Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amekosolewa vikali hii leo kwa kuwakosoa vijana ambao walisema hawafanyi lolote na wanataka kila kitu kwa njia ya bure kwenye nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta, kulingana na shirika la habari la AFP buhari ambaye alitangaza mwanzoni mwa mwezi huu wa april kuwa anataka kuwania tena kiti cha rais katika uchaguzi ujao alitoa matamshi hayo jana jumatano kwenye mkutano wa biashara uliofanyika mjini london uingereza matamshi hayo yamezusha hasira katika taifa hilo lenye uchumi mkubwa huko afrika magharibi ambalo linakabiliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa ajira na ukosefu wa huduma za msingi za serikali ikiwemo maji na umeme. Makamu rais wa zamani wa Nigeria, Atiku Abubakar, anayegombania kiti cha rais, alimshambulia Rais Buhari. Alisema kamwe asingewataja vijana wa Nigeria ni wavivu, akisema vijana ndio uti wa mgongo wa taifa hilo. Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la le mawaziri leo Alhamis, katika juhudi za kupunguza upinzani na malalamiko yanayoongezeka kwenye utawala wa muungano wa muda mrefu unaoongozwa na chama cha Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic Front EPRDF. Abi, mwenye umri wa miaka arobaini na mbili, ni waziri mkuu wa kwanza nchini Ethiopia kutoka kabila la walio wengi nchini humo la Oromo ambalo liliongoza maandamano kwa zaidi ya miaka miwili sasa, dhidi ya serikali ya chama kimoja nchini humo, maandamano yaliyosababisha vifo vya mamia ya watu. Abiy amewateua mawaziri kumi na sita ambapo kumi kati yao hizo ni nyadhifa zao za kwanza. Mabadiliko makubwa yanahusisha waziri mpya wa ulinzi na msemaji mpya wa serikali, wakati waziri wa sasa wa fedha na mawaziri wa mambo ya nje wanaendelea kubaki kwenye nyadhifa zao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amesema leo kwamba majadiliano yenye mafanikio na Korea Kaskazini hayategemei pekee mkutano wake unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo na kiongozi wa Kaskazini Kim Jong Un, lakini pia mkutano uliopangwa kufanyika baadaye kati ya Kim na rais wa Marekani Donald Trump. Moon alisema aliona uwezekano wa makubaliano ya amani ya Korea Kaskazini na kusitisha mpango wa silaha za nyuklia na mpango wa kimataifa kusaidia kuinua uchumi wa Korea Kaskazini. Matamshi yake yanafuata matamshi ya rais Trump ambaye alielezea matumaini Jumatano kuhusu uwezekano wa Korea Kaskazini kusitisha silaha za nyuklia. Rais Trump alisema mkurugenzi wake wa CIA Mike Pompeo alielewana vizuri na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wakati wa mkutano wao wa siri huko Pyongyang. Wakati huo, Rais Trump alionya kwamba kama mazungumzo yake na Kim hayatakwenda namna anavyotarajia, yupo tayari kujiondoa. Baraza la mahakimu la mahakama ya serikali kuu ya Marekani jana Jumatano iliwapata na hatia watu watatu kwa kupanga njama ya kushambulia kwa bomu jengo moja huko magharibi ya Kansas, ambalo ni makazi ya wa wahamiaji wa Kisomali na pia kuna msikiti wao katika uhalifu ambao waendesha mashtaka walisema ni kitendo cha ugaidi wa ndani watu hao ambao waendesha mashtaka waliwaelezea kama wanachama wa kundi la wanamgambo wa mrengo wa kulia pia walikutwa na hatia ya ukiukaji wa haki za kiraia wa waathiriwa wao katika mji wa Garden City huko Kansas, hapa Marekani. Kila mshuhumiwa, Curtis Allen, Gavin Wright na Patrick Eugene Stein, ana uwezekano wa kukabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha. Mwisho wa habari za dunia, kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia masuala kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida na kukupa ufafanuzi wa kina. Leo hii tukiangalia maswala mawili, tutaangalia suala la ubadilishanaji wa madaraka ya urais nchini Cuba, na vilevile tutaangalia ongezeko ama madai ya ongezeko la ugonjwa wa malaria katika mataifa mengi ya ulimwengu. Jina langu Harrison Kamau Nam, karibu sana. Hii kama nilivyokwambia, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo tunashukuru kutokana na ongezeko la hali ya joto, ikiwa ndivyo tu tunamalizia msimu wa baridi. Basi leo karibu. Leo katika nchi ya Cuba, kama nilivyodokezea, ni kwamba kumekuwa na mabadiliko huko Cuba, ambapo baada ya miaka 60 ya utawala wa Fidel Castro na ndugu yake Raul Castro hatimaye utawala huo umekabidhiwa mfuasi shupavu wa chama cha Kikomunisti na ambaye kamwe sio kutoka familia ya Castro. Ninazungumzia Miguel Diaz uh, Canel. Bunge la Cuba limekamilisha vikao vya siku mbili, ambapo Raul Castro alijiondoa kwenye urais na kumteua Diaz, ingawa yeye Castro atabaki kuwa kiongozi wa chama cha Kikomunisti. Televisheni ya taifa ya Cuba imeonyesha wawili hao wakikumbatiana baada ya kura hiyo ya wabunge, huku mamia ya wabunge wakishangilia. Muda mfupi baadaye, Diaz ametoa hotuba akiapa kulinda taifa hilo dhidi ya ushawishi wa kikapitalisti pamoja na kuendeleza usosialisti aliyourithi yeye. Bas, kwa mujibu wa mtandao wa US Today, Miguel amesema uh, kukubaliana na kizazi kipya na anasemekana kwamba yeye anasikizana sana na kizazi kipya, na wakati mmoja, inasemekana alikuwa shabiki wa bendi ya Rolling Stones iliyopigwa marufuku nchini Cuba, lakini bendi hiyo iliruhusiwa kufanya show zake mjini Havana mwaka wa 2016 ikiashiria mabadiliko ya msimamo wa sera za Cuba. Basi, ingawa Diaz ajulikani sana nje ya Cuba, ana umaarufu mkubwa sana ndani ya chama na Amependa vi, amepanda vio katika ngazi za, za chama hicho kiwango cha kushawishi familia ama Castro kuwa anaweza kuaminiwa na kuendesha sera za kisosialisti za nchi ama taifa la Cuba. Diaz ambaye alizaliwa mwaka mmoja baada ya Fidel Castro kuchukua hatamu za uongozi ni mwenye umri wa miaka ha, hamsini na saba na anafungua ukurasa mpya kwenye uongozi wa taifa hilo uliokuwa umekaliwa kwa muda mrefu na wapiganaji wanamgambo waliopindua dikteta aliyefadhiliwa na Marekani Fulgencio, Fulgencio Batista na kuchukua hatamu za uongozi mjini Havana mkesha wa mwaka wa elfu moja tisa mia hamsini na tisa. Katika sehemu kubwa ya hotuba yake baada ya kuwa rais hivi leo Miguel amesifu familia ya Castro na hasa Raul, na amesema kwamba uh, yeye amefurahi na kumsifu akisema kwamba yeye ameleta mageuzi makubwa katika nchi ya Cuba, wakati akikumbuka kwamba Uh, Raul Castro amefungua uh, mkono ama amewapa wa Marekani mkono wa kidiplomasia katika siku za hivi karibuni. Basi, kufuatia hatua za leo huko nchini Cuba, tunaye maur bwana maka kutoka Kenya ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa. Karibu tueleze mabadiliko ya utawala wa Cuba, unaona kama ni ukurasa mpya wa mahusiano ya kimataifa na vilevile vile kitaifa. Bila shaka mtu mpya, bila shaka atakuwa ni ukurasa mpya kwa sababu kila binadamu aliyeumbwa, kwa sisi tunaoamini kwamba binadamu ameumbwa na Mwenyezi Mungu, kila mmoja aliumbwa kizi yake na sifa zake, itikadi yake, nidhamu yake, malengo, maono yake. Hakuna siku malengo na maono ya binadamu yatafanana. Na mfano mzuri ambao tuko nao ni wakati wa kustaafu kwa rais Dos Santos wa Angola na akaamini kwa ya kwamba ameridhisha, japokuwa kiongozi mpya aliyechaguliwa kwa uchaguzi kupitia chama cha UNITA, na alidhani atamweka kama kibaka wake, lakini haikuwezekana. Jamaa amekalia kiti, alipokalia kiti amehisi ni rais mwisho wa kwisha, ameanza kuwekeza mabadiliko map, map, tofauti tofauti katika uongozi wa nchi ya Angola. Kwa hivyo, haya ni mambo ambayo yamedhihiri katika maeneo mengi tu, hata uongozi wa Kim kule North Korea. Uh, kwa sasa hauko sawa na uongozi wa baba yake, miondoko na malengo shabaha iko tofauti kabisa. Kwa hivyo bila shaka vile vile uongozi huu, kile ambacho anaweza kutegemea ni kwamba hataweza, hatoenda mbali sana na uongozi wa falsafa ya ujamaa bila mm -hmm. shaka mm -hmm. labda hataigiza mfano wa Wachina ambao wameendelea na mfano na na na mfumo wao wa ujamii, lakini ameweza kutia sifa na taratibu nyingi tu tofauti tofauti kwa sababu ya uongozi wa Deng Xiaoping. Kwa hivyo bila shaka huyu atakuwa ni kiongozi mpya na atakuja na maadili mapya au na malengo mapya, hilo si la ajabu. Na kwa sijui kwa nini pengine huyu uh, ndugu ya Fidel Castro, Raul Castro, akamwamini mtu asiye kutoka jamii yao kuongoza nchi ya Cuba. Sijui kama pengine wanaona kwamba jamii yao imedumu sana kwenye ua-kwenye uh, utawala wa Cuba kwa zaidi ya miaka ama takriban miaka sitini na no, nafikiri katika kuheshimu falsafa ya ujamaa. Falsafa ya ujamaa kwa mara nyingi huwa haiendi kwa masaala ya mtu kuwa ni mbari, mtu kuwa ni familia, mtu kuwa ni kadha wa kadha kutokamana na kwamba ikiwa ni mtu ameipuka kama kiongozi chipukizi na mwenye maadili au na malengo ya chama kile ambacho wanachotumia kujitawala nacho, bila shaka tafaulu. Halafu hatimaye nchi ya Cuba, hata kwa Fidel Castro mwenyewe, hakuiongoza ile nchi kama nchi ya oligarch au nchi ya utawala wa kifalme. Aliifanya nchi ya utawala wa usawa wow, wa Cuba. Japokuwa watu watasema, watalalamika kwamba aliwabania wa Cuba haya, akawabania yale, lakini kwa hakika hakuwadhulumu wala haku ha, ha, ha, hakutengeneza tabaka la walala heri na tabaka la walala hoi. Kwa hivyo, bila shaka pia na huyu ndugu yake Raul Castro, pia bila shaka amefika pahali, nafikiri akaona, akajikisi kwamba katika sasa famili yetu ilikuwa mimi sikupewa kama famili nilipewa kwa sababu nimweza kwa hivyo naye ameona apitishe, ap, apitishe ki- kiunzi kwa mweza mwingine kwa sababu ilikuwa hakuna pahali imeandikwa ni kwamba ni lazima utawala ule utembee katika familia. mm -hmm. Uh, wakati wa hotuba yake ya kwanza Diaz amesema kwamba ama ameahidi watu wa Cuba kwamba jukumu lake kubwa ni kuwalinda dhidi ya wale wa kapitalisti. Sasa sijui kama itakuwa ni hatua zinarudi nyuma, ikizingatiwa kwamba wameanza kuwa na uhusiano wa kidiplomasia na Marekani. Kwa hakika uhusiano na wa kidiplomasia na Kimarekani, nafikiri ni uhusiano ambao ulifaulu kukamilishwa ama kutengenezwa au kurekebishwa kwa kiasi kikubwa kwa ufaa wakati wa utawala wa rais mstaafu uh, ndugu Barack Obama. Uh, walakini kulingana na taratibu za ulimwengu wa leo uh, kuna msemo mmoja wa lugha ya Kiingereza wanasema no man is an island, hakuna mtu ambaye ni kisiwa. Kwa hivyo kiongozi yoyote yule ambaye mwenye maono maendelevo, bila shaka lazima atatafuta namna ya kujua namna ya kusababisha mawasiliano, mahusiano na mashirikiano yenye kuleta manufaa katika nchi yake. Hauwezi kuendeleza sera za nyakati za, eh, karne kumi na nane au karne kumi na tisia au sera na miondoko ya wakati wa Cold War. Kwa sasa haiwezekani tena, kwa sababu tuko katika ulimwengu ambao unasukumwa na new world order ambayo ya globalization, ulimwengu ume yaani, utandawazi. Ulimwengu umekuwa ni kijiji leo. Ukinunua simu yako ya Samsung unatumia ukifungua ndani utakuta vijipalastiki vingine vimetengenezwa vidi China, motherboard imetengenezwa Malaysia, sijui keyboard zimetengenezwa Kenya. Kwa hivyo kulingana na uchumi wa ulimwengu ulivyo sasa Uh, itakuwa ni lumbukeni akisema kwamba atazidi kusita kushirikiana na nchi zile zingine, hususan nchi ambazo zinaandamana na mfumo wa kibepari, wakati hata mwiji wa mfumo wa ujamaa ndio amekuwa mshirika mkubwa wa nchi ambazo zinaandamana na mfumo wa kibepari. Nchi ya Kenya katika siku za karibuni imekuwa na urafiki ama imekuwa ikijenga urafiki mkubwa na Cuba na hasa kwenye nyanja ya afya, uh, wakisema kwamba watatoa madaktari Cuba na kuwaleta nchini Kenya. Sasa huyu ni kiongozi ambaye ni kijana zaidi ya wale kina uh, Castro. Kenya itarajie nini? Kenya nitarajie ni kufundishwa nidhamu, maanake hata hilo swala la kwenda kutafuta madaktari Cuba, kumbuka Kenya sisi tuna idadi ya wananchi kubwa kuliko Cuba itakuwaje sisi ndio twende tukatafute? Kuna upungufu gani Kenya mpaka twende kutafuta madaktari Cuba? Kuna upungufu wa nidhamu. Kwa hivyo Kenya nitarajie kufundishwa nidhamu, inapo tutapewa madaktari kumi basi waje wafundishe madaktari wa Kenya nidhamu ya kuhudumu, kutokana na kwamba hapa Kenya watu wanasoma, watu wanasomeshwa, wakusomeshwa na harambee, wakusomeshwa na basari, lakini pindi wanapofuzu na kuweza kufaulu kupewa vyeti vya kuhudumu, wanageuka wanakuwa mabepari waovu. Nyanya yako mwenyewe anakuja kwenye kliniki, unamwambia umpatie shilingi akupe shilingi mia tano ama shilingi elfu moja ya ya, ya, consultation, ya kukuona tu peke yake. Lakini Cuba unakuta nchi yenyewe mfumo wake wa kijamaa umewekeza mfumo wa kwamba Uh, lazima kuna vitu maalum ambao ni ma, ma, ni mahususi kwa serikali. Lazima vitu hivyo wananchi waweze kuvipata. Cha kwanza chakula. Kwa hivyo Cuba wameenda mbio kujitahidi kujikimu mahitaji yao ya chakula, ndo unakuta ndani ya Cuba yote wazuiliwe, wafungiwe, wafanye nini, lakini hawaendi kuomba mtu chakula. Pili, matibabu, afya wamehakikishwa wamefundisha watu wao na si kuwapa elimu taaluma ya kutibu mbali na nidhamu ya kuelewa umuhimu wa taaluma ile kuwa nayo. Kama kwetu Kenya tuna matatizo kwa sababu watu wanapofundishwa hapa elimu ya matibabu, wanajua sasa ni elimu wako nao ya kugema na kunyanyasa wagonjwa. Unakuta daktari analalamika mm -hmm. kabisa akiwa anasikia watu ni wago, watu hakuna wagonjwa ama kuna upungufu wa wagonjwa mm -hmm. unasikia mtu anakuambia ile biashara mbaya kwa sababu kasoma yeye si kumfaa binadamu, kasoma yeye ili aweze kumjenga binadamu. Alafu wenzetu wa Cuba wamehakikisha swala la usalama wamelipatia kipaumbele ki, na hatimaye wameweka mbele masuala ya ujamii, haswa michezo, sanaa, wako mbele. Kwa hivyo Kenya, cha muhimu ambao tunatakana tuende tukafundishe Cuba ama tutarajie na kiongozi kama huyo ni kuja kutufundisha nidhamu ya kuweza kujua kuhudumu kuongoza, mm-hmm. Serikali, serikali ya wananchi inayotoa huduma kwa ajili ya wananchi. Leo unakuta sisi tuna nchi na serikali ambayo malengo yake makubwa ni kuwajema wananchi wake, ni kudhalilisha maisha ya wananchi wake, ni kufanyia wananchi wake maisha kuwa magumu na haiendi hata kujisumbua kuhakikisha inawekeza mazingira endelevu hata kama ni kuwaka. Asanti sana Maur Bwana Maka kwa mchango wako ambao kufaa kuhusiana na mabadiliko ya utawala nchini Cuba. Asanti haya, basi umeyasikia mambo ya Cuba, umeasikia kwamba Maur kwa upande wake anasema kwamba Kenya inahitaji kufunzwa mambo mawili matatu kutoka Cuba, aa, kwenye maadili ya afya Uh, kando na kusema kwamba madaktari watatoka Cuba na kuelekea nchini Kenya, basi hayo ni mambo yake Mwaur bwana Maka. Na wakati tukiwa katika swala hilo la Cuba, ni kwamba msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Heather Nauert mapema pia leo amesema kwamba utaratibu huo unazusha wasiwasi kwa utawala wa Trump kwa sababu haufuati misingi ya kidemokrasia, akisema kwamba bado Marekani inatia wasiwasi kutokana na kuwa ingalipenda kuona misingi au hatua za kidemokrasia zikidumu ama kuanza kufanya kazi nchini Cuba. Basi tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. na naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye uh, sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Basi baada ya miaka 16 ya kupiga hatua za kuangamiza ugonjwa wa malaria kote ulimwenguni, ongezeko la kesi mpya limeanza kushuhudiwa. Wataalamu wa afya wanasema kuwa huenda hatua zilizopigwa zikaambulia patupu taarifa hiyo imetolewa kwenye kongamano la malaria la mataifa ya Commonwealth mjini London hapo Jumatano, yani jana, ambapo wajumbe walitoa wito wa kutolewa kwa fedha zaidi kupambana na janga hilo la malaria. Mwanzilishi wa kampuni ya Microsoft Bill Gates amewekeza mabilioni ya dola katika kukabiliana na ugonjwa huo kote ulimwenguni. Juhudi hizo zimezaa matunda kwa kuwa idadi ya maambukizi imeshuka kwa asilimia 60 kati ya mwaka wa 2000 na 2015, ikisemekana kuwa takriban maisha ya watu milioni saba yameokolewa na juhudi hizo. Hata hivyo, takwimu zilizotolewa zinasema kuwa kuanzia mwaka wa 2016 hilo limebadilika, kwa kuwa zaidi ya kesi milioni 216 katika mataifa 91 zimeripotiwa, ikiwa ni ongezeko la asilimia 5 ikilinganishwa na mwaka uliotanguliwa uliotangulia Aa, kwenye pembezoni ya mkutano wa London Gates ameambia wajumbe kutoka Afrika kuwa juhudi za kupambana na malaria ni lazima ziongezwe maradufu. Inakisiwa kuwa ugonjwa wa malaria unagharimu mataifa ya Afrika zaidi ya dola bilioni 12 kila mwaka, pamoja na kutumia hadi asilimia 40 ya bajeti za kitaifa kila mwaka. Watoto na wanawake wajawazito ndio wanaongoza kwenye maambukizi ili kuangalia hali hiyo kwa kina, tuungane na Daktari Bernard Mwiya kutoka Kenya ambaye ni mtaalamu wa afya ya umma. Basi daktari, unapotembea na kutangamana na umma kama daktari, umeshuhudia ongezeko hilo la malaria? Ugonjwa wa malaria katika area ya Kenya, area za Afrika unakuwa endemic, ama unakuwa unaenea kila mahali, kwa sababu ya sisi tuko tropics, na hata nchi zingine zile ziko na joto na kulingana na vile inaendelea juzi, inaonekana kama ugonjwa umeshapita kiasi ile ulikuwa hapo mbeleni, kwa sababu nimeshaona mahospitali, nimeona nimesikia hata kwa runinga, nimeona vile ugonjwa umeshakuwa mwingi, na ni kusema kweli, huenda ikawa ugonjwa umeshaongezeka huo wa malaria, kwa sababu wenyewe malaria inakuanga kuanga endemic. Wakati wa mkutano huo huko London walisema kwamba katika miaka kumi na sita ambayo imepita ugonjwa huo ulikuwa umedhibitiwa, lakini katika miaka miwili iliyopita umerudi tena. Wewe unaona kama ni nini watu wamewacha kufanya ili ugonjwa huo tena ukarudi? Mosquito imeanza kuwa haiwezi kuuliwa na ya ile ile insecticides, huenda ile ikawa campaign, mandawa imekuwa resistant, mandawa ni resistant kwa clinical malaria, huenda ikawa juhudi zile tulikuwa nazo za mosquito net, watu kulala under treated mosquito net, mingi hiyo hiyo kampeni imeenda ime chini kwa jumla. Huenda ikawa kampeni ya kuua mosquito kuprevent malaria huenda ikawa imefungua kiasi tena. Unajua, unajua tuko na effect ya global warming, huenda ukawa oso population ya mosquito imeshaongezeka kiasi, kwa sababu ya njoto Kenya ningesema pesa zile zinapatianwa tapi, zina na serikali za Afrika za za, za kuende, kuendelesha maneno ya afya huenda ikawa haitoshi kwa kwa, kwa mambo ya research, mambo ya research na development, mambo ya ku, vile tunaweza kufanya research ili ugonjwa wa malaria tuendelee na kupunguza. Huenda ikawa those factors ndizo zina ufanya ugonjwa urudi tena Inawezekana kwamba watu pia wanakataa kutumia neti za kujikinga kutokana na mbu, huenda uh, as far as, uh, is, is concerned, ikawa maybe so, zile zilikuwa zinapatiwa sima, sima, sima, sima, sima, watu huenda ikawa zimeshafungua, huenda ikawa ni ya behavior, ya kulala mosquito net uh, treated maybe imeshafungua kampeni haijakuwa kali sana huenda hizo huenda ikawa hiyo inaendelea kwa sababu tumesha, kwa nini tumeshaona kesi uh, za malaria kama zinaendelea kuongezeka, nanimimbi hatujafanya udhabiti, sijue ya kwamba ni nini ya swaa inaweza kufanya kesi ziendelee kuongezeka, kwa sababu ni ukweli ya kwamba kesi na zimeshaongezeka. Kitu ile ingine inaweza kusema ni mvua imekuwa nyingi sana katika hii eria particularly Kenya, mvua imeonekana ime, ime, ime, ime, ime, ime, kila mahali imekuwa nyingi na watu wa, mini mahali moskito zinazalia, eh, mimbi um, kuna mahali kwingi kwa sababu ya hii msimu wa mfua, moskito zinaongezeka. Huenda hiyo ina contribute oso kwa hiyo kwa hii kesi za malaria na hatimaye, sijui utasemaje kuhusu matumizi ya fedha zinazotolewa kupambana na malaria. Kumekuwa na malalamishi katika mataifa mengi kuhusiana na ufisadi na mambo kama hayo, sijui kama labda hilo pia linaweza kuchangia kurudi tena kwa maambukizi ya malaria. Huenda ikawa kwa sababu kama umetoa, tumetoa hundred dollars ya huyu ugonjwa, kuta mbinu za kusimamisha, kutibu, kuprevent, kutibu, na kama hizo pesa iingii kabisa ama dollars haziingii kwa hiyo njia, kwa sababu moja ama zingine, basi hiyo inaweza kuchangia kuongezeka kwa ugonjwa. Haya basi, umesikia kwamba mambo ya malaria na changamoto zilizoko kulingana na daktari Bernard Muya, ni kwamba yeye anafikiri kwamba kuna tabia ambayo labda imebadilika kutokana kwa upande wa wale wa, watu wanapojikinga kutokana na malaria. Kumekuwa na uzoefu, labda hawatumii neti, lakini vilevile amesema vile kulingana na ongezeko na mabadiliko ya hali ya hewa, huenda joto limefanya uh, kuzaana kwa mdudu ama mbu anayesababisha malaria kuongezeka katika hasa mataifa ya tropiki na kuendelea kukueleza mambo yalivyokuwa huko London wakati wa mkutano wa viongozi wa kutoka mataifa ya Commonwealth. Wakati Bill Gates, mwanzilishi wa Microsoft, alipokuwa akizungumza na viongozi hao na wataalam wa afya, alisema kwamba teknolojia lazima ibadilike, na akasema kwamba kuna uwekezaji ambao unahitajika na utafiti wa kutumia njia ya satellite nisha aina mbalimbali mbali ya mbu kutoka maeneo tofauti, akisema kwamba maeneo na maambukizi ya malaria yanatofautiana ya na, na, na maeneo ya kijiografia, kijiografia. Kwa mfano kuna mataifa ya tropiki, kuna mataifa yaliyo kwenye maeneo yasiyo ya tropiki, akisema kwamba wanatafiti wamegundua kwamba kuna malaria aina tofauti kulingana na maeneo ya kijiografia. Vilevile amesema kwamba kuna haja kubwa kutoka wale wanasayansi kufuatilia kwamba wakishachukua sampuli ya malaria kutoka eneo hilo na mbu kutoka eneo fulani, wanaendelea kuangalia na kuendelea kufanya utafiti usiosimama, kwa sababu wanasema utafiti umedhibitisha kwamba kumekuwa na mabadiliko katika maambukizi na aina ya malaria iliyokuwa ikijulikana. Kwa hivyo kuna uwezekano kwamba dawa zinazotumika sasa hivi za malaria hazina udhibiti tena, na, na, na ikawa kwamba katika miaka kumi na sita kulingana na Gates waliodhibiti ugonjwa wa malaria ikawa labda dawa zimebadilika na wagonjwa kamwe, ama ugonjwa wa malaria wa sasa hau, uh, kabisa hauna ama hausikii dawa zinazotumika uh, wakati huu. Vilevile kumekuwa na shinikizo wakati wa mkutano huo ambapo viongozi kumi na sita kutoka mataifa matatu ya Commonwealth walihudhuria huko London wakiongozwa waki na viongozi kutoka Rwanda, Swaziland na vilevile vile Uingereza. Ni vizuri kukueleza kwamba nchi ya Rwanda sasa ni mojawapo ya mataifa ambayo yameshuhudia ongezeko kubwa sana la kesi ya malaria. Kwa hivyo viongozi wa Rwanda walikuwa na a, wakati wa kuelezea juhudi zao za kupambana na malaria kwenye mkutano huo, na ndipo kiongozi ama mkuu wa shirika la afya duniani, Pedro Alonso, alisema kwamba programu za malaria ama alitoa onyo akisema kwamba sasa hivi vita ama kampeni dhidi ya ugonjwa wa malaria iko hatari, ipo hatarini, akisema kwamba mataifa yote lazima yaungane pamoja, na hasa katika kuongeza fedha za utafiti na za kudhibiti malaria kwa njia ya neti na kuhamasisha watu, akisema kwamba uhamasisho pia umerudi chini. Labda pengine ulimwengu ulifikiria kwamba watu wamehamasika kiasi cha kudhibiti malaria, lakini inaonekana kwamba kuhamasisha watu bado ni muhimu. Na wanasema ripoti iliyotolewa na WHO mwaka uliopita iligundua kwamba Rwanda na Nigeria walikuwa na maambukizi mapya zaidi ya milioni moja katika kipindi cha mwaka wa 2015 na 2016, likiwa ni ongezeko la zaidi ya asilimia 40 ikilinganishwa na miaka iliyotangulia. Ah, hapo hapo pia ripoti ya WHO inasema kwamba mataifa 24 yalikuwa na ongezeko ya zaidi ya kesi 50,500 kila taifa katika mwaka wa 2019. Ah, 16 kumradhi, anasema kwamba mataifa matano tu kati ya mataifa 29 ndiye yenye mzigo mkubwa zaidi yakiongozwa, ama miongoni yao yakiwa taifa la Gambia, Madagaskar ambayo Gambia na Madagaskar, wanasema ni mataifa ambayo yamejikakamua zaidi katika kupunguza malaria, na wanasema kwamba mataifa hayo mawili huenda kwamba uhamasisho na pia kufuata maadili ya kujikinga na malaria wamezingatia kuliko mataifa mengine. Kutoka Washington, na washukuru wote waliofanikisha kwa undani siku ya leo producer wangu Aida Isa, vile uh, vile mwelekezi Miri Mgawe. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, nikiwashukuru wageni wetu pia wote walioshiriki kwa undani. Kwa heri ya kuonana, na uwe na usiku mwanana usio na budha.