Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo hii tukianzia na taarifa za taanzia, ambapo mke wa aliyekuwa rais wa Marekani George HW Bush, Barbara Bush, ameaga dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka tisini na mbili. Kifo chake kimetokea baada ya kuugua kwa muda mrefu kutokana na matatizo ya roho na pia pumu yaliyopelekea kuamua kusitisha matibabu mapema wiki hii na kuomba apewe nafasi ya kukaa karibu na jamii yake nyumbani kwake Houston, katika jimbo la Texas hapa Marekani. Mama Barbara alikuwa ameishi na mmewe George H W Bush kwa jumla ya miaka sabini na mitatu. Mmewe Bush mwenye umri wa miaka tisini na mitatu alikuwa rais wa 41 wa Marekani na ambaye sasa hivi anatumia kiti cha magudurumu kutokana na maradhi ya neva. Barbara pia ni mama wa rais mwingine wa Marekani George W Bush ambaye alitawala akiwa rais wa 43 Viongozi mbalimbali wanaendelea kutoa ujumbe wa rambirambi rambi kwa mafamilia yake. Katika taarifa mwandishi kutoka ikulu ya Marekani, rais Donald Trump na mkewe Melania Trump wamemsifu Barbara Bush kutokana na juhudi zake za kuendeleza kampeni ya watu kujua kusoma na kuandika. Barbara Bush alihamasisha sana harakati za kusoma na kuandika na kuzindua shirika lisilo la kiserikali kwa ajili ya kuendeleza harakati za kusoma na kuandika lililojulikana kama Barbara Bush Houston Literacy Foundation, linalosimamiwa na Julie Fink. Ibada ya kumwaga kwa heshima Barbara Bush itafanyika Jumamosi hii katika kanisa la Mtakatifu Martin Episcopal katika mji wa Houston, Texas, ambapo taarifa za hivi karibuni kutoka vyombo vya habari ni kwamba miongoni mwa watakaohudhuriwa ni mke wa rais Donald Trump, Melania Trump. Basi, kuangalia zaidi kuhusu maisha ya Barbara Bush, tunaye Profesa Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina. Profesa, kifo chake Barbara Bush kimeacha pengo gani? Uh, kwanza tunianze tu kwa kushukuru kunipatia nafasi ya kuongea na wewe. uh, kwa kujibu swali lako, ni kwa kifupi tu ni kwamba Uh, Mama Barbara Bush ambaye aliwahi kuwa uh, mama wa kwanza katika taifa hili kubwa la hapa Marekani, anatuachia majonzi makubwa sana ya kuondoka hapa duniani, kwa kuwa alikuwa ameshikilia zaidi au kusimamia zaidi masuala ya uh, watu hapa Marekani katika familia, katika upande wa elimu zaidi ya kujifunza kusoma na kuandika uh, alikuwa ni mama ambaye amejikita katika maeneo hayo, kwa sababu ya kuangalia kwamba matatizo mengi ambayo yanatokea hapa Marekani, kwa mfano ya watu kutokuwa na makazi, mara nyingi sana yanatokea kutokana na watu kutokuwa na elimu ya kusoma na kuandika. Profesa huyu ni mke wa aliyekuwa rais na vilevile vile ni mama wa kijana ambaye aliwahi kuwa pia rais wa Marekani. Unaona kama yeye mwenyewe ana ushawishi fulani wa uongozi, ili marais mawili akawa ametoka katika familia yake. Sio uh, tu hilo bali hata mwanaye mwingine ambaye aliwahi kuwa kiongozi wa jimbo la kule Florida. Inaonekana ni mama ambaye alikuwa ni ana uwezo mzuri zaidi katika masuala ya uongozi na kuweza kuwaelimisha uh, kuwa baadhi ya uh, watoto wake katika familia yake na kuwalea na kuwakuza katika hali ya kuwa viongozi wa baadaye, kama tulivyojionea tu kwamba mmoja kati ya watoto wake alishawahi kuwa rais katika hapa Marekani, pamoja na mwanaye mwingine Jeb Bush, ambaye alikuwa ni gavana katika jimbo la Florida. Tunaweza tukasema uh, yeye wakati wa siasa zake ama wakati wa siasa za mmewe na vilevile vile mwanawe, mambo yamebadilika kiasi gani katika siasa za Marekani? Kwa uh, kutazama kwa karibu zaidi, unaweza ukaona kwamba baadhi ya viongozi ambao uh, hao kiongozi ambaye tunaye sasa hivi katika madarakani, ni kukosekana kwa zile nguzo za kifamilia ambazo zinaweza zikamjenga kiongozi kutoka katika familia ambaye ana mama ambaye atamlea na kumkuza na kuwa kiongozi wa baadaye. Hivyo basi sasa hivi katika taifa hilo la Marekani, nafikiri kuna pungufu hilo ambalo ina inabidi uh, tujifunze na kuangalia uh, ni kwa, kwa njia gani tena tuweze kurudi na kuchagua viongozi ambao wamelelewa na mama. Kwa mfano, aliyetutoka Mama Barbara Bush. Kuna swala ambalo umeliguzia kuhusiana na maadili ya kifamilia. Kando na kuwa mke wa rais na mama wa rais, wanawake kote ulimwenguni kando na Marekani wanaweza wakajifunza nini kutokana naye Barbara Bush? Wanawake wote ulimwenguni, mimi tuniseme, ambao ni walezi wakuu katika familia wajaribu kufuata misingi ya kifamilia ambayo itakuza vijana na kuwa viongozi wa baadaye katika masuala ya elimu na vilevile ya tabia na tamaduni ambazo zinaweza zikawajenga vijana ambao ni viongozi wa taifa la kesho. Profesa, sijui kwako mwenyewe, wewe unamuenzi ama unamkumbuka vipi mama Barbara Bush? kwa kuangalia tu kwa haraka haraka tu ni, ni mama ambaye tungependa tu, tu sana baadhi ya kinamama leo hii na baadaye wajifunze ya kwamba ni lazima tujenge familia uh, ambazo zitazalisha viongozi na na na raia ambao watakuwa wanaangalia uh, tabia na na na baadhi ya uh, tabia ambazo zita, zita, zita, zitaweza kukutanisha watu na kuweza kuishi pamoja katika bila kuvunja sheria na haki za kibinadamu. Katika siku zake za mwisho mwisho, yaani mapema wiki hii, familia yake pamoja na yeye waliamua kwa kuwa ameugua muda mrefu sana, akasema la muhimu sasa ni kurudishwa kwa familia yake, akisema kwamba anadhamini familia kuliko chochote kile. Hapa tunajifunza nini? Mimi tunaona tu ni ule uhusiano aliyoujenga kati yake yeye na, na familia yake. Ukiangalia historia ya yeye kama mama wa familia ya ya ya ya mme wake ambaye alikuwa na madaraka ya juu zaidi katika nyadhifa mbalimbali katika serikali kuu ya hapa Marekani, naona tu alijijengea ali ule uhusiano wa karibu ambao alitaka kuona kwamba familia yake uh, inakuwa karibu katika siku zake za mwisho hapa duniani wake wa rais kando na Marekani kote ulimwenguni, wanaweza wakajifunza nini na ni nini kifanyike ili wake wa rais waifanye kazi ya marais wakiwa wamezao iwe hata nyepesi zaidi? Mimi tu unaona tu ni ukiangalia kwa karibu zaidi uh, uh, mama uh, yetu aliyetotoka mama baba Bush alikuwa ni, ni mama ambaye uh, anajaribu sana kutokuwa karibu na masuala ya kisiasa ambayo yanapingana na mienendo au tuseme ilani baadhi ya chama cha Republicans, na alijaribu sana kuto ku, kuingia katika majibishano ya kisiasa na baadhi ya waandishi wa habari hapa Marekani. Kwa hiyo hayo tu ni machache ambayo naweza nikasema, ukiangalia alikuwa na mtazamo tofauti kabisa na chama cha uh, watoto wake na na mme wake wakati ulivyokuwa madarakani lakini hakutaka kuingilia katika masuala ya kisiasa na ya kifamilia. Nashukuru sana kwa muda wako profesa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sasa kwenye kipindi ama sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo baada ya kusikiliza uh, kwa undani kuhusu kuondoka kwake ama kufariki kwa uh, mama Barbara Bush aliyekuwa mke wa rais wa zamani Bush, HW Bush, uh, uh, uh, basi sasa tuingie uko upande wa Mombasa ambapo tunaungana naye Liberty Adede wakishirikiana na Amina Chombo, na wanaangazia hatua zilizopigwa kwenye sekta ya afya nchini Kenya, na madaktari wakitumia mfano wa madaktari kufanikiwa kutenganisha mapacha waliozaliwa wakiwa wameshikana, kuunganisha mkono uliokuwa umekatwa, na leo wiki hii basi kumebuniwa kambi ya matibabu ya upasuaji wa mishipa ya ngiri kwa kutumia tekniki mpya. Uwanja ni wenyu. Shukran sana wenzetu kutoka studio 15, Washington. Hii ni VOA studio 15, Mombasa, ambapo tunakukaribisha kwa undani leo. Katika kwa undani, tutakuwa tunaangazia hatua na mafanikio ambayo sekta ya matibabu ama madaktari nchini Kenya wameweza kufanikiwa ili kuimarisha huduma za matibabu wanazotoa kwa wananchi wa Kenya. Kuna mafanikio kadha wa kadha yale ambayo ameripotiwa tangia mwaka huu uanze na mengi zaidi yana zidi kupatikaniwa. kukukaribisha katika kipindi cha leo, jina langu ni Colin Sadedi pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Nam, tukianzia hapo hapo, uh, Amina, hivi leo eh, katika pitapita pita zetu hapo Mombasa, tumeweza kukutana na jambo ambao likuwa likuwa la kuvutia zaidi katika huduma za matibabu. Tuanzie hapo nam. Bila shaka ni uh, ni jambo ambalo tuseme, kwa wale Wakenya wengi ambao wamekuwa wakitaabika na maradhi ya mshipa wa ngiri. Mshipa wa ngiri huwa inajulikana kama inguinal hernia, mshipa ambao uko ndani ya tumbo ambao mara nyingi husumbua wanaume na hutatizika sana wakati, eh, wanafanya shughuli zao sasa kwa miaka yote wamekuwa wakitumia upasuaji ambao ulikuwa ni ule wa kawaida, ambapo wakati wamepasua, then anachukua zile nyama wanazishona. Lakini kwa sasa kumekuja kifaa ambacho wanatumia kinajulikana kama mesh. Aina ya kama kijiwaya, lakini wanatumia teknolojia inayojulikana kama Onstep, na hili ni jambo ambalo limeweza kuvutia madaktari kutoka hospitali mbalimbali mbali, kote nchini Kenya. Vilevile vile kuna madaktari kutoka Uh, Ghana na kutoka South Africa ambapo Afrika Kusini ambapo do, Daktari Hethe Bulgard ndiye anaongoza kikosi kile cha madaktari katika kuhakikisha kwamba teknolojia hii inaweza ku tumika hapa nchini Kenya. Kwa historia ni kwamba ilianza kutumika kule, e, taifa la Czech Republic mwaka elfu mbili kumi na mbili. Kuna hospitali pale ndio ilianza, a, kutumia teknolojia hii. Hapa nchini kulikuwa na baadhi ya hospitali za kibinafsi zinatumia, lakini hospitali hizi za umma zilikuwa hazijaanza kutumia. Kwa hivyo kuanzia jana, a, wagonjwa zaidi ya thelathini kufikia leo wameweza kupata huduma hizi na wanasema ina haraka zaidi katika kutekeleza, a, ule upasu upasuaji kwa kutumia kifaa hiki. Na kwa yule msikilizaji tu pale nje ambaye uh, anasikiza labda anajiuliza kitakuwa kinasaidia vipi kwa kutumia teknolojia hii, wanatueleza kwamba kupitia teknolojia hii itakuwa yule mwenye kufanyiwa uh, upasuaji kwa kutumia teknolojia hii akimaliza tu kupasuliwa leo, kufanyiwa ile kurekebishwa, basi kesho watakuwa wanapewa ruhusa, wanakwenda zao nyumbani. Mbali na hiyo, ile ya zamani ulikuwa baada ya kufanyiwa uh, upasuaji Nakumbuka marehemu babangu pia aliwahi kufanyiwa uh, upasuaji kama huu, na baada ya muda alikuwa analalamika kwamba ana maumivu katika mahali pale alipofanyiwa, lakini madaktari wameweza kutuhakikishia kwamba hii uh, wakimaliza, basi inakuwa ni kama ndio kabisa. Kama nimekuelewa vizuri kwamba mojawapo ni kwamba hakuna kupasuliwa kidonda kikubwa, hakuna kidonda, sehemu ndogo tu na, na baada ya matibabu siku moja mgonjwa anaruhusiwa kwenda na wamesema kwamba ina uh, asilimia kubwa sana ya matibabu ya kuweza kufikia malengo ya kutoa matatizo hayo ambayo yanasumbua watu wengi hasa sana katika eneo la pwani. Nimesikia watu wakilalamikia magonjwa haya, na, kwa sababu ukiangalia kama hospitali kuu ya pwani kwa mwaka inapokea wagonjwa 1200 ambao wanahitaji upasuaji wa maradhi haya, lakini wanasema kutokana na vifaa walivyokuwa wanatumia walikuwa hawawezi kufikia kuwamaliza wote katika ule muda wanawapatia lakini kwa kutumia teknolojia hii wanahakika kwamba hakutakuwa na backlog ya watu wanaosubiri upasuaji katika hospitali za umma. Tumsikie Daktari Helton Maganga ndiye ambaye ni mratibu katika hospitali hii ya pwani ama katika eneo la pwani katika masuala haya ya upasuaji. Na alikuwa na mengi kuhusiana na teknolojia hii. Kwa watu wazima anakuta wale wako na magonjwa kama kukohoa kwa muda mrefu, wale wanakuna shida kuenda, ya kwenda choo, wale wamefunga mkojo na wale wanafanya kazi nzito nzito, basi wakati hiyo wanafanya hizo kazi nzito, unakuta ile pressure kwa tumbo inafanya sasa mshipo anaweza kutokezea. Ya. Na hatari yake kwa, kwa ni kwamba wakati mine ukitokezea unafungana na tumbo, sasa awezi kurudi. Kwa hivyo tuna maana, tunasema tunahimiza wagonjwa wakipata mara moja ni vizuri wafanyie operation kabla hiyo shida haijawafikia. Naam, daktari, tofauti ya upasuaji wa zamani na kutumia teknolojia hii ni upi? Maana hapo awali tulikuwa tunafanya operation ambapo tukishafanya operation ni kushona nyama kwa nyama, maana hiyo ni kuziba nafasi ambayo imetokeza. Lakini shida hiyo ni kwamba kushona nyama kwa nyama, ilikuwa sasa hiyo hata ikifunga inaleta maumivu sana. Maana sasa hizo nyama zinavutana, lakini katika ile teknolojia mpya ambayo tunatumia tunaita mesh, hiyo kifaa maalum. Hiyo inasaidia, maana ukishatumia hiyo mesh kufanya repair ni kwamba si rahisi sana ugonjwa huu wa kurudi kama vile zamani, na hizi technique zinakuja ziko ni afadhali. Maana hapo zamani viwango vya wagonjwa hawa wa mishipa iko vipi katika maeneo haya ya pwani hapa? Ni hali ya juu, maana hata imeonekana kwamba sehemu nyingi ambazo ni za pwani, si Kenya tu, hata sehemu zingine Tanzania. Imeonekana kwamba sehemu nyingi ambazo ni za pwani shida ya ugonjwa huu katika hali ya juu. Na katika utafiti wamefanya wameona kuna mambo mengi kuna wale wamezaliwa, tunaita genetic, yani kuzaliwa kwamba wanaweza kupata. Ukiongezea sababu zingine ni kama ile hali ya, ya lishe inasababisha maana, sasa ukiangalia ugonjwa wa hania kuna udhaifu katika sehemu fulani ya mwili. Kwa hivyo lishe na ile hali ya kuweza kwamba umezaliwa na ile hali naweza kupata huo ugonjwa, hiyo ndio shida kubwa. Nam ni daktari huyo, katika hospitali ya rufaa katika eneo la pwani hapa Mombasa maarufu vijijini kama Makadara na hapo katika ufanisi huo haya yanajiri tu huku kukiwa kuna mgogoro kati ya serikali na madaktari wa humu nchini. Japo wanapata mafanikio haya, lakini kuna hali ya vuta ni kuvute serikali huku ikitaka kuleta madaktari kutoka taifa la Cuba baada ya ziara ya Rais Uhuru Kenyatta katika taifa hilo ambapo waliweza kupata madaktari ambao watakuwa wanakuja kushirikiana na madaktari wa huku kuweza kufanikisha mambo haya. Lakini yale ningependa kuangazia ni ufanisi ambao ulipatikana na madaktari katika hospitali ya kitaifa ya Kenyatta ambapo mwezi Januari E, tarehe ishirini na sita, kijana Joseph Theuri aliweza kukata mkono wake katika mashini moja ambayo alikuwa anajaribu kuandaa na kusafisha, mashini ambayo inatumiwa kuandaa chakula cha ng'ombe na mifugo, na mkono Ule ingawa ulikuwa umekatwa kabisa, umeachana na, na, na mkono sehemu nyingine, ama kiganja kiliachana na sehemu nyingine ya mkono, kwamba atasalia mkono huu utarejea hali ya kawaida na utarudi kama kawaida, na ni mafanikio makubwa sana ambayo madaktari hawa waliweza kupata katika hospitali ya Kenyatta. Na mbali na hilo pia, tuna mwaka jana mwaka elfu mbili kumi na saba tuliona eh, timu ya madaktari hamsini Uh, wakiweza kufanya upasuaji na kuwaganya wale watoto kutoka kaunti ya Meru ambao mapacha wale walikuwa wameshikana kwa muda mrefu ama miaka mingi. Taifa letu la Kenya tumekuwa tukishindwa wakati inatokea namna hii, je, inakuaje? Kumbuka mapacha wale walikuwa wamelazwa katika hospitali ile katika wadi ya watoto tangu mwaka 2014 Septemba, na mwaka jana waliweza kufanikiwa kuwatenganisha na kwa sasa, basi watoto wale wawili, kila mmoja anakwenda na shughuli zake na hawakushikana tena, kwa sababu ilikuwa ni wa, wa, mapacha waliofanana. Ilikuwa furaha isiyo kifani, na pia vilevile vile ilikuwa sherehe kwa Daktari Fred Kambuni ambaye alikuwa anaongoza timu ile ya madaktari katika upasuaji, wakisema kwamba hilo lilikuwa jambo kubwa sana kuweza kulitekeleza kwa sababu, walikuwa watoto wale walikuwa hawawezi eh, kuenda haja kubwa, lakini baada ya ile kufanyika, basi kila mmoja akawa, ah, amefanyiwa na kufanyiwa tena ile E, tatizo la haja kubwa likawa litashughulikiwa na mambo yao yatakuwa ni sawa kabisa. Tunapata mafanikio haya huku madaktari e, barani Afrika pia wakikongamana kule Dakar, Senegal. Mkutano ambao umeanza tarehe kumi na tano utakuwa unakamilika Aprili tarehe ishirini, ambapo wanajaribu kuangazia ugonjwa wa malaria katika takwimu zaonyesha kwamba takriban watu milioni 13 na zaidi wanapoteza maisha kutokana na ugonjwa huu wa malaria, wengi wao wakiwa ni watoto wadogo wa na wanawake waja wazito. Na sasa madaktari hawa wanaokongamana kule Senegal, wanajaribu kuzungumzia na kutafuta mbinu za kukabiliana na ugonjwa huu haswa sana kupata chanjo ya ugonjwa wa malaria ambayo utafiti wa hapa na pale unaendelea kufanyika. Kando na hayo mambo masuala mengine ambayo yanajadiliwa katika kongamano hilo ni kuhusiana na ni vipi wanaweza kukabiliana na malaria miongoni mwa wanawake wajawazito ama pia kuangazia vile malaria inatatiza wanawake wajawazito. Kando na hayo eh, pia wanajaribu kuangazia uwezo wa dawa zilizopo sasa kutibu malaria na pia kutokea kwa baadhi ya malaria ambayo inasemekana kuwa sugu kwa dawa ambazo zinatumika kwa sasa. Na eh, ni utafiti ama ni mkutano ambao utaweza kukutana watafiti mbalimbali mbali wa ugonjwa huu wakiangazia maswala haya kwa undani zaidi na changamoto ambazo ziko kwa sasa. Kuna eh, ripoti iliyotolewa kutoka kwa idara za utafiti kwamba eh, ugonjwa huu ama jitihada za kukabiliana na ugonjwa wa malaria hazijapewa fedha za kutosha kuweza kukabiliana na swala hili, na kwamba eh, mafanikio yaliyopatikana pale nyuma ndiyo yanategemewa zaidi, na hakuja kuwepo na mafanikio ama utafiti ama uvumbuzi wa zaidi ambao umepatikana katika siku za hivi karibuni kushughulikia ugonjwa huu wa malaria. Na tukiangalia ni kwamba katika awamu hii ya pili ya Rais Uhuru Kenyatta ni kwamba kati ya yale masuala manne ambayo ameweza kuahidi eh, kuyatekeleza hapa nchini Kenya katika eh, nafasi yake ya mwisho ambapo ona... Kiingereza wanasema nataka kuacha ligas eh, ni kuhakikisha kwamba kunakuwa ma, na matibabu kwa wote universal uh, health care, kuhakikisha kila mmoja anapata afya. Hivi basi, tumeona majuzi tu akisema aki kwamba wanafunzi wale wako katika shule za upili waweze kuandikishwa katika bima ya afya ya kitaifa na wapate matibabu yale, na hata baada ya kumaliza uh, shule waweze kupata huduma zile. Tumeona wazee wale ambao wanapokea uh, fedha pia wanapatiwa kadi hizi za, za bima za afya za kitaifa ili wakifika katika hospitali wapate huduma zile. Tukirudi nyuma katika ile huduma ambayo tumesema kwamba ni teknolojia mpya, wanasema kidogo iko wepesi katika kufanya, lakini pia iko ghali katika malipo. Baada ya kambi hii ya wiki moja, mtu akitaka kufanyiwa, kutumia teknolojia hii itakuwa hapati tena matatizo, lakini atahitajika kutoa elfu ishirini katika hospitali za umma, ambao ni sawa na dola ngapi za Marekani? Ni dola mia mbili, mia mbili. Nam, kwa hivyo hiyo ni katika hospitali za umma, lakini ukienda katika hospitali za kibinafsi huenda ikawa juu zaidi. Kwa hivyo waka, pia wamewa kusema ili kwa kila mmoja kuweza kupata huduma kama hizi za teknolojia za afya, lazima wawe katika bima ile ya kitaifa na Kesho ama kuanzia hii leo kuna kongamano kubwa pia linaendelea la 46 la madaktari hapa nchini Kenya, ambapo e, wapo hapa hapa Mombasa, na katika yale masuala ambao wanaangazia ama tuseme, kauli mbiu, pia wanazungumzia kuhusiana na ni jinsi gani masuala haya afya yataweza kupata mgao wa kuona kwamba kila Mkenya anapata nafasi ya kutibiwa kwa wakati unaopaswa, na mambo mengi yanaangaziwa katika kongamano hili. Wanazungumzia masuala ya kifua kikuu, masuala ya afya nyanjani, kwa sababu tunajua kwamba madaktari hawatoshi kama ulivyokuwa unasema, kuna mgogoro. Kwa hivyo kuna wale wanaojulikana kama maafisa wa afya nyanjani pia wanazungumziwa katika kongamano hili, ili kuhakikisha kila Mkenya anakuwa na afya bora na kutekeleza shughuli zake bila tatizo lolote anapohitaji Ulipogusia afya ama bima ya afya nikakumbuka iliyokuwa ikifahamika kama Obama Care. Sasa hivi vyombo vya habari nchini Kenya vimeanza kusema Uhuru Care. Nam, kufikia hapo msikilizaji, tunatamatisha kipande hiki cha Kwa Undani kutoka studio 15 Mombasa. Mimi ni Collins Adede nikiwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo, tukikutakieni utazamaji na usikilizaji mwema wa Kwa Undani. Asante sana Liberty ya Dede na Amina Chombo kutoka kule Mombasa, kama ulivyosikia kwamba nchini Kenya na hasa wanapozungumza wate hawa wawili huko pwani, ni kwamba kuna teknolojia mpya ya upasuaji ambayo imeshafika, na wanasema kwamba upasuaji unaofanyika sasa unafanyika kwa teknolojia ambayo ni ya kupenya kwenye mwili, wala haipasui sehemu kubwa na kuacha vidonda vya kupona baadaye. Kwa hivyo wakisema kwamba hatua zinaanza kupigwa katika nyanja ya upasuaji, na vilevile umesikia wakielezea vizuri kwamba kuna mkono ulioshikanishwa wa mtu, wa mtu mmoja ambaye alikuwa amekatwa mkono na vilevile vile wakasema kwamba kwenye nyanja ya teknolojia ya matibabu kunaonekana kwamba kuna mwangaza na kuna matumaini kwamba, uh, sekta ya afya itaimarika hata zaidi, na la muhimu zaidi ni mifumo ya bima kwa wagonjwa kwa sababu kama mataifa yaliyoendelea, kwa mfano hapa Marekani na kwingineko kule Ulaya, uh, wagonjwa wengi hawateseki kutokana na kwamba wana bima za aina tofauti, bima ambazo hufidia wakati wanapougua, na inakuwa kwamba si tatizo tena wakati mtu anapopata pokea matibabu au hata kupokea upasuaji. Kutoka hapa Washington, na washukuru wote walioshiriki Kwa Undani hivi leo, mtayarishi Mary Mgawe, producer wetu Saida Hamdun, profesa Patrick Digula kutoka South Carolina, uh, wenzangu Lipatia Dede na Amina Chombo kutoka Mombasa. Basi kutoka hapa, mimi jina langu Harrison Kamau nikikutakia usiku mwema kutoka Washington DC. Nam mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani, hivi sasa sikiliza Ni hisi navyohisi nikiwa nawe kwako nimefika, nataka uwe nami kila siku, uwe nami niwe nawe, iwe mchana na usiku. Ah, uwe jirani uwe nami tuwe ndani, urudi nyumbani, kwani kwangu we ni kila kitu. Yeah, na inabidi uwe hapa, bila shaka, muda wendi, natamani urudi sasa, hata Mungu apindi na kubikwa na mashaka, niondoe wasiwasi, naomba urudi fasta, ujue upweke na hofu ni juu yako, nimekumisi, nataka nijue japo upendo wako nanifanya niwe juu, na kama utachelewa nataka nitue hapo.