Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu yanayokujia hivi sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na, na hujambo, mimi ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, Aprili 20 mwaka 2018 ambapo tunasikika katika 107.5 FM kule Nairobi, Kenya na vitongoji vyake, 98.1 Iquira FM Kisumu, Kenya, na vilevile 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Kwa masafa mafupi, tunapatikana katika mita bendi 19 na 22. Karibu popote pale ulipo <muchos> katika matangazo yetu hivi sasa ya live talk inayokujia kila siku ya Ijumaa. Leo tutakuwa na open mic, yaani, tunakupa fursa wewe msikilizaji, kupa kutoa maoni yako, kueleza kile ambacho kinakugusa badala ya sisi kukupa mada, tunasubiri hii leo kusikia kutoka kwako. Na baadhi ya maoni utakayosikia ni pamoja na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha huko nchini Tanzania. Wananchi walibomolewa maeneo na wananchi wali wale waliobomolewa wale wananchi wote wameenda kwenye mabonde, ndo hawa saizi wanaopata adha sasa hivi. Dar es Salaam hapapitiki. Vilevile katika habari nyingine ni kwamba wakimbizi wa Kongo waliopata hifadhi katika nchi jirani wanaeleza kilio chao. si nzuri kweli, walitupatia ndaro hii nzuri, lakini baridi haukinatuua, hatuna matela, maimbu zinatuua. Hizo ni baadhi ya taarifa ripoti, pamoja na maoni utakayosikia hivi sasa katika Live Talk kwa muda wa saa nzima ambapo dakika 30 za kwanza zitakuwa zinasikika kote kwa njia ya redio na mtandao wetu wa internet, na hali kadhalika dakika 30 za pili zitakuwa zinasikika kwa njia ya mtandao pekee, yani internet voaswahili.com. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia leo, zinasoma kwako hapa studio na BMJ Murithi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba makabiliano makali kati ya polisi na raia yameshuhudiwa hii leo katika jimbo la Northwest katika nchi ya Afrika Kusini, huku shirika la habari la Reuters likiripoti kuchomwa kwa magari na kuwepo kwa vizuizi katika barabara kadhaa. Kufikia sasa, zaidi ya watu ishirini na watatu wamekamatwa wa kufuatia ghasia hizo. Rais wa nchi hiyo Cyril Ramafosa amekatiza ziara yake nchini Uingereza ya kufuatia hasia hizo na kutembelea baadhi ya maeneo yaliyoathirika na kadhalika kufanya mikutano na viongozi wa jamii za maeneo hayo. Katika taarifa, Ramafosa ambaye aliingia mamlakani mwezi Februari ameeleza kusikitishwa kwake na makabiliano hayo kati ya raia na polisi na kutaka kuwe na utulivu akiwa anakabiliwa na mtihani wake mkubwa kabisa wa kwanza tangu awe rais. Vurugu na hasia ni jambo la kawaida nchini humo, lakini mkoa huo wa North West ndio ngome ya vurugu kubwa zaidi, hususan kwa sababu ya taharuki inayosababishwa na ukosefu wa makazi, huduma za afya na nafasi za kazi. Mapema leo vituo vya televisheni nchini humo vilionyesha polisi wakifyatua risasi za mipira dhidi ya waandamanaji katika mji mkuu wa jimbo hilo Mahikeng, kabla ya kuwasili kwa rais Ramaphosa. Rais wa Marekani Donald Trump ameshutumu aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya uchunguzi wa uhalifu ya jinai FBI James Comey kwamba alimharibia maisha ya aliyekuwa mshauri wa usalama wa kitaifa Michael Flynn na kwamba alijifaidi kifedha kutokana na masaibu yalomkumba Flynn kupitia uchapishaji wa kitabu kipya ambacho anazunguka katika vyombo vya habari akikielezea. Trump amemkashifu Comey kupitia ujumbe wa Twitter baada ya nyaraka alizoziandika wakati wa mkutano mikutano kadhaa na rais Trump mwaka jana kufichuliwa jana Alhamisi. Wizara ya sheria ilipeleka nyaraka hizo za Komi baada ya kuzima sehemu za siri za kitaifa kwa bunge jana usiku, na baadaye baadhi ya vyombo vya habari vikazipata. Flynn amekiri kwamba alitoa habari za uongo kwa FBI kuhusu mazungumzo aliyofanya na aliyekuwa balozi wa Russia nchini Marekani, Sergey Kisliak. Serikali ya Jamhuri ya Kongo imesema leo Ijumaa kwamba imefikia makubaliano na shirika la fedha duniani IMF ili kuimarisha uchumi wake ambao umekuwa umezorota kwa muda mrefu kutokana na madeni. Kama ilivyo kwa nchi zingine za Afrika ya Kati ambazo zinazalisha mafuta, Kongo imekumbwa na mfumuko wa bei ya mafuta ghafi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mazungumzo kati ya IMF na Congo yamekuwa yakijikokota kwa muda mrefu licha ya nchi jirani kama Gabon na Chad kupata msaada kutoka kwa shirika hilo. Leo serikali ya Kongo imetoa taarifa iliyosema kwamba imeridhika na kufikia makubaliano na IMF na imesema kwamba makubaliano hayo yanahitaji kuidhinishwa na bodi ya shirika hilo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Msemaji wa serikali ya Sudani Kusini, Michael Makuei Lueth, amesema hii leo kwamba mkuu wa jeshi la nchi hiyo Jenerali James Ajongo amefariki mjini Cairo, Misri, baada ya kugugua kwa muda mfupi. Jenerali Ajongo alijiunga na Sudan Peoples Liberation Army SPLA mnamo mwaka wa 1983 wakati huo likiwa kundi la waasi lilojulikana kama South Sudanese Military ambalo lilikuwa likipigania uhuru wa nchi hiyo kutoka kwa Sudan. Ajongo aliteuliwa kuchukua nafasi hiyo baada ya kufutwa kazi kwa mkuu wa jeshi aliyemtangulia Paul Malong huku kukiwa na wimbi la kujiuzulu eh, kwa majenerali wa kijeshi kwa madai kwamba walikuwa na baguliwa. Kulingana na shirika la habari la Reuters, Malong ameunda kundi lake la kupambana na rais Salva Kiir na akamtuhumu kwa kupora rasilimali za nchi. Kwingineko ni kwamba msemaji wa serikali ya Sudani Kusini Uh, kunradhi, maafisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani Pentagon, wamesema hakuna ishara yoyote kwamba jeshi la Siria linajitayarisha kutekeleza shambulizi lingine kwa kutumia silaha za kemikali baada ya mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na Marekani, Ufaransa na Uingereza dhidi ya vituo vitatu nchini Siria wiki iliyopita. Hata hivyo maafisa wa serikali ya wa Marekani wanaeleza kwamba Washington na washirika wake wako imara na tayari kabisa kuchukua hatua kwa lolote ambalo litatokea. Msemaji mkuu wa Pentagon Dana White aliwaambia waandishi wa habari kwamba ni sharti rais wa Siria Bashar al Assad afahamu kwamba dunia haitovumilia silaha za kemikali kwa vyovyote vile. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema hii leo kwamba Rusia ilikuwa imemwambia Marekani na washirika wake kwamba kuna maeneo ambayo hayataruhusiwa kamwe kushambuliwa bila kutarajia mashambulizi ya kulipiza kisasi. Aliongeza kwamba maeneo hayo hayakushambuliwa. Na Lavrov vilevile amesema katika mahojiano na kituo cha serikali ya Rusia RIA kwamba anaimani kwamba Rais Putin na Rais Trump hawatakubali nchi hizo mbili ya kuingia katika vita. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeripoti kwamba wahamiaji hamsini na watatu kutoka Sudan wanaoishi katika nchi ya Chad wamerejea nchini mwao baada ya kutoroka mapigano kaskazini mwa Darfur mwango mmoja uliopita. UNHCR imeeleza matumaini kwamba wakimbizi hao kadhaa wa Sudan watarejea makwao bila kusurutishwa baada ya kundi hilo la wakimbizi 53 kurejea nyumbani. Shirika hilo limesema kwamba hali ya usalama katika eneo la Dafur imeimarika tangu mwezi Februari mwaka 2003 wakati waasi katika eneo hilo walianza kupigana na wanajeshi wa serikali ya Sudan. Maelfu ya watu waliuawa na mamilioni kuachwa bila makao kufuatia vita hivyo takriban wakimbizi elfu mia tatu kutoka Sudan wanaishi katika kambi kumi na mbili nchini Chad. Na volkeno moja nchini Japan ililipuka hiyo jana kwa mara ya kwanza baada ya miaka mia mbili na hamsini na kulipua moshi na majivu hewani. Video zilizonaswa na kitengo cha hali ya hewa na vyombo vya habari vya Japan imeonyesha moshi mweupe na mweusi wa kijivu vikipaa kutoka maeneo kadhaa ya mlima huo. Gurumo, guruma kutokana na, kutoka na milipuko ya volkano hiyo iliendelea kusikika hii leo, na viongozi wametoa tahadhari kwa raia waishio katika eneo la mlima huo uh, ili waweze kuondoka kutokana na mawe makubwa yanayoanguka kutoka mlima huo. Japan imekuwa kwenye eneo linalojulikana kama Pacific Ring of Fire ambako kuna aina mia moja na kumi za volcano tangu ilipoanza, watu walipoanza kuishi katika nchi hiyo. na msikilizaji, ninakukaribisha kwa mara nyingine katika Live Talk kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. uh... Live Talk inaenda kwa takriban saa nzima, ambapo dakika thelathini za kwanza zitakuwa zikisikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa intaneti, na dakika thelathini zijazo zitakuwa zikisikika kwa njia ya intaneti pekee. Basi leo hii katika Live Talk tutakuwa pia na washiriki ambao tutakuwa tukizungumza nao tukichangia wote mada ya leo, ambao tunakupa fursa wewe msikilizaji kupiga simu hapa studio na kueleza maoni yako na mtazamo unaouona katika maisha yako ya kila siku. Kwenye laini ya simu tunaye Javas Bigambo, yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kenya. Hali kadhalika tunaye Uh, Mwalimu Kennedy Mpemba yeye anatoka huko Tanzania, na vilevile Profesa Innocent Show wa chuo cha kidiplomasia huko Tanzania. Msikilizaji wapo, unataka kushiriki, nambari yetu ya simu hapa studio unaanza na plus 120231951 51 na, kabla ya kusonga mbele, hebu kwanza tuende kwenye laini ya simu, tumsikilize msikilizaji Silas Ntonja kutoka Nairobi, Kenya. Ana maoni kuhusiana na mada ya leo. E, nilikuwa nikitaka nikichangia katika hali ya maisha hapa Kenya ni kwamba raia wa Kenya wanahizi meza mabaya, jambo ambalo mara nyingi hata nimesababisha watu wanasababisha maafa kwa familia zao, so, na wengine kujiondoa uwaji Mefanda, vitopana, kitya, jana, fea, biza, ni, ni amba, kwa sababu ya gharama ya maisha ambayo imepanda kwa njia moja au nyingine kutokana na mara misukosuko ya kisiasa na mfumuko wa bei ya bidhaa. Hali ya kuishi mara mingi kwa jumla ni hali ambayo inatababikia watu meza magumu, asoa wale wakipata cha chini na ni yani, kwa hivyo kwa niko vile kii, rekan, Afrika, si hata serikali mingi hapa Afrika hasiua hazishughuliki ni hali ambayo ingefaa kuangaziwa kwa kina na kuchukuliwa hatua cha za dharura kwa sababu inafikia hata familia mingi zinavunjika kutokana na haya ya hali ya maisha ya ajira ya, ya, ya, ya, ya kuridhisha kabisa. Silas, unadhani nini kifanyike ili kuweza kupata suluhisho la haya yote uliyoelezea katika nchi ya Kenya? Kinachofaa, hatua inayofaa kuchukuliwa ili suluhisho ipatikane, la kwanza ni kukabili ufisadi na kuwekesha katika miundo msingi na kilimo cha tojia moja kwa moja ili watu wapate kutendemea wenyewe, na hasa inapofika inapo, ni wakati hapa. Kwa upande wa vijana pia, vijana wanaangalia kwa njia ambayo inafaa, sio kuangalia. Unajua, mara mingi vijana wamekuwa wao pia wametelekezwa kwa jamii kitika, wale wengi wao ni wale ambao hawana ajira, wamemaliza shule na hawana ajira, basi inafaa kwa jumla y wanafaa kushughulika kokina ili wapate kushughulika jambo hilo. Asante sana msikilizaji uh, Silas Ntonja kutoka huko Nairobi, Kenya. Uh, washiriki pia mliopo katika laini ya simu, bila shaka mmemsikia uh, Silas. Lakini pia kama nilivyosema, hii ni uh, Open mic kwa siku ya leo, tunazungumzia masuala mbalimbali yanayoendelea na yanayojitokeza. Um, hivi tunavyozungumza tunafahamu kwamba Cuba hivi sasa, uh, ina rais mpya na kwa njia moja au nyingine, inawezekana kueleza kwamba uh, utawala wa Castro ndio umefikia kikomo. Mpaka hivi sasa, Cuba leo hii ina rais mwingine ambaye atokei katika familia ya Castro. uh, nije kwako, uh, Profesa Innocent Show ambaye ua unatoka chuo cha kidiplomasia una una- unafahamu vyema masuala haya ya ki di, kidiplomasia. Uh, tukio hili lililotokea la mabadiliko ya utawala huko Cuba uh, linatoa mfano gani katika bara la Afrika? Uh, hii inatoa mfano kwamba, kwanza kabisa, unajua kwamba Castro amekuwa misago kwa miaka mingi, kipindi hicho ambapo wa Amerika walimtoa ule rais wa kwanza ambapo Um, Amerika ilikuwa imeinvesti sana au imewekeza sana kwenye Cuba miaka ya hamsini na sita miaka ya arobaini na ilikuwa inachimba mafuta kwa kutumia kampuni ya Sheli. Sasa walivyo, uh, kasu walivyokuja kuleta revolution ya Cuba na kumtoa yule rais ambayo ilikuwa ni rafiki wa Amerika, basi akawa rais sasa wa Cuba kuanzia hamsini na saba hamsini na tisa kwenda mbele. Basi kuanzia kipindi hicho yule, kwa sababu ni socialist. Yule rais ambayo ni marehemu uh, Fidel Castro hakupenda siasa za Amerika ambayo ni za capitalist, akaondoa yale makampuni yote ya Amerika wakarudi kwao. Kwa hiyo kwa ndo maana Amerika ikaichukia sana Cuba kwenye upande wa uongozi ambao ulikuwa unaongozwa na Fidel Castro. Sasa ndio maana unaona hata alikaribia, Amerika ingeipiga kivita Cuba kama sio Urusi kuingilia kati na kuleta uh, zile nuclear warhead, au ile nuclear warhead ambao wangepiga new York. Kwa hiyo Kennedy akashindwa kupiga nchi ya Cuba. Sasa ilivyoendelea huku mbele, imezendelea huku mbele, Cuba iliendelea kusapoti post independence, kwamba baada ya uhuru wa nchi za Afrika, basi Cuba itaendelea kusapoti nchi ambazo zingeweza kufata misimamo ya kisoshalisti. Nchi mojawapo ni Tanzania, kuna Angola, kuna Mozambiki, kuna Namibia, Koyo, Cuba. Kwa hiyo Cuba ikawa na rafiki mkubwa wa Tanzania. Cuba ikawa ni rafiki mkubwa Angola na Namibia, Nam. na nchi nyingine. Ndio maana hata ukaona kwamba kwenye vita vya Angola Wacuba waliweza kueleka. Nam, Profesa anasikia kidogo, hapo tuna matatizo ya kimitambo eh, lakini yeah. Lakini tena tu, tujaribu tena, uh, tujaribu tena nikuulize swali hili e, swala ambalo ninaibuka sasa hivi ni kwamba ingawa Raul Castro ameondoka mamlakani uh, bado jina la Castro liko kwenye uongozi kwa sababu yeye bado anaendelea kuwa kiongozi wa chama cha kikomunisti katika nchi hiyo. Kwa hivyo wale ambao walitarajia kwamba kutakuwa na mabadiliko makubwa uh, baada ya jina Castro kutokuwa katika ikulu uh, uh, kwa kuzungumza hivyo Uh, itakuwa ni si tofauti sana kwa sababu bado wanashikilia uongozi wa chama. Hebu tuzungumze kwa kifupi, kabla tujamkaribisha Javas Bigambo akiwa uh, kule nchini Kenya. Sasa unajua, kwa sababu Communist Party ya Cuba ni chama ambacho ni hakuna chama kingine cha upinzani unajua, kwa hiyo nchi ya Cuba inaona kwamba symbolic yake lazima ni Castro. Naam. Kama sio Castro basi ni mdogo wake ambaye ni ambaye ni Rauli Castro. Kwa na, na profesa profe, profe, profe, kidogo tuna tatizo hilo la mitambo hapo, wacha tumkaribishe Javas Bigambo akiwa Nairobi, Kenya. Javas, karibu kwa a live talk, na labda nikuelekeze kidogo, najua kuna mengi ungependa kuzungumza, lakini kuna suala linaendelea kuvuma hasa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii hapo, kumuhusu Kenneth Stanley Jindo Matiba. Huyu anafahamika sana hapo nchini Kenya na katika eneo lote hilo, hebu tupe kauli yako kumuhusu huyu ambaye wengi wamemtaja kama kuwa shupavu wa ukombozi wa pili hapo nchini Kenya. Asante sana, nashukuru kwa mwaliko huu. Mwanzo ningependa kusema kwamba uh, marehemu Kenneth Matiba ni, amekuwa ni mwanasiasa mwenye kutajika mwanasiasa shupavu na ambaye amechangia pakubwa sana katika masuala ya kisiasa na demokrasia mpya na demokrasia endelevu hapa Kenya, na tunajua kwamba alikuwa na ule ujasiri pale ambapo aliweza kuibuka na kumpinga aliyekuwa wa rais wa muda na ambaye alikuwa amevuma sana Daniel arap Moi, ambaye sasa ni kwa sasa hivi ni rais mstaafu, na alipompinga cha, jambo ambalo liliweza kuchangia kule kuwepo na demokrasia ama mfumo wa vyama vingi hapa nchini ilipendekezwa na Bwana Matiba kwamba uh, sehemu ya ya 2A ya katiba ya Kenya mnamo mwaka elfu moja mia tisa tisini na, na, na moja iweze kubatilishwa ama kuondolewa kabisa, ili kwamba kuweza kupatiana fursa ya mfumo wa vyama vingi. Kwa hivyo alipokufa afa majuzi ameweza kuibua kumbukumbu kumbu hizo kwamba siasa na, chang, na demokrasia na changamoto za demokrasia ya Kenya zilikuwa vipi muongo mmoja uliopita ama miongo miwili, na tofauti ilivyopo hadi sasa. Kwa hivyo, japokuwa analimbikiziwa sifa kubwa sana masifa tele. Naam. Kuna wanasiasa wengi sana ambao wanamsifia kwa sababu ya, ya, ya, ya kuchangia kwake lakini kinachoibua hisia tofauti sana haswa ni kwamba uh, wanasiasa wengi sana ambao walipo, walikuwa wana wanasiasa wana na walikuwa wanachama wa chama cha Kanu ambacho kiliweza kumtia mbaroni bwana Matiba, kumkandamiza, kuweza kum, uh, kumfanyia maneno ambayo hata hawezi tajika ni wale ambao sasa hivi wanaweza kumsifia na kumwomboleza, wakimpa sifa zozote sasa. Uh, uh, wakati ambapo ameaga bwana Matiba, imeweza kuonyesha kwamba Kenya imepiga hatua nyingi sana katika masuala ya kikatiba masuala ya kidemokrasia, na kwamba uh, bwana Matiba anapokumbukwa hivi, alipolala, alichangia pakubwa sana, kueleza kuweza kuendeleza demokrasia ama mfumo wa demokrasia hapa nchini Kenya. Tunashukuru sana uh, uh... Javis Bigambo, Javis Bigambo, endelea kuwa na sisi, uh, na sisi kama tulivyosema hii ni open mic, tunazungumzia masuala mbalimbali, na ujue, mkamiti, wakati akizungumza hapo, nilikuwa naangalia kwenye mitandao, wanafananisha Matiba na hali ilivyokuwa wakati wa mazishi ya Winnie Mandela juzi, mm -hmm, wakati huyu mwanasiasa shupavu kule Afrika Kusini ajua anaitwa Julius Malema aliposema mama wako hapa, mm -hmm. Wanakusikiliza wakati wako hapa ni, niambie tufanye nini nao hao ambao walikuwa na kutesa wakati ulikuwa hai. Maanake kumaanisha kwamba wanakuja ku, wote wanaomboleza hata wale ambao wamepelekea kifo chake. Ni hivyo hali ilivyo tu, pia na Kenneth Matiba. Na kwa kuwa tayari umegusia suala hili la Afrika Kusini tunafahamu leo kulikuwa kuna zile ghasia za Afrika Kusini na ulipata fursa ya kuzungumza na mmoja kati ya waandishi wa habari kule, alikuwa nam na, na, ili... ni kweli kabisa, suala moja ya maswala makubwa ambayo yameendelea katika uh, leo katika habari za leo ni Afrika Kusini. Kumekuwa na maandamano na makabiliano kati ya polisi na raia eh, katika uh, jimbo la liitwalo Northwest kule eh, ni karibu sana katikati mwa nchi ya Afrika ya Kusini ambapo kama ulivyoeleza uh, kidogo hapo Mkamiti, kwamba rais Ramaphosa amekatiza uh, uh, safari yake na kurejea nchini. Alikuwa kule uh, London kule Uingereza uh, akarejea nchini kwa sababu hali ya taharuki imetanda sana katika eneo hilo. Nimezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea uh, huyu ni Christine Esipisu uh, na nikamuuliza hali ilikuwaje, ameona nini hapo wakati wa makabiliano haya Nitasema kwamba ni aibu kubwa sana kwa Rais Ramaposa kwa yale ambayo amekuwa akijaribu uh, kuonyesha kwamba Afrika Kusini ina, uh, inaacha uh, mambo ya ufisadi hasa ambalo uh, ambayo, ambayo, ambayo ni shida kubwa sana katika nchi za Afrika. Tumejulikana kwamba wengi wa viongozi ni wafisadi. Kwa hiyo uh, kwa msimamo wangu ama mwelekeo wangu ni kusema kwamba um, wale ambao walikuwa wanataka kufanya kazi naye hasa wakiwa ni wa kimataifa, eh, katika miswada mbalimbali ambayo wamekuwa wakitaka kumsaidia, wanapaswa kufikiria tena na kuona kwamba anapaswa kwanza aweze kusafisha nyumba yake ili aweze kuja tena na kuwa katika majadiliano mazuri na wao, kwa sababu kile ambacho in fact kinazungumzia uh, hivi sasa ni kwamba supra anaweza kutolewa kuwa ni premier katika eneo hilo la Northwest na kuwekwa katika serikali mahala pengine. alafu ju, mtu, viziro, juuliza, mbona, unu, mtu wa kawaida ambaye anafikiria vizuri anajiuliza, mbona tayari huyu mtu amejulikana kwamba ni mfisadi katika eneo fulani, alafu alena katika serikali kuu, kwa nini? Huyo ni Christine Sipisu, kama nilivyoeleza. Na mkamiti hapo alikuwa anaeleza kwa, kwa moja ya maswala ambayo yanafanya wakabiliane wa vikali na polisi ni kwa sababu ya ufisadi uliokithiri pamoja na maswala mengine ambayo yanawakumba ikiwa ni pamoja na kukosa nafasi za kazi, kukosa nafasi za matibabu, mambo ya kawaida tu, lakini yamekuwa yameongezeka sana tangu alipochukua usukani miezi miwili iliyopita na tukitoka huko Afrika Kusini, hebu tuelekee huko katika eneo la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunafahamu kwamba nchi hiyo hivi sasa ipo kwenye msukosuko wa kisiasa na hali ambayo imepelekea wakazi wake wengi kukimbia nchi na kuelekea nchi jirani kuomba hifadhi ya ukimbizi, hususani nchi ya Burundi. Hebu usikiliza wakimbizi hawa wanachoelezea kile ambacho wanakabiliana nacho katika kambi za wakimbizi huko Burundi. Kulala pabaya kula kubaya, mirago hatuna kwa na mavazi tuko navala hakuna ile vile tuko na ngaika. Si kuna mara wanatupa chakula, hicho chakula vinakuwa vyenye pako amo vidudu vya kuoza bunga zenye ziko amo hivyo hivyo vidudu e, na wengine hivi wanaishi kwa tatizo ya nyumba, kuko wenyewe ni wamingi munyumba lakini hawaeneani Unakuta watoto wanalala chini, wa mama na baba wanakosa visi watalala na watoto wako pembeni yao. Maana yake wanaishi maisha ya shida sana. Ingawa wako unasema wanatusaidia, lakini hakuna gisi wanatusaidia, kwa sababu tuna shida ya manyumba sana. Ukijenga kama unapata fasi pembeni ya nyumba yako, ukijenga wanabomoa. Hivyo ndivyo tunaishi. Hatuna amani ya kutosha juu tunakosa fasi ya kulalisha watoto, mablangeti ya watoto ya kujifunika hatupati, hatuwe gisi tutafanya sisi. Tunatoa malalamiko mtutowe mwa nchi, mtu wake fasi nyingine wanaweza tusaidia tukamata mzuri. Haya ndio mambo hayo yanayotoka kauli zinazozungumzwa na wakimbizi wa Kongo ambao wapo katika nchi jirani ya Burundi. Na tukitoka huko sasa, huko nchini Tanzania, kama tulivyosema awali hapo BMJ, mvua zinaendelea kunyesha. Uh, maeneo mbalimbali yamejaa maji na kusababisha mafuriko. Uh, tunaye hapa Mwalimu Kennedy Mpemba. Uh, Mwalimu Kennedy Mpemba, uh, hapo ulipo pengine umeshuhudia sehemu kadha wa kadha zikiwa zimejaa maji, mafuriko yametokea. Na katika kuongezea hili, hivi, hivi karibuni tu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam alizungumzia kuhusiana na mafuriko hayo na hata kusema kwamba watu wanaokaa maeneo ya mabondeni inabidi sasa wahame, na walishapewa, walishapewa onyo siku za nyuma kuhama, lakini hawakutaka kufanya hivyo. Kwa mtazamo wako wewe, unavyoona kwamba mafuriko haya yanayotokea hivi sasa, je, ni kitu ambacho raia inafaa wa, wapewe lawama ama serikali haikufanya vya kutosha katika ujenzi wa miundombinu? Mwalimu Kennedy Mpemba unanisikia? Naona kuna tatizo la kiufundi lakini, hata hivyo, msikilizaji basi, uh, mpaka hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk ambapo tulikuwa tuna open mic kwa siku ya leo lakini live talk inaendelea katika dakika 30 zijazo ambapo itakuwa ni kwa njia ya mtandao wa internet pekee. Washiriki katika laini ya simu msiondoke. Na kushukuru sana Javas Bigambo, wewe mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule nchini Kenya, hali kadhalika Professor Innocent Show wa chuo cha kidiplomasia Tanzania, vilevile vile. Na kushukuru pia Mwalimu Kennedy Mpemba ambaye pia hukuweza kusikika hivi sasa lakini awali ulikuwepo katika laini ya simu na pia niwashukuru wasikilizaji wote ambao walipiga simu kuchangia. Mimi ni mkamiti Kibayasi nikishirikiana na BMJ Moridhi. Tukutane sekunde chache kutoka hivi sasa, katika dakika 30 zijazo za Live Talk. Mskilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa kuu la Marekani, mjini Washington DC ni niiok hii leo Ijumaa ambayo ni open mic. Tunakupa fursa wewe mskilzaji kuelezea kwele, kile ambacho kinakugusa kwako, badala ya sisi kukupatia mada. Basi, na moja kwa moja katika, kumradhi, msikilizaji moja kwa moja katika laini ya simu pia tu, tuna, tuna sauti za wasikilizaji ambao ni wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, ambao wapo katika nchi jirani na nchi hiyo, wakielezea kile ambacho wanakabiliana nacho katika maisha yao ya ukimbizi ya kila siku. Hebu tusikilize kabla ya kuendelea zaidi na live talk. Hivi sasa hapa Burundi kwa sisi wakongomani maisha ni magumu kwa kweli, hatuwezi e, kulengisha na no Kongo kwa sababu hapa kwanza Uwezi kufanya ufanye kazi ufanye nini upate hata senti moja. Kwa hiyo lazima maisha yatakuwa magumu kwa mkimbizi. Mazuri, uwa si mazuri, huwa ni magumu tu muda wote ule e. Kwa hiyo hapa hatuwezi kusema tuna maisha mazuri kwa sababu hatuna kazi e, na mwanaume anatakiwa kwamba unapokuwa unaishi unatakiwa ufanye kazi ili ujikithi mahitaji yako, lakini sasa kama upati hivyo na hakuna vyovyote, ni sehemu yote ambayo unaweza kukalima wala pote hakuna. Kwa hiyo wewe mwenyeji mwenyewe tu anahangaika, je wewe mgeni utafanyaje? Naam, ni baadhi ya wasikilizaji wakieleza hisia zao kuhusu maswala mbalimbali. Kumbuka msikilizaji, kama alivyokueleza mwenzangu Mkamiti Kibayasi, pia unaweza kushiriki kwa kutupigia simu na vilevile vile ku, uh, kuandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na sisi tuta, tukipata fursa tutasoma maoni yako kuhusu maswala mbalimbali yanayoendelea kutanda uh, katika maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kote. Kumbuka kwamba matangazo haya pia yanakujia ya kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Mkamiti, Naona kulikuwa hata wasikilizaji wengine walikuwa wamepiga simu mapema leo. Sijui kama tuna mwingine ambaye labda tusikie anaeleza nini kuhusu suala lolote au nafikiri twende wapi, kwa kuwa tunao washiriki ambao wapo katika laini ya simu hivi sasa. Uh, ingekuwa ni vyema tukawashirikisha ili tuweze kuzungumza, ambapo hivi tunavyozungumza, tunafahamu kwamba serikali ya Kenya uh, inasema imegundua kashfa kuhusu raia wa kigeni wanaofanya kazi nchini humo kinyume cha sheria, na imetoa hatua za kisheria kwamba zitachukuliwa ili kuweza kuwatambua na kuwaadhibu wale wanaohusika. Ni matamshi ambayo yametolewa na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang. Hebu tusikilize hicho alichokizungumza ki, na kisha tutarudi kwake Hamisi Sifa Kalama, yeye ni kiongozi wa vijana huko Mombasa na pia ni mwanaharakati wa kisiasa. Hebu tusikilize matamshi ya Fred Matiang kwa sasa. Rekodi zetu rasmi zinaonyesha kuwa kunao raia wa kigeni 1034. Mimi na wewe tunajua idadi hiyo siyo ya ukweli. Ukweli ni kuwa wako zaidi ya wageni elfu mia moja, na hii ina maana kuwa watu ambao wanafanya kazi ambazo wakenya wenyewe wangefanya. Na wageni hao wengine wanaingia kwa mlango wa nyuma, njia za siri, vibali vingine sio halali. Sasa natangaza kuwa kuanzia leo tunatoa kadi za kielektroniki za kufanyia kazi hapa Kenya, na tunatoa muda wa siku sitini kuanza kutoa kadi hizo halali. Hatutaumiza mtu yeyote katika zoezi hili. Kuna madaktari wa kigeni, maprofesa wa vyuo vikuu na wanaokuja kupitia kampuni za uwekezaji. Haya basi, huyo waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Fred Matiangi hapo akizungumzia. Na hili ni suala ambalo Mkamiti kwa hakika lime, limezua kila aina ya hisia, kila watu wakieleza e, kwamba kuna watu pale wanajulikana kwa kimombo, wanawaita expatriates wanatoka nchi za nje, wengine wanaelezwa kwamba hawana hawana hati za kuonyesha kama wamefuzu kufanya kazi wanazozifanya, lakini kwa sababu wanatoka labda nchi ambazo zimeendelea, wanachukuliwa kwamba wamesoma zaidi na wako na taaluma, na kumbe wengine si kweli, ikiwa ni pamoja na hayo unayoyasikia kutoka Cuba, kama ulivyoanza kwa kueleza, kuna madaktari ambao Rais Kenyatta alipofanya ziara huko Cuba walitia makubaliano, walifikia makubaliano kwamba madaktari fulani waende kule nchini Kenya. Hili limezua mtafaruku, kwa sababu bado kuna madaktari nchini Kenya wanasema wao wamehitimu na hata hawana kazi. Kwa hivyo, uh, mambo haya ya ma expatriate na nini bila shaka ni suala litaendelea uh, kuzua uh, kila aina ya hisia kutoka kwa Wakenya hususan haswa sasa kwa kuwa tunaye Hamisi Sifa Kalama. Uh, matamshi haya aliyoyatoa waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i, kuhusiana na hawa uh, raia wa kigeni wanaofanya kazi nchini Kenya kinyume cha sheria, ukiwa kama kiongozi wa vijana, mmepokea vipi taarifa hii na mnadhani kwamba nyinyi vijana baada ya kutolewa matamshi kama haya, je, yatawapa fursa kwenu nyinyi kuweza kuona kwamba mnapata ajira kiurahisi? Au tusema ukweli, e, kwanza kama utazuia wale wa kigeni kuingia hapa, hao wako umewasaidia namna gani? Kwa sababu nafasi kama zilikuwako na bado hujawapatia motisha na kuwapatia nafasi hizo ndiposa basi nafasi kama hizo wale wa nje wanakuja kuzitumia, maanake wewe uko hapo kama kiongozi, na bado wale watu wako huwezi kuwapatia nafasi zile. Sasa kuna uwezekano wa kwamba kuwe kuna ufisadi, wale ambao wanatoka nje wakikuja hapa, labda kuna kitu fulani wanapeana kwa viongozi, ndio waweze kupatiwa nafasi hizo, ambayo hiyo kusema kweli kwa ajira kama hizo, kama kiongozi anafaa kupatia watu wake motisha na apatie watu wake nafasi kama hizo lakini kama kuzuia wale wa kigeni kukuja nchini Kenya hiyo inaweza saidia. Lakini pia kama kiongozi anafaa kuwapatia watu wake motisha, anafaa kuwapatia watu wake motisha, wajisikie kufanya kazi nchini kwao, walipwe vizuri, hiyo mm-hmm. E, ndio itasaidia na pia kuinua uchumi wetu wa nchi lakini kama utamotiveti wale wa kutoka nje kukuja huku, na hizo nafasi za kwao nani atachukua huko? Na kumekuwa na suala linalowiana na hilo, uh, kuhusu malipo ambayo, ambayo wanapata wale ambao wanatoka nje, wengi wakisema kwamba hao ulipwa maradufu ya wale ambao ni wenyeji. Uh, je, hayo umeyashuhudia au ni porojo tu? hiyo inaweza kuwa ukweli kwa sababu mtu kama atatoka nchi nyingine akikuja hapa nchini Kenya, lazima alipwe maradufu kwa sababu gharama yake ya kutoka kwao na kukuja hapa na maisha yake ni tofauti, na ako mbali na kwao, kwa hivyo lazima alipwe maradufu mtu kama huyo. Na hiyo ninaona ni kama ni kama kuvuruga rasilimali zetu, uchumi wetu kwa sababu yule mtu wako hapa wewe, badala ya umlipe yule wako na kwa gharama ya chini, unaenda kulipa mtu mwingine kule. Pesa kama hizo ambazo ni extra zinalipwa mtu mara mbili, ingetumika kufanya jambo lingine. Hiyo naona ni kama ufisadi, kama mtu anaweza kulipwa namna hiyo kutoka nje, badala ya kulipa yule wako mwenye uko naye. Kwa hivyo ni kudiscourage wale watu ambao wa, wa nchi yako unawa-discourage. Ndio unaona, wengine basi wanatoka hapa nchini kwetu, nao wanaenda kutafuta ajira zingine, kwa sababu viongozi wenye wako hapa hawezi wapatia kazi kuna uwezekano huwe hata kuna ufisadi kwa sababu lazima kule labda mtu apatiwe kizunguka mbuyu, ndio sasa akuje kupeana ajira zetu hapa. Sasa hali kama hiyo naona ni kama ina, inatoa motisha kwa vijana, na bado tunasema vijana wanafaa kutengenezewa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ajira. Naam, kidogo hapo kido, kido, kidogo hapo, hapo naona kaya. naona naona sijashika na, si upande ambao labda unaunga mkono manake unasema waje kutoka nje alafu pia unasema wale ambao tayari wako huko, eh, wana ni kama ana, nam. Nasema, nasema kutoka nje hawafai kuletwa. Aha, hawafai kuletwa kutoka nje kwa sababu ukiwaleta kutoka nje inamaanisha wale wako hapa, basi unawatoa morali wa kutafuta ajira hapa nchini na watakosa ajira, kwa hivyo badala ya kutengeneza ajira hapa kwa tunaharibu ajira. Nafikiri kauli yako hiyo inaeleweka, lakini e, serikali wakati ikizungumza kama suala hilo ambalo nimelitaja hapo awali kuhusu e, madaktari kutoka Cuba kwa mfano, w wakieleza ni kwa nini wanakujwa, wanaeleza kwamba hawa ni watu ambao wamehitimu katika a, taaluma ambazo ni nadra kupatikana. Kwa hivyo labda wanaleta ujuzi ambapo wataweza pia kuwafunza wengine ambao ni amba madaktari ambao hawana uh, hawana ujuzi huo. Je, hilo kwako kwa linakubalika? Naam, kama serikali, serikali badala ya kuleta watu wale kukuja kuwaajiri hapa nchini Kenya mm -hmm. Unaleta watu wale wakuje kufundisha watu wako ndio waweze kukufanyia mwenyewe kazi. Kuchukua watu wale na kuja kuwaajiri unawaleta kama wa, walimu wakuje kufundisha watu wako na kisha warudi, siku wa ajiri. Naam, nafikiri, na uh... ukisema utawajiri utapoteza ajira za watu wako, utapoteza bila shaka. Kulikuwa pia na yeah. uh, miezi kadhaa nafikiri, mwaka mwisho mwisho wa mwaka uliopita kulikuwa pia na madaktari wengine waliokuwa wasemekana kwamba watapelekwa nchini Kenya kutoka uh, nchini Tanzania na kukatokea Uh, mtafaruku pale kwa sababu wauguzi na madaktari hapo Kenya walisema, hatuna kazi na mnaleta wengine kutoka nchi jirani ambao hata hatujui kama uh, taaluma yao iko kiwango ambacho uh, kinafaa kuwa hapa nchini Kenya. Kwa hivyo mambo haya inategemea pia ni nani ambaye unamuuliza swali hili. Mimi ninaona hizo huwa ni kama siasa, ni kama siasa kwa sababu ukisema wale wako ambao uko nao kama wafanyikazi wako tayari, na ni madaktari wengine ni manasi, na walikuwa wakikuhudumia tangu zamani, na saa hii waanze kusema hao hawa, hawana taaluma wale wa jirani kule ndio wenye taaluma. Kwa nini wewe huwezi ukaleta wale wakakuja kama walimu wakafundisha watu wako na wakakuwa na tajriba kama wengine na wakakuhudumia mwenyewe? Kwa nini unataka kuleta wengine? Hiyo inakaa kama siasa na ni kama ufisadi, kwa sababu itasemekana kwamba umelipa wale watu mara mbili, lakini si mara mbili wale watu, kuna pesa imeingia kwa wa, kwa wakubwa. Kwa hivyo hiyo ni kama ufisadi, na hali kama hiyo inafaa kudiskarejiwa ku, ku, ku, ku, ku, ku kabisa, isikuwe hali kama hiyo kama ni wale watu wako uko nao na kama ni elimu ama ile tajriba hawa nayo, unaleta watu wengine wa nje kama walimu wakuje kukufundishia watu wako, na kisha warudi. Ndio kukutengenezea ajira za watu wako, si kuchukua ajira za watu wako. Tunashukuru Hamisi, endelea kuwepo katika laini ya simu. Na hivi sasa vile vile tuna msikilizaji kutoka kule nchini Tanzania, Edward Kabamba, karibu uchangie mada yako katika Live Talk hii leo, ambapo ni open mic, fursa kwa kwa msikilizaji kuchangia na kueleza maoni kuhusiana na hali inayoendelea katika eneo ulilopo. Ni nimesikiliza ni, ni, ni nimesikiliza wanavyoongea kuhusu Kenya madaktari mpaka kuwakataa madaktari kutoka Tanzania. Kwanza mimi ni Edward Kabamba na toka Morogoro nchini Tanzania. Kwa kweli ukiangalia kama ni swala la ajira, sasa mimi nadhani ugonjwa umekoswa umekoswa tiba. Ukijukaangalia hata Tanzania swala la ajira kwa kweli limekuwa ngumu. Tunaona hata walimu wanaofundisha sekondari wanashushwa chini kwenda kufundisha shule za msingi, lakini mbaya zaidi kinachosikitisha Ukiangalia waliomaliza masomo ni wengi, wana vyeti vyao, ajira hakuna. Mzazi amesomesha, anajua anasomesha, baadaye mwanangu na mimi nitanufanika naye, nitakuwa naye na kazi. Kijana amesoma kwa jitihada zote, ana vyeti, anajua nitalitumikia taifa langu, lakini sasa hivi ukiangalia vijana wengi wenye vyeti vyao, maprofesa, vijana wana uwezo wao wako tu mitaani, wanalilia ajira. Lakini kinachokuja kuumiza ni pale tunavyoona wabunge wetu ambao tumewachagua kwenda kututetea wanavyosema kwamba tujiajiri. Tunajiajiri wapi ikiwa na wao wameshindwa kujiajiri, wame, wameamua kuja kutuomba sisi ajira mpaka kuwapeleka bungeni eh? Leo hiyo wanatuambia tujiajiri. Tunaanzia wapi sisi ikiwa tumewapeleka kule wao watutetee, tuweze kupata ajira, watusimamie. Lakini leo wanatuambia tujiajiri. tunajiajiri ikiwa wao wenyewe wameshindwa kujiajiri. Sasa vitu hivi kwa kweli vinaumiza, vinaumiza pale unapokuwa na matumaini na ndoto zako, baadaye unaona zile ndoto hazipo, yale matumaini hayapo. Kwa kweli inabaki nasikitisha, sio Kenya, sio Tanzania, tuseme karibu Afrika Mashariki ni ngumu sana kwa kweli kwa swala la ajira. Kwa kweli vitu kama hivi, serikali tunaomba tu serikali zetu zinapokuwa zinaona, zinatoa mikopo kwa wanafunzi, hebu ile mikopo wanayoitoa isiishie bure wa waajiri wakati ile mikopo ili na wengine wapate, ili watu waweze kupata kazi, waendelee na kazi, lakini kama hii endelea kung'ang'ania ajira, wale waliopo kwenye ajira wanashushwa kwa kweli, hata mtu anakwenda kazini hana morali wa kazi. Asante sana, asante sana, shukran, uh, shukran sana kwa maoni yako hayo. Basi tumurejelee tena Profesa Innocent Show akiwa kule Tanzania. Profesa, kuna swala tulizungumzia hapa kwa kifupi tu kwa kupitia kuhusu mkutano ambao umekuwa ukiendelea kule nchini Uingereza, mkutano wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Madola ambapo viongozi wengi kutoka nchi za Afrika mashariki na kati wanahudhuria akiwa ni pamoja na Rais Kenyatta, Rais Museveni, Rais Kagame, nimemwona pale na vilevile vile Eh, eh, rais wa Tanzania ametuma mwakilishi wake. Hebu eh, eh, eh, kwa kifupi, maanake najua unafahamu mambo haya ya kidiplomasia, diplomasia ya kimataifa eh, ni nini cha muhimu kitarajiwe kwa wasikilizaji wetu wakati wanaposikia viongozi wao wameenda kwa mkutano kama huu wa Madola? Kwanza kinachotarajiwa ni kwamba ya lazima kuna kuwepo, kwamba unajua Uingereza ilijitoa kwenye jumuiya ya umoja wa nchi za Ulaya. Kwa hiyo wanataka sana viongozi wa Afrika au wananchi wa Afrika wajue kitu gani ambacho Uingereza kama mama wa jumuiya ya uh, umoja wa nchi za Ulaya ambayo ndo imejitoa ita concentrate au itafanya nini kwenye nchi za Afrika kwamba je, ikijitoa katika ule umoja Je, yeah, itafanya biashara pamoja na biashara zaidi kwenye nchi za Afrika including labda na misaada uh, na mambo mengine, kwa mfano education au elimu au ina mpango gani hasa kwenye hizi nchi za Afrika ambazo ndo ilizitawala ambao mwanzoni ilikuwepo ni, ni, ni, ni memba au ni mwanachama wa Umoja wa Ulaya, sasa hivi sio tena. Kwa hiyo sasa wanataka waangalie kwamba kwa mfano Maya ambao ni nani, ambao ni prime minister, atafanya nini na mambo kama hayo. Kwa hiyo wanafikiria na wanakuwa na ile hamu ya kujua kwamba sasa hivi kwa mara ya kwanza au ya pili, mambo yatakuwaje? Yatakuwa tofauti, kwa sababu ilisemekana kwamba labda Uingereza ndo itafanya mm -hmm. kwa sasa tredi au biashara na commerce zaidi za Afrika kuliko ingekuwa ingefanya na nchi zingine za Ulaya, pamoja na mambo ya visa na kwenda kusoma na mambo ya migration na vitu kama hivi. Asante sana profesa, tunaomba usiondoke, profesa Innocent Show akiwa nchini Tanzania. Najua pia Javas Bigambo kama bado yuko kwenye laini ya simu, hatujazungumza nawe kwa muda, lakini tutakupa nafasi wakati e, tukimaliza kuangalia ni yapi wasikilizaji wanasema katika e, mitandao ya kijamii, kuhusiana na live talk ya leo. Mkamiti, tuanzie wapi? Tunaanzia kwake huyu msikilizaji, yeye anajiita kinyozi mstaafu Sidia, anatokea kule Kibondo, Kigoma, nchini Tanzania, anasema kwamba mimi binafsi, mafuriko yanayoendelea uh, katika nchi ya Tanzania kwa kweli ni uzembe wa viongozi kushindwa kutengeneza mifereji ya kupitisha maji, na pia wanasahau wajibu wao. Maafa yanapotokea ndio wanakumbuka huu ni wakati wa kutengeneza mifereji hiyo, na kikubwa zaidi lawama wanapewa wananchi ambao sio jukumu lao, na vilevile vile wakumbuke kwamba wananchi hao wanalipa kodi. Naye Victor Mselabuye anasema yuko kule Geita, anasema napenda leo kuzungumzia suala la ajira Tanzania. Kwa wanaguzi wana wanaomaliza wanafunzi wanaomaliza shule wakitegemea kupewa ajira na serikali yao ya Tanzania. Ajira siku hizi zimekuwa ni ngumu sana kupata, na washauri vijana wachangamkie fursa zilizopo mtaani na kujiajiri bila kubaguana. Emmanuel Malia wa Moshi, Tanzania, anasema mimi kero yangu ni miundombinu, jamani, huku Matindigani, kata ya Boma Mbuzi Relini majengo mapya ni mibovu mno kiasi cha kutoruhusu hata gari kupita kiurahisi. E, enyi viongozi tuangalieni na sisi huku haya. Naye huyu PS Ndangala anasema yuko Dodoma, ninakerwa kuhusu watoto waishio katika mazingira magumu, uh, jina maarufu watoto wa mitaani. Akueleza zaidi lakini, anasema anakerwa kuhusu hali hiyo kuna mwingine huyu tena anatoka Moheza, Tanga, Tanzania. Naye pia anaelezea kuhusiana na mafuriko. Inaelekea BMJ, hili ni suala ambalo wananchi linawagusa na kuwaumiza kwa njia moja au nyingine. Anasema kwamba mafuriko yaliyokumba jiji letu ni tatizo kubwa sana, jiji kukosa master plan, plani iliyokuwa na mpango thabiti, na hii yote ni sababu ya kutokuwa na mambo ya kuangalia miradi ya baadaye, kwa sababu makazi yanakuwa, lakini bado hatuna master plan. Ni baadhi ya wanayozungumza na mkamiti suala hili la mafuriko. Kwa hakika, hata anayezungumza baada ya huyo anazungumzia mvua tu nyingi zinazoonyesha. Juma Semindu anasema kero yangu ni miundo mbinu irekebishwe vizuri, kipindi cha mvua maji yafate mkondo, na wananchi tusitupe takataka taka kwenye mikondo ya maji haya. Basi hivi sasa turudi tena katika laini ya simu kuweza kusikiliza wasikilizaji wetu wengine katika mikoa mingine. Aa, na nchi nyingine wanatoa maoni gani kuhusiana na kero ambazo zinawakumba hususan suala la wakimbizi kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamekuwa na mengi ya kuelezea kuhusiana na yale ambayo yanawakabili katika maisha yao ya kila siku. Ukienda kwa hopitali kidongo kio kinakatwa hivi kinakatwa marapili hivi ndo wanakupatia sema hivyo, wanakutunza hakuna matunzo Tunaangaika na kukosa matunzo, tunaangaika kula kwanza. Chakula kumwezi kiko, tunapewa kilo munane aiene kumi, sasa tutakuwa tunaisha na sini wanadamu na mtu ni kula. Mafuta chupa moja tena ni kipanda aiene chupa kamili, sasa tutakuwa tunaisha aje? Na ndivyo hivyo maoni ya watu kwa maeneo mbalimbali hususan kule DRC kuhusiana na wakimbizi na maswala tofauti tofauti yanayowiana kuhusiana na leo mkamiti. Uh, kuna watu nimeona wanauliza kwenye mitandao leo mada ni ipi? Umeeleza kinaga ubaga kwamba ni open mic, unazungumzia maswala mbalimbali uh, mbali, tofauti kulingana na eneo ulilopo. mm -hmm. Na unaweza kuchangia kwa njia moja au nyingine. Tumkaribishe, uh, Bigambo na kabla ya kumkaribisha Bigambo tumkumbushe mm -hmm. pia msikilizaji, japokuwa muda umekwenda, nambari yetu ya simu hapa studio unapiga plus moja mbili sifuri mbili tatu moja tisa tatu moja tano moja muda bado upo tupigie basi uweze kusikika. Na nikija kwako, uh, Javas Bigambo mtangulizi aliyezungumza nyuma, tulizungumzia suala la Jumuiya ya Madola na kama tunavyofahamu, mkutano huu ulianza tangu Jumatatu na kulikuwa kuna baadhi ya viongozi ambao pia walihutubia na kueleza, lakini kikubwa zaidi kinachoangaliwa ni matamshi yale ya Malkia Elizabeth ambaye alisema kwamba anatumai siku moja Prince Charles atachaguliwa na Jumuiya ya Madola kuongoza jumuiya hiyo kwa mtazamo wako wewe unaona hilo linawezekana? Japokuwa hii nafasi aliyokuwa nayo malkia Elizabeth katika Commonwealth sio nafasi ya kurithishwa na amekuwa akiongoza jumuia uh, ya madola tangu mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na mbili pale alipochukua jukumu kutoka kwa marehemu baba yake. Unadhani inawezekana nafasi hii akapewa Prince Charles? Javas Bigambo unanisikia? naonekana tumempoteza huyo uh, Javas Bigambo ambaye alikuwa ni mgeni wetu uh, akirudi akizungumza kutoka uh, jijini Nairobi Kenya. profesa Uh, Profesa uh, tunarejea kwako kwa sababu ni open mic, nilitaka pia nikupe nafasi, labda utueleze suala lolote ambalo labda likuwa moyoni ulipenda tulizungumzie, isiwe kwamba ni sisi tu tunakurushia maneno ya kuzungumzia Profesa. um, yeah, na unasikia? Naam, tunakusikia, twakupata sasa. Naam, endelea yeah. Nilitaka tu kueleza kwanza, uh, swala la mkutano wa Commonwealth, Jumuiya ya Madola. Nilitaka tu nieleze kwamba sasa hivi ni wakati wa kwa mfano kwenye siasa ya community, kuna kitu kinaitwa monetary integration, au common common currency ya kuwa na pesa moja kwenye kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Lazima tujifunze sana jinsi wakati Uingereza ilivyokataa paundi yao isiingie kama pesa ya European Union, sasa wamejitoa. Kwa hiyo tunapoenda kwenye hiyo kuwa na pesa moja ya umoja wa Afrika Mashariki, lazima tuangalie sana. Uh, mambo ambayo hatulingani, labda kwa mfano Kenya na Tanzania, Tanzania na Uganda, Tanzania na Rwanda, Tanzania na Burundi, kwao, lazima tuangalie kwa umakini tunapoenda kuwa na pesa moja, kwa sababu inapotokea division au shida kwenye nchi moja kwenye huo umoja sasa wa East Africa, kama ilivyotokea European Union, kwamba hawa Uingereza wamejitoa, lakini paundi wa yao ilikuwa pale pale kwao, hawajaathirika lakini tunapoenda kuwa na, na shilingi moja ya East Africa, alafu nchi moja ikawa na matatizo au mbili, hiyo inaweza ikawa ni shida kwa nchi zingine. Tunakushukuru sana Profesa kwa mchango wako, endelea kuwepo katika laini ya simu. Kwa kuwa basi tumempa fursa hii profesa kutoa kile anachotaka kuchangia, ni vyema basi tukampatia na mshiriki mwingine katika laini ya simu. Javas Bigambo, unanisikia hapo katika laini ya simu? Ninafahamishwa kwamba Javas pia hayupo, hali kadhalika Hamis Kalama pia naye hatupo vilevile vile. Kuna msikilizaji katika laini ya simu, hebu msikilizaji tusikilize kile ambacho anataka kutueleza kutoka tani. Okay, kwa majina naitwa Fadhili Faringa, nipo halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya Songwe, Tanzania. E, kwa kwa maoni yangu kero kubwa ambao nimeiandika sauti ya Amerika ni uvunjaji wa katiba katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Mfano hapa kwetu Tanzania, katika halmashauri ya mji wa Tunduma baraza la madiwani toka mwaka jana mpaka sasa limesimamishwa na mkoa, ila alifanyi kazi. Sababu kubwa ni kwamba wale madiwani wanaowale madiwani walishinda kupitia chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA kwao wameingiza chuki, wamezuia kufanya kazi. Kwa kero kubwa sisi kwamba sisi wananchi wetu tumekosa viongozi wetu wa kuwakilisha kero kwenda halmashauri kuu. Ndio kero kubwa ambayo naiwakilisha na, na, na, leo katika sauti ya Amerika huko Marekani. Swala e, la pili, huko nchini Kenya kumekuwapo na tabia ya viongozi wa serikali kukaidi maamuzi ya mahakama ambayo imekuwa kero kubwa kwa wananchi wa Kenya. Wananchi wananchi wa, wa Kenya ndio kero kubwa ambayo inaiwakilisha leo katika sauti yangu ya sauti ya Amerika. Tunashukuru sana Fadhili kwa mchango wako. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika popote pale ulipo hivi sasa. Nam Mkamiti, naona muda umekimbia sana lakini tumpe fursa ya mwisho Profesa Innocent Show na suala ambalo tulitaja kidogo kumhusu huyu Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa akatoka kwenye mkutano moja kwa moja ambapo alikuwa hajamaliza yale aliyompeleka kule kwa, kwa sababu nilikuwa na angalia angalia ni nini kilimpeleka kule. Pamoja na mkutano huo wa Jumuiya ya Madola, pia alikuwa anaenda kuwaeleza wale wawekezaji kutoka nchi za nje kwamba Afrika Kusini imefungua milango yake kwa biashara kutoka nje. Alikuwa ameenda akiwa na wa, ma, maafisa wake wengi eh, kwenda kukita kambi kule kuwaeleza wako tayari baada ya yeye eh, kuchukua mamlaka takriban miezi miwili iliyopita, lakini haya yanayomkumba katika nchi yake ikiwa ni pamoja na zaidi ya dola bilioni nne kusemekana zilipotea wakati wa utawala wa rais aliyeondoka, na wakati huyu, huyu pia akiwa kwenye mamlaka katika uh, serikali hiyo hiyo. Ni lipi ambalo unaweza kwele, kusema kuhusu hali ilivyo sasa katika uh, nchi ya Afrika Kusini, kwa dakika moja tu? Manake muda umetuondoka, umetu. Ya naweza nikasema kwamba lazima arudi nyumbani kwa sababu kuna tension, kuna north ile province watu wanafanya fujo na polisi wanashindwa kwa contain. Lazima arudi nyumbani, lakini South Africa kama biggest au giant economy kwenye Africa ni most advanced uh, and industrial country lazima angerudi. Lakini ni masikitiko kwamba tungeexpect uh, South Africa ingetongoza kwenye Sadiki ambayo Tanzania ni mmojawapo kwa sababu ndo hiyo ndo, ndo, ndo nchi ambayo ni ukubwa na wa uchumi kuliko zote kwenye sadik, lakini vilevile naona muda ni muda ndio huo umetuondoka. Mkamiti, nafikiri tufunge tu, shukran sana ni kushukuru sana Profesa Innocent Show kutoka chuo cha kidiplomasia huko Tanzania. Hali kadhalika ni washukuru washiriki wengine walioweza kushiriki na sisi, Javas Bigambo kutoka uh, huko nchini Kenya, yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Vilevile vile Hamisi Sifa Kalama, yeye ni kiongozi wa vijana Mombasa na mwanaharakati wa kisiasa kutoka huko nchini Kenya. Hapa studio ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi.