Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni BMJ Murithi, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Aprili 24 mwaka 2018 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi, na vilevile unaweza kutupata katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni kwenye matangazo yetu jioni ya leo. Uh, tunaangalia mojawapo ya masuala ambapo Rais wa kule nchini Tanzania John Pombe Magufuli ametoa uh, hotuba uh, kwenye bunge la Afrika ya Mashariki. Na katika habari nyingine Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akutana na Rais wa Marekani Donald Trump e, katika ikulu White House hapa Washington DC. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Msomaji wako BMJ Muridhi kutoka chumba chetu cha habari, ni kwamba kipindi kirefu cha mvua kuliko ilivyo kawaida kimekumba sehemu nyingi za Kenya, huku kukiwa na ripoti za vifo vya zaidi ya watu kumi na watano kutokana na mafuriko. Barabara kadhaa zimeharibiwa vibaya na kuathiri shughuli za usafiri na biashara. Baadhi ya Wakenya wanashutumu serikali kwa ukosefu wa miundo msingi ambao unachangia pakubwa katika uharibifu ulioletwa na mvua hizo. Idara ya utabiri wa hali ya hewa ya Kenya inasema kwamba mvua kubwa inayosababisha mafuriko itaendelea kunyesha kwa siku kadhaa kuanzia sasa. Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta, katika hotuba aliyoitoa kwa viongozi wa kaunti kadhaa wanaokutana katika mji wa Kakamega, ametoa tahadhari kwa raia kuwa waangalifu wakati wa kipindi hiki cha mvua, na kuwataka kuhifadhi maji yanayotokana na mvua hizo kwa matumizi ya kilimo na shughuli nyingine. Raia rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenyeji wake rais Donald Trump wa hapa Marekani wamehudhuria sherehe za kijeshi katika ikulu ya White House. Uh, ambazo imesh, imeshirikisha, sherehe hiyo imeshirikisha gwaride ya wanajeshi mia tano. Macron yuko katika ziara ya kitaifa ya siku tatu hapa Marekani, na wakati wawili hao wame, wakati wakitoa hotuba wawili hao wamelenga maswala ya usalama, biashara na uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. Baadaye leo rais Trump atamkaribisha rais Macron kwa dhifa rasmi ya mamkuli ya jioni. Hii ni ziara ya kwanza ya kitaifa kuandaliwa na rais Trump tangu alipochukua usukani mwaka uliopita. Trump amesema anajivunia uhusiano wa kirafiki kati yake na Macron na ndio sababu kubwa amemwalika kwa ziara ya kwanza ya kitaifa tangu awe rais. Macron anatumia mkutano huo kati yake na Trump kumshawishi kutojiondoa kwenye mkataba wa nchi sita kuhusu kusitisha mpango wa nyuklia wa Iran. Trump amekuwa akiutaja mkataba huo kuwa ni mbaya kwa Marekani. Macron anatarajiwa kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge hapo kesho, siku ya Alhamisi, kabla ya kurejea nchini Ufaransa. Ikulu ya Marekani imesema kwamba lengo la Marekani katika mazungumzo kati ya rais Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ni kuhusu kusitishwa kwa programu ya nyuklia na kwamba Marekani itaendelea na kampeni yake ya vikwazo dhidi ya Pyongyang hadi pale hatua za kusitisha kabisa programu hiyo zitakapochukuliwa. Msemaji wa ikulu Sara Hakby Sanders amesema kwamba Kim hawezi kuaminika kwa maneno pekee. Kim katika siku za karibuni amezungumza kuhusu nia yake ya kusitisha majaribio ya silaha za masafa marefu pamoja na programu ya nyuklia. Na haya yanajiri huku mkutano wa kihistoria kati ya kiongozi huyo wa Korea Kaskazini na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in ukitarajiwa kufanyika Ijumaa hii karibu na mpaka wa nchi hizo mbili. Na mahakama moja ya kijeshi ya Misri imempa kifungo cha miaka mitano aliyekuwa mkuu wa idara ya kupambana na ufisadi Sam Anan baada ya kumpata na hatia ya kueneza habari za uongo ambazo mahakama imesema ziliathiri jeshi la nchi hiyo Genena alishirikiana na mkuu mwingine wa kijeshi Sami Anan kama mwanachama wa timu yake ya kampeni ya muda mfupi, kabla ya Anan e, kukamatwa mwezi Januari, baada ya kushutumiwa na jeshi kwamba aligombea kiti bila idhini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ganena alikamatwa na kuanza kuchunguzwa na mwendesha mashtaka wa jeshi mnamo mwezi Februari, e, kufuatia mahojiano aliyoyafanya na gazeti la Huffington Post. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kutokana na ziara ya, ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hapa Marekani, Muda mfupi uliopita nimezungumza na Profesa Filbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Maryland tawi la Eastern Shore, ambaye anaanza kwa kueleza umuhimu wa ziara hiyo. Umuhimu mkubwa ni katika maswali ya usalama, ushirikiano kati ya Marekani na Uropa. Kuna maswali mengine ambayo wamekubaliana na kuwafikiana. Kuna maswali mengine ambayo hawakubaliani, anataraji kuwa watajaribu kuyatatua katika kilele hiki. Mojawapo wa masuala ambayo walikuwa wakitofautiana ni kuhusu swala la Iran. Rais Trump anasema kwamba yeye atasitisha ule mkataba wa nyuklia, huku naye ikisemekana kwamba Rais Macron anamshawishi sana aendelee kushikilia ule mkataba. Hapo napo, na unaona namna gani? Shida kubwa ni kuwa uamuzi wa, wa serikali ya Trump juu ya swala la Iran ulifanywa kisiasa, wala haikuwa kufuatana na yanayoyumkinika. Kwa hivyo, Obama alifanya mkataba mzuri, Yuropa pia walikubaliana naye na wakaafikiana. Trump akaja kubandua, sasa hajui vile ya kuzunguka na kurudi pale. Ufaransa hawa wameshikilia kuwa huo mkataba uliowekwa na Obama ulikuwa mzuri na Yuropa euro wanaupenda. Rais Trump, sijui kama ataweza kugeuka, lakini jambo zuri kuwa wanaelewana moja kwa moja kama binadamu. Kuanzia wakati wa utawala wa Trump uh, kumekuwa na tofauti nyingi na bara la Uropa ama Ulaya. Je, unaona kama Macron ndiyo daraja la utawala wa Trump na bara hilo? Hapo nitakubaliana kweli kuwa yeye ndiyo daraja, maana Trump alipo alipoenda Ufaransa, bwana Macron na serikali ya Ufaransa walimfanyia gwaride maalum ambalo hakusahau, akiendelea hata Uh, kufurahi na uh, kulisema, mara kwa mara wakati wa hotuba yake. Macron amehimiza sana kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa. Rais Trump mara nyingi ana msimamo wake, akisema vitu, si mara nyingi anashawishiwa na mtu mwingine yoyote. sijui rais huyu wa Ufaransa ana ushawishi kiasi gani wa kumbadilisha msimamo kuhusiana na hali ya hewa. Rais Trump na uh, serikali ya Trump ilikuwa inasukumia A kampuni za petroli na makaa ya kuchimba. Kwa hivyo Trump yeye afuatilia siasa za wa, za mrengo wa kulia wa Republican, lakini maoni ya kidunia wakati huu ni kuwa ni lazima wafuatilie yale kwa hivyo itabidi tungoje kwanza tuone mawa, mawasiliano na ushauri watakaofanya ndipo tuweze kuona ni mrengo gani msimamo wa Trump utakuwa umebaki au kama utageuka. Ni Profesa Namwamba Filbert akizungumza na Sauti ya america kutoka Maryland hapa Marekani. Ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington. Kamati ya seneti ya Marekani kuhusu maswala ya nje imepiga kura kumpendekeza mkurugenzi mkuu wa shirika la kijasusi CIA Mike Pompeo kuthibitishwa na bunge kuwa waziri wa mambo ya nje kufuatia uteuzi uliofanywa na Rais Donald Trump hivi karibuni. Patrick Ndwimana anatuarifu zaidi. Mivutano ilizuka jana wakati kamati hiyo ikikutana huku senata mmoja Mrepublican akiwa hayupo kutokana na kuhudhuria maziko na dakika za mwisho senata Mrepublican Rand Paul kubadilisha mawazo yake. Hata hivyo mwenyekiti wa kamati hiyo ya masuala ya kigeni Bob Corker alitoa mwito kwa kamati hiyo kumpitisha Mike Pompeo kutokana na ukaribu wake na rais Donald Trump ambao wanasema wataleta matokeo mazuri, lakini senata Mdemokrat Bob Menendez anasema ni vigumu kwake na Wademokrati wengine kumpitisha Pompeo kwa sababu ya maelezo yaliyowahi kutoa awali kuhusiana na mabadiliko ya utawala wa Iran na Korea Kaskazini. Lakini baada ya mivutano yote, kamati hiyo ilifanikiwa kumpitisha Pompeo katika baraza la Seneti kwa ajili ya kupigwa kura kabla ya zoezi la Jumatatu. Msemaji wa ikulu ya Marekani Sara Hakabi alisema Mike Pompeo ana sifa zote na anastahili kuteuliwa haraka. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Popote ulipo, msikilizaji, tunaendelea na habari za dunia. Rais wa Ethiopia Mulatu Wetu amesema kwamba nchi yake haiko tayari kwa wawekezaji wa kimataifa katika sekta za mawasiliano na benki, lakini akasema kwamba wanataka kuimarisha sekta ya viwanda na utengenezaji wa bidhaa kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Mulatu aliyesema hayo wakati wa kikao cha pamoja na waandishi wa habari wakati alipokutana na mwenzake wa Poland Andrzej Duda. Ethiopia ni moja ya nchi chache barani Afrika ambazo zinaendelea kudhibiti sekta ya mawasiliano lakini imefungua milango yake kwa makampuni ya kutengeneza nguo kufungua viwanda nchini humo katika juhudi za kukaribi, za karibu miaka kumi eh kulenga katika viwanda vya uzaji, uzalishaji na kuacha kutegemea kilimo pekee. Eh, rais wa Iran Hassan Ruhani mapema leo ameonya kwamba kutakuwepo na athari mbaya iwapo Marekani haitaheshimu mkataba wa kimataifa wa mwaka wa 2015 uliositisha programu yake ya nyuklia kwa masharti kwamba waondoe vikwazo na akaongeza kuwa taifa hilo lipo tayari kwa lolote lile kutoka kwa Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kutoa shinikizo la kimataifa au kupata shinikizo la kimataifa kwamba aheshimu mkataba huo, ingawa amesema kwamba atafanya maamuzi mwezi ujao kuhusu iwapo atarejesha vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliye ziarani hapa Marekani anaishinikiza Marekani kubaki kwenye mkataba huo, sawa na waziri wa kigeni wa Uingereza Boris Johnson, kama alivyoeleza wakati akiwa katika ziara nchini Canada na serikali ya Israeli imesema leo Jumanne kwamba imesitisha mpango wake wa kuwahamisha kwa lazima wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika walioingia nchini kinyume cha sheria. Serikali hiyo ambayo imekuwa ikipanga mikakati ya kuwahamisha wahamiaji hao kwa nchi nyingine barani Afrika, ambapo wengi wao ni wanaume raia wa Eritrea na Sudan, imeandika barua kwa mahakama kuu ya nchi hiyo na kueleza kwamba haina nia ya kuendelea na mpango huo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba serikali hiyo imesema kwamba maafisa wa uhamiaji watatafuta njia za kuwahamisha watu hao kwa hiari, lakini hawataondolewa kwa, la, kwa lazima. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Basi tuelekee nchini Kenya ambako huku mkutano wa tano wa kila mwaka wa ugatuzi nchini humo ukiandaliwa katika jimbo la Kakamega, magharibi mwa taifa hilo, mzozo kati ya magavana na maseneta kuhusu uongozi umejitokeza peupe, huku Rais Uhuru Kenyatta akiwaonya maafisa wa serikali za majimbo dhidi ya tabia kuvuja rasilimali za umma, akieleza kuwa atakayepatikana akihusika katika ubadhirifu huo basi ataubeba msalaba wake mwenyewe bila kuhusisha jamii yanapotoka. Haya yanajiri wakati serikali ya Kenya ikihimiza majimbo yote arobaini na saba kufaulisha ajenda ya maendeleo yake Rais Uhuru Kenyatta. Basi tuungane naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, kwa taarifa zaidi. Kiini kikubwa cha ugatuzi katika majimbo arobaini na saba ya Kenya kilikuwa kuimarisha maisha ya jamii zinazopatikana katika majimbo haya. Aidha, haya yalipangiwa kufanikishwa kupitia ugavi sawa wa rasilimali za kitaifa. Japo yapo mafanikio haya kupitia uwepo wa miundo msingi thabiti, huduma nafuu za kiafya, usambazaji wa maji safi katika baadhi ya majimbo, wataalamu wa ugatuzi wamesisitiza kuwa rasilimali za umma zimekuwa zikitumiwa vibaya na maafisa wa majimbo haya. Akiyaweka wazi kiongozi wa walio wengi katika bunge la Seneti, Kipchumba Murkomen, huku akielezea kuwa kikao hiki cha ugatuzi kinafaa kuyapa maswala muhimu kipaumbele. Hatutaki kuja hapa kuonesha umahiri wetu, kupendana, kuoneshana tunafanya vizuri pale ambapo tumekosea. Yapo mengi ambayo tumeyafanya vizuri, tumeyaona kwenye televisheni zetu, yapo pia yale ambayo hayajaenda sawa. Niruhusu ni ruhusu, ni yasemi, kila mtu ni sharti husisho katika mipango ya ugatuzi. Bado yapo majimbo ambapo naibu magavana kazi yao ni kufika ofisini jioni kusoma magazeti tu. Lazima tuambiane ukweli. Hata hivyo baadhi ya magavana wameonekana kugairi kufika mbele ya bunge la seneti kuelezea jinsi fedha zinavyotumika, hali hii ikiwaweka kwenye mkondo mbovu na maseneta waliotwikwa jukumu la kudadisi jinsi rasilimali za majimbo zinavyotumika. Lakini gavana wa jimbo la Uasin Gishu, Jackson Mandago, hakuyachukulia kimzaha matamshi ya seneta Kipchumba Murkomen. Murkomen ni jirani yangu, anajua ile kazi imefanyika, aende aongee na Tolgos polepole, hapana kuja kusomea sisi hapa watu wengi, kwani wewe namna gani? Hata hivyo, rais Uhuru Kenyatta amewataka magavana na maafisa wengine wa majimbo kutumia rasilimali za umma kwa njia inayofaa. Bwana Kenyatta, ambaye alihutubia kikao hicho kutoka ikulu ya Nairobi, alieleza kuwa yule atakayepatikana kuhusika katika ubadhirifu wa fedha au rasilimali nyingine za umma ataubeba msalaba wake mwenyewe, wala si jamii yake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli mapema leo amehutubia bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki ambalo kwa mara ya kwanza limekutana makao makuu ya Tanzania mjini Dodoma. Dina Chahali anatuletea habari zaidi kutoka Dar es Salaam. Katika hotuba yake kwa wabunge wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki, rais John Magufuli aligusia masuala mbalimbali yanayohusiana na mtangamano wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, yakiwemo masuala ya ujenzi wa viwanda, uwekezaji katika nishati ya umeme na ujenzi wa miundombinu ambavyo amesema vyote ni muhimu ili kuwa na uchumi endelevu. Rais Magufuli amesema nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki zitaendelea kutegemea bidhaa kutoka nje ya ukanda huu ikiwa zitashindwa kuwekeza katika viwanda, huku pia akiwataka wabunge wa bunge hilo la jumuiya ya Afrika Mashariki kutunga sera na sheria zitakazoweza kuvutia wawekezaji na vilevile vile kulinda viwanda vyake vya ndani. Kutokana na tatizo la usafiri na umeme, bidhaa zetu tunazozizalisha hapa gharama yake itakuwa mara 40 zaidi ukilinganisha na bidhaa zinazozalishwa mahali pengine. Mathala ni kwa mjibu wa taasisi ya Power Africa mwaka elfu mbili na kumi na tano nchi zote sita wanachama wa Afrika Mashariki ukijumuisha na Sudani Kusini zilikuwa na takriban megawati elfu sita na mia tano tu. Kenya ndio na megawati kidogo nyingi, sisi Tanzania ni elfu moja na mia tano tu, na zifahamu za Uganda na zifahamu za Burundi. Nazifahamu za Rwanda, nazifahamu za Saudi Sudan. Kwa upande mwingine Rais Magufuli amesema Tanzania sio kwamba haiheshimu maamuzi yanayofikiwa katika masuala kadhaa ya ushirikiano ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, ila ametahadharisha wanachama kuwa makini na mikataba hususan inayoingiwa na nchi ambazo si wanachama wa jumuiya hii. Lazima katika maamuzi yote tuwe tunafanya evaluation ya kutosha. Hasa katika mikataba tunayoingia na wengine ambao si miongoni mwa East Africa Community. Na katika hili, napenda kuarifu kuwa mwaka jana nchi yetu iliridhia itifaki ya jumuiya kuhusu masuala ya amani na usalama, yani protocol peace and security, na mapema mwaka huu nchi yetu imezindua passport mpya ya kielectronics ya Afrika Mashariki na ya Tanzania kama ilivyoamuliwa na jumuiya yetu hii. Zote ni kuthibitisha kuwa Tanzania inaheshimu maamuzi ya. Kwa upande wake, spika wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki, Martin Ngoga, alisisitiza azma ya bunge hilo kuendelea kufanya kazi kwa ushirikiano ili kuwezesha utekelezaji wa masuala mbalimbali yanayoamuriwa ndani ya, ya jumuiya hiyo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika mimi ni Dina Chahali. Usikose kusikiliza VOA express saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa 9 na nusu alasiri kwa saa za Afrika, Afrika ya Kati. Kwenye kipengele cha barazani tutazungumzia mpango wa uzazi kwa wanaume. Je, ni kwa nini dhana kuwa upangaji uzazi ni jukumu la wanawake pekee? Usikose kusikiliza mada hiyo kupitia VOA Africa. Hakika kabisa, yote hayo yanapatikana kupitia mtandao wetu pia wa www voa swahili.com. Vilevile tunapatikana kwenye Twitter yani Facebook swahili ama VOA swahili kwenye Twitter na vilevile vile Instagram, bila kusahau mtandao wetu wa Facebook. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu usikose kutusikiliza VOA. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia juhudi za kundi moja la kinamama huko Mombasa, Kenya, linalojulikana kama Sahara Clean Energy ambalo linajishughulisha na utengenezaji na uuzaji wa makaa ya kisasa. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohammed, amelitembelea kundi hilo la kinamama na kututayarishia makala ifuatayo, ambayo anazungumzia baadhi ya changamoto wanazopitia ikiwemo zile za mila na tamaduni, uchumi pamoja na miundombinu duni. Hakuna kulala. Wamama ni sisi tuwe mbele mbele, tusaidie mabwana zetu, maanake mkono mmoja sahii hau. Ni akina akinamama kutoka kundi la Sahara Clean Energy mjini Mombasa wakizungumza wakati VOA ilipotembelea kiwanda chao katika mtaa wa Bamburi. Akina mama hawa zaidi ya thelathini wamekuwa katika biashara hii kwa muda wa miaka mitatu sasa na kazi yao imepokelewa vyema na wateja. Kiongozi wa kundi hili Bi Clarice Mcharo anaeleza kuhusu biashara hii kwa sasa. hii tumeingiliana na makaa, ni makaa yaliyo safi, makaa ambayo hayana moshi nawaka kwa muda mrefu na ni mazuri, sababu kwa maisha yetu ya hapa Uswahilini, nyumba moja ndo kitchen, ndo sitting room na ndo bedroom. Na makaa yenyewe yanatokana kwa waste materials, uchafu ambao tunaokota ama nyasi, karatasi, viguguta vya mahindi, hizo huwa ndo tutachukua tukicarbonize, kisha tuna kwa processing ya kutengeneza hayo makaa, sisi kitu tulichohitaji ilikuwa tu ni mashine, na tukaanzisha ikabidi tukafanya utafiti na tukafata watu wa Kenya Forest Research Institute. Wakatupatia elimu, wakatuambia zaidi sisi wenyewe inabidi tujifundishe na tuwe na ujuzi ama utaalamu wa kufafanua ama uvumbuzi. Kulingana na Clarice, lengo la kuanzisha mradi huu ilikuwa ni kuwaunganisha wanawake wanaopitia changamoto mbalimbali za kiuchumi katika eneo analoishi. Lakini alikumbana na mambo gani kabla ya kufanikiwa kuwaleta pamoja katika biashara hii? Nikaona wamama ni lazima nianze kuwafata wao, juu ya kuwa ukifata baba atakwambia mimi si mwenye jiko. Na wale waliokubalia kwa haraka na walipoona uzuri wake walishukuru, na wakanifata. Na nikaita wamama wenzangu, nikawaelezea wakakubali, na nikawapatia mpaka free sample ya kwenda kutest, na walipopenda walinifata wenyewe, wakaniambia, tuko tayari kufanya kazi tushirikiane, pia sisi hapo tutakuwa tuna Bia wa mama wenzetu na tunapata riziki ya kila siku. Kwa majina, naitwa Petronila Auma. Nashukuru Glaris kwa sababu alinifuata akanieleza, sikuchukulia maanani, lakini nilivyoona anaendelea vizuri, anaendelea kupata customer, na mimi pia nikakubali. Kiukweli mimi nilikuwa sina kazi na ngoja kuletewa ile kidogo kidogo na mume wangu, mimi nimeona umuhimu kwa sababu kuna mambo mengine labda nilikuwa yananishinda hapa na pale, lakini nashukuru Mungu kwa sababu nilipokuwa nimekuja hapa nilikuwa tu sina shughuli yote ya kufanya, lakini nashukuru Mungu, at least nikija tunaungana na wa wamama, naenda mbele. Licha ya kwamba wamefanikiwa kukaa katika biashara yao kwa zaidi ya miaka mitatu, bado wakina mama wengi hushindwa kuungana na kufanya kazi pamoja kwa maendeleo ya jamii. Imebainika kuwa baadhi yao hupitia changamoto kutoka kwa waume wao wanawanyima nafasi za kutoka ili kujishughulisha na biashara kutokana na sababu mbalimbali. Washiriki wa kundi hili la Sahara Clean Energy wanazungumzia swala hilo pamoja na mambo wanayofanya ili kuhakikisha wanadumu katika biashara. Ni kweli kuna changamoto kwa wamama kufanya kazi pamoja, lakini nashukuru kwa sababu kwa tunajielewa, kila mtu amepewa sehemu yake. Unajua hii hii kazi kazi yetu wamama ndio kengele kusema hichi kitu kinafaa kwa hii kazi. Kusema kwa hakika ile kuku kusanyika sisi wamama ilikuwa ni kitu ngumu sana maanake, sisi wamama hatuwezi kama mahali pamoja, lazima tutakorofishana, maanake wamama tunapenda mambo madogo madogo. Sasa huwa sisi hapa tukiingia ni salamu, tucheke dakika mbili tano, tufanye maombi, kila mtu anajua kazi yake yenye atafanya. Sasa wengine wanaogopa, ile kuogopa mabwana zao ndo inawaregesha nyuma, lakini kwa akili zetu sisi wamama inatakana tuchanuke na tufunguke na tuone mbele tusaidie mabwana zetu, maanake mkono mmoja sahii hautoshi, hatuwezi achia mabwana peke yake. Na je, ni changamoto gani wamepitia katika kazi yao na kufikia sasa umepata mafanikio gani? Tulipoanza ilikuwa ni kitu kigeni, mpaka kila mtu alikuwa yashangaa ni nini tunachofanya. Nimeona imekuwa muhimu, manake wakati tukianza tulikuwa bado tuko chini, lakini tuseme kama hizo paking za makaratasi tulikuwa bado hayajaingia. Saa hii yako makaratasi, tumeanza kupata soko, tumeenda tukizunguka, na nashukuru, manake sisi tuanze kufata wale wa mama pia, wao wameanza kutusaidia na upande wa marketing, manake akinunua, akienda, akipata makani mazuri, anatembeza injili kwa mwingi. Kwa hivyo hiyo ndiyo imekuwa njia ya kujitafutia riziki. Juhudi za kundi hili ni changamoto kwa kina mama wengine wanaopania kuanzisha miradi kama hii katika mitaa yao. Ni kweli akinamama, wanaposhikana pamoja, wanaweza kubadilisha jamii. Nikiripotia makala ya wanawake kutoka mjini Mombasa, mimi ni Salma Mohamed, VOA jioni. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya kutoka hapa Washington, kwanza tupate muktasari wa habari. Msomaji wako BMJ Mureithi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kwa mara nyingine tena amewatahadharisha viongozi wa serikali kwamba hatavumilia visa vya ubadilifu wa fedha za umma na kwamba yeyote atakayepatikana na hatia atabeba mzigo wake mwenyewe. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenyeji wake Rais Donald Trump wa hapa Marekani hivi sasa wanahutubia kikao cha pamoja cha waandishi wa habari katika ikulu White House hapa jijini Washington. Mapema leo wawili hao walihudhuria sherehe za kijeshi katika ikulu ya White House ambazo zimeshirikisha gwaride la wanajeshi mia tano. Ikulu ya Marekani imesema kuwa lengo la Marekani kwenye mazungumzo kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ni kuhusu kusitishwa kwa programu ya nyuklia, na kwamba Marekani itaendelea na kampeni yake ya vikwazo dhidi ya Pyongyang. Mahakama moja ya kijeshi ya Misri imemfunga kifungo cha miaka mitano aliyekuwa mkuu wa idara ya kupambana na ufisadi nchini humo, Sami Anan, baada ya kumpata na hatia ya kueneza habari za uongo ambazo mahakama hiyo imesema ziliathiri jeshi la nchi hiyo. Rais wa Ethiopia Mulatu Wirtu amesema kwamba nchi yake haiko tayari kwa wawekezaji wa kimataifa katika sekta za mawasiliano na benki, lakini akasema kwamba wanataka kuimarisha sekta ya viwanda vya utengenezaji wa bidhaa. Rais wa Iran Hassan Rouhani mapema leo ameonya kwamba kutakuwepo, kutakuwepo na athari mbaya iwapo Marekani haitoheshimu mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 ulioitisha au uliositisha programu yake ya nyuklia kwa masharti ya kuondolewa vikwazo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya Meri Mgawe, mwendeshaji au produsa wa matangazo Aida Isa, jina langu Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu hapa studioni BMJ Murithi, basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana usio na bugdha popote ulipo.