Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. E, kutoka hapa Washington, msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Serikali ya Israeli imesema hii leo kwamba itawachilia huru takriban wahamiaji mia mbili kutoka barani Afrika huku kukiwa bado hakuna mwafaka kuhusu kuhamishwa kwao pamoja na maelfu ya wahamiaji wengine kutoka Eritrea na Sudan ambao waliingia nchini Israeli kinyume cha sheria. Wizara ya mambo ya ndani ya Israeli imekuwa ikijaribu kufikia makubaliano na Uganda, ikiitaka iwapokee wahamiaji hao ambao waliingia nchini Israeli kwa kuvuka mpaka wa nchi hiyo na Misri kwa miguu katika e kipindi cha mwongo mmoja. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba wengi wa wanaume hao mia mbili ambao wako karibu kuachiliwa wamekuwa kwenye jela iliyo jangwani katika kipindi cha miezi michache iliyopita wakisubiri kuhamishiwa nchini Uganda. Raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Beni ulio kaskazini mashariki mwa nchi hiyo wameendelea kuelezea wasiwasi wao kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara yanayodaiwa kutekelezwa na watu wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa ADF, Allied Democratic Forces. Mwishoni mwa wiki hii vijana wanaharakati wa kutetea haki za binadamu Lucha waliandamana nje za afisi za serikali ya mji wa Beni kufuatia ziara ya kiongozi wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na kuutaka ujumbe huo kuimarisha juhudi za kulinda raia wa Congo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Boris Johnson, amesema kwamba hakuna mipango ya kufanya mashambulizi mengine katika nchi ya Siria, lakini akaongeza kwamba Uingereza na washirika wake wako tayari kuchukua hatua zaidi iwapo rais wa nchi hiyo, Bashar al-Assad atatumia silaha za kemikali dhidi ya raia wa nchi yake. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, profesa David Monda akiwa mjini New York, na kwanza nikamuuliza kufikia sasa shambulizi hilo limechukuliwaje na Wamarekani? Kwa wakati huu baraza la Kongress uh, limemuunga mkono Bwana Trump, lakini limesisitiza ya kwamba lazima kuwe mpangilio mbadala siku za mbele. Maanake wanasema wanasisitiza wanademokrat na pia wanarepublican ya kwamba mashambulizi haya yanaweza kufanyika, lakini lazima kuwe na mpango uh, kwenda kwe mbele kusisitiza ya kwamba Marekani isiendelee kushambulia Siria na kupasi uh, na kuwa na mpangilio mwafaka wa uh, siku za usoni. Na tukizungumzia mauaji ya uh, alaiki, kuna watu wanauliza hii inamaanisha kwamba sasa uh, Asad anaweza kuua watu wengi anavyotaka, mradi tu hafanyi hivyo kwa kutumia uh, silaha za kemikali. Kusema kweli ni vigumu sana uh, hali hii, maanake lazima nisisitize ya kwamba mashambulizi haya haibainiki wazi nani aliyetekeleza na ushirikiano wa Uingereza na Ufaransa katika uh, shambulizi hili pamoja na Marekani unachukuliwaje hususan ikikumbukwa kwamba mwaka uliopita wakati Rais Trump aliamurisha uh, kwamba shambulizi lifanyike huko Siria kwa sababu ya kile kilichosemekana wakati huo pia ni kutumia uh, gesi kama hii alionekana kufanya hivyo peke yake, pasina kushirikisha nchi zingine. Sasa amepata wawili wa shirika, lakini pia kuna swali, kwa nini ni hawa wawili tu? Nchi zingine zilikuwa wapi? tuzungumzie hili kwa kifupi kwa kifupi sawa. So ya kwamba mataifa haya mawili yanaile kura ya turufu kwenye baraza usalama na mataifa kumi na tatu yali, yaliunga mkono Uingereza, Marekani na Ufaransa. E, tukimalizia, Profesa, kwa mara ya kwanza Rais Trump alionekana kuikemea Rasia moja kwa moja. Na hii inaashiria nini? Eh, katika kuonyesha kama kwamba anabadili nia yake eh, eh, Trump kwa ujumla dhidi ya utawala wa, wa Vladimir Putin. Unajua kumekuwa na tetesi kwamba eh, yeye hapendi kabisa kusema mambo ambayo si mazuri kumuhusu Putin. Unajua Bwana Trump uh, vile tumeongea siku za nyuma, msimamo wake kwa kusema kweli ni vigumu kumwelewa uh, upande wa Siria. Uh, mwezi uliopita alisema kwamba uh, Marekani itapunguza uh, wanajeshi wake na mashambulizi yake kule Siria, lakini hivi karibuni tumeona kwamba jeshi la Marekani limeendeleza uh, mashambulizi kule Siria, kwa hivyo ni vigumu kubaini kweli eh, Bwana Trump msimamo wake kwenda mbele utakuwa ni upi? Hali ikiendelea kuzoroteka Mashariki ya Kati na Marekani ikiendelea kujiingiza zaidi na hawa washirika wake, itabidi eh, baraza na bunge la Congress waanze kuingilia zaidi ndani kuhakikisha kwamba Bwana Trump ana mpangilio Uh, mbadala na mpangilio mwafaka kwenda mbele kuhusu mashambulizi haya na uh, uungwaji mkono wa Marekani mashariki ya kati. Ni profesa David Monda, mchambuzi wa maswala ya kisiasa hapa Marekani, akizungumza na sauti Amerika kutoka mjini New York. Msikilizaji, kaa standby kupata kipindi cha salamu na muziki na mwenzangu Kenneth Bwire. Wengine husema salamu ni nusu ya kuonana, na katika tamaduni za kwetu salamu ni heshima kubwa sana na sehemu ya maisha yetu. Basi ni wakati wa salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu basi, tutimize utamaduni wa kusalimiana. Kiunganishi cha salamu zako kwa leo ni mimi Kenneth Bwire Mbenzu Ngamboni Boskili, nina imani kwamba msikilizaji, unamjua ama unamsikia tu kwa jina maarufu kama Bozi Boziana. Jamaa naimba na kupiga gitaa, mzaliwa wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, wanapenda kufupisha na kusema DRC amekuwa sauti muhimu katika bendi za sukus kama vile bendi ya Bambula, Depapanoel, Minzoto Sengala, Zaiko Langalanga, Isifilokole Langalanga Stars na Chok Stars. Yaani Boziboziana ni mwanzilishi wa bendi yake ya Orkestra Antizog, bendi inayotambuliwa sana kwa wapenzi wa mziki mtindo wa Lingala. Ameimba nyimbo nyingi sana, msikilizaji, ambazo kwa kweli wapenzi wa Lingala wanamchangamkia sana. Kwa leo, nimechagua Palpitation anatufungulia salamu na muziki kutoka idara ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. <mulia> kboziboziana rekodi murwa sana rekodi ambao umependeza zaidi, watu wamesikiliza kuisifia, inaitwa palpitation. Naona simu zinawaka hapa kwelikweli. Aliye na fursa nzuri ya kutufungulia salamu na mziki Jumapili hii ni nani? Halo, yes, halo, karibu sana, tueleze unaitwa nani, upo wapi, na tuanze salamu zetu kwa leo. Ah, jina yangu mimi ni Jem Tegeti kajena ninaishi Uganda na nafurahia nyimbo sana. Nafurahia sana hiyo nyimbo ya Palpitation, Palpitation pace aamp, bila kusikia hiyo nyimbo. Hey, ni Kifaransa hicho lugha gani hiyo? Hiyo ni Kongolisa ama ni cha wapi ndugu yangu hiyo? <laughs> ni Kifaransa, ni Kifaransa. Haya, salamu za kwako ziteremuke zikwende wapi? Salamu zangu mimi natuma salamu sana kwa warafiki yangu ambao kuna warafiki ambao iko Amerika. Kuna marafiki yangu anaitwa Deo, anaishi Amerika mtamo anaita Aidaho, na rafiki yangu ambaye anaishi Texas ambayo anaita uh, Olivie, naye nikimsalimu sana sana akisikia sauti yangu, na warafiki, warafiki yangu ambayo wanaishi huko Congo ambayo wanaishi Uvira ambayo wanaishi Minembwe, sana sana nikitaja Uh, kuna rafiki yangu anaitwa Masudi, naye nafurahia sana kumtumia salamu salamu yangu, akisikia aifurahie. Uh, hata kuna warafiki yangu ambayo wanaishi hapa Uganda hata ni wapasta ambayo tunafanya nao kazi, nikiwasalimu mkiwa Pasta Levi mkiwa Bagaza hata mkiwa Pasta Zebede, naye namsalimu sana akisikia akisikia salamu yangu. Ah, uh, kuna rafiki yangu ambaye natumia salamu nao wanaishi Uvira, kuna uncle anaitwa Kabolen. Anaishi Uvira, naye namsalimu. Akisikia sauti yangu atafurahia, kwa sababu inachukua muda mrefu naye simuone. Uh, warafiki wengine ni warafiki mingi ambao wakisikia sauti yangu nao wanawatumia salamu sana sana. Uh, nikisema ningali hai lakini sana sana wafurahia na inawatumia hii ujumbe ya salamu wa salamu wote wa Iwafikie. James, umesema huko umesema, umesema, Uganda lakini unatuma salamu watu wa Uvira, inakuwaje? Uganda unafanya shughuli gani, kutembea ama vipi? Ehe, mimi naishi uh, mimi naishi Uganda kwa muda mrefu uh, lakini mimi ni mtaaja ambaye alitoka Congo. Manayake wewe mkimbizi, sio? Ndio, hiyo ndio hiyo, mimi ni mkimbizi sana. Amshukuru Mungu, ili mradi unapumua, ndugu yangu. Salamu zimefika. Mwenyezi Mungu anapenda kila mmoja, atakuzawadia na atakupatia kila hitaji lako, ndugu yangu, licha ya kuwa mkimbizi. Aa, asante sana. Sisi ni wakimbizi na tunafanyia hapo kazi ya Mungu hapa Uganda, na Mungu anaendelea kutulinda na tunashukuru hata hata serikali ya, ya Uganda ambayo imetupatia nafasi, tunaongea neno la Mungu, tunafanya kazi ya Mungu mzuri, hakuna shida narudi kwenye ujumbe wako ambao umetuandikia waziri wa mambo ya salamu, Mheshimiwa Deus Msunga Buhungukila wa Igigwa, Sikongwe. Unasema baro lako la posta ni 468 Tabora, Tanzania. Salamu ziwafikie mapema Ndula ni kamba kanisa Ndula, Asha Shabani Ali, mtoto Masunga Deus, Masanja Deus, James tano na Jumanne Lukoba wakiwa Tabora. Unataka vilevile vile salamu zimfikie Raimondi Masawe, Zakaria Ndemfo, Mchana Jay Mchana na Jafari Kopo popote walipo, na bila shaka zimfikie fikiri Dario Sali Bunzali na Rutahira Busisi popote pale walipo. Ujumbe unasema kila chenye mwanzo daima hakikosi mwisho. Kwenye laini ya simu Eh, ningependa kujua ni nani kwenye line ya simu. Hello. Hello. Naam, msikilizaji, unaitwa nani? Huko upande gani wa hili bara letu la Afrika? Naitwa King Majuto, napatikana Geita, Tanzania. Naam, King Majuto. Majuto kweli jina lako ama ukajiongezea mfalme? <laughs> wa Majuto tu, langu halisi kabisa, ambalo ndio liko kwenye matambulisho ndio hivyo, Kingi Majuto. Hapana, jina langu alinaitwa Majuto Julias. Sasa wengi, e, na shabiki zangu wengi wanapenda, waliongezewa kaja penda kuniita wa Kingi Majuto, kwana mi nikaona nikubalia nao, pia ukawa msanii. salamu ziwafikia kina nani, Kingi Majuto? ningependa sana salamu, ningependa kwanza kuwasalimia kwanza wanangu wapendwa ambao ni Julias Lecho pamoja na Skolastika. Salamu ziwafikia rafiki zangu wapendwa Goligota Magabe, Mariamu Temagula, Bektabi Mselabuye Musa pamoja na Body Baba, baba terapia. Ujumbe wangu kwa leo, tumtumaini Mungu kwa kila jambo. Ah, nashukuru sana King Majuto. Asante sana studio. Karibu Geita, Tanzania tule na nasi kwa wingi na sato. Ah, ah kama lingeliweza kusambazwa kweli zikafika humu studioni, ningezifanyia kazi. <laughs> Asante sana studio sana. Studio. Karibu. Wanasema kama penzi safari. na kujitia kitandani mjuzi eti nataka fukuza paka badala ya mbwa nikafuga mbuzi. Uivu kanifanya mm. kagombana na marafiki ukovina mama akiniambia, siambiliki. Moyo kanambia na sipo sasa mapenzi vazi, ila nang'ang'ania, najaribu kuipinga nafsi esma nanambia mdogo wangu mapenzi basi ila nang'ang'ania nikiumizwa na huyu kesho na na wengine na julisa ni rekodi nzuri sana kutoka kwake. Mwanamuziki anaitwa Diamond, jina halisi Nasib Abduli Juma, yaani usanii, anajiita Diamond, jina ambalo limempa sifa ndani ya Tanzania, kote Afrika Mashariki, na katika ngazi ya kimataifa. Sauti ya kumtoa nyoka pangoni kweli, ushauri uliotungwa ukapangwa ukapangika kwa ustadi wa juu na kuchanganywa na ala zote za mziki hmm? kazi yake ya Diamond hiyo Platinums. ni salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire nashika eh, salamu kutoka kwake Nazareti Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbeya. Nataka salamu zake kwanza zimfikie tangazaji wa zamu ni mimi hapa Kenes Bwire, nashukuru sana. Salamu ziwafikie Jafa Kopo Ruta, Hiwa Busisi, Reina Shani, Joshua Rubenge, Mwandu John Mage Mbise, Mesha Kamwamala, Notabene Mwakamala, Naisi Shijobela, DJ Vumi Lalala na Noa Kapindo. Ujumbe anasema salamu hujenga undugu. Bingwa wa salamu Mota Musa uh, wa Tanga Tanzania, anasema anatuma salamu zake kwa kaka Musa Said wa Bukoba, kaka yake Hasani Karingo wa Kimara, dar es Salaam, odo Arafa Bakari wa nguvu mali Tanga, odo Rukia Kigambo akiwa dar es Salaam, bila kumsahau dadake akiwa Kimara. Ujumbe anasema "Tupendane kweli kweli, wabaya waulizane." <laughs> <laughs> ni ujumbe kweli yani, eh, tupendane kweli kweli wabaya waulizane. Kulikoni, mbona hawa wanapendana zaidi tunavyopendana? Ujumbe mzito kweli. Salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naona simu zinawakawaka hapa kweli, hebu tumsikie. Helo, nazungumza na nani kwenye laini ya simu? Uh, naitwa Francis Okwako. Aa, na kwanza kabisa namsalimu baba yangu na mama yangu. Baba yangu kwa jina John ukwako hevi akiwa kule nyula y Samia. Wa pili namsalimia ya mama yangu Melda Bangi ukwako akiwa wote pale Samia. aa, bila kuwasahau dada zangu Priscilla, Helen, Rose ukwako na Beatrice ukwako wote wakiwa pale nyumbani Samia. Namsalimu kazini yangu Uh, Samson Odori Lugondi akiwa pale Nairobi na mke wake Jois Nyangazi. Uh, bila kuwasahau familia yake yote na watoto wake wote uh, Joseph na Nathan na Meri wote wakiwa pale Nairobi. Uh, nasalimia marafiki zangu wote uh, Hezbon Matavi, uh, namsalimia John Achoka, nasalimia Irene Mgeni, wote wakiwa pale Nairobi bila kusahau nasalimia Robert Simiu, akiwa SDR Narok County na Morris Okot, wote wakiwa pale Narok County. Wote nawaambia hasa eh, kwa familia yangu na ujumbe, nasema Mungu awabariki na Mungu apate azidi kuwapea neema za mwenzake Mwenyezi Mungu. Haya, mziki gani ungependa kusikiliza Francis? Chezee wimbo wote wa Eddy Kenzo tafadhali, na kuchagulia mbiro mbiro wake Eddy Kenzo. Haya, ujumbe ndio huo. Nashukuru sana kwa simu yako mwenzangu, kwako shukurani sana, asante sana. Nashukuru kwa huo wimbo mbiro mbiro, mbiro wa Eddy Kenzo. Hello. Hello. Nam, nazungumza na nani? Unapiga simu ukiwa upande gani? Mimi naitwa Mugira Machuki. Natokea maeneo ya Kisii, Kenya. Karibu sana kwenye kipindi cha salamu na mziki. tupeperushe zikielekea upande gani? E, eh, kwanza nashukuru kwa kunipa nafasi. karibu na salamu zangu za kwanza zimfikie msikilizaji wa Tanzania bwanarafuaimakongogo epafa fitepepa ulamu ichi karimu mikiristi ya mwana liasi kapera mwatumu idi amisi wote wakiwa Tanzania. Hapa Kenya namsalimia ndugu yangu Firip Machuki akiwa Kisi, na pia Pius si Machuki akiwa sehemu za Edward Matureti akiwa na hapa namkumbuka Ndemo matureti aka k asaau muda mrefu ya sikio idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nashukuru sana, asante sana ndugu yangu Mugiri Mchuki kwa ujumbe wako, bila shaka umewafikia na wataendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Shukran sana Kenneth Bwire mwenzangu kwa hizo salamu na muziki. Kumbuka kwamba hiki ni kipindi kinachokwenda hewani kila siku ya Jumapili na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi hicho, na nakusomea muktasari wa habari. Mimi ni BMJ Muridhi. Serikali ya Israeli imesema hii leo kwamba itawachilia huru takriban wahamiaji mia mbili kutoka barani Afrika huku kukiwa bado hakuna mwafaka kuhusu kuhamishwa kwa wahamiaji hao pamoja na maelfu ya wahamiaji wengine kutoka Eritrea na Sudan ambao waliingia nchini Israeli kinyume cha sheria. Waziri wa mambo ya nje wa, wa, wa, wa, wa Uingereza kunradhi, Boris, Boris Johnson amesema kwamba hakuna mipango ya kufanya mashambulizi mengine katika nchi ya Siria, lakini akaongeza kwamba Uingereza na washirika wake wako tayari kuchukua hatua zaidi iwapo rais wa Siria Bashar al-Assad atatumia silaha za kemikali dhidi ya raia wa nchi yake. Na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.