Ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ya ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 937 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM jijini Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaendelea na mkutano wa dharura ulioitishwa kufuatia shambulizi la pamoja la kijeshi lililofanywa na Marekani ikishirikiana na Ufaransa na Uingereza dhidi ya vituo vitatu vya serikali ya Siria. Mkutano huo unaendelea katika makao makuu ya, ya umoja huo mjini New York hapa Marekani. Balozi wa Marekani kwenye umoja huo Nikki Haley muda mfupi uliopita amekiambia kikao hicho kwamba Marekani na washirika wake hawatakubali nchi yoyote itumie silaha za kemikali dhidi ya raia wake. Wakati huo huo, rais wa Rasia Vladimir putin amelaani mashambulizi hayo dhidi ya Siria na kuyaita kwamba ni hatua ya kukiuka sheria za kimataifa. Kupitia ujumbe ulioandikwa kwenye tovuti ya Kremlin, Putin ameishutumu Marekani kwamba inazorotesha hata zaidi mzozo wa kibinadamu unaendelea katika nchi hiyo ya Siria iliyokumbwa na vita. Mapema Jumamosi saa za mashariki ya kati, ndege za kivita za nchi za Ulaya na manuari za kijeshi zilishambulia kwa makombora vituo vitatu vya silaha za kemikali nchini Siria. Kufuatia hayo, hisia mbalimbali zimejitokeza duniani kote, ikiwa baadhi ya watu wanaunga mkono mashambulizi hayo na wengine kukosoa mashambulizi hayo ya anga yaliyofanywa na majeshi ya Marekani, Ufaransa na Uingereza dhidi ya vituo hivyo vya kemikali vya Siria. E, katika mkutano na waandishi wa habari leo Jumamosi mjini London, Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema nia ya, ya kuratibu mashambulizi hayo siyo kwa ajili ya kuipindua serikali, lakini ni kupunguza na kuzuia uwezo wa serikali ya Asad na kutumia ya kutumia silaha za kemikali. Ameongeza kwamba jumuiya ya kimataifa haiwezi kusimama kando na kutupia macho tu wakati utawala wa Siria ukiendelea kutumia silaha za kemikali dhidi ya watu wake. Huko Paris, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametoa tamko akisema kwamba hatuwezi kuvumilia kitendo cha kufanya mata, ma, mashambulizi ya silaha za nyuklia ni mwenendo wa kawaida. Naye kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema anaunga mkono mashambulizi hayo ya kijeshi. Amesema mashambulizi hayo ya angani yaliyofanywa yanapaswa kuwa onyo kwa utawala wa Siria ya kutoendelea na kutumia silaha za sumu. Wakati huo huo, serikali ya Iran imesema kwamba Marekani, Ufaransa na Uingereza hazitaweza kupata manufaa yoyote kwa kuishambulia nchi ya Siria. Mamia ya wananchi wa Siria walijitokeza katika mji mkuu wa Damascus leo Jumamosi, wakiendesha magari huku honi zikilia, wakionyesha alama ya ushindi na kupeperusha bendera ya Syria kwa kupinga mashambulizi hayo ya kijeshi ya pamoja yaliyofanywa na nchi hizo tatu. Wengine walipiga kelele wakisema, sisi ni watu wako Bashar. Baadhi ya washirika wa Siria wamesema kwamba shambulizi hilo la pamoja dhidi ya Siria limefeli. Wizara ya mambo ya nje imesema kwamba idadi kubwa ya makombora yaliyopigwa Siria yaliangamizwa na mfumo wa ulinzi wa kemikali ya Siria. Kwingineko, wini Madikizela Mandela amezikwa hivi leo kando na ya wajukuu wake wawili katika kaburi la familia lililo katika kitongoji cha Fourways takriban na kilomita 40 kaskazini mwa mji wa Soweto Afrika, mash Afrika ya Kusini. Mama Mandela ambaye alikuwa mpigania uhuru na mke wa zamani wa rais wa kwanza wa nchi hiyo, Nelson Mandela aliaga dunia tarehe mbili mwezi huu. Mapema leo, maelfu ya waombolezaji walikusanyika katika uwanja wa Orlando ulio katika mji wa Soweto kutoa heshima zao za mwisho katika hafla ambayo imeunganisha mirengo yote ya kisiasa nchini humo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba marais wawili wa zamani wa nchi hiyo Tambo Mbeki na Jacob Zuma pia wamehudhuria mazishi hayo. Bintiye Zenani Mandela Dlamini ni kati ya waliotoa wa hotuba wakati wa mazishi hayo. Viongozi waliohudhuria maziko hayo ni pamoja na marais wa jamhuri ya Kongo, Namibia na wanaharakati wa haki na raia za kiraia kutoka ulimwenguni kote akiwemo mchungaji Jesse Jackson kutoka hapa Marekani. Afisa mmoja wa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa kuhusu uhamiaji amesema kwamba moja ya mafanikio ya mkutano uliofanyika jana Ijumaa mjini Jeneva, Uswizi, kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba ufadhili ulioahidiwa unaashiria kwamba mzozo wa kibinadamu unaokumba nchi hiyo umeanza tena kutambuliwa na jamii ya kimataifa. Jean Philippe Chuzi ambaye ni afisa mkuu wa ujumbe wa kimataifa kuhusu uhamiaji anayesimamia DRC ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mkutano huo umefaulu katika kupelekea jamii ya kimataifa kutambua uzito wa mzozo unaokabili nchi hiyo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama kawaida, msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, ni siku ya Live Talk, ambapo mjadala wetu wa leo hii leo unalenga kuwekwa kwa gharama za ushuru kwa matumizi ya mitandao ya kijamii kwa baadhi ya nchi Afrika Mashariki. Nchini Tanzania tayari kumekushatangazwa kwamba kuna mpango wa waandishi wa habari hasa upande wa blog au bloggers kulipa uh, huduma kutumia huduma hiyo kwa mwaka uh, kiasi kinatangazwa, na kwa mujibu wa CNN ni kwamba kiasi cha dola zipatazo mia tisa thelathini kwa mwaka mzima, ukiwa ni mtumiaji uh, wewe ndio mwanzilishi wa blog uweze kutumia blog hiyo. Lakini bado huko nchini tanzania tumezungumza au kujaribu kuwapata watu wa uh, taasisi ya mawasiliano ya nchi hiyo TCRA lakini hatukuweza kuzungumza nao na kutaka kwamba waweze kutoa taarifa zaidi kwa kuwatumia maswali na email, waweze kutujibu hapo baadaye. Lakini taarifa ya awali ni kwamba mpaka sasa wanasema hakuna mtu yeyote ambaye ameweza kulipishwa, ila ni swala ambalo bado linazungumzwa namna gani litaweza kutumika. Je, ni mabloga ambao wanapata faida tu au ni mabloga wote? Mpango mzima wa kulipa ukoje? basi tutazungumza na baadhi ya mabloga nchini Tanzania na wachambuzi wa masuala ya habari na kadhalika kuweza kuzungumzia swala hilo. Pia huko nchini Uganda, Abdu Shakur Abu, tunafahamu kwa mujibu wa Reuters rais wa nchi hiyo alipendekeza kuwepo kodi kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, WhatsApp, Viber, Skype na kadhalika, na waziri wa fedha wa nchi hiyo Matia Kasai alisema kwamba kupitia Reuters kodi hiyo italenga kila mtumiaji wa simu. Sasa basi kuweza kuchambua haya Tunao kwenye laini ya simu Ausale Ali uh, yeye ni bloga kule nchini Tanzania. Hali kadhalika tunaye Deodatus si Balile, yeye ni mhariri wa jarida la Jamhuri, lakini vilevile vile katika jukwaa la wahariri yeye ni kaimu mwenyekiti. Nianze nawe bwana Deodatus si Balile, hebu tueleze mswada huu unaeleza nini hasa na kiasi gani ambacho kila eh, bloga anatakiwa kulipa kwa mwaka? Kwanza nishukuru tena kwa kunialika hapa VOA kwa ajili ya kutoa mchango wangu, na niseme kwamba sio mpango. Hii ni kanuni iliyoandikwa na serikali na imesaniwa na waziri mwenye dhamana na masuala ya habari Dr. Harrison Mwakembe. Tayari imeisha toka ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ni kanuni ya sheria ya Posto and Electro Communications Act e, epoka ya mwaka elfu mbili na kumi sasa imetungiwa kanuni mwaka elfu mbili na kumi na nane kwamba hizi kanuni sasa zina introduce utaratibu mpya kwamba mtu ambaye ni bloga au ambaye anamiliki eh, channel ya mawasiliano kwenye mtandao atapaswa kujisajili. mm -hmm. Na katika kujisajili hii kanuni kidogo inaweka masharti ambayo yananipa shida kidogo, kwani inataka mtu awe na certificate ambayo sasa hii ni certificate of incorporation, kwamba labda umejisajili blela, una kampuni ya kuendesha hiyo blog lakini pia sio tu kuwa na kampuni, inahitaji CV za wale watakaokuwa wakiendesha hiyo blog yako au kama utakuwa na channel ya TV online na wapi. Sasa viwango vinatofautiana, kuna kuanzia shilingi laki mbili mpaka shilingi milioni moja kulingana na aina ya ya, ya online content service unayoitoa. Kuna wale service providers, kuna wale ambao ni mtu mmoja mmoja, na kwa hiyo hii ukilipa shilingi laki mbili inasema itakwenda kwa miaka mitatu. Lakini sasa tunajiuliza hapa, shida tunayoipata sisi kama jukwaa la wahariri, na ndio maana hii tulitoa moja ya tamko letu tukisema kwamba mwelekeo unapunguza civic space, kwamba ile hali ya wananchi kupata uhuru wa kuzungumza, kutoa mawazo yao, e, inaelekea kupunguzwa, na ni jambo ambalo si jema sana, maana wakati unadhani unadhibiti watu wasizungumze mambo mabaya humo humo unaweza kujikuta unazuia watu wasifikiri na kuzungumza mambo mazuri ambayo yangeleta uhuru na faida kubwa. Deodatus, Deodatus, kabla ya kuzungumzia na, swala la uhuru wa kuzungumza na kutozungumza linakuja hili swala. Je, hadi hivi sasa, kabla ya kutozwa ada hiyo, je, wa blog na vyombo vya mitandao ya kijamii wamekuwa wakiandikishwa? Ilibidi waandikishwe au ilikuwa mtu tu anaanzisha blog yake? Mwanzo ilikuwa unaamka asubuhi unaanzisha blog yako na unaweza kuposti kila kitu unachotaka. Sasa hapa kuna kitu ambacho kimejitokeza, ukisikiliza hoja inayotolewa na upande unaotaka kwamba hizi blog au bloggers wawe regulated, kwamba kuna taarifa ambazo zinatolewa ndani ya hizo blogs au mitandao ya, ya kijamii ambazo zinahitaji kuchujwa, kwa maana ya kwamba hazina viwango vya kitaaluma na wanachukulia blog na mitandao ya kijamii kama gazeti, kama redio, kama TV, kwa maana ya kwamba itakuwa na mhariri, itakuwa na mwandishi, itakuwa na na, na, na, na, na mhakiki, mtu ambaye atakwenda ku kuangalia kwamba kilichoandikwa ni sahihi au la. Lakini blog zilivyoanzishwa ni vijiwe tu, hivi vijiwe vya kijamii, isipokuwa vimehamia mtandaoni, kwamba ikitokea unakuta kama pale Zanzibar unakuta kuna vijiwe wanaita maskani wenyewe au hata ukija hapa daa, ukienda pale Magomeni, kuna vijiwe vinaitwa Saigon, si Mwembe Makumbi. Sasa hivi ni vijiwe ambavyo watu walikuwa zamani wanakusanyika wanazungumza, sasa vimehamia kwenye mtandao eh. Tukimaliza kusajili vijiwe vya kwenye mtandao, naamini tutapata hamu sasa ya kusajili na vijiwe au maskani za maeneo mbalimbali, kwamba jioni hivi basi wawe na usajili rasmi wa kukutana ili kubadilishana mawazo, lakini nadhani hii si salama sana kwa sababu ukiangalia nia ya kuanzisha mitandao ya kijamii ni kuwapa fursa watu kuzungumza, fursa watu kutoa mawazo, na wengi wanaomiliki blog ni wanafunzi, ni watu wanaofanya research, ni wananchi wa kawaida. Au unakuta haya makundi kama WhatsApp, ni kwamba familia zinapeana taarifa, zinaelezana kwamba sasa bwana, kutakuwepo mchango wa harusi, kuna kilio, kuna msiba, kuna shughuli fulani. Sasa ukianza kuambia wananchi hawa na wenyewe wajisajili kwa sababu tu ku mtu mmoja amepiga picha ambayo ni, ni katika eneo la ajali akaweka picha ambayo haina yenye bad test, nadhani si jambo jema sana. Tunachopaswa kufanya tufanye kama watu walivyofanya kwenye sheria za FIFA kwamba mtu anaangalia mpira, mwananchi tu ambaye si refarii, lakini anajua kwamba aliyeushika kwenye kwa mkono katika maguu kumi na mawili ya kutoka golini, hiyo ni penalti. Kwa hiyo wananchi wafundishe maadili ya kutoweka picha mbaya, maadili ya kutotukana kwenye mitandao, kwa sababu hata ukitukana hupati heshima ya ziada, ukitukana huongezeki pesa mfukoni. Kwa hiyo tungetumia ile kampeni kama waliokuwa wamefanya TCRA zamani, kwamba futa deliti kabisa ukikuta kuna matusi, badala sasa ya kuanza kutumia sheria tukidhani kwamba tunadhibiti. Na asante sana daktari Rusi, hapa alikuwa anasema tunawafundisha watu jinsi ya kutukana kistaarabu, kwa sababu kuzungumza ni sawa na maji kwenye mto. Utapanga magunia ya mchanga, lakini ukiamka asubuhi unakuta kina cha maji iliyotaivo imepanda juu na maji yanaendelea kutiririka iliwapo sehemu kuna chemichemi. Naomba usubiri hapo hapo. Uh, Deodatas Balile tunaye pia bwana uh, Sale Ali Jembe kutoka Sale Jembe blogspot.com nchini Tanzania. Sale Ali, hebu tueleze wewe, ni bloga muda mrefu umekuwa ukijihusisha sana na maswala ya michezo. Sasa wewe ni bloga mmojawapo, kuna wabloga wengi wengine nyuma yako, pengine wewe unafahamika zaidi, una matangazo mengi kwenye blogu yako, kuna wengine hawana matangazo. Je, unafikiri hii sheria inapokuja itasaidia zaidi mabloga labda kwa sababu blog zimekuwa nyingi sana na hakuna pengine udhibiti wa kuandika habari, au kwa upande wa mabloga mnaona itakuwa changamoto, na nini ambacho mabloga upande wenu mnazungumza? Uh, na mimi nishukuru kwa kupata huu mwaliko wa uh, hapa VOA, lakini mimi nachokiona kwamba wale ambao wameishauri serikali, kwa sababu hata serikali na yenyewe ni watu ambao wanakaa wanashauriana, na kama alivyoelezea Balile kwamba, uh, imepitishwa kanuni sasa na imeshatolewa kwamba inaweza ikaanza kufanyiwa kazi. Lakini hawa walioshauri, mimi siamini kabisa kwamba ni watu ambao wamewahi ku practice wakaangalia, uh, utendaji wa kwenye hizi blogu unafanya nini, na inawezekana mi nilikuwa nasema labda hili suala kidogo liliangaliwa kisiasa kwa ajili ya kutaka kuwadhibiti watu hawa, kama ambavyo wamesema Balile, ambao hawana maadili lakini halina msaada, takuambia sababu moja. Hata haya matangazo ambayo unayoona mengi yamewekwa kwenye blog, nyingi sana ziko ambazo wanaingiza fedha, lakini ziko ambazo hawaingizi fedha, kwa sababu inawezekana huyo mwenye blog mwenyewe ndio yeye ana duka lake, au ana duka la mjomba wake, duka la rafiki yake, au ana rafiki zake ambao huwa akifanya nao kazi, basi anawawekea pale kwa ajili ya kuwatangazia. Sasa kwa fedha ambazo zilikuwa zimetajwa kidogo mimi zimenichanganya na ninaona kwamba kama utasema basi kila mtu atoe hiyo kuanzia laki mbili hadi milioni moja kwa ajili ya kusajiliwa na kutambulika. Maana yake blog nyingi sana zitadondoka za watu ambao hawawezi kuingiza fedha hata kidogo, na baada ya pale sasa tutakuwa tumepunguza ile idadi ya watu ambao wanaweza wakajieleza au kuwa huru, kwa sababu ukiangalia mimi upande wa michezo eh, sasa hivi kwa takwimu za Alexa ndio blog ya michezo inaosomwa na watu wengi zaidi na kinachonishangaza mimi kama watu wengi zaidi ndio inaongoza, lakini na uwezo wa kuingiza watu hadi laki tatu tu kwa siku, mimi nilikuwa naona bado ni watu wachache sana. Lakini inawezekana labda huu mgawanyiko umetokana kuwepo kwa blogu nyingi kutokana na uhuru uliwepo. Kweli watu wanakosea, lakini mimi nilifikiri kikubwa kilichokuwa kinatakiwa ni kusaidia watu kujifunza kuelewa na kufanya vitu kwa usahihi zaidi badala ya kuwekea hizi limitation ya kufanya huu usajili labda mimi nitakutolea mfano mmoja uh -huh. Wakati mimi ninasubiri nipitie kwenye kanuni hii ni, na nilikuwa nimekwenda kuulizia kuhusiana na leseni ya biashara ya kwamba kwa mtu kama mimi, maana kwa mimi, mimi nilitaka niwe nalipa na kodi, kwa hiyo nilishaanza kulipa kodi kwa kupitia blogu yangu mimi, na nilipotakiwa sasa kupewa ile certificate ya kuonyesha kwamba mimi nalipa kodi nilipokwenda kuichukua certificate tunachukua nilipo wilayani kule wilayani nilipofika, wakaniambia atakiwa nitoe shilingi laki mbili. Lakini hii laki mbili sio, inakuwa ya kupitia kwenye hii kanuni, inakuwa ni ya kupitia kwa kwa kwenye kanuni nyingine ya mtu ambaye ataka kufanya biashara anatakiwa apewe leseni. Sasa unakuja kuona kwamba kuna kodi nyingi sana ambazo zitakuwa zinamhusu mtu ambaye haingizi kitu chochote au anaingiza kitu kidogo sana. Siku ya mwisho itakuwa ni uoga na watu watu wengi watakaa kimya. Na mimi siamini kama unapokuwa na taifa la watu ambao hawawezi kuhoji hata kwa uzuri au hawawezi kujadiliana mambo mazuri kwa ajili ya kusababisha vitu vizuri, basi itakuwa ni kutengeneza taifa la watu ambao hawawezi kuzungumza na mwisho itakuwa ni taifa la watu wa kimya, ambacho mimi nakiona e, kitu kizuri lakini... kwa wale walioshauri nafikiri kwa hapo upya na ushauri huu ukawa ni kwa nia ya kujenga zaidi na sio kwa ajili ya kusimamisha au kuzuia na kuzima midomo hapo. Hapo sale nataka kuuliza kitu kingine cha kufuatilia tu, kwamba nafahamu na kukumbuka kwamba kuna wakati mabloggers mlikutana na msemaji wa serikali eh, Dr. Abbas na kusema kwamba sasa mabloga mmetambuliwa rasmi na eh, kulikuwepo mabloggers wengi na chama cha mabloga na mwenyekiti wake ndio na mko pale E, mkielezea kwamba sasa mabloga wanatambuliwa rasmi, wanaweza kwenda kusanya habari na wahakikishe kwamba habari zao zinaeleweka na ku na ku, kueleza vyanzo vya habari mnazoziandika, lakini pia mkawa mmeeleza swala moja kwamba kuna changamoto za kuto kutambuliwa, changamoto ingine ya kuto kupewa nafasi na baadhi ya viongozi wa serikali. Sasa hilo nafikiri mli, mlipokaa na msemaji wa serikali mkawa mmetambuliwa rasmi pengine umeliona kama ni moja ya mambo ambayo yalikuwa yanasaidia sasa bloggers kuingia rasmi na kutambulika na kuweza kufanya kazi zenu bila matatizo. Uh, una, unajua mimi uh, hata siku ya hili walivyozungumza mabloga wenzangu, nilitofautiana nao sababu ya kitu kimoja kwamba mimi sikuwa nahitaji kutambulika na serikali kwa maana ya kwamba nikifika sehemu nipewe habari. Badala yake mimi kwa upande huku wa michezo, nachokifanya nacho ni kuandika zile habari zenye udadavuzi wa ndani kutafuta vitu vingi ambavyo watu wengine hawana, na hata siku ya mwisho, kama nikikupigia simu nikakwambia bwana, mimi ni fulani kutoka Salejembe, basi wewe ni nafasi yako kwa kunikumbuka kwa sababu ya uzuri wa kazi yangu. Kwa hiyo mimi naweza kujitambulisha kwa ubora wa kazi zile nazozifanya, lakini inawezekana wenzetu wale walisema vile kwa sababu wanaofanya kazi na uh, serikali zaidi, kwa sababu kunakuwa kuna mambo ya kisiasa na kumekuwa kuna urasimu sana, hasa kwa maofisa um, habari wa wizara na sehemu nyingine za serikali urasimu ni mkubwa sana. Sasa wale ndio walikuwa wanaleta haya matatizo, baada ya serikali kusema vile. Na Dokta Abas tulimwambia katueleza amesema, hasa mimi nafikiri kama wiki mbili zilizopita alitembelea ofisini kwetu, nika, katuzungumza naye tukalikumbushia hilo swala, akasema kwamba uh, serikali inaendelea kulifanyia kazi na wanaamini watatupa ushirikiano wa kutosha lakini uh, swala la kujitambulisha ni mimi mwenyewe naweza kujitambulisha kwa ubora wa kazi zangu, na mimi nisingependa hata saa zingine serikali nitambue, lakini mimi pia ningependa niwe huru kueleza makosa. Mfano kwenye mpira, kama unavyoona sasa hivi kuna mapinduzi kwenye mpira wa Tanzania. Zamani fedha zilikuwa zikiliwa, watu wanakula utafikiri fedha za nyumbani kwao, za uwani. Hizi hizi blog pamoja na hayo magazeti, lakini blog pia zimesaidia kufikisha habari na kuelezea kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Instagram WhatsApp uh, na, na, watu, watu ndio wameweka zile taarifa mule na kuelezea namna fedha zinavyoliwa, na vitu vimetembea mpaka sasa hivi watu wako kwenye misukusuku, na unaweza ukakwambia mfano mzuri kwamba sasa hivi fedha za kwenye mpira zinaogopewa utafikiri ni fedha za serikali, kwa sababu watu wameshajua hakuna mchezo. Lakini kwa sababu watu walikuwa huru na wanaweza kuzungumza kupashana habari kupitia hii, hii mitandao ya kijamii, imetengeneza kitu ambacho kimeisaidia serikali kufanya mpira na wenyewe sasa uheshimiwe na watu waende kwa misingi, badala kuzifanya fedha kama ni za kwao kutoka mifukoni. Asante sana Saleh Jembe. Hapo hapo naomba usubiri kwenye laini ya simu. Msikilizaji, kama unaongana <laughs> nasi, kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Namba yetu ni 202 619 3151. Ni wengi sana Abdu Shakuru, wamechangia kwenye mitandao hapa ya Facebook, na vilevile kuna wengi najua wanataka kupiga simu zao kwao. Nawakumbusha hiyo nambari ya simu, wapige simu na wale okay, waliokutuma kwenye Facebook tutasoma maoni yao bila kuyaacha. Na wengi wanazungumzia swala la kwamba hii ni jambo la kujaribu kuzima uwezo wa watu kuzungumza kama alivyosema Balile, lakini ninabaki katika ile swala ambapo Sale ameeleleza, lakini nikuulize Balile, ni kwamba kuna ile swala ya kulipa kodi maanake, katika mitandao tunajua watu wanapata mapato. Sasa unaweza kutofautisha kati ya hii kulipa kila mwaka na kodi ya mapato? Je, inaelezaje sheria hapo? hapa ni kanuni ambazo tunazizungumzia, ukisoma kifungu cha saba za mwaka elfu mbili na kumi na nane kifungu cha saba kifungu kidogo cha kwanza A, mpaka kifungu kidogo cha kwanza G kinaonyesha kwamba bloga atapaswa ku, ku, kulipa kodi hiyo ni, ni, alafu bloga atapaswa, wanatumia maneno ya Kiingereza, to adhere to journalistic ethics and professionalism. Sasa mi najiuliza huyu bloga ambaye anapaswa kufata maadili ya uandishi wa habari na weledi, wakati hajaenda kufundishwa uandishi wa habari wa chuoni, najiuliza kwamba huyu huyu huyu anaupata wapi huo wa utaalamu, mm-hmm. Alafu kwamba anapaswa kulipa si inasema payment of regulatory fees, zile gharama za za, za udhibiti, anapaswa kuzilipa lakini anapaswa kusubmit the to the regulator the human resource development plan kwamba aoneshe ataendelezaje watu wake ambao wanacontribute. Nadhani <laughs> huyu mtu aliyenani, aliyeandaa hizi alikuwa hafikirii vizuri, alichukulia blog kama kampuni. Kwenye suala la kulipa kodi, ni haki kwa kila mwananchi kulipa kodi kwa mapato halali anayoyapata, maana kuna wengine wanakula rushwa, hatuwezi kuchukua kodi kutokana na rushwa. Sasa kama mtu anafanya biashara kwenye blog anapata pesa, anapaswa kwenda, kuna kitu kinaitwa presumptive tax, ile kodi ya mapato. Mtu anakwenda anakadiriwa, kwamba anaeleza kwamba mimi ninapata mapato fulani, naendesha biashara fulani, anakadiriwa. Sasa huyo anafanya biashara. Kuna watu ambao wanaendesha blog kwa ajili ya kutimiza kiu yao tu, kwa ajili ya kuhabarisha jamii tu, kushare information kama wanavyokuwa kwenye vijiwe, kama nilivyosema. Sasa huyu ambaye haiingizi hata senti tano ukimtaka alipe kodi analipa kutokana na nini? Maana kodi, kanuni ya kodi inapaswa ulipe kutokana na mapato uliyoingiza. Kwa hiyo hapa kuna tatizo kidogo ambalo tunasema kwamba aliyetunga kanuni anapaswa kurudi akaondokana na mawazo ya, ya kwamba anatunga kanuni kwa ajili ya kampuni. Akafikiria kwamba huyu ni mwanafunzi aliyepo pale Kibasira, ni mwanafunzi aliyepo pale Kiakairabu wa shule ya msingi, ni mwanafunzi aliyeko Tandaimba, na mwananchi wa kawaida anayetaka kuonesha wananchi kwamba korosho zimechanua huku Mtwara, mwananchi wa kawaida anayesema mahindi yamekwama, kuna matope, barabara haiendeki, huyu hupaswi kumtoza kodi. Kwanza anasaidia kukualeti, kama serikali kukujulisha, ah. kama jamii kwamba kuna tatizo sehemu fulani. Asante. kuna msikilizaji hapo, hebu tumsikilize. Richard Galila huyu ametupigia simu, karibu Sauti ya Amerika. Asante kabisa, kwanza unaongea na Richard Galila ambayo inapatikana kutoka pande za Lulembera iliyoko wilaya ya Mbogwe mkoani Geita. Mimi kwa maoni yangu kweli naweza nikasema kwamba, kwanza haya makampuni nita shang... nani hii kodi nitashangaa sana nita utakapotozwa mwananchi wa kawaida, ni bora ile kodi ikatozwa kwenye makampuni yenyewe, ila mwananchi sasa yeye atakatwa kupitia kwenye MB anapojiunga na MB iwakatio huko huko, sio kwamba yeye mwenyewe au anakatwa kwa, kwa kweli itakuwa linashangaza sana au kwa vile sisi hapa Tanzania bado hatujalipitisha, naomba sana kwamba lisije likatupata na sisi, maana itatuathiri sana kiuchumi. Uchumi wa watu sisi huku ni mdogo mno, ukiingia huko vijijini kwa uchumi uchumi wetu ni wa chini sana. Kwa maana hiyo, hata hivyo watu hawataendelea kununua MB, maana watajua kwamba watapata hasara kubwa sana. Ni bora sasa na kampuni yenyewe ndio ya kati huko huko. kushukuru Bwana Richard Galila kutoka nchini Tanzania. Basi Abdu Shakur Abud, mwili unakimbia sana, pengine vya kumalizia tu vya mwisho ambavyo ningewambia, eh, wachambuzi wetu waongee kwa sekunde chache tu, yaani kama kuna muda zaidi ya hapo kuendeza, lakini barila ikiwa na neno lolote la mwisho kwa kipindi hichi. Mimi nadhani haki ya kupata na kutoa habari ni haki ya msingi inayowezesha haki nyingine kupatikana Tukifunika na kufumba, watu wasizungumze, haki nyingi zitapotea. Hapa mtu ataona mtu anakula rushwa, ataogopa kusema, ataona daktari ana, ana, ana, anafanya operation ya kichwa badala ya goti, goti badala ya kichwa, ataogopa kusema na nchi itapata hasara kubwa. Asante sana. Watu kusema, kusema hapo muda napo ndipo nakamilika. Naomba niwashukuru sana Deodatus Balile kutoka Tanzania na Saleh Ali Jembe kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika hapa studio Abdu Shakur Abud na upande wa pili Aida Isa kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na tekeni wote, Ijumaa njema, kwa herini. Asante uh, sana Sandey Shomari na mwenzako hapo ambaye pia ni mwenzangu Abdu Shakur Abud kwa makala hayo, msikilizaji, ulikuwa unasikiliza marudio ya kipindi cha Live Talk majadiliano ya wiki ambacho kilienda hewani kwa mara ya kwanza hapo jana Ijumaa. Sasa tunatamatisha kwa kukusomeni muktasari wa habari, na mimi ni BMJ Muridhi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linaendelea na mkutano wa dharura ulioitishwa mjini New York kufuatia shambulizi la pamoja la kijeshi lilivyofanywa na Marekani na ikishirikiana na Ufaransa na Uingereza dhidi ya vituo vitatu vya serikali ya Syria. Wini Madikizela Mandela amezikwa hii leo kando na wajukuu wake wawili katika kaburi la familia lililo katika kitongoji cha Four Ways, takriban kilomita 40 kaskazini mwa mji wa Soweto, Afrika ya Kusini. Na kwingineko ni kwamba afisa mmoja mwandamizi wa Umoja wa Mataifa kuhusu uhamiaji amesema kwamba moja ya mafanikio ya mkutano uliofanyika jana Ijumaa mjini Jeneva, Uswizi, kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba ufadhili ulioahidiwa unaashiria mzozo wa kibinadamu unaokumba nchi hiyo umeanza tena kutambuliwa na jamii ya kimataifa. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.