Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, hii unaisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ya kutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington. Nakukaribisha kwenye VOA Express ya leo tarehe 17 mwezi wa 4. Wanayokaribisha hapa ni Patrick Nduimana, na vilevile nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, jina langu ni Sunday Shomari. Leo ikiwa siku ya Jumanne, kama Patrick alivyosema, mambo ni mengi, mambo ni motomoto. Msikilizaji, ka standby kusikiliza vitu kutoka Washington DC na vile vile tu VOA Express inatupeleka moja kwa moja huko Burundi, Bujumbura, ambapo tutapata ripoti kamili kuhusu wakala ulioandikwa na vyama vya upinzani vikitaka Umoja wa Afrika kuishinikiza serikali kuachana na kura ya maoni ya kubadili katiba. Mwenzetu Aidala atatuletea mengi zaidi. Vilevile tuka huko, tuelekea hadi nchini Tanzania ambako kama mlivyosikia kule Dar es Salaam na maeneo kadhaa kumekuwa na mafuriko makubwa baada ya mvua kunyesha zisizosimama leo hii. Mambo yako vipi? Nini ambacho viongozi serikalini nchini humo wanazungumza kuhusiana na swala hilo? Wawaache wanafunzi kwanza, wabaki majumbani leo na kesho, alafu tutawaambia kutokana na hali itakavyokuwa kuanzia Jumatano. Huyo ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda akielezea kwamba basi kuanzia Jumatano pengine watazungumza kuhusu wanafunzi lini watarudi mashuleni. Maana Haidala, mpaka dakika hii eh, mwenzangu Patrick, wanafunzi bado wako majumbani kule shule zote zimefungwa kwa muda wa siku mbili kutokana na mvua hizo. Haya, vilevile pia VOA Express tutasafiri huko Mombasa ambapo mwenzetu Josphat Kioto Kioko atatuletea taarifa ya wanadini, hasa Waislamu ambao wanasema hatua kali zichukuliwe dhidi ya madawa ya kulevya. Sawa, na bila kuchelewa tu tujielekeze huko Bujumbura, Burundi, ambaye tunaye Haidala Hakizimana. Haidala Hakizimana, eh, kuna hii ripoti ya vyama vya upinzani ambavyo viko ndani ya Burundi vimeandikia umoja wa Afrika na kutaka uh, uishinikize serikali kusimamisha mpango wake wa kuitisha kura ya maoni juu ya katiba mpya. Sijui aida la vyama hivi, hoja ambazo vimetoa kwa, kwa ombi hilo ni hoja zipi? na Patrick uh, Leonce Ngendakumana mmoja kati ya watatu ambao walisaini kwenye waraka huo vya viongozi wa vyama vya upinzani, amejaribu kufafanua umuhimu wa waraka huo, akasema kwamba wanataka kutoa taarifa kwa Warundi na hasa kwa jamii ya kimataifa, waliosaidia Burundi kupata amani eh, kupitia mazungumzo ya amani ya mwaka elfu mbili, kwamba iwapo katiba mpya itapitishwa, katiba mpya ambayo itapitishwa kwenye kura ya maoni baadaye tarehe kumi na saba mwezi Mei kwamba katiba hiyo mpya ikipitishwa, ita, ita, itakuwa itafuta moja kwa moja au itasimamisha mkataba huo wa amani wa Arusha ambao ulikuwa ni msingi wa katiba iliyopo ya sasa, na ambao ulisaidia Burundi kupikia amani na kusimamisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomaliza takriban mwongo mmoja hapa Burundi. Amesema vile vile kuwa katiba hiyo itakuwa kama kikomo cha utawala wa kidemokrasia hapa Burundi na kwamba hapatazungumziwa tena utawala wa kidemokrasia ama utawala ambao unaundwa na vyama vingi hapa Burundi. Leonce Ngendakumana kwa niaba ya chama cha upinzani cha Frodebu amesema kwamba iwapo katiba hiyo itapitishwa, hiyo katiba mpya e, bunge na baraza la seneti hawatakuwa na kauli yoyote, akimaanisha kwamba pengine Burundi itakuwa iko kwenye e, e, utawala wa kidikteta, na kwamba katiba hiyo vile vile ikipitishwa hali itazidi kuwa mbaya hapa Burundi. Anasema ubadilifu wa mali ya umma utazidi kukithiri na watu watazidi kudhurumiwa. E, ndiyo maneno hayo ambayo anasema umuhimu wa waraka huo e, kwa serikali ama kwa umradhi kwa umoja wa Afrika, akiomba wasimamishe moja kwa moja mchakato huu wa kurekebisha katiba ya Burundi, ikiwa ni mwezi mmoja kabla ya kura ya maoni kufanyika. Na je, serikali imeweza kutoa msimamo wowote juu wa waraka huo au hoja hizo za vyama vya upinzani? Uh, Patrick, msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani anaitwa Terance Nairaja, akizungumzia waraka huo, amesema kwanza anashangaa kuona waliosaini waraka huo ambao ni Agaton Gwasa kwa niaba ya chama cha FNL, Leon Sengenakumana kwa niaba ya chama cha Frodebu na Evariste Ngaimenda ambaye amesaini, uh, akidai kwamba ni kwa niaba ya chama cha Uprona, lakini cha upinzani. Amesema watu hao wote walijiorodhesha kwenye tume ya uchaguzi seni ili waweze kushiriki kwenye kampeni ya kura ya maoni ama kampeni ya ndio ama hapana kuhusu rasimu mpya inayopendekezwa. Anasema kuwa wa, wa, wao wanafanya sasa kitu na kinyume chake, yani kujiorodhesha ili kushiriki kwenye kampeni ya ndio ama ya hapana na halafu baadaye kuomba mchakato wa marekebisho ya katiba na kura ya maoni visimamishwe. Anasema ni mchezo tu wa kisiasa ambao unafanywa na, na watu hao ambao walikuwa mstari wa mbele vile vile kuhamasisha wafuasi wao kujiorodhesha ili washiriki kwenye kura ya maoni ya katiba mpya ambayo imepangwa kufanyika baadaye mwezi Mei, na vile vile akaomba wananchi kwamba eh, wasiwategee sikio watu hao. Asante sana Idara kwa taarifa yako hiyo uh... Na, sasa moja kwa moja Patrick, kama ulivyosema, baada ya kutoka huko Burundi tunaelekea nchini Kenya. Tayari mwenzetu Josephat Kiyoko yuko tayari kwenye laini ya simu, ambapo huko Kenya anasema viongozi wa Kiislamu sasa wanataka adhabu kali itolewe kwa wale walanguzi. Kama unavyoona, Patrick, amekuwa na ulanguzi wa dawa za kulevya na kadhalika, sasa wanataka hatua zichukuliwe. Hebu tuungane naye Kiyoko, ipo ndani ya simu Kiyoko, tuambie, hebu tuungane naye ndani ya simu, tuambie, tupe habari hiyo kwa undani zaidi. Nini kinachozungumzwa hapo na hali iko vipi? Nini kimezungumzwa leo? Tatizo la ulanguzi wa dawa za kulevya Afrika Mashariki limeshuhudiwa muda mrefu sana, Tanzania na Kenya sana, na sasa Kenya inashuhudia kwamba haipiti wiki bila kushikwa ama wiki mbili bila kunasa raia wa kigeni ambaye anapita ama anakuja kulangua dawa za kulevya. Wiki tatu zilizopita, hata wiki jana, watu watatu kutoka Tanzania wamekamatwa wakiwa na dawa aina, aina ya heroin, thamani yake ikisemekana ni dola laki tatu like ama dola elfu mia tatu za Marekani. Na sasa wengine wameshikwa kila wakati, hasa miji mikuu Nairobi, Mombasa, na hili limekuwa kama tatizo. Katika mazungumzo ya kipekee na VOA, viongozi wa kidini wanasema swala so hili litafutiwe so adhabu kali kama vile mashariki ya mbali wanayofanya. E, mazungumzo yetu hapo VOA ni na kiongozi wa kidini ambaye ni katibu mkuu wa baraza la nyamu eneo hili Sheikh Mohamed Abdullahi, tumsikie. Sisi tunaiomba serikali kama viongozi wa dini, kwa sababu ni janga, tunajua kenya liko lakini mkoa wa pwani ni zaidi janga kama hili la madawa ya kulevya. Tunaomba serikali ikiwa inaweza kubadilisha sheria ya walanguzi wa madawa ya kulevya iwe kali zaidi, kwa sababu tunajua walanguzi wa kulevya ni watu ambao wanajiweza, laaka faini milioni tatu, milioni thelathini wanaweza wakatoa, lakini itafute suluhisho ambalo litakuwa ni funzo, kama nchi nyingine inayosikia kwamba mtu akishika dawa ya kulevya, kwa sababu ni muuaji ule ubaya, wapete kusifia kwamba baya ameliona, ameleleza, kwa sababu anawamaliza wale watoto wanaotumia madawa kama ya la, itabadilisha na wale walanguzi wa kulevya watumia sheria au adhabu ambayo itakuwa ni kali na kuweza mtu kuingia adabu itakuwa ni bora zaidi kuliko mtu kutolewa bonde ama kufungwa, mm. Alafu ambaye tolewa bonde fulani, hiyo kwao ni kama kunusa tu. Nam Kioko, hebu tueleze zaidi sasa. Baada ya hayo kuzungumzwa, wadau, nini ambacho unafahamu? Tatizo kubwa ni kwamba wanasema hizi sheria zimekuwa hafifu sana, hata polisi wenyewe wanalalamika kwamba washukiwa walanguzi wakishikwa, wakifika kotini, mara moja kesho ametoka. Na huyu kiongozi, unasikia akisema kwamba hawa mabwana wana hela nyingi sana, wametajirika na na ulanguzi wa mihadarati. Ndio sasa anasema kuwe na sheria kali. Unajua kuna nchi ambazo hata zinanyonga ama zinahukumu maisha mambo haya, lakini tuna huku bado ni kifungo kidogo kidogo, na dhamana wanatoka. Sawa kabisa basi, asante sana Joshua Kioko kwa ripoti yako hiyo. Uh, haya mambo ya dawa za kulevya ni matatizo makubwa eh, ni matatizo makubwa sasa serikali kama iwajibiki kwa chukua watu wakali, inakuwa ni, maake ni hatari kabisa sana, na jamaa wananufaika kwa biashara hiyo, wananufaika kiasi kikubwa, na halafu vijana ndio wanaumia na kuharibika na kupoteza maisha yao na kuumia. Basi matumaini kwamba pengine sheria zikikazo zaidi, mambo yatabadilika. Tuelekee kwenye habari za dunia, tuelekee tutizame yanayojiri duniani basi na katika habari za dunia, polisi wa Nigeria wametumia gesi ya kutoa machozi mapema hii leo kwenye mji mkuu wa Abuja ili kutawanya waandamanaji wa madhehebu ya Kishia wanaoandamana wa kwa siku ya pili, wakishinikiza kuachiliwa huru kwa, kwa kiongozi wao wa kidini. Siku moja kabla polisi walifyatua risasi ili kutawanya na kuripotiwa kwa kamata karibu watu mia moja kumi na tano huku waandalizi wakisema kuwa mtu mmoja aliuawa wakati wa operesheni hiyo. Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa kundi la Islamic Movement of Nigeria, IMN, amekuwa akishikiliwa na polisi tangu wanajeshi kupambana na wafuasi wake. Na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa Russia imejaribu kuzuia juhudi za kundi la kimataifa la kupambana na utumiaji wa silaha za kemikali kuchunguza shambulizi liloshukiwa kuwa la kemikali huko Siria kwa kuzusha hali ngumu kwa wataalamu kufanya kazi zao. Msemaji wa wizara hiyo Heather Nauert ameambia kituo cha televisheni cha Alura kuwa huenda Rasia inataka kuongeza muda kutokana na kwamba uwezo wa kemikali kwenye eneo la mashambulizi itapunguka na kufanya hali kuwa ngumu kutathmini iwapo kemikali zilitumika. Wachunguzi kutoka shirika la kupambana na matumizi ya silaha za kemikali waliwasili Siria Jumamosi, lakini kufika sasa hawajaanza kazi yao kwenye mji wa Duma. Afisa wa Rasia amesema kuwa maafisa kutoka shirika hilo watatembelea eneo hilo lililoko mashariki mwa mji mkuu wa Siria siku ya Jumatano. Barbara Bush, mke wa alikuwa rais wa Marekani na mama wa rais mwingine wa Marekani, anaripotiwa kuwa katika hali mbaya ya kiafya na kwa sasa anapokea tu huduma ya faraja baada ya kuamua kukataa matibabu zaidi. Barbara, mke wa George Bush, amekuwa akipokea matibabu kwa muda mrefu kwa ajili ya maradhi ya moyo pamoja na matatizo sugu ya kupumua. Barbara Pierce Bush ni mama wa aliyekuwa rais George Walker Bush na alikuwa mama wa taifa mnamo miaka ya 90 wakati mumewe alipochaguliwa kuwa rais wa awamu ya 41 wa Marekani. Mmoja kati ya wanawe sita George W Bush alitawala Marekani baada ya kuchaguliwa mwaka 2000. Rais wa Myanmar Win Myint amepema leo ametangaza amri ya kutoa msamaha kwa takriban wafungwa 8500. Hatua ilichukuliwa wakati kitamaduni taifa hilo linasherekea mwaka wake mpya. Msemaji wa serikali amesema kuwa miongoni mwa wafungwa hao ni raia 51 wa kigeni pamoja na watu wengine 36 walioorodheshwa kama wafungwa wa kisiasa na kundi la kutetea haki za wafungwa wa kisiasa Assistance Association for Political Prisoners lenye makao yake makuu nchini Thailand. Hata hivyo msamaha huo warais, wa rais haujahusisha waandishi wawili wa habari wa shirika lahabari, la habari la Reuters waliokamatwa wakiwa na nyaraka za siri za serikali. Wawili hao walikuwa wanafuatilia habari kuhusu kampeni ya kijeshi kwenye jimbo la Rakhine ambayo imewakosesha makazi maelfu ya Waislamu wa, wa Rohingya waliotoroka hadi nchi jirani ya Bangladesh tangu Agosti mwaka uliopita. Uh, kama unaongana nasi basi kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Moja kwa moja pia unaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa Facebook, au sivyo Patrick, bila shaka, na <laughs> kwenye <laughs> tovuti yetu voaswahili.com bila shaka kabisa. Sunday, uh, huko Dar es Salaam au Tanzania, karibu Tanzania yote, mvua kali zimeathiri zaidi nchi hiyo na maeneo mengi ya jiji kuu la Dar es Salaam. mm -hmm. Kwa muda wa siku ngapi pale, sijui, siku mfululizo wa siku karibu, mvua maanake inanyesha kila siku nam, inaonekana imekaa tangu mwishoni mwa juma mm -hmm. E, nafikiri kuanzia Jumapili au Jumamosi. Lakini tunaye hapa Ken mwenzetu Njogopa. Uh, tunasikia kwamba kutokana na mvua hizo serikali imechukua hatua uh, sijui, unaweza kutueleza ni hatua zipi Tin, hatua mbalimbali zimetangazwa kwamba kuwatahadharisha wananchi wanaokaa maeneo ya mabembeni ambako ndiko chanzo cha mafuriko haya, lakini kwa sababu athari hii zimekuwa kubwa na maeneo mengi maji yamejaa, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ametangaza kusitishwa masomo kwa shule za msingi na sekondari kwa muda wa siku mbili kuanzia leo na kesho, ili kutoa tahadhari zaidi. Zaidi, mkuu wa mkoa anasisitiza, kwa nini ameamua kuchukua hatua hii wanafunzi wasienda shule kwa siku hizi mbili. Wawaache wanafunzi kwanza wabaki majumbani leo na kesho, alafu tutawaambia kutokana na hali itakavyokuwa kuanzia Jumatano, kwa sababu hali hii, tukiendelea kuwapeleka watoto shule, lolote linaweza kutokea njiani, na mvua inaendelea kunyesha na magari, wakati mwingine yanaweza kadumbukia hata kwenye, kwenye mitalo madaraja, na mwisho wa siku tukaumiza au kupoteza kabisa watoto nam njogopa tumeona kwenye baadhi ya video zikisambaa kwenye mitandao. Kuna gari tumeona likibebwa na maji na watu wakijaribu kutoka, kama anavyozea mkuu wa mkoa. Kuna baadhi ya watu kama mtoto mmoja ameonekana kwenye video akidondoka kutoka kwenye paa la nyumba, wakati wa nyumba yao imejaa maji, wakijaribu kutafuta uokozi. Hali inavyoendelea, matukio yako vipi, na nini ambacho serikali inafanya kuwasaidia watu hawa? na nasande, ni kweli, kwa sababu mvua hizi sio Dar es Salaam tu, lakini maeneo mbalimbali hapa nchini, na zimekuja kwa kishindo. Mamlaka hali ya hewa inasema kwamba mvua hizi zitashuhudiwa kwa siku nyingine kadhaa, na hiyo ni sehemu ya picha ya video ambayo inasambaa. Kuna picha nyingi tu, kuna watu, usafiri kama magari, mali ya thamani zinasombwa na sombwa na, na, mvua kupelekwa mbali. Kumekuwa na mvua kume magari kama matano kama ambazo picha zake zikizunguka zaidi katika mitandao. Huyo mtoto ambaye umemsimulia hapa kidogo amevuta hisia za watu kwa sababu ililazimika kupanda juu ya paa ya nyumba na wazazi wake. Na baada ya hapo akampa dumu likiwa tupu na kamba e, ak, ak, akavuka katika kina kirefu cha maji, lakini kwa sababu alishika dumu li tupu na kamba akaingia mpaka upande pili. Hii ni sehemu tu inaonyesha kwamba mvua hii ambayo imeonyeshwa kwa siku mbili mfululizo imeleta maafa makubwa sana, wanaishi mpaka sasa wanavyopata shida huko mitaani kama hizo hapo zimejaa maji ndio hivyo, gari zinapangwa juu kwa juu kule. Kwa hivyo serikali tufanye mpango wowote, na mambo yote haya na yale inajua vya, vya kushughulikia sia wananchi wake. hali ya mvua ah, ndo hivyo. Tunamshukuru baba akatuambia ukweli, sasa ukweli. Hivi tujue kama akatuambia ukweli, maana ndo alisema mvua kubwa, na kweli mvua kubwa, ndo hiyo tahadhari. Kama wananchi ndo tumeshahama mabondeni, watu wameshatoka Tusifanye ukaidi, kwa sababu tulikuwa tunafanya ukaidi, lakini wengine ndo wanasema hana pakukaa, lakini tunashukuru alivyosema lekea... na kweli ametokezea hayo. Uh, haya njogopa, anaelekea ni wananchi hawa, wanasema kwamba wanajaribu kukumbusha taarifa ya mwanzo iliyotolewa viongozi kwamba kutakuwa na mvua kubwa na swali lako kwamba je, achukua hatua gani? Kwa sababu kila pahala hali hii ni ngumu, na kulikuwa na mjadala bungeni kwa kiasi wakitaka uh, serikali iweke fungu la dharura kuwasaidia wale waliokutwa na maafa haya, kwa sababu pia miundo mbinu barabara zinazounganishwa sehemu moja na nyingine nazo zimeondolewa, na, na baadhi ya maeneo imekusanyika, sehemu za kibiashara pia zimeathirika na bila shaka serikali itatoa tathmini halisi, kwa sababu haraka sasa kwa kujua athari zimekuwa kiasi gani, lakini kwa ujumla athari ni kubwa sana. E, shukran Jogopa. Jogopa kwa ripoti hiyo kamili. E, Sunday, bila shaka tutaendelea pia na habari kuhusu athari za mvua, mm, huko bila Tanzania katika hoja moja kwa hoja Tanzania na yeah, kama unavyosema sasa kwenye hoja kwa hoja pia tumeangalia swala hilo ambapo wakazi wa jiji hilo la Dar es Salaam, Patrick wanazungumza hapa. Yupo mkazi Kennedy Mpemba, hali kadhalika Edward Kabamba. Hawa wameamua kuzungumza maoni yao tu kutokana na hali halisi ilivyo hii leo katika jiji hilo la Dar es Salaam likipambana na hayo mafuriko ya mvua. Tuwasikilize. maoni yangu ni kwamba kwanza nianze kwa kuipongeza serikali na mamlaka ya hali ya hewa, wamekuwa ni wepesi sana wa kutupa taarifa tujiandae kwa mvua kubwa ambazo zitaendelea kunyesha kwa mwezi huu wa nne na Watanzania karibu asilimia wa mia moja ama tisini tulipata taarifa. Mwalimu Kenedi Mpemba nailaumu serikali kwa sababu gani? Serikali hii hii ndo inagawa maeneo na inajua kabisa kwamba hili eneo ni baya na serikali hii hii ukiangalia maeneo ambayo ndo alikuwa kwenye miinuko ambayo wananchi wasinge kubwa na hii hadha, yalienda yakabomolewa, na yale maeneo yaliyobomolewa mpaka leo tunaona yako wazi, hakuna chochote kilichotengenezwa. Lakini serikali haipasi kulaumiwa, bali sisi wenyewe tulaumiane. Lakini pia serikali imekuwa ikitoa elimu eh, mara kwa mara sana kwamba wananchi hatupasi kujenga mabondeni. Kama tunahitaji kujenga, tutafute sehemu zenye miinuko safi tujenge. Lakini shida ni moja kwamba mtanzania akishauziwa kiwanja hata kama ni bondeni, na yeye anaamua kujenga huko huko, akishajenga anaanza kudai huduma muhimu za msingi kwa serikali, kama vile umeme, maji. Angalia kwa mfano hapo, ukija maeneo yote haya, ukija mpaka huku Mbezi, kote ni sehemu wazi ambako wananchi wa, wa, wa, wa walibomolewa maeneo na wananchi hayo waliobomolewa, Bwana Kennedy, wale wananchi wote wameenda kwenye mabonde, ndio hawa sahizi wanaopata adha sasa hivi. Dar es Salaam hapapitiki sasa hivi, shughuli Dar es Salaam zimesitishwa, vitu vingi vimesitishwa Dar es Salaam eh, pia na miundombinu Serikali ingejikita kwanza kwenye miundo mbinu. Angalia viwanja vya ndege sasa hivi ni aibu hata kwa mataifa mengine, unaona. Lakini ukisema kwamba hutailaumu serikali, hapana. Lakini tatizo kubwa ni kwamba sisi Watanzania tunakuwa ni wagumu wa kuelewa, kwamba tulipewa taarifa kwamba tuhame mabondeni, tunaweshi mabondeni, na lengo nia ni kuokoa maisha yetu, lakini kwa baadhi ya Watanzania ambao sio waelewa walikuwa wagumu sana kuhama mabondeni na kwa haraka haraka, ikaonekana kwamba kuna baadhi ya watu walikuwa hawaamini kwamba mvua zitanyesha kwa wingi kiasi hiki, Sande. Suala hilo la mvua mm, unaona limezusha mjadala, no. Uh, na Watanzania wanaendelea kutoa tu hisia zao na hao ni baadhi tu ambao waliongea na mwenzetu Mkamiti Kibayasi. yeah. katika hoja kwa hoja kama ulioskia hapa mm -hmm. Yeah, eh, so lakini pamoja kusikisha, na kwamba ni habari za, uh, habari ya kusikitisha, sababu mvua um, hizi zimeleta athari mm -hmm. Lakini turudie huko huko Tanzania mm -hmm na muziki sawa, angalau na muziki. Mama anakuambia express ee eh, bila muziki patiriki haendi, si kazi muziki ukafanya uka, wala kidogo. Watu, watu wakafariki wakabadili fikra waka waka kidogo, na haya ma, majanga na yoko. Muziki mwenyewe ni wa ni wa Diamond Platinum anakuambia kwa ngwaru, ni wewe fundi kuigiza kaka numba masanja joti, usiwe mbali nami Maitalia need you love uwe namii haki ya Mungu nakupenda, nobody ka show you love usiwaamini ukishawapawa na kwenda au, basi jilegeze nikubebe mbongoni dika nikudekeze nikutunze kama moni Sininge shetani na kukuchiti nawekaja kukuchiti oba sijile kes ni kubebe mgongoni kitandani ni koles kwa mune wa kingoni kisho nibembeleze irudishe utotoni. Oh baby, weka mate niteleze kama nyoka pangoni. Mambo hayo jamani, msikilizaji. Diamond Platinum wa Tanzania kibao chake kipya hicho kabisa, ambacho amekitoa simu ndefu hivi karibuni. Patrick akisema kwangwaru nesa nesa hapa, lakini mimi nataka kujua kwangwaru anamaanisha nini? Sasa ndio na nikuulize de, wewe labda umesikiliza kwa makini, maana nyimbo mara kwanza, hata hata ata, ata mwimbo ambao ameurejelea wa wa Saida Kalori, mmoja anasema kwangwaru ka, kangaruu Australia nambia, apa, like, sea, Australia anambia hapana, sio kwa sababu Juma piga kwangwaru Hey, hey, hey, hey, makini. <laughs> Ah, <diamondi si>. Unajua <laughs> ni msanii ambaye anashamiri <laughs> sana katika eneo la Afrika Mashariki na yeah, tunaye yeah. Bwire hapa sijui ametuletea habari zipi hey, lakini ya trending, uh, kabla lako ya kutuletea habari za mi, kwenye mitandao kuna swali ambalo liliulizwa uh, ni kuhusu kabisa hizo mvua ambazo zinaendelea huko Dar es Salaam na maeneo mengine ya Tanzania, na swali lenyewe lilikuwa ni je miundo mbinu ndiyo sababu ya mafuriko Tanzania? Haya, tuangalie basi watu wanasema nini kwenye hilo swali, maana naona watu ni wengi, mambo yameandikwa mengi kweli kweli kwenye hili swali. Huyu mmoja, Asha Omar anasema nikiambiwa hammo sasa hivi miundo mbinu, mbona kwetu haitukiki nini, hayako sawa? Kila mwaka unamkuta mtu amejenga bondeni, halafu mnalalamika Eti ndio tunataka kununuliwa viwanja. Haya, naye Franco Mpompe anasema bila shaka, lakini tatizo watawala wanajishughulisha na mambo madogo madogo na kuacha mambo makubwa. Sababu hali hii inavuruga uzalishaji, hatimaye kuikosesha serikali mapato. Haya, kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru akiwa kule Kibondo, Kigoma, yeye analaumu viongozi nasema na viongozi hawatambui wajibu wao, nashindwa kutekeleza kazi zao, ndio maana tunajikuta katika haya matatizo kila siku ya mafuriko. Na huyu anaitwa Samuel Mashinge, yeye anasema mvua kubwa kupita kiasi ndo tunaita mafuriko, sio miundo mbinu mibovu ndiyo inasababisha mafuriko. Mwelewe Kiswahili huyu. Uhuru Danson huyu, nafikiri aida alikuwa namzungumzia. Uhuru Danson anasema kwamba, jamani ye Marekani pia haya yaliwatokea. Eh, sasa je, hiyo ilikuwa ni miundo mbinu <laughs> pia au ni nini? Maanake anaona mnalaumu Tanzania na Dar es Salaam, mbona Marekani amwalaumu? Nauliza. <laughs> Yani, anatafuta sababu. Naam. <laughs> <laughs> hayo tu ndio alikuwa maoni ya aye, raia njimu wa Tanzania kuhusu uh, mambo ya mafuriko na mvua kali huko Tanzania. Ah, tunaye Bwire hapa studio. Bwire amekusha ingia, amejiandaa kabisa na vitu vizito kweli kweli lio mm, naye anasema leo amejaa humu studio kama pishi la au mm. <laughs> <laughs> Tanzania, <laughs> Tanzania sio kokoro la uchafu, ni nini, nini, nini? Nani amesema hivyo? Aje, eh, Tanzania e, sio e. kokoro la uchafu. Wimbi la wasanii kuachia video na picha zao utupu mitandaoni ndio gumzo ambalo linatanda kwenye mitandao nchini Tanzania. uh -huh. Diamond Platnumz mmefurahia sana wimbo wake hapa na, na anajulikana sana kwa wimbo wake wa my number one unaujua no? Sasa amekuwa number one kukamatwa na polisi, uh -huh. kwa kuunda kokoro la uchafu kwa kuzungusha picha chafu. Msanii nandi naye anatafutwa tuhuma kama hizo ambapo yeye video yake na Bill Nas ilisambaa mitandaoni wakijiachia kimahaba. Swala limeingia limeibuka bungeni baada ya kusambaa kwenye mitandao. Waziri Harison Mwachembe ndio hivo sio, ni waziri wa habari, utamaduni, sanaa na michezo. Ikabidi ajibu. Akajibu vipi? Naomba nitoe taarifa kwa waheshimiwa wa bunge kwamba kuna baadhi ya wasanii wetu ambao walianza kufanya uhuni uhuni ndani ya mitandao. Jana tumeweza kumkamata mwanamuziki nyota Tanzania Diamond, tumemfikisha polisi na anahojiwa kutokana na picha. Vile vile imebidi atabiti nandi na naye apelekwe polisi kuhojiwa. Tunaangalia namna ya kuwapeleka mahakamani. Naomba nitoe wito kwa vijana wote nchini mitandao sio kokoro la kupeleka uchafu wote ambao umezuiwa na sheria zingine hii nchi na utamaduni wake. Tunahitaji kulinda kizazi cha leo, cha kesho na keshokutwa, cha taifa hili. Asante Mheshimiwa wazi. Asante waziri, kiongozi wa chama cha Economic Freedom Fighters nchini Afrika Kusini, wakati akitoa ujumbe wake wa mwisho wakati anapozikwa Winnie Mandela. Hakuwa mchache wa maneno, alitoa mishale ya maneno Mama, baadhi ya wale waliokuzwa na utawala usiojali masilahi ya watu wapo hapa, na cha kushangaza mama ni kwamba ndio wanaomboleza zaidi kuliko sisi tuliokujali mama. Mama, UDF iliyokukataa na kukutenga kukudhulumu na kukufunga jela chini ya mabepari ipo hapa mama. Tafadhali tupe ishara jinsi ya kuwashughulikia. Mbwembwe za nani, Julius Malema, Julius Malema matamshi yake amekwenda ya mitandaoni Ruto Sola anasema mama hata wale wanaoiba twiti zetu na kuweka kwenye mitandao bila kuelekeza kwamba ni za wenyewe wapo hapa mama tafadhali tupe jinsi jinsi ya kushughulikia Namaliza na Alisia anasema mama, hata wale ambao hawataki kuwasilisha nasi lakini wanachungulia tuliwaweka kwenye mitandao kila mara, wala hawaongee lolote, wapo hapa mama, tuarifu tuwashughulikie kivipi? Asante sana Bwire, asante, asante sana sana, sana, kwa mambo hayo. Kweli leo nilikuwa ni na mazito kwenye mitandao. Tuwashukuru tu wote ambao wameweza kufanikisha VOA Express leo, producer wetu Aida Isa, msimamizi wa matangazo hayo Abu Shakur. Basi tu tuwaage wa sikilizaji wetu, alikuwa naye Patrick Nduwimana, nami naitwa Sanday Shomar. Nawatakieni wote ala alasiri njema.