Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, ikiwa ni Aprili 16 mwaka 2018. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ya ripoti kuhusu wakazi wa Beni nchini DRC wazungumzia ya mateso yanayowakabili kutokana na mashambulizi ya waasi na makundi yenye silaha. Waone namna gani kuleta watu waisa wenyewe wanazoea kupigana ndani ya mwitu eh. Na hiyo itakuwa muhimu sana, na katika jamii na maendeleo, leo hii tunaangazia mchango wa msomi mwanafalsafa marehemu Said Omar Abdullah. Kwa hakika alikuwa ni mtu wa kuvutia sana. Sasa nikaona kuna umuhimu wa kuweka athari za Sheikh Said Omar Abdallah. Uh, uh, hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley amemwonya Rais wa Siria Bashar al Assad jana Jumapili kwamba Marekani itafanya mashambulizi mengine ya makombora dhidi ya utawala wake kama itafanya shambulizi lingine la silaha za kemikali. Balozi Haley hali alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News cha hapa Marekani kwamba kama Asad hatajifunza kutokana na mashambulizi ya Jumamosi ya makombora 105 yaliyofanywa na Marekani, Uingereza na, na Ufaransa katika vituo vitatu vya silaha za kemikali, basi ataumia amesema kutakuwa na mashambulizi zaidi na kwamba haitavumilika hata matumizi kidogo ya silaha za kemikali katika mahojiano tofauti heli alikiambia kituo cha cbs news kwamba vikwazo dhidi ya rusia kutokana na kuunga mkono utawala wa asad vitatangazwa leo hii Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema anauhakika kwamba rais wa Marekani Donald Trump hataviondoa vikosi vya Marekani nchini Siria na kupunguza mashambulizi ya anga. Macron alizungumza hayo katika kipindi cha televisheni cha Ufaransa cha ja BFM jana Jumapili, akiadhimisha mwaka wake mmoja akiwa madarakani, ikiwa ni siku mbili baada ya Ufaransa kujiunga na Marekani na Uingereza kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya maeneo ya Siria ya silaha za kemikali. Siku kumi zilizopita, rais Donald Trump wa Marekani alisema kwamba nchi yake inapaswa kujitoa nchini Siria, ambapo rais Macron alisema kwamba wamemshawishi rais Trump kuendeleza uwepo wa vikosi vyake kwa kipindi kirefu. Pia alisema kwamba alimweleza kiongozi huyo wa Marekani kulikuwa na uwezekano wa kupunguza mashambulizi ya anga nchini Siria. Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, unaacha programu ya mafunzo ya kijeshi nchini Somalia ikiwa ni majibu kwa kukamatwa kwa mamilioni ya dola na kushikiliwa kwa muda ndege ya UAE kulikofanywa na wanausalama wa Somalia wiki iliyopita. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. UAE imetoa mafunzo kwa mamia ya wanajeshi wa Somalia tangu mwaka 2014 ikiwa ni sehemu ya juhudi za kuboresha tume ya kijeshi ya Umoja wa Mataifa ili kuushinda uwasi wa Kiislamu na kuifanya nchi hiyo ya Somalia iwe salama kwa ajili ya serikali yake ambayo inaungwa mkono na mataifa ya magharibi, Uturuki na Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wachambuzi wanasema uhusiano wa Somalia na UAE umeingia dosari kutokana na mzozo kati ya Qatar na Saudi Arabia kwa sababu Mogadishu imekataa kuchukua upande wowote katika mzozo huo. Mataifa ya Kiarabu yana no uhusiano wenye nguvu wa kibiashara na ushawishi na Somalia, lakini hilo limebadilika kutokana na mzozo na Qatar na mshirika mkuu wa Somalia, Uturuki, ambaye ni mmoja wa wekezaji wakubwa wa Somalia. Taarifa ya serikali jana Jumapili ilikuwa na tangazo kama la awali lililotolewa na Somalia April 10, ambapo Mogadishu ilisema itachukua jukumu la kuwalipa na kuwapatia mafunzo ya wanajeshi wake kulingana na programu hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amemkaribisha mwanadiplomasia wa China wa ngazi ya juu mjini Pyongyang Jumamosi mosi ikiwa ni takriban wiki mbili baada ya kiongozi huyo kufanya ziara ya kushtukiza mjini Beijing, kwa mujibu wa chombo cha habari cha serikali. Song Tao, kiongozi wa chama tawala cha kikomunisti cha China kutoka idara ya kimataifa, aliongoza kikundi cha sanaa kwenda Korea Kaskazini kushiriki tamasha la sanaa. Viongozi hao wawili walifikia makubaliano muhimu, ambapo Kim alisema mkutano huo umezaa matunda. Kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya China Shingwa, kiongozi wa Korea Kaskazini anatarajia kukutana na no Rais Moon Jai wa Korea Kusini hapo Aprili 24 na Rais wa Marekani Donald Trump mwezi Mei ama Juni. Iran imemwachia mtetezi wa haki za walimu ambaye alikamatwa mwezi uliopita kwa mashitaka ambayo hayakuelezwa yaliyozusha ya ukosoaji duniani kote na wanaharakati wa haki za binadamu nchini Iran. Shirika la habari la Iran la ILNA limeripoti kwamba Muhammad Abibi aliachiwa uhuru kutoka katika gereza la mjini Teheran la Evin jana Jumapili kwa dhamana ya dola za kimarekani elfu sitini imeelezwa. Familia ya mwalimu huyo mwenye umri wa miaka 29 ilieleza furaha yao baada ya kuachua kwake. Habibi ni mjumbe wa bodi ya tawi la Teheran wa chama cha walimu. Kundi la uangalizi wa haki za binadamu nchini Iran lenye uhusiano na Baraza la Kitaifa la Iran lenye makao yake Paris, NCRI lilithibitisha kuachiliwa kwa Habibi siku ya Jumapili kupitia ujumbe wa Twitter ambao ulijumuisha picha yake akiwa ya amesimama na kutabasamu mbele ya maegesho ya magari. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni kuhusu Siria. Marekani, Uingereza na Ufaransa zimeendelea kusisitiza kwamba utawala wa Rais Bashar al Assad wa Siria ulitumia silaha za kemikali dhidi ya raia wake, licha ya Siria na Russia kukanusha tuhuma hizo. Nchi hizo tatu zimetetea hatua yake kutekeleza mashambulizi kwenye vituo vitatu nchini Siria mapema siku ya Jumamosi. Mashambulizi hayo yamepokelewa kwa hisia ya mseto na baadhi ya watu, ikiwa ni pamoja na hapa nchini Marekani. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa David Monda akiwa mjini New York, na kwanza akamuuliza kufikia sasa shambulizi hilo limechukuliwaje na Wamarekani? Kwa wakati huu baraza la Congress uh, limemuunga mkono bwana Trump, lakini limesisitiza ya kwamba lazima kuwe mpangilio mbadala siku za mbele. Maanake wanasema wanasisitiza, Wanademokrat na pia wana Republican, ya kwamba mashambulizi haya yanaweza kufanyika, lakini lazima kuwe na mpango uh, kwenda kuwe mbele kusisitiza ya kwamba Marekani isiendelee kushambulia Siria na kupasi uh, na kuwa na mpangilio mwafaka uh, siku za usoni. Na tukizungumzia mauaji ya uh, alaiki, kuna watu wanauliza hii inamaanisha kwamba sasa uh, Asad anaweza kuua watu wengi anavyotaka, mradi tu hafanyi hivyo kwa kutumia uh, silaha za kemikali? Kusema kweli ni vigumu sana, uh, hali hii maanake, lazima nisisitize ya kwamba mashambulizi haya haibainiki wazi nani aliyatekeleza na ushirikiano wa Uingereza na Ufaransa katika uh, shambulizi hili pamoja na Marekani unachukuliwaje, hususan ikikumbukwa kwamba mwaka uliopita, wakati Rais Trump aliamurisha uh, kwamba shambulizi lifanyike huko Siria kwa sababu ya kile kilichosemekana wakati huo pia ni kutumia uh, gesi kama hii, alionekana kufanya hivyo peke yake pasina kushirikisha nchi zingine. Sasa amepata wawili wa shirika, lakini pia kuna swali, kwa nini ni hawa wawili tu? Nchi zingine zilikuwa wapi? tuzungumzie hili kwa kifupi. Eh, kwa kifupi, sa ya kwamba mataifa haya mawili yana ile kura ya turufu kwenye baraza usalama, na mataifa kumi na tatu yali, yali yaliunga mkono Uingereza, Marekani na Ufaransa. Eh, tukimalizia, Profesa, kwa mara ya kwanza Rais Trump alionekana kuikemea Russia moja kwa moja, na hii inaashiria nini? eh, katika kuonyesha kama kwamba anabadili nia yake eh, eh, Trump kwa ujumla dhidi ya utawala wa Vladimir Putin. Unajua, kumekuwa na tetesi kwamba eh, yeye hapendi kabisa kusema mambo ambayo si mazuri kumuhusu Putin. Najua bwana Trump, uh, vile tumeongea siku za nyuma, msimamo wake kwa kusema kweli ni vigumu kumwelewa, uh, upande wa Siria. Uh, mwezi uliopita alisema kwamba uh, Marekani itapunguza uh, wanajeshi wake na mashambulizi yake kule Siria, lakini hivi karibuni tumeona kwamba jeshi la Marekani limeendeleza uh, mashambulizi kule Siria, kwa hivyo ni vigumu kubaini kweli eh, bwana Trump msimamo wake kwenda mbele utakuwa ni upi? Hali ikiendelea kuzoroteka Mashariki ya Kati na Marekani ikiendelea kujiingiza zaidi na hawa washirika wake, itabidi eh, baraza na bunge la Congress waanze kuingilia zaidi ndani kuhakikisha kwamba bwana Trump ana mpangilio eh, mbadala na mpangilio mwafaka kwenda mbele kuhusu mashambulizi haya na uh, ungwaji mkono wa Marekani mashariki ya kati. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maelfu ya watu waliokusanyika jana Jumapili kote nchini India wakitaka haki kwa waathirika wawili wa ubakaji wa na kusababisha maswali kuhusu kwa nini usalama wa watoto na wanawake bado upo hatarini nchini humo licha ya sheria kali. Ilikuwa ni ishara kubwa ya kuonyesha ghadhabu za umma nchini humo toka tukio la ubakaji la mwaka elfu mbili kumi na mbili la mwanafunzi katika mji mkuu wa India na kuanzisha maandamano nchi nzima. Maandamano yalizuka wiki hii baada ya tukio baya la ubakaji na mauaji ya msichana wa miaka nane kutoka kwa wahamiaji wa Kiislamu katika eneo lenye Wahindu wengi la India, Kashmir mwezi Januari na kuzusha mjadala mkubwa nchini humo. Kesi hiyo ilipata msukumo baada ya wanasheria kupiga kelele kwa kutumia ujumbe wa Wahindu wazalendo, ikiwa ni kujaribu kuwazuia polisi kutofungua mashitaka mahakamani dhidi ya wanaume wanane wanaoshutumiwa ambao ni Wahindu. Vikosi maalum vya Marekani na washirika wake wa Afghanistan vimewasambaratisha wapiganaji ishirini na wawili wa Islamic State katika operesheni ya kukabiliana na ugaidi kaskazini mwa Afghanistan. Operesheni hiyo ilifanyika Aprili 11 ambapo wanamgambo waliolengwa walikuwa wakijaribu kuikamata wilaya ya Darzab, katika kituo cha mkakati cha kundi hilo katika jimbo la Jawzjan, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Marekani. Mnamo Aprili tano, shambulizi la anga la Marekani mjini Darzab lilimuua kamanda wa Islamic State kari Hekmutullah na mlinzi wake kaskazini mwa Afghanistan. Hatua hiyo inaelezwa kuwa ni pigo kwa kundi hilo. Kundi hilo la kigaidi lenye makazi yake mashariki mwa kati linaendelea shughuli zake za msimamo mkali chini ya jina la Islamic State Khorasan ama ISK. Jeshi la Marekani limeeleza katika taarifa yake kwamba mashambulizi mfululizo ya mjini Jowzjan yalipunguza kundi hilo la ISIS-K na kuwa na wapiganaji wachache bila ya uongozi. na Pakistan inasema kwamba mapambano ya mpakani na Afghanistan jana Jumapili yamesababisha vifo vya wanajeshi wawili wa Pakistan na kujeruhi wengine watano. Msemaji wa jeshi amesema kwamba wafanyakazi wake wali fanya ukaguzi wa kawaida katika eneo la ndani ya eneo la Kuram ikiwa ni maandalizi ya kuweka uzio katika mpaka ambao walishambuliwa katika upande wa pili. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa kaskazini mashariki wa Beni wanaendelea kuishi na wasiwasi wasi mkubwa kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara yanayotekelezwa na watu wanaodhaniwa kwa waasi wa Allied Democratic Forces ADF. Mwishoni mwa wiki hii, vijana wanaharakati wa kutetea haki za binadamu Lucha waliandamana nje ya ofisi za serikali mjini Beni, kufuatia ziara ya kiongozi wa ujumbe wa Umoja Mataifa wa MONUSCO na kuutaka ujumbe huo kuimarisha juhudi za kulinda raia katika eneo hilo. Hayo yamejiri huku mashambulizi yakiendelea kushuhudiwa pembeni mwa mji wa Beni na kupelekea baadhi ya raia kukimbia makazi yao, kama anavyoripoti mwandishi wetu Auster Malivika akiwa mjini Goma mashambulizi hayo imetokea Beni wakati yuko ziarani eneo hilo kiongozi wa Monisco jini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leila Zerugi. Kwenye njia ya simu nimezungumza naye Pasta Gilbert Kambale, kiongozi wa mashirika ya kiraia hapa Beni. Ni ripuko ya mabomu vilia, na ilikuwa mapambano kati ya ya wajeshi la Kongo pamoja na wahuni wa ADF, na basi ilidumu muda mrefu, na hivi watu watu walikimbia maeneo yao manyumba zao ngambo za Ngazi Matembo na wengine wanaenda mpaka Mapisi. Nao vijana wa Lucha waandamana kuhusiana na swala la usalama Beni, hasa kuomba kiongozi wa Umoja wa Mataifa Zerugi awajibike kwa haraka kuhusiana na usalama wa raia, kwani Monisco ilikuja Kongo kulinda usalama. Kuja kumwonesha ya kwamba Beni tumeteseka sana na mauaji. Tulipenda Monisco ifanye kazi kizi tuliona mwaka 2013 huko Goma wakati walifukuza uh, waadui wa M23. Tunapenda Monisco tuone ipige ADF na hao ADF waweze kuenda kwa sababu wameanja kabisa ku, kusabote mugini na wanakuja kuua watu uh, karibu na upango wa Monisco. Mesaje ya kwanza ni kuomba defare ya President Kabila. Si tunalia sana wafanye uh, ya wale viktime wa masakre yote inapitika hapa umbeni. Tunajua iko na uwezo ya kuleta nguvu ama ya kuambia serikali yetu ya Kongo iheshimie uh, haki za raia, kwani yeye ni mkubwa na tunajua anapaswa sikika kutushinda. Swala la mauaji limeshindwa kueleweka na wananchi, hasa wakiomba Monisco itafute askari wengine wanaokuwa na uzoefu wa misitu ili wasaidie Jeshi la Kongo FARDC kuwatafuta wasi hao wa ADF Shirti, walete msaada kwa kwa jeshi wanakiwa kushindikiza jeshi la Kongo la FARDC, na ya pili waone namna gani kuleta watu wa fid wenyewe wanazoea kupigana ndani ya mwitu. Eh, na hiyo itakuwa muhimu sana na vile kutumia njia ya kidiplomasia kushawishi nchi jirani kama Rwanda, Uganda, Sudani Kusini, Tanzania pamoja na Burundi, ili waache kuunga mkono waasi hao ambao wanashutumiwa kuendesha mauaji ya kinyama pamedi kwa muda mrefu. Waangalie nchi za kigeni kwenye waadui wanatoka yani, bu, na, yani Uganda, Rwanda, eh, hata Burundi, Sudan Kusini sud sud sud sud sud watu wengi walikamatwa hapa wakati kesi ilifunguliwa hapa eh, na wengi waliweza kuhukumiwa kwa mahakama wakati waiita kwa mahakama, ikisema kwamba watatumika ndani ya Kongo na nje ya Kongo kwa kidiplomasia eh, ili wa, wa nchi za kigeni zisiendelee kuweza kuchunga wahuni na watu wenyewe kuja kuchinja watu huko. Mimi ni Ofseri Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Viongozi wa Kiarabu wamekusanyika kwa mkutano wa ishirini na tisa wa mataifa ya Kiarabu katika mji wa Saudi Arabia wa Dhahran, huku kukiwa na majadiliano kuhusu hali mbaya katika maeneo mengi katika ukanda huo. Viongozi hao walilenga kuhusu mzozo wa kieneo na Iran, mzozo wa ndani nchini Yemen, na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya umwagaji damu mkubwa nchini Siria, migawanyiko ya kijeshi na kisiasa nchini Libya, na Marekani kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Mwandishi wa VOA Edward Iranian anaripoti kutoka Cairo, na Ghadi Jariami anayesoma ripoti kamili. Mfalme Abdallah wa Jordan akitoa mukhtasar wa masuala makuu yanayoikabili dunia ya Kiarabu kabla ya kukabidhi majukumu rasmi ya kikao cha 29 kwa mfalme wa Saudi Arabia Salman, ambaye ni mwenyeji wa tukio la mwaka huu. Salman alilenga kuhusu Jerusalem ambayo iko juu kwenye ajenda ya mkutano huo, pamoja na kile alichokiita wa Iran kuingilia kati masuala ya mataifa ya Kiarabu jarhabia, Iran, anasema nakifahamu kile anachokiita wanamgambo magaidi wa Kihudhi ambao wanaungwa mkono na Iran na wanawajibika kikamilifu kwa madhila wanaowapata watu wa Yemen, na kuisihi umoja mataifa wa mataifa kuwashutumu wahudhi wa hudhi kwa kufyatua takriban makombora 119 kwenye miji ya Saudi Arabia ikiwemo mji mtakatifu wa Maka. Mkuu wa Arab League Ahmed Abud Gaith amekosoa uamuzi wa Rais wa Marekani Donald Trump wa kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli kwa kuongezea hali mbaya ya maafya nchini Siria. shahadat qadiyatuna almarkaziya filistin intikasa raisiya... Anasema suala la uarabu kuhusu wapalestina wameshuhudia matokeo ya kukata tamaa baada ya kile alichokiita uamuzi usio halali uliofanywa na Marekani kuhusiana na Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na juhudi za kupunguza umuhimu wa madai ya Wapalestina. Wapalestina amelalamika, wenyewe wamegawanyika licha ya juhudi za kuwaunganisha pamoja. Pia ameikosoa serikali ya Siria kwa kuanguka kwa nchi na hali mbaya katika nchi hiyo, huku akishutumu mashambulizi ya roketi yote yanayofanywa na wageni na wale walioko ndani kwenye vichwa vya watu wa Siria. i sba <funga> Rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi amelalamika kwa mataifa ya Kiarabu yanakabiliwa na juhudi za kuharibu kuwepo kwao na kuwagawa kwa mara ya kwanza tangu kujipatia uhuru. Sisi alizihii pande zote ambazo ziko nje ya dunia ya Kiarabu kuacha kuingilia kati masuala ya mataifa ya Kiarabu na kuacha kuziunga mkono taasisi za kigaidi, akidai zinasababisha madhara makubwa katika dunia ya Kiarabu. Rais wa wapalestina Mahmud Abbas amesisitiza kuwa Jerusalem mashariki siku zote itabakia kwa mji mkuu wa taifa la wapalestina wakati akiishtumu Israel kwa vitendo vyake kuhusiana na jumuiya ya kimataifa. Anasema jumuiya ya kimataifa imepitisha mamia ya maazimio kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na hali huko Palestina, lakini anadai Israel imepuuza kila azimio moja katika hayo ikijifanya kama vile iko juu ya sheria. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na hivi sasa, kama kawaida ya Jumatatu asubuhi, tunakuletea Jamii na Maendeleo, ambapo mwenzangu Abdu Shakur Abud anatuarifu juu ya kongamano lililoadhimisha miaka mia moja ya msomi, mwana falsafa, mwana diplomasia na mhisani Said Omar Abdallah, maarufu kama Mwinyi Baraka aliyefahamika sana katika nchi za Afrika Mashariki na sehemu nyingine za dunia. Kongamano hilo la kimataifa lilofanyika mjini Moroni visiwani Komoro mapema mwezi huu na kuwavutia wasomi kutoka karibu mataifa kumi na kuhudhuriwa na watu mia sita katika kikao cha ufunguzi. Lilizingatia maisha ya dr Said Omar Abdullah maarufu Mwenye Baraka aliyezaliwa Zanzibar mwaka 1918 na kufariki Moroni mwaka 1988. Rais mstaafu wa Tanzania Ali Hassan Mwinyi, aliyeongoza ujumbe wa nchi yake na aliyekuwa mwanafunzi wa Mwenye Baraka, anasema msomi huyo ni mfano mzuri na muhimu kabisa katika ushirikiano wa kitamaduni, elimu na sayansi kati ya Tanzania na Komoro na Afrika Mashariki kwa ujumla. Anasema amewafundisha watu wengi na kuongoza vijana kufuata msimamo wastani wa wa Kiislamu. Mwingi Baraka alipata shahada yake ya kwanza ya biolojia katika chuo kikuu cha Makerere na kuendelea kupata shahada usamivu katika chuo kikuu cha Oxford juu ya Waislamu. Muhamed Bakar, naibu mkuu wa chuo kikuu cha kimataifa cha Raf mjini Nairobi, aliyehudhuria kongamano hilo anasema mkutano huo wa Maroni ulikuwa na ufanisi mkubwa kwa vile umeeleza maisha na falsafa ya msomi huyo aliyesaulika. Mkutano kwa hakika ulifaulu kabisa kupita yale matarajio yangu kwa sababu kulikuwa na mada mbalimbali na watu wakimfurahikia yeye mwenyewe ijapokuwa alikufa 1988. Lakini kule kumkumbuka nini kwake kumebaki mpaka sasa na Afrika Mashariki nzima, sio maanake pale Ngazija, lakini Unguja, Mombasa, watu wote wale ambao waliwahi wali kuwasiliana naye kwa namna moja au nyingine na watu waliangalia ni uh, mambo mbalimbali uh, mbali. na mimi kwa hakika nilikuwa nimejaribu kuangalia maisha yake na nimekuwa nikifanya uchunguzi kwa miaka kumi na kitu. Kimoja pia alioathiri sana baadhi ya wazungu Ulaya na Marekani, wengi wazungu ambao walisilimu uh, Marekani wakati ule ambao ali, aliingilia na na wao walisilimu kutokana na nini? Juhudi zake. Watayarishaji wanasema umuhimu wa mkutano huo ni kuleta mabadiliko katika namna tunavyo waenzi wasomi na watu walioleta mchango mkubwa kwa jamii. Na Profesa Bakari anasema Mwinyi Baraka ni mmoja wa wasomi hao. Said Umar Abdallah alikuwa kama nilivyosema, ni katika wale wanavyoni ambao walikuwa ni tofauti kabisa, ni wanavyoni ambao walikuwa wakiuelewa ule wakati wao na pia hapo nyuma na pia wakiangalia uh, mustakbali utakuwa namna gani hapo nino mbeleni. Na uh, mada ya, ya, ya leti yangu huku uh, uh, Moroni ilikuwa ni the sage of Moroni, uh, Said Omar Abdallah, maanake yeye alikuwa ni mtu mahir, mtu mwenye kuona nini mbali na ni mtu ambaye alikuwa akiishi yale maisha yale ambayo yalikuwa akiyazungumzia kimbelecha. Wazungu wasema, what you see is what you get. Alikuwa ni ni mtu wa sampuli ile, mtu ambaye alikuwa na jaha sana, au kwa Kiingereza tunaita ninio charisma, na alikuwa na kili nzuri sana, maanake amehifadhi mambo nino mengi, na akijua Kiarabu, akijua uh, Kiswahili ambayo ilikuwa ni lugha yake ya kwanza, kingazija baadaye akajifundisha Kifaransa ki sasa. Kwa hakika alikuwa ni ni mtu wa kuvutia sana. Sasa nikaona kwa kuna umuhimu wa kuweka athari za uh, Shekh uh, Said Omar Abdallah. Wajumbe waliohudhuria kongamano hilo kutoka Komoro, Tanzania, Kenya, Ufaransa, Canada, Ujerumani, Saudi Arabia, Oman na Yemen walipendekeza kwamba falsafa na maisha ya Said Omar Abdallah iweke katika mtalaa wa shule na katika vitabu vya historia na kuendeleza elimu yake katika maisha ya kawaida ya wakazi wa eneo la Afrika Mashariki. Nadhani mkutano huu uh, faida yake kubwa ni kwamba iliwatanabaisha uh, watu kujaribu sasa kushughulikia mambo yao ya utamaduni, mambo yao ya taaluma na kadhalika, kwa sababu watu wasipofanya uchunguzi au wasipoketi waka, wakaandika mambo ya faida, mengi yatapotea. Na yeye mmoja katika mambo ambayo alisema, kwa sababu limuuliza, anamwambia wee, jambo gani ambalo ninawasikitika hukufanya? Akasema, nasikitika mimi sikupata kuketi chini na, na kuandika na, lakini ni kwa sababu ya ile ya ile maisha yake vile ilivyokuwa, hakuwa na kituo. Kwa hakika, walipendekeza pia kuundwa kwa taasisi ya mwenye baraka huko Afrika Mashariki kuweza kuwaelimisha waumini, hasa vijana, juu ya mafunzo ya msomi huyo aliyekuwa na msimamo wastani kabisa wa Uislamu na anaenziwa Afrika Mashariki na sehemu mbalimbali za dunia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley amemwonya rais wa Siria Bashar al Assad jana Jumapili kwamba Marekani itafanya mashambulizi mengine ya makombora dhidi ya utawala wake kama itafanya shambulizi lingine la silaha za kemikali. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema ana uhakika kwamba rais wa Marekani Donald Trump hatoviondoa vikosi vya Marekani nchini Siria na kupunguza mashambulizi ya anga na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya voa express kama kawaida saa 1n alasiri kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezo wa matangazo haya dodony chuba hiro mimi ni khadija riamimimi ni ligongo tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka washington dc