Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam, hii ni VOA Express, Express eh, mwenzangu Patrick, hutaamini kwamba mwezi wa nne unakaribia kumalizika bwana, tarehe 24, hii leo tunadondoa kalenda inashuka kwa haraka siku sana, siku zinakimbia. Mm. Yep. Mm. Zinakimbia kukimbia. Afrika Mashariki imetimia saa kumi unusu, Afrika Kati saa tisa unusu, sio hapa Washington ni saa tatu unusu asubuhi. Naitwa Kennes Bwire, ni kukaribisha kwa moyo mkunjufu msikilizaji katika matangazo ya nusu saa ya VOA Express, na mimi vilevile vile ni Patrick Nduwimana. Uh, wasikilizaji tu tuna mengi leo mezani kwenye VOA Express na baadhi yao tu tuwadokezee kwamba huko Kenya, hatua ya wakuu wa usalama ya kukataza kusherekea harusi usiku wa manane imezusha malumbano, serikali kusema kwamba eti wafunge harusi na sisi tumezoea kukesha, wakisema iwe mpaka saa tano. Hiyo saa tano mtu atakwenda wapi? Sisi lazima tukeshe mpaka asubuhi eh. Haya, karusi ni kukesha mpaka asubuhi, si mchana tena, yani ndiyo sherehe usi, ndio hiyo siku. Miongoni mwa hayo tu ndio tulio nayo. Mengine ni nchini Tanzania, ambapo mamlaka ya mawasiliano Tanzania, TCRA, nayo inataka wale wamiliki wa miliko, mitandao ya kijamii walipie ili waweze kutambuliwa. Wamepewa wiki mbili waweze kusajili mitandao yao. Haya ni miongoni tu mwa yale, msikilizaji, utakuletea pamoja na mziki na hoja kwa hoja yakizungumziwa ya undani zaidi na mengine mengi ambayo tutakuarifu msikilizaji, lakini kwanza tuanze na huko nchini Kenya ambapo kunafanyika konga awamu ya tano ya kongamano la ugatuzi kuhusiana na maswala ya maendeleo katika taifa la Kenya. Na kwenye laini ya simu tunaungana naye Kennedy Wandera kutuarifu kutoka katika kaunti ya Kakamega kuhusu kongamano hili la ugatuzi. Kennedy, kwenye laini ya simu, karibu. Asante uh, sana Kena na Patrick. Kweli, uh, Kakamega hapa nchini Kenya kunafanyika mkutano um, wa tano wa kila mwaka wa uh, ugatuzi kuweza kupigia darubini ugatuzi nchini Kenya, utendakazi wa magavana ambao wamekuwa wakihudumu tangia miaka ya nyuma. Na kile ambacho kinajitokeza sasa katika awamu hii ya tano ni kwamba Wapo wanaeleza kwamba ugatuzi umefaulu ume, ume, ume, ume sana, lakini bado kuna vikwazo ambavyo vimeendelea kulemaza juhudi za ufanisi mkubwa sana ha, hapa nchini Kenya hususan, wengi walitaraji kwamba ugatuzi utasaidia sana kubadilisha maisha ya watu wanaopatikana katika maeneo ya, ya, ya, ya mashamba. Lakini kile ambacho pia kimejiri ni kwamba bado ule mzozo ambao umekuwepo hapo siku za awali kati ya magavana na maseneta umejitokeza tena. Au kwa mujibu wa katiba, ni kwamba seneti, bunge la seneti ndilo lililo na uwezo wa kuweza kuwaita magavana au kuagiza magavana kufika mbele yao iwapo wanahisi kwamba fedha za umma zimenyua visivyo. Na huyu uh, huyu anaitwa Kipchumba Murkomen ambaye ni uh, ile kiongozi wa walio wengi katika bunge la seneti ameanza mjadala huo. Hebu tumsikiza alivyoeleza Kipchumba Murkomen. We don't want to come here and massage our own egos and love each other and tell our, each other we are doing so well, even where we are not doing well. Where we are doing well, we have seen in the videos. Where we are not doing well, allow me to say it. Anaeleza kwamba huu si mkutano au huu si ukumbi ambao watu watakuja na kuonesha umahiri wao. Lakini ni ukumbi ambao watu wanafaa kuja na kuonesha kwamba kuna ufanisi unaopigwa na iwapo kuna yote ambayo hayajafikiwa ni sharti viongozi hao waweze kushirikiana kuhakikisha kwamba juhudi hizo zinafanikiwa. Lakini B pia akasisitiza kwamba kuna wale ma naibu magavana ambao wako tu ofisini kusoma magazeti, manake magavana wamejichukulia kila kitu, hawapi hawa uwezo wa kuweza kufanikisha juhudi zao pia. Lakini magavana walipochukua nafasi hii, huyu gavana wa Uasin Gishu eh, Jackson Mandago naye alichukua hatua ya kiongozi ya, ya, ya, ya, walio wengi Kipchumba Murkomen ku-, ah, kusema kwamba alikuwa ah, kama anawazomea. Hebu tu msikilize alivyoeleza ah, Jackson Mandago iwapo kuna lolote ambalo halijaenda sawa sawa, ni vyema waitwe na waweze kuhakikisha kwamba wanaeleza bayana baya yale ambayo yametukia. Lakini pia nieleze kwamba rais Kenyatta ametoa hotuba yake, japo hajaingie uh, katika jimbo la Kakamega. Amekuwa hapa Nairobi kwa sababu ya hali mbaya ya, ya, ya hewa ya hali ya anga. Ameeleza kwamba ni vizuri magavana washirikiana na serikali kuu kufanikisha juhudi za ugatuzi nchini uh, Kenya. Kennedy, labda kabla ya ku uh achana kidogo na malumbano hayo ya hawa maseneta na magavana, raia wanachukulia aje malumbano hayo? Sababu raia huwa wanasubiri kujua ni maendeleo ya kaunti zao yana, uh, sera za serikali zimetekelezwa. Lakini malumbano hayo, raia wanazungumzia nini? Kuna raia ambao wanaeleza kwamba malumbano kati ya magavana na maseneta uh, hayamuliki haya hayamuliki, ishara iliyokuwepo ya kwanza mno au Wow, ili, ili tunayoita kwamba ni rol ya ya ugatuzi nchini Kenya. Sasa wanasistiza kwamba iwapo hawa magavana na maseneta wanaanza kulumbana hivi, basi huenda mafanikio ya ugatuzi yasionyeshe yasi, yasi, yasi uwezo wa nchi, maanake wal, walijua kwamba wakati sasa ugatuzi unaingia Kenya, sasa kila jimbo litakuwa linampiga ufanisi, linaendeleza ufanisi wa jimbo hilo, lakini sasa ikiwa ni uwanja wa, wa, wa kupimana umahiri kati ya magavana na maseneta, huenda kikawa kikwazo kikubwa juu ya maendeleo ya wananchi na kupata huduma za kimsingi Asante, asante sana Kennedy, Wandera, uh, Patrick. Na tukitoka huko Kenya basi tuelekee huko Tanzania na Tanzania ni kwamba tu mamlaka ya mawasiliano TCRA imeanza kusajili uamiliki wa mitandao ya kijamii kama vile blogs, tovuti na aina nyingine za vyombo vya habari na imetoa muda wa wiki mbili kwa wamiliki hao kufanya hivyo, yani kujisajilisha. George Nyogopa yupo kwenye line ya simu kutuarifu haya kutoka Dar es Salaam. Karibu njo, George. Namkeni kweli kwamba kumekuwa na mwito huo uliotolewa na mamlaka ya mawasiliano, ikitoa muda wa wiki mbili kwa wamiliki wa blog na mitandao mingine ya upashaji habari kwa njia ya mitandao hii ni mara ya kwanza kwa Tanzania inasajili mitandao hii na inafanyika kwa kuzingatia sheria mpya iliyopitishwa hivi karibuni, sheria licha kwamba ilalamikiwa na wengi kwa, kwa madai kwamba kwa kwa itabinya uhuru wa maoni watu kujadili katika masuala mbalimbali katika mitandao, lakini ndo hivyo tena. Sasa ishawekwa wazi na hawa watu wamepewa muda wiki mbili, na kabla yote pia watatakiwa kulipa laki moja ili like. kuweza kusajiliwa kwa vyombo vyao, lakini hata hivyo baadhi ya wamiliki wa Kongo wa mitandao hii kwa mfano mtandao wa Jamii Forum, ambao umekuwepo hapo kwa zaidi ya miaka kumi na mbili unasema hatua hii itabinya uhuru na wanawasiwasi pengine itapunguza wale watu wanaoingia katika mitandao. Mmoja wanaoanzilisha mtandao huu Michael John, nilizungumza naye muda mchache uliopita, alitoa maoni yake kuhusu kuanza kwa mfumo huu na hatuwezi kukataa kwamba pamekuwa na matumizi pia ambayo sio mazuri ya mitandao ya kijamii, na mitandao ya kijamii imekuwa ikiendelea kupata nguvu, sio kwetu tu e, dunia nzima, na kila serikali imejaribu kwa namna yake kujaribu kuweza kuweka mazingira bora ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya maudhui. Kwa, kwa, ma, kwa hatua ambazo zimechukuliwa na serikali kwa upande wa Tanzania hatuoni kama ni hatua nzuri kwa sababu tayari zina zinaua e, uwezeshaji na, na, na uanzishwaji wa, inaua ubunifu ambao unatokea kwenye mitandao ya kijamii kwa mfano, kwa sisi ambao tayari tulikuwa tupo na tunaendelea kufanya hii kazi kwa miaka zaidi ya kumi na mbili itakuwa ni ngumu kuweza ku, e, kujiendesha kwenye mazingira haya na haya ambayo yamewekwa. Kwa hiyo sisi tunaona kama sisi wenyewe itatutoa katika kufanya hichi kitu, tunaona sio si, si kitu kizuri. Nam ni John huyo mmoja wa waanzilishi wa mtandao wa Jamii Forum, akizungumzia kuhusu kuanza kwa sheria hii mpya inayotaka mitandao hii ya kijamii isajiliwe kwa mujibu wa mwongozo. Inaonyesha kwamba iwapo watashindwa kufanya hivyo, hawamiliki wa mitandao ya kijamii, adhabu ni zaida mbalimbali, ikiwa pamoja na faini ya dola elfu mbili dola za Marekani, ama kifungu cha mwaka miaka miwili bila ama zote kwa pamoja. Miongoni mwa masharti mapya yaliyopendekezwa katika sheria hii mpya ni kuwataka wamiliki wa, wa mitandao hii kutoa majina ya wale wanaochangia katika mitandao na vyanzo vyao vya habari, pia kutoa ripoti zinazohusu mwenendo wao wa fedha. Kama anavyosimulia zaidi John. Taratibu, mambo ambayo yanatakiwa ili uweze kusajiliwa, mambo ni makubwa sana, so kwetu sisi, kwa wengine wote, kwa mfano inabidi uwe una jina, uwe una kampuni uwe una share structure uwe una uwezo e, wa kupata tax kwamba clearance, clearance amba kodi wewe una uwezo kutuambia watu wako wana vigezo gani wa kufanya kazi, tuambie pia na mpango gani wa kufundisha watu wako kufanya kazi. Sasa ufanyanawambi mtu ambao anaanzisha kitu kama chi ana, ana sheria kanuni zinampa fursa mamlaka kwamba mbapo wanahitaji taarifa za ziada ili kukidhi ambao haijaandikwa ili kukidhi matarajio ya, ya wao kukupa leseni hufanya hivyo. Uh, shukran Njogopa uh, kwa ripoti yako hiyo uh, labda katika taarifa zingine tutaweza kujua zaidi kwa nini serikali iliweza kuchukua hatua hizo ambazo ni kali eh, dhidi ya watu wanaotumia mitandao uh, Bwire. Moja kwa moja basi mtazame yanayojiri duniani. Usalama, biashara na uhusiano kati ya Ufaransa na Marekani ni masuala yanayotarajiwa kuangaziwa wakati wa mkutano kati ya rais Emmanuel Macron na Donald Trump wakati wa ziara ya siku tatu ya rais huyo wa Ufaransa nchini Marekani. Trump atamkaribisha rasmi Rais Macron kwa sherehe ya kijeshi katika ikulu ya Whitehouse ambayo imeshirikisha gwaride la wanajeshi mia tano kabla ya dhifa rasmi ya kwanza ya kitaifa kuandaliwa na rais Trump tangu kuchukua madaraka. Whitehouse imeeleza kwamba rais Trump hata anajivunia uhusiano wa kirafiki kati yake na Macron na ndiyo sababu kubwa amemwalika kwa ziara ya kwanza ya kitaifa tangu kuchukua madaraka. Na rais wa Iran Hassan Rouhani mapema leo ameonya kwamba kutakuwepo na athari mbaya iwapo Marekani haitaheshimwa mkataba wa kimataifa wa 2015 uliositisha programu yake ya nyuklia kwa masharti ya kuondolewa vikwazo, na kaongeza kuwa taifa lake lipo tayari kwa lolote lile. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kupata shinikizo la kimataifa la kuheshimu mkataba huo, ingawa amesema kuwa atafanya maamuzi mwezi ujao kuhusu iwapo atarejesha vikwazo so dhidi ya Iran. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliye ziarani hapa Marekani anayeshinikiza Marekani kubaki kwenye mkataba huo, sawa na waziri wa kigeni wa Uingereza Boris Johnson kama alivyoeleza akiwa ziarani huko Kanada. Mahakama moja ya kijeshi nchini Misri imemhukumu kifungo cha miaka mitano aliyekuwa mkuu wa idara ya kupambana na ufisadi nchini humo baada ya kumpata na hatia ya kueneza habari za uongo na mabazo ziliathiri jeshi la nchi hiyo hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa wakili wake Hisham Geneva. Alishirikiana na mkuu mwingine wa kijeshi Samsa Anan kama mwanachama wa timu yake ya kampeni ya muda mfupi kabla ya Anan kukamatwa mwezi Januari baada ya kushutumiwa na jeshi kwamba aligombea kiti bila idhini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Geneva alikamatwa na kuanza kuchunguzwa na kiongozi wa mashtaka mnamo mwezi Februari kufuatia mahojiano aliyoyafanya na gazeti la Hapost. Na ikulu ya Marekani imesema kuwa lengo la nchi hiyo kwenye mazungumzo kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ni kuhusu kusitishwa kwa programu ya nuklia na kwamba Marekani itaendelea na kampeni yake ya vikwazo dhidi ya Pyongyang hadi pale hatua za kusitisha kabisa programu hiyo zitakapochukuliwa. msemaji wa ikulu Sara Hakabi Sanders amesema kuwa Kim hawezi kuaminika kwa maneno yake. Kim katika siku za karibuni amezungumza kuhusu nia yake ya kusitisha majaribio ya silaha za masafa marefu pamoja na programu ya nuklia. Unasikiliza VOA Express siku zote msikilizaji, na kuambia unapobofya kwenye mtandao wa Facebook VOA Swahili, moja kwa moja tupo pale kwenye mtandao wa website, unaporambaza VOA swahilicom, VOA Express inakuwa ndio mambo yake. Na unaposikiliza usiwe mchoyo sana, ongeza sauti ya redio, ongeza sauti ya kibonyezo, sikiza na jirani, tangaza ujumbe kwamba wakuu wenye maswala ya utangazaji wapo hewani, sindio? bila shaka, bila shaka. Uh, na kwenye ratiba sijui kinafuata mm -hmm. nini sasa zi? kuna kijana mwenye umri wa miaka 24 amezaliwa Mtwara nchini Tanzania na ana rekodi na WCB Wasafi, ambao iko chini ya Diamond Platinumz. Namzungumzia nani huyu? hapo tumeingia kwenye fani ya muziki. Huyu uh anaitwa -huh. Rajab Abdul Kahali ni mwanamuziki pia mcheza muziki, na jina la umaarufu ajulikana kwamba Harmonize, na kibwagizo chenyewe kinaitwaje? Anakwenda kwa rekodi show me ha. Ameimba akimshirikisha Mavoko. Hiyo ndio Harmonize, ni burudani kutoka VOA Express mwenzako i so kikona auo mwendo unafanya kusudi na ulivoshona Yeah, show me, show me. Wow, unasikia show me una unavyo dance Afrika Mashariki na vipawa, ndugu yangu hmm? Wanakwambia wow. Kata Zimbabwe, Nairobi, Dar es Salaam wapi kuna vipawa vimejaa, yeah. Anagonga Harmonizer akimshirikisha Mavoko show me Unavyo unavyo na kamao nimeona navyo inagonga ndani, na na <laughs> ya VOA Express ukiwa nami Kenneth Bwire na tunaelekea Patrick, Patrick, kwenye hoja kwa hoja tunahojeana nini? Tunakwenda huko Kenya sababu serikali ilichukua hatua, wakuu wa usalama walichukua hatua ya kuwaambia watu wasisherekei harusi nyuma ya saa tano za usiku. Basi swala hilo limeleta malumbano na ubishi. Kuna wale wanaunga mkono na wengine waunge mkono. Basi moja kwa moja tujiunge na Josephat Kioko kwa hoja kwa hoja. Serikali kusema kwamba eti wafunge harusi, na sisi tumezoea kukesha. Wakisema iwe mpaka saa tano, hiyo saa tano mtu atakwenda wapi? Sisi lazima tukeshe mpaka asubuhi, ili tuendelee kukesha, kwa sababu hata siku ingine pia kumetokea mambo kama hayo, na wakasema kuwe kuna mtu aliye na harusi ama sherehe alete security ili iweze kwamba watu wakeshe. Haya yamekujaje? Hatukatai, ni sawa, ni tamaduni zenyu, lakini si harusi inaweza fanywa mchana pia, hadi saa tano ya usiku kwa sababu? Kuna maana gani mnataka tukeshe? Tunakubali, ni sawa, mnaweza fanya mpaka saa tano ya usiku kwa sababu mmezoea mpaka giza ingie. Kwa hivyo mi ninaona tu ni vizuri hii police instructions ziendelee kukua kwa sababu sasa, sasa, watu hawezi endelea kuuliwa ikiwa mnataka usalama basi inafaa pia nyinyi mzungumzie na, sasa bado saa tano za usiku, bado pia naelekea usiku, ni huwa ni usiku. Kwa nini sifanye mpaka saa 6 za mchana basi? Kwa hivyo serikali imefanya tu vizuri, imewapatia muda. Tumezoea sisi, utamaduni wetu ni kwamba tukeshe na mziki mpaka asubuhi, lakini tunasema kama kukesha mpaka asubuhi inasababisha vifo, kuna maana gani? Ambao wanapinga hiyo, wao wanaleta security ukiwa na harusi na sisi wenye harusi tunaleta security. kama penye nyinyi kitu kama hii ishaifanyika, kwa nini nyinyi wenyewe hamku hamkuleta hiyo security? Wasiseme wanapinga harusi za, lakini sisi tumezoea hiyo, ni ya muda tu, wasi tumezoea, tunajua sisi lazima atatarudi siku chache, isipokuwa nzuri, unajua hatuwezi kosa kupata watalii kwa sababu za harusi ya Kiswahili, harusi ya siku moja, alo lake ni lake alilolikita, hata akitaka kufanya mchana atafanya mchana. Kwa hivyo siwe sababu kwamba usiku hata mchana, watu akitaka kufanya wanafanya mambo yao, lakini tunasema mchana ni rahisi kuona mtu kama ako na panga anataka kukata, unajua ni rahisi, twasema bango yenu mweza ipiga bango mpaka saa tane usiku bado, lakini mtake kusherekea na kuna watu wanauliwa. Kuna maana gani basi, ikiwa mnafanya mpaka saa tano za usiku, si ndio mnasababisha watu wawe wanauliwa? Sasa saa tano ya usiku ikisha, mtu atakwenda wapi? Saa tano ya usiku watu kwa bado wamechangamka, kutoka saa sita ndio usingizi inaanza kuingia na hapo ndio kuna hali ya uhalifu. Kwa hivyo mimi nina feel ni vizuri tu hii serikali iendelee kusema hakuna harusi za usiku. Haya, watu wanakula dansi na no, wanataka dansi iwe usiku, sio mchana. Ha, wanataka tu waburudike uh, hadi usiku wa manane au hadi asubuhi harusi. Ni hao ni wenyewe harusi, unajua ni sherehe kubwa na ni lazima watu wafurahi na nini, lakini sasa, kwa hiyo, kuna hoja ya usalama hasa huko Pwani na ndio maana ikachukuliwa hatua hiyo ya kuambia watu zaidi ya saa tano usiku hakuna harusi. Tuingie ushauri. Watu wengi kutoka bara la Afrika huwa katika ndoto zao wanapoendelea kuhamia nchini hapa Marekani, wanapofika hapa wanafanikiwa lakini pia hukutana na changamoto za kumudu maisha hasa kulea wanao. Basi, katika ushauri leo, BMJ Muridhi anazungumza na mzazi ambaye ni mhamiaji kutoka Kenya. Bi Dalila Farish anaeleza zaidi kuhusu mafanikio na changamoto za maisha hapa Marekani. Karibu BMJ na mgeni wako. Asanti sana studio nambari 15. studio nambari nambari, niko hapa katika ambapo VOA Express hivi leo imetembelewa na Dalaila Farish. Huyu ni mhamiaji kutoka barani Afrika, kutoka nchini Kenya, ambaye anaishi katika jimbo la California na yuko hapa na wasichana wake wawili. Karibu Delaila Farish, na kwanza anza kwa kutueleza ni changamoto zipi ambazo unapitia hapa kama mzazi wa watoto hawa ambao hawajafika umri wa miaka kumi, hususan ukiwa wewe ni mzazi aliyehamia hapa, tofauti na wale wengine ambao labda ni wazawa wa hapa. Changamoto ambazo napitia sasa hivi ni, kwa, ni, ni kukuza watoto kama nilivyokuzwa mi mwenyewe. Inakuwa ni shida sana wao kunielewa, kwa hivyo lazima nisisitize ni navyotaka mimi na kuwafurahisha na wao pia, waone manufaa ya kujua lugha yao culture yao na pia wana heshima kama watoto wa nyumbani. E, na kuna watu wengine wameeleza kwamba wale wasichana wana, wale watoto ambao wanalelewa hapa Marekani wanaonekana wanakuwa kwa haraka na kufahamu mambo kwa haraka kuliko ilivyokuwa wakati sisi tunalelewa huko vijijini. Je, kuna ukweli wowote kwa tamko hilo? E, kuna ukweli lakini kuna manufaa ya, yake ya na kuna mambo mengine ambapo, ambapo hatupendelei lakini sasa, hawezi kukinga watoto kwa vitu vyote. Unaeleza kitu gani ni sawa na vingine ambavyo si sawa. E, tofauti iliyopo kati ya shule za hapa Marekani na zile za Afrika. Wewe ulienda shule katika Afrika, tukizungumza hapa nje kidogo, ulienda shule kule Maua nchini Kenya? yeah. tofauti ya shule za hapa na za kule Afrika, hapa shule wanastarehe sana, mambo mengi wanafanyiwa. Mambo mengi anapatikana kule, inabidi tufanye wenyewe vitu vingi kama kwenda kuchota maji kwenye mto ya kuoga maji baridi, hapa maji ya moto wanaamka. Lakini sasa ukiwapeleka kutembea kule waone tofauti, wao wenyewe watajua manufaa ya kuwa shule hapa. Na pia hapa kuna usaidizi mwingi, manake hapa utapata kama usaidizi wa tutoring bure, kule hupati, unaona, mpaka ulipe. Kwa hivyo anaona ni bora pia kupeleka watoto shule hapa, lakini pia wakati wandikiuza kuwapeleka nyumbani, kama unaweza kuwapeleka wapate, wasipotee. Kuna wasikilizaji wengi wetu ambao hutaka kujua, je, masomo hapa Marekani ni bure au waje? Mtoto akishazaliwa anaweza enda shule, ni lazima aende shule au inakuwaje? Ni bure kusoma hapa ama pia kuna shule pia ambazo ni za binafsi, ambazo pia unaweza kupeleka mtoto na ukalipia. Sasa hapa inategemea unaishi upande gani, mtaa gani. Kuna mitaa ambapo shule ni bure na shule ni nzuri. Ukienda kukaa mitaa ambayo si mizuri sana, inategemea na ekonomi yako. Itabidi mwenyewe uangalie una, unataka kupeleka mtoto wako hiyo shule, ama unataka kutafuta shule ambapo unalipa. Kwa hivyo hiyo ni inategemea kwa ule mzazi, na wengine wanapeleka hizo shule ambazo pia hulipi, mitaa si mizuri, lakini inabidi uchunge mtoto wako sana, uangalie masomo wapi anafaidika na wapi anapotea, alafu we mwenyewe uangalie vile utakavyo utakavyowaendeleza vizuri kwa hiyo njia. Shukran sana kwa kushiriki katika show ya leo. Asante msikilizaji, nawarudisha moja kwa moja kwa wenzangu katika studio nambari 15. Jina langu BMJ Mridhi. Shukran BMJ. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook tuna swali pale, utamkumbukaje msanii Agnes Masongage? Majibu yapo hapa, mengi mengine yana matamshi hatuwezi kuyasoma hewani, lakini unapochambua chambua moja baada ya lingine, Patrick unaanzia wapi? Hata mi nimeona kwamba kuna wengi ambao wameandika mambo ya ajabu ajabu, hasa kumkashifu marehemu, lakini pamoja na hivyo, ngoja tujitahidi kusoma yale ambayo yana heshima. Yana heshima, huyu anaitwa naija no, anaitwa Anderson Kiatanga wa Igunga Town, anasema nitamkumbuka marehemu kwa uzalendo wake na kutokuwa na sikendo nyingi. Stephen Manoni anasema kwamba ni mwanadada mrembo na mashuhuri kabisa, japo alikuwa amezungwa na kashfa mbalimbali, zikiwemo za kusafiri na kutumia madawa ya kulevya. naye Gideon Hezron ni kutoka Rugangazi Ngara, Kagera anasema anamkumbuka kwa kujituma kwake na uzalendo wake. Ah, matamshi mengine, maandishi mengine naona amekosa heshima sana. tumpishe Harrison Kamau na trending, ndugu yangu. Haya, yeah, asanteni wenzangu, naona kwamba mnatumepata usumbufu. <laughs> Naona mnapekuapekua lakini mnashindwa kusoma hasa. ah, mangin... mtu kama ameiaga dunia mpe heshima zaidi. uh, uh, uh, uh, sanasana anasema kwenye mitandao <laughs> ndio watu wamepata uhuru wa kujieleza kwa sababu hawaonekani. oh, unaandika chote. una... una... mwisho chote na uwajibikaji pia. Sasa mwisho itatoa ta naniii a kuipa serikali ya Tanzania basi katika baadhi ya maswala naona, kwanza niwaulize nyinyi wawili mnaifahamu, hmm. kaunti ya Wajir kaskazini mashariki mwa Kenya ama labda kuisikia Wajiri sikule, kunaishi Wasomalia wengi. Basi kaunti hiyo ilibuniwa na wakoloni kutoka Uingereza mwaka wa elfu moja tisa mia kumi na mbili. Utawala wa kaunti hiyo ulitangaza kutengenezwa kwa mara ya kwanza barabara ya lami eh? Mwaka wa elfu mbili kumi na tatu mara ya kwanza katika historia ya dunia, dunia iwepo. Mm -hmm. Basi hilo lilifanyika na kama miaka miwili imepita hivi, barabara ya kwanza ikamalizika, mm, kilomita ishirini na nane za lami mm -hmm. Sasa kuna jamaa mmoja anaitwa Abdi ambaye yeye mwenyewe amezaliwa na kuishi pale miaka sitini na minane uh -huh. Na ameiona mara ya kwanza. sasa alipoiona mara ya kwanza akaona kikwa kitu cha ajabu sana, nyoka mrefu ndio. Ah, kweli alijua labda kwa filamu aliona barabara. Sasa alianza kuleta watu kutoka vijiji vingine kuwa watalii wa kuona lami, na akaanza kuwalipisha mia moja. Sasa mwanzo mwanzo, wengi wao hawakujua kwamba hata wana haki ya kuiguza wala kuikanyaga, aliwakuwa nawalipisha <laughs> sema hii kitu ni spesho kabisa <laughs> wakalipalipa sana, ndio wakagundua, ah, kumbe hata kuikanyaga na kuguza ni bure lakini sasa anasema maisha amemwaribikia kidogo kwa sababu hawalipi tena kuona maajabu haya ya lami. Lakini nikuulize, analipisha kama nani? Sasa watoi alikuwa ni mtu wa kuwafungua macho jameni, kuja kuona kitu cha ajabu. Lakini hata hivyo wanasema wajiri kumebadilika. Kulikuwa na nyom, nyumba mbili za ghorofa e. Sasa kuna nyumba kama tano. Kulikuwa na boda boda kama mia moja mwanzoni walami ulipokuja, sasa ni mia tatu. Kulikuwa na gari chini ya mia tatu Mm. Mia moja na kitu mm. Sasa kuna gari mia saba katika mji ule mm -hmm. Kutokana na lami sasa wanasema ugatuzi. Mambo yanayonielekeza hapa ni kwa sababu sasa hivi tunavyozungumza viongozi wa kaunti wako Kakamega, uh, magharibi mwa Kenya mm -hmm. wakikutana kuangalia na kutadhimini uzuri ama faida iliyoletwa na ugatuzi, yani ile devolution kwamba maendeleo yamefika mashinani na yamekuta raia, na mojawapo ni Garisa ambapo lami imefika, lakini kuna baadhi walioilipia kwanza kuiona na pia kuiguza. Ah. Ni baadhi tu ya mambo ya <laughs> <Asante> sana <Harrison>. <laughs> <laughs> <panenda> wajiri nenda <laughs> watu uh-huh. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo hayo, mwelekezi ad Aida. Isha Aida isha, sio Harrison kama <laughs> ameenda kuguza lami. Naitwa Kenneth Bwire na mimi ni Patrick Ndwiman. Nashukuru sana kwa muda wako msikilizaji.