Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington. Hii ni Kwa Undani, ya kipindi ambacho kinaangazia yale amegonga vichwa vya habari katika siku nzima, na vilevile vile, tukiangalia kwa undani zaidi habari hizo, tukikupa maelezo ya kina zaidi. Ni Kwa Undani. Jina langu BMJ Muridhi. Katika Kwa Undani hivi leo tutamulika vuta ni kuvute kati ya Marekani, Siria na Rasia, na katika sehemu ya pili tutaangazia kwa undani zaidi maeneo maalum ya biashara nchini Kenya, special economic zones. Tuanze kwanza kabisa na hali ya wasiwasi ambayo imetanda katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kufuatia tuhuma kwamba utawala wa Rais Bashar al-Assad wa Siria uliamuru shambulizi la kutumia gesi ya sumu kwa baadhi ya raia wake katika eneo lililokumbwa na vita la Duma. Hakuna habari za moja kwa moja zilizothibitishwa kwamba serikali ya Siria ilitekeleza shambulizi hilo, lakini utawala wa, wa, wa Asad umeendelea kukanusha vikali, huku Rusia ikiendelea kumuunga mkono kiongozi huyo ambaye amekuwa akishutumiwa kwa mashambulizi yanayolenga raia wasio na nguvu za kijeshi. Kwa muktasari tu ni kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria vimekuwa vikiendelea tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Kimsingi ni vita ambavyo ni kati ya vikosi vya serikali ya Asad na vilevile makundi yanayopinga serikali na pia yanayopinga makundi mengine katika sehemu mbalimbali za nchi hiyo. Mapigano hayo yalianza baada ya ma, ma, wapinzani wa Assad kuanza maandamano wakimtaka aondoke mamlakani, lakini kiongozi huyo akatumia nguvu kuzima maandamano hayo. Vita hivyo vilivyofuatia vimechukua sura ya kimataifa hususan eh, baada ya nchi zinazopakana na Syria kuchukua misimamo tofauti tofauti, eh, kuhusu vita hivyo kwa mfano, Rasia, Iran na Hezbola uh, zimekuwa zimeungana mkono zimeungana mkono uh, zinaunga mkono utawala wa Asad, huku Siria ikimpa kiongozi huyo usaidizi wa kijeshi. Na kwa upande mwingine, Marekani nayo na washirika wake wamekuwa wakishambulia makundi ya kigaidi ya ISIL yaliyo nchini Siria. Hali hii imepelekea shutuma kali kuelezea na kuelekeza Kwele, kumwezesha Assad kwa, kwa sehemu moja ya jamii ya kimataifa na pia kupelekea mzozo mbaya zaidi wa wakimbizi katika ukanda huo wa Mashariki ya Kati, uh, lakini sasa tuungane naye Profesa David Monda akiwa mjini New York. Profesa, karibu kwa undani, vuta ni kuvute hii imefikia wapi kwa sasa na ni nini kitarajiwe kwa maoni yako? Kufikia sasa hali ni tete zaidi. Inaonekana ya kwamba kiongozi wa Uingereza Theresa May amesisitiza uh, ya kwamba angependa serikali ya bwana Trump itoe uh, ushahidi zaidi kuonyesha wazi ya kwamba kumekuwa na shambulio ya kemikali kule Syria na serikali ya bwana Assad imeshirikiana na majeshi yake ya Siria ili kuweza kudondoa zile risasi za kemikali yale mabomu. Ni kwa nini Uingereza uuliza Marekani itoe ushahidi? Kwani hii, uh, hili ni suala tu linalohusu Marekani na Siria au linahusu mataifa mengi? Linahusu mataifa mengi. Kwa hivyo ni jukumu ya viongozi wa Uingereza kuweza kuomba ushahidi zaidi. Tusisahau ya kwamba siku za nyuma serikali ya George Bush, uh, kule Iraq ilisema ya kwamba uh, Sadam Hussein alikuwa anatumia silaha za kemikali na alikuwa na silaha za kemikali, alafu uh, kukawa na vita kule Iraq, uh, Marekani ikamdondoa madarakani na hawakupata zile silaha za kemikali. Kwa hivyo Uingereza nayo ina, ina, ta, inatoa tahadhari na kusema lazima kuwa na ushahidi na pia tusisahau ya kwamba kukiwa na vita kule Mashariki ya Kati uh, itajumuisha mataifa mengi Israeli, kule Ufaransa, Marekani, Urusi, Siria na mataifa mengi uh, Iran pia yatajumuishwa kwenye eh, soko moko yoyote itakayojitokeza uh, kule Siria na pia kumekuwa na mkutano uliofanywa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo yale mapendekezo yaliyotolewa pale, moja pendekezo likitoka kwa Marekani na lingine kutoka kwa Moscow au Rasia ama Urusi unavyosema, yote mawili hayakupita kwa sababu a ya mvutano uliopo baina ya Marekani na Rasia. Sasa ni nini hiki ambacho kinafanya kwamba mapendekezo kama hayo yasipite, iwapo kutatokea ushahidi kabisa kwamba rais wa Siria alitumia gesi ya sumu kuwaua watoto hawa na watu wengine? Kwenye baraza kuu kuna mataifa ambayo yana kura ya turu, yani yanaweza ku kud kudondosha azimio yoyote. Mataifa hayo matano ni Uchina, Ufaransa, Urusi, Marekani na Uingereza. Kuna vuta ni kuvutwe, na kwenye baraza kuu inaonekana ya kwamba uh, maneno hayawezi kusonga mbele, manake kama hakuna uwiano kati ya mataifa yote kwenye baraza hiyo, au um, wingi wa mataifa yaliyopo ya, ya pale na kutokuwa na kura ya turufu, azimio haiwezi kwenda mbele. Hebu tusikie alivyosema huyu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa niki Heli uh, baada ya kura hiyo kutoweza kufua dafu uh, alafu tuendelee. Ninaweza kushika picha za watoto wachanga wakiwa wamekufa kando ya mama zao. Ni nani hutekeleza kitendo kama hiki? Historia itarekodi tukio hili kama wakati ambapo baraza la usalama la umoja wa mataifa pengine lilichukua hatua au ilionyesha kushindwa kabisa kuwalinda raia wa Siria. Vyovyote vile, Marekani lazima ichukue hatua kujibu hili. Ni nini ambacho manake? Anatoa maneno makali yapo kusema kwamba Uh, itakumbukwa katika historia wakati historia ikiandikwa, kwamba uh, Russia imekataa. Ni nini ambacho Marekani sasa inaweza kufanya, kando na yale ambayo yamefanyika katika baraza la usalama la umoja wa mataifa? Uh, Marekani inaweza kwenda mbele na shambulio ambayo inataka kuifanya, inaweza kwenda uh, kufanya mashambulio kama Marekani, au iende pamoja na washirika wake. Pia Marekani inaweza kuiongezea Urusi uh, vikwazo vya kiuchumi kwa washirika wa bwana Putin ili kuweza kushinikiza taifa la Urusi kuweza kufikiria tena msimamo wake dhidi uh, ya Siria. Pia kunaweza kuwa na vikwazo vya kiuchumi upande wa Marekani kwa mataifa ambayo yanashirikiana na Siria Urusi na vikwazo vya kiuchumi pia kwenye taifa la Urusi. Turudi hapa Marekani kabla hatujamalizia. Kwanza tumsikilize eh, rais Donald Trump akizungumza uh, hapa Washington. Hebu eh, tumsikie kwanza na hapo anaeleza cannot... yeah. kwamba Marekani itachukua hatua katika takriban saa ishirini na nne na kwamba itachukua hatua ya haraka. E, e, swali ni yeye, Trump amenukuliwa mara kadhaa akisema kwamba si ana tabia ya kutangaza hatua atakazochukua. Je, anaonekana kama amebadilisha msimamo wake e, katika suala hili? Unajua, wakati mwingi ni vigumu kumwelewa bwana Trump, maanake kila kukicha mara anatoa azimio fulani, kesho yake anabadilika, anatoa msimamo kwenye Twitter baada yake Eh, anabadilika. Kwa hivyo ni vigumu kuelewa kwamba uh, uh, hii ni hali ya kutisha tisha, ni hali ya kujaribu kutumia kidiplomasia kwenye Twitter uh, au kwenye jukwaa la uamuzi wa wa umma, au ni kana kwamba bwana Trump uh, huenda akaenda mbele na shambulio hili Hali ilipo ilivyo sasa, ni hali ya hatari sana. Maanake bwana Trump ana hii tabia ya kujaribu kufanya uamuzi kwa haraka haraka, vile alivyokuwa akifanya kama mwanabiashara, na vile tunavyojua masuala ya kidunia, uh, mara kwa mara ya kidiplomasia, huwezi kuendeleza maadili ya kimataifa vile unavyoendeleza biashara. Kwa hivyo ni hali ya hatari na wadadisi wengi wanahofia kwamba huenda bwana Trump akajaribu kufanya uamuzi wa haraka haraka, na kuzua balaa na kuendeleza sok sokomoko za kikabila kidini. Na safisha, safisha zinazojiendeleza kule Siria. Uh, itakumbukwa kwamba takriban mwaka mmoja uh, kufikia sasa uh, ilikuwa ni mwezi Aprili kama sijakosea, mwaka uliopita kulitokea shambulizi ambalo Marekani ilisema lilikuwa hilo la gesi ya sumu, na Marekani mara moja hiyo ikafanya uh, ikashambulia eneo fulani, uwanja wa ndege kule Siria ambapo kuna watu wamesema kwamba hilo halikufanya lolote la maana kushinikiza kiongozi wa Siria kuacha uh, kuachana na uh, hatua zake hizo za kushambulia watu wake kwa kutumia gesi hizi, na kwamba kama Marekani itafanya shambulizi lolote, liwe ni shambulizi linaloonekana kweli limelenga viongozi hao. Hebu toa kauli yako kwa kifupi. Vile amesema ni kweli bwana Trump, uh, akiendeleza uh, hali hii ya kujibizana na Urusi, huenda akaamua uh, kwamba kuwe na uh, shambulio ya roketi, lakini mwishowe itafika wakati ya kwamba atakuja kwa umma hapa Marekani na kuamua iwapo kutakuwa na uh, jeshi ya Marekani itapelekwa uh, wanajeshi wapelekwe kule Siria ili kuweza kutatua hali ilivyo kule, na hiyo huenda ikazua tena balaa zaidi mashariki ya kati, hususan Urusi ite, ikiamua itajibu pia kijeshi. Shukran sana Profesa David Monda kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Nimeshukuru, asante. Tukirejea basi, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Kama nilivyokuarifu, msikilizaji, sehemu ya pili ya kwa undani tunaangazia Special Economic Zones, maeneo maalum ya biashara nchini Kenya. Kutoka Mombasa tusikie Kioko na mwenzake Salma Mohamed. Shukran sana mwenzetu BMJ kutoka kule Washington. Hapa ni katika studio zetu za Mombasa. Mimi ni Salma Muhamed na mwenzangu Josphat Kioko, na leo katika kwa undani tunazungumzia kuhusu maeneo maalum ya kibiashara maarufu kama Special Economic Zones, ambapo tayari viongozi nchini Kenya wameanza kutoa msukumo wa kustawisha maeneo hayo ya kibiashara. Labda ni kuregeshe nyuma tu, msikilizaji kuhusiana na sheria ambayo iliweza ku undwa na bunge la taifa la Kenya kuhusu maeneo haya maalum ya kibiashara ikiwemo, uh, ikiwe ni Special Economic Zones Act 2015 ambayo iliweza kutiwa sahihi ama iliweza kutiwa sahihi na Rais Uhuru Kenyatta mnamo Septemba mwaka 2015. Uh, katika sheria hii ambapo vifungu maalum vimeweza kutiliwa mkazo na kuangaziwa ikiwemo utambulisho wa maeneo hayo maalum ya kibiashara, fedha zilizotengwa ama zitakazotengwa mahususi kuendeleza maeneo hayo, na kuundwa kwa mamlaka maalum ya kushughulikia maeneo hayo, sheria na taratibu za kufuatwa ili kufanikisha mpango wa kuinua na kuendeleza sehemu hizi, haki na majukumu ya washirikishi katika maeneo hayo. Ni sheria hiyo ambayo imeweza kubuniwa na bunge la Kenya kuhusu utambulisho wa maeneo maalum ya kibiashara, na wawekezaji wataweza kuendeleza na kudhibiti mazingira mazuri ya huo uwekezaji kwa naajili ya muunganisho wa kibiashara unazungumzia kuhusiana na maeneo haya hususan kufuatia sheria hiyo ya mwaka elfu mbili kumi na tano na na Salma kutueleza kwamba msukumo wa viongozi umeanza kushuhudiwa sehemu mbalimbali nchini, ikiwa ni pamoja na pwani ya Kenya kunakopendekezwa kuwa na maeneo mawili ya economic zones, yani mjini Mombasa na Alamu. Pia unaweza kufahamisha msikilizaji kwamba Ijumaa hii kuna mkutano unaoshirikisha wadao hao na bila shaka mkutano huu ambao utafanyika katika mji huu wa Mombasa utaweza uh, kuwahusisha wawekezaji katika sekta ya kibinafsi na vilevile vile wale wa sekta ya umma. Uh, wataweza kuzungumzia mambo ambayo yataweza kustawisha uh, maendeleo na vilevile vile kuleta maendeleo katika sheria hii na hususan maeneo hayo maalum ya kuendeleza biashara. Baada ya sheria hiyo kupitishwa mwaka elfu mbili kumi na tano kwako msikilizaji, nikufahamishe tu hapa katika kwa undani maeneo ya kwanza yaliyoidhinishwa kuwa na vituo maalum ama maeneo maalum ya kibiashara ni pamoja na Mombasa, Lamu, Kisumu, Nairobi, Eldoret, Naivasha na pia Adhriva. Na hayo yote yanakuja kwa sababu mbinu eh, za uchukuzi eh, usafiri kwa jumla zimeboreshwa kutokana na ujenzi wa reli ya kisasa nchini Kenya na ule mradi mkubwa ambao unajulikana kama LAPSET Lamu port and southern Sudan Ethiopia Transport, ni programu ama projekt kubwa zaidi katika kanda hii ya Afrika Mashariki na mataifa mengine jirani yanayotegemea mradi huo. Na kutokana na hayo ni kwamba usafiri wa watu, uchukuzi wa mizigo na kuwa na mabomba ya kusafirisha mafuta yote yanategemea biashara kubwa. Kutakuwa maeneo mengine yanapata miji mipya na miji ya kiteknolojia, kwa sababu ya kule kupanua biashara na uchumi wa nchi, mataifa yanayotegemea miradi kama hii. Na mwisho kabisa, chimbuko la miji mipya ama maeneo haya ya kibiashara yatakaopatikana na kukuwa na hoteli za kisasa kwa sababu biashara kubwa kubwa. Ndio maana sasa viongozi wanatoa msukumo ambao Salma atafafanua zaidi, kwamba wapi hela, wapi mikakati ya kumaliza mambo haya. Biashara zitapotea kwingine, biashara zitaboreka. Ndio maana sasa wanaanza kuzungumzia hayo. Nilipata fursa ya kufanya mahojiano ya kipekee na kiongozi kutoka katika eneo hili la Mombasa, ambaye ni seneta Mohamed Faki, ambaye pia ni wakili. Alikuwa na mengi ya kuzungumzia kwa upeo kuhusiana na mpango huu na vilevile msukumo kutoka kwao kama viongozi uh, kwanza kabisa, japokuwa twakubali kuwepo kwa reli mpya ya kisasa ambao maarufu inajulikana kwa jina la SGR, reli hiyo, uh, baada ya muda itatuletea madhara kwa sababu uchumi wetu wa pwani au Mombasa unategemea zaidi, eh, usafirishaji mizigo na watu. Tukiangalia magari ya kusafirisha mizigo, makampuni ya magari ya kusafirisha mizigo, makampuni ya mabasi, zote hizo zitaathirika kwa sababu watu wale wale ambao wanapelekwa na mabasi kutokana na Mombasa kwenda na Nairobi na mbele, na mbele yake nitakuwa wanatumia SGR kwenda Nairobi. Labda msukumo gani pengine ungetarajiwa kupeleka hivi karibuni, ambao utaangazia maeneo maalum ya biashara katika eneo hili la Pwani? Tuna wafanya biashara katika eneo la Mombasa ambao wako tayari kuweka mikakati ya kufungua ile sehemu ya Dongo Kundu ambayo ni sehemu maalumu ya, ya biashara inaitwa Special Economic Zone. Kwa sababu hapa Mombasa tumepewa Dongo Kundu kama Special Economic Zone. Kwa hivyo tunataka tusukume serikali ianze kufungua eneo lile la biashara, uh, kwa kupeleka barabara, kupeleka umeme na kupeleka vifaa vingine ambavyo vitafanya wafanya biashara waweko tayari kuingia pale na kuanza kuweka kuwekeza katika eneo lile. Asante sana. Ni mahojiano baina ya mwenzangu Salima Muhamed na seneta wa Mombasa Muhamed Faki ambaye yeye ameonyesha wazi kwamba anahitaji kuboresha uchumi wa nchi hii, wa wenyeji wa pwani, kunako na bandari mbili. Sasa kwamba watakuwa wanahitaji miaka inayokuja karibuni kufaidika kutokana na miradi hiyo, na ndio maana wanasema biashara kama hizi zipate manufaa makubwa, kwa sababu ya karibuni kutakuwa pia na ushirikiano kati ya Mombasa na mji wa kiteknolojia teknolojia wa Konza unaopendekezwa na Kenya kujengwa. Mhm, mm, hata hivyo, uh, tangu kubuniwa kwa sheria hii kumekuwa na matatizo ya hapa na pale, hususan, uh, na pale hususan kutokana na miingilio ya kisiasa haswa katika uh, wakati wa kampeni uh, tuliona kwamba kumekuwa na uh, njama za kutatiza mpango huo. Kwa mfano wakati wa kisiasa tulikuwa tunaona wanasiasa wengi wakiwa katika mi, uh, mimbar wakizungumzia kuhusiana na hoja wanazozitoa ili kuweza kuvutia yule mwananchi, wamekuwa wakizungumzia mambo ambayo yalikuwa yanapotosha kuhusu mpango huu. Mwenzangu Kioko, nafikiri ulikuwa unafuatilia kwa urahisi na kuona kwamba jinsi walivyokuwa wakitoa ahadi kuhusu mipango vilevile vile ya maeneo ya kibiashara ambayo yalikuwa hayaingia kilini ama hayakuweza uh, kuonekana kama yana ukweli wowote. Ni kweli Salma. baada ya sheria hiyo kuwekwa mwaka elfu mbili kumi na tano kilikuwa ni kipindi tayari cha kampeni za kisiasa kuelekea mwaka elfu mbili kumi na saba sasa mwaka juzi elfu mbili kumi na sita na mwaka jana kabla ya uchaguzi wanasiasa viongozi wengine hata mtu ni mbunge tu hajafahamu ile sheria vizuri anasema hapa kwenu nitawajengea special economic zone <laughs> <laughs> sasa hili ilikuwa li, ni tatizo kubwa na sisi kama waandishi wa habari tumeshuhudia haya na tulikuwa tukia nakili katika eh, taarifa zetu hata tuki, tukiwanukuu wanaozungumza mtu anasimamia kiti cha ukansela siku hizi Mkenya ni MCA mm -hmm. anasema Special Economic Zone inakuja hapa hapa, na unakuta kweli kulikuwa na proju nyingi, na kwa vile wananchi hawakuweza kufahamu kwa undani hasa hii Special Economic mm -hmm. Zone zilikuwa inamaanisha nini? mm -hmm. Wengine basi walikuwa wanakubali. <laughs> Ni vizuri umetaja kwa undani. <laughs> Na sisi kwa undani tunampatia mtu kila kitu anachohitaji kufahamu kwa kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa basi maelezo ya undani kuhusu mapendekezo na miradi hii ya Special Economic Zones kwa Kiswahili, tumefahamishwa kwamba ni maeneo maalum ya kibiashara. Sasa serikali baada ya kupata sheria hiyo ilihitajika kuwa na shamba hapa pwani, watu wanasema shamba Mjiu. ama jina lingine ni... ardhi <laughs> kilomita mraba elfu mm -hmm. tatu na mia nne, hiyo imetengwa kwa jumla, yani ukichukua Lamu, Mombasa, Naivasha, Kisumu, Eldoret kwa jumla watosheleze kiwango cha kilomita elfu tatu mia nne mraba, ili mradi huo ukamilike. mm -hmm. Kuna bajeti pia ambayo imetengwa ili kutekeleza, eh, azimio la kuweka maeneo hayo maalum ya kibiashara. Na kama umesikiza nitakuwa makini, akizungumza amesema kwa mfano, Dongo Kundu ni eneo ambalo liko Mombasa katika pwani ya Kenya, litahitaji miaka ijayo kuwe na hoteli mm -hmm. vyumba vya wageni mwishowe utakuwa ni kama mji mdogo ndio, mm-hmm. maana wanazungumzia maeneo maalum ya kibiashara Lingine ambalo nimedondoa katika mambo haya ni kwamba, wakati sheria ikipitishwa, walikuwa wanahitajika kuunganisha na ruwaza ya mwaka elfu mbili na thelathini yani hii iwe ni strategy moja ya kuelekea eh, ruwaza ya elfu mbili na thelathini kwamba hii miji ama haya maeneo ya kibiashara yanalenga kuanza kuboresha na kuwafikia malengo haya kama nchi kupiga hatua za kimaendeleo kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Kwa nini kupitia biashara? Biashara ziimarishwe, mm -hmm. kupitia viwanda, viwanda zaidi vijengwe, kwa sababu ya maeneo haya yatakuwa yanashirikisha watu wengi. Watu wataishi, watu watasoma, watafanya nini. La tatu ni huduma muhimu, watahitaji huduma za simu, huduma za umeme na zingine, ndio maana wanasema huduma mbalimbali za kusaidia wananchi, na la mwisho ni biashara nyingine yote ambayo labda itachipuka katika ule mpango mzima wakuwa na maeneo wa maalum ya kibiashara. Naam, ikiwa ndio uh, moja ya jukumu letu kubwa ni kukujuza kwa undani zaidi, na tumekuambia kwamba uh, mkutano ambao utaleta wadau hao uh, siku ya Ijumaa unatarajiwa kufanyika ili uweza kuleta hamasa kwa wenyeji, kwa wapwani na Kenya kwa ujumla, tupate kuelewa kwa undani haswa mkutano huo, hamasa hiyo itakayokuwa ikizungumziwa kwa Wakenya kwa ujumla itakuwa inahusu nini, na ndio maana hapa tumekuwa na maswali mawili kuhusu mkutano wenyewe utakuwa unazungumzia nini, na pia kufahamu na kufahamisha msikilizaji wa VOA faida za maeneo ya kibiashara na uchumi kwa jumla, unaanza kupatikana namna gani mm. Studio tumebahatika tuko na mgeni ambaye itazungumzia haya, naye ni mtaalam wa maswala ya ushuru na uchumi. Eh, tunamkaribisha studio, wacha ajitambulishe mwenyewe na atupe majibu kuhusu maswali haya. Kwa majina naitwa Johnson Ngila, mimi ni direkta kwa kampuni inaitwa Starton Consulting, tunapea watu mawaidha kuhusu mambo ya ushuru, miradi tofauti. Kutoka sheria hii ya special economic zone eh, ipitishwe, tumekuwa tukiangalia sana eneo la Dongo Kundu, ndio lilikuwa la kwanza kuwa uh, gazeted kama special economic zone. Ni Johnson Ngila huyo. Shukran uh, msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huo. Shukran uh, Salma Muhammad na uh, Josephat Kioko uh, shukran uh, pia Saida Hamdun uh, na wote ambao wamesikiliza Kwa Undani vileo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane tena hapo kesho, panapo majaliwa. Kwa heri. Nam, mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani, hivi sasa sikiliza burudani ya muziki.