Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express saa moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana, ikiwa Ijumaa tarehe 13 mwezi nao ni mwezi wa 4 mwaka wa 2018 na jina langu Harrison Kamao mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha wewe mtazamaji unayetuangalia hivi sasa kupitia Facebook, hali kadhalika msikilizaji kwa njia ya redio, katika dakika 30 alasiri ya leo katika Voa Express kutoka hapa mjini Washington DC, mengi tumekuandalia, tukianza moja kwa moja kule nchini Tanzania ambapo uh, chama cha wanasheria upande wa Tanzania bara maarufu kama Tanganyika Law Society kinatarajiwa kufanya uchaguzi hapo kesho. Lakini ni usia gani unaotolewa kwa wanasheria hao ili kuweza kumpata kiongozi bora? Nawasihi tu ma waendeleze uchaguzi wao kwa, kwa kutulia saa kwa kujazba, na pia wajitambue kwa nafasi katika jamii yetu. Vilevile tutaelekea huko nchini Kenya, ambapo tutaangalia kuhusu swala la mapambo ya magari. Wanasema magari ya matatu ama ya uchukuzi, wengine wanasema magari ya daladala. Tutaangalia kuna tatizo gani katika mapambo, na yanaonekana yanapendeza kweli kweli, lakini kuna tatizo fulani. Tutaangalia suala hilo kwa kina zaidi. Hali kadhalika, leo siku ya Jumaa huwa tuna mambo ya burudani, tutajua yapi yanaendelea katika masuala ya burudani, hali kadhalika muziki, na vile vile katika ile ma kala maalum tunayoangazia maswala mbalimbali ya kijamii yanayoendelea kila siku kwenye jicho letu, swala la hisabati, somo la hesabu. Unajua, mm -hmm. watu wengi huwa wanalihepa ni changamoto kwelikweli, haswa na <laughs> huko Tanzania <laughs> baadhi ya, ya mikoa wanasema ni somo la baba mkwe <laughs> ah, liondolewe nini? <laughs> mimi hapo siwezi kukujibu, lakini hebu pate kidokezo hicho Unafikiria mtu saa hasa kazi ya kuchora amna, ndio pale unakuta mtu anakasirika kingorani, ni gereji imejaa gereji. Lakini jana, oh, anaingia no. gereji vizuri na tafuta kazi kama nataka hivyo, ni sawa, lakini tupeni kazi sisi, tunajua kuchora nido, mashallah ah, wanajua kuchora mambo ya hesabu saa ngapi. Lakini tutaangalia swala <laughs> hilo kwa kina, lakini kwanza tuelekee nchini Kenya, hususan huko Mombasa, pwani ya Kenya tupatane naye Josphat Kioko. Josphat Kioko, hebu tueleze wakati mtu anapotembea Mombasa au Nairobi na miji mingine, magari haya ya uchukuzi maarufu kama matatu nchini Kenya na daladala katika maeneo mengine ni maridadi sana, yana mapambo. Sasa kuna tatizo gani ama nini kimejiri kuhusiana na mapambo haya? Tena umegonga ndipo maanake, kuna watu hawapandi magari bila ule urembo, na inapambwa upande wa ndani na upande wa nchi lakini sasa kumekuwa na utata muda mrefu kwamba michoro mingine ina matusi eh. imechorwa wanawake uchi, imechorwa maandishi ambayo yanakejeli watu, yanaingilia ya maisha ya watu binafsi. Sasa miaka ya nyuma serikali ikatangaza kwamba hamna tena michoro kama hii, ikapigwa marufuku, sheria ikawa inawekwa, watu wakaenda kotini, lakini wale wenye matatu waka mabasi haya wakashinda kesi kotini, kesi ikasimamisha, ikasema uchoraji huu hauna matara. Sasa baadaye Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe akaja akasema vijana waachiwe nafasi, wachore wapate kipato. Ndio maana kutokana na hayo kumetoka msukumo mwingine kwamba, eh, mambo mengine yanakosa maadili yanaochorwa, yao yale yenye heshima ndio yanaruhusiwa, na kwa sababu vijana wengi wanasomea mambo haya, urembo, uchoraji, wanasema mkiondoa hii sasa, si tutakula nini? Hebu tumsikie Salim Ali ambaye ni mmoja wa wale wataalam wa uchoraji <laughs> tunamshukuru sana rais wetu alitupa nafasi ya kuchora, tuchore tutafuta riski zetu. Lakini sasa kila baada tunapojaribu kuchora, maybe next tutachora zaidi, lakini sasa tunafikiria next itakuwa ni zaidi, kumbe next ndo inashuka chini. Unaona kama sahii tumezuiwa tinti mapicha, amna ile kazi ambao unafikiria kuifanya Maybe itakupa mshahara kama elfu kumi unashangaa, unaifanya na shilingi elfu tatu Unaona, kwa sababu gani? Kuna vitu vingi sana vimezuia kuchora. Unaona, vingine haruhusiwi kuchora, wamewekewa vikwazo, hiki na hiki mchore. Ndio maana wanasema sasa, huyu fani anasema yeye na wenzake wengi Nairobi, Kisumu, wapi wapi wa, wataendelea kuumia na tusikie tuetea wenzake pia. Sasa unajua kuna watu kama ndugu zangu wengine wanakufa moyo. Pia, tuchore, kwake, atupe kazi, hivyo ndio tunataka. Lakini mkisema mnatuvunjia semu, mnatufanyia hivi, hiyo hatupendi kabisa. Na sote ni wananchi Haya, Kioko, sasa kuna swali. Kuna uh, taasisi ambayo inadhibiti maswala labda ya filamu na vipindi vya televisheni uh, uchoraji unaingia uh, chini ya taasisi gani? Taasisi gani ambayo inadhibiti aina ya michoro itakaowekwa kwenye matatu hizi? Hiyo inayosimamia mambo ya filamu nchini Kenya ndio waliokuwa kwanza kuibua hoja kwamba mambo tunaona katika magari ya umma yanaleta aibu sana. Kenya inaonekana kwamba ni nchi ya aibu, na pia sekta ya matatu, wakawa wanaeleza wenzao, mkiweka gari barabarani, msilete mambo ambayo yanaleta aibu. Kwa hivyo ni ushirika mkubwa, kuna mvutano kweli na hauja kwisha. Asante sana Josephat Kioko, uh, kwa taarifa hiyo kutoka hapo Mombasa nchini Kenya. Na hatuondoki nchini Kenya bado, kuna mambo mengine yanaendelea. Tunahamia katika mji wa Nairobi. Harrison, utakumbuka wakati wa uchaguzi mkuu wa Kenya kuna majina ambayo yalikuwa yanatamba sana Uwezi hata ukayasahau ya wale wakuu wa tume <laughs> <sasa? laughs> ya uchaguzi haswa Wafula Chebukati, Ezra Chiloba. Hayo majina sasa yamerudi tena elfu mbili kumi na nane, lakini yanazungumziwa katika mtazamo gani? Nini ambacho kinaendelea kati ya wawili hao? Aha, kuna nini? Najua kwamba kulikuwa na mambo ya kesi, ikisemekana kwamba mkuu ama mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa fula Chebukati amemsimamisha Uh, yule mkurugenzi Ezra Chiloba kazi kwa muda kuuchunguzi ukifanywa kutokana na madai ya uh, ubadilifu fulani ndani ya tume hiyo sasa, sasa mambo yamefikia mambo wapi yako mahakamani lakini taarifa zaidi tujiunge na mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera kutoka Nairobi ili aweze kutueleza sakata linaloendelea kati ya wawili hao Asante uh, mkamiti na uh, Harrison. Ni kweli ni majina ambayo wengi waliyazoea wakati wa uchaguzi mwaka jana yeah, lakini sasa majina haya yanajirejelea tena mwaka huu. Sasa kuna mzozo ambao unaendelea kutokota katika tume nzima, na uh, mzozo huu unatokana na kile Harrison amekitaja kwamba ni kwa ubadhirifu wa fedha. Uh, ni wiki hii mwanzoni mwa wiki hii ambapo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa IBC Wafula Chebukati amemtuma afisa mkuu mtendaji wa tume hiyo, Ezra Chiloba, kwa likizo ya lazima ya miezi mitatu, na kueleza kwamba anafaa kukaa huko, kaa nje miezi mitatu ili pawepo na uchunguzi kuweza kubaini jinsi uh, ununuzi, ununuzi wa mitambo ya uchaguzi ulivyoendeshwa na zabuni ya uchapishaji karatasi na vilevile vile, jinsi uchaguzi ulivyoendeshwa mwaka jana. Na vilevile kumekuwa na suala kwamba IBC imetumia zaidi ya shilingi bilioni moja shilingi za Kenya kuwalipa mawakili ambao waliwawakilisha uh, katika kesi za urais ambazo zilikuwa mahakamani mwaka jana na ambazo zimeleta mjadala wa aina yake. Sasa leo uh, baada ya ch uh, huyu Chiloba kupewa ya lazima miezi mitatu, walikimbia kuelekea mahakamani kutaka amri hiyo iweze kubatilishwa na tume na mahakama hiyo, na leo huyu jaji Stephen Radido ameeleza uh, kwamba kesi, hamna kesi hapa, na hivyo basi huyu Chiloba ataendelea kuwa nyumbani kwa miezi hiyo mitatu lakini kesi itaendelea kusikilizwa baadaye kuweza kujua ni kipi kitakachofuata. Uh, maanake Wafula Chebukati hayupo na inahitajika awe nchini ndipo aweze kupia uh, kujieleza katika kesi hii, lakini k za kuzungumza na Baraza Nyukuri ambaye ni mtaalamu wa, wa uchaguzi na siasa za Kenya, na kumuuliza iwapo kuna mizozo katika tume hii, maanake si mara ya kwanza Chiloba amepewa likizo ya lazima, na alikuwa na haya ya kusema. Mimi naona kitu yenye nachangia kwa hii mfumo ni mambo ya mamlaka, na hasa mambo ya rasilimali au pesa na mambo ya procurement, hiyo ndio inaleta shida. Na tena tangu zamani mamlaka ya secretariat na hii ya commissioner zimekuwa changamoto, kwa vile kila mtu hawezi kuweza mipaka yake. Hata wakati wa election, unakumbuka kwamba ulikuwa unaona secretariat anataka kufanya kazi ya commission na commission inataka kufanya kazi ya secretariat. Mm -hmm. Na kuna ku, ku, ripoti kwamba hii secretariat ambayo inaongozwa na afisa mkuu mtendaji Bwana Ezra Chilopa inahujumu ina utendakazi wa tume inayoongoza na mwenyekiti Wafula Chebukati. Hivyo Chebukati ana kupitia maelezo aliyokuwa nayo, anaeleza kwamba uh, kuna maswala ambayo Chiloba alijihusisha kwayo, uh, yanayofungamana na utendakazi wa tume, na hivyo basi hana mamlaka kuweza kutekeleza maswala hayo. Ndio maana akasema lazima pawepo na uchunguzi kuweza mm -hmm. kubaini ubadhirifu wa fedha, maanake anahisi kwamba yuko kwenye hii tume kuweza kuitetea umma, wala si masilahi ya mtu binafsi. hebu Uh, nafikiri Wandera, kulingana na muda tulionao, naona kwamba sauti yake tutaweza kuicheza sasa hivi, lakini taarifa uliotupa Wandera ni taarifa nzuri, na kwa hakika ni kwamba ni swala utakaloendelea kuliangalia kwa kina na pindi linapoibuka na kuendelea zaidi, tutalileta kwenye matangazo ingine, mengine yetu. Lakini sasa kwanza tuelekee kwenye habari muhimu za dunia. Serikali ya Rwanda imelalamika kwamba watu wanaoshutumiwa kuhusika katika mauaji ya halaiki uh, nchini humo wanaendelea kuwa huru nchini Uingereza na kutaka hatua kuchukuliwa ili washukiwa hao kukamatwa na kuweza kushitakiwa. Akizungumza na waandishi wa habari muda mfupi baada ya kikao na balozi wa Uingereza nchini Rwanda Joe Lonas waziri wa sheria wa Rwanda Johnson Businge amesema kwamba hadi sasa serikali ya Uingereza haijaonyesha nia ya kushirikiana na nchi ya Rwanda ili kuweza kutafuta haki kwa waathiriwa wa mauaji ya halaiki nchini humo ya mwaka 1994. Rais wa Ecuador Lenin Moreno amewapatia muda wa saa 12 waasi wa Colombia kutoa ushahidi wa kuaminika kwamba waandishi wa habari wawili na dereva wao waliotekwa nyara mwezi uliopita wangali hai. Rais Moreno amesema jana usiku kwamba waasi hao watakabiliwa na shambulio la kijeshi wasipotoa ushahidi kwamba watu hao watatu wako hai, lakini hakutoa maelezo zaidi juu ya jinsi operesheni hiyo itakavyofanyika. Kiongozi huyo aliondoka kutoka mkutano wa viongozi wa mabara ya Amerika huko Peru na kurudi nyumbani kutokana na habari kwamba huenda waandishi habari hao wameuawa. Mahakama Kuu ya Pakistan imeamuru hii leo kwamba aliyekuwa waziri mkuu nchini humo Nawaz Sharif hastahili tena kushikilia wadhifa wote katika ofisi ya umma baada ya kupatikana na makosa ya kusema uongo na kukosa uaminifu kwa taifa. Sharif mwenye umri wa miaka 67 alijiuzulu wadhifa wa waziri mkuu mwezi Julai baada ya mahakama ya juu nchini humo kumpata na hatia ya kukosa kuweka wazi mapato yake kutoka nje ya nchi. Waziri wa habari Mariam Aurangzeb, na maafisa wengine wa chama chake cha Kiislamu cha Pakistan Muslim League PMLN wamekataa uamuzi wa mahakama wakiutaja kama njama za kukandamiza demokrasia inayoendelea nchini humo. Serikali ya Uganda inaonekana imebadili msimamo wake kukubali kwamba huenda ikawapa makazi wa Afrika mia tano wanaotafuta hifadhi nchini Israel wakati serikali ya Tel Aviv ikijaribu kuwatafutia makazi mapya maelfu ya Waafrika, wengi wao kutoka Eritrea na Sudan. Waziri wa majanga na maswala ya wa wakimbizi wa Uganda, Musa Usweru, amesema kwamba Israel imeomba Uganda kuwapatia hifadhi wakimbizi hao wanadaiwa waliingia Israel kinyume cha sheria. Shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema kwamba Waafrika elfu nne waliokuwa wakitafuta hifadhi wameondoka Israel kwa hiari na kuelekea Uganda na Rwanda tangu mwaka wa 2013 ambayo Uganda na Rwanda zimekanusha. Unaendelea kusikiliza VOA express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba kwenye ukurasa wetu wa Facebook tunapatikana, na wewe unayetutazama kwenye Facebook jaribu pia kushea na rafiki yako, vilevile vile kuna mtandao wetu wa www voa swahilicom, lakini sasa tuangalie maneno yanaendeleaje katika eneo lingine la Afrika mashariki tuelekee wapi, Mkamiti? Hivi sasa, Harison, tunaelekea kule nchini Tanzania katika jiji la Dar es Salamu. Msikilizaji na mtazamaji wa Facebook, ni kwamba kile chama maarufu sana cha wanasheria Tanzania, Tanganyika Law Society, kesho kinatarajiwa kufanya uchaguzi ili kuweza kumpata rais mpya atakayeweza kuongoza chama hicho katika muhula mwingine. Harison, kama unavyofahamu, mm -hmm. hivi sasa rais wa chama hicho ni Tundu Lisu mbunge ambaye hivi sasa hayupo nchini, yupo Tanzania Belgiji, yupo Belgiji akifanyiwa matibabu mm -hmm. Baada ya kupata um, shambulizi la risasi akiwa kule mkoani Dodoma uh, mwishoni mwa mwaka jana. Lakini ili kuweza kujua taratibu zinazoendelea na mengineyo mengi kuhusiana na uchaguzi huu wa kesho, kwenye laini ya simu tunaye mwenzetu George Njogopa akiwa jijini Dar es Salaam. George, tupashe yanayojiri hivi sasa. Naam, kama alivyodokeza mkamiti ni kwamba baada ya vute na kuvute, hatimaye kesho tafahamu nani rais mpya wa Tanganyika Law Society. Wanasheria tayari wamekusanyika wakijipanga kwa ajili ya uchaguzi ambao unafuatilia kwa kila kona. Matamko mbalimbali yametolewa kwa kuwaasa wanasheria kupata kiongozi ambaye ataweza kuwaongoza uh, kwa kipindi kingine cha mwaka mmoja baada ya Tundulisu kumaliza muda wake, na hivi sasa iko Ubelgiji akipata matibabu baada ya kushambuliwa wakati akiwa Dodoma kama miongoni mwa watu alivyosema kwa wanasheria wasifanye masiara katika uchaguzi wa kesho, ni mwanasheria nguli Profesa Isha Shivji ambaye alikuwa mwalimu kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nilipozungumza naye alisema haya. <coughs> Nawasihi tu ma waendeleze uchaguzi wao kwa, kwa kutulia sa kwa kujazba, na pia wajitambue kwamba wana nafasi katika jamii yetu na lazima wa, watekeleze nafasi ile kutumikia jamii, sio kutumikia matumbo yao. Naam, uh -huh. Ni Isa Shivji wanavyowaasa hapo, wanasheria wahakikishi kwamba wanatumia uzuri kura yao kuweza kuwachagua viongozi. Waliowania ni wanne, lakini mpaka sasa majina yanaotajwa sana katika uchaguzi ni pamoja na Fatma Karume, huyo ni binti aliyekuwa rais wa Zanzibar, Abedi Karume, na pia kuna Godwin Ngwilima ambaye sasa anakaimu nafasi ya rais baada ya Antipasi Lisu kupata hiyo dhuruba aliokumbana nayo Ndiogopa. Je, majina hayo mawili ambayo hayasikiki sana ni watu ambao maarufu katika chama hicho cha wanasheria au ni wanasheria chipukizi? Siwezi kusema kwamba sio maarufu au maarufu, lakini hawa wawili ni Godwin Mwilanga na Godfrey Wasang, was, Wasenga ni wanasheria ambao wanafahamika, wana, wana, wana, wana ndani ya tasnia ya sheria, lakini haya majina mawili niliyotaja Fatuma Karume na Godwin ni Fatuma Karume ni mwanasheria machachari na mara kadhaa amekuwa katika nafasi za juu katika kutetea masuala yanayohusu Zanzibar, hata migogoro ya haki za binadamu, na hivi karibuni alikwenda mahakamani kupigania haki za zinazo haki za ambazo mashirika ya kiraia yanatetea. Kwa hiyo amekuwa mstari wa mbele sana na, na taj pengine anaweza akachukua mikoba ya Tundu Lissu, lakini haya yote wanajua wenyewe wanasheria, wakati wanapopiga kura hapo kesho. Shukran sana Georgi njogopa kutoka jijini Dar es Salaam kwa taarifa hiyo, na huenda tukawa tuna mengi ya kukuelezea msikilizaji na mtazamaji katika matangazo yetu yajayo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Na kabla tuelekee kwenye muziki kama ilivyo ada ya VOA Express, kidogo nichukue fursa kuwashukuru wanariadha kutoka nchini Kenya ambao wamechukua medali zo ote katika mbio za elfu tatu huko Australia. Yule mwanariadha Conselas Kipruto ambaye amepata dhahabu, Abraham Kibiwot na Amos Kirui ambao wameinua na kupeperusha bendera ya Afrika Mashariki vilivyo kwenye michezo ya Commonwealth, lakini sasa Angel Mary, mambo yanaanguka pole pole hapa ndani ya VOA Express, ikiashiria kwamba Ijumaa imeshafika, na sijui we unafanya nini popote ulipo, labda ukiwa kule maeneo ya Dar es Salaam, wengine wako kule Musoma, wengine wako kule Nairobi, Mombasa, sijui mambo yako wanakwendaje? Ikiwa friday jioni, jioni mipango yako, usinieleze, lakini najua kwamba weekendi ndio hiyo imeshafika. Mbona umeacha wengine, tupo DC. DC wengine wako <laughs> California, wengine wako kule <laughs> York. Mambo mengi kabisa, lakini popote ulipo, mimi kwangu inaendelea kukutakia mipango sawa na mambo yakaenda sawa kabisa. Mambo ya wikendi ni mengi ah, sana sasa hivi, tuangalie maswala ya masomo ya, lakini masomo, unapotaja masomo unajua kuna mm, masomo aina nyingi, na mambo ya hesabu, hesabu. <laughs> Labda hesabu ya hela peke yake ndio watu wengi wanapenda somo <laughs> <laughs> ukule <laughs> baadhi ya wanafunzi mm -hmm. wanaliita baba mkwe, mbona limezeeka nini. Mimi hayo sitaki kuelezea sana. Aha. tuende moja kwa moja kule mkoani Mbeya nchini Tanzania kwa mwenzetu Lucy Patrick, yeye amezungumza na baadhi ya wanafunzi kuhusiana na somo la hisabati, na hivi ndivyo alivyotuandalia. Siku ya leo kwenye jicho letu tunazungumzia suala zima la somo la hesabu. Imekuwa ni shida sana hasa kwenye shule zetu za Tanzania Watu kuto kulipenda somo hili na hata kuliita jina la baba mkwe, kwa wengine wanaita ugonjwa wa taifa. Sasa tunajaribu kutazama kwamba, je, ni lugha ya Kiingereza ndio imekuwa ikisababisha watu kutopenda somo hili na hasa watoto wa kike, au ni kitu gani? Hapana, hiyo sio sababu. Kwa nini nasema hivyo? Kwa sababu, kwa mfano, mwalimu ametoka kufundisha, mtu hajaelewa darasani, anaweza akaenda kwa rafiki yake, labda ndugu yake anayejua mase, akaenda akafanyaje, akamwambia nielekeze hapa akamwelekeza kwa lugha nini ya, ya Kiswahili na akashindwa kufanya kuelewa kwamba kwa wakisema lugha inachangia kwa kufeli, hiyo sio sababu. Mm, nyingine tunaweza tukasema ni kutohudhuria kwenye vipindi, nayo inachangia kwa sababu utashangaa mwalimu anaingia darasani, mwanafunzi anakuwa nini hayupo, na mtihani ukitoka, anaingia kwenye mtihani alafu anafanyaje, ajui kile chenye atajibu kwenye mtihani, maanake ajahudhuria vipindi, hata topiki haifahamu kwamba hapa tunafanyeje wala, wala tunafanyeje, nini kifanyike sa so? Kwa upande wangu mi nashauri walimu wanaofundisha somo la hisabati waingie madarasani, wapange vikundi na walimu wenyewe wawe wakali, wawafuatilie ipasavyo, na kitu kingine na wazazi wanachangia, kama upande wa watoto wa kike mtoto hakika akitoka shuleni labda ame, amepewa eksaizi anafika nyumbani, anakuta kazi zipo, labda ajala akishamaliza tu kula anaanza kupanga labda twende shambani labda twende wapi. Na hizo, na hizo kazi za nyumbani, zenyewe zinachangia. Kwa mfano TV zinachangia stori nyingi sana darasani, ndo hivyo, kwa sababu muda mwingi wanakuta wanachati tu kwenye mitandao wanaingia Facebook, WhatsApp, hasa mtoto hakika akiwa na simu shuleni, yani uwezi kufanya mambo mawili kwa wakati mmoja kama hizi simu na zenyewe zinachangia. Kitu kingine kinachosababisha inakuwa ni hofu, yaani inakuwa ni kama kanuni fulani hivi ambayo imewekwa kwa kila mmoja kwamba nini, hesabu hesabu ni ngumu, ndo maana watu wengi tunatia nanga namna hiyo katika jicho letu. Lusi Patrick VOA Express. mm -hmm. watu Aye. Aye. Mm -hmm. Mambo ya Friday ndani ya VOA Express, ishara yake Kofi Olomide. kwa umbali na muona naye Liberty Adede kutoka kule pwani ya Kenya Mombasa, yuko tayari kabisa kutueleza kuna nini kuhusu huyu jamaa Kofi Olomide. Karibu Liberty Adede. Asante sana Harrison na mrembo mkamiti. Kofi Olomide anakuja Kenya tarehe ishirini na nne atakuwa anapiga shoo katika eneo la Kakamega, yaani magharibi mwa Kenya, hata baada ya mateke hii. Hii ni baada ya kutimuliwa Kenya. uh -huh. Eh, mwaka jana tarehe ishirini na tatu mwezi wa saba alipomtandika mnengwaji wake mmoja uwanja wa ndege kabla ya kupiga shoo jijini Nairobi, lakini sasa saa hii atakuwa anawatumbuza magavana ambao wanaenda kukutana kwa sababu ya ya kongamano lao la kila mwaka, alafu pia baadaye ataachia burudani kwa ajili ya wakazi wa eneo hilo katika uwanja wa kufungu sasa itakuwa ni vimbu vimbu, kitu kizito huki watakuwa akiachilia. Eh, Bwana Kofi Olomide. Asante na sana, ame, ame, katika mtandao ameachia tu taarifa akisema kwamba anakuja, mm -hmm. Na anasema anawapenda wa Kenya, asante sana. Basi hata Wakenya naamini kwamba wanampenda wa Kofi Olomide. Haya basi na hapa, uh, nchini Marekani, lile tamasha la wanamuziki maarufu kama Coachella limeanza rasmi leo huko empire polo, California, na moja kwa moja tuelekee kwake uh, BMJ muridhi kuweza kutujuza yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Asante ah, sana Mkamiti Kibayasi na Harrison. Yanayovuma ni mengi, kama mnavyojua. Tukiingia wikendi, watu huingia kwenye mitandao na kuanza kuelezea mengi, lakini muhimu zaidi ni kwamba Facebook imetangaza kwamba imeanza kuwafahamisha wateja wake eh, ambao data zao au habari zao za binafsi zilitumiwa na kampuni ya Cambridge Analytica katika sakata ambayo mnaikumbuka ili ilikuwa hata hapa katika bunge la Marekani wiki hii, lakini kuna suala ambalo linatanda sana sasa hivi tunavyozungumza. Kwanza, hebu tumsikie huyu Senator John Kennedy wa kutoka Louisiana alivyozungumza hapa, na nikwambie kwa nini kauli yake hiyo inatanda: Your user agreement sucks. <laughs> ya watumiaji wa mtandao huo yameandikwa kwa lugha ya Kiswahili, na hili mm -hmm. limefanya watu wakasirike sana, hususan wale wanaozungumza lugha ya Kiswahili. Kikumbukwa kwamba uh, takriban watu milioni 80 huzungumza lugha ya Kiswahili. Kwa hivyo ni kama ilikuwa kejeli mm -hmm. eh, kama tunavyoulizana, je, unazungumza Kigiriki? no. ni kama imeandikwa kwa Kigiriki yeah, lakini watu hawakuchukulia vizuri sana na mm -hmm. nataka nisome tu kidogo machache ambayo wanasema kwenye mitandao, kama huyu Moses Odhiambo anasema kwenye Instagram ni madharau yaliyoje! Yani, Kiswahili kimekuwa Kigiriki. mm -hmm. Eh, na huyu Onesmas Onese Muma anasema alikosa lugha nyingine ya kutoa mfano nayo. Kwa hivyo hili linaendelea kutanda, maanake limeandikwa na magazeti mengi kwamba huyu ni senato alisema, eh, yale yameandikwa kwa Facebook yameandikwa kwa lugha ngumu sana ambayo haiwezi kueleweka Kiswahili. kama Kiswahili, unaona uh -huh. Mkamiti. <laughs> <laughs> nafikiri na, na, na, kuna haja wao kusema yale wanaoyasema kwa sababu hawakufurahia na kauli hiyo kweli kabisa. Basi mjadala huo, unajua kwamba utaendelea kwa njia nzito sana, na tunaendelea kufuatilia tu, lakini naona muda nao unatupa kisogo. Kutoka hapa Washington, basi naona tunatamatisha VOA Express ikiwa Ijumaa na kukutakia Ijumaa njema popote ulipo, pamoja na wikendi mbele yako. Jina langu Harrison Kamau naitwa Mkamiti Kibayasi, hali kadhalika shukrani kwa upande wa picha Jafari Mjasiri, hali kadhalika mwongozi wa matangazo Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abod. Nyote kwa pamoja tunawatakia kila la heri.