Imetumia saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Kampala la, la Marekani, Washington DC. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limeripoti kwamba wahamiaji 53 kutoka Sudan wanaoishi nchini Chad wamerejea nchini mwao baada ya kutoroka mapigano kaskazini mwa Darfur mwongo mmoja uliopita. UNHCR imeeleza matumaini kwamba wakimbizi hao kadhaa wa Sudan watarejea makwao bila kusurutishwa baada ya kundi hilo la wakimbizi 53 kurejea makwao. Shirika hilo limesema kwamba hali ya usalama katika eneo la Darfur imeimarika tangu mwezi Februari mwaka 2003 wakati waasi katika eneo hilo walianza kupigana na wanajeshi wa serikali ya Sudan. Maelfu ya watu waliuawa na mamilioni kuachwa bila makao kufuatia vita hivyo. Takriban wakimbizi elfu mia tatu kutoka Sudan wanaishi katika kambi kumi na mbili nchini Chad. Makabiliano makali kati ya polisi na raia yameshuhudiwa hii leo katika jimbo la Northwest nchini Afrika Kusini, huku shirika la habari la Reuters likiripoti kuchomwa kwa magari na kuwepo kwa vizuizi katika barabara kadhaa. Kufikia sasa zaidi ya watu 23 wamekamatwa kufuatia ghasia hizo. Rais wa nchi hiyo Siril Ramafosa amekatiza ziara yake nchini Uingereza kufuatia ghasia hizo na ametembelea baadhi ya maeneo yaliyoathirika na kufanya mikutano na viongozi wa jamii za maeneo hayo. Katika taarifa, Ramafosa ambaye aliingia mamlakani mwezi Februari ameelezea kusikitishwa kwake na makabiliano hayo kati ya raia na polisi na kutaka kuwe na utulivu, akiwa anakabiliwa na, na mtihani wake mkubwa wa kwanza tangu awe rais. Vurugu na ghasia ni jambo la kawaida nchini humo, lakini mkoa huo wa Northwest ndio ngome ya vurugu, hususani kwa sababu ya taharuki iliyosababisha na ukosefu wa makazi, huduma za afya na nafasi za kazi. Mapema leo vituo vya televisheni vilionyesha polisi wakifyatua risasi za mpira dhidi ya waandamanaji katika mji huo mkuu wa jimbo, jimbo hilo Mahikeng, kabla ya kuwasili kwa rais Ramaphosa. Rais wa Marekani Donald Trump amemshutumu aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya uchunguzi wa uhalifu wa jinai FBI James Comey kwamba alimharibia maisha yaliyekuwa ya mshauri wa usalama wa kitaifa Michael Flynn na kwamba alijifaidi kifedha kutokana na masaibu yaliyomkumba Flynn kupitia uchapishaji wa kitabu kipya. Trump amemkashifa Comey kupitia ujumbe wa Twitter baada ya nyaraka alizoziandika wakati wa mikutano kadhaa na rais Trump mwaka jana kufichuliwa jana Alhamisi. Wizara ya sheria ilipeleka nyaraka hizo za Komi baada ya kuzima sehemu za siri za kitaifa kwa bunge jana usiku, na baadaye baadhi ya vyombo vya habari vikazipata. Flynn amekiri kutoa habari za uongo kwa FBI kuhusu mazungumzo aliyofanya na aliyekuwa balozi wa Rusia nchini Marekani Sagrey Kisliyak. Unasikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya jamhuri ya Congo imesema leo Ijumaa kwamba imefikia makubaliano na shirika la fedha duniani IMF ili kuimarisha uchumi wake ambao umezorota kutokana na madeni. Kama ilivyo kwa nchi zingine za Afrika ya kati ambazo zinazalisha mafuta, Congo imekumbwa na mfumuko wa bei ya mafuta ghafi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mazungumzo kati ya IMF na Kongo yamekuwa yakijikokota kwa muda mrefu licha ya nchi jirani kama Gabon na Chad kupata msaada kutoka kwa shirika hilo. Leo serikali ya Kongo imetoa taarifa iliyosema kwamba imeridhika kwa kufikia makubaliano na IMF. Imesema kuwa makubaliano hayo yanahitaji kuidhinishwa na bodi ya shirika hilo na msemaji wa serikali ya Sudani Kusini Michael Mcueyl Lueth amesema hii leo kwamba mkuu wa jeshi la nchi hiyo Jenerali James Ajongo amefariki mjini Cairo, Misri, baada ya kuugua kwa muda mfupi. Jenerali Ajongo alijiunga na Sudan People's Liberation Army, SPLA, mnamo mwaka 1983. Na kuacha na Harrison Kamau kukuletea kipindi cha kwa undani, mimi ni Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia livestream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani, undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi karibu kwenye kipindi cha Kwa Undani leo, tukianzia Afrika Kusini ambako makabiliano makali kati ya polisi na raia yameshuhudiwa leo katika jimbo la Northwest huku shirika la habari la Reuters likiripoti kuchomwa kwa magari na kuwepo kwa vizuizi katika barabara kadhaa. Kufikia sasa zaidi ya watu ishirini na watatu wamekamatwa kufuatia ghasia hizo. Rais wa taifa hilo Syril Ramafosa amekatiza ziara yake nchini Uingereza kufuatia ghasia hizo na kutembelea baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa na ghasia ya, wakati akifanya mikutano na viongozi wa jamii za maeneo hayo. Katika taarifa, Ramafosa ambaye aliingia mamlakani mwezi Februari ameelezea kusikitishwa kwake na makabiliano hayo kati ya raia na polisi na kutaka kuwe na utulivu, akiwa anakabiliwa na mtihani wake mkubwa wa kwanza tangu awe rais. Vurugu na ghasia ni jambo la kawaida nchini humo, lakini mkoa wa Northwest ndiyo ngome ya vurugu, hasa kutokana na taharuki inayosababishwa na ukosefu wa makazi, huduma za afya na nafasi za kazi. Mapema leo vituo vya televisheni vilionyesha polisi wakifyatua risasi za mipira dhidi ya waandamanaji katika mji mkuu wa jimbo hilo Mahikeng, kabla ya kuwasili kwa rais Ramaphosa. Basi inaungana naye mwanahabari ama mwandishi wa habari, habari Christin Esipisu akiwa Afrika Kusini. Cristin, hebu kwanza tueleze sababu kubwa ya Rais Siril Ramafosa kurejea nyumbani kwa haraka. Kile ambacho kimemfanya Rais Ramafosa Afrika Kusini kurudi nchini ni sababu ya michafuko ambayo imekuwa ikiendelea mkoa wa Northwest hasa ambako uh, raia wa mkoa huo wanamtaka anamtaka, uh, ama mkuu wa mkoa huo ambaye anajulikana kama Supra Mahumapelo ajiuzulu, wakiwa na maana sababu ya ufisadi ambao anahusika nao, na ufisadi ambao wamesema kwamba wao wakiwa raia wamechoka na huu ni haya ni maandamano ya pili makubwa sana kuwahi kutokea katika mkoa huo hapa Afrika Kusini. Mara ya mwisho ama mara ya kwanza wakati kulikuwa na maandamano makubwa mengine kama haya ni mwaka wa elfu moja mia tisa na tisini. Ndiyo wana-wanasema kulikuwa na maandamano mengine makubwa sana kutokana na utendaji wa kazi, kutokana na maafisa ambao mm -hmm. wamepatiwa kazi tofauti tofauti na ama, ama na serikali ya Afrika Kusini. Hebu tueleze baada ya rais kurudi nchini, maandamano yamezimwa ama kudhibitiwa ama kama kuna maafa yoyote ambayo yameripotiwa kufikia sasa? Kabisa, kwanza kuna ya, kuna maafa ambayo yametokea na ni mtu mmoja ambaye ameripotiwa hadi sasa kufa, na wananchi wamemlalamikia hasa kamishna wa polisi ambaye anajulikana kama Beki kutokana na polisi kuwanyanyasa wananchi kuwapiga risasi na kuwa na, uh, na raba hasa zile za raba ndizo wamesema wamekuwa wakipigwa nazo. Halafu um, uh, tangu uh, rais um, Ramaposa alipofika hasa mkoa huo wa Northwest ma, ma, maandamano bado yamekuwa yakiendelea na kumeku, wa, wa, wa, um, wanachama wakuu wa NEC ya ANC chama tawala cha hapa Afrika Kusini wameweza kuingia kat, waliingia katika mkutano kuanzia saa sita mchana Siku uh, ya Ijumaa na hadi ambapo unanihoji bado wanaendelea na huo mkutano, na tujaweza kujua ni nini ambayo wameweza kuzungumzia katika mkutano. Nataka kuelezea hasa habari ambayo imeweza kutokea ni kwamba nchi ya Botswana ambayo ni uh, inapakana na huu mkoa wa Northwest wameweza kufunga mipaka yao, msikilizaji No. anapaswa wana, uh, kuelewa hivyo kwamba mipaka kati ya Afrika Kusini na nchi ya Botswana hivi sasa imefungwa kwa sababu ya hii mitafaruku ambayo imekuwa ikiendelea huku Northwest. Umesema kwamba kuna maafa ikisiwa kwamba kuna kifo ama vifo vimetokea, mm, na uharibifu wa mali ukoje? Uharibifu wa mali na kuelezea ni mkubwa, kwa sababu wafanya biashara hasa ambao ni wa Pakistani na wengine ambao ni wa hapa Afrika Kusini biashara zao zimechomwa eh, na wengi wao wanahofia pia maisha yao, kwa sababu wanasema kwamba walichapwa na wale watu ambao walikuwa wanaenda wakiiba wa vitu katika maduka yao sana sana akiwa hawa ni raia wa kigeni ambao sana, eh, ni wa Pakistani na pia wa Somali. Lakini inaonekana kwamba wengi ya wale ambao wametokea na kuzungumza ni wa Pakistani ambao wanasema kwamba wamechapwa tangu siku ya Jumatano na raia ambao wamekasirika kwa sababu ya vile ambavyo Supra Mahumapelo anaendeleza anaendeleza, uh, kazi zake huko, uh, mkoa wa North West. Naweza na nikaelezea kwamba kile ambacho e, kimewafanya wananchi hata kukasirika hivi sasa ni kwa sababu wiki hii tu nadhani ni iwe ni Jumatatu ama Jumanne juma kulitokea habari kwamba mwanawe huyu premier, ambaye amekuwa akifanya uh, course ya aviation ameweza kupata basari kutoka kwa serikali ya Afrika Kusini ikiwa ni ya karibu milioni moja kwa shilingi za Kenya ni kama milioni kumi na tano yeye kuweza kufanya. Ile kosi na unaona ni kosi eh, ni basari ambazo zinapaswa kupatiwa watu ambao hawajiwezi, lakini huyu hapa ni mtu ambaye anajiweza, ni premier, na mtoto wake anakuja kupatiwa basari. Kwa hivyo wananchi wanakasirika sana. Halafu tena amekuwa na mambo ambayo hayaeleweki mmoja baada ya, ya, ya lingine, kwa sababu lingine ambalo liliweza kutaja ni kuhusu, alihusika katika ufisadi wa pesa mara mamilioni ya randi uh, katika tenders ambazo amekuwa akiingilia kama ni premier, na kusema nani atakayeweza kupatiwa mm -hmm. Na mojawapo yenye imefanywa pia wananchi wakakasirika, ni kuhusu afya. Kwa hiyo hivi sasa, kwanza wanasema hospitali um, katika mkoa wa Northwest hazifanyi hazina, ma, hazina uh, hakuna madawa, wauguzi pia wao wametoka na kazi, kwa sababu wa, wakati mwingi wanakuwa wanapaswa kuwa wanatibwa raia, lakini hamna madawa mm -hmm. na pia malipo. Na kutokana na ile yote mambo ambayo imetokea kwamba vile uh, me, uh, huyu premier ameweza kujihusisha katika mambo ya ufisadi mkoa huu, na sasa serikali ya jimbo la Northwest, kuna neno lolote wametoa, wamejitetea au kueleza kiini ama wamechukua hatua mm -hmm. gani kudhibiti mm -hmm. hali hiyo? Hakuna kuna kilichofahamu kwa sababu, kuna wale ambao wanamuunga mkono lakini wengi wanaonekana hawamuungi mkono. Kwa hivyo wengi wao wanasema na wanataka Supra aweze ku, kuondolewa na kama rais Ramaposa ataweza kufanya hivyo, afanyi hivyo kwa haraka. Lakini kitu ambacho kinaonekana kwamba kitakuwa ni tatizo, inaonekana ama maoni ambayo yanatolewa hasa katika ama kutokana na huu mkutano ambao umekuwa ukiendelea, wa NEC wa wakuu, uh, wa chama cha ANC ni kwamba anaweza akaondolewa huyu premier na akawekwa mahala pengine katika serikali ya nani ya yes, Cyril Ramaphosa. Kwa hivyo wananchi wanashindwa ni kwa nini mtu ambaye unamwondoa kutoka kwa mkoa alafu unampeleka katika serikali kuu? Kwa nini kama aweze kakuwa kwa mkoa basi katika pia serikali hamtati? Kwa hivyo ni kitu ambacho kinaonekana, kwa sababu ni mmoja wa watu ambao walio karibu na rais Cyril Ramaphosa eh, ama pia ni watu ambao ni vijibwebwe katika siasa uh, za hapa Afrika Kusini, kwamba inaweza kuwa hata za kuondolewa anaweza kuondolewa mkoani, ndio, lakini katika serikali atakuwa na cheo fulani. Rais aliyeondoka madarakani Jacob Zuma aliondolewa kutokana na tuhuma za ufisadi. Unaona, kama sasa labda ni staili mpya ama mfumo mpya wa kisiasa, ama suala ambalo limeshika Afrika Kusini, ambapo viongozi wengi wanatuhumiwa na ufisadi, na labda ikatumika ita, kama njia ya kuwaondoa madarakani naona ni, na, ni kwa sababu wananchi wana imani na rais wa hivi sasa, yaani Ramaphosa. Kwa hivyo wanaona ni muda wao wa kuweza kusema ni yapi ambayo hawafurahii katika utendaji wa kazi wa chama cha ANC hasa sana sana. Kwa hivyo wananchi wana ama raia wanatoa wana malalamiko yao na wanataka paswa ama iweze kutatuliwa Halafu pia wakati huu huu ambao tumekuwa na haya mambo ambayo yanaendelea huku mkoani North West, kuna maandamano ya kitaifa ya madereva wa mabasi ambayo yanaendeshwa hapa nchini Afrika Kusini. Pia kuna maandamano mengine ambayo yanaendelea katika mkoa wa KZN. Kwa hivyo ni kama hivi sasa watu wanaona huu ni muda wao wa kuweza kulalamika na kutoa shida zao na kumfanya huyu ra rais mpya kuweza kutatua shida ambazo wamekuwa akinyamazia, hasa kutokana na, na chama tawala kuweza ambacho kinaonekana kwamba ni kama kinakosa kwamba ku, ku, chama chenyewe kinashindwa kuweza kufanya kazi yake e, vile kinapaswa kufanyia mwananchi kazi, hasa mwananchi ambaye aliweza kukiweka chama hiki kuwa katika serikali. Alafu inaonekana kwamba ni aibu kubwa sana kwamba e, rais Cyril Ramaphosa alikuwa kule nchini Uingereza akizungumzia kuhusu mikakati um, mbali, mbalimbali ambayo yanachukua ili kuweza kuona ni vitu ambavyo atakavyoweza kufanya kazi na mashirika ya kimataifa. Halafu hapa kumekuwa na watu ambao wanahusika na ufisadi mkubwa sana katika serikali yake, na hakuna chochote ambacho amba, amba kimefanywa hadi hivi sasa, kwa sababu huyu premier wa Northwest, ni mtu ambaye alikuwa katika serikali pia ya Rais Jacob Zuma. Kwa hivyo hivi sasa bado anaendelea bado okay, na huo ufisadi okay, wake na watu wamechoka. Ripoti yake uh... Uh, SCP su akiwa kule eneo la Afrika Kusini akitueleza maandamano ambayo ameshuhudiwa mchana kutwa, na tutaendelea kufuatilia habari hizo za Afrika Kusini na kukuletea kama ilivyo katika matangazo yetu mengine, lakini sasa tuingie kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambako sasa tunaelekea kwenye nyanja ya spoti na hasa kwenye mpira wa miguu, baada ya tangazo kutoka kwa timu ya Arsenal ya Uingereza kusema kuwa kocha wake maarufu Arsene Wenger ataacha wadhifa huo na baada ya kuhudumu kwa miaka ishirini na miwili. Hatua hiyo imepokelewa kwa njia tofauti kote ulimwenguni, kuanzia mashabiki na hata washikadau wa mchezo wa soka. Jose Mourinho ambaye ni bosi wa timu ya Manchester United na ambaye alikuwa simu wa kispoti wa Vega amesema kuwa anatumai jamaa huyo kutoka Ufaransa atabaki kwenye maswala ya mpira wa miguu. Arsene Wenger ambaye alimleta Thierry Henry kwenye klabu cha Arsenal mwaka wa 1999 amekuwa akishinikizwa kutoka hasa kutokana na kuwa timu hiyo katika kipindi cha miaka kumi na minne haijapata ushindi wowote kwenye ligi ya Premier. Na pia kutokana na kushindwa kufuzu kushiriki ligi ya Champions kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka ishirini yaani mwaka uliopita. Sasa tunaungana na mwenzangu hapa VOA ambaye ni mtaalamu wa maswala ya filamu na video na pia shabiki mkubwa wa mchezo wa soka, Omar Okaseko, karibu. Nashukuru sana Kamau uh, kwa kweli Arsene Wenger uh, ni kocha mmoja ambaye amekaa kwa muda mrefu sana na, na timu ya Arsenal na Arsenal wamekuwa amekuwa uh, wako successful sana kutokana na, na yeye uh, kuwepo uh, kama kocha kwa muda mrefu sana uh. safari yake ilianza mwaka tisini na sita kama nakumbuka vizuri ni tisini na sita na um, um, alianza um, kuwa kocha wa pale ilo ilikuwa ni Oktoba mwaka tisini na sita. Um, akitokea Nagoya campus kule uh, kutokea uh, Japan. Kwa hiyo um, unaweza kuona kwamba alikuwa ni kocha ambaye hajulikani sana uh, alipoingia katika ulimwengu wa, wa soka wa Kiingereza wakati huo, na watu wengi walikuwa na mashaka kama ndio ataweza kweli kuipeleka Arsenal kwenye levo inayostahili, lakini um, amekuwa successful sana kutoka wakati ule toka, toka alipoingia na hata yeye mwenyewe alipo, alipo uh, nakumbuka kwenye alipokutana na waandishi wa habari kwa mara ya kwanza alizungumza kwamba anapenda sana soka ya Uingereza uh, na anapenda sana spirit iliyopo pale Uingereza. Kwa hiyo ni mtu ambaye amekuwa kwa muda mrefu kidogo, tokea mwaka tisini na sita mpaka hivi sasa, mara baada ya kujiunga na Arsenal, basi nini alichofanya tofauti? Kwa sababu ukiangalia mitandao na vyombo vya habari sasa hivi vyote vinazungumza kuhusu Arsene Wenger, nini hichi amba, ambacho amefanya tofauti na makocha wengine? Kwanza lazima ufahamu kwamba uh, wakati yeye bado hajajiunga na Arsenal, Arsenal walikuwa wanapita katika wakati mgumu kidogo. Kwa hiyo walikuwa na tabu uh, matokeo hayakuwa mzuri. Walikuwa pia wamemfukuza uh, kocha wao, wakati ule alikuwa anaitwa Bruce uh, Rioch, uh, kwa hiyo ndipo wakamtafuta huyu Arsene Wenger na kulikuwa na mtu wakati huo anaitwa David Dein uh, ambaye alikuwa ni, um, ni moja kati ya madirekta pale Um, uh, katika klabu ya Arsenal ndio ambaye hasa alimpendekeza ali, ali Arsene Wenger kuingia katika uh, timu ile ya Arsenal. Kwa hiyo alikuwa na, na success kubwa sana. Moja ni kwamba alibadilisha staili ya uchezaji wa, wa, wa timu ile ya Arsenal. Kama ukitazama uh, chini ya uh, ufundishaji wa Arsene Wenger, watu wengi sana ikiwe pamoja na mimi tulipenda sana namna ambavyo wanacheza mpira Arsenal wana Arsene Wenger anapenda sana kucheza total football. Uh, ni, ni, ni staili ya mpira ambayo imechezwa na timu kama Ajax wakati huo ya Uholanzi uh, ni staili ambayo pia Barcelona wanaicheza hiyo staili. Ni staili ambayo ilitufanya tufanya sisi tuipende soka ya Uingereza, kwa sababu kama unavyojua soka ya Uingereza imebezi sana kwenye kukimbia na fiziko, lakini yeye alibadilisha namna ambavyo uh, mpira unachezwa Uingereza kwa muda mrefu, lakini pia timu yake um, ni mwaka elfu mbili Uh, bitwini mwaka elfu mbili na moja na elfu mbili na sita ilikuwa successful sana uh, kuna kipindi alikwenda sizoni uh, nzima bila kupoteza mechi hata moja. Kwa hiyo unaweza kuona alikuwa na mafanikio makubwa, Arsenal wamechukua uh, makombe uh, wakati huo wanacheza mpira mzuri. mm -hmm. na y yeah. Hebu taja kidogo kuhusiana na uhusiano wa Wenger na wachezaji wa Kiafrika, maanake anasemekana ni kama kidogo aliamini kwamba wachezaji wenye asili ya Kiafrika wana uwezo fulani kwenye soka staili yake ambayo yeye alikuwa akipenda kuicheza ya toto football. Ina, ina inaendana sana na staili ambayo wachezaji wengi wa Kiafrika wanaicheza. Na utaona kwamba uh, ni moja kati ya watu ambao alikuwa amepromoti sana wachezaji wa Afrika kama kina Kolo Ture uh, kwa, kwa mfano. uh, lakini pia hata zamani um, pia unajua aliwahi kuwa karibu sana uh, na na George Weah ambaye ndio mchezaji pekee ambaye amefanikiwa kupata uh, Ballon d'Or kutoka, kutoka Afrika ambaye sasa hivi sasa, ni, ni, ni rais wa, wa, wa Liberia. Kwa hiyo, uh, hatuwezi kusema tu alikuwa na mapenzi tofauti sana na wachezaji wa Kiafrika sana zaidi, lakini nafikiri Arsene Wenger alikuwa anapenda sana kuangalia vipaji na alikuwa na uwezo wa kusema kwamba Afrika kuna vipaji vingi sana, kwa ngoja niangalia Afrika kuna watu wengi sana ambao wanacheza mpira kwa staili ambayo alikuwa anapenda. Alikuwa yuko wazi zaidi kukwenda Afrika na kuchukua wachezaji kuna fununu kidogo kwamba huenda Thierry Henry akachukua nafasi ya Arsene Wenger, sijui sasa pale, labda kwa maoni, hatujui. Lakini wewe unaona kama kunawezekana ikawa mambo yakaenda hivyo? Chochote kinaweza kuwezekana uh, hivi sasa um, lakini pia ukitazama zaidi unaona kwamba bado Thierry Henry hana uzoefu wa, wa wa wakuendesha timu kama, kubwa kama Arsenal. Arsenal ni klabu kubwa ambayo iko kwenye transition hivi sasa. Arsenal ni uh, klabu ambayo sasa hivi um, me, uh, huyu uh, director mpya um, Ivan ambaye anatoka Marekani nafikiri unafahamu alikuwa hapa kwa muda mrefu Ivan. Sasa anajaribu kuchange structure ya Arsenal kwa sababu ukitazama ni kwamba Arsene Wenger alikuwa amepewa uwezo mkubwa sana, mamlaka makubwa sana katika Arsenal. Yeye ndio alikuwa akisajili wachezaji, yeye ndio alikuwa akiangalia nani pengine atalipwa shingapi, lakini wanajaribu kubadilisha hiyo structure kidogo sasa hivi kwa sababu wameappoint uh, sporting director unajua mm-hmm. uh, watu ambao wataanza wataweza kusaidiana na kocha. Kwa hiyo uh, sizani kama Thierry Henry bado uh, tayari yuko Ala, tayari hajatosha unga ya, si yes, yes. Lakini sasa kwa kifupi, unapotazama siku za mbele kuanzia sasa, unaona timu ya Arsenal ikiendelea ikielekea upande upi sasa, kama ilivyo kwa klabu uh, <coughs> nyingine nyingi ambazo tumeona kwa mfano Manchester United. Uh, unapoona kocha kama Alex Ferguson alipoondoka, Manchester United ilikuwa imeyumba kidogo uh, kutokana na, na kwamba wanajaribu nama, kutengeneza structure nyingine. Mm -hmm. Um, nategemea pengine uh, hata Arsenal watayumba kidogo kwa sababu wanajaribu kutengeneza structure tofauti na ile iliyokuwepo zamani. Wanajaribu kutoka kwenye uh, kila kitu kuwa controlled na Arsene Wenger. Sasa wanakwenda kwenye sehemu ambayo uh, kutakuwa na structure na watu tofauti wanaangalia vitu vingine. Kwa mfano uh, swala la kurecruit wachezaji litakuwa kwa watu wengine. Uh, unajua sporting director atakuwa na, na, na, pia na majukumu mengine. Kwa hiyo kocha hatakuwa na majukumu kama ambayo alikuwa nayo Arsene Wenger. Kwa hiyo ni structure ambayo ita, itabadilisha Arsenal na inaweza ikaleta shida mwanzoni kuzoea ile structure. Kwa hiyo tunafikiri timu itakuwa kidogo imesheki, lakini mbeleni zaidi uh, nategemea mambo yatakuwa mazuri. Nakushukuru sana kwa muda wako Omari, uh, Kaseko. Najua mambo haya ya soka unayaelewa kabisa, na vilevile wewe ni shabiki mkubwa wa uh, Arsen wa Venga, kama kocha wa timu ya Arsenal. Yani katika uzoefu wake na mitaala yake anavyoendesha spoti hii, kwa kweli wengi watamkosa. Ni kweli kabisa, kama watu wengi sana watamkumbuka Arsen Venga. Asante. Basi mambo ndivyo yanavyoendelea. Huyo mar Okaseko mwenzangu tunafanya naye kazi hapa, lakini shabiki mkubwa kabisa, anaelewa mambo haya, na unasikia akieleza kidogo historia ya kocha huyu maarufu Arsene Wenger. Na ndivyo hivyo pia wengine wengi ambao wameweza kuwa naye kwenye fani ya spoti ya mpira wa miguu wamezungumza pia. Meneja kutoka ligi ya Premier pamoja na waliokuwa wachezaji hawajachelewa kutoa sifa kwa Vega baada ya tangazo lake la, uh, la kujiondoa. Tony Adams aliyekuwa kaptaini wakati Arsenal iliposhinda kwenye Premier League mara, mara mbili mfululizo, yani mwaka wa elfu moja tisamia tisaini na saba na tisaini na nane na mara tena mwaka wa elfu mbili na tatu na nne, anasema hana shaka kuwa Arsene Wenger amejiwekea sehemu kwenye historia ya soka. Thierry Henry, Henry ambaye alikuwa maarufu katika kufunga magoli, magoli ya Arsenal na aliyeidhinishwa na Wenga kuchezea timu hiyo amesema kuwa yeye ni mwenye uwezo wa kutia motisha wachezaji, akitumai kuwa timu hiyo itaweza kushinda kwenye ligi ya Uropa. Mchezaji kutoka Hispania midfielder Fabregas, ambaye sasa yuko Chelsea, amemshukuru Venga akivega, akisema kuwa ni kama baba yake kisporti. Aliyekuwa wakati mmoja difenda wa Manchester United Gary Neville amesema kuwa Venga. Aa, alikuwa akiweza kuwaeleza na kuonesha na kwamba mambo mengi aliyowafunza watu kwenye soka hata kando na wale waliokuwa chini ya timu yake ni mambo ambayo hata sahulika kwa muda mrefu ujao. Hata hivyo sio wote waliokuwa na maneno matamu kwa Arsene Wenger. Aliyekuwa midfielder wa Arsenal Stuart Robson anasema kuwa yule jamaa amechelewa hata kuondoka, alitajika kuondoka muda mrefu uliopita wakati akifanya mahojiano na redio ya BBC mapema leo basi moja kwa moja tuende katika nchi ya Kenya, hususan pwani. Tukutane naye Liberty Adede. Liberty Adede, karibu sana kwenye uh, kwa undani. Umesikia mambo ya soka yanavyoendelea, maoni tofauti yametolewa. Sasa wewe uko Kenya ambapo watu wengi sana wanashabikia timu hizi uh, za Ulaya, mambo yanakwendaje baada ya ripoti hii ya Arsene Wenger kutoka katika timu ya Arsenal? Ndugu yangu, eh, yale majukwaa yote ya mitandao ya kijamii Facebook na Twitter imekuwa ikizungumzia mengi zaidi kuhusiana na hatua hiyo ya Profesa Asen Venga kuweza kuondoka timu ya Arsenal. Wengi wanasema, kuna wale wanasema walikuwa wamechoka, wametosheka, kwamba wameridhika na kipindi chake. Wengine kama vile Kenneth Ambani, mwana mwanafilamu huyu wa Kenya ambaye alikuwa anaelezea kusikitika kwake kwamba Arsene Wenger ameondoka. Wengine kama Jim Dush, nilikuwa nikisoma ukurasa wake, anapongeza, anasema kwamba kila mziki lazima uwe una mwanzo na uwe una mwisho, na sasa Arsene Wenger amefikia mwisho kwa kuweza kutoa eh, kipande chake cha mziki, na sasa mm -hmm. ni wakati <laughs> Arsenal inafaa iendelee na mambo mengine zaidi. Sasa, unaposema kwamba mziki wake wenge umefika mwisho, ina maana kwamba pia ni mziki wa Arsenal, ama Arsenal watawekelea mziki mwingine na kuanza kuucheza? ni ni wanasema mziki wa wa Arsenal wanasema kwamba wengi wanasema kwamba e, ilikuwa imefika mahali uh -huh. E, kigezo yani, kocha Arsene Wenger ilikuwa ni kigezo kwamba timu hiyo haingeweza kushinda mataji uh -huh. ni timu ambayo inaaminika kuwa iko iko salama kifedha uh -huh. iko na wachezaji wanaofaa iko na kila kitu inachohitaji hitaji uh -huh. Lakini kitu kimoja tu ikawa ni makombe, ushindi ndi haukuwepo. Sasa ndi ikawa wanalalamika, wanasema kwamba umefika wakati sasa aondoke, makombe yaje manake kama kuna kampuni ama kuna timu ambayo inatengeza faida katika ligi ya Uingereza ni miongoni mwao ni Arsenal. Sasa ikawa ni kwamba hailingamini kwamba timu inatengeza fedha nyingi na kwamba wachezaji hawa na kwamba hakuna makombe. Kwa hivyo unavyomaanisha, Dede, ni kwamba wengine wanatumai kwamba sasa ushindi wa kupata vikombe utapatikana akishaondoka. Naam, wengi wanadhania kwamba Arsene Wenger akiondoka, kocha mwingine akipatikana, basi labda atakuja na mfumo tofauti ambao utaisaidia timu hii kupata ushindi. Maanake wakati mwingine na wanadai wanasema kwamba wachezaji uwanjani wanacheza ni kama hawana ile ari wakiwalinganisha okay, na wachezaji kama vile Tony Adams ambao umekuwa ukitaja, uh -huh. Eh, Henry pieri wakina Vieira wanajamaa wanauliza kwamba uh -huh. kwamba ni kama hawachezi wakiwa na ari ama ule msukumo uliokuwepo uliwaku, miaka ya elfu mbili na sita pale ambapo ilikuwa uh -huh. ni Arsenal, na wanashangaa wanaona ni kwamba yote hayo ya ni, ni majukumu ambayo ilikuwa ni majukumu ya, ya, ya kocha kuweza kuchagua wachezaji kuweza kuwapatia mfumo imekuwa kwamba imeka kimfumo mmoja ifungwe ishinde na ijakua ikifanya vizuri katika siku e, za hivi karibuni, licha ya kuwa mm -hmm. ameweza kushinda mataji mengi sana ya FHK. Hakika asante sana Liberty Adede, najua kwamba nchini Kenya watu wengi na hata wewe ni shabiki wa timu nyingi sana za Uropa, labda Arsenali ikiwepo, na tutaendelea kutazama mambo yatakuwaje kuanzia sasa upande wa Arsenali. Asante sana na uwe na wikendi njema. Basi kutoka hapa Washington, na shukuru wote walioshiriki kwenye undani kipindi cha uundani siku ya leo, uh, bila kumsahau producer wetu Aida Isa, mtayarishi Abdi Shakul Abud, Christine Spis akiwa Afrika Kusini, mwenzangu Omar Okaseko, na vilevile Liberty Yadede akiwa ya pwani ya Kenya huko Mombasa. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau nikikutakia wikendi njema yenye fanaka na baraka, na vile vile usalama popote ulipo.