Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msomaji ni Kenneth Bwire. Polisi nchini Nigeria wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji kutoka dhehebu la Kiislamu la Shia katika mji mkuu wa Abuja katika siku ya pili ya maandamano wanayotaka kiongozi wa dhehebu hilo kuachiliwa huru. Kiongozi wa Kishia Ibrahim Zakzaki amekuwa kizuizini tangu Desemba mwaka elfu mbili kumi na tano bila kufunguliwa mashtaka. Alikamatwa kufuatia makabiliano wa makali kati ya wafuasi wake na maafisa wa usalama katika mji wa Zaria na ameendelea kuzuiliwa licha ya amri za mahakama kutaka achiliwe huru. Kulingana na shirika la kijamii la Deji Adeyanju ambalo pia linashiriki maandamano hayo, waandamanaji kadhaa wamekamatwa waandamanaji 115 walikamatwa katika maandamano ya siku ya Jumatatu. Hakuna taarifa imetolewa na polisi kuhusu maandamano hayo. Rasia imekana madai ya Marekani na Uingereza kwamba wadukuzi wa mitandao wanaofadhiliwa na, na Rasia wanazidi kufanya mashambulio ya mitandao ya kampuni za Marekani na Uingereza pamoja na kushambulia operesheni za serikali na miundo mbinu muhimu. Katika taarifa ya pamoja, maafisa wa Marekani na Uingereza wameonya kuwa wadukuzi wanaofadhiliwa na serikali ya Russia wanatumia mitandao ama mitambo inayohujumiwa kwa kutumia mtu wakati kufanya mashambulizi ya mitandao katika kuwasaidia ujasusi kuchukua nyaraka za siri na haki miliki na kuweza kufungua njia ya kuingia wakati wowote wa katika mitandao ya waathiriwa hao na kuweka misingi ya mashambulizi ya siku za baadaye. Onyo hilo limetolewa na Wizara ya Usalama wa Ndani ya Marekani na Idara ya Upelelezi ya Uhalifu wa Jinai FBI na Kituo cha Kitaifa cha Usalama wa Mitandao cha Uingereza, na inahusu pia ushauri kuhusu kile makampuni yanabidi kufanya ili kujikinga dhidi ya mashambulizi hayo. Ikulu ya Kremlin, kupitia kwa msemaji wake Dmitri Peskov, inaeleza kwamba Uingereza na Marekani hazijatoa ushahidi kuthibitisha madai hayo. Wakaguzi wa kimataifa kutoka shirika la kupambana na utumiaji wa idara ya kemikali OPCW wameingia katika mji wa Duma nchini Siria hii leo, ambako watakagua shambulio la kemikali lililosababisha vifo vya watu 40 mapema wiki hii, ingawa maafisa wa Marekani na Ufaransa wameeleza hofu yao kwamba huenda eneo la shambulio limesafishwa. Wakaguzi hawa wa OPCW waliwasili Siria siku ya Jumamosi, siku ambayo Marekani, Uingereza na Ufaransa zilifanya mashambulizi ya makombora kulenga vituo vya kutengeneza na kuhifadhi silaha za kemikali ya Siria. Lakini wakaguzi hawakuruhusiwa hapo awali kuingia ndani ya mji huo karibu na mji mkuu wa Damascus, katika juhudi za kuchunguza aina ya gesi iliyotuhumiwa ama iliyotumiwa wakati wa shambulizi la Aprili saba. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa inaeleza kwamba kwa vile muda wa siku kumi imepita tangu shambulizi kufanyika itakuwa vigumu kupata ushahidi wowote, na mabaki muhimu huenda yametoweka kutoka eneo hilo linalodhibitiwa kabisa na majeshi ya Russia na Iran. Mahakama moja nchini Uturuki imesema kwamba mchungaji wa Kimarekani anayekabiliwa na makosa ya ugaidi na ujasusi atasalia gerezani. Uamuzi wa mahakama umezingatia maelezo ya shahidi kwamba Andrew Branson anaweza na kutoroka na hivyo ikaongezea muda wake kubaki kizuizini baada ya kushikiliwa kwa muda wa miezi 18 hadi hivi sasa. Wakili wa mhubiri huyo Ismail Semu Halavat anaeleza waandishi wa habari kwamba hawana furaha kufuatia uamuzi huo wa mahakama kwamba mteja wao ataendelea kuzuiliwa gerezani licha ya uchunguzi mrefu, kuzuiliwa kwa muda mrefu na kufanyiwa kazi ngumu bila ushahidi wowote. Shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeripoti kwamba wahamiaji na watu wanaotafuta hifadhi nchini Yemen kutoka bara Afrika wanazuiliwa katika mazingira mabaya na ya kutisha na makundi tofauti yaliyojihami kwa silaha na makundi ya uhalifu yanayojaribu kufaidika na hali hiyo mbaya ya wahamiaji. UNHCR limeeleza kwamba linafuatilia visa kadhaa vinavyohusu karibu wahamiaji 100 kutoka Somalia na Ethiopia na kuacha na Harrison Kamao kukuletea kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia livestream kwenye muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamao. Naam, leo kwa undani, tunaanza na suala la tume ya uchaguzi, tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, maarufu IEBC, ambapo katika saa chache ambazo zimepita na kuanzia jana, kumekuwa na mabadiliko kutokana na kwamba kuna makamishna waliojiuzulu mara moja, na kuna matamshi ambayo yametolewa kutoka kwa kiongozi wake ama mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati. Lakini kabla hatujaingia ndani kwenye mchakato na kwenye mambo yanayoendelea ndani ya tume ya uchaguzi ambayo imekuwa ikisifika sana, hasa wakati wa uchaguzi mwishoni mwa mwaka uliopita wengi ni, eh, wangetaka kuelewa kwanza tume hii ni nini? Ni, hapa studioni niko naye mwenzangu BMJ Muridhi, kidogo hebu tupe historia kidogo ya IEBC au tume ya uchaguzi nchini Kenya. Nam, asante sana Kamau, kwa kunikaribisha kwa undani. Labda niseme tu kabla sijaanza kwamba tume hii huu uh, uh, uh, uh, mtafaruku ulioikumba sasa hivi ndio mkubwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa katika historia yake tangu ilipobuniwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja, na najua utaeleza mengi kuhusu mtafaruku lakini IBC ilianzaje ni tume ambayo ilibuniwa mwaka wa elfu mbili kumi na moja kama nilivyoeleza kufuatia kuzinduliwa kwa katiba mpya ya nchi hiyo ya Kenya mwaka wa elfu mbili na kumi lakini makamishina ambao walikuwa kwenye tume hii eh, hii ya sasa hivi eh, ni kwamba ambao wengi wao wamejiuzulu walianza kazi yao mapema mwaka uliopita mwaka wa elfu mbili kumi na saba baada ya makamishina wote wa kwanza kuondolewa kufuatia kashfa kadhaa za utendakazi mbaya na ambao ulipelekea tume hiyo kuingia dosari kubwa. mm -hmm. Na kulingana na mtazamo wa wengi, pamoja na wachambuzi wa maswala ya siasa za Kenya, na kabla ya tume ya IBC, tume nyingine iliyojulikana kama Interim Independent Electoral Commission, IIEC ilitangulia kabla nayo kuvunjwa. na IEE's IIEC ilikuwa imeundwa mwaka wa elfu mbili na tisa kuchukua nafasi ya tume ya uchaguzi ya Kenya, yani Electoral Commission of Kenya. mm -hmm. Utakumbuka yule ya Kivuitu Uh, kivuito ambaye alisimamia uh, hiyo tume ya kwanza ya ECK ambayo ilipelekea uh, vurugu na ikashutumua sana kwa vurugu zilizozuka nchini Kenya kufuatia uchaguzi wa elfu mbili na saba. Na tume zote hizo zimekuwa zikikumbwa na misukosuko chungu nzima na kupelekea mabadiliko ya kila aina, ikiwa ni pamoja na kufukuzwa kazi kwa baadhi ya makamishina na vilevile vile maafisa wake. Na kama uniangalie kwa kifupi, majukumu ya tume hii mm -hmm, ni yapi wakati inapofanya kazi ipasavyo, yani ikiwa maafisa wote wako tofauti, na ilivyo sasa hivi ambapo makamishina wawili ndio wamesalia tu pamoja na mwenyekiti, jukumu kuu la tume ya IBC ni kusimamia na kuratibu chaguzi zote, ikiwa ni pamoja na kura za maoni za kitaifa, na kwa mujibu wa sheria ambazo zilipitishwa na bunge la nchi hiyo, hii ikiwa ni pamoja na kusimamia usajili wa wapiga kura na mchakato mzima wa uchaguzi mkuu na vilevile chaguzi maalum pamoja pia na uchaguzi. mm -hmm. IBC ina jukumu lingine muhimu ili likiwa ni kusimamia shughuli za kubadilisha mipaka ya maeneo wakilishi bunge, yaani kwa Kiingereza constituencies, na ni tume iliyo na maafisi katika maeneo mbalimbali nchini kote, na inasimamiwa na mwenyekiti akisaidiwa na makamishina saba, pamoja pia na afisa mkuu mtendaji ambaye anasimamia ile Secretariat kama huu. Asante sana BMJ kwa kutuelezea kwanza kabisa kuhusu tume ya uchaguzi nchini Kenya, ya IBC. Basi na kama nilivyodokezea hapo hapo kwanza ni kwamba makamishona watatu hapo jana, ni na maana ya Jumatatu, waliamua kujiuzulu kutoka tume hiyo kwa ghafla, lakini hata baada ya hatua hiyo mwenyekiti wa tume hiyo wa fula Chebukati amesema kuwa kamwe habanduki akiamuru makamishona hao akiwalaumu kwa kutokuwa na subira wala nafasi ya kusikiliza maoni ya wenzao. Kwenye taarifa ya kurasa tatu, Chebukati amesema mapema leo kuwa mambo yako shwari kwenye tume hiyo licha ya makamishna Connie Nkatha Maina, ambaye alikuwa naibu mwenyekiti Daktari Paul Kurgat na Margaret Mwachanya kujiuzulu. Chebukati amehakikishia umma kwamba kikatiba tume hiyo iko tayari kuendelea kutekeleza majukumu yake, akisema kuwa watu hao waliojiuzulu kutokana na tume hiyo kuomba uh, katibu wa tume hiyo Ezra Chiloba kuwajibishwa kwa, kwa hivyo walisema kwamba hawakutaka yeye ajibishwe aajibishwe. Alikuwa amesimamishwa hapo awali na uh, Wafula Chebukati amesema hatua hiyo inadhihirisha kuwa hawana nafasi ya kusikiliza maoni ya wenzao, licha ya kuwa walipewa nafasi ya kujieleza wakati wa kikao cha dharura mjini Naivasha kilichofanyika Aprili kumi na tatu. Hata hivyo, Chebukati ameeleza wasiwasi wake kutokana na kutokuwa na sheria iliyowekwa kuhusu mikakati ya kuwatafuta makamishona wengine kutoka kwa Bunge, na kwa kuwa haijapitisha sheria ambazo zinatoa nafasi ya, ku, ya kuwateua makamishona wengine, basi kutokana na hatua hiyo, tuungane naye wakili na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Barasa Nyukuli, tuangalie athari zake kwa undani zaidi, hatua iliyofanywa na makamishona hao. Bwana Baraza Nyukuli, kuna mambo yametokea kwenye IBC. Kuna baadhi ya makamishona ambayo wamejiondoa, ama wakajiondoa hapo jana. Kuna nkadha Maina, kuna Paul Kurgat na vilevile vile Mwachanya sasa hawa kujiuzulu kwao kuna maana gani katika tume hiyo? Sasa ina uwezo ama haina uwezo wa kutekeleza majukumu yake? E, kulingana na maoni yangu mi naona sasa tume imesambaratika kwa vile hawana quorum. Quorum ni watu tano au commissioners tano na kusipokuweko na commissioners tano au zaidi Mkutano yote haiwezi kuendeshwa hata kama kuna mwenyekiti. Hiyo sasa, mi naona ni njia moja ya kusambaratisha eh, kazi ya tume ya IBC, na hiyo shida imetokana na mambo ambayo mi naona kwamba ni ya uh, historia <laughs> sio imeanza sahizi. Commissioners wenyewe wako na shida, na tena wale ambao tunasema sekretariat pia wako na shida carishi nani atakuwa komishona kwa IBC eh, bora tuwe na hiyo muundo wa secretariat na commission, tutakuwa tuna marumbano kila wakati. Hata saa hizi tukifunja hii tuweke ingine, tutakuwa na hiyo shida tena. Lazima mm -hmm. tufanyie marekebisho, sio tu tume peke yake tulete commissioners wapya, lakini kitu inaitwa secretariat iko na shida. Unavyosema ni kwamba mfumo ulioko sasa haufanyi kazi vizuri, ubadilishwe. Labda kidogo utueleze unapendekeza kama mfumo gani ubadilishwe, ama mabadiliko yapi yanayohitajika kwenye kwenye tume ya uchaguzi? Mimi ningependa kwamba tukiwa na mwenyekiti e, wa tume yeye akuwe kama tenda, sio tusikuwe na mwenyekiti na tukuwe na sekretariat ambayo kuna chief executive officer secretary, tukue hiyo inakuwa na two centres of power. Hiyo sasa ndio imeleta shida na imeanza saa hizi, hata wakati wa ISA ilikuwa hivyo, na unakumbuka kwamba mimi mwenyewe binafsi kama Barasa Nyukuru nilienda bunge kuingilia tume ya eh, Isaac Hassani waende nyumbani. Shida iliyoko kwamba bunge haikuwa na uwezo wa kufukuza wale ambao tunasema ni secretariat staff, lakini chanzo kuu ni matepeli katika secretariat. Haijalishi nani atakuwa chama, nani atakuwa commissioner, hawa matepeli wakiwemo eh, wafanyikazi wa tume wanakawanya commissioners kwa misingi tofauti. E, sasa vile unaona kuna sekretari ambao wako nyuma ya Chebukati hata hasa hiyo yenye walikuwa unasikia special project team e, na kuna wengine ambao walikuwa nyuma ya ngata na commissioners ambao wameresign. Sasa umeona tuko na e, mtawanyiko katika tume ya uchaguzi ya hasa kwa misingi ya sekretariat. Kuna taarifa ambayo mwenyekiti, yeah, Wafula Chebukati alitoa asubuhi ya leo akasema kwamba licha ya kwamba wale wamejiondoa, tume itaendelea na shughuli zake na uchaguzi ambao ulikuwa umepangwa, yaani by elections. Amesema kwamba zitaendelea vizuri hata bila kuwa wale kuwepo. Sasa atatekelezaje swala hili? Hawezi kutekeleza hiyo kwa vile yeye peke yake na hawa wawili, hawezi kutoa koramu au pendekezo ambayo tunasema ni sera ya kuendesha hiyo uchaguzi haiwezekani, no. Yeye lazima akubalie kwamba tume imesia e sambaratika, na yeye e, kitu yenye ingefanya ya muhimu pia yeye ni kung'atuka. Asianze kuongojea watu watengeneze chopo kupitia kwa kipengele cha mia mbili hamsini na moja au rahisi atupendekeze hiyo. Yeye mwenyewe angekuwa mtu wa kwanza kung'atuka, kwa vile uongozi wake ndio umeleta taharuki. Kuna mambo ambayo Chebukati alitaja na akasema kwamba licha ya kwamba wale wameondoka, ana wasiwasi kwa kuwa hakuna sheria kutoka kwa bunge za kurudisha makamishona wengine. Unaona kama sheria ile ni kwamba labda hakuna siku kulitarajiwa kutatokea kitu kama hiki ama nini nini, kifanyike kisheria wakati makamishona kama wamejiondoa kwa wingi hivi E, wakomishona wakisha wa ingatuka wang'ang'atuka na wakuwe wengi hivyo, sasa iliyopo ni kuvunja hiyo tume na kuanza mchakato mpya wa kutafuta makomishona na hiyo ni kubadilisha eh, sheria ya uchaguzi na hasa hiyo kipengele ambayo inaangazia mambo ya uchaguzi kipengele cha themanini na nane. Sasa kuna swali ambalo watu wengi wanauliza, hii ni tume ya uchaguzi ambayo ilimaliza uchaguzi uliokuwa na utata siku za hivi karibuni. Muamuzi wa makamishona hao kujiondoa kwenye tume na kusema kwamba hawana imani na mwenyekiti kutaadhiri mawazo ya watu kuhusiana na matokeo ya uchaguzi? Mimi sioni kama itaadhiri mawazo kwa vile hao commissioners wote waliungana kutapeli Wakenya hasa wakati wa uchaguzi wa tarehe nane, mpaka wakati huu hatujaelezewa Mambo ya sala ilikuwaje? Mpaka zaidi kuna mtu mwenye ameelezea mambo ya sala. Sasa mimi naona kwamba hiyo haisaidii sana, wange kiondoa e, wakati wenye huyo e, Rosely na Kombe, daktari alisema kwamba haikaliki na tena haifanyi kazi hiyo chopo ambayo tunasema tume ya uchaguzi. Sasa wanangojea kula mishahara, wamehusika kwa hiyo uchaguzi ya kwanza ya pili, sasa hivi ndio wanasema wanangatuka. Mimi sioni kama hata wanajiondoa laama wananchi wangali wako na tosare nao kwa hivyo, sio rahisi kwamba Wanakenya watashuhudia tena msururu wa siasa za upinzani ama siasa za kupinga tume baada ya hatua ambayo imetokea kutoka kwa tume ya uchaguzi. Mimi naona hii vitu vimetokezea wazi kwamba tume, wale ambao walikuwa na lalama kusema kwamba tume iko na na shida, imekuja wazi sasa kuna shida katika hiyo tume ya uchaguzi, na ilikuwa tu muda tu ndio ilikuwa imeongojewa tu, ili mambo yalipokea. Mi naona kwamba tume yenye tuko nayo haiko independent na haiwezi kufanya kazi hata tukienda kwa uchaguzi wa elfu uh, mbili uh, uh, na ishirini na mbili, tukiwa hatujabatilisha muundo wa electoral system. Tuseme tufanye proportional representation, tuache hii uh, mambo ya first past the post, tutakuwa tuna hiyo shida. Hata mwenye atachaguliwa hatakuwa malaika, pia ataingiza kwa hiyo changamoto basi hatimaye, iwapo kwa mfano Chebukati hatajiuzulu na kuwe hakuna tume ya uchaguzi, ina maana kwamba uchaguzi wa marudio ama by elections ambazo zimepangwa zitasimamishwa kwanza, hasiwezi kuendelea, lazima wasimamishe. Hasa bunge sasa, kupitia kwa hiyo michakato ya joint committee of Senate na National Assembly, waitwe mara moja, alafu waanze kutatua kinzi na namna ya kuunda e, tume mpya na hata Wakenya wanaokopa watu wengi hawataki kufanya pime, hata kazi ya tume. Hata ukisema uende huku kuna pesa au nini, hakuna Mkenya mwenye anaona kama ako na hiyo e, ushujaa e, ya kufanya hiyo kazi. Watu wanaona kwamba ni mahali penye unaenda kuharibu jina, na tena hata unaweza kuuawa au matapeli wanaweza kuingilia nao kutoka huko, huna maadili yote. Asante sana, uh, Bwana Barasa uh, Nyukuri kwa kutuangalilia kwa undani swala hilo la hatua ya makamishona au kujiondoa. Lakini hata hivyo, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la Daily Nation, mawakili wa ngazi ya juu nchini Kenya, Paul Mwite, Nzamba Kitonga na vilevile vile James Orengo wanasema kuwa tume hiyo haiwezi kamwe kutekeleza majukumu yake ya kikatiba kutokana na kuwa imebaki na makamishona watatu pekee kati ya saba wanaohitajika, wakiongeza kuwa kuna hatari ya tume hiyo kushtakiwa katika siku za nyuma, iwapo itaendelea kutekeleza majukumu yake bila kuwa na makamishna wa kutosha. Kwa upande wao makamishna waliojiuzulu hapo jana wanasema kuwa chini ya uongozi wa Jebukati, tume hiyo haitekelezi majukumu yake na wala haiwasikilizi. Tume hiyo imekumbwa na matatizo tangu uchaguzi wa Agosti 8 uliobatilishwa na kurudiwa tena mwezi Oktoba. Sasa hivi Jebukati amebaki na makamishna wawili na inaonekana kwamba ni shida makamishona Abdi Gulie na Boya Mulu, ikizingatiwa kuwa mmoja wao Roslin Akombe alijiuzuru hapo awali, wakati kulikuwa na tatizo la uchaguzi, na akaondoka na kuingia na kurejea hapa Marekani. Aha, pia vilevile vile kuna taarifa ambayo haikutolewa muda mrefu uliopita na taarifa yenyewe inasema kwamba Uh, commission, uh, IBC ama tume hiyo imeandikia mkuu wa polisi nchini Kenya na kumwomba aeleze kwa kina kwa nini uh, wale walinzi wa mwenyekiti wa Fula Chebukati pamoja na makamishna waliobaki wameondolewa, ikisemekana kwamba madereva wao ambao huwa kwa kawaida wamejihami vilevile, wale walinzi wao wameondolewa ikiwa kwamba haieleweki kwa nini wameondolewa. Lakini sasa a, tulipokuwa tukija studioni ni kwamba mkuu wa polisi hakuwa ametaja ama kuelezea maelezo zaidi iwapo ni kweli kwamba walinzi wale wameondolewa na nini kitafuata baada ya hatua hiyo. Sasa tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili so ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa Undani, ambapo sasa macho yetu tunaelekeza huko Afrika ya Kati, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hapo siku ya jana imetangaza kuwafukuza zaidi ya majaji na mahakimu ish, um, 250 kwa madai ya kutokuwa na stakabadhi za kielimu zinazohitajika, pamoja na kwamba wamehusika, baadhi yao wamehusika kwenye ufisadi, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la Reuters. Waziri wa haki Alexis Dambwe amesema kupitia televisheni ya kitaifa kuwa Rais Joseph Kabila aliwasimamisha kazi zaidi ya mahakimu na majaji 200 kwa kutofikia viwango vinavyohitajika. Taarifa hiyo imeongeza kusema kuwa jumla ya majaji 256 wamejiuzulu au kufutwa kazi kwenye taifa hilo kubwa lenye zaidi ya mahakimu elfu nne. Taarifa hiyo inasema kuwa kuna wale wameepuka hatua hiyo, lakini upekuzi unaendelea kwenye idara ya mahakama, na upindi mambo yanapomalizika mauchunguzi, kuna wengine zaidi ambao watafuata. Basi, baada ya uamuzi huo wa rais Joseph Kabila wa kuwafuta kazi, tulitaka kujua msimamo wa wanaharakati wa DRC. Mwenzangu Patrick Nduwimana amezungumza na Placid Nizelamba anayesimamia shirika la kiraia huko Goma, Kivu ya Kusini, na kwanza akamuuliza iwapo hatua hiyo ya serikali ni sahihi kufanyika wakati huu na kuwa ni wajibu wa rais wa nchini akisaidiwa na waziri wa mahakama na wengine wasaidizi wake, kwa kutafuta kuondoa takataka inayoharibisha sura ya ya mahakama hapa nchini. Lakini kwetu pia ni utikitiko kubwa kuona majaji wengi hivyo wanaenda kuondolewa katika nyadhifa zao kwa wakati huu ambamo majaji hao wanaenda kulipa zambia ya lakini nikuulize kuhusu mfumo mzima wa kuajiri majaji kwenye wizara ya sheria, sababu wizara ya sheria lazima kuna utaratibu ambao inafuata. imekuwaaje huu muda wote majaji karibu mia mbili na zaidi, eh, waingie na waweze kupata kazi bila kuchunguza faili zao vizuri? Kwatu jibu ni kwamba, eh, ni hiyo ambayo nimetoka kueleza hapo. Kama eh, kuna wale wakati ambao monti hii ilikuwa ikiingia katika migogoro pia ya vita na vinginevyo. Na sasa wakati imeanza mchakato wa udemokrasia, kuna wale ambao walikuwa wakiunda wingi wa urahisi na wamoja kati yao walikuwa wakiwaleta watu na kuwaingiza katika uh, masekta mbalimbali za kazi, hasa sekta ya, ya mahakama. Unajua kama humu nchini eh, ni hapa sasa hivi kumefanyika eh, mtihani ili e, waweze kurudishwa katika nyadhifa zao. Yaani nyiye hamwamini hii ya kusema kwamba hawana digri wala kwamba wamejihusisha na mambo ya rushwa, hamuyaamini? Upande wa mashirika yenu, tunadhani kuwa leo katika... Uongozi wa serikali mna watu wote kuna si katika tu sekta ya ya mahakama lakini katika sekta nyingi watu wameingia kiholela bila kufanya hata mtihani fulani bila kuulizwa lolote na wamekaa humo, eh, ni wao wanaendesha wana mambo yote. Sasa itakuwa tu na rati kwa, kwa sekta hiyo tunadhani kuwa itakuwa ni upendeleo. Ndio tunajua kama kuna wale ambao waliingia kimagendo na kwa kuingia kimagendo hawakuwa na vyeti lakini yote alipaswa chunguza kabla waingize. Tunadhani kuwa kwa wa, kufukuza wale watu, walipaswa fukuza wale wote ambao walikubali waingie katika wadhifa eh, hizo bila kuwa na jeshi, hata mawaziri ambao wamepatana kwenye cheo hicho cha waziri anayehusika wa, na mahakama. Ni kwa uchache ni kuelewa. Wanasema kwamba kumekuwa na uoneo, sababu hawa sio tu wahusika wa makosa hayo, kuna wengine wahusika, kuna wengi wali waliochangia kwa sababu hawakuja hawa wao wenyewe tu wakaingia katika sekta hiyo ya mahakama, waliletwa na watu na wengine wakakubali waingie, ijapo hawakuonyesha documents yoyote ama cheti chochote cha kuwaingiza katika kazi hiyo. Kwa sababu kwetu ni huzuni kubwa, inaonyesha Aha, ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Placide Nzilamba akizungumza na mwenzetu Patrick Nduwimana. Na kama ambavyo umesikia, anaelezea kwa kina kwamba yeye pamoja na mashirika mengi ya kutetea haki za kibinadam hawaamini kamwe kwamba wale tu waliosimamishwa kazi ndio wahusika. Anasema labda kuna wengine wengi waliobaki. Kama nilivyokuelezea hapo awali, DRC ina zaidi ya mahakimu elfu nne, lakini waliosimamishwa kazi ni mia mbili hamsini na sita, ingawa waziri wa uh, wa, wa wa haki Alex Tamwe anasema kwamba wa mahakama Alex Tambo anasema kwamba kupitia televisheni ya kitaifa ambapo taarifa alitoa yake rais hapo alisema kwamba wamesimamishwa kutokana na kuwa wengi wao walipatikana na tuhuma za ufisadi na vilevile, kukosa stakabadhi uh, zinazohitajika za kuendesha kazi ya kusikiliza kesi katika taifa hilo la DRC. Kwa hakika ni swala ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina, na kama kuna mengi zaidi ambayo yataibuka na pindi pia tutapata tukipata maafisa wa serikali wazungumze kwa upande wao, kwa hakika tutakuletea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tutaangalia masuala hayo kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida na shukuru wote walioshiriki kwenye undani hivi ya leo, wenzangu BMJ Murithi, Patrick Nduima, na wageni wetu Barasa Nyukuri, Placid Nzilamba, bila kusahau mtayarishi Meri Mgawe na produsa wetu Saida Hamdun kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwema popote ulipo.