Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni Aprili 18 mwaka 2018. Karibu katika matangazo yetu yelewa. ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, IEBC. Je, kujiuzulu kwa baadhi ya majaji bado tume hiyo ina uwezo wa kusimamia uchaguzi mdogo? Chini ya usimamizi wa mkuu wa tume hawezi kutekeleza hiyo kwa vile yeye peke yake na hawa wawili, hawezi kutoa koram au pendekezo ambayo linasema ni sera ya kuendesha hiyo uchaguzi, haiwezekani. Na katika jukwaa la vijana hii leo, vijana waliokuwa wakitumia dawa za kulevya wanaendelea kupata huduma nzuri, kuachana na matumizi hayo. Lakini je, wahusika wanaowasaidia vijana hao wanasemaje? Lakini kitu ambacho ningependa kusema ni kwamba hazijatosheleza. So kitu ambacho tuna aji ni kwamba serikali waweze kutambua hii hali na kuhakikisha kwamba ni lazima rehab kujengwa. If not, basi ni serikali wa support those existing rehabilitation hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Ed Ligongo. Mke wa rais wa 41 wa Marekani George H. W. Bush, Mama Barbara Bush amefariki dunia. Mama Bush ambaye pia ni mama wa rais wa zamani wa Marekani George W. Bush amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 92 . Taarifa ya kifo chake ilitolewa na ofisi ya rais George H. W. Bush na ilielezea kifo chake kimetokana na matatizo ya kiafya. Mara kadhaa, Mama Bush alilazwa hospitalini ambapo siku ya Jumapili aliamua abakie nyumbani akiwa na familia yake. Januari mwaka elfu mbili kumi na saba yeye na mumewe rais mstaafu Bush walilazwa kwa wakati mmoja, yeye alikuwa akitibiwa kutokana na matatizo ya koo, huku mumewe akitibiwa kwa ugonjwa wa homa ya mapafu. Mama Bush ni mmoja kati ya wanawake wawili tu nchini Marekani kuwahi kuwa mke wa rais na mama wa rais. Abigail Adams alikuwa mke wa John Adams na mama wa rais John Quincy Adams, rais wa sita wa Marekani. Mahakama ya Juu ya Marekani imeamua kwamba kipengele cha sheria ya uhamiaji inayotokana, inayotaka kurejeshwa makwao kwa lazima kwa wahamiaji waliokutwa na hatia ya makosa mabaya iko wazi sana na vigumu kuitekeleza, ikiwa ni tofauti na mtazamo wa rais Donald Trump. Majaji wa mahakama hiyo walipiga kura tano kwa nne jana Jumanne na kuamua tofauti na matakwa ya rais Donald Trump. Uamuzi huo umetokana na James Dimaya mwenye asili ya Ufilipino ambaye alikuja Marekani kwa kufuata sheria akiwa na umri wa miaka kumi na mitatu mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili baada ya kukubali mashtaka mawili ya wizi katika jimbo la California, serikali ilianza taratibu za kumrudisha kwao. Kwa mtazamo wa serikali ni kwamba anaweza kurudishwa kwao kama mashtaka yake yanahusisha uhalifu mkubwa. Hasia za kikabila katikati mwa Mali zimewasukuma takriban watu elfu tatu kukimbilia upande wa kaskazini na kuingia nchini Bukina Faso tangu mwezi Februari na kupunguza hali ya chakula na dawa katika eneo hilo la taifa la Afrika Magharibi, Umoja wa Mataifa umeripoti hapo jana Jumanne. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Wakimbizi zaidi walitarajiwa kuwasili na wengi wakisukumwa na kuongezeka kwa mapigano kati ya jamii za Peul na Dogon katika mkoa wa Mopti nchini Mali, amesema msemaji wa idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR. Mmiminiko unaweka shinikizo kwa jamii wenyeji ambazo ziko katika mazingira hatari upande wa kaskazini nchini Burkina Faso, ambazo zinakabiliwa na hali mbaya sana ya njaa, ukichanganya na kuongezeka kwa ghasia, mashirika ya misaada yamesema. Msemaji wa UNHCR Marlis Cardon ameliambia shirika la habari la Reuters kwa wanadhani kwa miminiko ni idadi ya watu wapya wanaomba hifadhi kutokana na hali kuzidi kuwa mbaya huko walikotoka. Hali mbaya ya mvua mwaka jana imewacha takriban watu milioni moja wakiwa na shida ya chakula cha msaada nchini Burkina Faso wakati mashambulizi ya ndani ya kundi la Kiislamu yakiwa nayo yanaongezeka. Watu wapya waliowasili ni pamoja na raia elfu mbili wa Mali na elfu moja wa Bukinabe ambao walikuwa wakiishi nchini Mali na wengi wao wanaishi na marafiki na jamaa katika maeneo tete ambayo ni vigumu kuyafikia yaliyoko karibu na mpaka, imesema UNHCR. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Zaidi ya wanajeshi watoto mia mbili wa Sudani kusini waliwachia uhuru jana Jumanne katika sherehe zilizofanyika huko Bakiwiri karibu na mji wa Yambio. Watoto arobaini wakiwa katika sare za polisi na kijeshi walifanya gwaride katika ishara ya kijeshi na kuweka chini silaha zao na kuvua mavazi yao ya kijeshi kama walivyoamrishwa na kamanda wao walibadilisha sare zao na zile za tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, ambazo zilikuwa na ujumbe, watoto si wanajeshi. Katika Sudani Kusini iliyokumbwa na vita, ujumbe huo unabaki kuwa ni lengo, lakini si uhalisia. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto inakadiria kwamba baadhi ya watoto wa Sudani Kusini kumi na tisa elfu bado wanashikiliwa na makundi yenye silaha kote nchini humo. Baadhi ya watoto waliachiliwa Jumanne walitekwa na waasi wa South Sudan Liberation Movement ama SSLM. Wengine walitekwa na kundi la Sudan's People's Liberation Movement SPLMIO, kundi la upinzani wa waasi, na walilazimishwa kujiunga na jeshi na mwakilishi mpya wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen ameonya jana Jumanne kwamba ripoti ya uwezekano wa operesheni kubwa ya kijeshi kote katika eneo lote la eneo la bandari muhimu inawezekana kuharibu matumaini ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Mataifa siku za nyuma umeonya kwamba serikali ya Yemen na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ulikuwa ukiandaa mashambulizi katika bandari ya Hodeida kuwazuia waasi wa kihodhi wanaoungwa mkono na Iran kuitumia kuingiza kwa magendo silaha na risasi nchini humo. Hodeida ni mji wa nne kwa ukubwa nchini Yemen na una idadi kubwa ya watu. Bandari yake ni muhimu, ikitegemewa kuingiza asilimia themanini ya chakula kutoka nje. Muungano unaoongozwa na Saudi Arabia uliifunga kwa muda bandari hiyo hapo mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya ambapo makamishna watatu katika tume ya taifa ya uchaguzi na mipaka IEBC walijiuzulu kutoka katika tume hiyo. Hatua hiyo imeelezewa na mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati kuwa haitawaathiri katika kufanya shughuli zao za kila siku ili kufahamu zaidi kuhusu suala hili, mwenzangu Harison Kamau amezungumza na wakili na mchambuzi wa masuala ya siasa Barasa Nyuku, Barasa Nyukuli na kumuuliza, je, ni kweli kujiuzulu kwao hakuta athiri shughuli muhimu za tume hiyo? Maoni yangu mi naona sasa tume imesambaratika kwa vile hawana quorum. Quorum ni watu tano au commissioners tano na kusipokuweko na commissioners tano au zaidi mkutano yote haiwezi kuendeshwa hata kama kuna mwenyekiti kiti hiyo. Sasa mi naona ni njia moja ya kusambaratisha eh, kazi ya tume ya IBC na hiyo shida imetokana na mambo ambayo mi naona kwamba <laughs> Siyo, ni ya historia inaanza sahizi. commissioners wenyewe wako na shida, na tena wale ambao tunasema sekretariat pia wako na shida. Carishi nani atakuwa commissioner kwa IBC eh, bora tuwe na hiyo muundo wa secretariat na commission, tutakuwa tuna marumbano kila wakati. Hata sasa hivi tukifunja hii tuweke ingine, tutakuwa na hiyo shida tena. Lazima mm -hmm. tufanyie marekebisho, sio tu tume peke yake tulete commissioners wapya, lakini kitu inaitwa secretariat iko na shida. Unavyosema ni kwamba mfumo ulioko sasa haufanyi kazi vizuri ubadilishwe, labda kidogo au utueleze au unapendekeza kama mfumo gani ubadilishwe ama mabadiliko yapi yanayohitajika kwenye kwenye tume ya uchaguzi? Mimi ningependa kwamba tukiwa na mwenyekiti e, wa tume yeye akuwe kama tenda CEO, tusikuwe na mwenyekiti na tukuwe na sekretarieti ambayo kuna chief executive officer, secretary hiyo inakuwa na Two centers of power, mm -hmm. Hiyo sasa ndio imeleta shida na hiati imeanza saa hizi. Hata wakati wa Isaac ilikuwa iwa na unakumbuka kwamba mimi mwenyewe binafsi kama barasa nyukuni nilienda bunge kufungilia tume ya eh, Isaac Hassani waende nyumbani. Shida iliyoko kwamba bunge haikuwa na uwezo wa kufukuza wale ambao tunasema ni secretariat staff, lakini chanzo kuu ni matepeli katika secretariat haijalishi nani atakuwa chama nani atakuwa commissioner. Hawa matepeli wakiwemo e, wafanyikazi wa e, tume wanakawanya commissioners kwa misingi e, tofauti. Sasa vile unaona, kuna sekretari ambao wako nyuma ya Jebukati, hata hasa hiyo yenye walikuwa liua wanasikia special project team, na kuna wengine ambao walikuwa nyuma ya ngata na commissioners ambao wameresign. Sasa sasa unaona tuko na mkawanye katika tume ya ya uchaguzi. Kuna taarifa ambayo mwenyekiti wa Fula Chebukati alitoa asema kwamba licha ya kwamba wale wamejiondoa, tume itaendelea na shughuli zake na uchaguzi ambao ulikuwa umepangwa, yani by elections, amesema kwamba zitaendelea vizuri hata bila kuwa wale kuwepo. Sasa atatekelezaje swala hili? Awezi kutekeleza hiyo kwa vile yeye peke yake na hao wawili hawezi kutoa koram au pendekezo ambayo tunasema ni sera ya kuendesha hiyo uchaguzi, haiwezekani. Yeye lazima akubalie kwamba tume imesia, e, sambaratika na yeye e, kitu yenye angefanya ya muhimu pia yeye ni kungatuka. Ni Barasa Nyukuli, wakili na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Seoul ina baraka zake kujaribu kufanya mashauriano na Pyongyang, ikiwa ni ishara ya kumaliza kwa vita vya Korea vya miaka 9. Rais Trump aliwaeleza wanahabari katika mkutano akiwa na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe mwanzoni mwa mkutano wa siku ya Jumanne. Vita vya Korea vilimalizika mwaka 1953 kwa makubaliano yaliyosainiwa na Marekani ambayo ilikuwa ikiongoza vikosi vya Umoja wa Mataifa pamoja na Korea Kaskazini na China. Korea Kusini yenyewe haikuweka saini na Korea zote mbili hazijawahi kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia. Waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, alisifia hatua ya Trump kwa kukubali mkutano na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kusema hatua hiyo ni ya kijasiri. Abiria mmoja amepoteza maisha na wengine saba kujeruhiwa baada ya injini ya ndege ya shirika la ndege la Marekani la Southwest iliyokuwa ikitokea New York kuelekea Dallas, Texas, kulazimika kutua kwa dharura mjini Philadelphia. Maafisa kutoka bodi ya taifa ya usalama katika usafirishaji bado haijaeleza sababu ya kifo cha abiria huyo, lakini mashuhuda wanasema sehemu ya injini ziligonga dirisha la ndege na abiria ilibaki kidogo tu avutwe nje ya ndege kabla ya rubani kutua kwa dharura. Kamishna wa kikosi cha zimamoto wa Philadelphia Adam Thiel amesema moja ya injini za ndege ilikuwa ikivuja mafuta na kulikuwa na moto kidogo ambao ilibidi uzimwe. Wachunguzi wanasema ndege ya aina ya Boeing 737 iliripoti kuwa na hitilafu muda mfupi baada ya kuruka. Na wanamgambo wa kundi la Islamic State wamemnyonga mtoto wa miaka kumi na miwili kwa mashtaka ya kusaidia polisi wa kaskazini mwa Afghanistan. Kwa mujibu wa afisa mwandamizi wa serikali ya Afghanistan aliyezungumza na VOA, mtoto huyo alishutumiwa kusambaza chakula na maji kwa polisi wa Afghanistan waliokuwa katika kituo cha ukaguzi katika jimbo la kaskazini la Jauzjan. Mtoto huyo alifahamika kwamba alikuwa anamsaidia shemeji yake ambaye, ya ni mmoja wa polisi wa Afghanistan wanaopambana na wanamgambo katika wilaya ya kota eoti. Gavana wa jimbo la Jauzjan, Latfula Aziz, ameiambia VOA kwamba si mara ya kwanza kwa wanamgambo wa Islamic State kutenda ukatili dhidi ya raia. Siku za nyuma wamewahi kuua wanawake kwa kuwanyonga kwa pamoja. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kuwafuta kazi zaidi ya majaji na mahakimu mia mbili kwa shutuma kuwa hawajafikia viwango vinavyohitajika. Hatua hiyo imezua maoni mchanganyiko nchini humo, huku watu wakihoji kama maamuzi hayo yanaweza kuleta manufaa katika sekta ya mahakama. Mwenzangu Patrick Nduwimana amezungumza na Placid Nzilamba wa shirika la kiraia huko Goma na kumuuliza nini mtazamo wake kuhusu hatua hii ya serikali. Jibu ni kwamba kuna uh, wale wakati ambao nchi hii ilikuwa ikiingia katika migogoro pia ya vita na vinginevyo, na sasa wakati imeanza mchakato wa udemokrasia, kuna wale ao wanaenda kuwafukuza majaji uh, karibuni eh, mia mbili yaani, nyiye yamwamini hii ya kusema kwamba hawana digri wala kwamba wamejihusisha na mambo ya rushwa? Hamuyaamini upande wa mashirika yenu? kwa leo katika uongozi wa serikali kuna watu wote, kuna si katika tu sekta ya ya mahakama, lakini katika sekta nyingi watu wameingia kiolela bila kufanya hata mtihani fulani, bila kuulizwa lolote, na wamekaa humo, ni wao wanaendesha, wana mambo yote. Sasa itakuwa tu na wati kwa, kwa, kwa, kwa sekta hiyo tunadhani kuwa itakuwa ni upendeleo. Ndio tunajua kama kuna wale ambao waliingia kimagendo na kwa kuingia kimagendo hawakuwa na vyeti lakini, kukosa cheki ile yote, alipasha chunguza kabla waingize. Tunadhani kuwa kwa kufukuza hao watu, walipasha fukuza wale wote ambao walikubali waingie katika eh, nyadhifa hizo bila kuwa na vyeti. Yani kwa uchache ni kuelewa, wanasema kwamba kumekuwa na uoneo, sababu hawa sio tu wahusika wa makosa hayo, kuna wengine wahusika, kuna wengi wa, wali waliochangia kwa sababu hawakuja hawa wao wenyewe tu wakaingia katika sekta hiyo ya mahakama, waliletwa na watu na wengine wakakubali waingie, endapo hawakuonyesha documents yoyote ama cheti chochote cha kuwaingiza katika kazi hiyo. Kwa sababu kwetu ni huzuni kubwa, inaonyesha kuwa kama nchi inaongozwa katika rejareja, na nchi hii na lazima ya kuwa tena na uongozi ambao utaenda kuweka maanani vipengele vyote vinavyohusika na namna ya kuwaleta watu katika serikali ili wawe wafanyakazi. ni Placide Nzilamba wa shirika la kiraia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka DRC nchini kutoka mjini Goma nchini DRC. Ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch inayeshutumu serikali ya Burundi kwa kuwaua, kuwapiga na kuwatesa wanasiasa wanaopinga rasimu ya katiba inayotarajiwa kupigiwa kura ya maamuzi kwa lengo la kuendeleza utawala wa Rais Pierre Nkurunziza. Mwenzangu Kennes Bwire ana ripoti kamili. Human Rights Watch inashutumu vikosi vya serikali na makundi yanayounga mkono serikali kwa mauaji ya watu 19 wanaofanya kampeni ya kupinga rasimu hiyo ya katiba. Katika ripoti yake ya hivi punde, shirika hilo linaeleza kwamba tangu mwishoni mwa mwaka jana, wakati Rais Pierre Nkurunziza alipotangaza kufanyika kura ya maoni, maafisa wa serikali na wanachama wa kundi la Imbonerakure, maana yake wale wanaoona kutoka mbali wametumia vitisho na ukandamizaji kuhakikisha kwamba kura ya maoni ya tarehe 17 mwezi ujao wa Mei inamfaidisha Rais Nkurunziza. Mateso yanayodaiwa kufanywa ni pamoja na kupigwa hadi kufa kwa mtu mmoja aliyekosa kuthibitisha kuwa amejisajili kama mpiga kura, kuuawa kwa watu waliozuiliwa na polisi, pamoja na misako ya polisi ya kila mara inayowalenga wanachama wa chama cha upinzani cha National Liberation Forces FNL. Juhudi za Sauti Amerika kumfikia waziri wa haki za kibinadamu wa Burundi Martin Ntivambandi hazikufaulu, lakini mashirika yanayoitetea serikali ndani ya nchi hiyo kama Burundi Action for Africa linalosimamiwa na John Bosco Ndereimana yanasema kwamba taarifa ya Human Rights Watch imeandikwa kwa kuzingatia uvumi. hao watu sasa wenye waliuawa, na si tuko hapa Burundi, tunataka kujua majina ya hao watu na sisi tuwezi tukafanya uchunguzi na tuone kama government ndo ilishiriki au kuna vikundi vyenye mm viko vinataka kuharibu hii e uchaguzi. Duru ndani ya Burundi zinamnukuu Rais Nkurunziza akisema wazi kwamba serikali itamwadhibu yeyote aliyekuwa na nia ya kusambaratisha kura ya maoni na kupinga rasimu hiyo ya katiba. Maitre Arendomine ni wakili yeye mwenyewe amesema kwamba mtu wote ule ambaye atapinga kampeni hiyo uh, wala akisema mimi nataka na wa, niambie wananchi waikatae atakuwa amevuka mstari mwekundu, na alisema atamupatia passport ya kwenda mbinguni, labda akiwa tiara ameuliwa. Na hiyo uh, wa viongozi wa chama tawala katika mikoa mbalimbali ya nchi wameonekana wakisema kama kila mtu wa chama upinzani ambaye atapinga mapinduzi hii ya katiba kama labda na yeye auliwe. Shirika la Human Rights Watch limeitaka serikali ya Burundi kuchukua hatua za haraka kulizuia kundi la Imbonerakure kuwahangaisha raia na kutaka mfumo wa sheria kuchunguza uhalifu unaoendelea na, na watakaopatikana na hatia kufunguliwa mashtaka. Endapo rasimu ya katiba itapigiwa kura ya ndio, Pierre Nkurunziza ambaye tayari anatumikia muhula ulio na utata ataweza kuendelea kuiongoza Burundi hadi mwaka 2034. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Na leo katika jukwaa la vijana tunamulika huko Mombasa, Kenya, ambako tatizo la matumizi ya mihadharati limekuwa sugu kote ulimwenguni, huku baadhi ya mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki yakionekana kukabiliwa zaidi na tatizo hili. Juhudi zinazoendeshwa na, na serikali mbalimbali ni kuzuia usambazaji wa mihadharati, lakini pia kuanzishwa kwa vituo vya kuwanasua wale walioathirika vikianzishwa kila mahali huko nchini Kenya na Tanzania, vituo binafsi vimesaidia zaidi na leo hivi. Basi, mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, ametembelea moja ya vituo hivyo ambapo viko hapo mjini Mombasa na kutuandalia makala ifuatayo. kufanikiwa ndoto ya kimaisha vile inavyofikiria sahii, yani biashara ndogo ndogo. Hapa ni katika kituo cha kurekebisha tabia cha Hekima House, moja kati ya vituo vichache vya kibinafsi vinavyopatikana hapa Mombasa. Baadhi ya waraibu sugu wa mihadarati waliokuwa wakipokea matibabu hapa kwa sasa wamepata nafuu, na leo ni siku yao ya kufuzu na kuruhusiwa kwenda nyumbani ili wengine waweze kusajiliwa upya. Baadhi ya vijana hawa wanaelezea furaha yao kutokana na hatua hii kubwa walioipiga baada ya kipindi kirefu cha matumizi ya dawa za kulevya. Mi majina yangu ni Abdul Fatah, ni mteja anapata nafuu na sasa hii nimeamua kujinesua kuachana na hii madawa ya kulevya ndo tunapata msaada kama hivi, yani twashukuru. Sasa hii eh, ndio ni ngumu, lakini pia si ngumu. Wenyewe anavyotuambia kuambia it's not easy but it's simple. Sasa kama vipi umejikubali we mwenyewe, na unajua vile athari za unga ulivyokuwa athiri madawa ya kulevya, we mwenyewe utaona uwepesi wake, utakuja upate Licha ya kuwa wanapokea matibabu kwa sasa, wengi wanahisi kupoteza muda mwingi katika mihadarati siku za nyuma. Ni vipi walijipata katika hali hii na waliwezaje kujinasua hadi kufikia hatua ya kujiunga na kituo hiki cha kurekebishia tabia? kituo so, hichi nimekuja mimi kwa kujikubali mimi mwenyewe kwanza first, sio ati tumezalimishwa kuja rehab, lakini sasa sisi tumejikubali kwa ile roho yetu. Tumepoteza vitu vingi kwa sababu madawa ya kulevya, mpaka mwisho kikao unabidi na wasikia peni sana, nikiangalia doo mimi. Kufika katika rihabu ni wakati miadarati imekuwa imenitawala sana niliweza kwenda kutembelea vituo vya rehabilitation center hapo reach out. Nilipofika ndo nikapata kwamba kuna hili shirika linaitwa hekima linasaidia watu, ndo hiyo nikajiandikisha, ndo mpaka sasa nimemaliza programu wangu wa miezi mitatu. Wanapofika hapa wanasajiliwa katika programu maalum na kuanza utaratibu wa kupewa dawa za kupunguza maumivu na kuondoa hamu ya kutumia tena miadarati. Vituo kama hivi vimesaidia, lakini changamoto iliyopo ni mbinu za kuwafikia na kuwanasua waraibu hao kutoka kwenye maskani zao. Mohamed Swali ni mwanaharakati na pia afisa wa shirika la Richard Center mjini Mombasa linaloendesha harakati za kuwanasua waraibu hawa. Kuna officers ambao wamekuwa trained for them to understand what addiction is and where they can find these people. Manake mwanzoni tumeangalia kwamba zaidi wale ambao walikuwa wanawafikia zile sehemu likuwa ni wale ambao tayari wame, kisha kuacha unga, wanajua zile sehemu, so wale officers ndio wanakwenda kule kuwaelezea athari za utumizi, kama wana shida pale palepale, na pia kuna wale ambao tumewatrain kama pia educators, wanafahamu zile sehemu, wanasikizwa. Haijabainika idadi kamili ya waraibu wa dawa za kulevya kote nchini, lakini kwa mujibu wa afisa huyu, katika ukanda wa pwani ya Kenya kuna zaidi ya waraibu elfu thelathini. Hata hivyo mamlaka ya kudhibiti pombe na dawa ya kulevya nchini NACADA, inaonyesha kuwa kuna vituo saba pekee vya kiserikali vya kurekebishia tabia katika eneo hili, ikizingatiwa pia kunahitajika dawa pamoja na huduma mbalimbali mbali za dharura. Rehab kwa kweli ni chache, mbali na mewa Malindi, lakini kitu ambacho ningependa kusema ni kwamba hazijatosheleza. So kitu ambacho tuna aji ni kwamba serikali waweze kutambua hii hali na kuhakikisha kwamba ni lazima rehab ijengwe. If not basi ni serikali wasupport those existing rehabilitation. Vituo hivi vinalenga zaidi wale walioathirika pekee, bali wadau wanaeleza haja kuwekwa mikakati ya kuzuia vijana zaidi kujiingiza katika matumizi hayo. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Ed Ligongo. Mke wa rais wa 41 wa Marekani, George HW Bush, Mama Barbara Bush, amefariki dunia. Mama Bush ambaye pia ni mama mzazi wa rais wa zamani wa Marekani George W Bush amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na miwili. Taarifa ya kifo chake iliyotolewa na ofisi ya rais wa zamani ilieleza kifo chake kimetokana na matatizo ya kiafya. Mahakama ya juu ya Marekani imeamua kwamba kipengele cha sheria ya uhamiaji inayotaka kurejeshwa makwao kwa lazima kwa wahamiaji waliokutwa na hatia ya makosa mabaya iko wazi sana na ni vigumu kuitekeleza, ikiwa ni tofauti na mtazamo wa rais Donald Trump. Majaji wa mahakama hiyo walipiga kura kwa kura tano kwa nne jana Jumanne na kuamua tofauti na matakwa ya rais. Ghasia za kikabila katikati mwa Mali zimewasukuma takriban watu elfu tatu kukimbilia upande wa kaskazini na kuingia nchini Burkina Faso tangu mwezi Februari na kupunguza hali ya chakula na dawa katika eneo hilo la taifa la Afrika Magharibi, Umoja wa Mataifa umeripoti jana Jumanne. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Dodone Chubahiro, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo. Tukisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.