Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. White House imetangaza leo kwamba lengo la mwisho la majadiliano yeyote ambayo Rais Trump atafanya na Korea Kaskazini ni kuzuia kabisa mipango ya kutengeneza silaha za nyuklia. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisema viongozi hao wameshaanza kuchukua hatua kadhaa ambazo wanaona ni za mafanikio lakini anasema kile wanachofahamu ni kwamba kuna safari ndefu na wataendelea kuishinikiza kusonga mbele. Huckabee Sanders aliwaambia waandishi wa habari kwamba wanaendelea na kampeni ya shinikizo wakitaka kuona hatua za kweli na mbadala zinachukuliwa kuelekea usitishaji wa silaha za nyuklia. Rais Donald Trump alisema jana kwamba Marekani haitowi lolote kabla ya mkutano wake uliopangwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, wakati Pyongyang tayari imepunguza maendeleo yake ya silaha za nyuklia. Rais Donald Trump aliwashambulia wapinzani wake wa chama cha Demokrat kama waharibifu mambo, wanaodhaniwa watapinga kura kupinga uteuzi wa mkurugenzi wa idara ya upelelezi ya CIA Mike Pompeo wa waziri wa mambo ya nchi za nje. Uteuzi wa Pompeo unakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka upinzani katika kamati ya masuala ya kigeni ya baraza la Seneti ambako Republican wana viti kumi na mmoja dhidi ya kumi vya wademokrat katika kamati inayotarajiwa kupiga kura baadaye hii leo, lakini wademokrati wote kumi na Senator Rand Paul wa chama cha Republican wamesema watapiga kura ya kupinga uteuzi wake ingawa itakuwa ni jambo la nadra kabisa kwa kamati hiyo kukaripia uteuzi wa rais wa mtu kuchukua nafasi ya waziri wa mambo ya kigeni, kamati hiyo inatarajia kuwasilisha jina lake mbele ya baraza kamili la Seneti. Polisi bado wanamtafuta mtu mmoja aliyeua watu sita katika mgahawa mmoja kusini mwa jimbo la Tennessee mapema Jumapili. Maafisa usalama wa usalama wamemtambulisha mtuhumiwa kuwa ni Travis aliyeripotiwa kuwa alikuwa amevalia jaketi la rangi ya kijani na bila kitu chochote kingine wakati alipotoka nje ya gari lake na kuwafyatulia risasi watu wawili kwenye sehemu ya kuegesha magari. Alishambulia kwa bunduki ndani ya mgahawa huo, ambapo watu watatu walikufa katika eneo la tukio na mwingine alikufa baadaye akiwa hospitali. Polisi wanasema moja ya silaha zake bunduki haijulikani ilipo. Zaidi ya maafisa 80 wa polisi wamesambazwa katika eneo la tukio na kwenye nyumba ya mshambuliaji huyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wanasema mashambulizi ya mwisho yaliyofanywa na makundi ya Taliban na Islamic State IS yameua watu 19, wengi wao ni maafisa wa usalama wa serikali. Waasi wa Taliban walishambulia kituo wa kimoja cha kuwaandikisha wapiga kura jana Jumapili, huko kaskazini magharibi mwa jimbo la Badghis na kuwaua wanajeshi tisa wa jeshi la Afghanistan na kwa jeruhi wawili wengine. Ofisa polisi mwandamizi wa usalama wa jimbo Gulam Sarwar Haidari aliambia sauti ya Amerika VOA kwamba wanajeshi waliouliwa walipelekwa kwenye kituo hicho ili kuongeza usalama kufuatia mashambulizi ya karibuni kwenye jengo ambalo uliuwa mlinzi mmoja wa polisi. Haidari alisema mashambulizi usiku, ya usiku yaliyofanywa na wasi kwenye kituo cha usalama katika wilaya nyingine Bahris, ya Bahris yaliuwa wanajeshi saba wa Afghanistan. Msemaji wa Taliban alisema walifanya mashambulizi na kudai wanajeshi kumi na sita wa vikosi vya serikali waliwawa. Maelfu ya watu waliandamana leo Jumatatu kwenye mji mkuu wa Madagaska kupinga sheria mpya za uchaguzi na mauaji ya watu wawili waliouawa wakati wa maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa wiki. Jumamosi polisi walifyatua mabomu ya kutoa machozi kwa watu waliokuwa wanaandamana ambapo watu hao waliuawa na zaidi ya darzeni walipatiwa huduma ya majeraha. Jana Rais Henry rajaonarimampaniana Alilaani maandamano hayo akiyaelezea ni jaribio la mapinduzi yaliyopangwa na upinzani. Hii leo maelfu ya waandamanaji, wengi wao walivalia mavazi meupe, walikusanyika mbele ya halmashauri ya mji na bustani ya umma. Na kabla maandamano hayo, waziri wa ulinzi Jenerali Beni Havia alitoa wito kwa wanasiasa kutatua tofauti zao kwa mazungumzo wafuasi na mwanasiasa wa upinzani Marc Ravalomanana kiongozi wa zamani wa kisiwa hicho kwenye bahari ya Hindi anasema sheria mpya zinamlenga yeye. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye sande shomari katika kipindi cha kwa undani Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Nam, kwa undani hii leo tunaanza na kumulika ghasia zilizokumba kisiwa cha Madagaskar na, na katika sehemu ya pili tutaangalia huko nchini Kenya vuguvugu e, vugu, au yale maelezo ya kutaka kuwepo kwa katiba mpya. Nini ambacho kinazungumzwa, yapya yanafanyika? E, tutaangalia hilo kwa undani zaidi, lakini hivi sasa kuanza kuangalia maswala ya kisiwa cha Madagascar katika sehemu ya kwanza. Kama wengi mnavyofahamu, kisiwa hichi kina wakazi wapatao milioni ishirini na nne. Mwishoni mwa wiki maelfu ya watu waliandamana na hii leo dhidi ya mpango wa serikali wa kufanya mageuzi ya upigaji kura katika mji mkuu wa Madagascar Antananarivo. Maandamano hayo yanasababisha vifo vya watu wawili na watu wengine kumi na sita kujeruhiwa. Hii leo watu waliandamana tena, lakini kwa sasa hali inatangazwa kwamba imerejea kwenye utulivu baada ya lile vurugu la mwishoni mwa juma. Rais wa nchi hiyo uh, Rajanari Mampianin aliporudi nyumbani kutoka ziara ya nje hapo jana alilaani ghasia za Jumamosi na kudai kwamba ilikuwa ni njama ya mapinduzi yaliyopangwa na upande wa upinzani, lakini upinzani nao kwa upande wao unakanusha madai hayo, ukisema mageuzi ya sheria yana lengo la kuwazuia baadhi ya wa wagombea wa kiti cha urais kutoweza kushiriki katika uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu. Sasa basi, tukiangalia nini ikiyosababisha taifa hili kuanza kutumbukia tena katika msukosuko huu wa kisiasa, na je, ni kweli ni jaribio la mapinduzi au kuna sababu nyingine? Basi kuweza kutueleza haya kwa undani zaidi, naungana hapa na mwenzangu Abdu Shakur Abud atueleze juu ya hilo sasa. Abdu Shakur Abud, rais wa nchi hii Rajionari Mampianin alilaani maandamano na kusema kama ni mapinduzi. Amekuwa kufuatilia haya madai Naam, bila shaka Madagaska majina marefu marefu, marefu raisi sana. Jina lake wengi wana changamoto lakini Nama. Tatizo hasa limekuja ni kwamba rais wa Madagaska ametaka kuitisha uchaguzi mapema kidogo. Uchaguzi ulikuwa ufanyike mwezi wa Novemba, kuna duru mbili kama tunavyofahamu, katika nchi za Ufaransa lazima upate zaidi ya asilimia hamsini kuweza kuchaguliwa. Kwa hivyo duru ya kwanza ilikuwa ifanyike mwanzoni mwa Novemba na ya pili ija ifanyike Desemba, lakini yeye anataka kuleta mbele kabisa ifanyike mwezi wa Agosti kuepukana na majira ya mvua. Lakini muhimu ni kwamba amefanya mageuzi katika sheria za upigaji kura na kusema kwamba mgombea yeyote wa kiti cha rais lazima aje na karatasi na hati kuonyesha kwamba hajapata kufunguliwa mashtaka au kuhukumiwa na mahakama katika nchi hiyo. Kwa hiyo kwaio, kama amehukumiwa una Saf... mashtaka yote, basi mgombania kiti. Sasa mmoja kati ya wagombea hao ni Marc Ravalomanana. Unamkumbuka Marc Ravalomanana alikuwa madarakani mwaka elfu mbili na moja baada ya kupambana na Ratsiraka miezi minane alishinda uchaguzi. Ratsiraka alikataa kuondoka Ikambidi akae miezi minane, mvutano huo ulitokea. Sasa Ravalomanana alikuja akaondolewa na yule meya mashuhuri Andre Rajolina. mm -hmm. Andre Rajolina alikuwa mea wa Antananarivo. mm -hmm. alimwondoa katika mapinduzi ambayo yalisemekana yaliongozwa na wanajeshi. Sasa Ravalomanana mm -hmm. ameshtakiwa na koti na mahakama, amepatikana na hatia. Kwa hivyo yeye akitaka kugombania kufatana ampia na sheria mpya hawezi kugombania. Kwa hivyo ugomvi huo wote unatokana mm -hmm. na hapo na hiyo ndio imesababisha hasa ugomvi uliotokea safari hii. Naam, sasa nao baadhi ya wabunge wa upinzani shakuru na unga mkono rais wa zamani huyo Ravulamanana wanasema kwamba wanapinga baadhi ya hizi sheria za uchaguzi. Kuna sheria zingine ambazo wanazipinga ukiacha hii mbali na hiyo, hiyo hiyo ndio swala muhimu imejitokeza. Kuna hili swala la kwamba uchaguzi ufanyike mapema. Wengine wanasema bado hawako tayari, kwa hivyo wao wanapinga hali hiyo na wanataka kwamba rais aliyoko madarakani ambaye hivi sasa anaonekana kwamba ameleta mabadiliko makubwa akibana vyombo vya habari yeye. Ukikumbuka, alikuwa mmoja kati ya watu ambaye aliungwa mkono na Rajolina, Rajolina mm, alimuunga mkono, alitoka chama kimoja, lakini sasa amegeuka. Baada ya madaraka kuchukua madaraka, amegeuka na kuwa ameleta mm, amekuwa mkali kabisa, amechukua utawala wa kiimla, na hivyo kuwa ana matatizo mengi. Sheria nyingi zimepitishwa, ambapo vyombo vya habari vilevile havina usemi mkubwa na kadhalika. Kwa hivyo ni mvutano ambao watu wameshachoka, wanataka aondoke madarakani Ndamo. Sasa pia kuna huyu waziri wa ulinzi Abdushakur Abud, wanamuita jenerali. Ni jenerali huyu Ben Xavier Rasoloforinirina, yeye ametoa wito wa majadiliano kati ya wanasiasa. Sasa je, vipi nao wanasiasa wanaweza kumsikiliza? wana huyu alikuwa ni mkuu wa majeshi, amekuwa mkuu wa majeshi, amekuwa waziri wa ulinzi katika nchi hiyo mm. na kama alivyosema, amesema kwamba polisi na jeshi halitokubali aina yoyote ya mapinduzi hapa. Kwa nini rais, mm -hmm. anasema kwamba kuna jaribio la mapinduzi? mm -hmm. ni kwamba utakumbuka Rajulina walifanya maandamano karibu mwezi mmoja, halafu wanajeshi wakachukua mapinduzi. Kwa hivyo anaona hii ni mwanzo wa jaribio la kutaka kuleta mapinduzi mengine, ndio maana anasema hivyo. Kwa hivyo mm -hmm. waziri wa ulinzi ametoa wito kwa wanasiasa hawa kukaa pamoja kuanza kuzungumza inabidi kutambua kwamba mwaka elfu mbili na tisa Umoja wa Afrika uliingilia kati kwa muda mrefu. Umoja wa SADC, jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, waliingilia kati na kuleta suluhisho hili. Kwa hivyo, inaonekana kwamba wameingia tena katika mzozo, na huyu waziri wa ulinzi anataka wakae, wazungumze, watanzue tatizo hilo, la sivyo wanahisi kwamba nchi itatumbukia tena katika mivutano mingine ya kisiasa, na hasa inaweza kuwa taa kikabila, kwa sababu mm, Madagaskar kisiwa kikubwa ambapo Afrika tunaiona mbali kidogo, watu hawahitaji sana. mm -hmm. Kisiwa kikubwa duniani na kisiwa kikubwa cha Afrika ina matatizo vilevile ya makabila. Kuna wale watu wanaoishi katika maeneo ya pwani wa merna, wanaona miaka mingi wametawaliwa na wale wanaishi katika nyanja za juu. Kwa hivyo kuna ugomvi wa kikabila, nani anachukua mm -hmm. madaraka na kadhalika, walitengwa sana na Ratsiraka ambaye alichukua madaraka toka Madagaskar kuchukua uhuru mwaka elfu tisa mia sitini hadi mwaka elfu mbili na moja kuondolewa kwa nguvu katika uchaguzi ulioshinda. Kwa hivyo kuna maswala mengi yanayosababisha hali hiyo. Nam, sasa vilevile, kitu kimoja ambacho unaweza ukasema hapa katika hali ya kisiasa pengine ni kwamba marais wawili wa zamani ambao walikuwa wanahasimiana sasa ndio wameungana leo hii kuongoza haya malalamiko. Je, unaweza kutoa zaidi juu ya hili? Naam, hawa wawili ni kwamba Marc Ravalomanana aliyepinduliwa na Rajolina hivi sasa wameungana, wamekuwa pande wa upinzani na mvutano mm -hmm. uliopo ni kwamba watu wa upinzani wanasema kwa nini hawa wasiungane pamoja wakatoa mgombea mmoja? Ni jambo ambalo la kakasiasa, tunajua kwamba nyinyi mmegombana mnaleta mara mnakuja nabadilisha mambo mambo, hayawafai kwa hivyo, Rajolina na Ravalomanana wameamua kuungana, ingawa vyama vao vina msimamo tofauti mm -hmm, na majadiliano yanaendelea hivi sasa kujaribu kuona kama upinzani unaweza kuwa na mgombea moja, kutokana na ghasia hizi na mambo mambo yaliyopangwa mm -hmm, inaonekana kuna hali hiyo inaweza kuendelea kuwepo na ugumvi muungano, ambapo wanaweza kugombana wakaja ka, leta mgombea mmoja katika kiti cha rais. Hapo pana kazi zaidi, labda pengine kuna dalili za kupatikana suluhisho? Unaona katika swala hili, jinsi hali ulivyoiangalia huko Madagaskar? Ukiangalia rais Rajonona mpinana anasema kwamba yeye anahisi atapata ushindi. Kwa hivyo swala ni kwamba ikiwa upinzani utaweza kuungana pamoja, ikiwa upinzani utaweza kushirikiana, maanake wako watu wengi kabisa. Kuna vyama vingi ambapo hadi hivi sasa haijulikani ni vingapi vitakavyowasilisha wagombea kiti cha rais. Hadi hivi sasa inajulikana watatu, kama tunavyojua rais, tunavyojuaaa, uh, Rajaonarimampianina pamoja na Ravalomanana na Rajolina hawa wameshajulikana, lakini vile vile kuna Randriamalala ambaye ni mgombea mwingine ambaye anataka kugombania kiti na hivyo inaweza kuwa idadi ikawa wengi, na haijulikani ikiwa kutaweza kuwa na mwelewano, kwanza upande wa upinzani kuweza kuwa na msimamo mmoja halafu ikiwa serikali itaweza kukubali. Maanake inabidi kwanza serikali ikubali iondoe masharti hayo ya uchaguzi, ambapo sheria hiyo mpya inabidi iondolewe ili kuruhusu mambo yaendelee. Kwa hivyo huenda umoja wa Afrika ukajikuta unaitwa tena kuleta suluhisho katika kisiwa hicho cha Madagaskar. Sawa, Abdu Shakur Abud, nakushukuru sana E, kutuelezea swala hilo zima huko Madagaskar. Basi na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, kana tayari kuingia katika sehemu ya pili. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika akitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo kama mlivyosikia livyosema, kwenye sehemu hii ya pili tunaamulika huko nchini Kenya, ambapo baadhi ya wabunge wa upinzani tayari wanadai mabadiliko ya katiba kuitishwa nchi hiyo na vilevile kuweza kuitishwa kura ya maoni. Haya yanafuatia nini, kilichopelekea haya kufanyika? Wabunge hawa wana maoni yao juu ya nini ambacho wanakiona hakifanyiki kwenye katiba ya sasa, na kutaka kuwepo mabadiliko mengine. Vilevile kumekuwa na wito, kama mnakumbuka, Kenya ilifanya mabadiliko mwaka elfu mbili na kumi. Lakini sasa basi, je, nini kimepelekea kufikia hali hii tena? Tunaangalia kwa undani zaidi na kuchambua haya, tunaungana na mwandishi wetu aliyoko Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, Wandera, hebu tueleze kile ambacho kimesukuma mpaka kufikia hatua hii kwa wabunge nchini Kenya na yapi umeyasikia unayofahamu? Hmm. Shomari, kile ambacho kimeonekana kutoa msukumo wa aina hii ni uh, kule kukutana kwa rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wawili hawa wakasema kwamba watafikisha uhasama ambao umekuwepo wa kisiasa nchini Kenya Uh, kwenye kwenye chaguzi ambazo zimekuwepo hapo awali na um, sasa hawa wabunge wao wanaeleza kwamba kutokana na makubaliano hayo kati ya Rais Kenyatta na Odinga sasa ni vyema pawepo na nafasi nya au mabadiliko ya kisheria kwamba paundwe uh, pa, pa, paundwe uh, kiti au nafasi ya waziri mkuu pamoja na manaibu wake wawili na viongozi wengine kuliko kwamba pawepo tu na rais mmoja aliye na madaraka. Sasa so, wanahisi kwamba ule ule ushirikiano kati ya rais Kenyatta na Odinga basi unafaa kuzalisha mabadiliko ya katiba ili Odinga naye awe na nafasi. Lakini kile ambacho kimeonekana kuwa sasa ni huenda kikahitaji kuwepo kwa hii kura ya maamuzi ni kwamba wa, wanahisi kwamba sasa nyadhifa hizi ziwepo katika uh, katiba ya nchi, kwa sababu jinsi mfumo wa Kenya ulivyo ni mfumo wa uh, uh, ile wile unaoitwa wa kizungu presidential, kwamba umejijenga katika uh, umejijenga katika mazingira kuhakikisha kwa kwamba rais ana mamlaka uh, kuliko mtu yeyote hapa nchini in Kenya. Lakini sasa wanapendekeza kuwe na uh, mfumo mbadala wa bunge unaoitwa parliamentary system huu, uh, uh, mfumo wa bunge ni kama vile vilevile uh, kwamba sawa kutakuwa na watu na inchi, na pasi, wa bunge watakaochaguliwa na wananchi right? Na wananchi basi wakishachagua hao viongozi, nao pia watakuwa wametwikwa jukumu la kuweza kuhakikisha kwamba anamchagua wa rais na vilevile waziri mkuu au viongozi wengine wa serikali wataingia bunge na kuweza kujibu uh, maswala ambayo yanaibuka kutokana na nina anazosimamia uh, katika wizara mbalimbali mbali, kuliko ilivyo sasa kwamba hawa mawaziri hawawezi kuingia bunge na kuweza kuelezea sera za serikali. Kwa hivyo hayo ndio mambo ambayo yanaendelea so kuibua mjadala hapa nchini Kenya, lakini kuna kuna baadhi ya wabunge ambao wanajitokeza kutoka serikalini wakieleza kwamba huu sio wakati wa kuweza kutafuta mabadiliko hayo ya kikatiba, na wanasema kwamba iwapo mabadiliko hayo yatakuwepo, basi huenda ni watu fulani wanaotaka madaraka. Sawa, na kushukuru sana Kennedy Wandera. Basi ukisubiri hapa hapo, tusikilize. Umetaja wabunge, tunao wabunge hapa kutoka eneo la Madhare nchini Kenya, Antonio Luch wa ODM yeye ana raki la kuzungumza na nini ambacho anataka ukiona mpaka kupelekea kuona yafanyike haya mabadiliko, kuna umuhimu gani tueleze? Jambo hii ni jambo tulianzia mwaka elfu uh, mbili na kumi, wakati tuliweka uh, katiba yetu mpya, tulisema kwamba katiba ile haikuwa iko uh, asilimia mia moja ikiwa sawa, ilikuwa bado iko na dosari kidogo, asilimia ishirini ilikuwa ikwa mzuri. So Wakenya wakaambiwa na wanasiasa wakati ule kwamba tupitishe, alafu tutaangalia hapo bena. Sasa imepita, sasa ni miaka nane ikiwa katiba hii tumeiangalia, na tuko na uchaguzi karibu tatu tumefanya. Aa, haya uchaguzi tuliyoyafanya tumeona kwamba miaka nenda miaka rudi, uh, uchaguzi hii zinaisha na vurugu na wakenya wanabaki ikiwa wametengana na mambo hayakuwa yako sawa. Tukiangalia, hii ni kwa sababu ya ile uh, mambo ya kiti cha urais na naibu ya rais, ikiwa watu wale wanapigania hii kiti uh, jamii ya Kenya yale makubwa yanabaki ikiwa yako nje ya serikali, unakuta jamii mbili inabaki iko serikalini. E, haya nakushukuru Anthony Oluchi, eneo la Mathare kule nchini Kenya. Lakini pia mbunge wa mrengo wa Jubilii, e, Dismas Barasa yeye ana wazo tofauti kuhusiana na msimamo huo. Hebu tumsikilize. Kwa upande wake Dismas. Ha, siungi mkono mabadiliko ya katiba kupitia kwa referendum kwa sababu referendum ni inagharimu pesa nyingi sana zaidi ya shilingi bilioni tatu pesa ya Kenya, na nafikiri hivi sasa kama ile pesa ya kufanya referendum, badala ilitumia hiyo pesa kupuuza hali ya umasini katika nchi ya Kenya. Sasa hivi badala ilitumia ile hela tuongee madawa hospitali, tutumie hizo pesa tuongeze mgao wa pesari wale wanafunzi ambao wakwenda shule wapate kaya ya shule, kwa sababu hii ya, ya, ya watu fulani kubadilisha hii katiba kupitia kwa referendum ni kwa sababu ya manufaa yao wenyewe, kwa kutafuta ajira, kutafuta kazi. Wanamtafutia kazi bwana Raila Odinga, ambaye ni prime minister. Ni mtu ambaye amekuwa prime minister miaka mingi, amekuwa kiongozi wa upinzani, umri wako kidogo wamesonga. Kwa hivyo kama kuna nafasi ya kazi ambayo wakenya wanatafutiwa, wacha wale wakenya wa kawaida watafutiwe ile kazi, ambao sababu najua ya kwamba mshahara ya kumlipa prime minister, hiyo mshahara peke yake inaweza kuwalipia a watoto maskini ambao wamehitimu kutoka vyuo vikuu miaka mingi sana, hawana ajira. Kwa hivyo lazima, kama ni kubuni ajira, tubuni ajira kwa wakenya wa kawaida ambao wamehitimu katika vyuo vikuu lakini hawana kazi. Mimi sitaunga mkono mapendekezo hayo. Mfumo wa siasa wakatibu ulioko sasa katika Kenya, hasa katika uongozi, mimi me nafikiria hauna shida, hauna tatizo lolote, ukuwa na rais ukuwa na naibu ya rais na mawaziri ambao wameteuliwa nje ya bunge na vilevile na wabunge na seneta ambao wanaendesha shughuli ya kukarabati sheria ya humo ningine. Sawa. Sasa kuna swala moja ambalo baadhi ya wabunge yeah, e, ambao wamezungumza hapa, mmojawapo e, ni uluch anasema kwamba hivi sasa jamii za wakenya haziwakilishwi hazi, hazi wa kwa usawa kwenye uongozi wa juu anaona kwamba ni makabila machache ambayo yanatawala kenya mzima kutokana na mfumo uliopo sasa kuna pia wakilishi bunge katika nchi ya kenya kuna mbunge ambaye amechaguliwa na watu na vilevile wale ambao wanaamua nani akuwe rais ni wakenya wote si wakenya wachache tofauti kwa hiyo kama kuna mtu anafikiria kwamba serikali iliyo sasa haihusii wakenya wote ajitokeze agombee urais mwaka elfu mbili ishirini na mbili atakaposhinda basi akunde baraza lake la mawaziri ambalo litawakilisha wakenya wote, kwa sababu serikali iliyoko sasa imewekwa mamlakani na Wakenya. Wakenya ndio wamewapigia kura. Kama ingekuwa kwamba rais Uhuru Kenyatta anawakilisha makabila mawili, basi Kenya ingepiga kura ya kumfurusha yeye kwa uchaguzi ambao ulipita Agosti. Ukiangalia wale mawaziri ambao wameteuliwa daftari, wanaonyesha sura ya Kenya na hii mambo ya kusema kwamba makabila mbili ndio naongoza taifa la Kenya, nafikiri huo ni uongo mtupu. Hiyo ni propaganda ambayo, in ambayo inaendeshwa na watu ambao ni wabinafsi, wameshindwa kuleta ajenda ambaye itafaidisha na kupeleka nchi ya Kenya mbele na kwa kufanya hivyo, wao hawajapata nafasi ya kuchaguliwa kama rais ama kuunda serikali, kwa majala ambayo inasema ya kwamba hatuwezi tukabadilisha katiba ya Kenya, tutumie mabilioni ya pesa ili tulete, tubuni nafasi za prime minister, waziri mkuu, naibu waziri mkuu, kwa kuwatofautia kazi watu fulani ambao ni wachache. Mimi iliyo napinga, Kenya haijafikia kiwango ya kutumia rasmi mali nyingi zaidi ya kubadilisha katiba ili tupatie hifadhi watu fulani wachache katika nafasi ya uongozi. Lakini pia kutokana na hayo, na kushukuru mbunge eh, Dismas Barasa eh, wa eneo la Kilimili huko nchini Kenya. Lakini vilevile wanaharakati nao wanaangalia swala hili kwa jicho lingine wanaharakati kwa upande wao wakiangalia kwa undani na kuchambua swala hili wanaliona liko wapi, linakwenda wapi, linaweza kuwa na mashiko au la. Mwanaharakati ukiwa mtata yupo na ayana yake ya kuzungumza. Jambo la kwanza ni kwamba hakuna yoyote ambayo ametoa hoja ambayo inaeleweka kusema kwamba wanataka hili ama lile na hawataki hili ama hawataki lile. Wote tu nafikia ni makelele tu ambayo kwa sasa hivi haina mwelekeo ya kusema kwamba wangependa kubadilisha katiba, lakini sijaona proposal yoyote ambayo imewekwa kwenye meza kusema kwamba hii ndio bill ingependa kumchangie ama mama mpinge ama iunge mkono, na kwa hiyo ni mapema sana kujua ni nini au wabunge wanataka, na hasa ikifuatana na ile imbayo ambayo ambayo iliitwa kwamba ni handshake kati ya bwana Raila Odinga na bwana Uhuru Kenyatta, ambayo pia haijulikani ni ilikuwa handshake ya kusema nini ama kuelekea wapi na ni kama wakati huu ni wakati wa kungoja na kuangalia na kusema kwamba tuone, kama kama vile wakileta hela. Kuna watu wengi wangependa mabadiliko kadhaa ifanyike kwenye katiba, lakini mpaka tuone hoja zao ni vigumu sana kuchangia kusema kwamba labda ni mazuri ama ni mabaya. Sasa katika suala hilo hilo la kusema kwamba mengi yatafahamika, lakini pia imefahamika eh, makamu naibu rais Ruto amezungumzia kuhusu hilo akisema kwamba hawa wanaonekana kama ni watu wenye tamaa ya kujitafutia nafasi zao. Pengine unafikiri kama halipo hili, kwa nini limsukume mpaka naibu rais kuzungumza? Ndio kumekuwa kumekuwa na kuongea, yeye pia ni mwanasiasa, na kumekuwa na kuongea kwa watu wakisema kwamba Wangependa kubadilisha vile mamlaka ina, ina mamlaka ya dola ambavyo ilivyo sasa, hivyo tukuwe na prime minister ambaye ako na mamlaka ambaye, alafu tukuwe na head of state ama president ambaye hana mamlaka. Vitu kama hivyo vimetajataja hapa na pale na labda u, u, u, Ruto ambaye angependa kuwa rais mwenye uzito fulani, ndio alikuwa anapinga hayo. Lakini kwangu mimi, kwa sasa hivi ni mapema sana kusema kwamba kuna hoja ambayo imetoka ambayo ingependa tuchangie na ninaona tu ni kelele za kisiasa huku na kule, na pia wengine wangependa labda kuzima yale maneno yalikuwa ya nini, yale maneno ambayo yalikuwa ya mfurugano ambao ulitokana na na kura ambayo ilipigwa mwaka jana, labda wangependa kuyazika kutumia mambo kama hayo. Lakini pia nimesikia mkuu wa kanisa Katoliki ambaye ni Kardinali Njue pia amenakuliwa kwenye vyombo vya habari akisema kwamba angependa kuwe na mabadiliko kwenye namuna... adawna... so, hezi... na... ya ama namna mamlaka ya dola inavyoendeshwa. So na kwa hivyo nadhani kuna mengi ambayo yanakuja, lakini kwa sasa hivi ni kama... kama watu wanaongea tu bila kuwa na mwelekeo. Na kwangu mimi, nikiangalia, kabla sijaelewa ile ile handshake... ilikuwa inamaanisha nini, nitasimama upande wa kusema kwamba labda kisiasa itakuwa jambo la hatari sana kuwa na mabadiliko wakati huu ambapo watu wanajitafutia makubwa . So, ningependa naweza tukaharibu katiba yetu. Na mii ningependa kwamba tungoe labda, muda ukipita kidogo, tutaweza kuelewa kama ni jaa kitu ambacho kinafaa kuungwa mkono ama kinafaa kupingwa. Lakini kwa sasa hivi mii mwenyewe nimekaa nikiangalia wanasiasa, sidhani wanaangalia haja za dola, ni kama kuna ubinafsi kidogo. Na hapo ningependa kukubaliana na Bwana Ruto kidogo kwa kiasi kusema kwamba labda watu wanajitafutia makubwa tu kwa sasa hivi. Na kushukuru mwanaharakati Okia Umtata, hali kadhalika mwandishi wetu Nairobi Kennedy Wandera, mbunge wa Kilimili Desmas Barasa, hali kadhalika mbunge wa eneo la Madhare Anthony Ruchi, kushiriki kwenye kipindi cha Kwa Undani hii leo. kutoka hapa Washington, jina langu ni Sunday Shomari, na watakieni ni wote alasiri usiku mwema.