Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Aprili 20 siku ya Ijumaa mwaka 2018. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu mwanamuziki Alikiba wa Tanzania. Jana amefunga ndoa na mpenzi wake Amina Khelef huko Mombasa, Kenya. Je, Wakenya wana maoni gani kuhusu harusi ya Kiba na Amina? Alikiba kwa Kenya, tumefurahi sana, jambo zuri bwana hili. Kwanza nimeona kama Gavana Joho yuko ndani hapo, sijui wanahusiana, lakini pia nimefurahi amempokea mgeni kama vile na katika VOA Mitaani hivi leo tunazungumza na wakimbizi wa DRC walioko nchini Burundi wakizungumzia maisha katika kambi ambazo zimewapa hifadhi. kama nyumbi nafikia juu niko nilisha tiamo kitanda ya watoto wanabomoa chakula yangi naomba, na watoto wanakosa chakula hapa Burundi. Kwa sisi Wakongomani maisha ni magumu kwa kweli, hatuwezi e, kulengisha na Kongo kwa sababu hapa kwanza huwezi kufanya ufanye kazi Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Id Ligongo. Maafisa wa Pentagon wanasema hakuna ishara ya jeshi la Siria kuandaa shambulizi jingine la kemikali kufuatia mashambulizi ya makombora ya Marekani, Ufaransa na Uingereza, lakini Washington na washirika wake bado wako katika hali ya tahadhari. Msemaji mkuu wa Pentagon Dana White amewaambia wanahabari kwamba rais wa Siria Bashar al Assad lazima afahamu kwamba dunia haitavumilia matumizi ya silaha za kemikali kwa namna yoyote ile. Mashambulizi ya hivi karibuni ya Marekani yalifanywa kujibu shutuma za kuwepo kwa mashambulizi ya kemikali ambayo yaliua darzeni ya watu mjini Dauma mapema mwezi huu. Marekani na washirika wake wanailaumu Siria kwa kufanya mashambulizi hayo, lakini Damascus na Rusia wanapinga kuwa silaha za namna hiyo zilitumika. Idara ya upelelezi ya Marekani FBI ime imeahidi kutoa tuzo ya dola milioni moja kwa mtu yeyote atakayetoa taarifa za kurejeshwa kwa mwanahabari wa Kimarekani ambaye alipotea nchini Siria miaka mitano iliyopita. Austin Bennet Tice inaaminika alitekwa wakati akiandika habari za vita mjini Daria, kitongoji cha Damascus ambacho kilikuwa chini ya waasi. Mpaka jana Alhamisi, hakuna mtu aliyemwacha Tice kutoka toka mwaka elfu mbili kumi na mbili alipoonekana katika picha za video. Alionekana akiwa amefunikwa macho, akiwa katika maumivu, akisema Yesu mara kadhaa mbele ya kundi la watu wenye silaha wakiwa katika mavazi kerabu, waki, wa, ninani, anaye, ya kiarabu wakimwondoa. Haijafahamika ni nani anayemshikilia Tice na ni nini wanachokihitaji. Pamoja na hayo yote wazazi wake wanaamini kwamba bado yuhai. Mkutano unaotarajiwa kufanyika wa kuwaleta pamoja viongozi wa Korea Kaskazini na Kusini tarehe 27 mwezi huu utafanyika katika kijiji cha Panmunjom kilichokaliwa na raia wanajeshi wanaofanya duria kwenye mpaka wa nchi hizo mbili, bila ya upande wowote kuingia katika kijiji hicho kilichopigwa marufuku kuwepo na silaha. Patrick Nduwimana ana taarifa kamili. Ni katika sehemu hiyo ambapo makubaliano ya kumaliza vita kati ya Korea Kaskazini na Korea Kusini yalisainiwa mwaka 1953. Eneo hilo la mkutano lipo kwenye mpaka baina ya kaskazini na kusini mwa Korea, lilianzishwa kwa mara ya kwanza mwaka 1951 kwa ajili ya maridhiano ya kumaliza vita vya Korea. Mazungumzo na mapigano yalifanyika kwa miaka mitatu kabla ya kufikiwa makubaliano. Panmunjom inaonyesha tofauti iliyopo kati ya peninsula ya Korea na ndiyo sehemu pekee kwenye mpaka wenye urefu wa kilomita 250 iliyo na idadi kubwa ya wanajeshi kutoka nchi hizo mbili na kushika doria kwa karibu sana. Hakuna raia anaruhusiwa kuishi katika sehemu hii inayodhibitiwa na wanajeshi wa Korea Kaskazini na vikosi vya usalama vya Umoja wa Mataifa vilivyopelekwa huko wakati wa vita vya Korea. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in na mwenzake wa Korea Kaskazini Kim Jong-un watakutana katika jumba la mikutano la amani wiki ijayo lilo upande wa Korea Kusini, ikiwa ni mara ya kwanza kiongozi wa Korea Kaskazini kutembelea Korea Kusini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya ulinzi wa amani amesema Alhamisi kwamba ana wasiwasi hali ya kibinadamu nchini Sudan Kusini na anatoa mwito kwa viongozi wa Sudan Kusini kumaliza mgogoro huo haraka. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa, Bintu Keita, ameisihi serikali ya Sudan Kusini na viongozi wa upinzani kuweka maslahi ya wananchi wa Sudan Kusini mbele. Keita amesema kuzuia ghasia za manyanyaso ya kijinsia ni suala la haki za binadam na afya ya jamii. McCoy Philip Wall, mratibu wa masuala ya udhalilishaji wa kingono katika ofisi ya rais wa Sudan Kusini Salva Kir amesema utawala wa Kir una nia ya dhati kutekeleza maazimio aliyotia saini ya Umoja wa Mataifa mwaka 2014. Taasisi inayowashikilia wauguzi zaidi ya 15,000 nchini Zimbabwe imeapa kupambana kisheria, labda tu serikali ibatilishe amri yake ya kuwafukuza wale waliogoma katika hospitali za serikali. Wauguzi walianza mgomo Jumatatu wakidai malipo bora, vifaa bora vya afya na bajeti kubwa kwa sekta ya afya iliyo mashakani. Makamu wa rais wa Zimbabwe Konstantino Chiwenga ametangaza Jumanne jioni kwamba wauguzi waliogoma watafukuzwa kazi mara moja na nafasi zao kuchukuliwa na wengine kwa masilahi ya wagonjwa na kuokoa maisha. Siku ya Alhamisi, Enok Dongo, katibu mkuu wa chama cha wauguzi Zimbabwe, amesema kwamba wauguzi hawakupokea barua rasmi ya kufukuzwa kwao kwa sasa. Amesema wao bado ni waajiriwa wa serikali. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya. Licha ya kuwepo kwa sheria kali za kukabiliana na wanaohusika na ubakaji nchini humo, visa vya wanawake kubakwa bado vinaripotiwa huku polisi wakinyoshewa kidole cha lawama. Mwandishi wetu Amina Chombo ana taarifa zaidi kutoka Mombasa. Visa vya ubakaji nchini Kenya hasa katika mitaa ya mabanda vimeendelea kuripotiwa huku polisi wakilaumiwa kwa ongezeko la visa hivyo. Wanaharakati wa asasi za kijamii wamekosoa namna polisi wanavyo tepetea katika kuwatia mbaroni washukiwa wa ubakaji. Salma Ahmed ni afisa wa maswala ya jinsia katika shirika lisilo la kiserikali la Haki Afrika nchini Kenya. Cha kusikitisha ni kwamba wale wote ambao wanatenda maovu kama haya hadi hivi sasa hawajaweza kushikwa wala kuwekwa korokoroni, na inafanya wale wote wenye kuishi ama wa, wenyeji wa hapo waishi na hofu na kutokuwa na ile uh, comfortability ya kuwa wanaweza kutembea bila lolote lile kuwafikia, na hii si hali nzuri. Kama tujuavyo, tuko na katiba ambayo inatulinda kwa masuala ya usalama, na vile vile pia na kila mtu ako na haki yake. Magenge ya vijana wanaotumia madawa ya kulevya na pombe haramu katika mitaa ya mabanda yakidaiwa kuhusika na vitendo hivyo vya ubakaji katika mtaa wa Mikindani hapa Mombasa, ambao umekuwa ukigonga vichwa vya habari kwa visa vya wanawake na watoto kubakwa. na kutana na familia ya mzee Mwase ambayo ni ya hivi karibuni kumpoteza binti yao wa miaka 34 baada ya kubakwa na genge la watu kabla ya kumuua. Kulingana na mama ake marehemu, mara ya mwisho mwanawe huyo alitoka nyumbani baada ya kupokea simu kutoka kwa baba ya mtoto wake, akimwarifu afuate fedha za kumnunulia mtoto sare za shule. Nikasema warudi Nka, akasema mama ntarudi, hata chakula tukamwekea ilalapo. Mpaka kesho yake hatukumwona, na tukaona kwa vile mwenye amemwita ni mtu wanaelewana ni baba mtoto wake, yeye ndio tena. Baadaye Ijumaa hiyo ndiye alinipigia simu kwa, kwa simu yangu. Akisema na kujulisha Roseline, ni kama hii habari nakupa, si habari nzuri. Nikasema, a a, usiniambie. Nikatupia mzee simu mi nikaanguka. Mzee Clement Mwasi, baba yake mwanamke huyo aliyekuwa mama ya watoto watatu, amesema kuwa kiisa cha mwanao kubakwa si cha kwanza katika mtaa huo. Kwa sasa wanaitaka idara ya usalama kuhakikisha kuwa waliotekeleza unyama huo wanatiwa mbaroni. Mzee wa mtaa mwenyewe kakubali, hapa panauza tembo na kumekufa watu wawili, huyu mtoto wako ni watatu akifa nyumba hiyo, na serikali inajua. Kwa hivyo hii hapana kitendo cha, cha. Kwanza inaonekana hapo hii mambo yanaendelea, na there is some protection from somewhere from some quarters even within the government. Tunataka huyu kamishna wa Mombasa huyu achunguze wale maafisa wake wote wachangamwe, ajue wanafanya kazi gani, kwa sababu what they are doing is contrary kwa ile mambo yaliyoko sasa. Haya najiri huku sheria kukabiliana na unyanyasaji wa kimapenzi nchini Kenya, ikisema kuwa mtu yeyote atakayepatikana na hatia ya ubakaji wa magenge kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi na tano gerezani ama kifungo cha maisha. Amina Chombo, VOA Mombasa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya Iraq inaeleza ndege zake za kivita zimeshambulia maeneo ya kundi la Islamic State mashariki mwa Siria jana Alhamisi. Jeshi la Iraq na vikosi vya Kishia vya PMF viliweka kambi katika jimbo la mpakani la Anbar na vimeshawahi kurusha makombora katika sehemu za Islamic State nchini Siria siku za nyuma, lakini mashambulizi ya anga ya karibuni ni ya kwanza kwa Iraq kutumia ndege zake. Wizara ya ulinzi ya Iraq imesema mashambulizi yalilenga mkusanyiko wa katika mji wa Hajin unaopatikana kusini mwa Deir Ez-Zor pembezoni mwa mto Eufrates nchini Siria. Picha za video ambazo hazijahaririwa zilizotolewa na wizara zinaonyesha kwamba ndege za Iraq zilitanda kote angani na katika video ya pili ilionekana mabomu yakidondoshwa kwenye majengo. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa ahadi ya kushughulikia kwa nguvu zote kujaribu kurejeshwa kwa Wamarekani na wa Japani wanaoshikiliwa nchini Korea Kaskazini, amesema balozi anayewakilisha Marekani nchini Japan, William Haget, kupitia mazungumzo ya simu. Balozi Haget amesema kwamba jambo hilo ni muhimu sana na ni kipaumbele cha juu kwa viongozi wote wawili, ambapo baadaye alifuatiwa na mkutano wa rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe. Waziri mkuu Abe amesema kwamba Rais Trump ameongeza matumaini ya masuala raia wa Japan waliokamatwa na Pyongyang miaka kadhaa iliyopita, hasa atakapokutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Na waasi wa Taliban wamezima kwa lazima huduma za kampuni binafsi ya mawasiliano katika eneo ambalo wanashikilia nchini Afghanistan, katika, katika jimbo la kusini la Helmand. Wakazi wa eneo hilo wamesema kwamba simu zao za mkononi zilizimwa kwa siku tano zilizopita. Maafisa wa mawasiliano wa eneo hilo wanasema taliban wanaamini serikali ya Afghanistan wanatumia mfumo wa mawasiliano kwa shughuli za kijeshi na kijasusi. Omidullah Zahir, mkurugenzi wa mawasiliano wa jimbo la Helmand, aliiambia VOA wanamgambo hao wanadaiwa kuifunga takriban minara 120 ya mawasiliano, pengine katika juhudi za kuvuruga operesheni za jeshi la Afghanistan katika jimbo hilo. Maafisa wa ulinzi wa Afghanistan hata hivyo wamesema kwamba jambo hilo halitavuruga mawasiliano yao kwa sababu wana mfumo wa mawasiliano <tune> Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 60 familia ya Castro haipo katika uongozi nchini Cuba. Hii ni kufuatia kuchaguliwa na bunge kwa Miguel Diaz Canel kuchukua nafasi ya Raul Castro katika ubadilishanaji mamlaka ambao umekuwa ukipangwa kwa muda mrefu. Hata hivyo, kuwepo kwa rais mpya wa nchi hiyo huenda kusileta mabadiliko makubwa katika nchi hiyo ya kikomunisti, kama anavyoarifu BMJ Muridhi. Tangu Fideo na nduguye Raul Castro waongoze vita vya msituni na kumwondoa dikteta wa wakati huo kabla ya kuchukua uongozi wa nchi hiyo mnamo mwaka wa 1959. Ukilitaja jina la Castro ni kama sawa na kuitaja Cuba. Fideo Castro ambaye alifariki mwaka wa elfu mbili kumi na sita alileta mfumo wa kikomunisti na kuiongoza nchi hiyo kwa miongo mitano kabla ya kuachia madaraka mnamo mwaka wa elfu mbili na nane kwa sababu ya ugonjwa. Nduguye Rao ambaye alichukua usukani baada ya Fideo aliahidi mageuzi ya kiuchumi, lakini akashindwa kuleta mabadiliko makubwa baada ya kuwa mamlakani kwa karibu miaka kumi. Castro na nduguye wameonyesha upinzani mkubwa dhidi ya sera za Marekani na kuacha rekodi ya ukandamizaji wa raia wa Cuba. The human rights legacy is one of authoritarianism. Historia wanayoacha uh, no ni ya uongozi wa no mabavu, hakuna press, uhuru wa kukusanyika no freedom, pamoja or hakuna or or uhuru wa uandishi wa habari and hakuna uhuru wa kuunda vyama vya kisiasa au kupiga kura kwa hiari yako kwenye kisiwa hiki. Swali ni je, haya yatabadilika katika utawala mpya baada ya Castro kuondoka au viongozi wa zamani wa kikomunisti wataendelea kudhibiti siasa za nchi hiyo? Kwa sababu Raul Castro anapanga kuendelea kuwa kiongozi wa chama. we'll see how things turn out within the medium term but I don't see a big groundswell. Tutaona mambo yatakapokwenda, lakini sioni mabadiliko makubwa kwa serikali ya Cuba kupanua heshima yake ya kwa haki za binadamu kwa mfano. It's been nearly 90 years since a US president stepped foot in Cuba. Utawala wa Trump umebatilisha hatua ya rais wa zamani Barack Obama ya kufungua mahusiano na Cuba ambayo kilele chake kilikuwa ni ziara yake mjini Havana ya mwaka wa 2016. Kwa hivyo Washington kwa sasa haina matumaini makubwa ya mabadiliko, tungependa Cuba. Uh, Cuba ambayo ina uhuru zaidi na yenye demokrasia zaidi. Tutakuwa tukitizama, lakini hatuna matumaini makubwa, kwa sababu huu si mchakato wa kidemokrasia ingawa kizazi kipya cha uongozi kinaingia nchini in Cuba, bado kuna dalili chache za mabadiliko. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ni live talk Friday. Na, na sasa basi tunaelekea huko Mombasa ambako harusi ya mwanamuziki Ali Kiba kutoka Tanzania na mpenzi wake Amina Khelef kutoka Mombasa Kenya, imekuwa ni gumzo kubwa katika eneo la Afrika Mashariki, wengi wakiita ndoa wa hiyo ni kama muungano mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ana taarifa zaidi, yeah. mali Alikiba ni mwanamziki aliye na ushawishi na umaarufu mkubwa Afrika Mashariki, akitambulika kuimba hata ngazi ya kimataifa. Mipango yake ya kufunga ndoa ilisambaa hata kabla ya siku yenyewe kuwadia, ikasambazwa katika mitandao ya kijamii na hata kuzungumziwa sana mitaani. Ah, mambo ya pwani raha kweli! Karibu sana Alikiba Kenya, zidi kuoa sana Kenya wewe. Na sasa hilo likatimia pale Ali Kiba alipofunga pingu za maisha na mpenzi wake Amin Khalef, mwenyeji wa Mombasa hapa Kenya. Na ilivyo desturi ya watu wanaotajwa kama celebrities, si watu wengi walioalikwa rasmi, na hata waandishi wa habari iliwalazimu kuomba nafasi kabla ya harusi yenyewe kuwadia wasanii wa muziki waliozungumza na VOA wanasema alikiba akafanya jambo la busara kuingia katika maisha ya ndoa kisanii. Naitwa MC Zinga, wanaharakati wa hip hop. Mi mwenyewe pia niko ndani ya ndoa kwa miaka nyingi, alafu alikiba pia. Ukiangalia Nairobi na Mombasa, alikiba hapo Mombasa ndo ameshika sana, so strateji yake ya Mombasa ko hapa pia maanake, ni mwenzangu tuko tukonae kwa industry. Namtakia mema ndani ya ndoa yake, ingawaje ndoa ina machallenges, lakini ndo hivyo. Gumzo bado imeenea kote nchini Kenya na Tanzania kufuatia harusi hii ya kufana baina ya msichana mkenya na mwanamuziki wa tanzania Ali Kiba. Eh, ni mambo ya kawaida haya, unajua mambo mengi tunaona katika mitandao ilikuwa tu kama hiyo uvumi, lakini sasa kwa kweli tumeona kweli umehappen Ha, Alikiba kwa Kenya tumefurahi sana, jambo zuri bwana hili. Kwanza nimeona kama gavana Joe yuko ndani hapo, sijui wanahusiana, lakini pia nimefurahi amempokea mgeni kama vile. Kwa miaka kadhaa sasa, Alikiba amekuwa na uhusiano mkubwa na Kenya, na akisema anaenzi mashabiki wa kwa Kenya wanaofuatilia nyimbo zake, na kwa njia nyingine akienzi sana mji wa Mombasa na hata kufaidi kifedha wasanii kama vile Chris Brown kutoka Marekani ashaai kuja kupafomu katika konsert kubwa sana hapa Mombasa. Alikiba kutoka Tanzania, Diamond ashaai kupafomu hapa, na wanalipwa pesa nyingi sana, pesa ambazo msanii wa hapa Mombasa ama hapa Kenya akiitisha hawezi akapewa. Kufuatia harusi hiyo inayotajwa kama ya kukata na shoka, kuna mfululizo wa sherehe, kwanza hapa pwani ya Kenya na baadaye katika nchi ya Tanzania anakotokea Alikiba. Kimatani tu harusi kama hizi husemekana kuwavunja mioyo wale waliokuwa na maono kabla ya hapo. VOA haikusita kuuliza hilo, hasa kwa kina dada. Kila mtu kaandikiwa mtu wake, yeye amepata ubavu wake. Haya, a Magufuli pia naye hajatembee Kenya naye aone Kenya pia. oh. aezaoa <laughs> <laughs> Josphat Kioko, VOA Mombasa msikilizaji usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Oh, Leo katika VOA Mitaani tunaangazia matatizo yanayowakabili raia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanaishi nchini Burundi kama wakimbizi. Burundi inawapa hifadhi wakimbizi elfu sabini kutoka DRC. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, amepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wakimbizi hao ambao wanaelezea yanayowakabili katika maisha yao ya kila siku ndani ya kambi za wakimbizi nchini humo, ay, kulala pabaya, kula kubaya, mirago hatuna kwa na mavazi, tuko na vala hakuna, ili vile toko na angaika. Si kuna mara wanatupa chakula, hicho chakula vinakuya venye pako amo vidudu vya kuoza, bunga zenye ziko amo hivyo vidudu E, na wengine hivi wanaishi kwa tatizo ya nyumba. Kuko wenyewe ni wa mingi mnyumba, lakini hawaeneani. Unakuta watoto wanalala chini, wa mama na baba wanakosa kisi watalala na watoto wako pembeni yao, manake wanaishi maisha ya shida sana. Ingawa wako unasema wanatusaidia, lakini hakuna gisi wanatusaidia, kwa sababu tuna shida ya manyumba sana. Ukijenga kama unapata fasi pembeni ya nyumba yako, ukijenga wanabomoa. Hivyo ndivyo tunaishi hatuna amani ya kutosha, juu tunakosa nafasi ya kulalisha watoto, mablangeti ya watoto ya kujifunika hatupati, hatuwe gisi tutafanya sisi. Tunatoa malalamiko, mtutoe mwanchi, mtu weke fasi nyingine, wanaweza tusaidia kutukamata mzuri. Inalala munyumba ya chambre na saro, niko na mtoto wa diseta wa garso na wafie ah oh, wote tuko tunalala pamoja. Unakutana, mtoto wa diseta wa garso nalala lala msaro na mimi naenda mchumba na baba yake sasa ule garso iko mwakati mu, mu, mu ya kufikisha bibi yake naye. Sasa mko mnaona aje nikijenga nikubomoa? Na tangu kwenye tuliishi Kongo kwetu hatuyaona nyumba ya kubomolea unajenga saa mie na uzisha chakula ya mtoto nijenge nyumba ile i, kama nyumba inafikia juu niko nilisha tiamo kitanda ya watoto wanabomo chakula yangi naomba na watoto wanakosa chakula huruma ile chakula yenyi uliuzisha ya watoto hawaisikii. Hapa Burundi, kwa sisi wakongomani maisha ni magumu kwa kweli. E, hatuwezi kulengisha na Kongo kwa sababu hapa kwanza huwezi kufanya, ufanyi kazi ufanye nini upate hata senti moja. Kwa hiyo lazima maisha yatakuwa magumu kwa mkimbizi, huwa si mazuri, huwa ni magumu tu muda wote ule. Kwa hiyo hapa hatuwezi e, kusema tuna maisha mazuri, kwa sababu hatuna kazi, na mwanaume anatakiwa kwamba unapokuwa unaishi, unatakiwa ufanye kazi ili ujikithi mahitaji yako. Lakini sasa kama upati hivo na hakuna vyovyote, ni sehemu yote ambayo unaweza kukalima wala pote hakuna. Kwa hiyo wee mwenyeji mwenyewe tu anahangaika, je, wewe mgeni utafanyaje? Ukienda kwa hospitali, kidonge kile kinakatwa kina hivi kinakatwa mara pili hivi ndio wanakupatia sema hivyo, wanakutunza hakuna matunzo. Tunaangaika na kukosa matunzo, tunaangaika kula kwanza. Chakula kumwezi kiko tunapewa kilo munane aiene kumi. So, sasa tutakuwa tunaisha na seni banadamu na mtu ni kula mafuta chupa moja tena ni kipanda aiene chupa kamili so, sasa tutakuwa tunaishi aje fasi yenye tuko amu, inachocheza akili ajabu sana. Hivi mvua ikipiga tu tuko, tuko sawasawa wenye kuwa mnyashi mvua ikinyesha mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Maafisa wa Pentagon wanasema hakuna ishara ya jeshi la Siria kuandaa shambulizi jingine la kikemikali kufuatia mashambulizi ya makombora ya Marekani, Ufaransa na Uingereza. Lakini Washington na washirika wake bado wako katika hali ya tahadhari. Idara ya upelelezi ya Marekani FBI imeahidi kutoa tuzo ya dola milioni moja kwa mtu yeyote atakayetoa taarifa za kurejeshwa kwa mwanahabari wa Kimarekani ambaye alipotea nchini Siria miaka mitano iliyopita. Mkutano unaotarajiwa kufanyika kuwaleta pamoja viongozi wa Korea kaskazini na kusini tarehe ishirini na saba mwezi huu utafanyika katika kijiji cha Pan Munjom kilichokaliwa na raia wanajeshi wanaofanya doria kwenye mpaka wa nchi hizo mbili bila ya upande wowote kuingia katika kijiji hicho kilichopigwa marufuku kuwepo na silaha. Msaidizi wa karibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya ulinzi wa amani amesema Alhamisi kwamba ana wasiwasi hali ya kibinadamu nchini Sudan Kusini na anatoa mwito kwa viongozi wa Sudan Kusini kumaliza mgogoro huo haraka. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa Bintu amesihi serikali ya Kusini kutekeleza hayo. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Ebb Solomon, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Id Ligongo, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.