Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni tarehe 23, mwezi nne, mwaka wa 2018 nikikukaribisha popote ulipo, wakati tunaposafiri ndani ya VOA Express. Jina langu Harrison Kamao. Na mimi ni Patrick Nduimana, VOA Express leo inatusafirisha kwanza huko Kenya ambapo mjadala umezuka kuhusu mageuzi ya katiba. Upinzani unaomba raia wasimchagui moja kwa moja rais, lakini wabunge ndio wamchague. Je, serikali inasema nini? hatitubadilishe katiba ndio wadosi wapate. my friends, mimi nataka niwaambie mchana mapema ile ushirikiano tunatafuta Kenya sio kwa manufaa ya wadosi. Haya basi hawa ya wadosi, wadosi tutayaangalia baadaye kadri tunavyoendelea na VOA Express. Lakini huko nchini Tanzania, wizara ya afya imechukua hatua mbadala ama hatua mpya kuhusiana na ugonjwa wa ukimwi. Kuna nini katika mikakati yetu? Tumetengeneza mikakati jumuishi kati ya ugonjwa wa ukimwi na ugonjwa wa TB. Sasa hivi tumeanza kujielekeza mahali pengi ambapo tunaweza tukapata wengi kwa, kwa, kwa pamoja basi hayo na mengine mtayapata kwenye VOA Express katika muda wa, wa dakika 30, lakini moja kwa moja tuende huko Kenya na tujiunge na mwenzetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, habari za leo? Muzuri, FG, Washington, eh, sisi hatu jambo salama salimen. Uh, Kennedy, eh, ni kwamba kumezuka mjadala kuhusu mabadiliko ya katiba eh, tupe mengi zaidi. Kuna nini kinachoendelea huko? Um, uh, kutokana na uh, yale makubaliano kati ya Rais Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwamba watasitisha uhasama kati yao, sasa uh, wabunge wa upinzani wamejitokeza na kusema kwamba kunafaa kuwe na mfumo wa kuchagua rais kupitia bunge, wale wawakilishi wa wanapochaguliwa sasa, bunge litakuwa, wabunge watakuwa na ruhusa ya kuweza kuchagua rais kwa kimombo wanaita wa parliamentary system kuliko hii presidential system ambayo rais anachaguliwa na wananchi uh, kupitia kura uchaguzi uh, uh, uh, mkuu. Lakini suala so hili limeonekana li, li, li, li kuleta zogo na zogo hili nikumua, uh, u, ni kwamba wale walio serikalini hususan uh, naibu rais William Ruto amekuwa akisisitiza kwamba hiyo, si, hiyo ni njama ya baadhi ya wanasiasa kujitakia madaraka maanake ilivyo mfumo ni kwamba sasa pawepo, uh, na rais ambaye hatakuwa na madaraka, lakini kutakuwa na waziri mkuu ambaye atakuwa na madaraka ya serikali na vilevile kutakuwa na uh, manaibu wawili wa waziri mkuu. Hebu, hebu tumsikilize na, naibu rais William Ruto anavyoeleza kutokana na uh, hawa wanaotaka pawepo na, na uh, kura ya maamuzi kuweza kubadilisha katiba atitubadilishe katiba ndio, eh, wadosi wapate. My friends, mimi nataka niwaambie okay. Mchana mapema, ile ushirikiano tunatafuta Kenya sio kwa manufaa ya wadosi, ni kwa manufaa ya wananchi milioni arobaini na tano. Na vile vile ha, huyu Kipchumba Murkomen ambaye ni, ni, ni kiongozi walio wengi kwenye bunge la Seneti pia anasisitiza kwamba haiwezekani maanake kuna kuna taarifa kwamba uh, naibu rais William Ruto ameeleza kwamba atakuwa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sasa anahisi kwamba hii itakuwa ni njia mojawapo tu ya kumlemaza. Hebu tumsikize anavyoeleza. mkome sisi saa hii hatuna debate ya siasa ya referendum ya kubadilisha katiba nini, mpaka chairman wa Jubilee party leader ya Jubilee anaitwa Uhuru Kenyatta aite sisi tena mkutano wengine, aseme sasa tumebadilisha, twende hii line. Hata ile maneno unasikia deputy president anasema sio yake, ni ya chama. Na e, e, pia tuwasikilize hawa wabunge wa upinzani ambao wamekuwa aki wakitalii nchi katika maeneo tofauti tofauti, wakiendeleza huu mchakato uh, wa kuwepo kwa kura ya maamuzi wanavyosema hawa wabunge wa upinzani tutafute jopo ambalo linawakilishwa na linawakilisha kila sekta katika taifa uh, letu. Wamama wawe pale, makanisa yawe pale, viongozi wengine wawe pale, viongozi wa upinzani, viongozi wa serikali, tutengeneze IBC ambayo inaweza simamia uchaguzi. Wakasalamiana wakasema Kenya ni kubwa kushinda huru Raila, tuweke dialogue tuende mbele. sisi mimi na support hiyo dialogue na hiyo handshake 100%. Mimi nilipigia Raila kama president na mwingine alipigia Uhuru. Sasa watu wameshikana wamesalamiana, makosa iko wapi? Sasa kwa sekunde chache, Wandera, kabla ni kuache Inaonekana kama siasa hizi zimeanzishwa na kusalimiana kati ya rais na aliyekuwa waziri mkuu, wakati kati mmoja, labda pengine ikionekana kama ni juhudi za kutengeneza wadhifa ambao utajumuisha upinzani ndani ya serikali, au vipi, kulingana na wanavyosema, wanavyosema? Naam, ni, ni kweli Harizon, suala limekuwa kwamba uh, wakati wa kura rais anayechaguliwa Uh, mtu mmoja akichaguliwa yeye ndiye atakayekuwa rais na wale wengine waliokuwa kwenye kinyang'anyiro, wanaambulia patupu, hamna chochote, miaka mitano watakaa nje mm -hmm. So, wanahisi pawepo na hao viongozi nao, na pia wawe serikalini, itue kwamba sasa ni rais alichaguliwa, na hao wengine nao wakae kando. Asanti sana uh, Wandera, na endelea ku kutu... Kusanyia habari katika eneo hilo la Kenya na Harrison, mm, tusalie tu huko huko Kenya lakini tunajielekeza huko Mombasa. Mombasa kulikuwa na ripoti kwamba uhalifu umeongezeka tena, hasa uhalifu huo ukiendeshwa na vijana na kuna video ambayo imetembea kwenye mitandao nafikiri mliiona, mm -hmm. Vijana wakionekana na mapanga, lakini sasa kiongozi wa muungano wa vijana anasema kuwa hali ni utulivu, ni tulivu. Anasema kwamba hakuna wasiwasi, lakini pia kuna mikakati au masharti ambayo yalichukuliwa kutokana na kuzingatia usalama. Na kwenye njia ya simu tunaye Josephat Kioko. Josephat Kioko, habari za leo? Nzuri sana Patrick na mwenzako hapo Washington. Uh, Josphat basi, kuhusu hii taarifa kwamba kwenye pwani huko vijana wanajumuika katika kuyumbisha usalama, vipi, uh, ripoti hizi ni sahihi? Hali ikoje? Vile umedokeza kuhusu video iliyokuwa katika mitandao ya kijamii, imeshuhudiwa na watu wengi, na katika mahojiano, maanake kumekuwa na hali ya utulivu kwa kipindi sasa, na watu wanasema sasa utulivu huo umeanza kuleta mambo mengine kuchipuka japo kiongozi huyo wa vijana anasema yeye anachoona ni kwamba ni tukio mmoja. Wao vijana wako hali ya uh, utulivu. Tumsikie kiongozi huyu ambaye anaongoza upande wa sekta ya uh, uwekezaji kwa vijana, jina kamili inaitwa Halid Mumanyi. Mi ni mzaliwa hapa majengo, kama hivyo hali mnavyoiona ilivyo, ni kutoka serikali yetu k hapa. Mimi kutoka nifundishwe kazi katika hapa, mali mimi nilipo ni miaka kama ishirini na nane kwa kweli twashukuru kidogo, see kumetulia, walifu uhalifu kwa ni mwingi sana kama mimi mwenyewe ninavyokwambia, mi ni mzaliwa hapa. Mimi nimeona mambo mengi sana likoko kitambo, fujo ikitokezia koti nakuja inashili hapa hapa nilipo, ndo kitovu cha mambo yote lakini tunashukuru, kijana wamebadilika, wamejisumbua kwenye masports manini kidogo, pia madawa kuleta yamepungua umetulia. Hata wenyewe wakija hapa wenyewe wanasikia wana, wana raha, tunakaa nao wanatupa kazi, tunashukuru sana. Wanatupenda sisi, pia tunawapenda na kiona wanatulinda sisi. Ni kuombea Mungu tu, sababu ninasikia uchungu ninapomwona mtu ninapo nimefundisha kibarua anapomwibia mtu, sababu naambia hata kama ni utasikiaje, wengine bado wako. Tunashukuru pia, tukipata tuwazidi kwa ushauri, bwana, wacheni mambo kama haya yeah kwa sababu kuna mvutano juu ya makundi ya vijana kutoka eneo hili hadi hili, na kumekuwa na mikutano ya usiku kama sherehe za harusi. Hivi sasa serikali inasema harusi yote ikipite usiku wa manane, saa tano ikifika usiku, harusi inakatiza sherehe, zisiendelee. Kutakuwa na vibali na maafisa eh, wa polisi kusimamia wale wamechukua kibali wa kusimamia sherehe za harusi. Sasa nisikize kamanda wa polisi Mombasa akifanua kuhusu vijana waliopambana na pia Uh, uh, uh, kuhusu amri hiyo ya sherehe za usiku. Huyu ni kamanda Johnston Ipara. Tukio ilitokea baada ya vijana waliokuwa wameenda katika harusi katika sehemu ya majengo kukosana, wakapigana na kikundi kimoja kikaenda kwawe nyumbani ikasanya hizo panga wakatembea nazo wakienda kutafuta wale walikosana nao, lakini tunataka kuambia hawa yeyote atakayepatikana ameondoka nje ya sheria, ataadibiwa kwa mujibu wa sheria, na tunasema wageni wasiogope kuja Mombasa, na tunaomba pia wale watu wanafanya harusi kuanzia sasa, tumepitisha ya kwamba harusi zote zitafanyiwa katika kumbi za mikutano. Ikifika saa tano, hakuna harusi ya usiku itaruhusiwa kuendelea. Uh, Kioko. Kabla ya kuondoka, hebu tueleze, katika baadhi ya mitandao na vyombo vya habari tulisoma kwamba kuna magenge ya vijana tofauti huko katika pwani ya Mombasa. Magenge haya ni ya dawa za kulevya ama ni ya uhalifu? Ni magenge ya aina gani? Wanasema kuna watu wana silaha mm, e, visu, panga, kutisha watu na yote haya vita e, vya dawa za kulevya vimekuwa ndio kwa muda mrefu mm -hmm japo unakumbuka kwamba hali hii ya utulivu imeripotiwa eh, kwanza hata VOA. mm -hmm. Tuna taarifa ambayo tunatayarisha katika runinga kuhusu hali ilivyo mitaani humu, na wao wanasema eh, hali imetulia, wageni wanaweza kuzuru hapa bila kikwazo. Shukran sana Josephat Kioko kwa uh, ripoti yako hiyo kuhusu usalama huko pwani. Na sasa moja kwa moja tutizame habari za dunia. Maelfu ya watu wameandamana mapema leo kwenye mji mkuu wa Madagaskar kupinga sheria mpya za uchaguzi na mauaji ya watu wawili waliouawa wakati wa, walio walio wa maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa Jumamosi. Polisi walifiatua mabomu ya kutoa machozi na watu waliokuwa kwenye maandamano ambapo watu hao waliuawa na zaidi ya darzeni wakapatiwa huduma kutokana na majeraha. Hapo jana Rais Henry Rajaonarimampaniana alilaani maandamano hayo, akieleza ni jaribio la mapinduzi yaliyopangwa na upinzani. Hivi leo, maelfu ya waandamanaji, wengi wao wakiwa wamevalia mavazi meupe, wamekusanyika mbele halma ya halmashauri ya mji na bustani ya umma. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajiwa kuwasili Marekani leo kwa ziara rasmi ya kitaifa na kukutana na rais wa Marekani Donald Trump akijaribu kumshawishi Trump juu ya umuhimu wa Marekani kuendelea kuwepo huko Siria hata baada ya kuwashinda magaidi wa kundi la Islamic State na kuitowekea umoja na kutoiwekea umoja wa Ulaya ushuru mpya kwenye aluminium na chuma cha pua. Rais Macron alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News wakati wa mahojiano yake huko Paris, kabla ya kuanza safari yake kwamba itabidi wajenge upya Siria baada ya vita, na ndiyo maana nafikiri jukumu la Marekani ni muhimu sana. Alielezea Marekani kama mshirika muhimu katika kurudisha amani na ushirikiano wa kimataifa. na Trump alisema anataka kuondoa wanajeshi wa Marekani wapatao elfu mbili kutoka Siria haraka iwezekanavyo, japokuwa wiki moja iliyopita aliagiza jeshi la Marekani kuungana na Ufaransa na Uingereza katika kufanya mashambulizi hayo. Wapiga kura wa Paraguay wamemchagua rais Mario Abdo Bedine Benitez wa chama tawala cha Colorado Party kama rais mpya wa taifa hilo baada ya kumpatia kura za asilimia 47 mpinzani wake Efrin aregri mwa asilimia 43 kwa za kura na kukubali kushindwa. Abdo mwenye umri wa miaka 46 atachakua nafasi ya rais anayeondoka madarakani Horasio Katis hapo Agosti 15. Ushindi wa Abdo unatarajiwa na wachambuzi wa kisiasa, lakini walitarajia yeye angelishinda kwa zaidi ya asilimia 20. Baba wa Abdo alikuwa katibu mtendaji wa dikteta Alfredo Stona, ambaye makundi ya haki za binadamu yanamshutumu kwa kuhusika kwa maelfu ya mauaji ya raia. kusikiliza Express moja moja kwa hapa Washington DC, tunapoendelea kuangalia maswala tofauti kutoka maeneo tofauti na tulivyochangamka hapa studio, natumai kwamba popote ulipo pia Jumatatu yako inaendelea vizuri, nikijua kwamba katika eneo la Afrika Mashariki na Afrika ya Kati ni mida ya jioni jioni, ambapo watu wengi wanatokea kazini, lakini hapa sisi tunachapa kazi ikiwa inaelekea za asubuhi saa za zaasubuhsa Marekani hapa, ndiyo. Lakini sasa tuelekee wapi, Patrick? E, tunakwenda Tanzania e. Tanzania, ni kwamba Harrison, wizara ya afya imeanzisha kampeni ya kupima ukimwi kwenye vilabu vya pombe, hasa wanaolengwa na kampeni hiyo ni vijana e. na kwenye njia ya simu tunaye George Njogopa kutoka huko Dar es Salaam e. George Njogopa e, kampeni hii e, hasa tupe kwa maelezo zaidi, uh, inalenga nini? Wizara ya afya inataka kufanya nini, uh, kwa kuanzisha kampeni hii? Na Patrick, kama walivyodokeza kwamba, Tanzania itaanza kupima virusi vya ukimwi katika uh, maeneo ambako ina mikusanyiko mingi ya watu ikiwemo kwenye starehe kama vile uh, ba, na kikubwa zaidi ni kujaribu kuonyesha kwamba maambukizi ya virusi vya ukimwi hapa nchini yanaendelea kupungua na hivyo kwa vile watu hawapendi kujitokeza wakati mwingine ya kutambua hali za afya zao. Kwa hivyo serikali inasema kwamba mbioni kufanya hatua hiyo. Hiki kimeelezwa na naibu waziri wa wizara ya afya Faustine Ndugulile wakati akitoa maelezo bungeni kujibu hoja ya mbunge mmoja aliyotaka kujua mikakati ya serikali katika kukabiliana na maambukizi mapya ya virusi vya HIV. Tumsikie naibu waziri anavyosisitiza. Katika mikakati yetu tumekutengeneza mikakati jumuishi kati ya ugonjwa wa ukimwi na ugonjwa wa TB. Sasa hivi tumeanza kujielekeza mahali pengi ambapo tunaweza tukapata wengi kwa, kwa, kwa pamoja, na hususan wanaume, tumeelekeza nguvu kwenye migodi, tumeelekeza nguvu kwenye mikambi za, za, za, za, za uvuvi. Na sasa hivi tunataka twende mbali sana katika upande huu wa ukimwi, hata kule ambapo wanaume wanakuwa katika baa. Msishangae kuna sisi tukawa tunapita kule, tunawaomba tuna kufanya upimaji wa masuala ya ukimwi pamoja na masuala ya TB. Eh, George Njogopa tunasikia kwamba ni wanaume ndio wanalengwa? Kwa nini walengi Sibabu, kwa kampeni hii siwalengi wanawake, kwa sababu kampeni iko kubwa na mara nyingi katika sehemu za wahudhuriaji wakubwa ni kina baba. Kwa hivyo pia rekodi zinaonyesha kwamba kina baba wamekuwa io watu wanaokwenda kupima afya zao katika vituo vya vi afya, na mara nyingine, wakati mwingine kina baba hutegea wake zao wanapohudhuria clinic hivo wanavyokwenda kule kwa kutegemea vipimo wanavyopata clinic, ndivyo vinaweza vinavikawasaidia. Hivyo, kwa kuanzia, serikali inasema itakuwa na kwenda katika maeneo yenye mikusanyiko mikubwa ya watu kama walivyobainisha ba, ikiwemo eneo mojawapo. Sasa njogopa, kuna swala la kuenda kwenye eneo ambapo watu wamekusanyika, lakini swali ni je, wa, wanafumaniwa ama ni kujitolea kwamba serikali imefika, wale wataalamu wa ma, ma, afya wako pale, ujitolee mwenyewe kupimwa ama ni kidogo kidogo watu wanazingira na kuambia mara moja wapimwe ukimwi, itakuwaje? kama a licho kwamba haijafafanulia bayana, lakini utaratibu unaonyesha kwamba swala upimaji ni swala la hiari. mm -hmm. Na kumekuwa na vituo vingi vinavyoendesha kazi za kupima, na kwa mujibu wa taratibu hapa nchini hakuna binadamu au raia anaweza kulazimishwa kupimwa kwa no. Hivyo inavyofahamika itakuwa ni tendo la hiari tu, ambako watu wataalamu hasa nakuja katika sehemu hiyo, uh, wanaweza kupima, wanaotaka kupima watachukulia vipimo na hatua nyingine zinazopaswa. Kwa hivyo sio hatua ya kutia watu wasiwasi. Unajua, lazima mambo yawekwe bayana, itakuwa ni kwa hiari. <laughs> nadhani ni hatua mojawapo ya kudhibiti maambukizi mapema na kuwafanya watu wafahamu vizuri mambo kawaida tu yanavyokwenda. Kwa hiyo itakuwa. Asante sana George, unajua Jogopa, Patrick, kuna ripoti ikishikwa vibaya ama labda ipokelewe vibaya, hey, itakuwa baya yenyewe, haina mwenyewe, hata watu wataanza kutoroka vilabu vya pombe hey, sas. <laughs> Lakini sasa kama ni kwa hiari basi ni sawasawa, sawa, na tena ni hatua nzuri yeah, mm, yeah. Asante sana George Njogopa, kuwa na jioni njema huko Dar es Salaam. Haya ah, basi mambo yanaelekea wapi sasa? Yanaelekea kwenye muziki, VOA Express na, muziki. <laughs> <laughs> na hasa leo Jumatatu lazima tuanze mambo yakiwa moto. Wiki ya kwanza watu wakianza na kazi, lazima, lazima tujichangamshe, watu wachangamke. Anasema raha tu, raha ujipe mwenyewe. Lakini sasa namuona Elani anasema you're driving me kuku, yani kabisa, wanasema umenikrizisha. Uh, tupate mambo ndani ya VOA Express kuna watu hatari wenye mapenzi zenye siri kali letu nalo linajua kali penzi letu siri kali wajua na kupenda malaika I'm going kukuku because I love you <laughs> Lakini I'm going kukuku, manake anakwenda pole pole au anakuwa crazy. Ah, okay. Anapeleka mbio, anajihisi kwa mahaba yamezidi. Lakini ndivyo mambo yalivyo. Kongomani unasema sema penzi na mutomboka. Ah, ah. Mambo ya kongomani hayo. Basi tunaendelea ndani ya VOA Express kutoka hapa Jiji Kuu la Marekani, Washington DC. Ndiyo, na sasa tuna chunguza mambo ya teknolojia uh. Harrison Mm -hmm. Teknolojia leo kuna nini? Nasikia kwamba Nokia imemwaga vitu kweli kabisa. Unajua, mambo ya teknolojia haisimami. Kwanza siku tunazoishi unakuta kuna teknolojia wiki iliyopita, ukiingia wiki nyingine teknolojia ile imepitwa na nyingine imeingia. Mm. Lakini kama ulivyodokeza, ni kwamba kampuni ya simu ya Nokia hatimaye imetangaza uzinduzi wa simu yake iliyokuwa inangojewa kwa hamu, yaani Nokia inaitwa Nokia 8 Sirocco. Sasa hiyo ndio Nokia ambayo ni ya, yaani hiyo ndio ndio ya nyuma sasa wanasema latest. Plus kuna vile vile Nokia Plus pamoja na Nokia 6 lakini wameanzia huko Afrika Kusini katika bara la Afrika. Basi kwa mjibu wa mtandao wa IT Africa, simu hiyo mpya iliyotengenezwa ama kutolewa kwa umma kwa mara ya kwanza Februari mwaka huu kwenye kongamano la teknolojia huko Ulaya, itaanza kuuzwa mwezi huu kupitia kampuni ya Cell C, MTN na Vodacom miongoni mwa makampuni mengine. Ndiyo. ya teknolojia, basi Nokia wameweka teknolojia mpya kwenye simu hiyo ikiwemo muundo wa kudumu pamoja na uwezo wa kuhifadhi moto wa betri kwa muda mrefu zaidi kuliku. Ko simu wakisema za... muda mrefu ni siku ngapi? Sasa hawasemi siku, lakini labda <laughs> tu ukilinganisha na simu zingine mambo ya betri na... Na, na matumizi ya simu e, wanasema kwamba wana teknolojia fulani inayohifadhi wakati haitumiki, wanasema inayohifadhi ule moto ama muda wa betri zaidi. Basi Nokia 8 Sirocco kwa upande wake ni simu nyebamba sana na inayosemekana kuwa na ubora wa sauti unapozungumza na mtu kwamba unamsikia kwa kwa njia wanasema loud and clear, yani kwa njia ambayo ni, ni stadi kabisa, na wanasema kwamba ina kioo kilichojikunja pale katika kando yake cha milimita mbili. Simu hii pia inasemekana kuwa na kioo cha kupendeza ambapo unapoitazama inapendeza kweli kweli, yani wanapoitumia. Uh, kulingana mm -hmm. na kampuni ya Nokia simu hii pia ina kamera yenye megapixel 13 na uwezo wa kupiga picha katika eneo au chombo kilicho mbali sana, unakivuta wanasema una zoom, unakivuta kabisa kinakuwa karibu, na tena kinatoka kwa ubora wa hali ya juu, kulingana na wanavyosema. Basi simu hii mpya inasemekana kuwa na kasi ya asilimia 60 ikilinganishwa na simu iliyotangulia, yani kwamba spidi yake, kama ni interneti inakwenda haraka ka kabisa. Na katika bei wanasema itaanzia pale dola 700 za Kimarekani, hapo ndio itakuwa inachezea kwa hivyo ni hela, sio oh, kidogo o, yu, na, nani, nani ataiafford, lakini kampuni ya MTN itakuwa inauza simu hiyo kuanzia tarehe saba mwezi ujao. Basi tukutane huko kwa duka la Nokia na dola mia saba tujipatie simu ya Nokia siroko hiyo, mpaka mtu apate mkopo. Ndivyo mambo yalivyo katika nyanja ya teknolojia. Haya, tunamwona BMJ ameingia hapa studio uh, BMJ. Naona mejiandaanda na kuna ushauri tu, ushauri kuhusu uh, watu wengi ambao eh, watu wengi. naam, Patrick kidogo ushauri labda tuwape kesho, manake naona muda umekimbia. Kitu ambacho tutafanya sasa hivi mm -hmm. ni kuangalia ni nini kinatanda kwenye mitandao ya kijamii. Aya, sasa uh, ndugu zangu, kama ingekuwa katika jamii ya Wakikuyu hivi sasa ningekuja hapa napiga nduru sita ni kwa sababu kuna mtoto amezaliwa huyu ni mtoto wa kiume amezaliwa katika ufalme kule Uingereza. Ndiye. Na sijui kama mmekuwa mkifuata katika mitandao ya kijamii na mitandao mingineo tovuti mbalimbali mbali. Mtoto ambaye amekuwa akisubiriwa kwa muda mrefu tangu huyu msichana uh, the, uh, mtoto, uh, msichana mkewe Prince William alipoingia katika hospitali mm-hmm. E, wakisubiri mtoto wao watatu no. Na hivi tunavyozungumza nikitoka Uh, katika studio zile zingine nimepata habari kwamba kutoka Kensington Palace, uh -huh. Duke na da Duchess of Cambridge wamempata mtoto wao watatu akiwa ni mtoto wa kiume na ambaye alikuwa anasubiriwa sana mtoto huyu ambaye bado hajapewa jina kufikia sasa amezaliwa katika hospitali ya St Marys katika mji wa London. Kwa nini Kamau unashangaa kwamba ajapewa jina? Jina, unajua kupewa jina kwa ha, mtoto wa kifalme ni kazi ngumu sana. Ni lazima waketi jopo nzima ndo wajue, maanake lile ni jina tutalitumia sana miaka mingi, ausemi tu. Tu, sio kusema tu ati Kamau alafu nakuwa Kamau <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Inafanyiwa kikao linafanyiwa <laughs> kikao rasmi <laughs> uh, ili litoke jinsi linavyofaa uh -huh. Na hapo baadaye nitakusomea baadhi ya watu wanazungumza kuhusu majina hayo uh -huh. Yata, yana, yana, ni majina gani ambayo labda angependa mtoto huyo apewe. Kama huyu anajulikana kama nani? Uh, subiri kidogo niangalie hapa haya. Huyu Joe Clark anasema kwamba kama mimi, naomba wampe moja ya majina yafuatayo: Ardhu, Albert, Frederick, James au Phillips, lakini <coughs> hivi tunavyozungumza pale nje ya hospitali ya St Mary's pamejazana watu wakisubiri kumuona mtoto huyo. Wanahabari wa wa ndio wengi zaidi, wanaangalia kwenye mtandao. Paparazi wamejaa pale, wanataka kujua huyu mtoto, shukra, mtoto shukra, rizana, ni nani, ni nani? Naona uh, kwamba unatazama pia Patrick. kuna nini kingine kinachotanda kwenye mitandao ya kijamii? kuna, kuna tukienda huko, uh, uh, Tanzania ni kwamba mwili wa msanii mashuhuri wa video za mziki wa kizazi kipya Agnes Gerard maarufu mm -hmm. masogange mm -hmm. eh, leo ndio umeagwa huko jijini Dar es Salaam na, na ulikuwa unapangwa kusafirishwa kuelekea kwao Mbeya mm -hmm. ambapo anatarajiwa kuzikwa kesho huko mkoani Mbeya na kuna baadhi tu wengi wameandika wakimtakia tu aweze kulazwa mahali pema. Na tunapozungumza pia vilevile vile nchini Kenya kwenye baadhi ya vyombo vya habari umejionea, mm -hmm, kwamba mvua uh, zinaendelea kuonyesha katika maeneo mengi ya Kenya. Na huko Nyandarua, kaunti ya Nyandarua, kuna watu nafikiri takriban saba, mm -hmm, walikufa jana usiku baada ya gari lao kusombwa na maji. Na tunapozungumza wanasema barabara ya Mombasa kuelekea Nairobi haipitiki. Katika hilo tunahuzunisha kweli kweli, aha, kwa mvua zinaendelea na... kuonyesha mvua kubwa na Kamau, kuna kitu nilitaka nitaje hapa wakati ikileta mm. yanayotanda kwenye mm. mitandao. Naam. Eh, habari ambayo kwanza ni, ni ya kipekee ya kipekee kabisa kwamba Rais Donald Trump mwishoni mwa wiki Naam, ametuma twiti zaidi ya dazeni mbili katika kipindi cha uh, saa yani, 20. Yani. Zai, zaidi ya 20 Zai, zaidi ya ishirini na nne mm-hmm. inasemekana kwamba haijatokea katika, katika maisha <laughs> yake ya kutwit <laughs> akatuma twiti nyingi kiasi hicho. Unajua kuna mengi ambayo yanaendelea. Umetwiti mara ngapi hivi? Hasa sijatwiti hata moja tangu Ijumaa. Sasa sijui rais amenisi ame mapifiko amenipita kabisa kwa kutwit, lakini amevunja rekodi katika twit ambazo ni wa mmoja wapo ya njia ya, ya njia ya mawasiliano kwenye mitandao ya kijamii. Lakini naona nao muda ndio huo unatupa kisogo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Patrick Nduima. Basi hadi kesho sana, wakati kama huu, wakati wa VOA Express, na kutakia jioni njema, na usisahau kusikiliza matangazo mengine kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa heri ya kuonana.