hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji pote paya unapotusikiliza jina langu ni sandey shomari na hapa studio mimi ni abdu shakur abud basi tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa machi 13 mwaka 2018 karibuni tunasikika katika vipindi vya redio mbalimbali zetu shirika na katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 mjini Nairobi Kenya, na kwenye masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni nam katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, siku ya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk Leo hii basi tukimulika kuwekwa kwa gharama za ushuru kwa matumizi ya mitandao ya kijamii kwa baadhi ya nchi za Afrika ya Mashariki. Je, haya yote yanaonyesha taswira gani katika mustakabali wa habari katika eneo hilo? Eh, mi nikiangalia kwa mambo ya kutoza ushuru tena masuala kama hayo yanazidi kupunguza hiyo hali ya watu kuwa na e, mahali pa kuzungumzia huo uhuru wa kujieleza na vile vile katika habari nyingine, rais wa Gabon Ali Bongo akamilisha ziara fupi nchini Burundi. Hizo basi ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abud. Na habari muhimu za jioni hii leo ni kwamba Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba umeridhika na jibu zuri kutokana na wito wake wa kukusanya msaada kuokoa maisha ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa mkutano wa ufadhili unaofanyika mjini Geneva hii leo. Mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa, Mark Lowcock, aliambia Sauti Amerika mkutano ulipokuwa unaendelea kwamba wamefanya maendeleo makubwa katika kufikia lengo lao la kukusanya dola bilioni 1.7 kwa ajili ya huduma za dharura za huko Congo. Amesema hakudhani wangeliweza kufikia dola milioni 530 hi leo, lakini inavyoonekana wamevuka kiwango hicho. Marekani, mfadhili mkubwa, imeahidi kutoa dola milioni 67. Lokok anasema hali ni mbaya huko DRC, hasa kutokana na ghasia huko mashariki ya nchi. Serikali ya Kinshasa inasusia mkutano huo wake wa kusaidia nchi hiyo ikidai kwamba Umoja wa Mataifa umeeleza Congo kama nchi yenye hali mbaya inayohitaji msaada wa dharura na ni kuharibu sifa ya taifa hilo. Rais wa Gabon Ali Bongo Ondimba amemaliza ziara fupi nchini Burundi hii leo, ikiwa sehemu ya ziara ya kutembelea nchi za Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika ya Kati CEAC, akiwa mwenyekiti wake. Mara baada ya kukutana na mwenyeji wake rais Pierre Nkurunziza, rais Bongo amewaambia waandishi wa habari kuwa lengo la ziara yake ni kuzungumzia changamoto za kiuchumi katika nchi zinazounda jumuiya hiyo zinazokwamisha maendeleo. Kuhusu suala la uhusiano mbaya kati ya Burundi na Rwanda ambao umezorota tangu mwaka 2015 Rais wa Gabon amesema mazungumzo na kupuuzi baadhi ya tofauti ndiyo njia pekee za kumaliza mzozo huo kwa njia ya kidiplomasia. Jumuiya hiyo ya CEAC iliyoundwa mwaka 1963 inajumuisha nchi 11, Burundi na Rwanda zikiwemo. Serikali ya Uganda inaonekana imebadili msimamo wake wa kukubali kwamba huenda ikawapa makazi wa afrika mia tano wanaotafuta hifadhi kutoka nchi wanaotafuta hifadhi huko nchini Israel, wakati serikali ya Tel Aviv ikijaribu kuwatafutia makazi mapya maelfu ya Afrika, wengi wao kutoka Eritrea na Sudan, wanaosemekana waliowasili nchini humo kinyume cha sheria. Waziri wa majanga na masuala ya wa wakimbizi wa Uganda, Musa Esweru, amesema kwamba Israel imeomba Uganda kuwapatia hifadhi wahamaji hao waliowasili kati ya mwaka elfu mbili na sita hadi elfu mbili kumi na mbili. Shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema kwamba Waafrika elfu arobaini waliokuwa wakitafuta hifadhi wamekumradhi mradhi elfu nne waliokuwa wakitafuta hifadhi wameondoka Israel kwa hiari kuelekea Uganda na Rwanda tangu mwaka 2013, ripoti ambayo Uganda na Rwanda zinakanusha. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri Echeru amekanusha habari kwamba kuna mikataba ya siri kati ya Uganda na Israel kuhusiana na swala hilo. Anasema maombi ya watu hao mia tano yanayojadiliwa ya hivi sasa yatakaguliwa kwa kina. Kuna waafrika elfu arobaini wanaotafuta hifadhi nchini Israel kwa wakati huu. Habari za dunia zinayojia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Serikali ya Rwanda imelalamikia kwamba watu wanaoshutumiwa kuhusika katika mauaji ya halaiki wa nchi hiyo mwaka 1994 wanaendelea kuwa huru nchini Uingereza na kutaka hatua kuchukuliwa ili washukiwa hao kukamatwa na kushtakiwa. Akizungumza na waandishi wa habari muda mfupi baada ya kikao na balozi wa Uingereza nchini Rwanda Joe Lomas, waziri wa sheria wa Rwanda Johnston Busingi, Busingi amesema kwamba hadi sasa serikali ya Uingereza haijaonyesha nia ya kushirikiana na Rwanda katika kutafuta haki kwa waathiriwa wa mauaji halaiki nchini humo. Mkutano kati ya waziri Businye na balozi wa Uingereza nchini Rwanda unajiri siku moja tu baada ya balozi wa Rwanda nchini Uingereza kusema kwamba serikali ya Rwanda inasikitishwa kwamba baada ya miaka ishirini na nne serikali ya Uingereza haijachukua hatua ya kuwakamata na kuwarejesha nyumbani watu wanaodaiwa kupanga na kutekeleza mauaji ya halaiki. Rwanda inaadhimisha miaka 24 tangu kutokea mauaji hayo halaiki wiki hii ambapo zaidi ya watu laki nane wameuliwa. Biashara na mipango ya nyuklia na makombora ya Korea Kaskazini yatakuwa masuala muhimu kwa Japan pale Rais Donald Trump atapokutana na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe wiki ijayo hapa Marekani. Mapema mwezi huu mkuu wa utawala wa baraza la mawaziri la Japan, Yoshihide Suga, akizungumzia vipaumbele vya Japan wakati wa mkutano huo alisema namna ya kushughulikia suala la hali ya makombora ya Korea Kaskazini litakuwa juu katika ajenda sawa na biashara. Korea Kaskazini itakuwa juu katika ajenda. Rais Trump aliwekea Japan na baadhi ya nchi ushuru katika biashara ya chuma cha pua na aluminium mwezi uliopita, na Tokyo imeshaomba kuondolewa kwa ushuru huo. Trump na Abe wanatazamiwa kuendelea kukabiliana juu ya, kukubaliana kwa mradhi juu ya kuiwekea kishinikizo cha juu serikali ya Korea kaskazini pamoja na Korea kusini hadi pale mazungumzo yanaleta mafanikio. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama kawaida, msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni siku ya Live Talk ambapo mjadala wetu wa leo hii leo unalenga hi leo, kuwekwa kwa gharama za ushuru kwa matumizi ya mitandao ya kijamii kwa baadhi ya nchi Afrika Mashariki. Nchini Tanzania tayari kumekushatangazwa kwamba kuna mpango wa waandishi wa habari hasa upande wa blog au bloggers Kulipa, uh, huduma, kutumia huduma hiyo kwa mwaka uh, kiasi kinatangazwa, na kwa mujibu wa CNN ni kwamba kiasi cha dola zipatazo 930 kwa mwaka mzima ukiwa ni mtumiaji uh, wewe ndio mwanzilishi wa blog uweze kutumia blog hiyo. Lakini bado huko nchini Tanzania tumezungumza au kujaribu kuwapata watu wa uh, taasisi ya mawasiliano ya nchi hiyo TCRA lakini hatukuweza kuzungumza nao, na kutaka kwamba waweze kutoa taarifa zaidi, kwa kuwatumia maswali na email waweze kutujibu hapo baadaye. Lakini taarifa ya awali ni kwamba mpaka sasa wanasema hakuna mtu yoyote ambaye ameweza kulipishwa, ila ni swala ambalo bado linazungumzwa, namna gani litaweza kutumika. Je, ni mabloga ambao wanapata faida tu au ni mabloga wote? Na kama kulipa huko kutakuwa vipi na mpango mzima wa kulipa ukoje? Basi tutazungumza na baadhi ya mabloga nchini Tanzania na wachambuzi wa masuala ya habari na kadhalika kuweza kuzungumzia swala hilo. Pia huko nchini Uganda, Abdushakur Abu, tunafahamu kwa mujibu wa Reuters rais wa nchi hiyo alipendekeza kuwepo kodi kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, WhatsApp, Viber, Skype na kadhalika, na waziri wa fedha wa nchi hiyo Matia Kasai alisema kwamba kupitia Reuters kodi hiyo italenga kila mtumiaji wa simu. Sasa basi kuweza kuchambua haya tunao kwenye laini ya simu, huyu ni au uh, sale ali, ali uh, yeye ni bloga kule nchini Tanzania. Hali kadhalika tunaye deodatus si balide, yeye ni mhariri wa jarida la Jamhuri, lakini vilevile vile katika jukwaa la wahariri yeye ni kaimu mwenyekiti. Basi kwa kuwa nyinyi mko nchini Tanzania eh, tutaanza na upande huo tupate kufahamu tu na kuelewa zaidi kwamba hii eh, huu mpango ambao umetangazwa kwamba utakuja ingawa haujaja bado, nini ambacho kinalengwa hapa? Ni yapi yanayozungumzwa hapa au nini ambacho mnafahamu zaidi? Nianze nawe bwana Deodatus Balile, hebu tueleze, eh, mpango huu wa serikali ya Tanzania ambao mnausubiri uweze kutoka na kusainiwa rasmi, au mswada huu unaeleza nini hasa na kiasi gani ambacho kila eh, bloga anatakiwa kulipa kwa mwaka? Uh, kwanza ni shukuru tena kwa kunialika hapa VOA kwa ajili ya kutoa mchango wangu, na niseme kwamba sio mpango, hii ni kanuni iliyoandikwa na serikali na imesaniwa na waziri mwenye dhamana na masuala ya habari, Dr. Harrison Mwakembe, tayari imeisha toka ya mwaka elfu mbili na kumi na nane ni kanuni ya sheria ya Postal and Electro Communications Act eh, epoka ya mwaka elfu mbili na kumi sasa imetungiwa kanuni mwaka elfu mbili na kumi na nane, kwamba hizi kanuni sasa zina introduce utaratibu mpya kwamba mtu ambaye ni bloga au mtu ambaye anamiliki eh, chaneli ya mawasiliano kwenye mtandao atapaswa kujisajili na mm-hmm. Katika kujisajili hii kanuni kidogo inaweka masharti ambayo yananipa shida kidogo, kwani inataka mtu awe na certificate ambayo sasa hii ni certificate of incorporation, kwamba labda umejisajili blela una kampuni ya kuendesha hiyo blog. Lakini pia sio tu kuwa na kampuni, inahitaji CV za wale watakaokuwa wakiendesha hiyo blog yako, au kama utakuwa na channel ya TV online na wapi. sasa viwango vinatofautiana, kuna kuanzia shilingi laki mbili mpaka shilingi milioni moja kulingana na aina ya ya ya online content service unayoitoa. Kuna wale service providers, kuna wale ambao ni mtu mmoja mmoja. Na kwa hiyo hii ukilipa shilingi laki mbili inasema itakwenda kwa miaka mitatu. Lakini sasa tunajiuliza hapa, shida tunayoipata sisi kama Jukwaa la Wahariri, na ndio maana hii tulitoa moja ya tamko letu tukisema kwamba mwelekeo unapunguza civic space, kwamba ile hali ya wananchi kupata uhuru wa kuzungumza kutoa mawazo yao ee, inaelekea kupunguzwa na ni jambo ambalo si jema sana, maana wakati unadhani unadhibiti watu wasizungumze mambo mabaya humo humo, unaweza kujikuta unazuia watu wasifikiri na kuzungumza mambo mazuri ambayo yangeleta uhuru na faida kubwa. Deodatus, kutuwa kutuwa Deodatus, Deodatus, na... kabla ya kuzungumzia swala la uhuru wa kuzungumza na kutozungumza linakuja hili swala, je, hadi hivi sasa kabla ya kutozwa ada hiyo Je, yeah, wablog na vyombo vya mitandao ya kijamii wamekuwa wakiandikishwa? Ilibidi waandikishwe au ilikuwa mtu tu anaanzisha blog yake? Mwanzo ilikuwa unaamka asubuhi unaanzisha blog yako na unaweza kuposti kila kitu unachotaka. Sasa hapa kuna kitu ambacho kimejitokeza, ukisikiliza hoja inayotolewa na upande unaotaka kwamba hizi blog au bloggers wawe registered kwamba kuna taarifa ambazo zinatolewa ndani ya hizo blogs au mitandao ya, ya kijamii ambazo zinahitaji kuchujwa, kwa maana ya kwamba hazina viwango vya kitaaluma, na wanachukulia blog na mitandao ya kijamii kama gazeti, kama redio, kama TV, kwa maana ya kwamba itakuwa na mhariri, itakuwa na mwandishi, itakuwa na m-na na, na, na, na, mhakiki, mtu ambaye atakwenda kuproofread kuangalia kwamba kilichoandikwa ni sahihi au la. Lakini blog zilivyoanzishwa ni vijiwe tu, hivi vijiwe vya kijamii, isipokuwa vimehamia mtandaoni, kwamba ikitokea unakuta kama pale Zanzibar unakuta kuna vijiwe, wanaita maskani wenyewe, au hata hata ukija hapa Daa, ukienda pale Magomeni, kuna vijiwe vinaitwa Saigon, sijui mwembe makumbi. Sasa hivi ni vijiwe ambavyo watu walikuwa zamani wanakusanyika, wanazungumza, sasa vimehamia kwenye mtandao uh, Tukimaliza kusajili vijiwe vya kwenye mtandao, naamini mtapata hamu sasa ya kusajili na vijiwe au maskani za maeneo mbalimbali, kwamba ana jioni hivi basi wawe na usajili rasmi wa kukutana kidogo, ili kubadilishana mawazo. Lakini nadhani hii si salama sana, kwa sababu ukiangalia nia ya kuanzisha mitandao ya kijamii ni kuwapa fursa watu kuzungumza, fursa watu kutoa mawazo, na wengi wanaomiliki blog ni wanafunzi, ni watu wanaofanya research, ni wananchi wa kawaida au unakuta haya makundi kama WhatsApp ni kwamba familia zinapeana taarifa, zinaelezana kwamba sasa bwana, kutakuwepo mchango wa harusi, kuna kilio, kuna msiba, kuna shughuli fulani. Sasa ukianza kuambia wananchi hawa na wenyewe wajisajili kwa sababu tu mtu mmoja amepiga picha ambayo ni, ni katika eneo la ajali akaweka picha ambayo haina yenye body test, nadhani si jambo jema sana. Tunachopaswa kufanya tufanye kama watu walivyofanya kwenye sheria za FIFA kwamba mtu anaangalia mpira, mwananchi tu ambaye si refarii, lakini anajua kwamba aliyeushika kwenye kwa mkono katika maguu kumi na mawili ya kutoka golini, hiyo ni penalty. kwa hiyo wananchi wafundishi maadili ya kutoweka picha mbaya, maadili ya kutotukana kwenye mitandao, kwa sababu hata ukitukana hupati heshima ya ziada, ukitukana huongezeki pesa mfukoni. Kwa hiyo tungetumia ile kampeni kama waliokuwa wamefanya TCRA zamani, kwamba futa, delete kabisa ukikuta kuna matusi badala sasa ya kuanza kutumia sheria tukidhani kwamba tunadhibiti. Na asante sana Daktari Lucy hapa alikuwa anasema tunawafundisha watu jinsi ya kutukana kistaarabu, kwa sababu kuzungumza ni sawa na maji kwenye mto. Utapanga magunia ya mchanga, lakini ukiamka asubuhi unakuta kima cha ja maji iliyotatibo imepanda juu na maji yanaendelea kutiririka, iliwapo sehemu kuna chemichemi. Naomba usubiri hapo hapo, uh, Deodatus Balile. Tunaye pia Bwana uh, Saleh Ali Jembe kutoka Saleh jembe blogspot.com nchini Tanzania. Sale Ali, hebu tueleze wewe, ni blogger muda mrefu, umekuwa ukijihusisha sana na maswala ya michezo. Sasa wewe ni blogger mmojawapo, kuna wablog wengi wengine nyuma yako, pengine wewe unafahamika zaidi, una matangazo mengi kwenye blogu yako, kuna wengine hawana matangazo. Je, unafikiri hii sheria inapokuja itasaidia zaidi mabloga labda kwa sababu blog zimekuwa nyingi sana, na hakuna pengine udhibiti wa kuandika habari, au kwa upande wa mabloga mnaona itakuwa changamoto, na nini ambacho mabloga upande wenu mnazungumza? Uh, nami nishukuru kwa kupata huu mwaliko wa uh, hapa VOA, lakini mimi nachokiona kwamba wale ambao wameishauri serikali, kwa sababu hata serikali na yenyewe ni watu ambao wanakaa wanashauriana, na kama alivyoelezea Balile kwamba, uh, imepitishwa kanuni sasa na imeshatolewa kwamba inaweza ikaanza kufanyiwa kazi, lakini hawa walioishauri, mimi siamini kabisa kama ni watu ambao wamewahi kupractice wakaangalia, uh, utendaji wa kwenye hizi blogu unafanya nini. Na inawezekana mimi ilikuwa nasema labda hili suala kidogo liliangaliwa kisiasa kwa ajili ya kutaka kuwadhibiti watu hawa, kama ambavyo wamesema Balile, ambao hawana maadili lakini halina msaada, nitakuambia sababu moja. Hata haya matangazo ambayo unayoona mengi yamewekwa kwenye blog nyingi, sana ziko ambazo wanaingiza fedha, lakini ziko ambazo hawaingizi fedha, kwa sababu inawezekana huyo mwenye blog mwenyewe ndio yeye ana duka lake, au ana duka la mjomba wake, duka la rafiki yake, au ana rafiki zake ambao huwa akifanya nao kazi, basi anawawekea pale kwa ajili ya kuwatangazia. Sasa kwa fedha ambazo zilikuwa zimetajwa kidogo mimi zimenichanganya, na ninaona kwamba kama utasema basi kila mtu atoe hiyo kuanzia laki mbili hadi milioni moja kwa ajili ya kusajiliwa na kutambulika, maana yake blogu nyingi sana zitadondoka na watu ambao hawawezi kuingiza fedha hata kidogo. Na baada ya pale sasa, tutakuwa tumepunguza ile idadi ya watu ambao wanaweza wakajieleza au kuwa huru, kwa sababu ukiangalia mimi upande wa michezo eh, sasa hivi kwa takwimu za Alexa, ndio blog ya michezo inaosomwa na watu wengi zaidi na kinachonishangaza mimi, kama watu wengi zaidi ndo inaongoza, lakini na uwezo wa kuingiza watu hadi laki tatu tu kwa siku, mimi nilikuwa naona bado ni watu wachache sana. Lakini inawezekana labda huu mgawanyiko umetokana kuwepo kwa blogu nyingi kutokana na uhuru uliwepo. Kweli watu wanakosea, lakini mimi nilifikiri kikubwa kilichokuwa kinatakiwa ni kusaidia watu kujifunza kuelewa na, na kufanya vitu kwa usahihi zaidi badala ya kuwawekea hizi limitation ya kufanya huu usajili. Labda mimi nitakutolea mfano mmoja uh -huh. Wakati mimi ninasubiri nifikie kwenye kanuni hii ni, na nilikuwa nimekwenda kuulizia kuhusiana na leseni ya biashara ya kwamba kwa mimi kwa mtu kama mimi, kwa maana mimi nilitaka niwe nalipa na kodi, kwa hiyo nilishaanza kulipa kodi kwa kupitia blogu yangu mimi, na nilivyotakiwa sasa kupewa ile certificate ya kuonyesha kwamba mimi nalipa kodi nilipokwenda kuichukua, siku hizi certificate tunachukua wilayani kule. Wilayani nilipofika wakaniambia natakiwa nitoe shilingi laki mbili, lakini hii laki mbili sio inakuwa sio ya kupitia kwenye hii kanuni, inakuwa ni ya kupitia kwa kwa kwenye kanuni nyingine ya mtu ambaye anataka kufanya biashara anatakiwa apewe leseni. Sasa unakuja kuona kwamba kutakuwa kuna kodi nyingi sana ambazo zitakuwa zinamhusu mtu ambaye haingizi kitu chochote au anaingiza kitu kidogo sana. Siku ya mwisho itakuwa ni uoga na watu wata wengi watakaa kimya na mimi siamini kama unapokuwa na taifa la watu ambao hawawezi kuhoji hata kwa uzuri, au hawawezi kujadiliana mambo mazuri kwa ajili ya kusababisha vitu vizuri, basi itakuwa ni kutengeneza taifa la watu ambao hawawezi kuzungumza, na mwisho itakuwa ni taifa la watu wa kimya, ambacho mimi nakiona e, kitu kizuri, lakini wale walioshauri nafikiri hapo hapo upya na ushauri huu ukawa ni kwa nia ya kujenga zaidi na sio kwa ajili ya kusimamisha au kuzuia na kuzima midomo. Hapo hapo, sale, nataka kuuliza kitu kingine cha kufuatilia tu, kwamba nafahamu na kukumbuka kwamba kuna wakati mabloggers mlikutana na msemaji wa serikali eh, Dr. Abbas na kusema kwamba sasa mabloga mmetambuliwa rasmi na, eh, kulikuwepo mabloggers wengi na chama cha mabloga na mwenyekiti wake, ndio na mko pale mkielezea kwamba sasa mabloga wanatambuliwa rasmi, wanaweza kwenda ku, ku, kusanya habari na wahakikishe kwamba habari zao zinaeleweka, na ku, wana, ku, kueleza vyanzo vya habari mnazoziandika, lakini pia mkawa mmeeleza swala moja kwamba kuna changamoto za kuto kutambuliwa, changamoto ingine ya kuto kupewa nafasi na baadhi ya viongozi wa serikali. Sasa hilo nafikiri, mli, mlipokaa na msemaji wa serikali mkawa mmetambuliwa rasmi pengine umeliona kama ni moja ya mambo ambayo yalikuwa ya yanasaidia sasa bloggers kuingia rasmi na kutambulika na kuweza kufanya kazi zenu bila matatizo. Uh, una, unajua mimi uh, hata siku ya hili alivyozungumza mabloga wenzangu, nilitofautiana nao sababu ya kitu kimoja, kwamba mimi sikuwa nahitaji kutambulika na serikali kwa maana ya kwamba nikifika sehemu nipewe habari. Badala yake mimi kwa upande huku wa michezo, nachokifanya nacho ni kuandika zile habari zenye udadavuzi wa ndani kutafuta vitu vingi ambavyo watu wengine hawana, na hata siku ya mwisho kama nikikupigia simu nikakwambia bwana, mimi ni fulani kutoka Salejembe, basi wewe ni nafasi yako kwa kunikumbuka kwa sababu ya uzuri wa kazi yangu. Kwa hiyo mimi naweza kujitambulisha kwa ubora wa kazi zile nazozifanya, lakini inawezekana wenzetu wale walisema vile kwa sababu wanaofanya kazi na uh, serikali zaidi, kwa sababu kunakuwa kuna mambo ya kisiasa na kumekuwa kuna urasimu sana hasa kwa hawa maofisa um, habari wa wizara na sehemu nyingine za serikali, urasimu ni mkubwa sana. Sasa wale ndio walikuwa wanaleta haya matatizo, baada ya serikali kusema vile. Na Daktari Basu tulimwambia katueleza amesema, hata mimi nafikiri kama wiki mbili zilizopita alitembelea ofisini kwetu, ni katu, katuzungumza naye tukalikumbushia hilo swala, akasema kwamba uh, serikali inaendelea kulifanyia kazi na wanaamini watatupa ushirikiano wa kutosha lakini eh, swala la kujitambulisha, ni mimi mwenyewe naweza kujitambulisha kwa ubora wa kazi zangu, na mimi nisingependa hata saa zingine serikali nitambue, lakini mimi pia ningependa niwe huru kueleza makosa. Mfano kwenye mpira, kama unavyoona sasa hivi, kuna mapinduzi kwenye mpira wa Tanzania. Zamani fedha zilikuwa zikiliwa, watu wanakula utafikiri fedha za nyumbani kwao, za uwani. Hizi hizi blog pamoja na hayo magazeti, lakini blog pia zimesaidia kufikisha habari na kuelezea kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Instagram. Uh, na, na ni, WhatsApp watu, watu ndio wameweka zile taarifa mule na kuelezea namna fedha zinavyoliwa na vitu vimetembea. Mpaka sasa hivi watu wako kwenye misukusuku, na unaweza ukakwambia mfano mzuri kwamba sasa hivi fedha za kwenye mpira zinaogopewa, utafikiri ni fedha za serikali, kwa sababu watu wameshajua hakuna mchezo. Lakini kwa sababu watu walikuwa huru na wanaweza kuzungumza, kupashana habari kupitia hii mitandao ya kijamii, imetengeneza kitu ambacho kimeisaidia serikali Kufanya mpira na wenyewe sasa uheshimiwe na watu waende kwa misingi badala kuzifanya fedha kama ni za kwao kutoka mifukoni. Asante sana Saleh Jembe. Hapo hapo naomba usubiri kwenye laini ya simu msikilizaji. Kama unaongana nasi kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jikuu la Marekani Washington DC. Namba yetu 202619 3151 ni wengi sana. Abdu Shakuru, wamechangia kwenye mitandao hapa ya Facebook na vilevile, vile kuna wengi najua wanataka kupiga simu zao kwao. Nawakumbusha hiyo nambari ya simu, wapige simu na wale simunawal okay, waliokutuma kwenye Facebook, tutasoma maoni yao bila kuyaacha. Na wengi wanazungumzia swala kwamba hii ni jambo la kujaribu kuzima uwezo wa watu kuzungumza kama alivyosema Balile, lakini ninabaki katika ile swala ambapo Sale ameeleza, lakini nikuulize Balile, ni kwamba kuna ile swala ya kulipa kodi maanake, katika mitandao tunajua watu wanapata mapato. Sasa unaweza kutofautisha kati ya hii kulipa kila mwaka na kodi ya mapato? Je, inaelezaje sheria hapo? okay, okay. Hapa ni kanuni ambazo tunazizungumzia, ukisoma kifungu cha saba za mwaka elfu mbili na kumi na nane, kifungu cha saba kifungu kidogo cha kwanza A, mpaka kifungu kidogo cha kwanza G kinaonesha kwamba bloga atapaswa ku, ku, kulipa kodi hiyo ni, ni, alafu bloga atapaswa wanatumia maneno ya Kiingereza to adhere, to journalistic ethics and professionalism. Sasa mi najiuliza huyu bloga ambaye anapaswa kufata maadili ya uandishi wa habari na weledi wakati hajaenda kufundishwa uandishi wa habari wa chuoni. Najiuliza kwamba huyu huyu huyu, huyu anaupata wapi huo wa utaalamu alafu kwamba anapaswa kulipa fee inasema si, si, payment of regulatory fees, zile gharama za za, za udhibiti anapaswa kuzilipa, lakini anapaswa kusubmit the the to the regulator the human resource development plan, kwamba aoneshe ataendelezaje watu wake ambao wana contribute. Nadhani <laughs> huyu mtu aliye nani aliyeandaa hizi, alikuwa hafikirii vizuri, alichukulia blog kama kampuni. Ni kwenye swala la kulipa kodi, ni haki kwa kila mwananchi kulipa kodi kwa mapato halali anayoyapata ya maana. Kuna wengine wanakula rushwa, hatuwezi kuchukua kodi kutokana na rushwa. Sasa kama mtu anafanya biashara kwenye blog, anapata pesa, anapaswa kwenda, kuna kitu kinaitwa presumptive tax, ile kodi ya mapato. Mtu anakwenda anakadiriwa, kwamba anaeleza kwamba mimi napata mapato fulani, naendesha biashara fulani, anakadiriwa sasa. Kuna, huyo anafanya biashara kuna watu ambao wanaendesha blog kwa ajili ya kutimiza kiu yao tu kwa ajili ya kuhabarisha jamii tu kushare information kama wanavyokuwa kwenye vijiwe, kama nilivyosema. Sasa huyu ambaye haingizi hata sentano, ukimtaka alipe kodi analipa kutokana na nini? Maana kodi, kanuni ya kodi inafaswa ulipe kutokana na mapato uliyoingiza. Kwa hiyo hapa kuna tatizo kidogo ambalo tunasema kwamba aliyetunga kanuni anapaswa kurudi akaondokana na mawazo ya, ya kwamba anatunga kanuni kwa ajili ya kampuni, akafikiria kwamba huyu ni mwanafunzi aliyepo pale Kibasira, ni mwanafunzi aliyepo pale Kiakairabu wa shule ya msingi, ni mwanafunzi aliyeko Tandaimba na mwananchi wa kawaida anayetaka ku, kuwaonyesha wananchi kwamba korosho zimechanua huku Mtwara, mwananchi wa kawaida anayesema mahindi yamekwama, kuna matope barabara, haiendeki huyu hupasi kumtoza kodi. Kwanza anasaidia kukualeti kama serikali kukujulisha, ah, kama jamii kwamba kuna tatizo sehemu msikilize... simu, karibu sauti America. Asante kabisa. Kwanza unaongea na Richard Galila ambaye inapatikana kutoka pande za Rulembera iliyoko wilaya ya Mbogwe mkoani Geita. Mimi kwa maoni yangu kweli naweza nikasema kwamba kwanza haya makampuni niteshang... nani hii kodi nitashangaa sana tutakapotozwa mwananchi wa kawaida. Ni bora ile kodi ikatozwa kwenye makampuni yenyewe, ila mwananchi sasa, yeye atakatwa kupitia kwenye MB, anapojiunga na MB iwakatie huko huko, sio kwamba yeye mwenyewe au anakatwa kwa, kwa kweli itakuwa linashangaza sana. Au kwa vile sisi hapa Tanzania bado hatujalipitisha, inaomba sana kwamba lisije likatupata na sisi, maana itatuathiri sana Uchumi wa watu sisi huku ni mdogo mno. Ukiingia huko vijijini kwa uchumi wetu ni wa chini sana. Kwa maana hiyo, hata hivyo, watu hawataendelea kununua MB, maana watajua kwamba watapata hasara kubwa sana kubwa na... zaidi ni bora sasa makampuni, kampuni yenyewe ndiyo yakatwe huko huko, ila sisi tutakuwa tunakatwa watu wa chini, kwenye kwenye unaponunua vocha. Sasa pale unanunua MB unakatiwa huko huko ambako hatujui. Sasa maana ah, si, na kushukuru bwana Richard Galila tiju. Na kushukuru bwana Richard Galila kutoka nchini Tanzania. Msikilizaji, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya ya live talk, na jibu lake hilo litakuja katika, katika sehemu ya ya pili yake. Imekuja nzuri sana, sawa kabisa. Ingia kwenye mtandao wetu huko tunaendelea na matangazo yetu ya sehemu ya pili kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Leodatus Balile na Saleh Ali Jembe. Msiondoe kwenye laini ya simu, tunaendelea na sehemu ya pili wa sehemu ya kwanza. Asanteni sana kwa niaba ya wenzangu wote, Abdu Shakur Abud, mimi ni Sunday Shomari, kwaherini, tukutane sehemu ya pili. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika sehemu ya pili ya Live Talk, mjadala wetu wa Ijumaa, msikilizaji, ambapo hii leo tunaendelea kumulika kuwekwa kwa gharama za ushuru kwa matumizi ya mitandao ya kijamii kwa baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Je, haya yanaonyesha taswira gani katika mustakabali wa habari katika eneo zima la Afrika Mashariki? Na kuzungumza haya, tunaye mhariri kutoka jarida Jamhuri hali kadhalika kaimu mwenyekiti wa jukwaa la wahariri Deudatus Balile, na vilevile mmiliki vile wa Saleh Ali Salehe, Jembe blogspot.com nchini Tanzania. Saleh Ali kuweza kuzungumza haya baadaye, tunatumaini huko Uganda tutakutana naye Akol Amazima, lakini hivi sasa tuendelee. E, na, na, na, swala la uchumi Shukuru, yule msikilizaji aliuliza kwamba walala hoi wa chini sasa wataogopa kununua zile data kwa sababu wanalipishwa. Sasa, Saleh, hebu tueleze, mbali na bloga, je, watu hawa wanaotumia WhatsApp au Facebook na kadhalika watakuwa wanalipishwa vilevile vile? una, una uki, ukiwasikiliza ambao wanahusika kidogo, naona kama wanachanganya. Labda kama Balila ataweza kuizungumzia, kwa sababu nilipozungumza na msemaji wa serikali na mimi nilimuuliza swali hilo sasa, kwamba na kwenye WhatsApp na Facebook inakuaje, lakini ye akasema ngoja tulishirikie kwanza, tukimaliza tutalifa, tutawatangazia na kuwaelezea kila kitu, lakini yeye akaniambia mimi cha kujibu maswali ambayo yanahusiana na blog, kwa sababu najua wewe ni blogger. Kwa hiyo eh, kwa kweli sijui undani wa hilo, lakini labda ni niseme kile ambacho alikisema Balile pale mwanzo kuhusiana na swala la kodi. Mfano kama mimi eh, kupitia blogu ya Kalejembe mimi nimeshaanza kulipa kodi na sina shida na kulipa kodi kwa eh, sababu ni wajibu wa kila mwananchi, na mimi kwa sababu ni mwananchi wa Tanzania ambaye napenda kuona kwamba uh, nchi yangu inajisukuma kimaendeleo, nilishaanza kulipa kodi, nimekadiriwa, nimekwenda TRA, nimekadiriwa, nimeanza kulipa kodi, lakini sasa ili nipewe tu uh, uh, ile certificate yangu mimi inaonekana pia lazima nilipe leseni ya biashara. Leseni ya biashara ndio kiasi hicho kinatakiwa, lakini bado kunakuwa kuna milolongo ya kodi nyingi nyingi ambazo naziona pia kwangu kama sio sawa. Lakini uh, kwa upande wa serikali uh, kama ilikuwa amesema Balire mwango uh, mimi ushauri wangu kwamba ilikuwa ni lazima kuwe kuna nafasi ya kufanyika uchanganuzi sahihi ambao utaonyesha hawa wanaingiza fedha wanaingiza kiasi hiki na hawa hawaingizi fedha, ili kuacha ule uhuru wa watu kuendelea kuzungumza. Kwa sababu kama itawabana watu wote, maana yake watu wengi sana watashindwa kuendesha blog zao, watazifunga, na siku ya mwisho watakaokuwa wanazungumza watakuwa ni watu wachache sana, au sehemu za kuzungumzia au sehemu za kufikishiana habari zitakuwa ni chache sana, na jambo ambalo mi nasema pia halitakuwa ni sahihi, kwa sababu ni kanuni bado kuna nafasi ya kukaa tena na kuzitafakari kuziangalia tena, na ili siku ikifikia kwamba sasa zinaanza kutumika, basi ziwe zina afya au zina faida kwa tasnia yenyewe. Kwa swala la kusema kwamba huyu mwenye blogu lazima aonyeshe watu wake anawaendeleza vipi na namna gani, binafsi kama mimi hapa, sina mtu na blogu yenyewe pia, nakuwa naifanya mara nyingi baada ya saa zangu za kazi, mapumziko nafanya namna hiyo, kuweka vitu, na saa zingine mimi natumia mfano kama mtandao wa wa Instagram na wenyewe una jina kama la blogu yangu la saa Ijembe, na nakuwa nawasiliana na watu. Mfano kama leo ameona ratiba ya Champions League imekuwa imepangwa, eh, ya nusu fainali, eh, Liverpool wanakutana na AS Roma alafu eh, Real Madrid wanakutana na Bayern Munich. Mjadala mchana kutwa ulikuwa ni huo, kwamba unaonaje sasa kama Bayern Munich anakutana na Real Madrid ana nafasi au unaona AS Roma wanakutana na Liverpool. Je, nafasi ya ya Liverpool kwenda fainali ipo? Kwa hiyo ndio tumekuwa vitu ambavyo tunajadili karibia mchana kutwa, kama ambavyo uliona pia kocha wa Yanga siku mbili aliondoka, ndio ulikuwa mjadala wetu. Sasa ukizuia watu wote hawa wasizungumze vitu kama hivi ambavyo ni kwa ajili ya kufurahisha mioyo, kujua vitu zaidi mimi naona kama sio sawasawa. Kwa hiyo walifanya kazi vizuri zaidi ili kutoa uhuru au kutoa nafasi ya uhuru uweze kuendelea. Naam, Balile, basi mbali na kulipisha blog maana sasa hapa huyu amesema swala la kodi, alafu vile vile akazungumzia swala la kuandikishwa kuna utata, na sasa na swala la WhatsApp. Je, WhatsApp, Instagram, Facebook ni pamoja na mambo ambayo watu anabidi kulipa ushuru kama vile msikilizaji alivyouliza? Uki- ukisoma kanuni kwanza, ni nieleze kwamba kanuni sio kwamba itatumika, maana kanuni hii imepitishwa kwa tangazo la serikali namba mia moja thelathini na tatu lililochapishwa tarehe kumi na sita mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kwa hiyo ikishachapishwa kwenye gazeti la serikali tayari hiyo kanuni inafanya kazi. Kwa hiyo hii siyo ya kusikirika tena kusema kwamba kuna nafasi, isipokuwa tu labda kutokee mtu aende mahakamani aipinge au wabunge wapeleke hoja binafsi bungeni wa- walazimishe waziri kurekebisha kwa azimio la bunge kwamba hii kanuni inakinzana na haki ya uhuru wa kutoa mawazo. Kwa hiyo, ukienda, mmeuliza hili swali la WhatsApp, na, na mwananchi ameuliza pale akasema kwamba je, walikuwa watakuwa walipishwi kodi kwenye data na nini. Mi nadhani huyo wa kwenye data amekwenda mbali zaidi, kwa sababu tayari anapolipa, anaponunua data sasa hivi kifurushi chake, kile alikuwa ameshalipia kodi anavyokitumia online, yeye hana uhusiano wowote na hii kanuni, haimuhusu kabisa, wala hatokatwa hela kwa sababu ya kukitumia hicho kifurushi chake online. Hata hivyo umeniuliza sasa kwamba haya makundi ya WhatsApp yepi yepi yepi, e, Twitter kama yenyewe e, si, si sehemu ya hii kanuni. Ni sehemu ya hii kanuni kwa maana ifuatayo: ukisoma e, zile general obligations for online content service providers utaona kabisa kwamba e, kifungu cha saba kinataja kwamba zile online online online radio online television bloggers and online contents. Wakisema online contents, ni kwamba maudhui yaliyopo kwenye mtandao. Sasa maudhui yaliyopo kwenye mtandao yapo kwenye mitandao kama jamii forums, yapo kwenye mitandao kama Instagram, yapo kwenye mitandao kama Twitter, yapo kwenye mitandao kama WeChat, yapo kwenye mitandao kama WhatsApp groups. Sasa hai, hii yote hii ni mitandao ya kijamii, lakini sasa kosa walilofanya huyu aliyetunga sheria hakuji hakujiongeza kidogo hii kanuni Bamanu, kwa maana ya kwamba eh, makundi kama WeChat, makundi kama WhatsApp ni end to end user, kwamba mimi na wewe tunatumiana eh, hizi message, iwapo hakuna mwingine atakayetoka kwenda kusema kwamba tumetumiana message, hakuna atakayekuwa na taarifa kwamba tumetumiana message. Na tukiwa na, na, na socialization group tukasema kwamba sisi tumekaa tunajadiliana mambo yetu ikiwa hakuna atakayetoka kati yetu kusema kwamba tuna kundi la WhatsApp, hakuna atakaye nani. Lakini kuna hizi open forums kama jamii forums ambazo ziko kwenye mitandao ya kijamii iliyo wazi. Sasa hii kanuni haiko wazi, ukisema online forums ina, ina include hiyo mitandao, ina include kila kiwacho kinachotumika kwenye mtandao wa kompyuta. Sasa hapo ndo kuna shida kidogo, kwamba tunahitaji a proper definition, yani nini maana ya online forums kwa sababu ukienda huku inaonyesha bloggers ni kina nani, na ukienda hizi online content hosts kini online forums imedefine pia, ikaacha mawanda kidogo, kwa sababu online forum imesema means an online discussion site where people can hold conversation in a form of posted messages or journals. Sasa ukisema posted messages, ina maana WhatsApp tuna post message Tuna hold discussion kwenye WhatsApp, tunajadili kwenye WhatsApp. Kwa hiyo hii nayo sasa inapata sifa ya kuangukia katika kundi la kusajiliwa kwa kutumia hii tafsiri iliyotolewa. Lakini hawakwenda ku- ku- itemize kusema kwamba eh, WhatsApp, WeChat kina nani? Hili ni blanketi sasa ambalo linahusu kila kitu ambacho kinafanyika online. Na wakati mwingine kwa kweli unajiuliza kwamba mtu aliyetunga hii Alikuwa na nia ipi hasa, hupati jibu. Sawa kabisa, bwana. Naomba usubiri hapo hapo, pengine e, watu wa TCRA, taasisi ya mawasiliano huko Tanzania, wanaweza wakatupa zaidi cha, um, uchanganuzi zaidi juu ya swala hili, maana tuliowatafuta leo hatukuweza e, kuzungumza nao kutupa hiyo taarifa. Pengine hapo baadaye, kama walivyoahidi, hii inaweza ikaeleweka zaidi. Lakini kunaye msikilizaji kwenye simu tayari hapa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya, ya Kongo. Bwana Kalunga, karibu Sauti America Live Talk. Tuambie nini mawazo yako, nini maswali yako kama unayo, karibu. Asante Sauti America, ni Kalunga angms kutoka Ukazi na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi kama watumiaji wa mitandao ya kijamii tunaona Na, na, asante sana na, kutoka, huko na, Bukavu, na, kutoka huko Bukavu, msikilizaji wetu kutoka huko Bukavu bila shaka kidogo line na, kidogo lakini tumefahamu kwamba umesema kwamba watu wakianza kutozwa kodi au wakuanza kutozwa ushuru itasababisha watu kutoweza kuzungumza hili swala, naona wasikilizaji wetu wengi katika ukurasa wa Facebook wameliuliza, wamesema kwamba hii itaweza kuzuia watu kutopata uhuru wa kuzungumza kwa hivyo, turudi kwako Salehe. Kwa hivyo tuje kwa swala hili la kutoweza, hmm, kuzungumza. Je, hii unafikiri ndo njia serikali inajaribu kuzima sauti ya wananchi kujieleza? ya na mi naweza nikafikiri hivyo, lakini naweza nikafikiri si hivyo, kwa sababu kama nilivyokuambia, uh, washauri wanaoishauri serikali ni watu kama mimi na wewe na wakati mwingine wanaweza kawa wanawaza vitu ambavyo ni tofauti, kwa sababu mimi nilikuwa nafikiria hivi. Mfano, unaweza ukawazima watu ambao walikuwa wakijadili masuala ambayo unaweza nikasema mimi kwamba yanasaidia kuibua changamoto na ikiwezekana kuiupa serikali taarifa kwamba nini kinatokea, na yenyewe ikapata nafasi ya kuishughulikia hayo mambo, lakini eh, kwa sababu walikuwa hawana uwezo wa kulipa hizo kodi, basi ukawa wameshanyamaza au wamenyamazishwa wasiendelee, lakini wakawepo wale watu ambao Uh, walikuwa wanazungumza mambo huende- inawezekana wende, hayakuwa ni mazuri kwa ajili ya taifa, alafu wakawa na uwezo wa kulipa hiyo kodi, basi wakailipa hiyo kodi, hapo wakaendelea kuzungumza hayo mambo ambayo walikuwa wanayazungumza. Maana yangu nini hapa? Kwamba kuliko ku, kuitumia uh, kodi labda kama sehemu ya kuhakikisha unadhibiti labda wazungumzaji wabaya au wazungumzaji eh, ambao unaona kwamba hawafai, kwa nini kusio kuna utaratibu mzuri ikiwezekana kutoka TCRA ya kufanya monitoring uh, ambayo nafikiri kwa ikifanyika labda ikaongezewa nguvu kuhakikisha, eh, vitu ambavyo vinaandikwa na mablog ambao wanatambulika sasa, au blog ambazo zinaonekana ziko hewani, wawe watu ambao wanafuata weledi, wanajua nini cha kufanya, wanaangalia picha, namna ya kuposti. Mfano, mimi nitakutolea uh, kitu hiki, zamani ilikuwa ikitokea labda ajali, watu walikuwa wanatupia picha za uh, miili ya marehemu, uh, miili ya majeruhi damu zinaonekana na nini hizi. eh, Eh, ni, ni, ni kanuni ambazo kwamba waandishi wamesoma wamefundishwa wameelezwa, lakini baada ya muda uh, kwa sababu waandishi wakaanza kuelezea au kuwafundisha kuwambia watu kwamba hivi sio sawasawa, hamwezi mkawa mnatupa miili eh, mnatupia miili ya marehemu katika mitandao ya kijamii. Taratibu nimeona hata wananchi ambao sio waandishi leo wanawazuia watu wengine kufanya namna hiyo, na kama eh, kwa mtu yoyote ambaye anatumia mitandao ya kijamii kwa hapa nyumbani Tanzania atakuwa anaona kabisa kwa asilimia nyingi tu hilo swala limepungua. Kwa hiyo ilikuwa inawezekana swala la elimu mitandaoni lingekuwa ni jambo jema zaidi, kwamba mitandao itumike kwa manufaa, na hata kama hiyo kodi basi inalipwa, basi iwe ni kwa kuangalia kwamba hawa wanaoingiza walipe kutokana na wanachoingiza, na wasioingiza basi wasilipe kabisa, kwa sababu eh, tuwape nafasi ya watu kuwa na uhuru wa kuongea sasa kama serikali imelenga kabisa kweli, e, swala so lake ni kodi. Kodi inajulikana unalipa kutokana na unachoingiza sasa. Huyu ambaye haingizi tunamlipisha kodi ya nini? Anajisajili ili aweze kuzungumza au anajisajili ili aweze kuwasiliana na wenzake? Kwa sababu tunaona kabisa sisi sote huyu afanyi biashara, kwa hiyo ni swala la kuangalia. Barili amesema hii kanuni imeshapitishwa mpaka mtu atokee akaenda kaisinge mahakamani, lakini mi naamini bado tuna wabunge, tuna watu wengine ambao kama watakuwa wanatusikiliza na wanaona, kuna haya kuna huu pungufu ndani yake, basi wafanyie kazi ili waweze kurudi na kureview hiki kitu, kitakaporudi kita basi kiwe kina faida kwa taifa, lakini kiwe kina faida pia kwa wananchi, wawe huru kuweza kuzungumza. Asante sana Saleh Ali Jembe. E, naomba usubiri hapo hapo na data namanaesbaile. Kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Abdul abdu Shakur Abud, bwana fupi lipita nipata nafasi pia ya kuzungumza na mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, kwamba kwa upande kwa wake nini ambacho anakifahamu anachoona, nini taswira iliyopo hapa kutokana na hali hii ni hipi katika mustakabali wa habari nchini Tanzania. Uh, mimi kiangalia kwa mambo ya kutoza ushuru tena masuala kama hayo yanazidi kupunguza hiyo hali ya watu kuwa na e, mahali pa kuzungumzia huo uhuru wa kujieleza kwa sababu sio wote ambao wanaanzisha e, au wanakuwa na, na shughuli kwenye mitandao. Ni kwamba wana uwezo sana, isipokuwa imekuwa ni chombo kirahisi, kwa sababu kwanza kuweza kuwa na, na simu unailipia kuweza kupata huo mtandao unaolipia. Sasa ukikatwa tena na ushuru, ni kwamba inakuwa ni gharama sana sasa kuendesha vitu kama hivyo, na hasa kwa watu ambao wa kawaida kabisa wanaojaribu kufanya si kwa mabiashara, lakini hasa kwa kutaka kuwajuza watu, inakuwa ni jambo la kwamba litapunguza sana uhuru huo wa watu kuweza kupata habari na uhuru wa kujieleza, kwa sababu wengi hawataweza wa kufanya hivyo hivokupata hizo ushuru na pia kwa unavyoona mabisimbani kwamba hivi sasa vyombo vya habari vya kwenye mitandao vimekuwa ni vingi eh? Hasa kwa upande wa Tanzania ukizungumzia, yamejitokeza mitandao ya kila aina, bloggers wamekuwa ni wengi sana eh, pengine labda tu tukiangalia kwa upande wao wao watakosa nafasi ya kufanya kazi, lakini kuna wale ambao wana uwezo pengine, eh, wanalipwa fedha nyingi na, na, na vyombo vya biashara, kwa mfano Vodacom tumeona wakidhamini na mashirika mengine. Sasa hao watakuwa na uwezo wa kulipa hizo fedha vipi? kwa hao yeah, kwa hao wenye uwezo wa kulipa ni sawa, lakini pia ukijiuliza ni kwa nini? Kwa sababu vitu kama hivyo unaweza kukuta kweli kuna uwezo kama ambavyo walivyoweka kwenye mambo ya ya TV zamani. TV zilikuwa hazilitui, hivyo ving'amuzi zilikuwa TV mnapata tu habari. Walivyoleta ving'amuzi kuna watu ambao wameacha kabisa kuwa na na hizo TV kwa sababu walisema hizi TV na ni ving'amuzi kwenye vitatakiwa eh, channel za, ta, za taifa zisilikiwe, lakini hata hizo channel za taifa ilikuwa zinazimwa. Kwa hiyo kuna watu inahakika kabisa wengi ambao wameacha kabisa, kwa sababu hawana huo uwezo. Na kwenye hiyo blogging kuna ambao wataweza kupata hizo ufadhili, lakini wasiopata ufadhili zitapungua, na kama unavyosema zimekuwa nyingi kwa sababu hizi vyombo e, vya habari vya kawaida sasa hivi pia vimekuwa katika hali ambayo havitoi habari vingi vyao, havitoi zile habari ambazo watu wanazitegemea, kwa sababu habari zinachujwa sana. Kwa hiyo mitandao ya kijamii hii imetusaidia kupata habari ambayo inakuwa iko, yani wazi, hamna vitu vya, ku, vya kujichuja chuja, wanaeleza hali halisi kama kitu ni hivi, ni hivi na hiyo inaweza kuwa pia ndio njia mojawapo ya kutaka kuvi- kuvi nani, kuvi control kwa kuweka mambo kama hayo ya ushuru. Kwa hiyo wengine ambao wangeweza kufanya tu kwa sababu wana habari na wanapenda kutoa habari wameamua kuanzisha blog kwa namna hiyo ikawashinda, na vilevile kumekuwa na shutuma mbalimbali mbali, eh, hasa kutokana na kuwepo kwa wingi wa blogs na wingi wa mitandao mbalimbali kwamba wamekuwa wakirusha habari ambayo mba si za kweli. Unafikiri pengine hili labda ndio limechagiza E, baadhi ya viongozi kuona kwamba hapa, hebu tujaribu kuweka kitu cha kuweza kupunguza hii kabari, pengine waona kama labda taaluma ya ya uandishi imeingiliwa na watu wasiokuwa waandishi kwa sababu tu wanaweza kuanzisha blogs, ani kwa sababu hata hawa ambao wana u, watu kama wanataka kuzusha habari za uongo wanaweza wakazirusha tu, wakatafuta hizo pesa, kama nia ya yao ni hiyo, kwa sababu wanaofanya hivyo ni watu wanaofanya kwa nia ovu, kwa sababu tumeona hata magazeti yanaanzishwa magazeti, wakati fulani unaona kabisa yamelenga kuharibu, kuchafua watu wengine, na anaanza kwa muda, alafu baadaye yanapotea. Kwa hiyo kama watu wanaenda kwenye mtandao wa kijamii kwa nia hiyo, hata ukianzisha ushuru, wangetafuta njia ya kuwabana wale watu wanaofanya wanaofanya vitu vya uongo, wanaosema uongo au wanaw... wanaoweka wanaw... vitu ambavyo havifuati maadili, wakashughulikiwa tu kisheria, si kwa kuweka ushuru, kwa sababu kwa kuweka ushuru unawa bana wanaohusika na wasiohusika kama nia ni hiyo. Na kwa wale ambao wanasema nia sio hiyo, pengine katika kuboresha taaluma ya habari, na pengine kuna wale ambao wako vyombo vya habari vya kawaida kama vile televisheni, wao wanalipia leseni zao hmm, kila mwaka na wao sasa, kwa namna moja hmm, ama nyingine, hivi sasa pengine wanaona hawapati matangazo kama zamani, kwa sababu tu ya umaarufu wa hizi baadhi ya blogs ambazo zimeingia, pengine wao kwa upande wao wanaona hii ni sawa. Wewe unasemaje kwa hilo? Mimi nadhani vitu kama hivyo huwa hauwezi ukalinganisha, kwa sababu kwa mfano hivyo vyombo vya kawaida sasa hivi havipati matangazo si kwa sababu labda ya hizo blog, ni kwa sababu mambo mengi yamechangia, kwa sababu hata serikali imeacha kupeleka matangazo kwa vyombo binafsi, imekuwa inasema inajikita kwenye kutoa matangazo kwenye vyombo vyake na vitu kama hivyo na uzuu kupeleka matangazo ni kiasi watu wanavyoona wana wanapata wanaweza kupata taarifa. Mtu anapeleka tangazo mahali anapojua hapa taarifa zitapatikana. Sasa vyombo vyetu vya kawaida sasa hivi vimepata shida pale ambapo na vyenyewe vimeshindwa kuwa na hiyo hali ya kuweza kuwapa watu habari zile wanazozitegemea mara nyingi, kwa kuchuja sana habari, kwa hiyo watu wengi hawa waviangalii vile ambavyo labda vilikuwa vinaangaliwa zaidi. Kwa hiyo hata ukipeleka habari yako pale haitapata watu wengi wakuiangalia. Hiyo ni hathari mojawapo ambayo imetokana, si kwa sababu ya hizi so, na zenyewe zitakuwa zimechangia kidogo kupunguza eh, watu kuangalia zaidi televisheni au kusoma magazeti ya kawaida eh, au kuangalia kusikiliza zaidi redio, lakini sio kwa kiasi kikubwa kwamba eh, kuweka huu ushuru kunaweza ku, labda kuwapunguza kuwapunguza hawa makali au kuwapunguza nguvu ngu. Asante sana huyo d Helen Kijo Bisimba, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza nasi vilevile shakuu vile, namba. Kuna msikilizaji hapa, kuna msikilizaji huko Kwale Sami, hebu tumsikilize ana swali gani katika Live Talk leo lile. Uh, swali ambalo ningependa kuuliza ni kwamba mbona vyombo vya habari hasa katika bara hili la Afrika vinagandamiza na si kwa sababu kwamba habari wanazozieneza ni za uongo, lakini kwa sababu wanataka kuficha uovu fulani, uongozi ambao ni wa kutilia shaka nam. Asante sana Maafrile. Hiyo swali zuri kabisa hapo. Sasa kwako Balile, je, unafikiri hii ni njama ya kujaribu ku zuia ya matangazo yatoke au vipi? Manake wasikilizaji wengi katika facebook yetu wameuliza swala hilo, hii ni kudumaza au kuzima sauti ya wananchi? Nadhani na hilo sio swali, kwa maana kwamba ni kitu ambacho kiko wazi. Kwa yeyote anayeuliza swali kama hilo, anaacha maswali mengi, kwa sababu don't ask the obvious. Hicho ni kitu ambacho kinaonekana kwamba inalenga kupunguza ile civic space kama tulivyosema, ya watu kutoa mawazo yao juu ya mambo mbalimbali, lakini kubaliana na mm-hmm, wazungumzaji waliotangulia kwamba ikiwa mtu anayetaka kuharibu, ikiwa mtu anayetaka kuzungumza mambo mabaya na anania mbaya na anauelewa mpana, atakuwa na uwezo wa kifedha. Tunayaona makundi ambayo ya yanafanya mambo ya ajabu kwenye mitandao ya kijamii yale makundi yanaweza kusponsor watu wao, wakapanda hata ndege wakaenda wapi? Kwa hiyo cha kufanya hapa, kama serikali inataka kupata mapato, badala ya kutumia kanuni itakayoumiza hadi watu ambao walikuwa hawana uwezo, itafute software. kwa mfano, TV nyingi zilikuwa zinadanganya katika kiwango cha matangazo zinayopata. Kwa hiyo wakafunga mtambo pale TCRA, mtambo ule ukao na hesabu TV zinarusha matangazo kiasi gani, kampuni za simu zinarusha, zinarusha matangazo kiasi gani, wakapata pesa nzuri tu. Kwa hiyo wanaweza control matangazo kwa kiwango hicho, wakawadai bloggers. Mimi nachelea kusema kwamba ukimzuia mtu ambaye ana uwezo kuzungumza kwa kumwekea gharama ya kuzungumza ataingia tu huyu, atalipa atalipa, hata blog tano ishirini, ataendelea tu kusema kufanya mambo yake. Lakini mwananchi wa kawaida lakini mwananchi wa kawaida, hiyo inafahamika kufanya mambo yasiyokubalika katika jamii. Mimi nakiri na kabisa kwamba wapo watu ambao wapo kwenye mitandao ya kijamii wanafanya mambo yasiyokubalika duniani na mbinguni mbingunipasu Nas... na kuvumilia watu wa aina hii, ndio maana sasa... pamoja na, na kwamba hii kanuni inapinga hii dhana ya kuregulate kutoza watu pesa ku- ku- ku- kuambia wamiliki wa mitandao kuondoka content kwenye mtandao. Ukisoma kifungu cha kumi na tatu ina ulinzi juu ya watoto kwamba watoto wasiruhusiwe kuangalia mambo ambayo ni kinyume cha maadili, watoto wasiruhusiwe kujisajili hata kufungua eh, blog katika ma maeneo ambayo au email katika mitandao ambayo itaharibu fikra na mawazo yao mbele ya safari, badala ya kuwa watoto wema, wataifaili u maharamia magaidi, majahili. Kwa hiyo katika hali hiyo, kifungu cha kumi na tatu cha hii kanuni naungana nacho kabisa na kiunga mkono kwamba tunastahili kulinda watoto wetu, lakini sasa hatuwezi kulinda watoto wetu kwa gharama hii ambayo tunaweka tunaweka hizi gharama za kulipiza za kulipia itakayowafanya wanafunzi wanaotafuta labda material ya chemistry, biology na mathematics washindwe kufungua blog zao kucommunicate kwa sababu hii kanuni haijasema ikiwa blog hiyo ni mwanafunzi haitalipa, imesema ni blog. Haijasema ikiwa ni kundi la WeChat la wanafunzi halitalipa. Kwa hiyo, utawafanya wanafunzi wetu waliokuwa wanatafuta matirio washindwe kutafuta matirio kwa sababu hawana shilingi laki mbili ya kulipia leseni ya mtandao, hawana shilingi laki mbili ya kulipia leseni ya kufanya biashara, na hiyo ni kila mwaka, kwa sababu afadhali ya mtandao inasema laki mbili kwa miaka mitatu lakini ah, Leseni ya kufanya biashara kama alivyosema mwenzangu hapo ni kila mwaka katika wilaya ya husika ambapo kutakuwepo na ofisi yako ya kufanyia biashara asante sana. tayari una ushuru wa huduma kuna mambo mengi sana hapo ambayo nadhani kwamba hayaendi sawasawa, sawa. kuna njia nyingi kama ni kutafuta mapato za kupata mapato tuanzishe viwanda mtu akifunga kiwanda hapa cha kuzalisha betri za simu tu tukajikuta unapata hela nyingi kuliko hata usafirishaji tunaofanya kwa kutumia mabasi yote kutoka Ubungu Asa. Asante sana Balile, asante sana sana Balile Balile kwa maelezo yako hayo, basi tuende katika Facebook mengi mengi sana mambo mambo mambo mambo mambo mambo Facebook mambo Facebook kabisa. Naye hapa Nelson Nelson anasema kwa kweli kutoza ushuru kwa watumiaji bado haileti maana nzuri hapo, ni kwa nyima uhuru wa nchi hasa wale wasio na uwezo wa kupata habari na Abdallah Hussein wa Ushirombo Mirungu anasema hii mada nimependa. Ni kubuniwa kubanwa kwa demokrasia ya habari. Vipi sisi tulioko vijijini, mtandao wa kijamii imetufikia kwa urahisi. Hili ni ushuru ha haliko vizuri, hili swala la ushuru haliko vizuri. Anasema na m Chindema Pambano yuko Mbeya, Tanzania anasema serikali, tuombe msamaha kabisa, maana imetuelemea na sasa hatuwezi kuinuka tena. Frederick Lugalila kutoka Migori, Kenya, anasema si jambo njema kwa serikali kukata ushuru kwa watumiaji wa mitandao barani Afrika. Na Benjamin Jonas anasema yeye kuwekwa kwa ushuru wa mtandao ya kijamii kuna lenga kuwafanya watumiaji kutumia kwa malengo muhimu njia nyinginezo. Sasa tukiwacha hapo, basi. Sande, kuna swala moja ana muda umekwenda haraka, nataka kumuuliza Salehe au Uh, Balile, tunasikia kwamba vilevile -vile inabidi utumie password katika vyombo vyako. Unaweza kutueleza swala hilo imejitokezaje? uh, sorry, sasa hilo swali linakwenda kwa Sarehe au mmoja uh, wenu yeyote anaweza kufahamu. Namwachia Balile. yeah. na sheria hii inamtaka kwamba kwa mfano kama wewe unamiliki unaendesha internet cafe kuhakikisha kwamba unaweka password itakayozuia mtu mwingine kuingia bila ruhusa yako katika hiyo kompyuta inayohusika kukupa hiyo access. Lakini nisahishe jambo moja hapa, maana naona wasikilizaji wana, wanasema kwamba watu, watumiaji wa mitandao kutozwa ushuru aha. Hapa wanachofanya ni kwamba yule anayemiliki blog, mwendeshaji au mtoa huduma kupitia mtandao, ndiye anayelipishwa hiyo shilingi laki mbili, sio mwananchi wa kawaida ambaye yeye arasimi yake yuko kule Tandaimba yuko kule Kilaracha kwamba yeye ndiye atakayetozwa laki mbili, haiko hivyo. Kwa hivyo yeye akitumia WhatsApp yake hatolipishwa kodi nyingine. Maanake ilikuwa swala kwamba watu watalipishwa akitumia WhatsApp au Twitter. Hapa hapana, Yon... yeye halipishwi kodi nyingine yoyote, anaendelea kutumia tu, isipokuwa huyu ambaye ni content provider ambaye anaendesha blog, mmiliki wa blog miliki wa simu ya wa, wa televisheni ya, ya, ya, ya online, miliki wa redio ya online, sio mwananchi anayemiliki ya simu yake kule. Naam, nakushukuru sana bwana Bwana Bali kufanua hilo na hiyo, tuta tuzungumza zaidi kwa upande wa kule Uganda, ambapo waziri wa fedha nchini humo alizungumza na rais Museveni, lakini bakti mbaya, e, mzungumzaji tulikuwa naye nchini Uganda laini yake ya simu haikuweza kupatikana. Tunatumai pengine tutalichambua hio na kuliangalia zaidi katika siku zijazo. Basi Abdushakur Abudi, mwili unakimbia sana, pengine vya kumalizia tu vya mwisho ambavyo ningewambia iwaambia, e, wachambuzi wetu waongee kwa sekunde chache tu, dhani kama kuna muda zaidi ya hapo kuendeza. Lakini Bariila, ikiwa na neno lolote la mwisho kwa kipindi hichi. Mimi nadhani haki ya kupata na kutoa habari ni haki ya msingi inayowezesha haki nyingine kupatikana. Tukifunika na kufumba, watu wasizungumze haki nyingi zitapotea hapa. Mtu ataona mtu anakula rushwa, ataogopa kusema, ataona <coughs> daktari ana, anafanya operesheni ya kichwa badala ya goti, goti badala ya kichwa, ataogopa kusema na nchi itapata hasara kubwa. Asante sana, hapo muda napo ndipo nakamilika. Naomba niwashukuru sana Deodatus Balile kutoka Tanzania na Saleh Ali Jembe kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika hapa studio, Abdu Shakur Abud na upande wa pili, Aida Isa kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomai, natekeni wote Ijumaa njema, kwaherini.