambia wanahabari kwamba serikali inakusudia kuongeza mapato yake kwa njia ya ushuru kupitia hatua hiyo na pendekezo hilo limepingwa vikali na baadhi ya raia wa Uganda wakiwa ni pamoja na viongozi siyasa, wale wa kisiasa hususan wale wa upinzani, wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu, na kusema kwamba ni hatua ambayo inakiuka haki za wananchi na ni mzigo wa ziada kwa kiuchumi kwa Uganda. Taarifa ya leo ya Waziri Bahati imewashangaza baadhi ya Waganda wakieleza kwenye mitandao ya kijamii, na pia tumepata habari kwamba a, kikao cha a, baraza la mawaziri tayari kishapitisha kwamba a, itaanza au hatua hiyo itaanza kutekelezwa mnamo mwezi Julai. Lakini wale wachambuzi ambao tumezungumza nao wanatueleza kwamba ni lazima azimio hilo pia lipitie katika bunge la taifa hilo lakini Waganda wengi wamekasirika kwa sababu imejiri siku moja tu baada ya waziri wa teknolojia na mawasiliano pamoja na mwelekeo wa kitaifa Frank Tumwebanze kunukuliwa siku ya Jumanne na vyombo vya habari nchini humo akisema kwamba hakuna ushuru wa ziada ambao utatozwa kwa watumiaji wa mitandao hiyo ya kijamii. Na kwa mujibu wa shirika la Reuters la habari, hatua hiyo itakabiliwa na upinzani mkali katika nchi ambayo asilimia arobaini na asilimia arobaini ya raia wake wanatumia mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kuwasiliana. Serikali ya Uganda ilifungua ama iliweza kufunga mawasiliano kupitia mitandao kama vile WhatsApp wakati wa uchaguzi wake wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita uh, suala ambalo liliibua hisia amseto kutoka kwa wadau mbalimbali. Na katika muktadha huo huo, nchi jirani ya Tanzania pia imeanza mikakati ya kudhibiti mitandao uh, kwa kuwataka raia wake wanaomiliki mitandao ya, uh, ya blogu kulipa ada ya shilingi milioni moja kwa mwaka. Ni kuna habari pia ambazo ni tofauti na uh, uh, uh, uh, idadi au hela ambazo wanahitajika kulipa ambazo zinaeleza ni kama dola mia nne na arobaini hizo uh, zikiwa ni tofauti na habari ambayo tulikuwa nayo hapo awali kauli zinazokinzana kule Uganda zimewaacha sio tu Waganda katika hali ya kuchanganyikiwa, lakini pia wachambuzi wa maswala ya uchumi na teknolojia kutoka eneo la Maziwa Makuu. Na sasa tuungane naye mchambuzi wa maswala ya jamii na maendeleo nchini Uganda, huyu ni Akol Amazima akiwa Kampala. A, karibu kwa undani Akol, na kwanza hebu tueleze ni nini ni kwa nini habari ambazo zinatofautiana au zinazokinzana zinatoka kwa mawaziri ambao wako kwenye baraza moja la mawaziri hapa Uganda? Nam, nchini Uganda, suala la mawaziri kukinzana au kutofautiana vikali hadharani si jambo jipya. Nadhani inaashiria kwamba labda mambo mengine yanapozungumziwa kwenye baraza la mawaziri huwa halijadiliwi kikamilifu wote wakielewana. Lakini suala linalozungumzia ni kwamba kutoza kodi kwa mitandao ya kijamii kwa wale wanaotumia mitandao ya kijamii ni swala ambalo kwa kweli limezua nani utata hapa nchini Uganda, watu wengi wakiwa wanalipinga. Lakini hapo juzi waziri wa masuala ya mawasiliano uh, na vilevile mwongozi wa taifa alijitokeza na kufafanua zaidi, akasema kwamba hamna ni wale tu wanaotumia aina za foni za smartphone ambao watatozwa watatozwa wa kodi e, lakini akasema kwamba wale wanaotumia mitandao ya kijamii kwa kutumia zile simu za kawaida, kwa kutumia mitandao mingine ya internet, basi hawatatozwa kodi. Lakini akasema kwamba kwenye internet kuna aina fulani ya mawasiliano ya simu ya amini ya mawasiliano ya kuzungumuza pale ukitumia internet hapo, wanasema kwamba watu watakuwa wanatozwa kodi. Kwa hivyo nadhani kwamba bado serikali uh, inahitaji kufafanua zaidi, kuwaelewesha watu ni, ni, ni aina ipi ya mitandao ya, ya kijamii ambapo itatozwa kodi na ile ambayo haitatozwa kodi. Taarifa za hivi punde zikiripotiwa hapo na baadhi ya vyombo vya habari hapo Uganda zinasema kwamba baraza la mawaziri tayari limepitisha azima hii na kwamba labda baadaye sasa mapendekezo yao yatapelekwa katika bunge. Hebu tufafanulie hili maanake, huko karibu na eneo la tukio. Naam, nchini Uganda, utaratibu ni kwamba baraza la mawaziri linazungumzia jambo fulani, hilo jambo linaandaliwa kwa mswada, alafu mswada unawasilishwa bungeni. Kwa hivyo hadi sasa na vilevile uh, bado ni mapendekezo ya baraza la mawaziri. kwa hivyo pale, uh, mswada huu utakapofikishwa bungeni ukajadiliwa, ndipo basi wananchi watapewa fursa pia ya kutoa maoni yao, lakini vile mambo yalivyo kutokana na zile taarifa za awali ambazo zilitoka katika kikao hicho, tunaona kwamba hata na mawa, kuna baadhi ya mawaziri na, na idadi kubwa ya mawaziri ambao kwa kweli ni kama wanapinga uh, pendekezo hilo. Hebu tupeleke taratibu kwa wasikilizaji ambao labda hawafahamu mfumo wa mawasiliano hapo nchini Uganda, makampuni mangapi ambayo yanatoa huduma hii ya kimitandao? Kwa mfano iwapo unataka kununua simkadi, simkadi ile Uh, kule kusajiliwa kwake kutaenda kwa, kuta kwa kampuni ni, ni ngapi ambazo zinafanya kazi hiyo. Uh, kampuni tunazo ni labda, zina, z, z, za maarufu ni kama tano, tunayo MTN, tunayo Airtel uh, tunayo Smart tunayo tunayo UTL, alafu vilevile tunayo K2 uh, hizo ndo sima, na vilevile v Vodafone ndo imeanza kazi hapa Uganda eh, lakini bado haijaenea sana na unadhani sasa makampuni haya yanaadhiriwa yanataathirika moja kwa moja na uh, mapendekezo haya ya serikali? Ndiyo, yataathirika. Ndio maana mapendekezo kama haya yanayotolewa, wanaenda moja kwa moja kwa, yani kamisheni ya mawasiliano ya Uganda, yani Uganda Communication Commission, ambapo wanafika pale, alafu na wanajadiliana na kutuma mapendekezo yao kwa serikali ili yafikiriwe au kuhakikisha kwamba yale mapendekezo labda yanafanyiwa mabadiliko yatakayo kuwawezesha kuendelea kufanya biashara. Na masuala kama hayo ndio yamesababisha kampuni hapo za awali kama Waridi kufunga virago na kuondoka, yaani ku, unapoona kwamba wanapotozwa kodi kubwa sana huku wateja wakawakimbia. Kwa hivyo baadhi ya kampuni zinalazimishwa kufunga virago. Naam na, na baadaye tutajaribu kumpata mtaalam wa maswala ya mitandao na teknolojia kwa jumla kueleza uh, kinaga ubaga jinsi uh, haya yanavyoweza kutekelezeka lakini wewe kama mtumiaji pia wa mitandao hii ukiwa hapo Uganda, je, unaona kama kutakuwa na changamoto kwa serikali kuweza kujua ni nani anatumia WhatsApp kwa wakati fulani, na ni nani anatumia Twitter kwa wakati huu na kuweza kutoza kiasi ambacho wanakipendekeza? Nauliza hivi kiteknolojia, je, itakuwa ni rahisi, eh, kugundua ni nani anatumia nani atumii? Ukweli ni kwamba hiyo itakuwa changamoto kabambi kubwa sana kwa upande wa serikali hasa ukizingatia kwamba nchi yetu Uganda bado ni changa mno kwa masuala ya teknolojia. Kwa hivyo ni suala lisipoangaliwa kwa makini huenda likamwaga unga, huenda likarudisha mambo nyuma, yani na labda kuna baadhi ya watu wanasema kwamba labda ni mojawapo mojawapo njia ya moja serikali imetia, yani kuwaogofya watu kutumia mitandao ya kijamii. Unajua popote pale Uh, serikali labda inapoona kwamba kuna mambo ambayo yanatokeza yanajitokeza kwenye mitandao ya kijamii ambayo hawataki no. Kwa hivyo wanaenda wanaweka vifungo fulani, vikwazo fulani mm -hmm, ili idadi ya watu wanaopungua wanaotumia mitandao ya kijamii ipungue. Na nafikiri naweza kubaliana nawe hapo, kwa sababu rais Yoweri uh, Museveni alipozungumzia swala hili alisema uh, kinaga ubaga kwamba ni kwa sababu mitandao hii ndio inatumiwa kwa watu ambao wanaeneza uvumi na vilevile masengenyo. Lakini tukimalizia, pia kuna taarifa tulizozipata hili uh, tukinukuu uh, gazeti la Daily Monitor hapo uh, kueleza kwamba serikali ya Uganda pia itatoza Uh, kodi ya uh, asilimia moja kila wakati mtu anapotuma au kupokea pesa kwa njia ya simu hili limepokelewaje? Naam, suala la kutuma na kupokea hela kwa njia ya simu kwa kweli ni njia ya rahisi ya watu kutuma na kupokea simu, lakini kila kila wakati wanapoongeza bei, na tunaona kwamba kidogo kinaathiri uh, biashara, hasa katika mitandao mitanda hiyo inayo ya simu au ya kampuni hizo za simu zinazotoa to, zinazotoa huduma hiyo. Na wakati mwingine unakuta kwamba wananchi wanalalamika, lakini ukweli ni kwamba e, hiyo ni njia ambayo wengi wanaitumia, na hata pale wanapoongeza bei ya kutuma na kupokea hela uh, watu basi hawana labda njia mbadala, kwa sababu ndio njia pekee wanayo kutuma hela kiurahisi. Kwa wale watu wanaotaka kuwasaidia ni kushukuru sana. Acol Amazima, mchambuzi wa maswala ya kijamii, ukiwa huko uh, nchini Uganda, shukran sana kwa kuzungumza na sauti Amerika, hususan uh, kipindi hiki cha kwa undani. Asante uh, yes, sana. Na twende moja kwa moja kama nilivyowaarifu hapo, kwa mtaalam wa maswala ya teknolojia za simu na mitandao. Huyu ni Bill Marwa akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Karibu Marwa kwa kipindi cha kwa undani, na tuanze tu kwa swali hili. Je, kiteknolojia, na nimemuuliza hapo Akola Mazima akiwa Uganda, kiteknolojia ni rahisi kutekeleza hayo ambayo yanakusudiwa na serikali ya Uganda? Sasa so, so, na, naashukuru sana kwa fursa hii um, kiteknolojia ni kwamba uh, kama ambavyo uh, unaweza ukapima kwa kutumia hizi tunaita analytics tools au vifaa kwa ajili ya kupima namna gani watu wanatumia uh, vifaa hivi mbalimbali uh, ndivyo ambavyo, um, serikali na uh, kupitia hizi analytics tools zina uwezo wa kupima na kufahamu uh, kwamba ni muda gani ambao mtumiaji ameweza kutumia vifaa uh, hivyo. Lakini labda tu kitu ambacho naweza nikakiongezea hapo kwa maana ya kutoa ufafanuzi, iwe, iwe, iwe rahisi kwa watu kuelewa, nadhani kodi kubwa ambayo imekuwa ikizungumziwa uh, na pengine ikawa imeeleweka vibaya kwa watu wengine uh, ni kwamba sio kwa ajili ya matumizi ya mitandao kama WhatsApp, Skype, uh, Viber, na nyinginezo, yale matumizi ya kawaida. Kinachozungumziwa hapa sana sana ni uh, uh, kuna kitu anaitwa over the top services zile huduma ambazo zinapatikana uh, kwa mfano kwenye mitandao kama WhatsApp, Skype na Viber zinazoruhusu watu kupiga simu kuzungumza. Yani, kwa mfano kwenye simu yako ya kawaida ungezungumza, ungelipa fedha, ungelipa kodi kwa kutumia simu yako ya kawaida unayompigia mtu mwingine, lakini unavyotumia WhatsApp, Skype na Viber, na na na na na hii mitandao mingine ambayo inaruhusu kuzungumza haulipii kodi ya yale mazungumzo kwa hizo over the top services ndizo ambazo serikali zinaanza kuangalia namna gani zinaweza sa zikaanza kuwachaji watumiaji ili ziweze kujiingizia kipato, na sio jambo ambalo limetokea kwa mfano kwa Uganda peke yake au nini, nini. kuna nchi baadhi pia ambazo nimeona uh, kwa, kwa taarifa mbalimbali ambazo nazo pia zilikuwa zimeshaanza kuwa na mazungumzo kama haya. kwa hiyo kuhusu upimaji, watapima kwa kutumia hizo naita analytics tools ambazo zinaonyesha ni kwa muda gani Uh, mtumiaji ametumia kile kifaa kwa mfano kwa mazungumzo itakuwaje? Kwamba wanafahamu watajua ni nani ambaye anazungumza kwa wakati huu na ni nani anatuma tu ujumbe au kutumia mtandao um, huo kwa njia tu ya kawaida naam. Uh, nashukuru ni ngumu kwa namna ambavyo uh, ni kitu ambacho kitakuwa na changamoto kiukweli, hakuna jibu lile la kusema kwamba ni la moja kwa moja kwa sababu uh, kadri ambavyo hizi teknolojia uh, hizi uh, uh, uh, mitandao kwa mfano WhatsApp zinavyotengenezwa wao pia wanaenda wanaiziba wanazuia ile mianya ya watu kujua kufuatilia ku, uh, ku, ku, ku, ku monitor, au kuangalia ku, ku, uh, simu hii imetoka kwa nani kwenda kwa nani. Ni, ni ngumu kujua kwa, kwa, kwa, kwa uhakika kwamba mazungumzo haya yalifanyika kati ya fulani na fulani kwa sababu hii mitandao yenyewe um, ina, inazuia yani inafanya kazi usiku na mchana kuhakikisha kwamba wao wenyewe wanazuia hiyo mianya ya, ya, ya, ya, ya wale watumiaji kuweza kuwa monitored. Lakini sasa sio yote ambayo, sio yote kimsingi, ambayo inazuia hizo counters, kwa hiyo kuna ambayo bado kuna kuna mwanya uh, ambao um, serikali kwa kupitia hizo analytics tools ambazo nimezisema wana uwezo bado wa kupima kwamba mtu huyu alivyokuwa hewani kwa muda fulani, hii ilikuwa ni, ni, ni simu you know, kuna kuna namna ambavyo unaweza kupima kwa kutumia hizo analytics tools. Uh, kabla sijakuacha hmm, labda tueleze hapo uh, Tanzania kuna dalili kwamba haya pia yatafika hapo ama unaonaje? Uh, ni kumekuwa na sheria mbalimbali ambazo mbali kiukweli zime, zime, zime, zime, zimeonekana zikilenga uh, uh, matumizi ya mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na zimekuwa ziki tukianzia um, na ile sheria ya matumizi ya mitandao ya mwaka elfu mbili na kumi na tano lakini kumekuwa pia na ongezeko la sheria nyingine ambayo hivi si karibuni, na ambayo pia imezua mjadala mkubwa kuhusu um, uh, kuchaji kuh watumiaji wa mitandao ambao anatengeneza hizi content mitandaoni. kwa hatuwezi kujua kwa uhakika kwamba ni, ni mipango gani ambayo inasikiliwa. Mm -hmm, lakini ni, ni, ni kama kwamba ikifanyika katika nchi hii ikionekana imefanikiwa imeweza kuongezesha kodi, hatuwezi kusema kwa uhakika kwamba nakwa Tanzania itakuwepo au la. Hapanana yeah. Hilo ulilolizungumzia limeendelea kutanda katika mitandao yeah. Oh, hebu nipe taswira uh, pahali ulipo kuhusiana na serikali kuingilia kati na kuanza kuwatoza uh, ada hao ambao ni tunawaita mabloggers. Uh, je, limepokelewaje hmm, hapo na Watanzania ani? Limepokelewa kwa namna uh, tofauti kiukweli, kwa ukizungumza na watu wengi tofauti tofauti, kuna ambao wanaliunga mkono, lakini kuna ambao wanalipinga kwa kwa, kwa kwa kwa kuangalia kwa kulifananisha na um, uzuiaji wa watu kutumia hii mitandao kwa ajili ya ku, uh, kutoa fikra zao na kadhalika, lakini kuna ambao wanaliunga mkono uh, kwa maana kwamba lita, litawezesha kupunguza Uh, utitili labda hizi wa, wa, wa, wa, wa blogs hizi mbalimbali ambazo nyingine zimekuwa zikivunja maadili. Na shukuru sana <laughs> shukran sana Bill Marwa kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Uh, hasa kuingia katika kipindi cha Kwa Undani. Nashukuru sana asante sana naam. Tukirejea msikilizaji, umesikia hayo yanayoendelea hapo. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. barabara kabisa. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani na kutazama wewe ambaye unaendelea kutupata kupitia live stream ya Facebook. Ni kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sehemu ya pili, kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba wiki yote hii wananchi wa Rwanda wamekuwa wameanza rasmi maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya miaka ishirini na mitatu ya mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini humo mwaka wa elfu tisa mia tisini na nne na kusababisha takriban watu milioni moja kuuawa katika kipindi cha siku mia moja mapigano hayo yalikuwa kati ya watu au raia wa nchi hiyo wa makabila mawili makabila ya Tutsi na Hutu kitendo cha kuangushwa kwa ndege iliyokuwa imembeba rais wa nchi hiyo wakati huo akiwa ni Juvenal Abiarimana mwenye asili ya kihutu mnamo tarehe 6 Aprili mwaka huo nilimetaja wa 1994 kilichochea vita vya kikabila na mauaji ma -ma -ma -ma -ma hayo, pamoja pia na mambo mengine ambayo yalikuwa yanaendelea kabla ya kutunguliwa au kuuawa kwa uh, Abiarimana katika uh, ajali hiyo. Kwa mujibu wa wataalam na wachunguzi wa maswala yanayohusu nchi ya Rwanda, Wahutu waliokuwa na uhusiano mzuri na Ufaransa kwa miaka mingi walitumia njia hiyo ili kuanzisha mauaji ya kikatili. Baada ya kuuawa kwa Abiarimana, raia wa Kihutu wenye msimamo mkali waliwashutumu Watutsi wali na kuanza kampeni ya kutaka kuangamiza nchi hiyo Wafuasi wa kabila la Hutu ambao idadi yao kubwa ilikuwa serikalini walianza kufanyia ukatili wasomi wa Kitutsi na wafuasi wengine wa kabila hilo waliokuwa wakipinga wa Hutu, na ikawa ni vuta ni kuvute wakati huo na kupelekea mauaji ya halaiki ambayo hayajawahi kutokea katika historia ya hivi karibuni katika bara la Afrika. Jumuiya ya kimataifa pia kwa sasa uh, inaendelea kukabiliwa na uchunguzi kuhusiana na, na suala hilo au mauaji hayo ambayo yalitokea mwaka huo. Uh, kwa hivyo ni, ni mchakato unaoendelea, lakini kumekuwa na maridhiano makubwa katika nchi hiyo ili kupata mengi zaidi. Hili ni suala ambalo tumelizungumzia katika vipindi vyetu uh, awali wiki hii lakini bado kwa sababu ni, ni jambo linaloendelea bado, tuko na mwandishi wetu wa Rwanda kule Kigali eh, ambaye anajiunga nasi kwa njia ya simu, Silvanes Karemera, karibu kwa uh, kwa undani. Silvanes Karemera, tujuze ni kipi kipi ambacho tunafaa kujua kuhusiana na wiki hii ambayo imeanza ya kumbukumbu hizi kumbu Asante BMJ Mrevi, asante msikilizaji wa kipindi cha Kwa Undani. Kimsingi ni kwamba mengi umeyazungumzia, niseme tu kwamba kwa faida ya msikilizaji, mauaji haya kusababishwa na kudunguliwa kwa ndege ya aliyekuwa rais wa Rwanda Juvenal Habyarimana, kwa sababu kabla ya hapo yalikuwa yakiendelea chini kwa chini, lakini kile ambacho kilipatikana baada ya kudunguliwa ndege hiyo ni sasa kuyaweka wazi na kuanza Uh, kuangamiza kabila hilo. Lakini kimsingi wiki hii imekuwa na kumbukumbu za hapa na pale uh, kumbukumbu za maombolezo uh, ya watu zaidi ya milioni moja ambao walifiekwa na kuuawa katika siku mia moja uh, lakini kubwa zaidi ambalo limejiri kwa kuanzia siku ya jana na mpaka, mpaka leo ni hasa kutazama nafasi ya jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kwa ujumla. Uh, ilikuwa wapi hadi kufanyika unyama huu, na hapa ukatolewa mfano hapa jana, uka, uka, ukafanyika mwendo uh, wa takribani kilomita moja na nusu hivi, ambako uh, kwa siku moja waliuawa watu al zaidi ya elfu kumi na hawa ni watu ambao walikuwa wametafuta hifadhi katika ngome ya majeshi ya Umoja wa Mataifa wakati huo yakijulikana kama MINUAR, sehemu moja se kati ya sehemu za Kigali hapa. Na baada ya hapo, badala ya Umoja wa Mataifa, majeshi ya Umoja wa Mataifa kuweza kuwalinda watu hao dhidi ya wanamgambo wa Kihutu wa Interahamu ambao walikuwa wamepatiwa mafunzo maalum ya kuweza kuwaua watu, basi Umoja wa Mataifa, majeshi ya Umoja wa Mataifa yakachukua mizigo yake na watu wake, mm -hmm. na hata mbwa ambao walikuwa wakiwafuga na kuweza kupanda ndege na kuondoka na wale wa Interahamwe ku, kuona Umoja Mataifa majeshi ya Umoja Mataifa yakiondoka, basi walitumia kila silaha ya aina yoyote: bunduki, uh, maguruneti, pamoja na silaha za, za, za jadi na kuweza ku, kuangamiza watu hao. Kwa hivyo ni swala ambalo naendelea kujadiliwa, Umoja Mataifa kwa nini ukafikia hatua ya kutelekeza nchi ya Rwanda kipindi hicho, uh, katika hatua hiyo mpaka kufanyika mauaji makubwa, lakini zaidi vile vile, nafikiri... uh, kwa mfano leo, naam, naona muda unatukimbia sana, labda sekunde chache tu uh, Karmera sekunde chache kilichojiri, tena ni kuangalia nafasi ya vyombo vya habari ambavyo vilichochea mauaji hayo na kuweza kuendesha mijadala na na radiamari za hapa na pale, kuhakikisha kwamba sasa watu hawa, hata wale waliokuwa wamejificha, wanaweza kufichuliwa na kuweza kuuawa. Kwa hivyo nafasi ya vyombo vya habari katika lugha za uchochezi. Asante sana, asante sana Karemera, mwandishi wetu kule Kigali. Naona muda ume, etu, umetupa kisogo. Shukran sana Jafar Mjasiri, na vile vile producer wetu hapa studio, uh, Aida Isa na wengine wote walioshiriki katika kipindi cha leo cha Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuonana.