Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riyami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Aprili 23 mwaka 2018. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, jeshi la Congo DRC lataka msaada kwa jamii ili kukabiliana na waasi. Kwa nini? Sio jeshi tu ambaye anapasha leta usalama. Hakuna jeshi ambayo inaweza ikaweza vita ama kumaliza vita wakati hakuna mawasiliano bora kati ya jeshi na raia. Naam, na kwa upande mwingine, wakimbizi wa Kongo walioko nchini Burundi waelezea yanayo wasibu. Ni yapi hayo? Njala tu navatuko nalalafati pabaya mirako kwala tena, hatuna mablangeti hatuna chumvi, ni kidogo chumvi yenyewe ifikie hata mwezi kukula hivyo ni ya tatizo, bato venyewe viko nakula abashivi. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, baada ya bomu la kujitoa mhanga kuua takriban watu 57 na kujeruhi wengine zaidi ya 100 mjini Kabul, tume huru ya uchaguzi nchini Afghanistan inahofia kwa hali ya ukosefu wa usalama huenda ikawakatisha watu tamaa kushiriki katika uchaguzi ujao wa bunge na serikali za mitaa. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi la Jumapili la kujitoa mhanga katika kituo cha ugawaji vitambulisho ambako mamia ya watu walikusanyika kuomba vitambulisho kwa ajili ya uchaguzi ujao. Naibu mkuu wa tume huru ya uchaguzi ya Afghanistan, Maazula Daulati, amesema ukosefu wa usalama utawakatisha tamaa wapiga kura na kuvuruga utaratibu wa kidemokrasia. Majeshi ya usalama ni vyema afanye mengi zaidi kuzuia mashambulizi na kutoa usalama kwa uandikishaji wa piga kura kwenye vituo, Daulati ameiambia VOA. Kama tukiona kwamba majeshi ya usalama hayawezi kuzuia vitisho kama hivyo, tume itazungumza na uongozi wa serikali kutafuta jibu, na mambo yatakuwa bayana katika siku za usoni. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Jumapili kuwa Marekani haijatoa chochote kabla ya mkutano uliopangwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, wakati Pyongyang tayari imepunguza harakati zake za utengenezaji wa silaha za nyuklia. Kiongozi wa Marekani ameandika kwenye Twitter, hatujaachia chochote na wamekubali kuacha harakati za nyuklia kwa ajili ya dunia, kufungua kiwanda, kufunga kiwanda na hakuna tena majaribio lakini Trump amekiri kwamba hatimaye matokeo ya mazungumzo na Kim, ambaye huenda yakafanyika mwezi Mei mwishoni au mapema mwezi Juni, hayana uhakika. Pyongyang bado haijakubali kuvunja silaha zake za nyuklia, na licha ya madai ya Trump, haijakubali kuacha kabisa harakati za nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Korea Kusini imesema kwamba Kaskazini imeelezea azma ya kuachana na silaha za nyuklia. Abdurahman na waziri wa fedha wa Somalia amesema nchi yake inashinda juhudi za kuleta uaminifu kwa taasisi za kimataifa za fedha na inaweza kupata msamaha wa madeni yake mapema mwakani. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Abdurahman Duale Beileh, ambaye ameshiriki katika mkutano wa shirika la kimataifa la fedha IMF na Benki ya Dunia wiki iliyopita, amesema Somalia imepita kigezo cha kuaminika kwa wakopeshaji wa kimataifa kutoka katika mikutano iliyofanyika. Somalia inadaiwa takriban ya dola bilioni 5.5 na wakopeshaji wa kimataifa ambao ni Paris Club, klabu za kibiashara na taasisi nyingine za fedha. Bele amesema makundi hayo yanafanya kazi kuona Somalia inafutiwa madeni yake ifikapo hapo mwakani. Somalia na shirika la kimataifa la fedha walitiana saini makubaliano ya uangalizi wa bajeti ya Somalia na kuongeza mapato. Beile amesema serikali imefanikiwa kumaliza programu mbili za uangalizi. Katika robo ya kwanza mwaka huu serikali ya Somalia imeripoti kukusanya dola milioni 42.5 za mapato, ikiwa ni kiwango kikubwa katika robo moja ya mwaka katika historia ya karibuni. Mwezi Februari mwaka huu serikali ilianzisha asilimia tano mpya ya kodi ya mauzo ili kukuza kipato. Licha ya taarifa hiyo ya waziri, Somalia bado inatajwa kuwa nchi yenye kiwango kikubwa cha rushwa kwa mujibu wa shirika la Transparency International, ambapo waziri huyo amesema viwango hivyo ni vya mtazamo tu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mwanajeshi wa jeshi la majini la Libya amesema wamegundua miili kumi na moja ya wahamiaji na kuwaokoa watu wengine 263 katika operesheni mbili tofauti kwenye pwani ya magharibi mwa Libya. Wahamiaji wanatokea nchi tofauti za barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Amesema Libya ni kituo maarufu kwa wahamiaji wanaojaribu kufika Ulaya kwa njia ya bahari. Zaidi ya watu laki sita wamevuka bahari ya Mediterranean kwenda Italy katika muda wa miaka minne iliyopita, wengi wao wakitokea Libya. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na uhamiaji inasema mpaka katikati ya april mwaka huu wahamiaji 18575 na wakimbizi wamewasili nchini Italy, Ugiriki, Cyprus na Spain kwa kuvuka bahari ya Mediterranean. Idara ya kimataifa ya uhamiaji IOM imesema kwamba idadi hiyo ni chini ya nusu ya kiwango cha mwaka jana. Nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo mara kwa mara imekuwa ikitajwa kuwanyonya na kuwatendea vibaya wahamiaji kutoka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Waziri wa sheria wa Israel ameapa kuwasaidia wahamiaji wa Yahudi raia wa Ethiopia kwenda Israel haraka iwezekanavyo katika ziara yake ya nadra nchini Ethiopia kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Ayelet Shaked alitembelea sinagogue mjini Addis Ababa jana Jumaapili. Programu hizi ambazo hatimaye zitawaunganisha pamoja na Wayahudi raia wa Ethiopia na familia zao nchini Israel huwa si rahisi hivyo, amesema Shaked kwa kuwa kundi la waliokusanyika mbele ya sinagogue lakini nitajaribu kila kilicho ndani ya uwezo wangu kufanya kazi na ofisi husika kulifanya hili liweze kutokea katika muda mfupi sana ujao, amesema Shaked kwa kile ambacho kinaripotiwa kwa ziara yake ya kwanza rasmi barani Afrika. Amesema alifika kwenye kufahamu zaidi kuhusu hali ya wa Waethiopia takriban elfu nane ambao ni wayahudi waliobaki nchini humo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jeshi la Kongo limeomba tena ushirikiano zaidi wa wananchi katika harakati zake za kuwasaka waasi mashariki mwa Kongo, kwa kuwa ni vigumu jeshi kufanya kazi bila msaada wa wananchi na wanasiasa pamoja na viongozi wa kiasili. Austeri Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwenye mkutano na waandishi wa habari kunako makao makuu ya jeshi Kivu Kaskazini, Meja Njike asema kwamba ni vigumu kwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na waasi bila ushirikiano na wananchi, kwani waasi wengi wajificha katika makazi na vijiji vya wananchi. Ni ya muhimu sana, wanasiasa watusaidie. Kama jinsi nilivyosema, usalama sio jeshi tu ambaye anapasha leta usalama ile ni ya muhimu sana. Hakuna jeshi ambayo inaweza ikaweza vita ama kumaliza vita wakati hakuna mawasiliano bora kati ya jeshi na raia, na wanani ambao watarahisisha hiyo mawasiliano, ndio wale wa autorite kutimiere politiku administrative wote ambayo tulitaja. Kufuatia mwito huo nimezungumza naye Borisi Maelezo, mbunge wa taifa akiwa katika mji wa Kinshasa, na vilevile akiwa ni mchaguliwa wa, wa, wa maeneo ya Beni na kama anaweza kutulomba hii, sisi kama wanasiasa kutokea eneo hile, ni ukweli. Kwa sababu kama sisi wanasiasa tukisema hili kundi liweze kumalizika, inaweza kumalizika, na inasaidia jeshi kuweza kuwa na nguvu sana ya kuweza kupigania tu ule adui mmoya, anakuwa au na anakuwa ni terrorist, na ule anakuwa naumiza sana na anachinja waka, wakaaji wa teritori ya Beni na azili ya Beni na hata kuwa ndani ya gran mzima. Hivi msimamo wangu ni ya kwamba sisi tunaweza kukubali ule mwito na kuita wenzangu wanasiasa kutokea katika hii eneo ya Grano kuweza kuungana sisi tuliweza kuambia vijana waweze kushukisha masilaha chini na watoke nje ili waweze kushughulikiwa na, na askari na jeshi letu au na viongozi wa serikali. Wananchi wa Beni na wilaya zake wasema kuwa wameshindwa sasa kuelewa kinachoendelea kwani Umoja wa Mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshindwa kulinda usalama wao, wakiuliwa kila siku na kutekwa na hata nyumba zao zikichomwa. Kwa nini kwetu miaka nne tuendelee kuchinjwa kama nyama, wakati makichwa mambo ambayo hayaweza onekana? Lakini msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini, Meja Njike wa Operation sokola ya pili, asema bado waendelea na msako wa waasi kote katika misitu ikiwemo maimai na vile makundi mengine ya kigeni. maimai musaga ungali unaendelea. Kazi tulipewa na wakubwa sio akusaka tu maimai, lakini ni vikundi vyote ambavyo vinaomiliki silaha ndani ya eneo yetu ama zone d'action yetu. Kwa sasa hali yaendelea kuwa mbaya zaidi Beni na wilaya zake, watu wakishambuliwa, kuuliwa, kutekwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF ambao hadi sasa hawana msemaji, ila Monisco ikiwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kila mara wakitangaza kwamba walikuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwalinda raia wa Kongo, ila raia hao wakiendelea kuuliwa zaidi. Oser Malirika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anaelekea hapa Marekani kwa ziara ya kikazi na Rais Donald Trump, akitarajia kumshawishi juu ya haja ya kuendelea kuwepo kwa Marekani nchini Siria hata baada ya kuwashinda magaidi wa Islamic State. Kabla ya ziara yake hapa Washington hivi leo Jumatatu, Macron ameambia kituo cha televisheni cha Fox News wakati wa mahojiano akiwa mjini Paris: Inatulazimu tujenge Siria mpya baada ya vita. Ndiyo maana nadhani jukumu la Marekani ni muhimu sana. Ameielezea Marekani kuwa ni mchezaji mkuu katika kuleta amani na uthabiti. Trump amesema anataka kuondoa takriban wanajeshi elfu mbili wa Marekani kutoka Siria haraka iwezekanavyo, ikiwa ni wiki moja iliyopita, baada ya kuamuru jeshi la Marekani kuungana na Ufaransa na Uingereza katika kufanya mashambulizi kwenye malengo ya kituo cha silaha za kemikali cha Siria, ikiwa ni majibu kwa shambulizi la gesi lililofanywa na serikali ya Siria. Polisi wametoa ilani ya kukamatwa kwa mtu ambaye aliwaua watu wanne na kujeruhi wengine kadhaa kwa silaha katikati ya usiku kwenye klubu moja huko Nashville, Tennessee. Polisi wamemtaja mshukiwa huyo kuwa ni Travis Ranking mwenye umri wa miaka 29. Walioshuhudia wamesema, Ranking alikuwa amevaa koti la kijani na hakuwa na nguo nyingine yoyote mwilini wakati alipotoka kwenye gari yake na kuwapiga risasi watu wawili kwenye eneo la kuegesha magari katika mgahawa wa Waffle House. Alifyatua risasi ndani ya mgahawa huo ambako watu watatu walifariki katika eneo la tukio na wanne alifariki baadaye hospitali. Mteja mmoja alikabiliana na mshambuliaji huyo na kuitupa silaha yake nyuma ya kaunta ndani ya mgahawa huo kabla ya mshukiwa huyo kuvua koti lake na kukimbia akiwa uchi. Mkuu wa polisi wa Nashville, Steve Anderson, amesema Reinking alifika hapo Waffle House akiwa na silaha nne. Bunduki mbili zilipatikana kwenye eneo la tukio. Anderson amesema mshukiwa huenda ana bunduki mbili zaidi. Roketi za kienyeji zimepiga eneo la kaskazini mwa Mali katika mji wa Timbaktu jana Jumapili, karibu na kambi za jeshi la Umoja wa Mataifa na Ufaransa ambako wanamgambo wa Kiislamu walifanya uvamizi na kusababisha vifo mwishoni mwa wiki iliyopita, jeshi la Ufaransa limesema hakuna aliyeumia mara hii wakati roketi mbili au tatu zilipopiga nje ya kambi ya Umoja wa Mataifa inayojulikana kama Super Camp mjini Timbaktu na kambi karibu ya Ufaransa, msemaji wa jeshi ameliambia shirika la habari la habari la Reuters. Yuba Sise, mfanyi biashara mjini Timbaktu, ameiambia Reuters kwa alisikia milipuko mitatu iliyokuwa ikielekea upande wa kambi. Tume ya Umoja wa Mataifa MINUSMA haikuweza kupatikana mara moja kutoa maoni. Walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa na majeshi ya Ufaransa yaliyopo kaskazini mwa Mali yamekuwa mara kwa mara yakikabiliwa na mashambulizi kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja uliopita kutoka makundi ya wanajihadi waliojihami kwa silaha. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetoa mwito kwa makundi yenye silaha kusini mwa Libya kuruhusu upelekaji wa misaada kibina ya kibinadamu kwa maelfu ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na mapigano na wanaohitaji misaada ya lazima. Mwandishi wa VOA Lisha Slein ana anaripoti kutoka Geneva na Id Ligongo anasoma ripoti kamili mapigano ya hivi karibuni baina ya makundi yenye silaha ndani ya kuzunguka mji wa kusini mwa Libya wa Sabha yamelazimisha takriban familia 1900 ama zaidi ya watu 13,000 kukimbia makazi yao. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Andrej Mahesich anasema misaada ya kibinadam inahitajika kwa hali ya juu katika eneo hilo la Libya. Walibia waliokoseshwa makazi wanaoishi kusini wanahitaji sana makazi na vifaa vya kawaida vya nyumbani, ikijumuisha vifaa vya usafi wa mwili, vifaa vya kulalia yakiwemo magodora na vifaa vya jikoni. Kufanya hali hiyo kuwa mbaya zaidi, fursa kwa misaada ya kibinadamu katika upande huu wa Libya imewekewa masharti kwa wiki kadhaa na hali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Wengi wanatafuta hifadhi katika shule, hospitali na majengo mengine ya umma. Libya imekuwa ikiendeshwa kwa mgawanyiko na ghasia toka mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati wa mapinduzi ya Kiarabu ambayo yaliwezesha kuondolewa madarakani kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Serikali hasimu na makundi kadhaa yenye silaha yanaifanya jamii kuwa katika hali ya vurugu zisizokwisha. Mapigano ya kikabila ni mambo ya kawaida na vurugu hutokea mara kwa mara katika eneo hilo, kwenye mji wa Sabha, kiasi cha ja kilomita 760 kusini mwa mji mkuu Tripoli. Mahesich anasema UNHCR imeweza kukamata kile alichokiita fursa ndogo wiki iliyopita, ili kugawa haraka vifaa vinavyohitajika kwa mamia ya familia ambayo hazina makazi katika mji wa Marzuk. Mji huo ni moja ya viunga vya utumwa mambo leo nchini Libya, na uko kiasi cha kilomita 135 kusini mwa Sabha. Mgogoro umewabandua zaidi ya watu milioni moja na nusu kote Libya. Maherich anasema UNHCR imeongeza rasilimali zake kwa asilimia mia tatu katika miezi ya karibuni ili kutoa misaada ya kibinadamu kwa watu wengi zaidi wenye silaha. Kamerun inapinga ripoti ya shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kwamba imewaondoa kwa nguvu wakimbizi takriban mia nne wanaotafuta hifadhi kutoka Nigeria toka mwezi Januari, lakini inasema kwamba imebidi kuhamisha watu wanaokimbilia kwenye maeneo yenye mashambulizi ya mara kwa mara ya Boko Haram na kuwapeleka sehemu salama. Mwandishi wa VOA Edwin Kinzeka ana ripoti kutoka Yaunde na Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Miji yao wa Bakari, gavana wa eneo la mbali la kaskazini mwa Kamerun ambalo linapakana na jimbo la Borno nchini Nigeria, ambako ilikuwa ngome ya Boko Haram, anasema hakuna mkimbizi aliyelazimishwa kuondoka katika himaya ya Kamerun. Anasema nchi yake imeheshimu tume ya uhamisho ambayo inahakikisha kwamba uhamisho wa watu unafanyika kwa usalama, kwa utu, na kuhakikisha hali njema ya zoezi la kurejesha watu. Gavana hata hivyo, anasema kwamba wakimbizi ambao wameanzisha makazi nje ya miji wa mina wao, hasa katika maeneo ya utawala ya Logone na Chari ambayo yanakabiliwa mara kwa mara na uharamia wa Boko Haram, walipaswa kuhamishwa kwenda kwenye sehemu salama. Anasema kwamba Kameron imefanya makubaliano na Nigeria na UNHCR kupitia tume ya uhamisho kwa kuhamisha wakimbizi wa Nigeria watakaojitolea na serikali yake itahakikisha usalama wao mpaka watakapoondoka Kamerun. Ijumaa UNHCR imeripoti kwamba licha ya kuonywa wakimbizi wa Nigeria na wale wanaotafuta hifadhi ambao wamekimbia ghasia za Boko Haram waliendelea kurejeshwa kutoka Kamerun na kupuuza mahitaji ya kuwalinda kama inavyotakiwa kimataifa kwa wale wenye mahitaji katika ripoti ya UNHCR imesema kwamba toka kuanza kwa mwaka 2018 wakimbizi wa Nigeria na wale wanaotafuta uhifadhi walilazimishwa kurejea makwao kutoka Cameroon mwezi uliopita, ikijumuisha 160 hapo Aprili 10 na wengine 118 wiki moja baadaye. Kuna wakimbizi wapatao laki moja na elfu kumi wa Nigeria kaskazini mwa Cameroon. elfu kumi na tisa wapo katika kambi ya Minawao. UNHCR inasema kwamba elfu tano wamewasili toka Januari, wakati kikosi cha taifa cha pamoja cha bonde la ziwa Chad kinachojumuisha vikosi kutoka Cameroon, Chad na Nijar kuanzisha mashambulizi katika msitu wa Sambisa, ngome ya wanamgambo hao. Mamadi Fata Kauruma, mratibu wa UNHCR kaskazini mwa Cameroon, anasema takriban wakimbizi sitini elfu wanataka kurejea na tume ya kurejesha watu kati ya Cameroon, Niger na UNHCR inahakikisha kwamba uhamisho wa wakimbizi hao unafanyika kwa usalama na utu. Anasema licha ya kambi ya wakimbizi ya Minawao kaskazini mwa Nigeria, karibu wakimbizi thelathini elfu wameishi kuzunguka vijiji kwa takriban miaka mitatu. Wanajeshi wa Kamerun, Nigeria, Chad na Nija wapo katika operesheni ya pamoja katika Tume ya Bonde la Ziwa Chad ambayo ilitangaza kwamba imetoa himaya za Boko Haramu mwaka jana na kusema kundi hilo la kigaidi lilikuwa katika hatua zake za mwisho kusambaratika. Katika jamii na maendeleo, leo hii tunazungumzia changamoto zinazokwamisha maendeleo ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliopewa hifadhi nchini Burundi. Jamii hiyo ya watu zaidi ya elfu sabini wanadai kukosa chakula cha kutosha na huduma zingine za msingi ndani ya kambi mbalimbali za wakimbizi nchini Burundi. Hata hivyo, kubwa kati ya hao wanafahamisha kuwa bado hawajawa tayari kurejea nchini DRC kutokana na kuwa na hali ya usalama mpaka sasa haijawa nzuri. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidallah Hakizimana ametutumia makala ifuatayo. Njene, ole muchichi, ole makara ni watoto ndani ya kambi ya Musasa. Ni kaskazini mwa Burundi mkoani Ngozi, inawapa hifadhi wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ingawa watoto hao wanafahamisha kuwa wanasoma, wazazi wao wanadai kuwa hawana madawati ya kutosha. Jamii hii ya wakimbizi inakabiliwa na ugumu wa maisha, chakula wanachopewa na shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR wa hakitoshi, makazi duni na ukosefu madawa ni baadhi tu ya matatizo yanayokabili jamii hii na, na kukwamisha maendeleo yao. njala tu nafatu kuna lafati pabaya mirako kwala tena, hatuna mablangeti, hatuna make, chumvi ni ya kidogo, chumvi yenyewe ifikie hata mwezi kukula, hivo ni ya tatizo, watu wenyewe viko na kula abashibi hapa Burundi. Kwa sisi Wakongomani maisha ni magumu kwa kweli, hatuwezi e, kulengesha na no Kongo kwa sababu hapa kwanza huwezi kufanya, ufanye kazi ufanye nini? Na mwanaume anatakiwa kwamba, unapokuwa unaishi, unatakiwa ufanye kazi ili ujikithi mahitaji yako. Ukienda kwa hospitali, kidonge kio kinakatwa hivi para, kinakatwa mara pili hivi, ndio wanakupatia sema hivyo. Wanakutunza, hakuna matunzo. Tunaangaika na kukosa matunzo, tunaangaika kula kwanza. Hiyo ni kitu kenye kinasofu batuto bisha sofu nani mili chakula kumwezi, kiko tunapewa kilo munane, aienee kumi tutakuwa tunaisha na sisi ni wanadamu na mtu ni kula kambi hii inayowapa hifadhi wakongomani elfu nane ni kati ya zile nne zilizowekwa katika mikoa mbalimbali hapa nchini burundi ambazo zinawapa hifadhi wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo zaidi ya elfu sabini sasa wengi wao ni takriban miaka kumi wakiwa ukimbizini licha ya matatizo hayo idadi kubwa kati yao bado hawajawa tayari kurejea katika nchi yao ya asili ya kongo Kisa kile kinatuma sisi atusarudi Kongo kuyi. Tunakosa amani Kongo sana. So. Eh, Kongo watu biko banao uwa saa inzi, hatuwezi rudi. Ah, ni nchi yetu ikipona, lakini puu, ikipona tutarudi. Kama haiponi. Tutaenda. Tutafute <laughs> ingine nini? Lakini kamishina mkuu wa shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR bwana Filippo Grandi aliyemaliza ziara yake nchini hapa mwishoni mwa wiki iliyopita alidai kuwa kuwapeleka katika nchi ya tatu sio suluhu la kudumu kwa wakimbizi wote. Anasema siwezi kuwadanganya, nadhani kuwa, kuwa kupelekwa katika njia tatu sio jibu ambalo litaridhisha kila mtu hapa, lakini tutaendelea kutetea ili walioathiriwa zaidi wapelekwe kwingine, lakini sio suluhu la kudumu. Aidha, kuhusu malalamiko mengine ya wakimbizi hawa, kiongozi huyu wa juu kabisa wa UNHCR aliahidi kufikisha malalamiko ya wakongomani hawa katika mkutano wa wafadhili wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao alifanyika siku ya Jumaa wiki iliyopita mjini Geneva. Kiongozi huyu wa UNHCR katika ziara yake ya hivi karibuni katika mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi alisisitiza juu ya haja kwa mataifa hayo kuweka mazingira mazuri ya amani na utulivu ili wakimbizi waweze kurejea makwao na hivyo kujihitamu na maendeleo yao. Mimi ni Haidara Kizimana kwa niaba ya jamii na maendeleo, Bujumbura, Burundi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na hivi sasa tunamwalika Khadija Riyami kwa ajili ya muhtasari wa habari <muchiliki> Baada ya bomu la kujitoa mhanga kuua takriban watu 57 na kujeruhi wengine zaidi, zaidi ya 100 mjini Kabul, tume huru ya uchaguzi nchini Afghanistan inahofia kwa hali ya ukosefu wa usalama huenda ikawakatisha tamaa watu kushiriki katika uchaguzi ujao wa bunge na serikali za mitaa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Jumapili kuwa Marekani haijatoa chochote kabla mkutano uliopangwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, wakati Pyongyang tayari imepunguza harakati zake za utengenezaji wa silaha za nyuklia. Kiongozi wa Marekani ameandika kwenye Twitter, hatujaachia chochote na wamekubali kuacha harakati za nyuklia kwa ajili ya dunia, kufunga kiwanda na hatuna, hakuna tena majaribio. Mwanajeshi wa jeshi la majini la Libya amesema wamegundua miili kumi na moja ya wahamiaji na kuwaokoa watu wengine mia mbili sitini na tatu katika operesheni mbili tofauti kwenye pwani ya magharibi mwa Libya. Wahamiaji wanatokea nchi tofauti za barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Amesema Libya ni kituo maarufu kwa wahamiaji wanaojaribu kufika Ulaya kwa njia ya bahari. Waziri wa sheria wa Israel ameapa kuwasaidia wahamiaji wa Yahudi raia wa Ethiopia kwenda Israel haraka iwezekanavyo. Amesema hayo katika ziara yake ya nadra nchini Ethiopia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Ayelet Shaked alitembelea sinagogue moja mjini Addis Ababa jana Jumapili. Roketi za kienyeji zimepiga eneo la kaskazini mwa Mali katika mji wa Timbuktu jana Jumapili, karibu na kambi za kijeshi za Umoja wa Mataifa na Ufaransa, ambako wanamgambo wa Kiislamu walifanya uvamizi na kusababisha vifo mwishoni mwa wiki iliyopita, jeshi la Ufaransa limesema hakuna aliyeumia mara hii wakati roketi mbili au tatu zilipolipuka nje ya kambi ya Umoja wa Mataifa inayojulikana kama Supercamp mjini Timbuktu na kambi ya karibu ya Ufaransa, msemaji wa jeshi ameliambia shirika la habari la Reuters. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Diodon Chubahiro, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami kutoka Washington. Tunasema shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.