Hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Kennes Bwire. Watumiaji wa mtandao wa intaneti nchini Ethiopia wanasema serikali inaelekea imemaliza ufungaji wa siku tatu wa mtandao wa intaneti nchini humo, wakitarajia matumaini ya kupunguzwa vikwazo baada ya kupatikana waziri mkuu mpya nchini humo aliyeahidi mabadiliko. Huduma za mitandao zilizimwa mwezi Desemba katika maeneo mengi nje ya mji mkuu ambayo yaligubikwa na gasi ya ambayo ilitishia muungano unaotawala kushika zaidi nchini hiyo. Makundi ya haki za kibinadamu nchini humo yalishutumu serikali kwa kujaribu kuwazuia kusambaza habari kwenye mitandao na kuandaa maandamano ya kudai haki za ardhi na uhuru mwingine mashtaka ambayo serikali inakanusha, lakini watumiaji wa mtandao wanasema wamegundua huduma kurudi kufuatia kuapishwa kwa waziri mkuu Abi Ahmed. Mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa Ulaya na bunge la Ufaransa kwa wakati mmoja wamekutana hii leo kujadili jinsi Marekani, Uingereza na Ufaransa zilivyotekeleza mashambulizi dhidi ya Siria. Mashambulizi hayo yameleta mgawanyiko miongoni mwa wanachama wa Ulaya japo Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesisitiza jana usiku kwamba mashambulizi hayo yameidhinishwa kimataifa. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya unaofanyika mjini Luxembourg, huku kikao cha bunge la Ufaransa kikifanyika mjini Paris, wakiwa na lengo la kuhoji na kudadisi uamuzi huo wa Ufaransa na Uingereza kuungana na Marekani kushambulia maeneo yanayoaminika kuwa na viwanda na maghala ya silaha za kemikali za Siria. Baadhi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya kama Angela Merkel na Ujerumani wametaja mashambulizi hayo ya kijeshi kuwa ni muhimu, na mjadala mkubwa huenda ukahusu ni namna ya kumjibu mshirika mkuu wa Siria ambaye ni Rusia. Baadhi ya wanasiasa wa upinzani wa Ufaransa wamekosoa hatua ya Ufaransa kujihusisha katika mzozo wa Siria, na kikao cha leo bungeni kitahusu mjadala huo pekee. Aliyekuwa mkuu wa idara ya uhalifu wa jinai Marekani, FBI James Comey, amesema kwamba rais Donald Trump hana uwezo wa kimaadili kuwa rais, akiongeza kwamba kuna ushahidi fulani kuwa Trump alizuia utekelezaji wa sheria. Comey ametoa matamshi hayo wakati wa mahojiano na kituo cha televisheni cha ABC kabla ya kutolewa kitabu ambacho ameandika akieleza jukumu lake katika uchunguzi wa Rusia kuingilia uchungu, uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita pamoja na kadia ya barua pepe ya aliyekuwa mgombeza wa urais wa chama cha Demokrat Hillary Clinton pamoja na mazungumzo ya siri kati yake na rais Donald Trump kabla ya Trump kumfuta kazi. Hata hivyo rais Trump amejibu tuhuma hizo kupitia mtandao wa Twitter na kutaja matamshi hayo kuwa ya kijinga na kwamba Komi alikuwa anatafuta kazi wakati alikuwa anafanya maamuzi kwa kuangazia kwamba Hillary Clinton angeshinda uchaguzi mkuu. Katika kitabu chake kinachotarajiwa kutolewa kesho Jumanne, Komi atamtaja Rais Trump kama kiongozi wa kundi la mafya na kutaja utawala wake kama msitu unaoungua. Unasikiliza taarifa za habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la uangalizi wa silaha za kemikali linasema halikuwepo kutembelea eneo linaloshutumiwa kupigwa shambulizi la kemikali karibu na mji mkuu wa Siria. Kiongozi huyo wa shirika la kuzuia silaha za sumu Ahmed Uzumku amesema Rusia na Siria imewaarifu timu ya wachunguzi kwamba kulikuwa bado kuna mambo ya usalama yanayongoja kufanyiwa kazi kabla ya kupelekwa kokote kwa jeshi huko Doma aliongeza kwamba wachunguzi hao walitolewa na maafisa wa Siria wana uwezo wa kuwafanyia mahojiano mashahidi ishirini na wawili ambao wanaweza kuletwa Damascus. Kundi la Taliban limeondoa uwezekano wa kufanya mazungumzo ya maridhiano na serikali ya Afghanistan na kuwataka wapiga kura walio na wasiwasi wa vita kugombea uchaguzi ujao wa bunge nchini humo na kushutumu kwamba hilo ni zoezi la uongo na limewekwa ili kusaidia majeshi ya wageni yanayoongozwa na Marekani. Na kuacha na, na mwenzangu Harrison Kamau kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire dni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Nam, leo kwa undani tunaanza na swala la mzozo kati ya aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya FBI James Comey na aliyefutwa kazi na Rais Donald Trump ama ambaye pia sasa hivi anazindua kitabu alichoelezea maisha yake kwenye idara hiyo na hasa uhusiano wake na Trump na pia kuelezea anavyomwona Rais huyo. Comey alifukuzwa kazi Mei 9 mwaka uliopita kutokana na madai kutoka kwa Trump kuwa hakufuatilia uh, kadhia ya barua pepe iliyokuwa ikimkabidhi mgombea wa urais wa tiketi ya chama cha Democratic Hillary Clinton, na pia kuhusu uchunguzi uliokuwa ukifanywa kuhusu iwapo Russia iliingilia uchaguzi huo uliofanyika mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Hapo jana wakati akifanya mahojiano na televisheni ya ABC, Comey alisema kuwa Trump hasemi ukweli na kwamba kimaadili hafai kuwa rais. Wakati wa mahojiano hayo ya zaidi ya saa nzima alizungumzia mengi aliyoandika kwenye kitabu chake kilichopewa jina A Higher Loyalty, Truth, Lies and Leadership, kwa maneno yake na kwa mujibu ya ABC News ambapo alifanya mahojiano Kome alisema kuwa Trump hudanganya sana kiasi cha kutojulikana anaposema ukweli katika sehemu ya mahojiano hayo Comey anasema kuwa kwenye mkutano wa Februari mwaka wa elfu mbili na kumi na saba Trump alimwomba kusitisha uchunguzi dhidi ya aliyekuwa mshauri wa kitaifa wa usalama Michael Flynn, swala ambalo rais ameendelea kusema kwamba hakutenda. Lakini kwa upande wake rais Trump kupitia ujumbe wa Twitter amemjibu Comey kwa kusema kuwa yeye ni mtu ambaye kila mara anaishia pabaya na kwamba hana busara ya kutosha na ataingia kwenye vitabu vya historia kama kiongozi aliyewahi kuwa mbaya zaidi kwenye idara ya FBI. Hebu kwanza kidogo tusikie maneno aliyotamka Komi wakati wa mahojiano hayo yaliyofanyika Jumapili na shirika la, la habari la ABC. Komi anasema kwamba mara nyingi rais anaonekana kama haheshimu wanawake na mara nyingi mambo mengi anayoyasema sio ya kweli, wakati miongoni mwa mambo mengi ambayo yaliyoyasema wakati wa mahojiano hayo. Basi kabla ya kumaliza mahojiano hayo, alisema kuwa iwapo angepata nafasi ya kuhudumu tena, yaani sasa komi kwenye idara ya FBI angetekeleza majukumu yake sawa na alivyoatekeleza wakati alipokuwa kwenye usukani wa idara hiyo. Kwa hivyo anasema kwamba yeye hajuti kwamba hatua zote alizozipiga yeye anaona zilikuwa ni sawa na akipewa nafasi tena atafanya vivyo hivyo. Basi tuungane naye profesa David Monda kutoka Chuo Kikuu cha New York. Profesa, karibu kwenye kipindi cha Kwa Undani na utueleze maneno yaliyozungumzwa na Kumi yanaashiria nini kuanzia sasa kuenda mbele. Huu ni ukurasa mpya na kusema kweli, sio dalili nzuri kwa bwana Trump, maanake uh, manake hizi patashika kashfa zilizomkumba ule ugatuzi udukuzi wa Urusi, uh, zile kashfa zake kubaka wanawake umemwangushia sifa. Kwa hivyo kuongezea kwa hii book za mpya ambayo inajiri wakati huu inamleta inamwongezea changamoto bwana Trump katika mojawapo ya maneno aliyoyatoa Komi alisema kwamba yeye anavyoamini ni kwamba Rais Trump hasemi ukweli, na kwamba mara nyingi anasema mambo yasiyo ya kweli mengi sana, kiasi kwamba kubaini ukweli ni vigumu. Je, unaona kama ataaminika ama taasisi nyingi ambazo ziko kwenye serikali zitaamini maneno yake Komi? sema kweli, wapinzani wake bwana Trump hususan wanademokrat na vile vikundi ambavyo vinapinga wanarepublican, wakishikilia maneno ya bwana Komi na kusema ya kwamba bwana Trump kama hawezi kuaminika. Uh, vile Bwana Kumi anasema ataaminika ata vipi, akiongea na Waamerika na raia wa kawaida uh, hususan kwa masuala na mataifa ya kigeni uh, ataaminika vipi akisema ya kwamba ataweza kuhami Uh, mataifa ya NATO au msimamo wake utakuwa upi kama hawezi kuaminika? Lakini hizi tukiziangalia kwa upana, ndugu yangu, ni kwamba hizi ni patashika za kisiasa vuta ni kuvute za kisiasa kila kukicha uh, Washington na kwenda mbele eh, maneno matamshi haya ya komi yakiongezewa na hizi kashfa za udukuzi wa Urusi na hususan mashambulio aliyoyafanya kule Syria huenda yakudhufisha msimamo um, wa Bwana Trump uh, kwa msimo ujao. Kwa majibu yake kupitia ujumbe wa Twitter ni kwamba Rais Trump amemkosoa Comey akisema kwamba aliamini kwamba chama cha Democratic kingeshinda kwenye uchaguzi, na kwa hivyo anasema kwamba Comey ana machungu yake kwa kuwa chama alichokitaka hakikushinda. Je, unaona kama kuna ukweli katika madai hayo ya Trump? Eh, kwa maoni yangu ni vigumu kubaini, maanake Bwana Comey Uh, kwa msimamo wake yeye ni mfanyikazi ambaye anatumikia umma, kwa hivyo matamshi yake yanachukuliwa kwa uwazi ya kwamba yeye anatoa maoni kama uh, sio kama mwanasiasa, ni kama mtumishi wa umma. Lakini matamshi, uh, ni kawaida yake Bwana Trump kuweza kujaribu kudhofisha matamshi hususan ambayo yanamweka kwenye uh, ukanda mgumu. Uh, hususan kwa matamshi yake bwana Trump na uaminifu wake. Kwa hivyo anajaribu kusema bwana Komi anaongea porojo, lakini nafikiria kwa ujumla umma uh, vile watapata matamshi ya bwana Komi ni kufikiria na kupiga uh, darubini vile bwana Comey amesema, nafikiria itachukuliwa kwa uwazi na upana kusema kwamba matamshi ya bwana Comey ni ya ukweli, na nafikiria kwenda mbele pia itaendelea kudhofisha uongozi wa bwana Trump. Amepata changamoto nyingi wakati huu, na hii ni pigo jingine ambalo halifai. James Comey ni mmojawapo wa viongozi ambao wameondoka kwenye utawala wa rais Trump, na kuna wengine wengi na sasa yeye ameandika kitabu. Je, unaona kama hii ni hatua ambayo wengi, ambao wameondoka na ambao wana siri za serikali, wataandika vitabu na kuvijua labda mambo ambayo wengi hawayajui, labda yasomwe kwenye vitabu ambavyo wataviandika vya, wata sana sana, nafikiria kwa ujumla, wadadisi wengi watasema pengine bwana Comey alikuwa hajafurahia vile bwana Trump alimpiga kalamu, pengine Uh, ana ile wivu ya uongozi wa bwana Trump. Lakini kwenda mbele, haya matamshi ya Comey yakiongezewa na yatakayojitokeza kwenye ule utafiti anaoufanya bwana Mueller na pia ule udukuzi wa Urusi. Uh, maneno yakiendelea kujitokeza pale, nafikiria kwenda mbele kisiasa itamdhuru sana bwana Trump, maanake kila kukicha anajaribu ku, kupunguza makali ya wapinzani wake. Na pia tusawe ya kwamba mwisho wa mwaka huu tunaenda uchaguzi wa wabunge wa Senate. Uh, uh, na pia wabunge wa uh, House of Representatives. Kwa hivyo ni vigumu uh, kwa bwana Trump kuweza kustahimili uh, hizi pigo kila kicha, na nafikiria uongozi wake kwa wakati huu utaendelea kudorora. Hey, inaonekana kwamba swala kuu labda kati ya viongozi hao wawili ilikuwa ni swala la Rusia na Comy alisema kwamba walikosana pale rais Trump alipomwomba kuiondoa ama kusitisha kesi dhidi ama uchunguzi dhidi ya Michael Flynn. Sasa je, unaona kama suala hili mwishowe kabisa pia litamudhuru Robert Mueller katika uchunguzi wake anaoendelea nao? Nafikiria haliwezi kumdhuru bwana Mula uh, bwana Mula uh, ni mfanyikazi aliyeheshimika na Wanademokrat na wana Republican Amefanya kazi chini ya uongozi ya hivi vyama viwili, lakini kwenda mbele atakayoyasema ataka Bwana uh, Mueller kwenye uongozi wake baadaye, nafikiria ndilo litakalohamasisha eh, umma kujaribu ku, kuamua kwamba uh, wataendelea na Bwana Trump kama rais wao, watakuwa na imani kwake au watampiga kalamu Bwana Trump mwaka wa elfu Uh, b uh, asante sana Profesa, nashukuru kwa muda wako. Asante mshukuru. Naam, sasa basi kitabu chake uh, James Comey kinatarajiwa kutolewa hapo kesho Jumanne, kitabu kwa jina Higher Loyalty, Truth, Lies, and Leadership na amesema katika kitabu chake uh, kwamba anamtaja Rais Trump kama kiongozi wa kundi la mafia na kutaja utawala wake kama msitu unaoungua kwa maneno yake ndani ya kitabu chake hicho uh, James Comey. Na sasa tujiandaye kuingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo macho yetu sasa tunaelekeza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mwisho wa juma, taifa hilo lilichukua hatua ya kususia mkutano wa kimataifa mjini Geneva uliopangwa ili kukusanya fedha za kusaidia kukabiliana na janga la kibinadamu linaloendelea kushuhudiwa nchini humo. DRC imesema kuwa jamii ya kimataifa inatoa habari zisizo za kweli kuhusu hali halisi na kuonya kuwa baadhi ya makundi yatakayopokea fedha hizo yatapigwa marufuku. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema ni hali ya kusikitisha kwa Rais Joseph Kabila kususia hafla hiyo iliyonuia kuinua hali ya mamilioni ya watu wanaokabiliana na janga la kibinadamu nchini mwake. Waziri wa mambo ya kigeni wa DRC Leonard O Kitundu amelalamika kuwa serikali yake haikuhusishwa katika kupanga hafla hiyo na kwamba shirika la kuwa shirika la la la la habari la Reuters kuwa watapiga marufuku shughuli za mashirika ya kutoa misaada yatakayopokea fedha zilizochangishwa. Licha ya DRC kususia kikao hicho, dola milioni 528 zilichangishwa huku mkuu wa tawi la kibinadamu la umoja huo Mark Lowcock akisema kuwa alifurahi na wakati huo huo pia kuajabishwa na fedha hizo ambazo zilikuwa nyingi sana zaidi ya matarajio kwa wakati huo. Wafadhili mwaka huu tayari wameahidi dola milioni 209 kutokana na ombi la dola bilioni 1.7 za kusaidia takriban watu milioni 10.5 wanaotaabika na wanaohitaji msaada wa dharura huko DRC. Serikali ya DRC imeelezea kusikitishwa kwa jamii na jamii ya kimataifa ikiongozwa na Umoja wa Mataifa, kwa kuwa inaharibu jina lake kwa madai yake, kwa kudai kuwa watu wamekoseshwa makazi pamoja na kukabiliwa na njaa, swala ambalo DRC inakanusha. Hata hivyo, maafisa wengi kutoka mataifa hamsini na matatu yaliyohudhuria kikao cha Ijumaa hawakuzungumzia kamwe moja kwa moja kuhusu swala la DRC kutohudhuria kikao hicho. Kwenye kanda fupi iliyotolewa kwenye mitandao, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba DRC inakabiliana na mzozo mkubwa zaidi wa kibinadamu ulimwenguni. Kulingana na Umoja wa Mataifa, watu wanaohitaji msaada wa dharura ni milioni 13 kutokana na mapigano ya kikabila pamoja na dhuluma za kingono, huku watoto milioni 2.2 wakikabiliana na utapiamlo. Nimejaribu sana kutafuta maafisa wa serikali ili waeleze wenyewe kilichopelekea hatua hiyo. Hata hivyo sijafanikiwa kufikia sasa, lakini kwenye laini ya simu tunaungana naye Damien Karwira kutoka chama cha Coalition de Congolais la Transition akiwa kule Ubelgiji. Kwako Karwira, hatua ya serikali kususia kikao cha mchango unaichukuliaje? Wewe kwanza, hatua hiyo haifaa. Unajua, wakongomani zaidi wa milioni kumi wanateseka, wanakuwa wakimbizi nchini mwao hawana chakula hawana lolote, wanaishi porini juu government ya Bwana Kabila ambayo anaongoza nchi tangia miaka kumi na saba tayari haiwezi kuleta usalama ikuwe usalama ya binadamu, ikuwe usalama ya ekonomi sosial haimo. Na ndiyo maana shie tuna kondane sana jizi kuona guvernema ya Bwana Kabila ilikataa kwenda Geneva, na tunajua kama walikataa ni juu hawapendi uchaguzi ikuwe ya mzuri, wanataka uchaguzi ikuwe ya uongo, na wanataka waweze kusukuma mbali Umoja wa Mataifa uh, komunote international isiweze kuwaambia mlichukua hizi pesa inaomba na nyinyi muheshimu katiba na muende kuchaguzi mwisho ya hii mwaka hiyo. Lakini ndio mbinu ambayo ilituma watu wa kabila wanakataa kwenda Geneva. Lakini serikali ya kabila inasema kwamba wale ama jamii ya kimataifa imeharibia serikali ya Kongo jina, wanasema kwamba hali ilivyo nchini Kongo ni kwamba jamii ya kimataifa wanaongeza zaidi, wanaongeza chumvi. Unafikiriaje wewe? Ni ongo mtupu, ni ongo mtupu e, tayari unajua tangia bwana Joseph Kabila iko madarakani kwetu, kuisha kuwa e, karibu wakongomani milioni kumi waisha uwawa na wengine karibu wakongomani milioni kumi na tano wanakimbia nchi, wengine wakongomani milioni karibu kumi na tatu wanazorota nchini wakikuwa wakimbizi nchini Kongo, wanateseka sana, na kila siku wanaua Wakongomani. Hiyo inaonyesha wazi wazi kama Bwana Kabila ambaye madaraka imeisha tayari, haheshimu kabisa Wakongomani, haheshimu maisha ya Wakongomani. Ni kweli ke, pesa ambazo walikusanya Geneva haziwezi kuleta suluhisho kushida hawa Wakongomani wote. Walileta kama uh, uh, mia tano na makumi mbili na nane ya elfu ya dola ili wasaidie watu elfu, elfu, milioni kumi na tatu ambao wanataka msaada. Hiyo pesa ni ndogo. Ijapokuwa ni ndogo, haingekataza Bwana Kabila kutuma mtu kwenda Geneva. Hiyo yote mnapasha jua kama ni mbinu ambayo Bwana Kabila anafanya ili aweze kufanya uchaguzi ya uongo ili asalie madaraka, au aweze kusema hatutaki pesa za kutoka nje ziingie kwetu, ndiyo maana tutatumikisha pesa zetu, sio Wakongomani, ili waweze kupata eh, sababu ya kuzongesha tena uchaguzi usifanyike kwetu. Na ndiyo maana Coalition Congolais pour la Transition ambayo tunaongoza inamwambia Bwana Kabila, inaomba sasa atoke madarakani, maana kubakia kukiti yake ndiyo inatesa Wakongomani. Wakongomani wanateseka kwa namna yote, na wakongomani tayari waisha mchoka. Inaomba atoke madaraka, jizi hataweza fanya uchaguzi mwisho wa hii mwaka. Tunamwomba ache madaraka, tuanze serikali ya mpito ambayo itaandaa uchaguzi kwa kimya na amani kwenye mchango huo wa uh, siku ya Ijumaa zaidi ya dola milioni mia tano zilipatikana, lakini sasa serikali ya Kongo imeonya kwamba kundi lolote litakalopokea hela hizo ama fedha hizo halitaruhusiwa kufanya shughuli zake ndani ya Kongo. Je, mikakati ya kutoa misaada itakuwa namna gani? Kwanza tunasema Bwana Kabila na government yake hawana madaraka ya kuambia kundi lolote zisichukue hizo franga, hizo pesa ni pesa za Wakongomani na katiba ya Wakongomani inapatia kila Mkongomani haki ya kupigania nchi yake, na tunaomba kwanza Umoja wa Mataifa na conseil superieur ya Geneva ambayo ileta hizo franga ya droit de l'homme wapatie hii franga kama vyama vya upinzani vya kweli, ili tuweze kufukuza Bwana Kabila na tuanze serikali ya mpito. Hiyo masemi ya Kabila haiwezi kuogopesha watu, haiwezi kuogopesha miungano ya Wakongomani na hawezi ogopesha wakongomani ambao wote kwa ujumla wanaomba kitu kimoja: bwana Kabila atoke sasa madaraka. Haiko bwana Kabila ndiye atapanda mitindo kwa Umoja wa Mataifa wala ku conseil ya droit de l'homme ya Geneve kumwambia kama apatie wakongomani hiyo franga, wala wapatie hiyo franga ku vyama ya waharakati ama vyama ya, wana, ya wanasiasa. Hiyo franga jizi Kabila hazitike, tunaomba wazigavulie vyama ambavyo vina nguvu viweze kumtosha bwana Kabila madarakani, vimtoe madarakani, na tuingie serikali ya mpito, ili kimya na amani na wakongomani wote waweze rudia nchini kwao na manyumbani kwao, wa, wa, waache kutesekea porini. Uh, uchaguzi umepangika kufanyika baadaye mwakani na serikali inasema kwamba hakuna janga la kibinadamu. Wewe ukiwa katika taifa ambalo liko nje ya Kongo, ukiwa Ubelgiji, unaona kama mikakati ya kufanyika kwa uchaguzi itafanyika, unasema kwamba kinachohitajika sasa ni mabadiliko ya kisiasa. Je, nyinyi mmepanga kuleta mabadiliko haya vipi mkiwa nje ya taifa? Uh, wafuasi wetu wote na wengine viongozi wakuu wa koalisyon wako nchini Kongo. Uh, ila uh, uchaguzi gizi inavyopangiwa leo, mnapasha jua kama haitakuwa uchaguzi ya wazi, ni uchaguzi ya uongo, maana wanaoiandaa ya wote ni wafuasi wa bwana Kabila. Mkiona watu ambao wanasimamia tume ya uchaguzi, ama semi bwana Koneye nanga na makolegi zake zote, ni mashauri na ni rafiki wa bwana Kabila. Hawezi pana uchaguzi wa huru. Mkiangalia uh, uh, tume ya katiba, ama kuru constitutionnelle nayo inaumbiwa na watu wote ambao ni wafuasi wa Bwana Kabila. Na ingine neno la lazima, mnapasha jua hiyo mashine ya kupiga kura ni mashine ya kuleta mvurugo. Na ya tatu eh, mkiona tena election presidentielle ilikuwaka ku, uh, kutu round ili pashe kupatia wagombezi wote bahati ya kuweza kabisa kufaulu mwanaweza uchaguzi akuwa amepata kabisa kura ya wakongomani wote, ila Bwana Kabila mu mwaka ya elfu mbili na kumi na moja, wakati wapinzani walitaka mupiga ku uchaguzi, akarudisha kura ya uchaguzi ya raisi ku raundi moja. Ku uchaguzi ambayo itakuwa na raundi moja ya, ya peke, upinzani hauwezi faulu hiyo uchaguzi, na ndiyo maana tunasema mbele twende ku uchaguzi ya kweli inaomba hiyo mambo yote itengenezewe, turudie ku uchaguzi ya presidentiel de tour donc round mbili ku uchaguzi ya raisi hiyo lwa electoral ama sheria ya uchaguzi ambao wanamaliza tia nayo waitoshe, na tatu, eh, tume la kuandaa uchaguzi ama seni na, na nani na tume ya katiba ama cour constitutionnel eh, nayo waibadilishe tukie, watu wa kweli, watu ambao watapatia kabisa confiance ama de batu ambao watu wanawezi aminia, ndio waongoze e, tume ya uchaguzi ndio waongoze. Asante sana Damien Karwira ukiwa Ubelgiji, wewe ukiwa kutoka chama cha Coalition des Congolais la Transition, na unasema kwamba bado hatua hizo wewe kwako na kwa upande wako kwa unaona kama hazifai. Basi tuungane naye mwandishi wetu akiwa DRC Austel Malivika. Karibu sana kwa undani, hebu tueleze, baada ya hatua ya serikali kupinga hatua ya jamii ya kimataifa kuchangisha fedha kwa ajili ya janga la kibinadamu swala so, hilo limechukuliwaje miongoni mwa wakazi wa Kongo? Asante ah, ah, sana. Ni kwamba kwa baadhi ya wananchi wa Kongo wanasema kwamba wana hasira kuona kwamba serikali ya Kongo ilipinga ule mpango wa kushiriki uh, ule mkutano uliofanyika Geneva kwa ajili ya kusaidia wakimbizi wa Kongo, kwa sababu Kongo imekuwa na wakimbizi wengi wengi, wakiwa wamekimbilia katika nchi ya Uganda, wengine Rwanda, wengine Tanzania. Uh, kila siku lakini, u, u, upande wa serikali wao wanasema kwamba kile kinachoendelea ni kwamba kuna watu ambao wamekuwa wakiharibu jina la serikali ya Kongo nje ya nchi, kusema kwamba Kongo ina wakimbizi wengi, japokuwa wanasema kwamba inakuwa kama vile Siria. Siria sio, sio Kongo. Ndio serikali ya Kongo kwa inaongeza kwamba kuna watu ambao wanakuwa katika yale mashirika ya kimsaada kimisaada mm -hmm. Alafu wao wanapata wana, wa pesa nyingi na hizo pesa zinarudi kwenye nji zao, yani ukiona kwamba yale mashirika yakija ya Kongo wanaajiri wazungu kutoka nji yao na wao ndio wanapata hela nyingi kushinda hata wale wananji wa Kongo lakini kwa ukweli wanasema kwamba kuna wakimbizi wengi, Kongo inakuwa na matatizo, lakini wanaongeza kwamba wale wazungu, yani hii jumuiya ya kimataifa mm -hmm. imeongeza kwamba kuna idadi kubwa imeonyesha kwamba Kongo ndio ina matatizo, japokuwa kuna nchi ambazo zina matatizo zaidi kuliko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini mashirika ya kiraia ambao tulizungumza nao, wao kasema kwamba kwa kweli Kongo imekuwa na wakimbizi wengi wakichukulia kwamba mm -hmm, kwa mfano machafuko yanayofanyika katika eneo la Ituri, watu wamekimbilia Uganda, mauaji wame ya Beni, watu wamekimbilia Uganda, mapigano yasindi, wali ya sindi tu watu walikimbilia Rwanda. Na hata ukiangalia Tanzania, kuanja Kigoma mpaka wapi, ni wakimbizi wa Kongo. Wengine wanakimbilia Afrika kusini kupita Zambia. Ni kweli Kongo imekuwa na wakimbizi wengi ni nje ya nji yake, na vile wengine wakiwa wakimbizi wa ndani ya nji ambao hawana misaada, wana wanaistahili misaada, lakini namna ya kutumia ile misaada wanasema, kwa nini wazungu wamekuwa wakitumia wazungu kuliko kutumia wale wanainchi wa Kongo kusaidia wale wakimbizi wa ndani. Ili lipo naam. Nashukuru na sana um, uh, Austel Malivika, natumai kwamba katika muda ujao tutapata wakati wa kuzungumza zaidi kuhusu swala hilo, lakini nashukuru kwa muda ambao umeweza kututokezea hali ilivyo huko DRC. Basi kutoka hapa Washington DC, tunatamatisha kipindi cha kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, kwa niaba wote waliofanikisha, mwelekezi Saida Hamdun na wengine wote, kutoka hapa Washington tunakutakia usiku mwanana usio na bugha.