Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Ikiwa leo ni Jumatatu tatu Aprili 16 mwaka wa 2018, tunasikika katika 107.5 fm Nairobi Kenya, 98.1 equator fm kule Kisumu, 94.9 vfm Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni popote pale mlipo katika matangazo yetu ya hivi sasa. Kufuatia mvua zinazonyesha huko Tanzania na kusababisha mafuriko kwenye jiji la Dar es Salaam, mkuu wa mkoa huo Paul Makonda anasemaje kuhusiana na tukio hili? Odawa tulichoamua kufanya sasa hivi ni kutafuta fedha kwa ajili ya kujenga ule mto, ili kuhakikisha kwamba mto hauwi tatizo la kupitisha maji kwenda kwenye makazi ya watu. Na katika habari nyingine, makamishina watatu wa tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC wamejiuzulu hii leo. Hizo ni ripoti utakazozipata ndani ya VOA Swahili katika dakika 30 za matangazo yake ambayo yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Tunaanza na habari za dunia hii leo, zinasoma kwako na Sande Shomari. Watumiaji wa mtandao nchini Ethiopia wanasema serikali inaelekea imeanza kumaliza ufungaji wa siku tatu wa mtandao nchini humo, wakitarajia matumaini ya kupunguzwa vikwazo baada ya kupatikana waziri mkuu mpya nchini humo aliyeahidi mabadiliko. Huduma za mitandao zilizimwa mwezi Desemba katika maeneo mengi nje ya mji mkuu ambao iligubikwa na ghasia ambao ilitishia muungano na utawala kushikilia zaidi nchi hiyo. Makundi ya haki za binadamu nchini humo yalishutumu serikali kujaribu kuwazuia kusambaza habari kwenye mitandao na kuandaa maandamano wakidai haki za ardhi na uhuru mwingine, mashitaka ambayo serikali inakanusha. Lakini watumiaji wa mtandao wa intaneti wanasema wamegundua huduma kurudi kufuatia kuapishwa kwa waziri mkuu Abi Ahmed. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya na bunge la Ufaransa kwa wakati mmoja wamekutana hii leo kujadili jinsi Marekani, Uingereza na Ufaransa zilivyotekeleza mashambulizi dhidi ya Siria. Mashambulizi hayo yameleta mgawanyiko miongoni mwa wanachama wa Umoja wa Ulaya, japo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesisitiza jana usiku kwamba mashambulizi hayo yameidhinishwa kimataifa. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya unaofanyika mjini Luxembourg, huku kikao cha bunge la Ufaransa kikifanyika mjini Paris wakiwa na lengo la kuhoji na kudadisi uamuzi huo wa Ufaransa na Uingereza kuungana na Marekani kushambulia maeneo yanayoaminika kuwa na viwanda na maghala ya silaha za kemikali nchini Siria. Baadhi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya kama vile Angela Merkel wa Ujerumani wametaja mashambulizi hayo ya kijeshi kuwa ni muhimu na mjadala mkubwa huenda ukahusu ni namna gani ya kujibu mshirika mkuu wa Siria ambaye ni Russia. Baadhi ya wanasiasa wa upinzani wa Ufaransa wamekosoa hatua ya Ufaransa kujihusisha katika mzozo wa Siria, na kikao cha leo bungeni kitahusu mjadala huo pekee. Aliyekuwa mkuu wa idara ya uhalifu wa jinai Marekani, FBI, James Comey, amesema kwamba Rais Donald Trump hana uwezo wa kimaadili kuwa rais, akiongeza kwamba kuna ushahidi fulani kuwa Trump alizuia utekelezaji wa sheria. Comey ametoa matamshi hayo wakati wa mahojiano na kituo cha televisheni cha ABC kabla ya kutolewa kitabu ambacho ameandika akieleza jukumu lake katika uchunguzi wa Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita pamoja na kadhia ya barua pepe za alikuwa mgombea wa urais wa chama cha demokrat b Hillary Clinton pamoja na mazungumzo ya siri kati yake na rais Donald Trump kabla ya Trump kumfuta kazi. Hata hivyo, rais Trump amejibu tuhuma hizo kupitia mtandao wa Twitter na kutaja matamshi hayo kuwa ya kijinga na kwamba Komi alikuwa anatafuta kazi wakati alikuwa anafanya maamuzi kwa kuangazia kwamba Hillary Clinton angeshinda uchaguzi mkuu. Katika kitabu chake kinachotarajiwa kutolewa kesho Jumanne, Komi anamtaja Rais Trump kama kiongozi wa kundi la mafya na kutaja utawala wake kama vile msitu unaoungua. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye vidokezo vyetu kuhusiana na mafuriko huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, na kwanza nikamuuliza uh, muda wa siku mbili wa tahadhari aliyoitoa ili kuweza wananchi kukaa mbali na maeneo hayo yaliyoathirika, yataweza kutatua kero ya mafuriko pamoja na kupata ufumbuzi wa miundombinu mibaya ambayo pia imechangia hali hii kutokea, na hivi ndivyo walivyosema. Kwa mujibu wa watabiri wa hali ya hewa, inaonyesha mvua zitaendelea kunyesha hadi kesho. Maana yake ni ndani ya zile siku mbili ambazo imezifikiria, lakini la pili, tutapata nafasi nzuri zaidi ndani ya leo na kesho ya kuweza kujua, kwa sababu kuna baadhi ya shule zimejaa maji na baadhi ya nyumba za watu zimefurika maji na baadhi ya barabara kama unavyosema, zimeshakwisha kuharibika kwa kiwango cha kwamba hazipitiki tena, kutoka kwenye pointi moja kwenda kwenye pointi mbili Koyo, kwa hiyo hivi vyote tunavipiga mahesabu ya kwamba mpaka itakapofika kesho, si tu kwamba tukawa tumejua madhara yote yaliyokwisha kutokea, lakini pia hata hali ya hewa inatuonyesha kwamba hakutakuwa na mwendelezo wa mvua kubwa kama zinazoendelea kunyesha leo na kesho. Miongoni mwa maeneo ambayo yameathirika zaidi ni eneo la Jangwani ambalo si mara ya kwanza kupata athari za namna hii pale mvua zinaponyesha. Je, serikali yako ina mpango gani kuhusiana na eneo hili? Kumekuwepo na mvutano wa mara kwa mara kati ya serikali na wananchi wanaoishi katika maeneo hatarishi. Serikali imekuwa ikitoa rai ya kwamba maeneo hayo hayafai, haya kukaa na hayafai kujenga, lakini baadhi ya wananchi wame baki kuamini ya kwamba ni sehemu zao salama, na mvutano huo kama unakumbuka, kipindi cha nyuma ilifikia hatua mpaka tukawa tunatumia nguvu ya dola kuwatoa, na wananchi hao hawakukubali, na siasa ilipoingia katikati, ikaonekana kama vile serikali na wanyanyasa wananchi. Tumetafuta fedha, tumepata kutoka World Bank, ambao kimsingi ni mkopo ambao tunategemea sasa bonde la mto Msimbazi, kulijenga kutoka katika baadhi ya maeneo moja kwa moja kwenda mpaka bahari yetu, hii bahari ya, ya, ya, ya Hindi. Kwao tunaendelea kuangaika kuona, lakini kikubwa zaidi pia ni kutoa elimu kwa wananchi, kwa sababu wenyewe wamejionea, na leo nimeongea nao ya kwamba tutaendelea kwa na maisha haya hadi lini. Lengo la kubadilisha huo mfumo, achilia mbali kuwawekea mtalo, basi kuwaelimisha, na wao wajue kuchukua tahadhari, na sisi kama serikali tunaendelea kuhimiza pia upande wa usafi, kwa sababu kuna baadhi ya maeneo mengine yameathirika na madaraja yameharibika, kwa sababu wananchi walitupa taka kwenye kwenye madaraja yale na matokeo yake maji akashindwa ya kupita na mwisho wa siku maji akahamia kwenda kwenye majumba ya watu. Je, yeah, uh, wananchi ambao hivi sasa wamepata athari kubwa kutokana na mvua hizi, uh, serikali ya mkoa wa Dar es Salaam imewapatia mahala salama pa kuweza kujikimu na maisha yao ya kila siku mpaka pale hali itakapotengemaa. Au tumehangaika kwa muda mrefu sana kuwasihi wananchi wahame katika maeneo hayo saivyo. Kwa dawa tulichoamua kufanya sasa hivi ni kutafuta fedha kwa ajili ya kujenga ule mto ili kuhakikisha kwamba mto haui tatizo la kupitisha maji kwenda kwenye, kwenye makazi ya watu. Na wale ambao watakutwa katika hayo wa maeneo, kwa sababu sio sehemu iliyopimwa, sio sehemu inayotambulika kama ni ya makazi, wanalazimika kuondoka katika hayo maeneo, kwa sababu si tu kwa saidi ya serikali, lakini pia kwa faida ya kwao binafsi. Ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshutumu vikali shambulizi la mauaji aliotokea Jumamosi katika kambi ya jeshi ya Umoja wa Mataifa kaskazini mwa Mali. Kennes Bwire anaisoma taarifa kamili. Mlinzi wa zamani kutoka Burkina Faso aliuawa katika shambulizi hilo kwenye kambi ya Timbuktu na watu kadhaa wamejeruhiwa wakiwemo wanajeshi saba kutoka Ufaransa. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba washambuliaji 15 waliuawa na wanajeshi wakati wa kujibu mashambulizi. Washambuliaji waliingia katika kambi hiyo na kuvamia wanajeshi wa ulinzi wa amani wa UN walioko chini ya ujumbe wa jeshi la MINUSMA. Mkuu wa MINUSMA Mahamat Saleh Anadif amesema katika taarifa ya maandishi kwamba shambulizi hilo linadhihirisha vitendo viovu vya ugaidi ambavyo Umoja wa Mataifa na washirika wake wanaendelea kuvipinga. Wakati huo huo, Jean-Pierre Lacroix mkuu wa walinda amani katika Umoja wa Mataifa amesema kwa njia ya Twitter kwamba uungaji mkono wa kutafuta amani huko Mali utaendelea kuwepo bila kutingishwa. Hata hivyo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa wito kwa Mali kufanya uchunguzi wa kina na kuwafikisha wanaohusika kwenye mkondo wa sheria. Naendelea na habari muhimu za dunia. Shirika la uangalizi wa silaha za kemikali linasema alikuweza kutembelea eneo lilioshutumiwa kupigwa shambulizi la kemikali karibu na mji mkuu wa Siria. Kiongozi huyo wa shirika la kuzuia silaha za sumu Ahmed Uzumku anasema Rusia na Siria imewaarifu timu ya wachunguzi kwamba kulikuwa bado kuna mambo ya usalama yanayongoja kufanyiwa kazi kabla ya kupelekwa kwa jeshi huko Duma. Aliongeza kwamba wachunguzi hao waliotolewa na maafisa wa Siria wana uwezo wa kuwafanyia mahojiano mashahidi wapatao ishirini na mbili ambao wanaweza kuletwa Damascus. Awali, Rusia ilikanusha madai ya Uingereza kwamba inazuia kufanyika kwa uchunguzi wa shambulizi la sumu na kusema kwamba inataka operesheni ya kutafuta ukweli kuanza mara moja. Kundi la Taliban limeondoa uwezekano wa kufanya mazungumzo ya maridhiano na serikali ya Afghanistan na kuwataka wapiga kura walio na wasiwasi wa vita kugomea uchaguzi ujao wa bunge nchini humo na kushutumu kwamba hilo ni zoezi la uongo na limewekwa ili kusaidia wanajeshi majeshi ya wageni yanayoongozwa na, na Marekani. Taarifa hiyo imetokana na wito wa rais Ashraf Ghani Jumamosi ambapo aliwaalika kundi la Taliban kujiunga na mazungumzo ya amani bila masharti na kuingia katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa Oktoba 20 huko huku Afghanistan kama chama cha siasa. Ghani alitoa wito huo wa mazungumzo ya amani bila masharti mwezi Februari na kusisitiza tena wito huo wa Jumamosi wakati Taliban hawajamjibu rasmi. Matokeo ya awali ya uchaguzi mkuu nchini Montenegro yanaashiria ushindi mkubwa kwa aliyekuwa waziri mkuu mara sita na kuwahi kuwa rais nchini humo Milo Junakovich. Kituo huru cha kufuatilia uchaguzi na utafiti cha Montenegro kimesema kwamba Junakovich ameshinda asilimia hamsini na nne ya kura zilizopigwa na kuibuka mshindi katika duru ya kwanza ya uchaguzi na hivyo kuepuka duru ya pili ya uchaguzi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya ambapo takriban siku kumi baada ya kupewa likizo lazima miezi mitatu, afisa mkuu mtendaji wa tume ya uchaguzi nchini humo Ezra Chiloba hivi sasa makamishna watatu wengine mehio wa tume hiyo wamejiuzulu na kumshutumu Wafula Chebukati ambaye ni mwenyekiti wa tume hiyo kwa kujichukulia hatua zisizofuata taratibu dhidi ya Chiloba. Makamishna Margaret Mwachanya, Paul Kurgat na naibu mwenyekiti wa IEBC Konsolata Maina wanasisitiza kuwa tume imeingiliwa na watu kutoka nje wanaoamrisha maamuzi yasiyokuwa na mwelekeo. Mwandishi wetu Kenneth Wandera na ripoti kamili. We regret to announce our resignation from the commission with immediately effect. Kwa muda sasa tume ya uchaguzi nchini Kenya imekuwa ikikumbwa na msukosuko wa uaminifu tangia uchaguzi wa marudio wa urais wa Oktoba 26. Baada tu ya kujiuzulu kwa kamishina Roselyn Akombe, mianya ilianza kuibuka huku mengi yakifunikwa yasianike sura halisi ya tume nzima. Kabla ya kutumwa kwa likizo ya lazima ya miezi mitatu Ezra Chiloba ili kufanikisha uchunguzi wa utendakazi wa tume, mwenyekiti na afisa mkuu mtendaji wa tume waliripotiwa kutozungumza kwa sauti moja, kila mmoja akimlimbikizia mwenzake shutuma za kufeli mtihani baada ya kesi ya uchaguzi wa urais wa Oktoba 8 kubatilishwa na majaji wa mahakama ya juu. Ili kufanikisha ukaguzi wa chaguzi hizi, ikiripotiwa kambi mbili zilijitokeza, Wafula Chebukati ambaye ni mwenyekiti akizungumza lugha moja na makamishna Boya Abdi Guliye na Margaret Mwachanya, huku afisa mkuu mtendaji Ezra Chiloba akitagu sana kwa ukaribu mno na naibu mwenyekiti wa tume Koni Nkatha Maina na Paul Kurgat. Uamuzi wa bwana Chebukati kumtuma bwana Chiloba likizo ya lazima ukiweka wazi yote yaliyofichika, huku mzozo kati ya Chebukati na Chiloba ukijipenyeza hadi kwenye mahakama. Lakini wakati wanapojiuzulu makamishina hawa watatu, Margaret Mwachanya, Connie Nkatha Maina na Paul Kurgat, wanaeleza kuwa wameaona ya kutosha. Hapa huyu Margaret Machanya aliyesoma ujumbe kwa niaba ya wenzake. Kama kiongozi wa nchi, mpaka uje uamue unawacha kazi yako, unawacha ofisi yako, ni lazima uwe umejaribu kama kiongozi kuhakikisha kwamba dau linaenda mahali pema na kwamba halitazama katika ba. Unapoona kiongozi wa kiwango chetu anasema kwamba anataka kutoka, ni kumaanisha ana sababu za kutosha sana, na ni kumaanisha labda ni jambo lile lile limeendelea kuregelea na ukaona kwamba litaendelea kuharibia. Na alipouliza swali iwapo kujitoa kwao kutokana na tetesi kuwa uchaguzi uliendeshwa visivyo koni ni Katha Maina, ambaye amekuwa naibu mwenyekiti wa IEBC, alieleza haya. Nadhani tulikuwa na uchaguzi bora, nafaa kusisitiza hilo. Tulifanya yaliyostahili kuhakikisha uchaguzi unaaminika kuwa wazi na haki, na wahakikishia wa Kenya kuwa tulikuwa na uchaguzi bora, na tunapoondoka tunafurahi kuwa tuliendesha uchaguzi vifaavyo. Nedwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera. Na tukielekea huko, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ni kwamba jeshi la Congo FRDC limewarejesha nyumbani askari wawili wa Rwanda walioingia nchini DRC kwa kupotea mipaka yake huko Goma. Leo askari hao wamekabidhiwa kwa serikali ya Rwanda kupitia kamisheni ya kiusalama maziwa makuu ICRGL huko Goma, wakati wa tume huru ya uchaguzi nchini humo imeenda mahakamani kuomba watu waliojiorodhesha mara mbili pamoja na watoto wasiokuwa na umri wa kupiga kura wakamatwe na kuhukumiwa kwa ukiukaji wa sheria. Ripoti zaidi anayo mwandishi wetu Hoster Malivika. Askari hao wa jeshi la Rwanda walikuwa wawili, wamekabidhiwa kwa serikali ya Rwanda kupitia tume inayohusika na masuala ya usalama katika kanda ya maziwa makuu, ambayo inaundwa na askari wengi kutoka nchi zaidi ya tisa, ambao hivi sasa ndio wamekuwa wakijadili masuala hayo. Meja Njike ni msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC Operation Sokola 2 hapa Kivu Kaskazini. uhusiano uhusiano kati yetu na jeshi ya Rwanda, kama jinsi niliwaambia, uhusiano ni bora makaizole. Hata sisi tunaweza tukapotea kati ya mpaka wa Kongo na Rwanda, tukaweza tukapotea na tunajikutana huko, na vile vile wandugu wetu nao wanaweza wakapotea. Sawa, lieutenant isi alipotea na askari wa wa kwake walipotea, iko tutafe normal mawasiliano kati ya nchi zetu ni bora na ni bora zaidi. Askari hao waomba ushirikiano wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kuendelea, kwa sababu walilindwa vizuri. Wakati huo huo, tume huru ya uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewapeleka mahakamani wote waliojiorozesha mara pili na vile walioorozesha watoto Norbere Katitima Bashengezi ni kiongozi makamu wa tume huru ya uchaguzi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambaye leo alienda mahakamani na kuomba wakamatwe na kuadhibiwa. Ulijiandikisha mara mbili, rafiki yangu. Sasa ni procureur general haiosisi komision electoral national independant, wale watu sasa tunawatia mikononi mwa justice kwake. Tume huru ya uchaguzi imesema kwamba haitaki wizi katika uchaguzi wa mwaka unaotarajiwa kufanyika hapa mwezi Disemba elfu mbili kumi na nane tarehe ishirini na tatu. Ndiyo maana yafanya hivyo na kuwa fundisho kwa baadhi ya wananchi. Sema uchaguzi ambayo tutafanya kwa Kongo inaonekana kuwa tunashimama ili kukuwe transparance ya nguvu sana, kama huko Froder wansema bye, bye la fraude ni watu zaidi ya milioni tano wanaohusika katika kesi hiyo. Huenda watakamatwa na kuwekwa mbaroni ikiwa watakutwa na makosa na waweza kufungwa miaka sita na kutochagua ama kuchaguliwa. Sauti ya Amerika, Goma. Ni jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na michezo ya Jumuiya ya Madola ambayo ilifikia tamati Jumapili, huku Munyo Solomon Mutai wa Uganda akipata medali ya mwisho ya Afrika Mashariki, medali ya fedha katika marathon ya wanaume ambapo mshindi wa kwanza alikuwa Michael Shelley wa Australia. Uganda imemaliza na jumla ya medali sita tatu zikiwa za dhahabu, mbili za Joshua Cheptegei peke yake katika mita elfu kumi na elfu tano na Stella Chesang katika mita elfu kumi. Kenya alimaliza michezo hiyo ikiwa inaongoza nchi za Afrika mashariki kwa kupata medali 17, nne kati ya hizo zikiwa dhahabu, lakini matokeo hayo hayajaridhisha hata kidogo mashabiki wa Kenya kama anavyoripoti mwandishi wetu Dennis Wanyonyi. Kutoka Nairobi, hali isiyo hali, baada ya Kenya kushindwa kutamba kwenye mashindano ya jumuia ya madola ya hivi karibuni ya kule Gold Coast Australia, ambapo vijana wa nyumbani walizoa jumla ya nishani kumi na saba. Fauka ya matokeo hayo nchini Australia, mashabiki humu nchini wameelezea hisia zao. idadi ya magol zenye tumeshinda, unaona Uganda imetukaribia sana, walikuwa namba 14 na sisi tulikuwa namba 13, na tukiendelea na hiyo mtindo, next time Uganda watatupita. Kusema kweli kwamba hatukuridhishwa, hii ni kuonyesha kwamba huenda hawakuwa na morali ya kutosha. Uh, yaelekea kwamba sekta nzima ya spoti hapa nchini Kenya inadinimia ama ni dhaifu. Wale wasimamizi wake wanakosa kuwajibika vilivyo, kwa sababu utapata kwamba wale wanariadha wetu wengi wameenda Uganda, wengine wameenda kule Uingereza, wamebadilisha ule uraia na wanaamua kukimbilia yale mataifa. Kwenye mashindano ya jumuia ya madola ya mwaka elfu mbili na kumi na nne, taifa la Kenya ilimaliza katika nafasi ya tisa duniani kwa jumla ya nishani 25 huku kumi zikiwa ni za dhahabu. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Wanyonyi, na tukigeukia ligi ya kandanda nchini Tanzania, tunaripoti kutoka kwa mwandishi wetu George Njogopa. Wakati klabu ya Simba ikijiandaa kutoa ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania Bara, timu sita katika ligio zinapambana kufana kupona kujinasura jinamizi la kushuka daraja baada ya kufanya vibaya katika michezo yake mingi. Miongoni mwa timu hizo ni pamoja na Majimaji ya Songea ambayo hapo jana iliambulia pointi moja baada ya kwenda sare bao mbili kwa mbili na mbao nyingine, ni Njombe yenye pointi 18 ikiwa na nafasi ya kumi na sita katika msimamo wa ligi, Ndanda yenye pointi 23 na mbao yenye pointi 24 wakati huo mashabiki Simba, wa Simba wameendelea kutamba mitani wa kijinadi kutoa ubingwa wa safari huku, pia wakijivunia washambuliaji wake wa wanaotikisa nyavu mara kwa mara. Inavyoonekana kabisa njia ni nyeupe, kwa sababu wapinzani wetu wa karibu tumewacha kama pointi nane nazani pamoja na nane, ila tuna mchezo mmoja mkononi. Sizani kama kutoka makosa ya mwaka jana yatajirudia tena. Ligi hiyo inakaribia kuingia ukingoni mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine kutoka Dar es Salaam ndicho chinchogopa wa sauti Tumalizie sasa kinachoendelea katika hatua ya michuano ya ligi ya basketball NBA hapa Marekani. Lebron James na timu yake ya Cleveland Cavaliers walijikuta na wakati mgumu sana kwa kupoteza mechi yao ya kwanza dhidi ya Indiana Pacers 98-80 Jumapili. Mabingwa watetezi Golden State Warriors walifanya kile walichotegemewa kufanya kwa kuichapa San Antonio Spurs 113 92. Na Houston Rockets ambao waliongoza kanda ya magharibi waliishinda Minnesota Timberwolves 104 kwa 101. Timu nane kutoka kila kanda, mashariki na magharibi, zinashiriki katika michuano hii kupata timu mbili zitakazocheza fainali ya msimu huu hapo mwezi Juni. Basi kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo. Sasa ni muktasari wa habari. Watumiaji wa mtandao wa internet nchini in Ethiopia wanasema serikali inaelekea imemaliza ufungaji wa siku tatu mtandao huo, wakitarajia matumaini ya kupunguza vikwazo baada ya kupatikana waziri mkuu mpya nchini humo aliyeahidi mabadiliko. Mawaziri wa mambo ya nje ya Umoja wa Ulaya na bunge la Ufaransa kwa wakati mmoja wamekutana hii leo kujadili jinsi Marekani, Uingereza na Ufaransa zilivyotekeleza mashambulizi dhidi ya Siria. Mashambulizi hayo yameleta mgawanyiko miongoni mwa wanachama wa umoja wa Ulaya, japo rais wa ufaransa Emmanuel Macron amesisitiza jana usiku kwamba mashambulizi hayo yameidhinishwa kimataifa. kwa kima mradhi alikuwa mkuu wa idara ya uhalifu wa jinai Marekani, FBI James Comey anasema kwamba rais Donald Trump hana uwezo wa kimaadili wa kuwa rais akiongeza kwamba kuna ushahidi fulani kuwa Trump alizuia utekelezaji wa sheria. Shirika la uangalizi wa silaha za kemikali linasema alikuweza kutembelea eneo lililoshutumiwa kushambuliwa. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio, naitwa mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye Sande Shomari. Kwa heri <mucho> Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Novemba mwaka 1993, David Ngele alikuwa raia wa kwanza wa Botswana kutangaza hadharani kuwa alikuwa akiishi na HIV. Katika muda wa zaidi ya miaka 25 iliyopita, watu wenye ushujaa walifuata nyayo zake na kutangaza hadharani hali zao, ingawaji waliowakilisha asilimia ndogo ya takriban wa Batswana laki tatu na elfu sitini ambao wanaishi na HIV. Wengi ya wale ambao wametangaza hadharani kuhusu hali zao za HIV nchini Botswana wameelezea kwamba virusi vimekuwa si vya kutisha sana kama unyanyapao unaoambatana na hilo huku umma ukionyesha unyanyapaa na ubaguzi si mambo ya mara kwa mara na yanayoonekana kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita. Watu wengi walivumilia maumivu ya kunyanyapaliwa kwa sababu ya hali yao ya HIV, aghlabu kutoka kwa wanafamilia na marafiki ambao waliwaangalia ili wawape mapenzi na kuwakubali ili kuwaunga mkono wanaume na wanawake hawa mashujaa. Mpango wa Rais wa Marekani wa hueni kwa Ukimwi unaojulikana kama PEPFA umeifadhili Bonepoa Plus kutekeleza kampeni ya kuwatibu mabingwa wote. Kampeni iliorodhesha watu 30 wanaoishi bila kificho na HIV ili kuhamasisha jamii zao kuzungumzia unyanyapaa na vikwazo vingine ambavyo vinawazuia Wabatswana kufahamu hali yao kiafya na kujiandikisha katika matibabu ya kupatiwa madawa ya kurefusha maisha kama wamegundulika wana HIV kupitia mkakati wa kuatibu wote uliozunduliwa na rais wa botswana ian kama mwaka elfu mbili kumi na sita wa batswana wote wanaoishi na hiv hivi sasa wana fursa ya kuandikishwa na kupatiwa matibabu ya madawa ya kurefusha maisha mara tu wanapogunduliwa kuwa wameambukizwa virusi katika kipindi cha miaka kumi na tano iliyopita serikali ya marekani kupitia pepfa, siyo tu imeokoa na kuboresha maisha ya mamilioni ya watu lakini pia imebadili majibu ya ulimwengu kwa hiv na ukimwi kupitia mkakati wa pepfa wa kuhamasisha udhibiti wa mlipuko wa hiv na ukimwi takriban nchi kumi na tatu ikiwemo botswana huenda zikafanikiwa kudhibiti mlipuko ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini tangu mwaka elfu mbili na nne pepfa imeisaidia serikali ya botswana kiasi cha dola milioni mia tisa hamsini kwa ajili ya HIV kuzuia kutibu na kutoa huduma. PEPFA pia inatekeleza mikakati maalum kuzungumzia mianya mikubwa katika majibu ya HIV, kimsingi kuwafikia vijana walio na umri kati ya miaka kumi na tano na ishirini na nne na wanaume walio na umri wa zaidi ya miaka thelathini. Marekani inajivuna kushirikiana na Botswana na zaidi ya nchi nyingine hamsini kuelekea katika kudhibiti na hatimaye kumaliza milipuko ya HIV na UKIMWI. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.