Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, ikiwa ni April 17 mwaka huu wa 2018. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu mkutano wa kuchangisha fedha kwa ajili ya matatizo yanayokabili takriban wakongo milioni kumi na tatu nchini DRC. Je, fedha zilizochangishwa zitasaidia kuondoa matatizo hayo? Pesa ambazo walikusanya Geneva haziwezi kuleta suluhisho kushida hao Wakongomani wote walileta kama mia tano na makumi mbili na nane ya elfu ya dola, ili wasaidie watu elfu, elfu, milioni kumi na tatu. Na katika ripoti nyingine, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania amewasii wa Samaria wema na majirani kuwasaidia wale waliopoteza makazi yao katika mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazonyesha mkoani humo. Kwa sisi kama serikali, tumeomba tu wadau na raia na, na, na wema wawe mmoja kuwa hifadhi eh, kwa sababu jirani akiharibikiwa ya nyumba yake jirani yake anaweza ya kuchukua jukumu la kumsaidia. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Ofisa wa wizara ya ulinzi wa Rasia Igor Kirilov aliwaambia waandishi wa habari huko The Hague kwamba jeshi la Rasia litasaidia kulinda ziara ya wataalam tisa kutoka taasisi ya kudhibiti silaha za kemikali OPCW. Timu hiyo iliwasili Damascus siku ya Jumamosi, saa kadhaa baada ya shambulizi lililoongozwa na Marekani kwenye vituo vitatu vya silaha za kemikali vinavyolengwa nchini humo lakini hawakwenda Doma kama ilivyotarajiwa mapema. Jumatatu mkurugenzi wa OPCW Ahmed Uzumshi alisema maafisa wa Rasia na Siria waliarifu timu kwamba bado kuna masuala ya usalama ya kujadiliwa yanayotakiwa kufanyiwa kazi kabla ya wataalam kwenda Doma, eneo linaloshukiwa kufanyika shambulizi. Huko Moscow, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Ryabkov alisema haikuruhusiwa kuingia kwenye eneo kwa sababu haikuwa na idhini kutoka idara ya Umoja wa Mataifa ya usalama na ulinzi. Maafisa wa usalama, maafisa wa Umoja wa Mataifa mjini New York hawakubaliani na madai hayo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarish alisema Umoja wa Mataifa umetoa vibali muhimu kwa timu ya OPCW kufanya kazi zake huko Doma. hatujakataa ombi lolote la timu hiyo kwenda Doma. Aliongeza kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anaunga mkono wa uchunguzi huo. Rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wa Pentagon wanayapuuza madai ya Rasia kwamba mifumo ya ulinzi wa anga ya Siria ilizuia mfumo wa kusafirisha makombora uliolenga kwenye maeneo matatu muhimu ya silaha za kemikali. Vyombo vya habari vya Rasia Jumatatu vilikariri wizara ya ulinzi ya Rasia ikisema mfumo wa kuzuia makombora wa Siria aina ya Pansa S1 kwa asilimia mia moja uliweza kuzima mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani mapema Jumamosi. Msemaji wa wizara ya ulinzi wa Rusia, Igor Konashenkov, alisema mfumo wa Pansa uli rusha makombora mia moja kumi na mawili kutoka nchi kavu kwenda angani na kuangusha makombora sabini na mmoja kati ya mia moja na tatu ya Marekani, Uingereza na Ufaransa. Pansa ambayo pia inajulikana kama sa mbili mbili Greyhound ni mfumo uliopo nchi kavu ambao unaweza kupiga malengo tofauti kwa wakati mmoja, kulingana na kituo cha mkakati na masuala ya kimataifa kuhusu programu ya tishio la makombora ni kwamba makombora yake ya ardhini kwenda angani yana kiwango cha kasi ya kilomita ishirini. Idadi ya wahamiaji waliotiwa ndani nchini Libya imeshuka kwa kiwango kikubwa tangu Mei mwaka elfu mbili kumi na saba ofisa mwandamizi wa serikali aliyeambia shirika la habari la Ufaransa jana Jumatatu. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Jenerali Mhamed Bishri, mkuu wa idara ya serikali iliyoundwa kukabiliana na uhamiaji wa siri amesema idadi ya wahamiaji ambao wanashikiliwa na mamlaka imeshuka kutoka watu elfu ishirini na saba mwezi Mei mpaka watu elfu tano mia mbili. Amesema kwamba hali hiyo imeruhusu kufungwa kwa takriban vituo 20 kati ya 53 ambavyo vilikuwa vikitumika kuwashikilia wahamiaji Mei mwaka 2017. Ameelezea hiyo imetokana na mabadiliko katika kushughulikia wahamiaji, hasa kutokana na hatua za taasisi ya kimataifa ya uhamiaji IOM. Nchi kadhaa za Kiafrika pia zimepokea mamia ya raia wao, hasa tangu kituo cha televisheni cha CNN kitoe ripoti na kuonyesha kile kinachoonekana kuwa ni soko la watumwa nchini Libya. Bishri amesema wahamiaji wengi bado wako nchini humo, hasa kutoka Ethiopia, Somalia na au Eritrea, na wanatambuliwa na Umoja wa Mataifa kama wakimbizi na hivyo wanasubiri kupelekwa katika nchi ya tatu. Kiasi cha wakimbizi 48 wameandikishwa nchini Libya, kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR, ambayo ina matumaini kuwa wakimbizi kati ya elfu tano na elfu kumi watapelekwa katika nchi ya tatu mwaka huu wa 2018. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika Kumekucha Afrika. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May alielezea jaribio la karibuni la kupewa sumu mpelelezi wa zamani wa Rusia Sergey Skripal na binti yake. Katika kutetea uamuzi wake wa kuamuru wa ndege za vita za Uingereza kushiriki katika mashambulizi yaliyoongozwa na Marekani dhidi ya Siria bila ya kwanza kuomba ridhaa ya bunge, aliliambia bunge kwamba ilikuwa kwa masilahi ya taifa kuzuia mashambulizi ya baadaye ya kemikali ndani ya Siria, kwenye mitaa ya Uingereza au kwingineko na alipuuza hoja za wakosoaji kwamba alikuwa akitekeleza maelekezo ya Marekani. Mei alisema kwa maneno yake, hatukuchukua hatu hatua hii kwa sababu rais Trump ametutaka tufanye hivyo. Tumefanya hivi kwa sababu ilikuwa ni jambo sahihi kufanya. Aliongeza kwamba hii haihusu kuingilia kati vita vya wenyewe kwa wenyewe na wala sio kuhusu kubadili utawala. Alisema lengo lilikuwa ni kuharibu shehena ya silaha za kemikali za Siria kwa kufanya mashambulizi kiasi yaliyopangwa vyema na yenye ufanisi, huku yakilinda dhidi ya kuchochea kusambaa kwa mgogoro na kuepuka vifo vya raia. Marekani na Uingereza walitoa tahadhari nadra na mbaya jana Jumatatu, wakishutumu Rasia kwa kufanya mashambulizi ya mtandao kwenye makampuni ya Marekani na Uingereza, operesheni za serikali pamoja na miundo mbinu. Washington na London walisema kampeni ya kimataifa iliyoenea ilianza mwaka 2015 na huenda inaweza kusambaa na kusababisha uchochezi. Onyo limekuja kutoka wizara ya usalama wa ndani, FBI na kituo cha kitaifa cha Uingereza cha usalama wa mtandao na kujumuisha ushauri kuhusu vipi makampuni yanaweza kufanya kujilinda yenyewe. Maafisa wa Marekani na Uingereza walisema mashambulizi yaliathiri kiwango kikubwa cha taasisi, ikiwemo watoaji wa huduma za internet, biashara binafsi na watoaji huduma muhimu za miundombinu. Hawakutaja waathirika wowote au kutoa maelezo ya kina juu ya madhara ya mashambulizi hayo. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko kisiwani Pemba, ambako vijana sita waliotoweka kwa siku kumi na moja kisiwani humo wamefikishwa Dar es Salaam hi jana kwa matibabu baada ya kujeruhiwa sana kutokana na mateso waliyopata, kulingana na maafisa wa chama cha upinzani cha siasa CUF huko Zanzibar. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na naibu katibu mkuu wa CUF Nasor Ahmed Mazrui aliyesafiri na vijana hao na kuelezea kwanza juu ya hali zao. Nam leo asubuhi nimewachukua kuja Dar es salama kwa ajili ya matibabu, kwa sababu wamepata mateso mengi, wamewekwa na njaa mda siku kumi na moja, wamepigwa sana ine, ine kuwa, nitambi, na miguu yao imekuwa, hatakwenda ni tabu ofi inapopasuka na macho yao yamepoteza nuru kwa sababu wamewafunga vitambaa kwa muda wa siku kumi na moja bila kuwafungua. Kwa hivyo wamekuwa hata hawaoni vizuri, na matumbo yao yanauma sana. Inabidi lazima matumbo yao yafanya ultrasound, vitu ya gani ya vilivyokuwa vimeharibika, kwa sababu wamepigwa sanaua matumboni na sehemu za mijuni wamepigwa au wameteswa. Na kina nani? Wa wenyewe hawajui nani lakini bila shaka ni usalama wa taifa, kwa sababu wao hawakuvudiwa nani, kwa sababu tangu wapokamata wamefungwa, wamefungwa vitambaa vya uso mpaka siku aliotolewa nao. Wanasema wamekamatwa vipi na wapi, kwa nini walikwenda. Wakachukuliwa ndani ya nyumba zao kama saabaira saa tano sita usiku kwa gari za Prado wakachukuliwa, wali moja walikuwa watu sita hawa Alhamisi ile iliyopita, siku kumi na moja iliyopita wakenda wakawapeleka pahala katika vyumba hivyo wakiwatesea wakiwapiga. Je, kuna sababu zozote zilizoelezwa kwa nini wamekamatwa na kupigwa? Wao wenyewe hawaelewi, kwa sababu wao kwanza si viongozi wa kisiasa, ni mmoja ndio mfuasi na wengine hata si wafuasi, lakini ni wananchi, ni wana tu saaamao, watu maskini za Mungu wanakaa katika kijiji, hawana shughuli kubwa sana katika chama wala hawana madaraka katika chama. Ni jambo la kushangaza, kwa nini iwe wao huko kwao, huko Mitambuni. Ni masuala magumu sana ya kujiuliza, lakini kwa kekeshi tu zinazoonekana kwamba diwani wao na, naibu sheha wao na mwakilishi wao wameshiriki kamilifu katika masuala ya kuwakamatisha hawa watu. Na je, wewe kuwapata na kuzungumza na maafisa wa serikali, umepata maelezo gani? Sisi, mimi binafsi sijafanya mazungumzo na serikali, lakini mratibu wetu wa chama aliyoko Pemba pamoja na viongozi wetu wa Pemba wamefanya mazungumzo na marsi wote wa kusini na kaskazini. Takriban siku zote hizi kumi na moja majibu waliopata kutoka polisi ni kwamba hawajulikani wako wapi, hawajui wani walilachukua lakini ni stahamilini, tulieni, sio? Tunafanya jitihada ya kuwatafuta na, na hivi na nini. Huyo ni Nasor Ahmed Mazrui, naibu katibu mkuu wa CUF, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Juhudi zetu kuwafikia polisi wa Pemba hazijafanikiwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ikulu ya Marekani ilisema inatarajia mazungumzo ya siku mbili kati ya rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe yatakuwa mazuri sana. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu ndani ya ndege maalum ya rais ikielekea Florida, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisema majadiliano kati ya viongozi hao wawili yatalenga zaidi juu ya maandalizi kwa mazungumzo na Korea Kaskazini pamoja na majadiliano mengi juu ya biashara. Rais Trump na Abe wanafahamiana. Waziri mkuu wa Japan ni kiongozi wa kigeni ambaye rais wa Marekani amekutana naye pamoja na kuzungumza naye mara nyingi wakati wa urais wake. Msemaji wa White House alisema Trump na Abe wanawasiwasi kuhusu Korea Kaskazini ambayo ina programu za makombora na silaha za nyuklia ikikaidi e vikwazo vya kimataifa. Serikali ya Somalia ilisema Jumatatu kwamba imeanza mazungumzo ya maridhiano na viongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE. Siku moja baada ya UAE kusema itasitisha programu ya mafunzo kwa jeshi la Somalia katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mazungumzo yanalenga kusuluhisha ugomvi wa kidiplomasia baada ya jeshi la usalama la Somalia kukamata mabegi matatu ya fedha taslim kutoka katika ndege moja ya kiraia iliyosajiliwa UAE kwenye uwanja wa ndege wa Mogadishu April 8. UAE ilisema fedha hizo dola milioni 9.6 zilikuwa na lengo la kuwalipa mishahara wanajeshi 2407 wa Somalia na kuendesha vituo vitatu vya mafunzo. UAE haikuvitaja vituo hivyo vitatu vinavyoaminika kuwa mjini Mogadishu, Bosaso na Kismayu, mahala ambako kituo kipya kilichojengwa bado hakijazinduliwa rasmi. Serikali ya Somalia ilisema fedha hizo zinashikiliwa na benki kuu na ikisubiriwa uchunguzi kuona kama kweli zilikuwa ni kuwalipa mishahara wanajeshi hao au kuwahonga wanasiasa ili kusababisha ukosefu wa uthabiti katika nchi hiyo. Mchungaji mmoja ya raia wa Marekani aliyekuwa ndani kwa miezi kumi na minane nchini Uturuki alifikishwa mahakamani Jumatatu kwa makosa ya ugaidi na ujasusi huku waendesha mashtaka wakitaka apewe adhabu ya kifungo cha miaka 35 jela. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mzozo unaoendelea nchini DRC ambao unaelezewa ni mkubwa sana duniani umealazimisha mataifa kadhaa ya kigeni kukutana Geneva, Uswizi ili kuchangisha fedha kwa ajili ya kuwasaidia takriban wa Kongo milioni 13 wenye kuhitaji misaada ya kibinadamu na watoto milioni mbili nukta mbili ambao wana tatizo kubwa la utapia mlo. Serikali ya DRC ilisusia mkutano huo ikidai kuwa Umoja wa Mataifa umetia chumvi kuhusu ukubwa wa matatizo nchini kwake mwenzangu Harrison Kamau hakufanikiwa kuongea na maafisa wa serikali ya Kinshasa, lakini alipata fursa ya kuzungumza na Damian Karwira wa chama cha siasa cha Coalition de Congole la Transition akiwa nchini Ubelgiji, na anatoa mtazamo wake kwa nini anadhani serikali ya Kinshasa ilisusia mkutano huo. Guvernement ya Bwana Kabila ilikataa kwenda Geneva. Na tunajua kama walikataa ni juu hawapendi uchaguzi ikuwe ya mzuri, wanataka uchaguzi ikuwe ya uongo, na wanataka waweze kusukuma mbali Umoja wa Mataifa uh, komunote internasional isiweze kuwaambia mlichukua hizi pesa inaomba na nyii muheshimu katiba na mwende kuuchaguzi mwisho ya hii mwaka lakini... ndombio, ndiyo mbinu ambayo ilituma watu wa kabila wanakataa kwenda Geneva, lakini serikali ya kabila inasema kwamba wa, wale ama jamii ya kimataifa imeharibia serikali ya Kongo jina, wanasema kwamba hali ilivyo nchini Kongo ni kwamba jamii ya kimataifa wanaongeza zaidi, wanaongeza chumvi. Unafikiriaje wewe? Ni uongo mtupu, ni uongo mtupu e. Tayari unajua tangia bwana Joseph Kabila iko madarakani kwetu kuisha kuwa e, karibu wakongomani milioni kumi waisha uwawa na wengine karibu wakongomani milioni kumi na tano wanakimbia nchi wengine wakongomani milioni karibu kumi na tatu wanazorota nchini wakikuwa wakimbizi nchini Kongo. Wanateseka sana na kila siku wanaua Wakongomani. Hiyo inaonyesha wazi wazi kama Bwana Kabila e ambaye madaraki imeisha tayari haheshimu kabisa Wakongomani, haheshimu maisha ya Wakongomani. ni kweli ke pesa ambazo walikusanya Jeneva haziwezi kuleta suluhisho kushida hawa wakongomani wote walileta kama mm, mia tano na makumi mbili na nane ya elfu ya dola ili wasaidie watu elfu, elfu, milioni kumi na tatu ambao wanataka msaada. Hiyo pesa ni ndogo, ijapokuwa ni ndogo, haingekataza Bwana Kabila kutuma mtu kwenda Geneva. Lakini sasa serikali ya Congo imeonya kwamba kundi lolote litakalopokea hela hizo ama fedha hizo halitaruhusiwa kufanya shughuli zake ndani ya Kongo. Je, mikakati ya kutoa misaada itakuwa namna gani? Kwanza tunasema Bwana Kabila na government yake hawana madaraka ya kuambia kundi lolote zisichukue hizo franga. Hizo pesa ni pesa za Wakongomani, na katiba ya Kongomani inapatia kila Mkongomani haki ya kupigania nchi yake. Na tunaomba kwanza Umoja wa Mataifa na Conseil Superieur ya Geneva ambayo ilileta hizo franga ya droit de l'homme Wapatie hii franga kwa mavyama vya upinzani vya kweli ili tuweze kufukuza Bwana Kabila na tuanze serikali ya mpito. Hiyo masemi ya Kabila haiwezi kuogopesha watu, haiwezi kugombesha miungano ya Wakongomani na haiwezi kuogopesha Wakongomani ambao wote kwa ujumla wanaomba kitu kimoja: Bwana Kabila atoke sasa madaraka. Haiko Bwana Kabila ndiye atapanda mitindo kwa Umoja wa Mataifa wala ku conseil ya droit de l'homme ya Geneve kumwambia kama apatie wakongomani hiyo franga wala wapatie hiyo franga ku vyama ya waharakati ama vyama ya wana, vyama ya wanasiasa. Ni Damian Karwira wa chama cha Coalition de Congole la Transition akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ubelgiji. Kufuatia mvua kubwa zinazonyesha huko nchini Tanzania na kusababisha mafuriko katika baadhi ya mikoa, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda na kumuuliza kwanza, serikali na mpango gani wa kuboresha maeneo ambayo yamekuwa kikumbwa na mafuriko mara kwa mara kama vile eneo la Jangwani. Tumetafuta fedha, tumepata kutoka World Bank, ambao kimsingi ni mkopo ambao tunategemea sasa, bonde la mto Msimbazi kulijenga kutoka katika baadhi ya maeneo moja kwa moja kwenda mpaka bahari yetu, hii bahari ya, ya, ya, ya Hindi. Na ujenzi wetu utazingatia pia kuboresha mazingira yaliyoko kando kando mwa mwa mwa mwa huo mto, na lengo la kuboresha huo mto uweze kuwa na nguvu kubwa ya kubeba maji mengi yanayotoka Kisarawe. Kumbuka, maji yanayopita katika mto Msimbazi si tu yanaonyeshea ya mvua ya hapa Dar es Salaam, ni maji yanayotoka katika milima ya mkoa wa Pwani katika eneo linalojulikana kama Kisarawe. Kubwa zaidi pia ni kuwaelimisha na wao wajue kuchukua tahadhari. Na sisi kama serikali tunaendelea kuhimiza pia upande wa usafi, kwa sababu kuna baadhi ya maeneo mengine yameathirika na madaraja yameharibika kwa sababu wananchi walitupa taka kwenye, kwenye madaraja yale, na matokeo yake maji yakashindwa ya kupita na mwisho wa siku maji yakahamia ya kwenda kwenye majumba ya watu. Kwa kuna maeneo kaza wa kazi ameathirika, achilia mbali kuathirika kwa kubomoka kwa barabara au kubomoka kwa madaraja, lakini pia kuathirika kwa wananchi kujaliwa na maji mengi ndani ya maeneo yao. Je, yeah, uh, wananchi ambao hivi sasa wamepata athari kubwa kutokana na mvua hizi, kipi ambacho wamefanyiwa watu hao ili kuweza kujiona kwamba kweli wamepata msaada kutoka kwa serikali? Tumehangaika kwa muda mrefu sana kuwasihi wananchi wahame katika maeneo hayo. Tuko hapa mpaka na viwanja katika hali tu ya kutafuta namna ya ku, ya kuwawezesha wasiendelee kubaki katika hayo mazingira, lakini ajabu, wananchi waliuza hayo maeneo, wameuza vile viwanja na wakarudi kwenye maeneo yao yale yale ambayo kimsingi walitakiwa kuhama kutokana na athari kubwa ambayo tunaziona za mvua. Sisi kama serikali tumeomba tu wadau na na raia wema wawe moja kuwahifadhi eh, kwa sababu jirani akiharibikiwa ya nyumba yake, jirani yake anaweza ya kuchukua jukumu la kumsaidia. Lakini vilevile vile, suala la miundombinu katika maeneo ya mabondeni, mfano Jangwani, ilikuwa bado ina utata ndani yake. Je, serikali ilishajipanga yeah, kuhakikisha kwamba mvua zinapokuja basi japokuwa hatujakamilisha zoezi hili, maji yataweza kupita na wananchi hawataweza kuathiriwa kama ambavyo hivi sasa imetokea. Ilishafanya hivyo, tumefanya mara nyingi, mimi nimekwenda mara nyingi sana katika maeneo, lakini changamoto otokea ni ile kujaza mifuko, kutupa taka, kutupa makopo, matokeo yake vile vyote vinakwenda kuziba lile daraja. Kwa hiyo tuishafanya, tulishafanya jitihada mara kwa mara, lakini kama unavyofahamu wana wananchi uh, mvua ikiisha, anaona amerudi ame, ame, ame kwenye mazingira yake ya kawaida na naweza kuambia tu kwamba hii tumekuwepo sisi miaka nenda rudi, wala hakuwahi kutokea hali mbaya hiyo, mba hali mbaya unasema wewe. Ni Paul Makonda, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya Amerika. Watumiaji wa bidhaa katika mji mkuu wa China Beijing, wanafuatilia karibu, kwa karibu mzozo wa biashara kati ya China na Marekani, na baadhi wana wasiwasi kuhusu matokeo ya mzozo huo, kwa hofu kwamba huenda ukapelekea kupanda bei ya bidhaa na hata kuathiri uchumi wa nchi hiyo kwa jumla. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Bill Ed ameandaa taarifa ifuatayo kutoka Beijing na kusimuliwa hapa studio na Kennes Bwire. Wakati Marekani na China zinavutana kuhusu soko za bidhaa zake, hati miliki na masuala mengine ya biashara yenye upana mkubwa, swali rahisi watumiaji wa bidhaa mjini Beijing wanajiuliza ni kuhusu athari zitakazoletwa na mgogoro huo, hasa bei ya bidhaa na iwapo wao ndio watabeba mzigo wa gharama ya juu ya bidhaa. Tayari China imeiongezea Marekani ushuru kwa bidhaa za matunda na karanga na nyama ya nguruwe miongoni mwa bidhaa zingine. Baadhi ya watu katika soko hili hawajaanza kuhisi athari za mzozo huo, lakini kwa sababu ya uwezekano wa kuongezwa bei kwa bidhaa zinazoingizwa nchini China kama karanga, matunda na nyama ya nguruwe, mfanyabiashara huyu tayari anasema kwamba ameanza kutafuta mbinu mbadala. Naweza and... kuamua kuacha kununua au kuuza bidhaa kutoka Marekani. Naweza tu nikanunua bidhaa zinazotengenezwa China. Maafisa nchini China wameonyesha kujiamini kwa mara nyingine kwamba wamejitayarisha kukabiliana na mzozo huo hadi mwisho wake, iwapo Marekani itatekeleza nyongeza ya ushuru kwa bidhaa 1300 zinazoingizwa Marekani kutoka China. Lakini hakuna upande ulio na uhakika kuhusu athari zitakazoletwa na hatua yao ya kuongeza ushuru wa bidhaa kutoka kila upande. Wang Chong Yun anasema kwamba huishi San Diego wakati wa majira ya joto na ni mtumiaji mkubwa wa bidhaa za kampuni ya Michael Cor. Ana matumaini kwamba China na Marekani zitaweza kujadiliana na kutatua mgogoro kati yao, la sivyo watumiaji wa bidhaa ndiyo watakaoumia kwa kulipia gharama ya juu. Itakuwa na athari kwa uchumi wa China na hiyo itakuwa na athari kwa masilahi ya umma. Kwa sababu ya kiwango cha juu cha ushuru, itatulazimu kulipia zaidi iwapo Marekani itatekeleza vitisho vyake vya kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka China wengi wa wanunuzi wanasema kwamba watanunua bidhaa kutoka nchi nyingine au waendelee kununua bidhaa zinazotengenezwa ndani ya China. China, no people... China imeendelea, inaweza kutengeneza kichochote ambacho ya raia wake wanahitaji. Hakuna sababu ya kutegemea Marekani. Kwa mfano, kuna aina nyingi ya jezi za michezo ambazo unaweza kuchagua ndani ya China iwapo to with... nchi nyingine zinataka kuunda pesa hapa ni lazima zishirikiane na china kwa sababu kuna idadi kubwa ya wachina hata hivyo kupata soko la china ndiyo sababu kubwa ya mzozo baadhi ya watu waliozungumza na sauti amerika wanajua kile Marekani inataka na hata kutambua mwanya kubwa uliopo kati ya viwanda vya China vilivyo nchini Marekani na nafasi ndogo inavyopata viwanda vya Marekani pamoja na nchi zingine ndani ya China. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Ofisa wa wizara ya ulinzi Rusia, Igor Kirilov, aliwaambia waandishi wa habari huko The Hague kwamba jeshi la Russia litasaidia kulinda ziara ya wataalam tisa kutoka taasisi ya kudhibiti silaha za kemikali OPCW. Rais wa Marekani Donald Trump na maafisa wa Pentagon wanayapuuza madai ya Russia kwamba mifumo ya ulinzi wa anga ya Siria ilizuia mfumo wa kusafirisha makombora uliolenga kwenye maeneo matatu muhimu ya silaha za kemikali na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba Nzanguoto walifanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Doodo na Chibahiro. Mimi ni Khadija Riami naitwa Mkamiti Kibayasi tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inaweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Siku tuliyoomba isitokee tena imetokea tena, alisema balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley. Silaha za kemikali kwa mara nyingine tena zimetumika dhidi ya wananchi wa Siria, wanaume, wanawake na watoto. Ni mkatili pekee anayelenga raia akihakikisha kwamba hakuna magari ya wagonjwa ya kuwasaidia waliojeruhiwa, alisema balozi Haley. Hakuna hospitali za kuokoa maisha yao, wala hakuna madaktari wala madawa kusaidia maumivu yao. Mikono ya utawala wa Rasia imejaa damu ya watoto hawa wa Siria. Aliongeza kwamba jumuiya ya kimataifa isidharau ushiriki wa Rusia na Iran katika kusaidia utawala wa Asad wa mauaji na uharibifu. Rasia na Iran wana washauri wa kijeshi katika viwanja vya ndege vya Asad na vituo vya shughuli za kijeshi. Maafisa wa Rasia wako nchini humo wakisaidia kampeni ya utawala wa kuwaweka na njaa wananchi na kuwataka wajisalimishe na wa na majeshi ya ushirikiano na Iran Yanafanya kazi kubwa ya uharibifu tangu utawala wa Iran hutumia silaha za sumu katika wilaya ya Han Sheikun mwaka mmoja uliopita. Silaha za sumu zimeripotiwa kutumika mara darazeni kadhaa. Balozi Heli amewataka viongozi wenzake wa baraza la usalama kuchukua hatua. Hii ni matumizi yasiyo ya kibinadamu ya silaha za sumu kwa raia wasio na hatia. Marekani imependekeza azimio linalotaka wafanyakazi wa huduma za dharura kuingia bila kizuizi kwa kuwafikia watu wa Duma. Jambo la muhimu iwe ni kuwasaidia wale wanaoteseka na, na njaa, wagonjwa na waliojeruhiwa ambao wameachwa nyuma. Pia tunataka baraza hili kuanzisha mara moja jopo la kitaaluma na lisilofungamana na upande wowote wa kueleza wajibu wa mashambulizi ya silaha za sumu huko nchini Siria. Marekani imedhamiria kuhakikisha katili aliyehusika na shambulizi la sumu la Siria Anachukuliwa hatua.