Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na mmoja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riam, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Aprili 25 mwaka 2016. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunaangalia hatua ambayo serikali ya Kenya imepiga katika ugatuzi. Wataalamu wanasema mpaka sasa umeleta manufaa gani? Kuna sehemu ambazo kwa miaka mingi zilikuwa zimetengwa. Kwa mara ya kwanza katika historia ya miaka hamsini na mbili ya utawala wetu tumepata, kuna barabara za lami sasa, kuna hospitali ambazo zina vifaa vya kisasa. Wananchi wameweza wana kuwa ni wenye kujiamulia wenyewe bila kutegemea serikali kuu na leo katika jukwaa la vijana tutaangalia kilimo, ambapo mtandao wa kijani kibichi unakusudia kufanya mageuzi katika kilimo. Ni yapi hayo? Kilimo ni njaa, kilimo ni matatizo, wakati kilimo kumbe ni fikra pana. Kwa hiyo tumeanza na kufanya mageuzi ya fikra, kwa maana kwamba watu watazame vinginevyo kuhusu kilimo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Donald Trump ameahidi jana Jumanne kuangalia njia yenye mtizamo mmoja na mwenzake wa Ufaransa katika kukabiliana na Iran, lakini hakuelezea nia yake ya dhati ya kubaki katika mkataba wa nyuklia kama alivyouelezea hauna maana na haueleweki. Akimpokea rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mkewe Brigitte Macron katika dhifa ya kitaifa huko White House, Trump alirejea ukosoaji wake wa kusitisha mkataba kuhusu programu ya nyuklia ya Iran, akisema hauzungumzii programu ya makombora ya Tehran au majaribio yake ya kuchochea vurugu katika eneo hilo. Ikiwa ni dhifa ya kwanza ya kitaifa White House katika utawala wa Trump, ambapo imechukua takriban miezi kumi na tano baada ya kuapishwa kwake, na ikielezewa imechelewa ukilinganisha na tawala zilizopita ambazo huwa wanafanya sherehe kama hizo katika miezi ya mwisho ya mwaka mmoja wao kuwepo madarakani. Rais wa Marekani Donald Trump anasema anatarajia kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un haraka iwezekanavyo, na kumpongeza Kim kuwa ni mtu mwenye uwazi na heshima kubwa. Trump amesema jana Jumanne, baada ya mazungumzo na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron, kuwa wameambiwa moja kwa moja kwamba wangependa tukutane haraka iwezekanavyo. Tunadhani hili ni jambo zuri kwa dunia, tutaliona hilo litakwendaje, Trump ameongezea. Alirejea kusema kwamba yuko tayari kuondoka kwenda kwa mazungumzo na Korea Kaskazini lakini amesisitiza, nadhani kuwa na fursa nzuri ya kufanya jambo lisilo la kawaida. White House imesema kuwa lengo la mashauriano yoyote kati ya Trump na Kim ni kuacha utengenezaji wa silaha za nyuklia. Akiongezea kuwa Marekani itaendeleza kampeni kali ya shinikizo kwa Pyongyang na vikwazo vitaendelea kwa nchi hiyo iliyotengwa mpaka hatua madhubuti zichukuliwe kukamilisha hilo na kuacha kabisa utengenezaji wa silaha za nyuklia. Imeshafikia miaka ishirini na nne toka serikali ya Malawi kumnyonga mtu aliyekutwa na hatia ya mauaji, lakini kutokana na mauaji ya albino rais wa nchi hiyo Peter Mutharika ametoa wito wa kuwepo mjadala kuhusu kutekeleza adhabu ya kifo kwa watu wanaohusika na mauaji ya albino id ligongo anaisoma taarifa kamili imani potofu kwamba viungo vya albino vinaleta utajiri imesababisha mfululizo wa mashambulizi dhidi yao nchini malawi toka mwaka 2013 takriban albino 130 wameshajeruhiwa na wengine 20 kuwawa katika nchi hiyo ya kusini mwa afrika Tukio la hivi karibuni limetokea mwezi uliopita kwa mauaji ya kijana mwenye umri wa miaka ishirini na miwili aliyefahamika kwa jina la Macdonald Masambuka. Maafisa wa polisi, afisa wa afya pamoja na padri wa kanisa Katoliki wameshtakiwa kwa mauaji hayo. Mwili wa Masambuka ulikutwa ukiwa hauna miguu na sehemu nyingine za mwili. Rais Mutharika analitaka taifa hilo kujadili kama serikali itekeleze hukumu ya kifo kwa wale waliopewa adhabu ya kifo kwa mauaji, ikiwa nchi hiyo ina sheria rasmi ya hukumu ya kifo. Sheria hiyo haijatumika toka mabadiliko ya serikali kuwa ya kidemokrasia katika miaka 1994. Badala yake wale wote waliokutwa na hatia wanaachwa magerezani kutumikia adhabu ya maisha licha ya kwamba walihukumiwa kunyongwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Msemaji wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC anasema taasisi hiyo imesitisha huduma zake nchini Sudan Kusini, katika kaunti ya Lia baada ya jengo lake kushambuliwa mapema mwezi huu. Mashirika ya misaada yamethibitisha ripoti za kuendelea kwa mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wanaomtii makamu rais wa zamani Riek Machar katika eneo hilo. Mari Motvet amesema shambulizi ambalo amesema limefanywa na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wiki mbili zilizopita, kwenye jengo la ICRC linakiuka sheria ya kimataifa na mkataba wa kusitisha mapigano ambao pande zote zinazopigana wametia saini mwezi Desemba. Watu waliokuwa na silaha walifika nje ya jengo letu nyakati za usiku na kufyatua risasi ndani ya jengo. Walikuwemo wafanyakazi nane wa ICRC waliokuwa wamelala, na risasi moja ilimpiga mmoja wa walinzi wetu, Modvet ameiambia VOA. Imetulazimu kuakhirisha ugawaji mbegu na nyenzo za kilimo. Ugawaji huu ungewanufaisha takriban watu 2460, amesema Modvet. Kiongozi wa upinzani nchini Kongo Felix Chisekedi amekataa mapendekezo kwamba huenda akaingia katika makubaliano na Rais Joseph Kabila kwenye maandamano yaliyofanyika jana Jumanne. Chisekedi ni mmoja wa viongozi wakuu wawili ambao wanatarajiwa kuwania uraisi katika uchaguzi uliocheleweshwa na hivi sasa wamepangwa kufanyika mwezi Disemba. Mfanyi biashara ambaye yuko uhamishoni Moise Katumbwi ni kiongozi mwingine anayetarajiwa kuwania urais wa Kongo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Chisekedi ametupilia mbali uvumi kwa kwenda kukubali wadhifa wa waziri mkuu, kitu ambacho Kabila alikielezea siku zilizopita ili kuaridhisha wapinzani. Hakuna chochote kama majadiliano kuhusu wadhifa wa waziri mkuu, Chisekedi ameuambia umati. Chama kimenichagua mimi kuwa mgombea urais, kwa hiyo siwezi kujishusha kwenye nafasi ya wa waziri mkuu, wacha niongozwe kuelekea ushindi wangu katika uchaguzi wa rais, ameongezea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na tunaendelea na habari zetu za dunia hivi sasa, tukiangalia ripoti. Mkutano mkubwa wa ugatuzi umeendelea nchini Kenya na kuwakutanisha magavana wa kaunti zote 47 kujadiliana juu ya ugatuzi, hasa mwenendo wake na changamoto zilizopo. Kutokana na hilo, mwenzangu Sande Shomari alizungumza na Daktari Alutalala Mukwana, mtaalamu wa masuala ya ugatuzi, na kwanza kamauliza juu ya changamoto za ugatuzi kwa hivi sasa ni nini? Ifahamike kwamba mara nyingi wakenya walikuwa wakipigana kwa sababu ya ugawaji usio sawa wa rasilimali, kwamba rasilimali zilikuwa zinabakia katika jiji kuu la Nairobi, na wale ambao walikuwa na bahati ya kuwa ndio viongozi wa kwanza, makabila ambayo alikuwa ndio kuwa na bahati ya kuwa ndio mstari wa mbele katika kupata uongozi ikawa ndio wanafaidika zaidi katika ugavi wa rasilimali , lakini ugatuzi umewezesha kuleta rasilimali katika mashina yale ambayo yanaitwa sasa kaunti arobaini na saba. Kwa hivyo hii ndio faida ya kwanza. Faida ya pili ni kwamba kuna maendeleo makubwa. Kuna sehemu ambazo kwa miaka mingi zilikuwa zimetengwa kama zile Turukana, Mandera, Marsabit. Kwa mara ya kwanza katika historia ya miaka hamsini na mbili ya utawala wetu tangu mkoloni aende, tumepata kuna barabara za lami sasa kuna hospitali ambazo zina vifaa vya kisasa. Tatu, wananchi wameweza kuwa ni wenye kujiamulia wenyewe, bila mambo machache, bila kuwa ni wenye kutegemea serikali kuu. Pamoja na hayo mazuri iliyoyataja ya ugatuzi, wapo wananchi wa Kenya hapo wanazungumza kwamba haya masuala ya ugatuzi yamekuwa ndio kichocheo cha tatizo la ukabila nchini Kenya. Ugatuzi umesema kwamba maeneo arobaini na saba, na hayo maeneo arobaini na saba mara nyingi yamekuwa ni maeneo yanayowakilishwa kwa kabila moja au jingine. Sheria inasema kwamba asilimia thelathini ya vyeo katika serikali za kaunti ziende kwa makabila ambayo si mengi katika ile eneo, lakini kwa sababu viongozi wetu chembe chembe zao za damu za ukabila, kwa hivyo wananchi wanaolalamika hivyo wako na haki. Pili, ufisadi, saratani ya pili. Na ufisadi umefanya hata yale machache ambayo nimesema ni mazuri yaliyoletwa na ugatuzi yamekuwa kidogo hayasikiki tena, kwa sababu kila kinachoendelea katika maendeleo ya mashinani lazima wale viongozi wanakuwa ni wenye kula rushwa, wanakula komisheni. Sasa unakuta kwamba barabara ambayo ingeundwa kwa shilingi milioni tano kwa mfano, inaundwa kwa shilingi milioni kumi na tano maradufu, kwa sababu wale viongozi wanakula rushwa. Tatu, hali ya hii ya utendaji kazi iko chini. Unakuta kwamba barabara inajengwa haina miundo msingi ya kuhakikisha kwamba mvua na mmomonyoko wa udongo hautaharibu barabara. Kwa hivyo, utendaji kazi pia uko chini. Nne, serikali ya kitaifa imebania huduma ambazo kulingana na sheria za takana zile zimegatuliwa afya afya imegatuliwa lakini mpaka sasa serikali ya kitaifa imebania na haitaki kuachilia kisa na maana minofu ya ufisadi uko pale ni dk alutalala mukwana mtaalamu wa masuala ya ugatuzi akizungumza na kumekucha afrika kutoka kenya <mucho> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na vilevile vile tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa kumbusha, wasikiliza mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Msururu wa magari ulisubiri kwa masaa kadhaa kwenye vituo vya petroli katika mji mkuu wa Sudan jana Jumanne, wakati uhaba wa mafuta kusababisha ugumu kwa serikali kuagiza mafuta kutoka nje kutokana na uhaba wa fedha za kigeni nchini humo. Nchi hiyo ambayo iliwahi kuwa muuzaji mkubwa wa mafuta Sudan imelazimika kuanza kuagiza mafuta kutoka nje baada ya kujitenga kwa kusini mwaka elfu mbili kumi na moja na kuchukua robo tatu ya kile ambacho kinaelezewa kwa sekta ya uzalishaji mafuta katika nchi, na ilikuwa ndio chanzo kikuu chake cha fedha za kigeni, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mteja mmoja Adam Abdallah amesubiri kwenye kituo cha petroli tangu usiku hadi jana mchana, ambapo alikuwa akisubiri auziwe mafuta kwa ajili ya basi lake ambalo ndio chanzo chake cha mapato. Dereva huyo wa basi mwenye umri wa miaka 45 ni mmoja wa wafanyakazi wengi ambao walikaa usiku mzima kwenye kituo cha mafuta ili kujaza magari yao mafuta. Israel imetangaza jana Jumanne kuwa inaachana na mipango yenye utatanishi ya kuwafukuza wahamiaji wa Kiafrika ambao waliingia katika taifa hilo la Kiyahudi kinyume cha sheria baada ya kushindwa kupata nchi ambayo iko tayari kuwachukua. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, mpango huo ulilenga kiasi cha wahamiaji 42 kutoka Eritrea na Sudan ambao hivi sasa wanaishi nchini Israel na wamenyimwa hifadhi ya ukimbizi. Washauri wa kisheria wa serikali wameijulisha mahakama ya juu kuhusu kuufuta mpango huo baada ya nchi ambazo hazikutajwa kukataa kuwa mwenyeji wa wahamiaji hao. Chanzo cha serikali kimesema jana, kwa wakati huu hakuna uwezekano wa kuondolewa kwa kupelekwa nchi ya tatu, na haupo tena, washauri wamesema katika taarifa yao. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu awali aliitaja Rwanda kuwa inawezekana kwa nchi mwenyeji. Uganda imesema ilikuwa inafikiria pendekezo la Israel kukubali wahamiaji hao. Polisi wa Toronto wanasema dereva ambaye anashutumiwa kuvurumisha gari lake kando ya barabara na kuua watu kumi aliacha ujumbe wenye fumbo kwenye Facebook muda mfupi kabla ya shambulizi. Mahkama jana Jumanne ilimshtaki Alek Minasian kwa makosa kumi ya mauaji na kumi na tatu jaribio la kuua. Mshtakiwa aliinamisha kichwa chake chini na hakusema lolote na wala hakusema kama ana hatia au la. Polisi wanaangalia kile walichokielezea kwa ujumbe wenye fumbo wa Minasian, wakitumaini utawasaidia kufahamu azma yake alimpongeza kijana mmoja ambaye aliua watu sita kabla ya kujiua mwenyewe katika chuo kimoja huko California mwaka elfu mbili kumi na nne kuwa ni muungwana mkubwa. Polisi wanasema Minasian pia alitangaza kwenye akaunti yake ya Facebook ambayo hivi sasa imefungwa kwamba uasi wa incel umeanza, tutawaangusha wote kina Chad na Stasi. Neno incel katika mtandao wa kijamii lina maana kwa watu wasio na mafanikio kimapenzi, wakati Chad na Stacy linahusu wanawake na wanaume wanaovutia na wenye mafanikio katika mapenzi. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zetu, mahakama kuu nchini Kenya inatafakari iwapo inastahili kufutilia mbali au la sehemu ya sheria ya enzi ya ukoloni inayopiga marufuku uhusiano wa kingono kati ya watu wa jinsia moja, kosa lenye hukumu ya hadi miaka kumi na minne gerezani. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanaeleza kwamba sheria hiyo inakiuka katiba ya sasa na kupanua mwanya wa ukandamizaji wa watu wa jinsia moja wanaopendana na walio wachache. Hata hivyo, ushoga ni tabia ambayo haikubaliwi hey, nchini Kenya, na makundi ya kidini yanataka mahakama kutokubaliana na sheria hiyo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Daniel Sherf ameandika ripoti ifuatayo, kama vile anavyosimulia Kennesi Bwire. Makundi ya kidini ya Kenya yanaongoza kampeni dhidi ya ushoga, lakini siyo kundi hili. Kanisa Cosmopolitan la Nairobi linawakaribisha watu wa jinsia zote wanaopendana. Wanaombi kwamba mahakama kuu itaondoa marufuku ya enzi ya ukoloni dhidi ya ushoga, kama anavyoeleza Kasisi David Ochal. Kuna unyanyasaji mkubwa unaofanywa na polisi Visa vya Bugda. Kwa hivyo kuondolewa kwa sheria hizo, watu watakuwa na imani kwamba wao sio wahalifu na kwamba wanaweza kuwa na uhusiano mwema na kufanya shughuli zao bila uoga. Waumini wa kanisa hili hukutana kwa siri na wametengwa na makanisa mengine yanayoamini kwamba kuhalalisha ushoga itakuwa ni hatua ya kufungua nafasi kwa ndoa za jinsia moja. Kenya, Kenya, we, we, we confess Kenya, hatuna imani na jambo hilo Kenya sisi ni Wakristo na tunaungana mbele ya familia zetu kwamba tunaunga mkono ndoa kati ya mke na mume na wala sio mwanaume kwa mwanaume wala mwanamke kwa mwanamke. Wakili wa jopo la wafanyakazi wa Kristo, Charles Kanjama, anasema makundi ya kidini yanawasilisha mbele ya mahakama hoja ya kutoondolewa sheria inayopiga marufuku mapenzi ya watu wa jinsia moja. poses... sababu ambayo inafanya tunapinga ushoga ni kwamba unaathiri familia moja kwa moja na kuathiri maadili ya jamii. Ni nadra kwa mashoga kuhukumiwa kifungo cha jela huko Kenya, lakini wanasema kwamba uoga wa kufunguliwa mashtaka au kutengwa katika jamii kama mashoga huwa vinachangia katika kuwakandamiza. Makundi ya kutetea haki za kibinadamu ya Kenya ndiyo yaliifikisha kesi hii mbele ya mahakama, na inachukuliwa ni kesi ya kihistoria kwani itaweza kuwaruhusu mashoga Kenya kujitokeza kutoka mafichoni au kulazimika kutii maadili ya kitamaduni ya Wakenya wengi. Ofisa mwandamizi wa mpango wa chakula duniani WFP ameonya kwamba mashambulizi ya serikali ya Syria ya kukomboa mkoa unaozingirwa wa Idlib unaoshikiliwa na waasi yatakuwa na madhara makubwa na kusababisha mzozo mbaya wa kibinadamu. Ripoti ya mwandishi wa VOA Lisa Schlein inasomwa na Patrick Nduwimana. Baada ya kukombolewa kwa mji wa Huta ya Mashariki, hivi sasa Idlib ndiyo imesalia kuwa ngome pekee ya waasi huko Siria. Wanajeshi wanamtii Rais Bashar al Assad wakiungwa mkono na ndege za kijeshi za rasia wanasonga mbele kuelekea mkoa wa idlib unaokaliwa na wakazi milioni mbili nusu ya wakazi hao milioni mbili ni wakimbizi wa ndani waliotoka alepo ya mashariki homs na huta ya mashariki kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano na serikali waasi na familia zao walihamishiwa idlib mwakilishi wa wfp nchini siria jacob kern anasema idlib inao wapiganaji wenye kubebelea silaha laki moja kutoka sehemu mbalimbali mbali. Anasema hawa sio kwamba wanatoka katika jeshi moja bali ni kutoka makundi tofauti ya waasi ambayo hupambana kati yao. Kerr anasema raia ndio wamejikuta katikati katika ya makundi hayo yanapopigana. Sipendelei tena kubashiri yatakayotokea Idlib lakini ninachojua hayo yatakuwa mapambano mengine makali, na hoja yangu kubwa ni kuhusu hali ya raia milioni mbili wanaoishi huko, na iwapo hautopatikana mkataba wa kisiasa, basi utakuwa mzozo mbaya zaidi kuliko ule wa Aleppo mashariki. Kern anaonya kuwa vita vya kuudhibiti mkoa wa Idlib vitasababisha janga kubwa, na anasema haoni wataka kukimbilia wakazi wa Idlib ikifahamika kwamba mpaka kati ya Idlib na Uturuki umefungwa. Kern amehakikisha kwamba WFP haitakuwa na matatizo kwa kuwatolea msaada wa chakula waathirika wa vita, sababu inao mfumo wa kushirikiana na viongozi wa eneo hilo kwa kugawa chakula. Lakini Kern ameiambia VOA kutoa makazi kwa maelfu na maelfu ya watu waliotoroka makazi yao ni vigumu sana. Anasema kuwakusanya maelfu ya watu kwenye shule na sehemu zingine ambako hakuna vyoo na vifaa vingine vya lazima kama blanketi na godoro ni kuwazalilisha. Kern anasema wakati watu hao milioni mbili wataanza kuondoka Idlib, ndipo WFP na mashirika mengine ya kihisani watajua kipi cha kufanya. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana hii leo, mtandao wa kijani kibichi Tanzania au Mkikita unakusudia kufanya mageuzi ya kilimo kwa vijana nchini Tanzania. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanzilishi wa mtandao huo, Adam Ngamange, na kwanza kutaka kujua yale wanayoyafanya nchini humo. Mtandao Mkikita ni mtandao wa kijani kibichi Tanzania ni mtandao ambao unafanya mageuzi ya kilimo Tanzania, kilimo ambacho tulikuwa tumelima katika hali ya, ki, ya ya matumizi ya nyumbani. Sasa hivi tunataka tuangalie katika matumizi ya kibiashara. na kwa upande wa ujumla wa mabadiliko ya kilimo katika nchi ya Tanzania, pengine kilimo ambacho hmm, ulikuwa umekizungumzia, kilichozoeleka ni kilimo cha jembe la mkono, kilimo cha kawaida cha wachu kujilisha. nini ambacho Mkikita hmm, mnafanya kuwasaidia watu kufahamu haya mageuzi ya kilimo, na pengine kuna mageuzi gani yaliyopo sasa ambayo unayaona mnayatumia na kuwapa wakulima wadogo nguvu ya kuyafanya? Sisi tunaamini kwamba kilimo ni akili, kilimo ni fikra, na bahati mbaya tuliwezesha katika fikra kwamba kilimo ni njaa, kilimo ni matatizo, wakati kilimo kumbe ni fikra pana. Kwa hiyo tumeanza na kufanya mageuzi ya fikra, kwa maana kwamba watu watazame vinginevyo kuhusu kilimo, kwa maana kwamba kilimo inaanza kichwani alafu inakuja mkononi Tunaanza kulima katika akili yako and then tunakuja katika mkono wako. Kwa hiyo tunaamini kabisa kwamba e, mtazamo uliokuwepo sasa hivi hapa umeanza kubadilika. Watanzania wengi wameanza kuelewa okay, kumbe kumb kumbe, badala ya kuangalia bodaboda -boda, badala ya kuangalia pa, kufanya kazi katika makampuni basi, kumbe wafanya kazi katika kilimo, ambako wanaamini kupitia hiyo kilimo wakitawatoa zaidi kuliko kazi nyingine. Na mnapokuwa namzungumzia kwenye kwenye upande wa kijani kibichi na upande wa mapinduzi ya kilimo, pengine na teknolojia iliyopo kwa sasa yapi ambayo mnasisitiza? Hmm. Na yapi ambayo unayaona yanaweza ya kutumika kwa sasa tofauti na siku za nyuma? Kawaida ni kwamba tunachosisitiza sasa hivi hapa ni kwamba kwanza kilimo ni masoko, huwa tunaanza na kuanza masoko alafu tunakuja nyuma kuangalia tunafanyaje kukizi masoko. Kwa maana hiyo basi, ni kwamba ili ukizi masoko ya ndani na nje, lazima uangalie usalama wa chakula, uangalie ubora wa chakula, kwa sababu masoko manake ni ubora, masoko manake ni usalama wa mtu ambaye aweze kupata. Kwa hiyo sisi tumeangalia sana kwenye usalama hasa, tukihamasisha kilimo hai Tanzania ndio maana tunamsema, unasema kwamba kwamba back to the land with the, with the organic farming kwamba, lazima turudi turudi kwenye ardhi lakini tukiangalia ardhi ambayo kuangalia ubora wake wa miaka mia ijayo kwa sababu watu wengi wanatumia mborea wanatumia madawa ambayo mwisho wa siku kile ile ardhi inakufa wakati bado inaendelea takiwa itumike. Kwa hiyo sisi tunahamasisha sana katika mageuzi ya kilimo hai. Na pengine kwa sababu ya mtandao wenu, kazi ambazo mmekuwa mkizifanya, mashamba mlionayo ni yapo maeneo gani na yapi mnayofanyia kazi katika hayo maeneo? Ni kwamba kwanza, mtandao wa Kijani unafanya kazi kuu tatu. Kitu cha kwanza inafanya utafiti wa bidhaa za kilimo, inafanya utafiti wa masoko, inafanya utafiti wa kujua maeneo gani mashamba yanapatikana, kwa hilo moja. Lakini pili, tunachokifanya ni katika kulea wakulima au kulea mashamba au kuleta mfumo mzima farm management. Lakini kitu cha tatu tunachokifanya ni kuunganisha Uh, kuunganisha kati ya wasomi, kuunganisha kati ya walaji, kuunganisha kati ya wakulima na maeneo mbalimbali. Kwa mpaka naongea na sasa hivi hapa tuna, ma, tuna mashamba aina ya tatu. Kuna mashamba ya ya, ya blocks, yani block farms, ambayo moja liko Vikindu, lingine lipo Rua Iringa na lingine lipo Kibaa hapa mkoa wa Pwani. Kwa hiyo, block farms. Lakini tuna mashamba ya mtu mmoja mmoja ambako kuna mashamba yako, yako Tanga, yako mashamba mkoa wa Pwani, yako mashamba mkoa wa Dar es Salaam a Morogoro yako mashamba mkoa wa Mbeya yako mashamba mkoa wa Njombe, na mpaka naongea na, na we saa hivi hapa tayari tuna wakulima zaidi ya elfu sita ambao tunawalea tunawaunganisha na masoko pia tunawaunganisha na mitaji pale ambapo unajua wanahitaji msaada wa kimitaji. Kwa hiyo utagundua kwamba ili huyu mkulima mdogo mdogo mtoe lazima kwanza uangalie wapi anatakiwa afanye hiyo kitu, pia uangalie masuala ya bima, uangalie masuala mazima ya teknolojia uangali masuala mazima ya wataalam kwao. Utagundua kwamba ni mtandao ambao unaunganisha walaji, watumiaji pamoja na wazalishaji. Sasa yule mkulima mdogo kabisa ambaye hafahamu kuhusu mkikita na anataka msaada wa kuunganishwa na mitaji na mambo kama hayo afanyeje na anajuaje? Unajua, sasa hivi hapa kila kitu kipo kwenye mkono wako, yani kwa maana kwamba tunazungumzia mobile, mambo ya ya ya, ya mtandao. Kwa hiyo tunatoa huduma kwa kutumia WhatsApp na WhatsApp kama zaidi ya makundi kumi na tano ambayo tunatoa huduma hizo tuna makubaliano maalum na na na na TV moja inaitwa African Soul TV, ambayo tuna kipindi maalum kinachoitwa jina sue pia tunatoa katika, tuna blogu yetu ambayo inaitwa thelivinggreentz.com. Kwa kuna njia nyingi ambazo tunafanya, lakini pia tunafanya mikutano mbalimbali mbali, eh, kupitia vikundi, kupitia taasisi mbalimbali mbali, eh, kwa kutumia kutandaa kwa mmoja hadi mwingine. Ni kwamba rahisi kutupata sisi na tuna ofisi kwa hapa Kariakoo tunapatikana zaidi na sehemu moja iko Tembaoni. Kwa hiyo infact tunapatikana kwa ukaribu zaidi kwa wamkulima mdogo mdogo kukusaidia <tipos> nam asante sana sande, Shomari, katika jukwaa hilo la vijana. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya Kumekucha cha Afrika, tumwalike tena Khadija Riyami kwa ajili ya kutusomea mukhtasari wa habari <tipos> Rais wa Marekani Donald Trump ameahidi jana Jumanne kuangalia njia yenye mtizamo mmoja na mwenzake wa Ufaransa katika kukabiliana na Iran lakini hakuelezea nia ya dhati ya kubaki katika mkataba wa nyuklia kama alivyouelezea hauna maana na haueleweki. Akimpokea Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mkewe Brigitte Macron kwa dhifa ya kitaifa huko White House, Trump alirejea ukosoaji wake wa kusitisha mkataba kuhusu program ya nyuklia ya Iran. Msemaji wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC anasema taasisi hiyo imesitisha huduma zake nchini Sudan Kusini katika kaunti ya Lia baada ya jengo lake kushambuliwa mapema mwezi huu. Mashirika ya misaada imethibitisha ripoti za kuendelea kwa mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wanaomtii makamu rais wa zamani Riek Machar katika eneo hilo. Kiongozi wa upinzani nchini Congo Felix Tshisekedi amekataa mapendekezo kwamba huenda akaingia makubaliano na Rais Joseph Kabila na alisema hayo kwenye maandamano yaliyofanyika jana Jumanne. Tshisekedi ni mmoja wa viongozi wakuu wawili ambao wanatarajiwa kuwania uraisi katika uchaguzi uliocheleweshwa na hivi sasa umepangwa kufanyika mwezi Disemba. Mfanyi biashara ambaye yuko uhamishoni Moise Katumbi ni kiongozi mwingine anayetarajiwa kuwania urais wa Congo. Msururu wa magari ulisubiri kwa masaa kadhaa kwenye vituo vya petroli katika mji mkuu wa Sudan jana Jumanne, wakati uhaba wa mafuta kusababisha ugumu kwa serikali kuagiza mafuta kutoka nje. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Diodon Chubahiro, mimi naitwa Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami kutoka Washington, tunakuambia shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.