Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Msikilizaji popote pale unapotusikiliza alasiri ya leo, tunakukaribisha katika VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Hali ya hewa hapa Washington DC ni nzuri, kiubaridi cha mbali mambo mazuri kabisa. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa BMJ Mridhi. Tujui pahali ulipo, hali ya hewa ikoje, lakini mkamiti amekueleza bayana ilivyo hapa Washington. Tuna mengi tumekuandalia katika show ya leo ya VOA Express, ikiwa ni pamoja na hali ilivyo kule nchini Kenya baada ya mtafaruku uliotokea katika tume ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo IBC na vilevile vile tutaangalia katika ushauri, iwapo unataka kuja hapa Marekani, hasa ukiwa kama kijana, ni ushauri gani unapata kutoka kwa mzazi ambaye analea watoto hapa Marekani. Tusikie kidogo. Wafanye bidii kwenye masomo, na wakija upande huu masomo wanakuwa kidogo rahisi kwao. Wakija hapa wataona tofauti. Kwa hivyo wakifanya bidii kule, hapa kusoma hapa itakuwa rahisi kwao. Basi ni baadhi ya yale tumekuandalia hivi leo. Kama sikutaja jina langu uh, labda nimesahau nimetaja, lakini mimi ni BMJ Mridhi us truly. Tuko hapa pamoja na Mkamiti. Mkamiti, ni nini kingine tunacho? Shukrani sana BMJ Mridhi. Unajua, dakika hizi takriban 30 tunampa msikilizaji mambo mengi ambayo yanamgusa katika eneo lilopo kwa njia moja au nyingine, kule nchini Tanzania. Basi msemaji um, wa chama cha upinzani Humphrey Polepole ametoa kwa maneno makali kwa upinzani baada ya ile ripoti iliyotolewa na mkaguzi wa mahesabu na upinzani kudai kwamba inataka kujua fedha zimetumika vipi? Hiyo trilioni moja nukta tano aliosema imepotea kaipata wapi? Atuambie. Kwa sababu kutoa taarifa za uongo si ni makosa kwenye nchi yetu? Anajua taharuki aliotengeleza? Utayapata mengi zaidi katika matangazo haya ya VOA Express, lakini sasa tuende moja Nairobi, Wandera, na kwa moja mpaka jijini Nairobi. Mwandishi wetu Kennedy Wandera, nafahamishwa na produsa kwamba yuko standby kutujuza baada ya yale tumesikia kuhusu vuta ni kuvute kati ya uh, makamishna katika IBC. Sasa nasikia pia uh, bunge lime, lime, liingilie kati. Ni nini tujue kuhusu uh, mambo haya ya, ya tume hii ya uchaguzi na mipaka hapo Nairobi, Wandera. Nam bmj na mkamiti uh, hisia bado zinaendelea kutanda kutokana na uamuzi wa makamishina watatu wa tume ya uchaguzi IBC kujiuzulu ku, na uh, sasa kile kinachoendelea ni kwamba kamati ya bunge kuhusu sheria inayoongozwa na huyo bunge wa Baringo uh, kaskazini William Cheptumo. Iliagiza mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chibukati na wale makamishina wawili waliosalia Boya Mulu na Profesa Abdi Guli kufika mbele yake na kuweza kuelezea changamoto wanazoipitia na kile kilichosababisha kile kilichosababisha hawa a, makamishina kuweza kujiuzulu. Na pia nieleze kwamba hawajafika leo, ilifaa wafike leo, lakini wanaeleza kwamba Uh, wana shughuli za kuendelea kuangazia zile kura ndogo uh, katika uh, kuna mojawapo moja wa wadi kule inaitwa Kinondo kule Kwale na kule Nyeri Ruguru. Kwa hivyo wakaeleza kwamba hawezi kufika sasa, na hapo ndipo swali lilipo, Wandera, kwa sababu jana, unakumbuka tukizungumza, ukaeleza uh, kwamba labda hawataweza kuendelea na shughuli zao za kawaida kwa sababu wamebaki wachache tu. Kwa hivyo kuna chaguzi ndogo zinaendelea na wanasimamia, je, ni halali? Na ni halali kwa sababu hizi tayari zilikuwa tayari zilishapangiwa mm. Na bado kuna tumekuwa kumekuwa na hili na, na utata kidogo kwa, kwa mujibu wa sheria ya IBC Uh, mwenyekiti anaeleza kwamba bado wana uwezo wa kuweza kuendeleza mipango ya tume jinsi ilivyokuwa, lakini haiwezi hawana akili au idadi kamili ya kuweza kuwafikia maamuzi uh, ile polisi ya ya tume, lakini ilivyo sasa wanaweza tu kuangazia hizi chaguzi ndogo ambazo tayari zilikuwa tayari ishapangwa, lakini hawawezi kuidhinisha uh, maamuzi mengine, maanake hawana ile akili ya kuweza kufanya hivyo, lakini pia nieleze kwamba ujiondoa kwa hawa makamishina watatu, uh, uh, Nkata, Maina, Margaret, Mwachanya, na Paul Krugat umefungua uh, mjadala hapa, manake kisheria kinachostahili kufanyika ni kwamba wanafaa kumpelekea waraka wa kujiuzulu Rais Kenyatta, lakini uh, jinsi ilivyo ni kwamba Rais Kenyatta sasa yuko London, kule Uingereza na jana, kwa kupitia vyombo fulani vya humu nchini uh, ile msemaji wake Manoah Esipisu alieleza kwamba Rais Kenyatta hajapata waraka wowote wa kueleza kwamba hawa wamejiuzulu, lakini atakaporejea nchini ataweza kuelezea uh, msimamo wake. Kwa hivyo bado hizo zinaendelea kutolewa kutoka vima, tofaut, kwa vyama tofau tofauti vinavyosema kwamba hawa makamishina lazima sasa wa, -waende nyumbani, lakini wapo wanaoeleza kwamba uh, bado kuna kwa kipindi cha miaka miwili kijacho Kenya inafaa ku, kuwa inazungumzia ule mchakato wa kuweza kuweka maeneo fulani aile uh, boundary review. Sasa wanaeleza kwamba lazima pawepo na na na na na na tume, na, na tume, na tume ambayo itaweza kusimamia hivi na iwapo hilo halitotendeka basi, huenda kukawa na na na na, na, na sitafahamu kwenye tume nzima. Shukrani sana Kennedy Wandera, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo kujua nini hasa kinachoendelea. Je, uh, serikali imetoa tamko lolote kuhusiana na watu hao na mambo mengine yanayohusiana na hilo. Uh, tukirudi hapa mjini Washington DC, uh, BMJ, tunafahamu hivi sasa uh, taifa zima la Marekani pamoja na dunia kwa ujumla wanaomboleza kifo cha Barbara Bush aliyefariki jana akiwa na umri wa miaka Ha, na naam, bila shaka na unajua, mkamiti, kwa mara ya kwanza watu wameanza kujua ukweli wa mambo kuhusu mama huyu. Anaonekana alikuwa ni mwanamke ambaye hakutaka hadhi kubwa mm -hmm. eh, katika maisha yake ya kawaida. Wakati mmoja nimekuwa nikitizama eh, kwenye televisheni za hapa ah, amefukuzana sana na hawa waliokuwa wanamsimamia wa FBI hapa wakitaka apande katika gari la hadhi kubwa mm -hmm. Anataka tuende kwa kagari kadogo, akiwa kama eh, mke wa ra rais wa Marekani, mke wa zamani wa rais wa Marekani ambaye, uh, na kwa upande mwingine mtoto wake naye pia akapata fursa aka ya kuwa rais wa zamani wa Marekani. Lakini huyu aliyefariki leo hmm. ni mke wa George H. W. Bush, ni 41, anaitwa Bush 41, yule aliyetangulia na ambaye kwa wakati mmoja pia alikuwa naibu wa rais wa Ronald Reagan. Haya basi, hivi sasa tuelekee huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwake George Njogopa. Habari za wakati huu, George Njogopa, na hebu tujuze yale ambayo yanazungumzwa katika ardhi ya Dar es Salaam na Tanzania kwa ujumla kuhusiana na upinzani pamoja na chama tawala. Mkamiti kweli, kumekuwa na mvutano katika majukwaa ya kisiasa hasa baada ya hivi karibuni mkaguzi na George hesabu za serikali. Na nasikia tuna itilafu kidogo ya mitambo, labda tujaribu tu kupate tena, tuone kama tutaweza kuwasiliana moja kwa moja. Mkamiti, tulikuwa tunazungumza hapa tukijaribu kumpata Jokopa tena kuhusu huyu Barbara Bush na pia amefahamika kama mwanamke aliyesimamia sana uh, kushughulikia maswala ya elimu hapa Marekani na vilevile, hali ya afya, hususan kwa watu ambao hawakuwa na uwezo wa uh, kijamii, ambao hawana labda pesa za kulipia uh, bima ya afya. Alikuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba watu uh, kama hao wanafaidika haswa so, uh, na, na Barbara Bush kama unavyosema, amekuwa akijihusisha katika maswala mengi ya wanawake, maswala ya watoto na maswala ya kijamii kwa jumla. Mchango wake hautasahaulika na kama unavyoona kwenye vyombo vya habari mbalimbali hivi no. Sasa tangu hiyo jana alipoaga dunia, wamekuwa wakizungumzia na kukumbusha kile ambacho alikuwa akikifanya Labda tuwakumbushe wasikilizaji kwamba yeye amekuwa akiugua kwa muda mrefu, na hiyo jana ikatangazwa rasmi kwamba yeye amesema hataki kuendelea na matibabu. Kwa hivyo wale madaktari wakuwa wampe ma, eh, dawa wakaelezwa waka kwa kwamba amekataa kwamba Ataki matibabu anataka aende tu taratibu akiwa na umri wa miaka 92. Naam, na, na, na taarifa za hivi punde zinasema kwamba siku ya mazishi tayari imetangazwa kwamba atazikwa siku ya Jumamosi na bila shaka ni hafla au ni eh, mazishi ambayo yatahudhuriwa na wengi wakiwemo uh, na wale wametuma rambirambi hapa ni pamoja na rais wa hapa uh, wa Marekani wa sasa uh, Donald Trump na vile vile marais wa zamani uh, ikiwa ni pamoja na Barack Obama na vilevile mtoto wake bila shaka uh, George Bush wa 42 na katika kuongezea basi, ibada ya kumwaga kwa heshima hiyo siku ya Jumamosi itafanyika katika mji wa Houston huko Texas. Msikilizaji, tumekuwa na, na, na hitilafu za kimitambo, hatutaweza kukupa mengi zaidi kutoka kwa George Jogopa, lakini kwa kifupi tu kama alivyoeleza mwenzangu Mkamiti Kibayasi ni kwamba kuna mzozo ambao umeibuka kuhusiana na fedha ambazo zina semekana kwamba zimepotea na ni mzozo kati ya upinzani na vilevile vile chama tawala katika nchi hiyo. Muda mfupi ujao basi, tutasikiliza habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Serikali ya Zimbabwe imewafuta kazi wauguzi elfu kumi na sita waliokuwa katika mgomo tangu Jumaatatu wiki hii ikieleza kwamba mgomo huo una malengo ya kisiasa. Makamu wa rais Konstantino Chiwenga alitangaza kwamba nafasi za wauguzi uh, zitachukuliwa na wafanyakazi wa zamani waliostaafu na watu wengine wasiokuwa na ajira. Wauguzi hao wamekuwa wakigoma wakidai walipwe limbikizo la mishahara na marupurupu mengine, huku mgomo huo ukiathiri shughuli nyingi katika hospitali za nchi hiyo na za serikali. Marekani na dunia inaomboleza kifo cha aliyekuwa mke wa rais wa zamani wa Marekani Barbara Bush aliyefariki jana akiwa na umri wa miaka tisaini na miwili. Viongozi mbalimbali wanaendelea kutoa ujumbe wa rambirambi rambi kwa Marekani na familia yake. Katika taarifa ya maandishi kutoka ikulu ya Marekani, White House, rais Donald Trump na mkewe Melania Trump wamemsifu Barbara Bush kutokana na juhudi zake za kuendeleza kampeni ya watu kujua kusoma na kuandika. Familia ya rais wa zamani wa Marekani George H.W. Bush imesema Barbara Bush amefariki kutokana na ugonjwa wa moyo na matatizo ya kupumua bila kutoa maelezo zaidi. Rais wa Marekani Donald Trump amethibitisha hii leo kwamba mkurugenzi wa idara ya ujasusi Mike Pompeo ambaye anasubiriwa kuona kama atapata Uh, kuungwa mkono ili awe, um, uh, awe waziri wa mambo ya nje wa Marekani alikuwa na mkutano wa siri mjini Pyongyang na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wakati wa siku kuu ya Pasaka katika ujumbe wa Twitter Trump ameeleza kwamba mkutano uliendelea vizuri na uhusiano mzuri umeanzishwa kati ya mataifa hayo mawili na anasema matayarisho ya mkutano wa kilele yanaendelea ambapo suala la kuondolewa silaha za nyuklia litazungumziwa kwa kina iwapo rais Trump watakutana na Kim Jong Un mkutano ambao umezua kila aina ya hisia bunge la cuba linaanza kukutana hii leo kumchagua kiongozi atakayechukua nafasi ya rais raul castro anayeacha rasmi madaraka kesho na kumaliza miaka 60 ya utawala wa familia ya castro nchini humo wabunge wanatazamiwa kumchagua makamu rais miguel diaz canel mwenye umri wa miaka 57 aliyepanda nyadhifa ya uongozi kwa haraka na kuwa mshauri wa karibu wa raul tangu mwaka 2013 Kiongozi huyo anachukuliwa kama mtu mwenye msimamo wa wastani kulingana na kina Castro, na anatazamiwa kuleta mabadiliko, ingawa siasa za kikomunisti hazitazamiwi kubadilika mara moja, kulingana na maafisa wa chama tawala cha kikomunisti. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Asante uh, sana Mkamiti, hiyo habari ambayo umeisoma kabla uh, hatujaingia kwenye uh, kwa mapumziko mafupi hapo, kuhusu Castro, najua uh, nilikuwa naangalia pahali wakieleza kwamba hata kama anaondoka kama rais, basi haimaanishi uh, kwamba uwepo wake utakuwa haupo, manake anaendelea kuwa mwenyekiti ama rais wa chama hicho cha kikomunisti, kwa hivyo atakuwa anatoa ushauri ushauri wa hapa na pale. Kwa hivyo uh, neno jina la Castro alitafifia uh, kama ambavyo inatarajiwa na sasa, kama wanavyosema kwamba angat... hawatarajii siasa za kikomunisti zitabadilika mara moja, zitaendelea zita ita... kuwepo kwa muda, lakini zita... ni mabadiliko hatua njema, hiyo kufika katika kile kiti kutakuwa hakuna Castro Castro, <laughs> ametajwa hapo tangu sijui miaka ya, miaka ya hamsini kufikia sasa lakini bado ni mabadiliko. Na tuangalie sasa masuala ya, ya lifestyle, maisha ya kila, kila siku, siku. Tunasafiri moja kwa moja mpaka kule Mombasa ambako tuangalie athari zinazoletwa na michezo ya kamari hasa ile hususan ile inayofanywa ina, uh, kupitia simu za mkononi katika nchi ya Kenya. Karibu Amina Chombo, tueleze una nini leo. Nam shukran sana kutoka Mombasa hii leo. Kwenye lifestyle tunaangalia namna gani mchezo wa kamari kwa kutumia simu za mkono umeweza kuleta madhara katika familia. Na katika kuangazia swala hili ni kijana Awadhi Faraji wa umri wa miaka 17 ambaye ni mwanafunzi wa masomo ya tarakilishi aliyehitimu masomo yake ya shule ya sekondari mwaka jana, na kwa siku kumi hivi amekuwa akitafutwa asijulikane aliko, na baada ya kupatikana katika ufukwe wa bahari kusini mwa pwani ya Kenya ambapo walikuwa mafichoni, baada ya kutumia shilingi elfu ishirini sawa na dola mia mbili za Marekani kubeti kwa mchezo wa Sport Pesa, na alipo baini kwamba ameweza kupoteza katika mchezo huo, basi yeye aliamua kutoroka nyumbani kama anavyosimulia. Kwa ni mechi za Sport Pesa nika kimbia nyumbani for 10 days. Kwa niko kwa beach ya Ukunda nikila bush nuts na ile maji ya bahari. Kwa nalala kwa boat. Nilimpigia mamangu sana, nasikia njaa. Niliomba ya mtu. Nilibeti yeye alivyokuja, ndo mimi nikaenda. Taarifa za kupotea kwake ziliweza kuenezwa katika mitandao ya kijamii na vyombo vya habari pia kutangaza hilo ili kuweza kumtafuta, kwani alikuwa hajulikani aliko. Wengi walidhani kwamba labda huenda akawa ametekwa. Mamake Awadhi, ambaye anafanya kazi ughaibuni, Bi Safia, alishtuka aliporudi nchini Kenya na kumpata mwanawe hayuko, na hapo ndio walianza kumtafuta yeye asijue kwamba mwanawe ana uraibu wa kucheza kamari. Akitaja madhara ambayo yametokana na kampuni hizi za kamari ama mchezo wa kamari nchini Kenya, Bisafia ameilaumu serikali kwa kutoweka sheria za kudhibiti kampuni hizo mchezo wa Sport Pesa waingilie kati kwa sababu watu wanarudi nyuma, hawasongi mbele, watu wanarudi nyuma. Sasa mtoto kama huyo angekuwa, yani hako na ile moyo wa kusema wacha nisubiri na nijitokeze, alikuwa analala baharini kwenye miti, analala kwenye boti. Angekuwa ni mtoto mwingine hako na ile kidogo roho ya ungumwa, angekuwa mtoto labda miaka nane au miaka kumi au kumi na mbili, leo hii tungekuwa tumepokea maiti, na sababu kubwa ingekuwa ni nini? Ni Sport Pesa. Wanaharakati wa haki za kibinadamu nao pia wameweza kukosoa uhuru ambao umeachwa katika michezo hii ya kamari. Helefu Halifa ni mwenyekiti wa shirika lisilo la serikali la Mhuri. Kwa sheria ya kilimwengu, mtoto ambayo yuko chini miaka kumi na nane haruhusiwi kucheza kamari. Serikali lazima ifanye mikakati izuie mambo haya kabisa, kubeti katika simu, mpaka wahakikishe huyu anayecheza ni mtu ana akili zake timamu. Hii ni hatari kubwa sana. Hii ni mkasa mmoja ambao tumeujua na ambao tumeusema, lakini kuna mikasa mingi sana na mara nyingi hutoka habari kwa mtu mzazi weza kumua mtoto wake kwa kuiba pesa kidogo tu. Kenya ni ya tatu katika mchezo wa kamari barani Afrika baada ya Afrika Kusini na Nigeria. Ripoti ya Geopoll inaonyesha kuwa idadi kubwa ya vijana kati ya miaka 17 na 35 nchini Kenya wanaongoza katika kamari katika mataifa ya chini mwa bonde la Sahara. Ni hayo tu kwa sasa, shukran sana, asante uh, sana. Amina Chombo, ukiwa hapo Mombasa. Msikilizaji, umewadia ule wakati ambapo huwa tunapata kibao cha mziki kutoka hapa studio nambari eh, 15. Anamwona uh, produsa wetu, anaambia ako standby na mziki wake, Kendrick Lamar, Maroon 5. Twende uh, kazi. I don't Minai right una, una you know. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Ni kibao kizuri na kama na, tunavyomzungumzia Kendrick Lamar uh, ni kwamba siku ya Jumatatu amebahatika kupata tuzo zile zinaitwa, uh, Pulitzer Prize kwa mwaka huu wa 2018 kupitia ile album yake ya Damn. Lakini hatuna muda kueleza mengi kwa wakati huu, msikilizaji asikose kuangalia na kusikiliza Zulia Jekundu kutoka VOA Swahili, ambayo inaendeshwa na si mwingine bali ni mkamiti kibayasi mwenyewe. Naona hapa studio tayari kajaa kama pishi la mchele, si mwingine bali ni mwenzetu Sandi Shomari. Asante Shomari, nini umetuletea? Asante sana, nakushukuru sana BMJ Muriithi, umepiga kitu kimoja, suti kali sana imetulia. Nashukuru. Hali kadhalika mkamiti na nywele yake na hiyo shati yake nyekundu yuko safi. Mm-hmm. Na hii nyimbo, kweli nimejua leo mkamiti cheza yake, si kumbe sio mchezo. Mm-hmm. Kweli zulia jekundu linafanya kazi, eh? Bila shaka, bila shaka. Basi tuangalie, vumbi nyingi sana hapa studio leo. Sawa kaka, mimi leo nakuletea masuala ya teknolojia, na vitu vizito ndani ya teknolojia. Teknolojia. Mm-hmm. Kama mm-hmm. Mna nyinyi wote mnapenda iPad, sio Kamiti? Hasa napenda sana na BMJ nashukuna kushauri upende iPad nyinyi. Sasa kama watumiaji wa iPad mm -hmm. na nafahamu mnajua kama anavyosema Hamza, najua unajua kwamba imekwisha toka iPad mpya mm -hmm. <laughs> <iPad 6. laughs> <laughs> Sasa hebu tuiangalie kidogo na kuidadavua kidogo, hii iPad iko vipi, ina nini, ina maswala gani ya kuvutia? Pengine basi kubwa zaidi kwa wengi wanasema iPad hii imetengenezwa ikiwa na prosesa yenye ukubwa zaidi. Sasa hii ina maana gani? Ina maana kwamba iPad hii ina uwezo wa kufanya kazi kama kompyuta ya kawaida. mm -hmm. Unaona, kwa hiyo kwa maana hiyo, wale wanaopenda kucheza michezo ya kompyuta, wana games, hii iPad itawafaa sana, kwa sababu inakupa picha nzuri zaidi inakupa nafasi kubwa zaidi ya kufanya nini, ya kuweza mm -hmm. ku download vitu mle ndani, hasa michezo. Lakini Sunday, hebu subiri kidogo, kupakua ha, hiyo michezo. tumekuwa na habari za kuzinduliwa kuzinduliwa kuzinduliwa. hii ni mpya kabisa, hii ni mpya kabisa, brother. Kuna ile nyingine inaitwa iPad 5. Sasa hii ni 6 generation 6, leo jipya. Leo leo jipya, jipya. Mimi na yangu ya zamani sana, sijui iPad 1. Jitahidi ufuate mkamiti, tafuta hii mpya <laughs> Sasa anakwambia pia hii inalenga pia zaidi wanafunzi, naona kama aida isa, napenda sana kusoma somo. Sasa wanafunzi hawa, hii inawafaa kwa sababu gani? Unajua wanafunzi wa biolojia, nam wanasema kwamba hii iPad imewekewa ki wanaita nini, app ndio hii, app maalum kabisa inaitwa Frogipedia. Aha. Mm -hmm. Mm -hmm. ni kwa ajili ya nini? Unajua wanafunzi hasa wa biolojia wanapokwenda wa wa shuleni, wanakuwa na ile mnaita nini, kwenda ku fanya mazoezi ya vitendo kwa mnakuja na chura mm -hmm. aliyekufa mm -hmm. mweze kumpasua kuona ndani kwa vipi. mm -hmm. Sasa hii iPad inakuambia bana, sahau chura aliyekufa kuli na maharufu na nini na nini, achana nayo wewe, njoo darasani na hii kitu, ukifika na penseli maalum ambayo inafungua yule chura, unabonyeza iPad chura anakuja pale, unafungua ndani, unatoa tumbo, unatoa moyo, unatoa utumbo, kila kitu kama unavyomwona chura mwenyewe alivyotumia hii iPad. Kwa hiyo ile muda wa mm -hmm. kwenda lab unabeba iPad yako. Unafanya vitu. Unafanya vitu vyako pale ikiwa mm -hmm. na penseli maalum naitwa penseli hapo ambayo ndio inatumika kuchora mm -hmm. hata sa, kama wanataka kufanya hesabu una, una, hey, kwa mfano unajua kwenye hesabu kwenye kompyuta inakupa taabu kidogo, kama utafute a iko wapi namba mm -hmm. mbili iko wapi, kipao cha mbili the square wanaita iko wapi sasa mm hii -hmm. hi, unaweza ukatumia ile penseli mwenyewe ukaandika kwenye hiyo iPad. Unaona, inakupa nafasi ya kuandika hesabu zako, unamaliza, unasevu, unaendelea mbele. Asante, naona muda unakimbia, lakini labda utueleze, maanake imezinduliwa sasa, itafika lini katika maeneo yote duniani? Wakati mwingi wakizindua maeneo duniani bado haijatajwa. Kwa mujibu wa yahu niliokuwa nikifuatilia taarifa maalum, wamekuwa wakisema kwamba itauzwa kwa gharama nafuu, hilo ndi waliloweza kuthibitishan Wasemi ni pesa ngapi? inasemwa dola mia tatu ishirini na tisa. Naam. Kwa hiyo kwa wanafunzi wakae mkao wa kula. Kwa hapa Marekani tayari zinapatikana, huko nje kwingine, kama wanavyosema. Sijaona wamesema ni lini, tuseme hiyo ni takriban, wawe tayari, ni takriban kwa na. pesa za Kenya ni kama elfu <laughs> arobaini shilingi za Kenya. Na katika kuongezea hicho, imekuja wakati mzuri kwa sababu no. hivi sasa tunazungumzia Mother's Day. Unaona Zawadi nzuri kabisa uh -huh. Hey, kwa mama. Basi wale wataalamu wa mitandao mnaopenda kutumia ipad na vifaa vyote vya kompyuta kazi kwenu. Betri yake mkamiti nimesau kuongeza nakaa siku mbili nzima yani, uchachaji leo siku mbili nzima, nzima. Unaweza kuendelea kutumia nzima, bila kuchaji tena. Ni kushukuru sana Sandy Shomari kwa kutuletea Sali, habari hizo. Bila shaka msikilizaji, mambo haya yote unaweza kuyapata katika tovuti yetu, manake utapata mengi zaidi pale. Naona muda umekimbia sana, lakini kabla sijamkaribisha hatujamkaribisha uh, Kenneth Bwire miti tusome swali hili tuliwauliza wasikilizaji ambalo lilikuwa linasema, Je, sheria za matumizi ya mitandao Tanzania zinaeleweka? Haya basi, Robe Mosha anasema tukizungumzia au kuikosoa serikali hasa kumkosoa malaika wetu utakoma kutumia na, na, nadhani kwamba huyu anazungumzia swala tofauti kabisa. Lakini Goligota magambe, magabe anasema uh, sheria za mitandao Tanzania zinaeleweka, tatizo ni utekelezaji wa sheria ndiyo hafifu kabisa. Masunga Mipao anasema sheria bado haijatiliwa mkazo, watu wanafanya vile wanavyotaka bila kuchukuliwa hatua hali kadhalika. Hmm. Mzuka Hamisi Rashid anasema hazieleweki kwa sababu sheria inasema uhuru wa kupata habari Uda. na kutoa habari kokote duniani. Unaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook pale, na kuchangia katika swali hilo tuliloliuliza. Kennes Bwire nini kinatanda, najua unajua vipi. <laughs> <laughs> kwamba mkali wa muziki wa bongo flava Alikiba King Kiba pamoja na familia yake wamewasili jijini Mombasa, nchini Kenya, kwa ajili ya kufunga ndoa na mpenzi wake aha, Amina Rikesh, itakayofanyika Aprili 26 mwaka huu na minna, na minna, katika ukumbi aha, wa Diamond Jubilee wa nchini humo. Na ni nani ambaye hatahudhuria? ah. Lakini najua, unajua taarifa za ndoa yake ziligubikwa na usiri mkubwa, hali ambayo ilifanya baadhi ya vyombo hata kusema kwamba ndoa haitafanyika ama tayari imefanyika. Na uh -huh, najua hujui kwamba ndoa hiyo itapeperushwa moja kwa moja na mojawapo ya runinga nchini Tanzania ambayo imelipa kiasi da, e, Alikiba amelipa kiasi cha shilingi milioni mia moja kuionyesha live. Sasa ana, kwa nini anataka kuonyesha moja kwa moja? Kusema kweli, so, ana, kuna wale ambao wanamshika mkono, kamiti kanishika mkono akaniambia tuweke vitu vijulikane, lakini kwa kifupi tu ni kwamba hmm. Nchini Uganda kuna sakata la ngono kutoka chuo kikuu kikongwe zaidi nchini Afrika Mashariki cha Makerere. Mwanafunzi wa Kenya akamweka mhadhiri vizuri sana, mhadhiri aliyetaka kufanya ngono naye ye akapiga picha tukio ikaweka kwenye mitandao, mitandao ikasambaa. Sasa kuna maandamano siku ya pili sasa nchini humo, lakini serikali inasemaje? kama wahadhiri wamegeuka kuwa wanataka ngono kwa wanafunzi, wafutwe kazi, tuweke wanajeshi wawafunze wanafunzi katika vyuo vikuu, kasema ofono pondo ni baadhi ya mambo ambayo yanatanda katika mitandao ya kijamii msikilizaji. Tumshukuru Kennes Bwire, najua ulikuwa na mengi lakini muda unatupa kisogo. Msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo katika VOA Express hivi leo. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Upande wa pili mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abod. Shukran kwa kuwa nasi kwa takriban dakika 30. Jioni njema.