Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, ikiwa ni Aprili 24 mwaka wa 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuhusu wadau wa elimu wa Afrika Mashariki wakutana Rwanda kuzungumzia mitaala na changamoto katika sekta ya elimu. Wanasemaje? haipo tu hapa Jumuiya ya Afrika Mashariki peke yake, ni shida ambayo iko ulimwenguni mzima. Na katika ripoti nyingine, viongozi wa SADC wakutana huko Luanda, Angola kuzungumzia hali ya kisiasa nchini DRC. Hizo basi ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. White House Jumatatu ilitangaza lengo la le mashauriano yoyote ambayo rais Trump atafanya na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ni kuacha utengenezaji wa silaha za nyuklia mpaka pale tutakapoona hatua madhubuti zinachukuliwa kuacha kabisa harakati za nyuklia. Shinikizo la juu la kampeni ya Marekani kwa Pyongyang litaendelea na vikwazo hiyo kwa nchi hiyo iliyotengwa havitaondolewa. Hatutawasikiliza Korea Kaskazini kwa kile tu wanachosema, msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisema hiyo Jumatatu wakati akijibu swali la VOA kuhusu matamshi ya karibuni ya Pyongyang. Hatuwezi kuwa kama watu wasio na uzoefu katika utaratibu huu, aliongeza Hakabi Sanders. Tumeona baadhi ya hatua katika mwelekeo sahihi, lakini bado tuna njia ndefu ya kwenda. Kim alitangaza kusitisha majaribio ya silaha za nyuklia na urushaji wa makombora wa masafa marefu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameanza siku ya kwanza ya ziara yake ya siku tatu mjini Washington DC jana Jumatatu kwa kupata chakula cha jioni huko Mount Vernon na kutana na wageni wengine na watalii katika mnara wa kumbukumbu ya Lincoln, lakini masuala kadhaa bado hayajajulikana mpaka yeye na Rais Donald Trump watakapokaa pamoja katika ofisi ya ikulu ya Marekani. Trump ana fahari kubwa na urafiki wake na Macron, ambaye ni moja ya sababu amemwalika rais huyo wa ufaransa kuwa mgeni wake kwa ugeni wa kitaifa wa kwanza kwa kiongozi wa kigeni katika utawala wake. Ujio huu ni muhimu sana katika wakati wetu wa sasa, huku kukiwa na hali ya kuto kujua nini kitatokea, huku kukiwa na wasiwasi mwingi na wakati mwingine vitisho, macron alisema wakati akiwasili Washington. Na walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Nepal wanakabiliwa na shutuma za ubakaji nchini Sudani Kusini. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema jana Jumatatu, akielezea kuwa kesi hiyo ni ya kinyama. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kwa ombi la Umoja Mataifa, Nepali ilikubali kupeleka timu ya wachunguzi kufanya kazi na ofisi ya Umoja Mataifa kuhusiana na kesi hiyo. Kitendo chochote cha manyanyaso ya ngono ni kibaya sana, amesema msemaji wa UN Stephane Dujarric, na kuongeza kuwa hasa kikimhusisha mtoto kinakuwa ni cha kinyama kabisa, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Shutuma hizo zilipokelewa April kumi na tatu na kuwahusisha wanajeshi raia wa Nepal ambao walikuwa wakitumika katika tume ya umoja wa mataifa nchini Sudan Kusini, ambapo wanashutumiwa kuwabaka wasichana wawili wadogo. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema bado haiko bayana wanajeshi wangapi wa Nepal wanahusika. Umoja wa Mataifa umepeleka wanajeshi na polisi elfu kumi na nne mia nane nchini Sudan Kusini wenye mamlaka ya kuwalinda raia ambao wamejikuta wako kati kati ya vita vya kutisha kati ya majeshi ya Rais Salva Kiir na waasi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameapa kuwa taasisi yake itakuwa na majibu makali kwa shutuma ya utovu wa nidhamu dhidi ya wanajeshi wake ambao wajibu wao ni kuwalinda raia walio katika mazingira hatari kwenye maeneo yenye mizozo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Kanada wamemkamata dereva mmoja wa gari ambaye alivurumisha gari lake na kugonga watu waliokuwa wakipita njia huko Toronto siku ya Jumatatu na kuwa watu kumi na kujeruhi wengine wapatao kumi na tano. Polisi wamemtaja mtu huyo kama Alek Minasien na hawakutoa taarifa zaidi juu yake, lakini shirika la CBC linaripoti kwamba maafisa wa serikali wanasema hana mahusiano yoyote na kundi lolote la kigaidi na si tishio kwa usalama wa taifa wa Canada. Mkuu wa polisi msaidizi Peter N anasema kulikuwa na mashahidi kadhaa na kutoa wito kwa mtu yoyote aliyeona tukio hilo likitokea kuzungumza. Anasema uchunguzi utakuwa mgumu na utachukua muda mrefu. Wakikwepo utaratibu wa kihistoria, jopo la Seneti jana Jumatatu kwa idadi ndogo ya kura lilimpitisha mteuliwa wa rais Donald Trump kushika wadhifa wa waziri wa mambo ya nje aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi CIA Mike Pompeo, huku Mrepublican Rand Paul wa Kentaki akibadili upinzani wake kwa mteuliwa huyo de katika dakika za mwisho. Pompeo alikuwa hatarini kuwa mteuli wa kwanza katika nyakati hizi kushindwa kupata uthibitisho wa wanachama 21 wa kamati ya mambo ya nje baada ya senato Paul na wademokrati kumi kwenye kamati hiyo kudai kwamba wasingempigia kura ya kumuunga mkono. Wakati kamati hiyo inajiandaa kupiga kura, Paul alitoa tangazo hilo lisilotarajiwa: nimebadili mawazo yangu, nimeamua nitampigia kura Pompeo. Senata huyo wa Kentaki alieleza akisema kwamba amehakikishiwa na mazungumzo na mteule huyo pamoja na Trump kuhusiana na mafunzo ya vita vya vi Iraq na masuala mengine muhimu kwake. Kwa mujibu wa ripoti, baadhi ya watu waliokuwa katika msafara wa wahamiaji ambao walikuwa wanavuka Mexico wamewasili kwenye mpaka wa Marekani. Ripoti zinasema kuwa dazeni kadhaa ya wahamiaji waliokuwa katika msafara walifika kwenye mpaka huko Tijuana na Mexico. Wachache waliomba hifadhi, lakini wengi wao walikuwa wakisubiri idadi kubwa ya uhamiaji takriban wapatao mia tano ambao wanataka wapewe hifadhi na wanatarajiwa kufika mpakani katika siku chache zijazo. Msafara huo uliundwa kwenye eneo la mpaka la Mexico na Guatemala wiki chache zilizopita. Wakati huo huo kulikuwa na washiriki takriban elfu moja na mia mbili wengi wao wakitokea Honduras. Kundi hilo lilipita kwenye mji mkuu wa Mexico, Mexico City, na hapo liligawanyika. Baadhi ya wa wahamiaji walipanga kubaki nchini Mexico. Msafara huo ni tukio la kila mwaka ambalo hufanywa na kundi linalojulikana kama Pueblo Sin Fronteras. <mulia> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni mkutano wa mataifa wanachama wa, wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, sadek ambao unafanyika ili kujadili juhudi za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuitisha uchaguzi na kuleta uthabiti katika taifa hilo. Mwandishi wa Sauti Amerika, Peter Cloti, anaripoti na Hadija anaisoma ripoti kamili. Afisa wa serikali ya DRC ameiambia VOA kwamba rais Joseph Kabila hatahudhuria mkutano huo na badala yake atampeleka waziri mkuu Bruno Shibala kwenda Luanda, Angola, lakini ofisi ya Kabila haijatoa tangazo lolote. Martin Fayulu, mwanachama wa ushirika mkuu wa upinzani nchini DRC unaojulikana kama Rassemblema, ameiambia VOA kwamba mkutano wa viongozi ni vyema umweleze Kabila kuachia madaraka kusudi nchi iweze kuitisha uchaguzi wa amani. Tunataka uchaguzi for... wenye hadhi na wawazi nature, na bwana Kabila hayuko tayari kuandaa uchaguzi kama huo transition... ndiyo maana tumesema kipindi cha mpito ni muhimu, ambapo tutawaambia watu wasioelemea upande wowote wa kuja na kutupa daftari la wapiga kura ambalo linaaminika na kuandaa uchaguzi Fayulu amezipuuza taarifa za serikali kwamba ilikuwa iko katika matayarisho ya uchaguzi ambao hivi sasa umepangwa kufanyika Disemba ishirini na tatu. Amesema kuna ushahidi kwamba maafisa wa serikali wameingilia kati kazi za tume huru ya taifa ya uchaguzi inayojulikana kama Seni. Rassemblement inataka kundi ambalo halielemei upande wowote na siyo serikali kuratibu uchaguzi, kusudi wanachama wake waweze kuwa na imani na kwamba upigaji kura utakuwa ni zoezi halali. Amesema Fayulu, really tunawataka viongozi wa SADEK kumuuliza bwana Kabila anataka kufanikisha nini kwa hakika nchini Kongo, anafikiria nini? Anataka vurugu au anataka amani? Kwa sababu hatuelewi kile ambacho yeye anakitaka alichokibainisha ni kwamba hataki kuandaa uchaguzi. SADEK wiki iliyopita ilifungua ofisi yake mjini Kinshasa ili kuisaidia nchi katika wakati huu inapotayarisha uchaguzi huku kukiwa na ghasia. Muda wa Kabila madarakani ulifikia hatima yake rasmi Disemba mwaka 2016 lakini serikali imekuwa ikirejea kuahirisha uchaguzi sehemu ya uchelewesho huo kwa mujibu wa serikali imetokana na masuala ya kiufundi katika kuandaa uchaguzi katika taifa hilo kubwa maskini la Afrika ya kati lenye takriban watu milioni themanini na tatu. Kabila amekwepo madarakani kwa miaka kumi na saba na umaarufu wake unazidi kupungua. Kukataa kwake kuitisha uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na sita kulichochea maandamano kadhaa nchini humo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika ripoti yake ya mwezi Disemba ilielezea kwamba mivutano ya kisiasa imesambaa kutokana na serikali ya DRC kuzuia uhuru wa kisiasa kwa upinzani na kuzuia uhuru wa habari. Ripoti hiyo imebaini kuwa takriban waandamanaji 53 waliokuwa wakiipinga serikali waliuawa wakati wa maandamano. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa zamani wa Marekani George HW Bush mwenye umri wa miaka 93 amelazwa hospitali kwa tatizo la damu. Msemaji wa familia amesema Jumatatu jioni Bush alilazwa katika hospitali ya Houston Methodist siku ya Jumapili. Na kulazwa kwa rais huyo wa zamani kumekuwa karibu mno na kifo cha mkewe jumanne iliyopita, familia imekuwa na wasiwasi ni jinsi gani anaweza kuvumilia kutokana na kifo cha mke cham, wake katika wiki iliyokuwa na majonzi. Kwa mujibu wa CNN, alipata ambukizo lililosambaa kwenye damu yake. Taarifa ilieleza anaendelea kupata matibabu na anaendelea vizuri. Bush ambaye alihudumu muhula mmoja kama rais kuanzia mwaka 1989 mpaka 1993, amekuwa akilazwa na kutoka hospitali katika miaka ya karibuni. Kiasi cha wauguzi wapatao 16 wamerudi kazini nchini Zimbabwe siku ya Jumatatu, na kumaliza mgomo wa wiki moja ambao umeathiri huduma za afya nchini humo. Wizara ya afya ya Zimbabwe imesema hali imerudi kuwa ya kawaida katika hospitali zote. Wengi wa wauguzi hao waliofukuzwa wameomba tena kurudi kazini, na serikali imewaruhusu kurudi kazini, kutegemea na maamuzi ya mwisho kutoka kwa waajiri wao. Idara ya habari ya wizara ya afya nchini humo ilieleza mjini Harare Jumatatu wauguzi walianza mgomo wiki iliyopita kushinikiza kuongezwa kwa marupurupu na mfumo usio na mpangilio wa kupanga mishahara. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wadau wa elimu kutoka mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanasema kwamba tatizo la tofauti ya mitaala na tabia ya wanafunzi kunakiliana kazi wakati wa mitihani yao ni changamoto kubwa kwenye mfumo mzima wa elimu katika nchi hizo. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera, anatupasha zaidi. Wataalamu hawa ni pamoja na mawaziri wa elimu pamoja na wakuu wa vyuo vikuu vya serikali na vile binafsi. Wote kwa kauli moja wanasema tatizo linaokabili mfumo mzima wa elimu kwenye mataifa haya ni tabia ya wahitimu wa viwango mbalimbali vya masomo ya vyuo vikuu kutokuwa na uwezo wa kushindana kwenye soko la ajira. Wengi wanakiri kuwa changamoto hii inasababishwa na uwezo mdogo wa wahitimu hao ambao unasababishwa na kasumba ya kunakili kazi zisizo zao wakati wa kufanya tafiti za kuhitimu masomo yao. Mike Kuria ni naibu katibu mtendaji wa kamisheni ya vyuo vikuu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, anakiri kuwepo kwa tatizo hili, lakini anakiri kuwa halijawepo kwenye eneo hilo peke yake. Haipo tu hapa Jumuiya ya Afrika Mashariki peke yake, ni shida ambayo iko ulimwenguni mzima. Uh, nafikiri kama ungekuwa unasoma magazeti ugeona kuna siku ambayo um, nafiki wa, waziri wa kutoka Ujerumani alifukuzwa kwa sababu alisema alikuwa ame copy paste, yani alikuwa amechukua kazi ya mtu mwingine akaifanya ni kama ya, ya kwake na hiyo ndio shida tu ambayo tuko nayo lakini mkuu wa chuo kikuu cha Rwanda Profesa Philip Cotton yeye ya amelaumu utawala wa vyuo vikuu kushindwa kukemea maovu hayo na kuchukua miakati mikali dhidi yake huku ikijulikana wazi tatizo hilo lipo, you know, we spend a lot of money on putting tunatumia people into workshops pesa nyingi sana kuwapa watu semina, lakini hakuna kinachobadilika kwa sababu hatujaweka nguvu zetu pamoja na hatujawa na tabia ya sisi kufuatilia kwa ukaribu sana tatizo hili, lakini baada ya kuligundua hilo sasa tumeamua kufuatilia kila mara to have regular follow-up. Licha ya hilo, hata hivyo, baadhi yao wanamekwenda mbali na kutangaza mikakati halisi ambayo huenda yakakomesha tatizo hilo. Profesa Florence Lenga anatoka chuo kikuu cha Jomo Kenyatta nchini Kenya. wanaofanya hivyo hawawezi kupata kabisa vyeti vya hali ya juu, na pia tutaweka mikakati ya kufanya kwamba kunakili kitakuwa vigumu, na jambo jingine ninajua under IUCA watakuwa na vile uh, zile kama researches zote za higher education zilizofanywa wanaweza kuziweka kama kwa library yao na university zetu zinaweza kutuma ujumbe huko waone vile zimeandikwa na kama wanafunzi wao wanachukua kazi za wengine kutoka hapa East Africa, na hata kuweza kujua kama wanatoka wanatoa kutoka university za nje. Hata hivyo, baadhi wamelitaja tatizo hilo kushindwa kutatuliwa kutokana na baadhi ya wakufunzi kuwa na mkono kata ya kuliendekeza kutokana na mahusiano au ushirikiano fulani baina yao na wanafunzi wao. Silvano Sikarimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Wataalamu wa kimataifa wanaofanya utafiti wa migomba katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania na Uganda wamekutana Arusha Tanzania, katika taasisi ya sayansi na teknolojia ya Nelson Mandela kujadili mwenendo uzali wa uzalishaji wa zao hilo na changamoto zinalozolikabili na mchango wake kwa wananchi kwa chakula na biashara. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Arusha. Tanzania na Uganda ndizo nchi zinazozalisha zao la ndizi kwa wingi katika bara la Afrika, na kwa mujibu wa wataalamu hao, nusu ya ndizi zinazouzwa kwenye masoko ya kimataifa zinatoka nchini Tanzania na Uganda, na zimekuwa zikiwaingizia wakulima zaidi ya dola bilioni 4.3 za kimarekani kila mwaka. Mzalishaji kiongozi wa migomba wa taasisi ya kimataifa ya mazao ya tropiki ambaye pia ni mtafiti kiongozi wa mradi huo Profesa Ron Swinein amesema miongoni mwa mada zinazozungumziwa ni pamoja na namna ya kuboresha mbegu za migomba na kupambana na magonjwa, tatizo linalotajwa kuwa limekuwa likipunguza uzalishaji wa zao hilo siku hadi siku, na kwamba kwa sasa wakulima wa ukanda huo wanatarajiwa kupatiwa mbegu zenye uwezo mkubwa zaidi wa uzalishaji kwa asilimia zaidi ya thelathini ya zilizopo sasa. Productivity of banana is too low. uzalishaji wa ndizi ni mdogo, na sababu kubwa inachangiwa ni pamoja na kushambuliwa na magonjwa na pia kukosekana kwa mbegu bora ambazo zinaweza kuwapa wakulima mazao haya kwa ajili ya chakula na pia kwa ajili ya biashara kusafirisha katika mataifa mbalimbali which... tuko hapa kwa ajili ya kuangalia namna ambavyo tutawawezesha wakulima hawa kuongeza uzalishaji kwa ajili ya chakula na pia kwa ajili ya biashara. Aidha, watafiti hao wakiwemo wanaotoka katika nchi za Australia Brazil, India, Kenya, Malaysia, Afrika Kusini, Sweden, Tanzania, Uganda na Marekani wamesema kwa sasa aina mbili za mbegu za ndizi ambazo ni matoke na mchare ziko kwenye majaribio katika nchi za Tanzania na Uganda, ambapo miche zaidi ya 250 ya awali imeonyesha mwelekeo mzuri. Kwa mujibu wa wataalamu hao, shughuli za uzalishaji wa mbegu hizo mpya za migomba inafanyika katika taasisi ya sayansi na teknolojia ya Nelson Mandela kwa kushirikiana na taasisi zingine za utafiti za kilimo za nchi za Tanzania na Uganda. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Astraji Mvungi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukiendelea ripoti zetu, huko Zimbabwe imebakiza miezi michache kuitisha uchaguzi muhimu kote nchini humo. Jana jeshi la polisi limetangaza mabadiliko kadhaa ambayo yanalenga kuhakikisha kuwa upigaji kura hautakuwa na vurugu. Mwandishi wa Sauti Amerika Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Erasmus Makodza anaongoza kikosi maalum cha uchaguzi ndani ya jeshi la polisi la Zimbabwe. Tunasema no that... hapana kwa ghasia za kisiasa. Tunataka uchaguzi huru wenye hadhi na wawazi. Hicho ndicho kila Mzimbabwe anakiomba na kila mtu mkoani anakiomba. So, hicho hicho, hicho. Wafuatiliaji wa kimataifa wanaomba jambo hilo hilohilo. Kwa hiyo tutatekeleza kile ambacho tutakizungumza, tutahakikisha kwamba hakuna ghasia, aliwaambia wanahabari mjini Harare. Kwamba hiki kitengo kipya kinalenga kuzuia ghasia kwa kufuatilia mikusanyiko ya kisiasa na haraka kuingilia kati kama wakipata malalamiko. Amesema watenda maovu kwa kutumia ushawishi wa kisiasa wanajitia katika hatari ya kukaa gerezani kwa kipindi cha miaka kumi kama wakikutwa na hatia. Chaguzi zilizopita za Zimbabwe ziligubikwa na ghasia, huku upinzani ukiwashutumu polisi kwa ukielemea upande mmoja kwa chama tawala cha kiongozi wa muda mrefu cha ZANU-PF. Alipoulizwa kuhusu hilo hapo jana, msemaji wa polisi Charity Charamba amesema siku hizo zimepita. Do their work. This time anasema now, kulikuwa na mambo ambayo yalikuwa hayafanywi kwa njia ambayo ilistahiki kwa maafisa wa polisi kufanya kazi yao. Wakati huu uongozi umeeleza bayana kwamba mambo hayatakuwa kama ya siku zilizopita. Maafisa wa polisi wamepewa mwongozo na kuna mtizamo wa kukabiliana na kesi zote. Naposema kesi zote, hatuangalii chama chako cha, cha siasa. Zimbabwe inatarajia kupiga kura mwezi Julai au Agosti. Uchaguzi unaonekana kuwa ni mtihani mkuu kwa kipindi cha mpito katika nchi na uthabiti katika siku za usoni. Rais Emmerson Mnangagwa alichukua madaraka Novemba mwaka jana baada ya jeshi la Zimbabwe kumshinikiza rais Robert Mugabe kujiuzulu baada ya miaka 37 madarakani. Moja ya mambo ya kwanza ya Mnangagwa alichukua ni kumtaka mkuu wa jeshi la polisi Augustin Chihuri kustaafu mshirika wa Mugabe kwa muda mrefu amekuwa akishutumiwa kwa kutochukua hatua wakati upinzani ulipolalamika juu ya ghasia ambazo inadaiwa zilichochewa na maafisa wa ZANU PF. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. White House ilitangaza Jumatatu lengo la le mashauriano yoyote ambayo Rais Trump atafanya na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ni kuacha utengenezaji wa silaha za nyuklia. Mpaka pale tutakapoona hatua madhubuti zinachukuliwa kuacha kabisa harakati za nyuklia, shinikizo la juu la kampeni ya Marekani kwa Pyongyang litaendelea na vikwazo kwa nchi hiyo iliyotengwa havitaondolewa. Hatutawasikiliza Korea Kaskazini kwa kile kitu wanachosema. Msemaji wa White House Sara Hakaby Sanders alisema hayo Jumatatu wakati akijibu swali la VOA kuhusu matamshi ya karibuni ya Pyongyang. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameanza siku ya kwanza ya ziara yake ya siku tatu mjini Washington DC jana Jumatatu kwa kupata chakula cha jioni huko Mount Vernon na kutana na wageni wengine na watalii katika mnara wa kumbukumbu kumbu ya Lincoln, lakini masuala kadhaa bado hayajajulikana mpaka yeye na rais Donald Trump watakapokaa pamoja katika ofisi ya ikulu ya Marekani. Polisi wa Kanada wamemkamata dereva mmoja wa gari ambaye alivurumisha gari lake na kugonga watu waliokuwa wakipita njia huko Toronto siku ya wa Jumatatu na kuwa watu kumi na kujeruhi wengine kumi na tano Polisi wamemtaja mtu huyo kama Alec Minassian na hawakutoa taarifa zaidi juu yake. Na hapa basi, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Deodone Chubahiro, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sande Shomari, tukisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Serikali ya Panama imechukua hatua kali kuunga mkono demokrasia na haki za binadamu kwa wananchi wa Venezuela. Marekani inaipongeza serikali ya Panama na hatua za kishujaa za Rais Juan Carlos Varela kuonyesha na kuzuia biashara haramu ya mzunguko wa fedha ya Venezuela nchini Panama ili kuzuia utawala wa Rais Nicolas Maduro kukwepa vikwazo vya kimataifa. Panama imetangaza Machi 28 inaimarisha masharti ya kifedha kwa raia 55 tano wa Venezuela na taasisi kumi na sita za Venezuela na kuunga mkono juhudi nyingine katika eneo hilo za kupambana na biashara haramu ya mzunguko wa fedha inayofanywa na mafisadi katika orodha hiyo. Inajumuisha makamu rais wa Venezuela Tarek El Asiami, kiongozi wa chama cha kisoshalist Diosdado Cabello na mwanasheria mkuu Tarek William Saab. Katika majibu yake, Venezuela ilisitisha uhusiano wa kibiashara na dazeni ya maafisa wa Panama na makampuni ikiwemo shirika la ndege la Kopa ambalo ni moja ya mashirika machache kima ya kimataifa yaliyobaki yanayotoa huduma kuingia na kutoka Caracas. Ikijibu hatua hiyo, Panama ilimwita nyumbani balozi wake aliyekuwa mjini Caracas. Mzozo wa Venezuela umepelekea ongezeko la kutengwa kimataifa. Zaidi ya dazeni ya mataifa ya Latin Amerika yamechukua hatua dhidi ya utawala wa Maduro. Marekani, Umoja wa Ulaya na Canada pia wamemwekea vikwazo Maduro na maafisa wa juu wa utawala wake. Katika mlolongo wa hatua za karibuni ili kukabiliana na rushwa nchini Venezuela, Marekani imewawekea vikwazo maafisa wanne wa serikali ya Venezuela wa sasa na wa zamani hapo Machi 19 watu hawa walihusika katika kadhia ya rushwa na utawala mbaya wa uchumi ambapo ilichangia kwa kuanguka kwa uchumi wa Venezuela. Hatua zao zimepelekea kupanda kwa mfumuko wa bei, uhaba wa chakula na madawa na mzozo wa kibinadamu. Mpaka hivi leo raia sitini wa Venezuela wamewekewa vikwazo na Marekani. Umoja wa Ulaya pia umewekwa vikwazo vya uchumi na usafiri kwa maafisa saba wa waandamizi wa Venezuela wanaoshutumiwa kwa kukiuka utawala wa sheria. Canada imewawekea vikwazo maafisa sitini na sita waandamizi wa serikali ya Venezuela na watu binafsi akiwemo rais Nicolas Maduro. Marekani imerejea kusema kwamba Venezuela lazima irejeshe demokrasia, kumaliza ukandamizaji na kufungua njia za kibinadamu kuwasaidia kuwaondolea matatizo watu wa Venezuela wanaotaabika. Vikwazo vya Marekani havina haja ya kuwa vya kudumu na vinaweza kufanyiwa marekebisho kwa wale ambao wanaunga mkono Venezuela kurejea kwenye njia ya kidemokrasia na kikatiba. Marekani inaitaka jumuia taifa, ya kimataifa kufuatia mfano wa Panama na kusimama pamoja dhidi ya rushwa katika utawala wa Maduro na utawala usio sahihi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.