Moja kwa moja kutoka hapa Washington, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Hujambo msikilizaji, popote ulipo, jina langu BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 23 mwezi ni wa Aprili mwaka huu wa 2018. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Kadhalika, matangazo yetu yanapatikana kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22, bila kusahau mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibuni Matangazo yetu jioni ya leo: maandamano yafanyika huko Madagaskar, na vilevile, rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, atia saini sheria inayoitisha kampeni ya kupinga au kuunga mkono rasimu ya katiba iliyopendekezwa. Na katika habari nyingine, watu waliopatikana na hatia kutekeleza shambulizi la kigaidi huko Paris Ufaransa umepewa kifungo cha miaka 20 gerezani. Hayo na mengine mengi utayapata hapa katika takriban uh, dakika 30 za matangazo ya leo, lakini kwanza tuupate habari za dunia kutoka hapa studio, zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajiwa kuwasili Marekani leo kwa ziara rasmi ya kitaifa na kukutana na rais wa Marekani Donald Trump, akijaribu kumshawishi bwana Trump juu ya umuhimu wa Marekani kuendelea kuwepo huko Siria hata baada ya kuwashinda magaidi wa kundi la Islamic State na kutouweka Umoja wa Ulaya ushuru mpya kwenye alminium na chuma cha pua. Rais Macron alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News wakati wa mahojiano yake huko Paris kabla ya kuanza safari yake kwamba itabidi wajenge upya Siria baada ya vita, na ndiyo maana anafikiri jukumu la Marekani ni muhimu sana. Alielezea Marekani kama mshirika muhimu katika kurudisha amani na ushirikiano wa kimataifa. Rais Trump alisema anataka kuondoa wanajeshi wa Marekani wapatao elfu mbili kutoka Siria haraka iwezekanavyo, japokuwa wiki moja iliyopita aliagiza jeshi la Marekani kuungana na Ufaransa pamoja na Uingereza katika kufanya mashambulizi ya makombora yanayolenga viwanda vya silaha vya kemikali vya Siria katika kujibu shambulizi lililoshukiwa la gesi huko nchini Siria. Maelfu ya watu waliandamana leo Jumatatu kwenye mji mkuu wa Madagaskar kupinga sheria mpya za uchaguzi na mauaji ya watu wawili waliouliwa wakati wa maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa wiki. Jumamosi, polisi walifyatua mabomu ya kutoa machozi kwenye watu waliokuwa wakiandamana, ambapo watu hao waliuawa na zaidi ya darzeni walipatiwa huduma ya majeraha. Hiyo jana Rais Henri Raja Onarimampaniana alilaani maandamano hayo akiyaeleza ni jaribio la mapinduzi yaliyopangwa na upinzani. Hii leo, maelfu ya waandamanaji, wengi wao walivalia mavazi meupe, walikusanyika mbele ya halmashauri ya mji na bustani ya umma. Na kabla ya maandamano hayo, waziri wa ulinzi Jenerali Beni Havia alitoa wito kwa wanasiasa kutatua tofauti zao kwa njia ya mazungumzo. Wafuasi na mwanasiasa wa upinzani Marc Ravalomanana, kiongozi wa zamani kwenye kisiwa hicho kilichopo kwenye bahari ya Hindi, anasema sheria mpya za uchaguzi zimebuniwa kumzuia yeye kuwania kwenye uchaguzi huo. Wapiga kura wa Paraguay wamemchagua Mario Abdo Benitez kuwa wa chama tawala cha Colorado Party kama rais mpya wa nchi kwa kumpatia asilimia 47 ya kura. Mpinzani wake Efrain Alegre alipata asilimia 43 ya kura na kukubali kushindwa. Abdo mwenye umri wa miaka 46 atachukua nafasi ya rais anayeondoka madarakani Horatio Cats hapo Agosti kumi na tano. Ushindi wa Abdo ulitarajiwa na wachambuzi wa kisiasa, lakini walitarajia yeye angeshinda kwa zaidi ya asilimia ishirini. Baba wa Abdo alikuwa katibu muktasi wa dikteta Alfredo, ambaye makundi ya haki za kibinadamu yanamshutumu kwa kuhusika na maelfu ya mauaji maelf na kupotea watu wakati wa utawala wake kuanzia mwaka 1954 hadi mwaka 1989. Mkutano utakaofanyika Ijumaa hii kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais Moon Jae In, wa Korea Kusini unatarajiwa kutoa mikakati ya usitishaji wa programu ya nyuklia ambao huenda rais wa Marekani Donald Trump ataunga mkono atakapokutana na kiongozi huyo wa Korea Kaskazini baadaye mwezi Mei. BMJ Muridhi ana taarifa zaidi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa tusikilize taarifa ya BMJ Muridhi kuhusiana na mkutano kati ya Kim Jong Un wa Korea Kaskazini na rais Moon Jae wa Korea Kusini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia kutoka hapa Washington. E, katika habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kwamba washambuliaji walionusurika katika mashambulizi ya kigaidi ya mwaka wa 2015 e, katika mji wa Paris wamehukumiwa kifungo cha miaka 20 jela, mjini Brussels, Ubelgiji. Mwandishi wa sauti Amerika Lisa Bryant anatuarifu na Sande Shomari anasimulia taarifa yake. Sala Abdeslam na Sofien Ayeri hawakuwepo mahakamani wakati jaji wa Brussels alipowasomea mashitaka yao, huku kila mmoja akihukumiwa jela miaka 20 kwa makosa ya ugaidi na kujaribu kufanya mauaji. Hukumu hiyo inahusika na ile ya Machi 2016 iliyohusisha polisi waliovamia nyumba ambayo Abdeslam alikuwa amejificha kufuatia shambulizi la Paris siku chache baadaye Abdeslam mzaliwa wa Belgium alikamatwa kabla ya mashambulizi ya kigaidi kuzuka huko Brussels. Wachunguzi wanaamini kuwa mtandao wa Ufaransa na Ubelgiji unaojihusisha you know, na kundi la kigaidi la Islamic State ulihusika na mashambulizi ya Paris. Voilà. Et rien à voir avec là, rien à anasema hivi sasa, Abdeslam amewekwa katika jela moja yenye ulinzi mkali nje kidogo ya mji mkuu wa Faransa. Pia atakabiliwa na mashtaka ya kuhusika katika shambulizi Novemba 2015 huko Paris yaliyoua watu 130. Watuhumiwa wengine akiwemo kaka yake Abdeslam Ibrahim, walikufa pengine katika mashambulizi hayo au muda mfupi baadaye. Maisha yamerejea katika hali ya kawaida kwenye eneo la Molenbeek katika wilaya ya Brussels ambako Abdeslam amekulia na kufanya kazi katika mgahawa wa kuuza pombe. Yeye na kaka yake mwenye umri wa miaka 32 mkazi wa Molenbeek akiwa nje anafurahia majira ya machipuo na ana maneno kidogo mazuri ya kusema kuhusu Abdeslam na watuhumiwa wengine wa ugaidi. Wameharibu jina la Molenbeek, anasema. Ana matumaini kwamba maamuzi ya mahakama yatabadilisha ukurasa mpya wa wakazi wa hapo. a matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ile ripoti iliyokusomea awali kuhusu mkutano unaotarajiwa kufanyika Ijumaa kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, na Rais Moon Jae wa Korea Kusini, ili kutoa mikakati ya usitishwaji programu ya nyuklia. Mwenzangu BMJ Muridhi yupo tayari kukusomea hivi sasa msimamo mpya wa korea kaskazini ikiwa ni pamoja na hatua ya kusitisha majaribio yote ya nyuklia na makombora umetoa matumaini kwamba huenda makubaliano yakafikiwa hata hivyo haijabainika wazi iwapo amani ya kweli itapatikana katika miaka ya nyuma kumekuwa na mikutano miwili ule wa mwaka wa elfu mbili na mwingine mwaka wa elfu mbili na saba yote hiyo mikutano ikifanyika north korea Mkutano wa kwanza ulipelekea makubaliano ya pamoja ya kuimarisha haki za kibinadamu na ushirikiano wa kiuchumi. Mkutano wa pili ulipelekea uungwaji mkono wa azimio la amani na makubaliano ya Marekani na China kuitaka Pyongyang kusitisha programu zake za silaha za nyuklia pamoja na ahadi ya uungwaji mkono wa kiuchumi na kiusalama. Hata hivyo, kuendelea kwa Korea Kaskazini na programu hizo kulipelekea kusitishwa kwa makubaliano yaliyokuwa yameafikiwa katika mikutano hiyo. Kwa sasa, vikwazo vya kimataifa vinavyoongozwa na Marekani vinaendelea kuzorotesha hali ya uchumi nchini Korea Kaskazini, na huenda ndilo shinikizo linalomfanya kiongozi wa nchi hiyo kusitisha programu zake za nyuklia. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mke wa Prince William, Kate Middleton, Duchess of Cambridge, amejifungua leo mtoto mwingine wa kiume akiwa na uzito wa kilo tatu nukta nane. Mtoto huyo alizaliwa katika hospitali ya St Mary mjini London. Watu waliokuwa wanawatakia kila la heri familia ya kifalme walipiga kambi kwa siku kadhaa nje ya kituo cha afya cha Lindo wakisubiri kuzaliwa kwa mfalme mwingine wa Uingereza. Jina la mtoto huyo bado halijatolewa mpaka wakati huu. Kasri ya Kensington ilieleza kwenye taarifa kupitia Twitter kwamba malkia pamoja na familia yote wamearifiwa juu ya taarifa hizi. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May alifurahia ujio wa mtoto katika familia ya kifalme. Mtoto huyo atakuwa watano katika orodha ya watakaorithi kiti cha mfalme. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wanasema mashambulizi ya mwisho yaliyofanywa na makundi ya Taliban na Islamic State yameua watu 19, wengi wao ni maafisa wa usalama wa serikali. Waasi wa Taliban walishambulia kituo kimoja cha kuwaandikisha wapiga kura jana Jumapili huko kaskazini magharibi mwa jimbo la Bakis na kuwaua wanajeshi tisa wa jeshi la Afghanistan na kwa jeruhi wawili wengine. Ofisa polisi mwandamizi wa usalama wa jimbo Gulam Sarwar Haidar aliambia Sauti ya Amerika VOA kwamba wanajeshi waliouliwa walipelekwa kwenye kituo hicho ili kuongoza usalama kufuatia mashambulizi ya karibuni kwenye jengo ambayo yaliuwa mlinzi mmoja wa polisi. Haidari alisema mashambulizi ya usiku yaliyofanywa na waasi kwenye vituo vya usalama katika wilaya nyingine ya Baghreis yaliuwa wanajeshi saba wa Afghanistan. Msemaji wa Taliban alisema walifanya mashambulizi na kudai wanajeshi kumi na sita wa vikosi vya serikali waliuawa. Rais Donald Trump aliwashambulia wapinzani wake wa chama cha Demokrati kama waharibifu mambo wanaodhaniwa watapiga kura kupinga uteuzi wa mkurugenzi wa idara ya upelelezi ya CIA Mike Pompeo kuwa waziri wa mambo ya nchi za nje. Uteuzi wa Pompeo unakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka upinzani katika kamati ya masuala ya kigeni ya baraza la Senate ambako Warepublican wana viti kumi na moja dhidi ya kumi ya Wademokrat katika kamati inayotarajiwa kupiga kura baadaye hii leo, lakini wademokrati wote kumi na Senata Randi Paul wa chama cha Republican wanasema watapiga kura ya kupinga uteuzi wake, ingawa itakuwa ni jambo la nadra kabisa kwa kamati hiyo kukaripia uteuzi wa rais wa mtu kuchukua nafasi ya waziri wa mambo ya kigeni kamati hiyo inatarajia kuwasilisha jina lake mbele ya baraza kamili la Seneti. msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yanayokujia kutoka jiji kuu la marekani washington dc Wataalamu wa kimataifa wanaofanya utafiti wa migomba katika e, nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania na Uganda wamekutana jijini Arusha nchini Tanzania hii leo katika taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela e, kujadili mwenendo wa uzalishaji wa zao hilo, changamoto zinazokabili zao hilo na mchango wake kwa wananchi na chakula na vilevile vile biashara. Kwa mengi zaidi, tuungane naye mwandishi wetu wa Tanzania katika eneo la Arusha, Asiraji Mvungi, atuarifu. Taarifa iliyotolewa na umoja huo na nakala yake kupatikana jijini Arusha imeonyesha kuwa nafasi hizo nne, mbili ni za majaji wanawake na mbili ni za majaji wanaume, ambapo nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania zina nafasi kubwa zaidi ya kupata fursa hizo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, majaji wawili wa mahakama hiyo kutoka Burundi na Senegal wanamaliza muda wao wa kutumikia mahakama hiyo kwa miaka kumi na mbili, na jaji Ben Kioko kutoka Kenya, ambaye pia ni makamu wa rais wa mahakama hiyo, anamalizia kipindi chake cha kwanza licha ya kwamba anaruhusiwa kuomba tena, na jaji mmoja Mheshimiwa Salome Bosa kutoka Uganda alijiuzulu baada ya kuchaguliwa kuwa jaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC. Baadhi ya wadau akiwemo bwana Eli Bariki Maeda, ambaye ni mwanasheria, na Moses Allan ambaye ni mtendaji wa taasisi moja ya kimataifa hapa jijini Arusha, wanazungumzia fursa hizo za nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania ambayo kwa sasa haina jaji katika mahakama hiyo baada ya jaji pekee ambaye pia alikuwa ni makamu wa rais Jaji Agustino Ramadhani kumaliza muda wake mwaka elfu mbili na tunataka kuzungumza ni kwamba fursa ziko lakini nafasi za watu wanaoapply au wanaoomba hizo nafasi ndio inakuwa ni ngumu, ni ndogo. Kwa mfano, kwa Tanzania kuna mashauri zaidi ya mashauri 30 ambayo yamefunguliwa na wakazi au uh, watu ambao ni waombaji kwenye ee, wanaomba mashauri yao kufunguliwa pale ni Watanzania, lakini mashauri mengi yaliyofunguliwa pale hayana mawakili kwa hiyo ni fursa pia hiyo kwa sababu wewe ambaye ni mwa, ni wakili una taaluma ya, ya sheria unaweza kuomba kwa kupitia mahakama ya Afrika kumwakilisha moja hawa hawa uh, uh, wanaomba wana, wana mashauri yao yasikilizwe na mahakama ya Afrika. Lakini pia vile vile kuna nafasi za kazi. Imetokea tulivyokuwa na jaji uh, jaji Ramadhani uh, hatujakuwa tena na jaji mwingine kutuwakilisha mahakama ya Afrika, kwa hiyo ni fursa ipo majaji wa mahakama ya rufaa na academicians ambao wana wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa fit wafanya application kwa ajili ya nafasi hizi. Of course ndio tunajua kwamba kuna taratibu ambapo serikali ndiyo inapeleka nomination uh, majina ya hao watu kule kwenye kama permanent mission kule AU ili hao watu wao wachaguliwe wa, lakini tukilazia damu tutakosa. Na hii ni, kama nilivyotangulia kusema ni nafasi ambayo ni very competitive. Mpaka sasa hivi Tanzania inawasomi wengi ina watu wenye uwezo kabisa amba sisi wa Tanzania, utamaduni wa ushindani wa kimataifa hatunao, na nchi nyingine ambazo maisha ni kufa na kupona na ni lazima ushindane ili uweza kuishi. Nimezungumza pia na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania, Bi Susan Kolimba, ambaye amesema taarifa kamili juu ya suala hilo itatolewa baadaye. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha. Mimi ni asraji Mvungi. Shukran sana asraji Mvungi. Msikilizaji, taarifa kuhusu migomba tutakuletea katika taarifa zingine, tunaomba radhi. Lakini hiyo ilikuwa ni taarifa kuhusu Umoja wa Afrika kujaza nafasi za majaji katika Mahakama ya Afrika ambazo ziliachwa wazi na majaji waliondoka. Na huko Burundi, mchakato wa kurekebisha katiba umeshika kasi licha ya kukosolewa vikali na upinzani. Rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza hii leo ametia saini sheria inayoitisha kampeni ya kupinga au kuunga mkono rasimu ya katiba inayopendekezwa. Sheria hiyo inapanga adhabu kwa wale watakaopatikana na kosa la kushawishi wananchi kususia kura ya maoni ya katiba mpya ya baadaye tarehe 17 mwezi ujao. Iwapo itaidhinishwa, rasimu hiyo ya katiba itamruhusu rais Nkurunziza kusalia madarakani hadi mwaka wa 2034. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Sheria hiyo iliyosainiwa na rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza mapema Jumatano hii inawaalika wananchi wa Burundi wenye umri wa kupiga kura kuhudhuria kampeni ya ndio au hapana, kupinga au kupitisha rasimu mpya ya katiba inayopendekezwa. Kampeni hiyo itazindura rasmi tarehe mosi mwezi Mei hadi 14, yani siku tatu kabla ya kura ya maoni kufanyika. Vyama vya kisiasa na wagombea huru ambao walijiorodhesha kwenye tume ya uchaguzi seni ili kupewa idhini ya kushiriki kwenye kampeni hiyo ndio wanaru siwa pekee kuwashawishi rasmi wafuasi wao kupiga kura ya ndio au hapana katika mikutano ya hadhara wadau hao wanaruhusiwa pia kupitia sheria hiyo kutumia vyombo vya habari. Taasisi ya kuchunguza uandishi wa habari nchini Burundi, CNC, inatakiwa kuhakikisha kuwa wadau hao wanapata fursa sawa katika kutumia vyombo vya habari vya kibinafsi au vya serikali. Vyama vya kisiasa na muungano 29 ndio wameruhusiwa rasmi kushiriki kwenye kampeni hiyo, lakini kwa kuheshimisha sheria, wataomba ruhusa kwa mkuu wa tarafa masaa 24 kabla ya mkutano kufanyika katika harafa waliolenga. Aidha, sheria hiyo pia inapanga adhabu kwa atakaye kiuka sheria ni faini kati ya laki nane na milioni nane na kifungo cha kuanzia mwaka mmoja hadi miaka mitatu kwa yoyote ambaye atapatikana na kosa kushawishi wananchi kususia kura hiyo ya maoni ya kupinga au kupitisha katiba inayopendekezwa. Wapinzani wamekuwa wakikosoa mchakato mzima wa kurekebisha katiba ya Burundi na kuhitaja katiba inayopendekezwa kuwa itamruhusu rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kugombea uraisi hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na mbili. Rasimu hiyo ya katiba pia inatajwa na wapinzani hao kama itatupilia mbali na kupuzia makubaliano ya amani ya Arusha ya mwaka elfu mbili, msingi wa katiba iliyopo sasa na ambayo yaliwezesha Burundi kusalia katika amani na usalama hadi mwaka elfu mbili na kumi na tano. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mechezo. Karibuni basi katika ulimwengu wa michezo kutoka sauti Amerika, na hodha wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud, kwa niaba ya Momoyo Hamza akiwa safarini huko Afrika Mashariki. Basi moja kwa moja tunaanza na fainali za mpira wa vikapu NBA playoffs hapa Marekani zinazoendelea kwa kusisimua kabisa. Timu ya New Orleans Pelicans ndiyo timu pekee inayosonga mbele kuingia katika nusu fainali ya kanda ya magharibi baada ya kuwalaza Trail Blazers wa Portland kwa michezo minne kwa sufuri hapo jana. Basi Washington Wizard na Cleveland waliweza pia kuongeza nafasi zao za kuingia katika fainali walipopata ushindi katika mchezo wa nne na tukigeukia kandanda huko barani Afrika tunaelekea Lubumbashi ambako Kahozi Kosha anatuarifu zaidi. Timu ya taifa ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya vijana wasiozidi miaka 20 imeondolewa kwenye mchuano wa kusaka tiketi ya kombe ya kimataifa ya Afrika ambayo fainali itapigwa huko Nigeria. Leopari imetimuliwa kwenye kupitia mkoaji wa penalti 6 5, kisha kwenda sare ya sifuri kwa sifuri. Ni je Ami, kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, alisema timu yake ilikuwa na nyota ya bahati, kwani mechi ilikuwa ni timu. Tumalizie na draw ya kombe la shirikisho la bara la Afrika. Timu ya Vita Club ya Kinshasa inawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana kwenye kundi A pamoja na Kaza Athletic ya Morocco, Asek Mimoze ya Cote d'Ivoire na Dwan Star ya Ghana. wiki ijayo mechi ya kwanza ya Vita Club itachezwa ugenini dhidi ya timu ya Kaza Atlantiki ya Moroko. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo, mimi ni Kaozi Kosha. na tukija upande wa Tanzania, George Jogopa anatuambia juu ya ligi ya kandanda inavyoendelea. Matumaini ya Yanga ya kupunguza pengo la pointi kwa utani wa Simba yametoweka kutokana na kuvutwa shati, hali ambayo inayofanya Simba kuendelea kuwa na uhakika wa kutoa ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara. Kama Yanga ingeondoka na ushindi katika mchezo wake wa jana dhidi ya Mbeya City ingeshafikisha jumla la pointi 50, hali ambayo ingewasaidia kuwakimbiza Simba. Kutokana na matukio hayo, mashabiki wake sasa wameamua kuwatupia lawama waamuzi wa, wa mchezo, ingawa lawama hizo zinabezwa wakati mwingine na timu pinzani. Kwa refa ambaye yani yamebobea kama yule ambao tunawaheshimu wa marefari wa ligi kuu, kwa ile pale yani ameharibu kabisa. Kilichokwepo sisi hapa, yaani washabiki tumejaa usimba na uyanga, refa akachezesha mpira halali haki, ila kilichokwepo uwanjani kwamba washabiki waliokwepo leo kwa upande wa Mbeya City, asilimia kubwa walikuwa ni washabiki wa Simba Ndo kilichotokea kuleta vurugu na kilichotokea kufanya mabomu yakapigwa uwanjani. Mi nilikuwepo uwanjani. Ligi hiyo sasa inaelekelekea ukingoni huku Simba ikiwa na pointi 59 baada ya kushuka dimbani mara 25, mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam, mimi ni George Njogopa wa Sauti Amerika na hatimaye huko Kenya, kampuni ya bahati nasibu ya Sportpesa pia imerejea udhamini wake katika kampuni inayosimamia masuala ya soka ya KPL. Denis Wanyonyi kutoka Nairobi ana undani zaidi. hiyo itakuwa motivation kubwa, kwa kuwa ukiona hata mchezaji kama Lusimbi alikuwa na shida ya pesa, at least sasa hiyo anaweza mlipa reje. ndio matamshi yanawaodha wa klabu ya Gorma ya Haron Chakava baada ya kampuni ya bahati nasibu ya Sportpesa kurejesha ufadhili wake kwenye vilabu vya Gorma ya AFC na kampuni inayosimamia soka nchini KPL. Aidha, beki huyo stadi wa timu ya taifa soka Harambee Stars ameelezea kuwepo motisha katika kambi ya Gor Mahia. Sisi kama wana Kogalo tumejiandaa vyema, e, kocha ametupatia mazoezi mazuri, tuko ready kwa hizo mechi. Kulingana na kampuni ya SportPesa, klabu ya Gor Mahia itapata mgao wa shilingi milioni 198, na huku chui ukipenda AFC Leopards ikipata kima cha shilingi milioni 159, nayo na kampuni inayosimamia masuala ya soka nchini KPL ikipokezwa kima cha shilingi milioni 259. Kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya, jina langu naitwa Denis Wanyonye. Ni hayo tu tuliokuwa nao hii leo katika jukwaa la michezo. Mimi ni Abdushakur Abud na kurudisha studio. Katika muktasari wa habari, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atawasili Marekani leo kwa ziara rasmi ya kitaifa na kukutana na rais wa Marekani Donald Trump, akijaribu kumshawishi Trump juu ya umuhimu wa Marekani kuendelea kuwepo huko Siria hata baada ya kuwashinda magaidi wa kundi la Islamic State na kutoiwekea Umoja wa Ulaya ushuru mpya kwenye alminium na chuma cha pua. Maelfu ya watu waliandamana leo kwenye mji mkuu wa Madagaskar kupinga sheria mpya za uchaguzi na mauaji ya watu wawili waliouliwa wali wakati wa maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa wiki. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakutakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Marekani ina nia ya dhati kuendeleza msimamo wake wa muda mrefu kama kiongozi wa ulimwengu katika maswala ya kibinadamu. Tunaelewa umuhimu na haja ya misaada ya kibinadamu, hata wakati tunafanya kazi kuondoa mizozo ambayo inasababisha haja ya misaada, amesema naibu waziri wa mambo ya nje John Sullivan, kwa kuwasaidia wale ambao wanabeba mzigo wa vita, majanga ya asili au kushindwa kwa utawala mzuri na sera, tunailinda fursa hiyo kwa ajili ya mafanikio makubwa na amani zaidi duniani kwa vizazi vinavyokuja. Marekani ni mfadhili mmoja mkubwa wa misaada kima ya kimataifa ya kibinadamu. Mwaka 2017 pekee walitoa zaidi ya dola bilioni 8 katika misaada ya kuokoa maisha kote duniani hata hivyo, haja kwa misaada ya kibinadamu inazidi kuongezeka na inabadilika. Ni mwongo mmoja tu uliopita, asilimia themanini ya misaada yetu ya kibinadamu imekwenda kwa waathirika wa majanga ya kiasili. Hivi sasa majanga ya kiasili yanachukua asilimia ishirini tu, asilimia themanini ya misaada inakwenda kwenye maafa ambayo yamesababishwa na binadamu. Nyingi ya hizo ni kutokana na maafa yaliyoikuta jamii ya kiraia na ambayo imesababishwa na makundi ya kigaidi kama vile ISIL na al Qaida, kutokana na mizozo inayoendelea katika nchi kama vile Libya, Siria, Iraq na Yemen. Kilicho dhahiri ni kwamba serikali au taasisi moja haiwezi kukabiliana na masuala hayo peke yake.