Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kukaribisha msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani leo kikiendeshwa na Sandy Shomari, lakini kabla ya hapo na kusomea habari za dunia. Jina langu BMJ Muridhi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa mara nyingine tena amewatahadharisha viongozi wa serikali kwamba hatavumilia visa vya ubadilifu wa fedha za umma na kwamba yeyote atakayepatikana na hatia atabeba mzigo wake mwenyewe. Kenyatta alikuwa akizungumza katika katika ujumbe wa moja kwa moja kwa magavana waliokusanyika katika mji wa Kakamega ulio magharibi mwa nchi hiyo. Kipindi kirefu cha mvua kuliko ilivyo kawaida kimekumba sehemu nyingi za Kenya, huku kukiwa na ripoti za vifo vya zaidi ya watu 15, kutokana na mafuriko. Barabara kadhaa zimeharibiwa vibaya na kuathiri shughuli za usafiri na biashara. Baadhi ya Wakenya wanashutumu serikali kwa ukosefu wa miundo msingi ambao unachangia pakubwa katika uharibifu unaoletwa na mvua hizo. Idara ya utabiri wa hali ya hewa ya Kenya imesema kwamba mvua kubwa inayosababisha mafuriko inatarajiwa kuendelea kunyesha kwa siku kadhaa kuanzia sasa. Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta amesema kwamba atatoa ametoa tahadhari kwa raia wa kwa kuwa wawe waangalifu wakati wa kipindi hiki cha mvua na kuwataka wahifadhi maji yanayotoka na mvua hizo kwa matumizi ya kilimo na shughuli zingine. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwenyeji wa, wake Rais Donald Trump wa hapa Marekani wamehudhuria sherehe za kijeshi katika ikulu ya White House ambazo zimeshirikisha gwaride la wanajeshi mia tano. Macron yuko hapa katika ziara ya kitaifa ya siku tatu na wawili hao wametoa hotuba zilizolenga maswala ya usalama, biashara na uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. Mapema leo wawili hao wamehudhuria kikao na waandishi wa habari, ambapo wameulizwa maswali na kujibu. Baadaye leo Trump atamkaribisha rais Macron kwa difa rasmi ya mankuli ya jioni. Hii ni ziara ya kwanza ya kitaifa kuandaliwa na rais Trump tangu achukue mamlaka mwaka uliopita. Unaendelea kusikiliza habari zote hizi kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Mahakama moja ya kijeshi ya Misri imemfunga kifungo cha miaka mitano aliyekuwa mkuu wa idara ya kupambana na ufisadi Sami Anan baada ya kumpata na hatia ya kueneza habari za uongo ambazo ziliathiri jeshi la nchi hiyo. Mshukiwa huyo ali, anasemekana kwamba alishirikiana na mkuu mwingine wa kijeshi kama mwanachama wa timu yake ya kampeni ya muda mfupi kabla ya anane kukamatwa mwezi Januari baada ya kushutumiwa na jeshi kwamba aligombea kiti bila idhini yoyote. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Genena alikamatwa na kuanza kuchunguzwa na mwendesha mashtaka wa jeshi mnamo mwezi Februari ya kufuatia mahojiano aliyoyafanya na gazeti la HuffPost na Ikulu ya Marekani imesema kwamba lengo la nchi hiyo kwenye mazungumzo kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ni kuhusu kusitishwa kwa programu ya nyuklia, na kwamba Marekani itaendelea na kampeni yake ya vikwazo dhidi ya Pyongyang hadi pale hatua za kusitisha kabisa programu hiyo zitakapochukuliwa. Ni hayo tu kutoka kwangu kwa sasa. Mwenzangu Sandi Shomari yuko hapa sasa kukuletea kipindi cha kwa undani. Mii naondoka. Jina langu BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, katika kwa undani hii leo tutaanza na kumulika swala la serikali ya ugatuzi nchini Kenya. E, kuangalia hali ilivyo mpaka sasa, ni changamoto gani zilizopo, na je, pia kuna mafanikio ya aina gani? Na katika sehemu ya pili e, tutamulika ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hapa nchini Marekani, ambapo leo hii alikufanya mazungumzo na rais wa Marekani Donald Trump. Basi usikose, tuendane katika kipindi hiki cha kwa undani na iko pa hayo kwa kina zaidi. Lakini basi tuanze na swala huko nchini Kenya la ugatuzi. Na hii leo, leo eh, tangu hapo jana kumekuwa na mkutano mkubwa wa ugatuzi ambao umekutanisha magavana wa kaunti zote 47 nchini humo wakizungumza swala hilo la ugatuzi. Na kwa mujibu wa wataalam wa ugatuzi, kwa mara ya kwanza lilianza mwaka 1963 nchini Kenya baada ya uhuru wakiwa na serikali ya majimbo lakini e, Kenyatta baada ya kushinda urais alipitisha serikali kuu moja, jambo ambalo lilipingwa na naibu wake wakati huo bwana Odinga aliyetaka serikali ya majimbo. Basi kwa mujibu wa mtaalamu wa maswala ya ugatuzi e, Dr Bukwana, baada ya katiba mpya nchini Kenya mwaka elfu mbili na kumi swala hilo lilipitishwa rasmi tena na kuwa na serikali ya ugatuzi. Sasa, je, ugatuzi huu una mafanikio gani? Una changamoto gani? Nitazungumza na Daktari Ali Utalala Mukwana kutoka nchini Kenya. Vilevile nitazungumza vile, na mwenyekiti wa zamani wa timu ya utekelezaji wa ugatuzi nchini Kenya, Bwana Kinudhi wa Mwangi, kutaka kujua hizi changamoto zilizopo na yapi e, yamefikia kwenye ugatuzi huu. Basi moja kwa moja nikupe nafasi e, daktari e, Mukwana utueleze changamoto E, zilizopo na nini ambacho kimefikiwa mpaka sasa kwenye ugatuzi nchini Kenya. Ifahamike kwamba mara nyingi wa Kenya walikuwa wakipigana kwa sababu ya ugadhi usio sawa wa rasilimali, kwamba rasilimali zilikuwa zinabakia katika jiji kuu la Nairobi, na wale ambao walikuwa na bahati ya kuwa ndio viongozi wa kwanza, makabila ambayo ndio iokuwa na bahati ya kuwa ndio mstari wa mbele katika kupata uongozi ikawa ndio wanafaidika zaidi katika ugavi wa rasilimali, lakini ugatuzi umewezesha kuleta rasilimali katika mashina yale ambayo yanaitwa sasa kaunti arobaini na saba. Kwa hivyo hii ndio faida ya kwanza. Faida ya pili ni kwamba kuna maendeleo makubwa. Kuna sehemu ambazo kwa miaka mingi zilikuwa zimetengwa kama zile Turukana, Mandera, Marsabit. Kwa mara ya kwanza katika historia ya miaka hamsini na mbili ya utawala wetu tangu mkoloni aende, tumepata kuna barabara za lami, sasa kuna hospitali ambazo zina vifaa vya kisasa. Tatu, wananchi wameweza kuwa ni wenye kujiamulia wenyewe bila mambo machache, bila kuwa ni wenye kutegemea serikali kuu. Kwa hivyo, kwa ujumla ugatuzi umesaidia sana katika kuleta hali iliyo nzuri ya maisha mashinani. Pamoja na hayo mazuri iliyoyataja ya ugatuzi, wapo wananchi wa Kenya hapo wanazungumza kwamba haya masuala ya ugatuzi yamekuwa ndio kichocheo cha tatizo la ukabila nchini Kenya. Ugatuzi umesema kwamba maeneo arobaini na saba, na hayo maeneo arobaini na saba mara nyingi yamekuwa ni maeneo yanayowakilishwa kwa kabila moja au jingine. Sheria inasema kwamba asilimia thelathini ya vyeo katika serikali za kaunti ziende kwa makabila ambayo si mengi katika ile eneo. Kwa mfano, ikiwa ni kaunti ya Kiambu, jamii ambayo ni kubwa sana ni ya Wakikuyu. Katiba inasema kwamba asilimia thelathini za vyeo katika serikali hiyo hiyo ni vipewe makabila ambayo si wengi. Kwa mfano, Wajaluo, Waliuya, Wakamba na kadhalika. Lakini kwa sababu viongozi wetu chembechembe zao za damu za ukabila, inakuwa ni vigumu sana. Hata juzi tukasikia gavana mmoja mheshimiwa Waititu akisema kwamba shule zote vyuo vyote lazima viajiri watu wa kabila hilo hilo la Wakikuyu. Ukienda katika sehemu zingine pia utakuta kwamba kama ni upande wa Luya, makabila ambayo yako katika serikalini ni Waluya. Kaunti ya Nandi kwa mfano, yote katika kaunti ya assembly, hakuna kabila hata moja babangu. Ukabila ndiyo saratani kubwa ya kwanza katika Kenya. Kwa hivyo wananchi wanaolalamika hivyo wako na haki. Pili, ufisadi. Ufisadi saratani ya pili, na ufisadi umefanya hata yale machache ambayo nimesema ni mazuri yaliyoletwa na ugatuzi yamekuwa kidogo hayasikiki tena kwa sababu kila kinachoendelea katika maendeleo ya mashinani, lazima wale viongozi wanakuwa ni wenye kula rushwa, wanakula komisheni. Sasa unakuta kwamba barabara ambayo ingeundwa kwa shilingi milioni tano, kwa mfano, inaundwa kwa shilingi milioni kumi na tano, maradufu, kwa sababu wale viongozi wanakula rushwa. Tatu, hali ya hii ya utendaji kazi iko chini. Unakuta kwamba barabara inajengwa barabara haina haina miundo msingi ya kuhakikisha kwamba mvua na mamonyewe kwa udongo hautaharibu barabara. Kwa hivyo utendaji utendajikazi pia uko chini. Nne, serikali ya kitaifa imebania huduma ambazo kulingana na sheria za takana zile zimegatuliwa afya afya imegatiliwa, lakini mpaka sasa serikali ya kitaifa imebania na haitaki kuachilia. Kisa na maana ni nofu ya ufisadi uko pale. Kwa hivyo vita kwa sasa tulivyo navyo na ambavyo ndiyo changamoto kubwa ya ugatuzi katika nchi hii ni viongozi wetu ambao wamekataa kutii sheria na kusaidia ugatuzi uwe ni wenye manufaa ya haki na ukweli kwa wananchi walionuiwa. Serikali kuu imekatalia masuala ambayo aekana yayo imegatuliwa, vilevile inachukua shughuli ambazo inahakikisha kwamba inaweza kufaidika. Kwa mfano, vyombo vya hospitali vimepewa kaunti zote arobaini na saba, mashine ya kutibu saratani, mashine ambazo Kenya bado haina wataalamu wa kutosha wa kuwa ndio wenye kuhudumu katika hizo mashine. Kisa na maana ni kwa nini? Kwa sababu mmoja wawili wakubwa washapata hongo. Kwa hivyo hivyo vifaa lazima viletwe kwa udi na uvumba. Hawataki kujua kama kuna wataalamu ambao watahudumu katika hizi hospitali. Baadaye unakuta kwamba vile vifaa tayari, makaunti zinalipia renti ya kila mwezi, lakini hazitumiki. Kwa hivyo serikali ya kitaifa pia imechangia matatizo ambayo yamefanya ugatuzi usiwe ni wenye kusherehekewa kikamilifu ipasavyo. Asante sana Dr Alutalala Mkwana kutoka huko nchini Kenya, mtaalamu wa gatuzi. E, vile vile tunaye mwenyekiti wa zamani wa timu ya utekelezaji wa ugatuzi Bwana Kinudhi wa Mwangi. Naam, Bwana wa Mwangi, pengine kwa upande wako, umefuatilia, unafahamu vizuri sana maswala haya ya ugatuzi, na wewe umeshiriki kwa kiasi kikubwa mpaka kufanikisha swala hili kufanyika. Pengine wakati mnaandaa sera hii ya ugatuzi, mpaka inakwenda kufanikiwa, hizi changamoto ambazo tayari umemsikia dokta alutawala akizitaja Mkwana kwamba zipo, pengine mliona ni vipi, mngapo mngeweza kuzipa kupambana nazo au hamkuziona wakati huo? Kwanza ni lazima tufikirie sisi, ugatuzi ulikuja kwa ajili gani katika Kenya, na daktari ameeleza vizuri, ilikuwa tulileta ugatuzi ndio tuweze kugawa rasilimali eh, usawa kati ya majimbo yote ya Kenya, kugawa utendaji wa kazi ambao tunaita functions ambazo tulitoa kutoka kwa serikali kuu ama serikali ya eh, serikali kuu kuipeleka kwa serikali za, za za majimbo na pia kugawa kugawa power utendaji ama e, usemi. Kwa hivyo mimi nionavyo, hatukufanya ugatuzi ufanyike na mwaka moja, miaka miwili, miaka mitatu. Hii ni ile tunaita kwa Kiingereza a process, na sisi, wakati nilikuwa nasimamia hilo transitional authority ambayo ndio ilikuwa na jukumu ya, ya kuleta ugatuzi katika nchi yote ya Kenya tulikuwa tunaongea na nchi kama Amerika, tunaongea na nchi kama Kanada. Wamekaa wameka na, wameka na ugatuzi kwa miaka mia mbili na wamekaa na ugatuzi kwa miaka mia moja na hamsini. Tumeongea na Hispania, wametuambia wamekaa na ugatuzi miaka kumi na saba na wangali wanazozana kulingana na ugawaji wa hizo vitu vitatu power, function and resources. Kwa hivyo Miaka mitano ni pahali ni, ni kidogo zaidi ukilinganisha na hizo nchi vile vimeendelea. Kwangu nasema na sisi wananchi wengi wa Kenya tunasema ugatuzi unafanya kazi na unafanya kazi vizuri sana na unaendelea vizuri sana na ume, ume, umeshika dafu kuliko vile watu walivyotarajia, lakini ziko changamoto na daktari ame, ametoa hizo changamoto ameonyesha hizo changamoto. Ya kwanza tuseme ni kama hivyo, mambo ya ugawaji wa rasilimali eh, ama sio kugawa, ugawa, ugawaji wa rasilimali huo unaendelea vizuri, lakini ni kama vile kuandikisha mali ya serikali vile tunaitwa na Kiingereza asset, haijawezekana sisi kuwa kujua eh, serikali kuu ina mali eh, ngapi ya aya ya, ya ya, hera ngapi, hatujajua serikali za za, za za za county ama za majimbo zina vyombo gani ama zina asset gani. <coughs> na kwa hivi hii ni majambo ambayo ya yanaendelea. Pia kuna mambo ya wafanyakazi, mambo ya pension. Mpaka wa sasa, baada ya miaka mitano, hawajaweza kuleta pension ambayo ni ya serikali. Kwa hivyo, kwa wakati huu wanatumia pension kama tano, na hizi lazima iangaliwe. Na kuna mswada katika bunge ya Senate ambao unaangalia hiyo mambo ya pension, na pia tunaangalia mambo ya, eh, ya, ya, ya percentage ya ile pesa ambayo inagawaliwa ina mm -hmm. Kuna hiyo mambo ya corruption ama ufisadi lakini kwa ile changamoto ambazo zinatuhusu mimi, kama mtu ya Transition Authority, ni kuona hizo mali zote zimeandikwa na tumejua mali ya serikali ni kiasi gani, na pia mm, tumejua wafanyikazi wameangaliwa vizuri, na tuone kwamba wako na pension nzuri na mambo hiyo yingine yote inaendelea kama inavyotakikana. Sawa sasa. Sasa samani kidogo, nikuulize tu, inafanya vizuri zaidi. Pamoja na kufanya vizuri, kuna swala ambao leo magavana wanakutana E, na wameendelea na mkutano wao, na Rais Kenyatta ametoa hotuba yake, lakini pia katika mambo mengi ambayo magavana wengi katika majimbo yote 47 nchini Kenya wamekuwa wakilalamika au kupata shida ni mgawanyo wa fedha ambayo zinatoka serikali kuu. Kaunti nyingi zimekuwa na shida ya hiyo fedha kupatikana. Hilo swala la ugatuzi na fedha liko vipi, na mbona inakuwa ni tatizo kwa magavana kupata hela zao? Hilo jambo ni jambo la muhimu sana sisi wakati tulikuwa katika Transition Authority e, tulifanya tulisema ukipeana jukumu kwa sababu yale majukumu function tulipeana ukipeana jukumu lolote kwa serikali za kaunti upeleke pamoja na zile pesa ya ya ya, ya, ya kitaifa vile serikali ya, ya, ya kitaifa zile pesa ilikuwa ikituma ikitumia katika hiyo jukumu Zinaitwa historical, eh, historical, eh, costing. Kama serikali ilikuwa inatumia shilingi eh, fulani katika hospitali yale, hospitali yapewe hizo pesa, zikienda huko mashinani. Kwa hivyo leo nimeshaangalia hilo neno na nikasema hivi, lazima kwa sababu hatuwezi kufuatia ile historical costing, ufanywe upya costing of functions, yaani kuhesabu Uhum. Kufanya huduma fulani inatumia pesa ngapi, na inaweza kutumia pesa ngapi, na hapo ndio kutatokea uhaki hizi. Katika transitional authority, tulijaribu tukafanya eh, costing ya ministry ya afya ya, ya ministry ya foreign affairs na ministry nyingine tatu ya agriculture na zingine mbili ndio tuone huduma hizo zina tumia pesa ngapi, ndio serikali ikipanga mpango wa kupeana wak, hizo pesa inapeana kulingana na hiyo eh, kiwango ambacho kimekubaliwanwa hati hiki ndio, ndio, ndio, ndio kipimo ya kupeana hizi huduma. Asante so, sana na kushukuru sana, na, na, na kushukuru sana eh, Bwana kinudhia wa Mwangi. E, kwa kushiriki katika hii kwa undani hii leo kutoka nchini Kenya. Basi hivi sasa tuelekee katika sehemu ya pili, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo tunamulika ziara ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron nchini Marekani na kutaka kujua je, pengine ziara hii ina muhimu gani? Kuna yapi ambayo yamejadiliwa katika mkutano wa rais Donald Trump na kiongozi huyu wa Ufaransa, yapi ambayo pengine wanakubaliana na yapi ambayo viongozi hawa wanatofautiana? Ni mengi ambayo yanaangaliwa leo ikiwemo usalama, biashara, uhusiano kati ya nchi hizi mbili, hali kadhalika mikataba mbalimbali mbali ambayo tayari nchi hizi zinapitia. Rais Trump amemkaribisha rasmi rais Macron kwa sherehe ya kijeshi katika ikulu ya White House ambayo imeshirikisha gwaridi la wanajeshi wapatao mia tano kabla ya dhifa rasmi ya kwanza ya kitaifa kuandaliwa na rais Trump tangu kuchukua madaraka. Kwa hiyo huu ujio umepewa umuhimu wa pekee kabisa. E, basi kuzungumza haya tunaye profesa Nyangoro e, kutoka North Carolina. Naomba nimkaribishe, utueleze profesa Nyangoro. E, kwamba umuhimu wa ziara hii kwanza, rais e, wa, wa Ufaransa nchini Marekani mpaka kupewa wadhifa hii kubwa iliyoko iliyofanya e, rais Donald Trump kwa wakati huu. A, kwanza uhusiano uh, kati ya Marekani na Ufaransa ni uhusiano ambao un, unatokea mbali sana, zaidi ya miaka mia mbili iliyopita uh, kwa ushirikiano ambao Ufaransa ilitoa kwa ajili ya uh, uhuru wa Marekani. Lakini hata hivyo uh, katika miaka michache iliyopita uh, uh, rais Sarkozy uh, wa Ufaransa aliyekuwa na uhusiano mzuri sana na rais Obama wa Marekani, na sasa hivi uh, kuna marais wapya Macron Ufaransa na Trump wa hapa Marekani, ni katika kuendeleza huu uhusiano ambao umekuwepo kati ya nchi hizi mbili katika zaidi ya miaka mia mbili iliyopita. Asante sana. Hii inaonyesha kwamba kumekuwa na historia kubwa na ukaribu wa hali ya juu, lakini pia pengine katika ziara hii, Profesa Julius Nyongolo, utueleze kwamba e, viongozi hawa walikuwa na masuala mengi ambayo pengine e, watakuwa wanayaangalia kuyajadili. Kuna yale ambayo wanakubaliana, kuna yale ambayo wanatofautiana, yapya msingi katika majadiliano haya. E, tukiangalia hapa ambayo yatakuwa yakiangaliwa hasa, najua kuna swala la Korea, kuna swala la mkataba wa nyuklia wa Iran nadhani kuna mambo kama saba au nane hivi ambayo ni muhimu sana na nitayazungumzia kwa upesi sana. Nadhani swala la kwanza kabisa ni ni suala la mkataba wa nyuklia kati ya Marekani kama nchi inayoongoza na Iran, lakini vilevile tukumbuke kwamba huu mkataba ulikuwa sio mkataba kati ya Marekani na Iran peke yake, bali uliunganisha nchi za Uingereza, Ujerumani Uh, ura na Ufaransa kwa upande vile mwingine na vilevile China na na Urusi, na ni mkataba ambao uliuwezesha uli uh, Umoja wa Mataifa kuweza kuiambia Irani kwamba hawawezi kuendeleza uh, uh, uh, kutengeneza mabomu mabomu ya nyuklia kwa sababu walikuwa wanakiuka misingi ya, ya international law, na ni muhimu sana kwamba huu mkataba uendelee, na kwa wakati huu Marekani wanaonekana kusisitiza kwamba Irani hawatimizi masharti ya mkataba , lakini nchi nyingine zote zilizobaki zinataka mkataba huu uendelee. Kwa hiyo, haya ni mazungumzo nyeti sana ambayo lazima yanafanyika ya kati ya rais Macron na Trump mm -hmm. Aa, na kuna mambo mengine kwa mfano Uh, mambo ya uh, uh, ugonjwa ulioko Syria. Wiki uh, mbili zilizopita, ndege za Marekani, Ufaransa na na Uingereza zilishambulia uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, viwanda kadhaa vya kutengeneza uh, uh, silaha za kemikali Siria na na nani ushirikiano ambao ambao kimataifa ulishangiliwa uh, uli katika Umoja wa Mataifa, na ni muhimu sana kwamba waendelee kuwa na ushirikiano huo, lakini wanatofautiana jinsi ya kuweza kuondoka kule. Uh, Wafaransa wangependa wa kuendelea kukaa kwa muda mrefu, lakini Wamarekani wanataka kuondoka kwa sababu wanafikiria kwamba kwa sababu ISIS haipo tena kule uh -huh. Ni, ni muhimu kuondoka na na, na, na masuala mengine, kwa mfano mazingira, ugaidi uh, na na na mashambulio ya ki, ya kisaiba ya urusi na uhamiaji ambavyo ni vitu ambavyo ni muhimu sana kwa Marekani na vile vile ni muhimu kwa Ufaransa, lakini kuna tofauti jinsi ya kuweza kuyatatua hayo matatizo. Lakini pia Profesa, rais wa Ufaransa amezungumza hadharani akisema kwamba anajaribu kumbadili Trump kuhusiana na swala so zima la huu mkataba ulioutaja unaozuia zaidi ya nchi nyingine wa nyuklia na Iran. Je, Kazi yaliyonayo hapo ni kubwa, mafanikio yake au kazi iliyopo hapo ni vipi itawezekana? Kazi hii ni kubwa, lakini kuna uwezekano wa Macron ku, uh, uh, kuweza kumshawishi Trump kurudi nyuma kidogo. Kwa sababu gani? Kwa sababu hata hapa Marekani kwenyewe uh, kwenye Congress uh, watu wengi sana masenators wengi wana- wanaamini kwamba huu mkataba ambao Marekani iliyoingia kati yake na Iran na nchi nyingine ni mkataba ambao umeweza kuizuia Iran isiweze kutengeneza uh, silaha za nuclear na na um ni mkataba ambao kwanza ni mkataba wa kimataifa na, na na ulikubali ulikubalika na Senate ya Marekani, na kwa namna hiyo itakuwa ni vigumu sana kwanza kwa Rais Trump kuweza kuondoka tu kwenye mkataba huu bila kwanza kukubaliana na Senate na vilevile vile bila kukubaliana na nchi nyingine ambazo ni ni washiriki ni wa, wa katika huo mkataba na, na, na inavyoonekana kwa sasa hivi ni kwamba Uh-huh. Ingawaje Rais Trump ameshindilia sana kwamba ni mkataba mbaya ambao hausaidii Marekani, lakini mimi kwa maoni yangu ninavyoona kwamba itakuwa ni vigumu sana yeye mwenyewe kujiondoa tu na serikali na serikali yake, wakati akiwa anapingwa na Senate na vilevile nchi nyingine kama Ufaransa, Uingereza, Ujerumani, Urusi na China. Na pengine swala la jingine ambalo lina tofauti ni swala la mabadiliko ya hali ya hewa na ule mkataba uliokwepwa, pengine kwa upande huo didi ambacho tutarajie hapa hapa hapa. Okay, tunachotarajia ni kwamba tukumbuke kwamba u, mkataba wa, wa u, unaitwa Paris Accord ambao ni wa mazingira, ni kwamba uh, nchi nyingi duniani zime, zilikubali kwamba sasa hivi hali ya hewa sio nzuri, na inabidi kwamba kwa kuwe na mkataba ambao unaweza kusaidia mazingira ili yasiendelee si, ya kuharibika. Marekani baada ya Trump kuchaguliwa ikaamua kujitoa, lakini nchi nyingine zote zilizobaki duniani uh, zimesema kwamba zitawezi. Zitaendelea kutekeleza huo mkataba. Kujitoa kwa Marekani inawezekana kukawa uh, sawa kwa sasa hivi, lakini ni, ni ni jambo la msingi kwamba baada ya muda kidogo hata serikali nyingine itakapokuja kama serikali kama baada ya rais Trump kuondoka, uh, ni kwamba serikali yoyote itakayokuja iwe ya Democrats au Republican itaendelea kutekeleza masharti ambayo yalikubaliwa, na vilevile tukumbuke kwamba hapa Marekani, uh, majimbo tofauti tofauti kama California, New York, Illinois ni majimbo ambayo yameamua ya ya kujitenga kutokana na kukataa kwa bwana Trump. Wamesema kwamba ingawaje, uh, serikali ya Trump imeamua kujitoa wenyewe, wataendelea kutekeleza masharti ya huo mkataba na swala la Korea Kaskazini, hivi sasa ndo hilo Trump anakwenda kufanya mkutano. Pengine swala hilo lina nafasi gani hapa katika mazungumzo yao? Hapa ni muhimu sana kwa sababu uh, tukumbuke kwamba uh, e, e, suala la, la Korea Kaskazini ni suala ambalo labda ni nyeti kuzidi masuala yote duniani kwa wakati huu, kwa sababu mpaka miezi mitatu iliyopita, na Korea walikuwa wanalipua mabomu ya nyuklia na na, na, na na kufanya utafiti ambao uh, mabomu yake yanaweza kufika mpaka Marekani na na, na unyeti wa swala hili umefanya kwamba South Korea, Japani na Uchina waweze kuwa na mori vile vile kusukuma ili kuwepo na uhusiano na, na, na makubaliano kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Na hapa hivi tunavyoongea sasa hivi ni kwamba matayarisho kwa ajili ya mkutano utakaotokea labda mwisho wa mwezi ujao au mwanzoni mwa mwezi Juni kati ya Marekani na, na, na, na Korea Kaskazini uh, ni suala ambalo sasa hivi linashindiliwa kwa kwa Da wetu unakimbia, profesa na, so, kuku, naza, na kushukuru sana Dr Julius Nyang'oro, kutoka kule North Carolina kuzungumza nasi hali kadhalika, katika sehemu ya kwanza Dr Alutrala Mkwana nchini Kenya na bwana Kinudhia wa Mwangi. ina langu ni Sunday Shamari na watakeni wote usiku mwema na kwaheri.