Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, leo ni siku ya ijumaa nyingine tena. Wanakuambia wafurahi wa Ijumaa, wanakuambia furahi dai. Eh, siku ya Ijumaa usio uh -huh. Sawa kabisa. tarehe ni ishirini mwezi haya, msikilizaji nah. mm. Hi, karibu, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Jina langu kama ninavyosema siku zote nikiwa hapa studio, nimekusha jaa tele kama pishila <laughs> <chile. laughs> <laughs> <Naitwa Sunday>, maharagwe <shomari. laughs> <laughs> Karibu sana msikilizaji, tu kuarifu mengi sana tulionayo katika lineup ya leo eh, Sande Shomari, miongoni mm -hmm. mwa yale ambayo tuko nayo ni mapishi, mapishi ama ni nini, mchele ama maragwe eh? Tutayajua humo ndani kama mchele tuna ama mambo ragu. kama Nakinu fashion tuna mambo mm -hmm. kama jicho pevu, pamoja na taarifa ambazo zinachipuka kwa wakati huu sasa hivi. Ndio jicho letu, unajua umezoea jicho pevu kwenye YouTube, lakini jicho letu inaitwa jicho letu, siku ya Ijumaa linakuja kutoka Dar es Salaam tuanze vile kuna <laughs> <laughs> Nairobi. Sawa basi, vile baada ya kutoka huko pia tutakuwa na masuala mengi. Unajua, mikutano ya benki ya dunia hapa inaendelea e, ikiwa na wajumbe mbalimbali mbali, kutoka nchi za Afrika. Mawaziri wa fedha wako hapa, viongozi wa taasisi mbalimbali katika swala e, kuzungumza mikutano hii kwenye benki ya dunia. Abdul Shakur Abud amekuwa akifuatilia hiyo, tutaangalia hapo baadaye, bila kusahau kule Kenya. E, mwenzetu Kennedy Wandera amesimama standby kwenye jumba kuu la Anniversary ambao kuna makao makuu ya IBC kutuelezea zogo linalokumba mm -hmm. Tume hii ya uchaguzi hatima yake ni ipi? Bado litaendelea ama leo ndio mwisho? Atatuarifu Kennedy Wandera. Sawa kabisa, basi moja kwa moja bila ya kupoteza wakati, mtazamaji na msikilizaji, hebu tuungane na mwenzetu Abdu Shakur Abuja ambaye anasema mawaziri wa fedha kama nilivyosema po awali, wataalamu wa fedha, hali kadhalika na uchumi, kutoka zaidi ya mataifa mia moja tisini wako hapa Washington. Huu ni mkutano wa majira ya machipuko katika Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani, IMF. Sasa basi, kuna matumaini kwamba uchumi wa dunia pengine unaendelea kukua kwa kiwango kidogo. Lakini hebu tuangalie Abdu Shakur Abud akiwa kwenye hayo makao makuu ya hiyo taasisi na kutaka kujua ni masuala gani hasa yamejadiliwa katika huu mkutano. Karibu Abdu Shakur Abud mawaziri wa fedha na wataalamu wa fedha wanaokutana hapa Washington wanazingatia namna ya kuwezesha wanawake katika sekta ya fedha na uchumi duniani pamoja na kupunguza mwanya uliopo kati ya wanaume na wanawake katika upande wa ajira na mishahara. Hata hivyo, mawaziri vile vile watazingatia suala la biashara duniani kutokana na vitisho vilivyotolewa na Rais Trump kuweka ushuru kwa bidhaa muhimu zinazotoka China pamoja na Japan na Umoja wa Ulaya, na kutokana na wasiwasi kwamba kuongezeka kwa mvutano huu wa biashara kati ya Marekani na China kutaweza kusababisha athari katika uchumi wa dunia. Mkurugenzi wa shirika la fedha duniani Christian Lagarde alizihimiza pande zote kutanzua ugomvi wao kupitia majadiliano. International cooperation Us so well. Ushirikiano wa kimataifa ambao umetusaidia sana mnamo vizazi mbalimbali mbali kusaidia kupunguza umaskini na kuleta maendeleo kwa mamilioni ya watu. Hivi sasa ushirikiano huo unazusha wasiwasi hasa kuhusiana na biashara. Lagarde amesema maafisa wa fedha na wawakilishi wa serikali hapa Washington watajadili ugomvi wa biashara uliopo ambao wanasema unatishia kuumiza uchumi unaounganisha nchi nyingi pamoja. Naye mwanamchumi mkuu wa benki kuu ya dunia Morris Obstfeld alionya pia juu ya kuzorota kwa ugomvi huo wa biashara na kusema ulipizaji kisasi hautasaidia kutanzua ugomvi uliopo is... ujumbe wetu mkubwa kwenye mkutano huo ni kwamba kuna mfumo wa ushirikiano wa mataifa mengi na hivyo, tutumie kwa ushirikiano mzuri badala ya kutumia kwa njia ya ugomvi, kwani hakutakuwepo na mshindi yeyote katika vita vya biashara. Mawaziri wa nchi za Afrika watakuwa na kikao chao hapo kesho, na swala kuu litakuwa jinsi ya kuunganisha uchumi wa kikanda na mkakati wa kuanzishwa kwa sarafu ya pamoja ya kikanda na hatimaye sarafu moja ya Afrika. Mawaziri wa fedha na wataalamu wa uchumi wanamaliza mkutano huu rasmi siku ya Jumapili wakitoa ahadi kwamba wataendelea kuhakikisha uchumi unakuwa kama ulivyotabiriwa na Benki Kuu ya Dunia na IMF mwanzoni mwa mkutano huu na wanatayarisha mikakati ya mkutano mkuu utakaofanyika Bali, Indonesia baadaye mwaka huu. Ah, shukrani sana Abdul Shakur Abud moja kwa moja kutoka jengo kuu la IMF na Benki ya Dunia, akitupa hiyo taarifa. Najua swala pues la sarafu moja ya Afrika limekuwa gumzo kwa muda mrefu na Nama. Afrika Mashariki pia inataka sarafu yake baada ya kuunda eh, sarafu ya Afrika. Afrika Mashariki inataka sarafu yake, maana Umoja wa Ulaya una sarafu haya ukuingie nao kuna kuta kuwa na sarafu kwa hiyo Afrika tusiachwe nyuma tuje hapa tuwe na sarafu yetu Afrika Mashariki inataka, lakini tutaangalia kama hayo yatakuwa au yatawezekana hapo baadaye. Basi kama ulivyosema mwenzangu Kennedy, uh, Kennedy Wandera yupo tayari pale IEBC sivyo eh? Nikuwa nasubiri kuona <laughs> tena kaa ukatanganyika majina hayo mawili <laughs> Msikilizaji, ni kwamba bunge la seneti nchini Kenya kwa mara ya pili limeshindwa kufanya kikao na viongozi wa tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC wakiongozwa na mwenyekiti wake Wafula Chebukati. Chebukati hajafika na muda mfupi uliopita Kennedy Wandera amefika katika majengo ya IEBC. Tuungane naye Kennedy Wandera kwenye laini ya simu. Kennedy, Naam, kila kweli kwamba tunasubiri mwenyekiti aweze kutoa taarifa. Hatujui iwapo watajiuzulu au iwapo watazungumza maswala mengine ambayo yanafungamana na kukosa kwake kwenda katika uh, uh, katika hii tume ya seneti kuweza kuhojiwa kuhusu yale ambayo yanaendelea kwenye tume. Mbona swala la kujiuzulu liwe linapewa kipaumbele wakati ameita tu waandishi wa habari, watu wengi wanaanza kuzungumzia kujiuzulu? Naam, ni suala ambalo linapewa kipaumbele kwa sababu Ay, inaonekana wanasiasa wanazungumza kwa lugha mmoja kwamba sasa tume hii haina ile koram ya kuweza kufanya kazi yake kama tume, na vilevile wapo wanaoeleza kwamba hawa makamishna ambao wamejiondoa sasa ni ishara tosha kwamba tume hii sasa haina chochote cha kutekeleza, na wakaanza kueleza kwamba sasa ni lazima waweze kujiondoa. Na hapo awali pia tumemwona tu tume, waziri wa kilimo huyu Mwangi Kiunjuri ambaye ni afisa wa kwanza mno kutoka katika ngazi za juu serikalini akieleza kwamba tume hii kama haina ba, kama inasuasua basi inafaa kujiondoa ili Wakenya wengine walio na uwezo waweze kupewa nafasi ya kuweza kufanya kazi hiyo. Hii vita moja ikiisha ingine inaanza, lakini sisi kama viongozi tumeamua hiyo distractions hatutakuwa naye. Kama ni IBC, sasa wameanza tena maneno yao hao. Pia bunge iko na viongozi wako ndani ya Kenya. Tunataka kuuliza wale ambaye wana, wana jukumu ya kuendesha nchi ya Kenya. Ya muhimu zaidi ni wasikilizane. Na kama hawawezi kusikilizana na hawawezi kufanya kazi, waondoke ili wale wa Kenya wako tayari kufanya kazi, wachukue ile kazi wafanye. Kennedy, watu wanajiuzulu kutoka kwenye tume hiyo wakielezea uhusiano wa ufanyakazi wao. Je, swala swala ibuka ndani ya IBC naloleta wao wenyewe wasishirikiane ni lipi <tod> Mwenyekiti ametoa kauli akieleza kwamba hawa makamishna ambao wanajiondoa ni makamishna ambao hawezi kustahimili hali ngumu ya mawazo katika tume nzima, na hivyo basi kueleza kwamba hawa makamishna, iwapo e, e, e, kuna maswala ambayo wangependa yaweze kuzungumziwa yangezungumziwa katika tume, wala si kutoka nje na kuzungumza nje, na kutoka kwao ni dhihirisho kwamba hawana ule uwezo wa kustahimili kama maafisa wengine serikalini, na kuweza kufanya mambo jinsi Wakenya wanavyotarajiwa lakini lakinia kusisitiza kwamba yeye uh, ilimradi bado ni mwenyekiti wa tume ataendelea kuhakikisha kwamba fedha za umma zinalindwa. Maanake anaeleza kwamba hilo ndilo mmojawapo wa swala lilomfanya kumweka huyo afika mkuu mtendaji wa tume kwa kuandikizwa, lazima miezi mezi mitatu lazima. Unapozungumzia kustahimili, maanake joto lilipo ndani ama kuna msukumo kutoka nje kwamba kazi yenu mnaofanya joto linakuwa jingi. Unaona hapa kazi yangu nilivo, niliyo ya hapa kwamba naweza nikaitekeleza, joto linalizidi Naam, joto linaendelea kuzidi, maanake unapoona una hawa makamishna waliojiondoa, wanasema kwamba ah, watu wa nje wameingilia, wameingilia kazi za tume, na tume sasa inafanya kazi kwa msukumo wa watu fulani Kumaanisha kwamba huenda labda siasa zimeingia kwenye tume ama kuna watu ambao wanashurutisha makamishina fulani katika tume hii kuweza kufanya mambo jinsi wanavyotaka. Lakini sasa kadri wanavyojiuzulu, ndipo tutakavyoweza kujua yale yanayotukia kwenye tume. Maanake wanapotoka sasa, wana uhuru wa kuweza kuzungumza kinaganaga yale yaliyoafika wakati wanapojita, walipokuwa wanajitayarisha kuandaa uchaguzi mkuu. Haya basi, tutaendelea kusikiliza na kujua yale yanayojiri hapa na pengine utatufahamisha zaidi Kennedy Wandera eh, kutoka hapa kwenye tume ya uchaguzi nchini Kenya. Asante sana Kennedy. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Makabiliano makali kati ya polisi na raia yameshuhudiwa hii leo katika jimbo la Northwest nchini Afrika Kusini, huku shirika la habari la Reuters likiripoti kwamba kumekuwa na kuchoma magari na kuwepo kwa vizuizi katika barabara kadhaa. Kufikia sasa, zaidi ya watu 23 wamekamatwa kufuatia ghasia hizo. Rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa amekatiza ziara yake nchini Uingereza kufuatia ghasia hizo na ametembelea baadhi ya maeneo yaliyoathirika. Mwezi Februari alieleza kusikishwa wake na makabiliano hayo kati ya raia na polisi na kutaka kuwe na utulivu, akiwa anakabiliwa na mtihani mkubwa tangu awe rais wa nchi hiyo. Vurugu na ghasia ni jambo la kawaida nchini humo, lakini mkoa wa Northwest ndiyo ngome ya vurugu, hususan kwa sababu ya taharuki inayosababishwa na ukosefu wa ajira, huduma za afya na nafasi za ajira. Serikali ya Kenya inasema kwamba imegundua kashfa kuhusu raia wa kigeni zaidi ya elfu sitini wanaofanya kazi nchini humo kinyume cha sheria, na sasa hatua za kisheria zitachukuliwa ili kuwatambua na kuwaadhibu wahusika. Waziri wa usalama wa ndani Fred Mathiangi amesema muda wa miezi miwili kwa wafanyakazi wote wa kigeni walio Kenya kubadilisha vyeti vya kufanya kazi kwa kuchukua kadi mpya za mafunzo wa kielektroniki. Msemaji wa serikali ya Sudani Kusini Michael Mquay Lueth amesema hii leo kwamba mkuu wa jeshi la nchi hiyo Jenerali James Ajongo amefariki dunia amefariki dunia hii leo mjini Cairo baada ya kuugua kwa muda mfupi. Jenerali ajongo alijiunga na sudan's People Liberation Army SPLA mnamo mwaka 1983 wakati huo likiwa ni kundi la waasi likijulikana kama South Sudanese Military ambalo lilikuwa likipigania uhuru wa nchi hiyo kutoka kwa Sudan. Ajongo Aliteuliwa uh, kuchukua nafasi hiyo baada ya kufutwa kazi kwa mkuu wa jeshi aliyemtangulia Paul Malong, huku kukiwa na wimbi la kujiuzulu kwa majenerali wa kijeshi kwa madai kwamba walikuwa wanabaguliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema leo Ijumaa kwamba imefikia makubaliano na shirika la fedha duniani IMF ili kuimarisha uchumi wake ambao umezorota kutokana na madeni. Kama ilivyo kwa nchi zingine za Afrika ya kati ambazo zinazalisha mafuta, Kongo imekumbwa na mfumuko wa bei ya mafuta ghafi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mazungumzo kati ya IMF na Kongo yamekuwa yakijikokota kwa muda mrefu, licha ya nchi jirani kama Gabon na Chadi kupata msaada kutoka kwa shirika hilo. ikujia e, moja kwa moja toka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji au mtazamaji, kama ungana nasi basi, uh, ukiwa pengine kwenye shughuli zako mbalimbali au uh, unatoka kazini au uh, ndio unakwenda kwenye shughuli zako, basi vo Express iko pamoja nawe. Ingia pale kwenye Facebook, bonyeza uh, kile kitufe kinachosema share, ili angalau na mwenzio naye aone mambo yanayoendelea hapa katika vo Express nikiwa na mwenzangu Kenes Bure, na siku zote Ndanya huwa njuma. nasema mm -hmm. unapobofya pale inaanza kutoa sauti, uhondo unatoka, mambo ya mazuri, usiwe mchoyo. Ongeza sauti, mkaribishe jirani, mwambie jamani eh. Wanavuma <laughs> <bitu>. Mitandaoni wanaitwa VOA Express <laughs> sande. Bila kusahau, unajua jana kwa kuna harusi kubwa unakumbuka harusi Ali Kiba Mombasa, walishuhudia vitu vizito jana eh, inaonekana warembo wapo Kenya, mtu aondoke yani, kwa sababu Alikiba ameenda kuoa kule, basi warembo wote hiyo sababu yako, lakini nimesema inaonekana warembo wapo, wapi? Kenya Wendo anavyosema, au watu ndio wanavyosema. Hata ule mhubiri wa Nigeria yule aliamua mm, kupanda ndege, yaani kwa wale wote aliokuwa akiwahubiria hakumwona mrembo e, katua Kenya e. Basi kuna kazi kwa Kenya vitu ulizi alikiba na hao wengine ambao walikwenda huko, lakini <laughs> Bwire, kabla hujaendelea, unaambiwa kuna mambo, unajua mambo ya wanamitindo mm -hmm. wasichana warembo, vijana wanaopenda kuvaa na kuwa wanamitindo, hii ni fani na kama unavyoona kwa hapa Marekani tunapata fedha nyingi kwa fani kama hizi kabisa. Yeah, sasa kule Mombasa yupo bi mmoja anaitwa Angela Mumbi mm. Yeye, yeah, kwa sababu ana kipaji hicho na kuweza kufanya ya mambo akaamua kujaribu kuwasaidia vijana wadogo nao wawezi kuelewa watoto. Uh -huh. Na kuanzisha kitu kinachoitwa Malaika Kids Fashion. Unaona, eh awape ile namna hmm, ya kufanya vitu wakiwa tangu wadogo yani, wakubwa wakijua ujasiria mali. Ehe, bila shaka, na sababu gani yao mtoto inakuwaje? Basi hebu tumsikilize Salma. Ameandaa makala safi kabisa hapa mambo ya lifestyle akizungumza kuhusu swala hilo ile passion nilianza kitambu nika mdogo, wakati wa Taira Bank show. Hizo show zikionyeshana kwa our channels hapo ndio nilianza kupata ile interest, na nikataka kufanya pia lakini, kulingana na hii our society, singeweza kwanza, naambiwa kwanza fanya masomo, so baadaye ndio nikafanya kichini chini pale nikwa university na ndio nikajitokeza siku moja, ni kwa crown uh, Miss Agriculture Egerton, baadaye ya sasa ndio ile ni siku jificha tena, pia wazazi wakaanza ile kwa accept kwa kubali kwa mi nataka kufanya modeling, maanake nikiingia pale sikuwa na ile knowledge ama kuwa na mtu wa kunimenta, niliingia tu so out of that, nikaona vile watu wengi wanapitia haya, ndio nikafikiria saa project ya Malaika Kids Fashion, maanake najua watoto wanazaliwa kila siku na wengi wao wanataka kuingia kwa ile industry hawajui exactly watafanya nini. So mimi nataka ile ni nacha, ndio wajue in the next 5 to 10 years watakuwa wanajua watafanya nini exactly kwa fashion. Maana kuna makeup artists, kuna fashion designers, kuna sasa models, kuna photographers na nikiwa mentor watakuwa wanajua nini watafocus na vile watajibeba, kama talent na pia business wise. Unajua, mi napenda kufanya kazi na watoto. Kama kuna mtu ako honest na genuine, ni mtoto. Kama amechoka, amechoka, atakuambia kama hapendi, hapendi; kama anapenda, anapenda. Na pia wako tayari kujua, ya kuuliza maswali, yataka kujua sana, na ni ule mtu ana appreciate kazi ambao unafanya, na pia wanatu wamefurahia tu. Nataka tu niwe na watoto mi, na nikijua, nikianzia pale kwanza, mtoto mdogo itakuwa na impact. Ata atagrow akijua hivyo, hata kama hata kuwa kwa fashion industry itamsaidia mahali pengine, industry yeyote ili ataenda, maanake haija change watoto wamekua wamekuwa kwanzia kitambo, lakini sasa naleta idea yenye naleta ni mtoto sasa ajue hafunzwi tu catwalk, namfunza pia etiket na mpackage. Akue kama business person, nataka akigrow anajua anaweza earn out of that kuna yule mzazi anakwambia: ah, mtoto wangu hata azungumzi na wengine wala kucheza apendi, apenda kukaa peke yake. Akijapa wiki ya kwanza ya pili hata ndio anapiga kelele kabisa, yani wacheza na anainteract na ile nyingine. Pia tuwafunza teamwork ajue kufanya kazi na wengine. Nyingine ni confidence unapata mtoto awezi ongea mbele ya watu, lakini hapa tukimfunza mambo ya acting, voiceover, catwalk, anapata confidence hata ukikuta naye uko barabarani mwambia wewe ni model haya nionyeshe hapo hapo. Pia hizo life skills anaweza tumia mahali popote pale. Umemsikia ati, ukikutana na mtoto njiani umonyesha, hebu nionyeshe, mtoto ataanza pale pale bila kujali nana anayepita nana anayekuja. Hiyo sasa ndio nguvu ya mtoto, ndio akaeleza kwamba aliamua sababu ya mtoto hmm. Mtoto ni rahisi sana kumfunza jambo na akalishika, kuliko esandshharaka oh, na sana. Utakuwa na maswali mengi, mbona nifunza, mbona? Na ndio maana unaambiwa vipaji vinaanza tangu utotoni. Ukimficha kitu mtu mfiche akiwa mdogo na timu unaona, kama hizi za gymnastic hapa Marekani na sehemu zingine, watoto mm -hmm. wadogo wale unaona, wanaruka miaka 18, 19, 19, mm -hmm. wanajipinja na kujikunja mili yao, wameanza tangu kwa wadogo miaka mitatu miwili. Nikikwambia sasa hadi afika pale 16, anatisha Tanzania. <laughs> <Niki laughs> nasema anatisha, nikimwambia sande ha, fanya vile, itakuwa ni ngumu zaidi, utanivunja mgongo kaka. <laughs> vipi bwana? <laughs> Basi hebu <laughs> tuangalie mambo ya Ijumaa, wanakuambia express bila muziki bado, express haijakwenda harmonize mhm mm Namjua huyo. Namjua harmonize lakini kwenye muziki leo tunaye Willy Paul. Akimshirikisha. Akiwa harmonize wako wapi? Wameshirikishwa pamoja. Sio harmonize na Willy Paul. Wanaimba sana. Sio mchezo. Na ni vipaji vinakubalika. Vipaji vikali sana. Harmonize wa Tanzania, Willy Paul, Kenya wanaunganisha mambo mawili hayo sikia vitu hivyo naangalia mwenyewe kitu kinaitwa pili pili waijua wewe pili, pili, pili, <laughs> pili, <ye. laughs> <laughs> mambo hayo kweli kweli. Unaona vitu hivyo wanakwambia, vijana wawili hao machachari kweli kweli, kutoka nchini Tanzania, Harmonize anasema eh, na kutoka Kenya Willy Paul. Mke wangu leo sina mm -hmm. Kesho tutapata tufanye dua tupendane, mm. Penzi letu lishike. Mambo hayo pilipili pili hiyo, sikia vitu hivyo mtazamaji na msikilizaji, Harmonize akimshirikisha nani? Willy Willy Paul. Paul. Mambo mazuri kwelikweli, BMJ hapa. I mean, mwenzangu ulikuwa unapiga vitu kwelikweli hapa, namshangaa BMJ kwa sababu anapenda hizi nyimbo, anaupenda wimbo. Umenikumbusha, napenda ushairi, napenda ushairi, eh, ushairi ni na kitu muhimu sana A-a. Mm. na hawa wasanii sana wa Tanzania mm. wanapanga maneno katika ushairi, wanaongeza ala za mziki Utamshi ule, matamshi yanapangika, yani mpaka unaingia ndani ya roho yako e? <laughs> acha kujansi dansi, sikiliza na mtungo wake na maneno yaliyomo. <laughs> utapenda ndugu <ndukian>. ndugu yake <laughs> safi sana basi, mambo haya yote yanakujia kupitia VOA Express, moja kwa moja kutoka jijini Marekani, hapa Washington DC. Haya, tunaungana na mwenzetu Rahab Fred, unamfahamu Rahab Fred? you know, wanatengeneza ile mambo ya jicho letu, hii ndo likuwa ukizungumza pale awali mm -hmm letu linamulika nini? Jicho la leo leo anasema anazungumza na Mona Lisa. Huyu Mona Lisa unamjua ni mwana filamu. Mcheza filamu mm, kutoka Tanzania, Mona Lisa muda mrefu tu yeye amepata tuzo hivi karibuni kule Ghana. Sasa akataa kujua je, tuzo hii akiwa ameambatanisha na picha zake, amepiga picha akiwa kwenye mtandao mwenyewe wa Instagram na hiyo tuzo yake na bendera ya Tanzania. Basi akataa kuzungumza naye kuhusu haya mafanikio aliyoyapata Mona Lisa Ninakualika kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, na leo jicho linaitazama tuzo ambayo ameipokea mwigizaji wa filamu mashuhuri hapa nchini Tanzania. Ni nani huyu na ni tuzo gani hiyo? Basi ambatana nami mwanzo hadi mwisho. Mi naitwa Ivon Sheri au Mona Lisa. Uh, tuzo inaitwa the African Prestigious Award. Ni tuzo ya Best Female Movie Star Africa ambayo nimepewa huko Accra, Ghana. Ni tuzo za kitofauti kuliko watu walivyokuwa wanadhani maana nilivyotoka hapa watu wanaona walidhani kama naenda kugombania tuzo za filamu, lakini hizi ni tuzo kama nilivyokuambia ni, tuzo za waafrika ambao wamefanya vizuri kwenye maeneo utofa, tofauti tofauti. Kwa hiyo kipengele cha filamu kilikuwa ni kimoja tu in, best male na best female movie star, lakini vingine vilikuwa ni watu ambao wamefanya vizuri kwenye oil, kwenye gas kwenye, ma, watu ambao wamefanya vizuri kwenye mabenki, mambo mengi yani tofauti tofauti media personnel na vitu kama hivyo. Unadhani ni nini hasa wewe kikakupeleka pale na mpaka ukanyakua hii tuzo? Yawezekana ikawa ni kazi nzuri kwa muda mrefu sana, miaka kumi na tisa. Kwa hiyo naamini mimi ni mmoja wa wa wawakilishi wazuri wa film industry ya Tanzania. Naamini pia kuna wasanii wengi wa kike na wa kiume wameingia kwenye filamu kwa sababu yangu. Wengi wananiambia mi nimeingia kwa sababu ya Mona Lisa. Nilikuwa namwangalia Mona Lisa, nimempenda. Kwa hiyo nafurahi na kwa kitu ambacho nimekifanya, nimewainspire watu wengine kufanya kile ambacho nakifanya. Kuna baadhi ya watu nasikia anasema Mona Lisa ndio wampita nyemo wetu. Mi ni Mona Lisa wa Tanzania mimi ni, ni nembo ya Tanzania. Sidhani kama ni vizuri kufananishwa na mtu mwingine. Mi naomba nifananishwe ni na Mona Lisa wa Tanzania, we, we, we. mimi ni mimi ndio. Lakini pia nawaomba na nawasii waendelee kupenda kazi zetu za nyumbani na waamini kwamba Tanzania kuna watu wana vipaji na tunafanya vizuri, tuendelee kusapotiana, najua tu tutafika mbali. Tanzania sasa hivi naamini ipo katika ramani nzuri sana duniani, watu wengi wanatufahamu. Yani, ukisema Tanzania wanatujua, imekuwa exposed zaidi na wasanii. Ilo tukubali kwamba kuna wasanii wamefanya vizuri kwa asilimia kubwa kuitangaza nchi yetu. Hongera Mona Lisa kwa kuipeperusha vizuri bendera ya Tanzania na hadi hapo jicho linatia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi VOA Express. Sana sana Rahabu Fredi kutuletea mambo mazuri kabisa hayo kutoka eh, kwake Mona Lisa baada ya kushinda tuzo kule nchini Ghana. Haya. Sasa mtazamaji, hmm, na msikilizaji kuna kile kinachoitwa yanayotamba, yanayojiri, yanaendelea ya ya ya kwenye hukoma ya wenye mitandao yote yanayovuma, ni yapi? Tunayachambua kwenye VOA Express. Bwire, haya, hebu niambie kwanza, yapo ulioanza kuyaona kwa tukichambua. Jamaa anaitwa King Kiba, kiba. <laughs> kaposti kitu kwenye Instagram <laughs> akasema <laughs> Queen Kiba, <laughs> <laughs> kiba. nilikwambia warembo wako wapi Ulisema wako Kenya, lakini alikompata asa ame mm, nini malkia wake, lakini wapo sehemu yote tu. Sikiza, akasema King ndio hiyo Kiba. Sasa kampata the queen, kamwandika the queen, anakuambia the queen hashtag King Kiba alafu akaandika the queen, kwamba ndio anamtambulisha sasa mpenzi wake au mke wake rasmi kwa umma, jamani, huyu ndio mama watoto, ndio mpenzi wangu gabi. Kome zimechapwa hapa elfu mbili mia moja na kumi, likes elfu hamsini na nane. Nambie comment ya kwanza. Eh? Haya, sio mchezo, yaani bwire hatari kwelikweli. Huyu bwana huyu ni Katelina anasema Mashallah, Allahu Akbar. Wifi yetu, wifi yetu. Haya, wanamwita la Mombasa hilo. <laughs> <Sio mchezo kwelikweli. laughs> <laughs> Eh? Haya, comments nyingi sana. Mwingine anasema jamani, mimi ni huyu ni huyuni, Ishengoma anasema mi nilikuwepo hapa Mombasa ndio tukatum... ninajua ye yuko Mombasa kule akayajua hayo. Ts Swaga anasema jamani, mke wetu na kutoa hongera nyingi eh, kwa Alikiba. Gresi Nanji anasema mashallah, Sinderela ah. Kwa kweli kapendeza, the sta huyu angalia. <laughs> vingine sio mchezo. Hongera Alikiba, mashallah. Mm. Kapendeza. Aha. Leo bwana mm? Mashabiki wa Arsenal hey, wameamkia mingine mashabiki ati, ati jama yetu <laughs> ule jama wetu ule Wenga hey. Wenga anang'atuka <laughs> ja, ndo hiyo klabu ya kwenu mmeililia muda mrefu kwamba ziwaletei dhahabu trofi na nini Chukueni, nikimaliza msimu nitaondoka. Maana wengi walikuwa nasema wenga haondoki, jamani, wenga haondoki, lakini hatimaye wenga amesema jamani, sasa basi mi naenda. yasije yasi akawapata maniu walipomfurusha yule jamaa, wakaenda kuwa <laughs> landlord pale namba sita. Yes, namba namba sita. Sasa wenga nasifika kwa mambo mm -hmm yake na mapungufu yake no. Lam, zaidi ambalo linatamba zaidi ni kwamba huu jamaa amevikubali vipaji vya Afrika amevikuza vipaji, anatoa yeah. Watoto wa Afrika wa kucheza soka Afrika, anawapeleka kwenye primia, anawatengeneza, wanakuwa wachezaji wazuri ndio wachukuliwe. Sawa basi, hiyo habari nyingine imetamba kwelikweli. Pia usishangae kule nchini Tanzania pia habari zinatamba, ni mabishano kati ya chama cha CHADEMA eh, na serikali ya Tanzania, ambapo Rais Magufuli amesema hakuna hela imeibiwa. CHADEMA anasema kuna, kuna hela zimepigwa. Haya, muda nao ndio unakimbia, mtazamaji na msikilizaji, tunakamilisha Express kwa siku ya leo hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari kila siku zote. Naitwa Kenneth Bwire la kwangu. Asanti msikilizaji, mtazamaji wa VOA Express, asanteni. Alasiri njema.