Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, tarehe ikiwa ni 25 mwezi nao wa 4 mwaka wa 2018. Mkamiti mwaka unasonga kabisa, karibu tena, tumefika nusu ya mwaka. Lakini haswa kama walivyosema Harrison Kamau, nakumbuka kwamba leo dunia inaadhimisha siku ya malaria duniani, ambapo kauli mbiu ya shirika la afya duniani WHO kwa mwaka huu ni ready to beat malaria lakini kumbuka kwamba kila nchi huwa pia ina kauli mbiu zake tofauti na namna ambavyo wanahamasisha wananchi kuhusiana no. na mm -hmm. ugonjwa huu je, yeah, kule nchini Tanzania waziri wa afya anasemaje? Takwimu za mwaka 2017 takribani watu milioni 5.6 nchini Tanzania waliugua ugonjwa wa malaria mm-hmm. Vidokezo vidokezo tu kuhusu siku hii ya malaria, na tutaangalia kwa kina swala hilo akiwa waziri wa afya nchini Tanzania. Lakini je, swala la kupanga uzazi linachukuliwaje katika jamii hasa za Kiafrika, na hasa kabisa ikizingatiwa kwamba wanaume kwa mara nyingi hawapangi uzazi? Lakini wanasemaje wanaume mimi nikiwa mwanaume siwezi panga uzazi kwa sababu mke wangu anapanga uzazi, alafu mimi nipange uzazi. Ila mi naipinga na wanaume wasitumie, kwa sababu kila kitu lazima kiwe kina side effect. Haya ya kupanga uzazi pia tutayasikia kwa kina baadaye kwenye barazani ndani ya VOA Express mm -hmm. bila kusahau kuangalia swala la mafuriko ambayo yame kita mizizi katika maeneo mengi hasa ya Afrika Mashariki na Kati na vilevile hapa Marekani mvua umenyesha kweli kweli. Haswa na nikikurudisha kule Afrika tutaona hapa juzi kati Tanzania jijini Dar es Salaam kulikuwa kuna mafuriko, mm hali -hmm. kadhalika Kenya tumeona mpaka madaraja yamebomoka mm -hmm. Barabara hazipitiki na hivi sasa katika Express tutakuwa naye mwandishi wetu uh, Karemera kutoka kule Rwanda, Silvanus Karemera. atatueleza mvua zinazoende ya kunyesha zimeathiri vipi maeneo kutokana na mafuriko hayo. Karemera, bila shaka unatusikia. Habari za hapo? lipo salama. Mkamiti salama kama na salama, msikilizaji. Nawasikiliza moja kwa moja kutoka mjini Kigali. Aha, Karemera, hebu tueleze sasa mvua, mambo ya mvua, kulikuwa na taarifa ambazo zimefika kwamba kulikuwa na baadhi ya maeneo ambayo yalikuwa amefurika. Je, kuna maafa yametokea? Ndio, ndiyo, ndiyo katika utangulizi wala mjakosea, ni kwamba mvua iliyopiga usiku wa kuamkia ilitatiza ili, ili, ili, kabisa katika baadhi ya maeneo na mpaka uh, barabara mlivyotaja yakabomoka na, na, na mpaka jana nzima kabisa kulikuwa barabara ambazo uh, zilikuwa hazipitiki katika baadhi ya sehemu. Lakini kubwa zaidi ambalo mpaka sasa hivi wananchi wanazidi kuuka na ambalo linaendelea kuzungumziwa hapa ni kwamba uh, kwa siku tu ya jana kuamkia jana uh, uh, walifariki dunia watu kumi na tisa. Kwa hivyo hii ni hasara kubwa hapa, na miundombinu ambayo tunaizungumza, lakini mpaka maisha ya wananchi ya watu amepotea. Lakini uh, baada ya vifo hivi kutokea na hali iliyopo hivi sasa, je, serikali imetoa tamko lolote kuhusiana na mafuriko haya ama ni kipi kinachoendelea kutoka upande wa serikali? Ndiyo, serikali imekusha toa tamko na ikasema kwamba kama ambavyo imekuwa ikifanya itaendelea kuwa na karibu na wananchi na kuwapa na kuwapa pole. Na kwa mfano, jana mpaka jana jioni waziri anayehusika na masuala ya majanga pamoja na, na, na wakimbizi alikwenda katika eneo la tukio, ni kilomita chache tu kutoka hapa mjini kati, ambako uh, watu mpaka watu wa familia moja, watu takriban wanne hivi walimfawa na vifusi na kufariki dunia papo hapo. Kwa hivyo uh, waziri akatembelea maeneo hayo na kuweza ku wa ku, kuambia wananchi kwa pole wananchi, lakini akawapatia vile vile huduma za mwanzo uh, kwa sababu kama unavyojua baadhi ya nyumba zilikuwa zimekwisha zilewa mapaa zao mapaa yao, na nyingine zikawa zimeshabomoka kabisa moja kwa moja, lakini uh, kilichofanyika ni kwamba baadhi ya familia zilikuwa zinapelekwa katika familia nyingine jirani na kuweza kupatiwa huduma za mwanzo kwa kweli, kama kawaida, vyakula kwa mfano, mablanketi, vyombo vya ndani na nini. Kwa hivyo kinachotakiwa, kinachofanyika sasa hivi ni kwamba kumeendelea kuwepo na mwito kwamba watu ambao wanaishi katika maeneo hatarishi, kwamba watolewe pale, na sijui kama uh... Karemera, mvua mvua zimeadhiri tu mji mkuu wa Kigali ama ni katika taifa lote zima? Na je, miundo misingi ni mjini pekee ama kuna sehemu nyingine? Hapana, hiyo hiyo takwimu ya watu kumi na tisa ambao nimewataja ni, ni takwimu jumla ambayo imetangazwa na serikali, kwa sababu mm -hmm. ni mvua ambayo uh, imepiwa kwa sababu kwa, kwa faida, kwa faida mpamba, ya msikilizaji ni kwamba nchi ya Rwanda ni nchi ya milima, kwa hivyo katika maeneo ambayo kwa mfano ya vijijini ambayo wananchi wamekuwa waki wa, wa, wakipanda milima na kujenga majumba ambayo no. Kwa kweli kimsingi, si majumba ambayo yana nguvu, kwa kweli mm -hmm. Yana misingi mikubwa, kwa hivyo yamekuwa yakiezuriwa na kuweza kusombwa na maji kila mvua zinapopiga. Kwa hivyo ni kwamba ni takima zinaonyesha kwamba ni nchi nzima, si kwamba si mjini Kigali pekee yake, lakini vile vile kama nilivyosema, ni kwamba athari hizi zinakuwa waziwazi hata mjini Kigali jana, ambapo kidogo pameendelea na, na kidogo pana miundombinu ambayo ya, ni ya kutosha. Shukran sana Silvanus Karemera kutoka huko Rwanda, na tutazidi kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu yajayo. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kwake mwandishi wetu George Njogopa. Kama tulivyosema awali, leo dunia inaadhimisha siku ya malaria duniani na nchi mbalimbali zinaadhimisha siku hii katika mtindo wa aina tofauti, lakini lengo hasa ni kuzungumzia suala la malaria, ambapo huko Tanzania wanasayansi wanasema wamegundua mbinu ya kukabiliana na malaria kwa kuwadhibiti mbu kwa dawa maalum. George Njogopa, tupatie taarifa hiyo. George, unatusikia hapo ulipo? Wanasema kwamba katika utafiti wao ufanya kwa kitambo, wameweza kubaini namna mbu wanaweza kudhibitiwa ili wasiweze kusambaa kwa wingi katika maeneo ya makazi ya watu na kusambaza ugonjwa wa malaria. Kwa hivyo wanafanya jitihada kufanya chanjo kwa siku za usoni ili kudhibiti kwa kiwango kikubwa. Katika mahojiano tuliyofanya nami na yeye, mtaalamu kutoka taasisi hii Dkt Uh, Isa Limo anasema haya. Tafiti zetu zimeweza kuonyesha kwamba dawa hii ya ivamec inapotumika kwa binadamu na kwa wanyama eh, hususan ni ng'ombe. Mbu wanapokwenda kunyonya damu kwa binadamu au ng'ombe huwa wanakufa, kwa maana kwamba wanapunguza uwezo wao wa kuishi na vile vile wanapunguza uwezo wao wa kutaga mayai na kuongeza wingi katika maeneo ya binadamu. Kwa hiyo tumefanya tafiti hapa hapa Ifakara Health Institute na tumeweza kuona kwamba mbu hawa wanaponyonya e, damu kwa ng'ombe, wanaweza wakapunguza, wanaweza wakafa kwa zaidi ya asilimia themanini katika siku nne za mwanzo, lakini vile vile, uwezo wao wa kutaga mayai unapungua kwa zaidi ya asilimia tisini na, na athari hiyo inadumu kwa zaidi ya siku kumi na tano yaani zaidi ya wiki mbili. Lakini uwezo wao wa kuishi vilevile vile unapungua kwa kiasi kikubwa sana. Hebu Njogopa tueleze. Aha, endelea, endelea endelea kwanza, Njogopa nilikuwa nasema, ni, ni daktari huyu kutoka taasisi ya Ifakara akijaribu kufafanua kwa kina namna utafiti wao walivyofanya kubaini dawa ambayo ikinyunyizwa katika maeneo ya karibu na nyumbani, mbu atapunguza uhai ama uwezo wa kuishi kwa kitambo kirefu, hata kuzaliana, ndimo kamao Eh, ndio nilikuwa nauliza. Jokopa, inaonekana kwamba ni mbinu mpya ya kukabiliana hmm, na mbu hapa, lakini sasa sijasikia kama wametaja kuna njia ambayo kwa kawaida huwa ikitumika ya neti zilizowekewa dawa. Sasa inaonekana ni neti hazifanyi kazi, ama imekuwaje? Wanasemaje wataalamu? Wanasema baadhi mbu ni wajanja sana, wakati mwingine wana uh, wanama wanauma binadamu sio wakati wa usiku ambapo amelala, wakati mwingine ni mchana uh -huh, au jioni wakati watu wanatembea tembea karibu na maeneo ya nyumbani. Kwa hivyo hiyo neti haiwezi ikamkinga huyo mtu ambaye yuko anatembea barabarani au yuko nyumbani sebuleni. Kwa hivyo kwa kunyunyiza hizi dawa unawafukuza wa mbu kutoka maeneo ya karibu na nyumbani, ama unafanya maisha yawe mafupi sana, na hivyo kupunguza uwezekano kwa kufanya maambukizi na mwingine, sose, kari, nasi, Michael. Kwa upande mwingine, sasa serikali inasema iko- inafanya jitihada nyingi kuona kwamba tatizo la ugonjwa wa malaria hapa nchini, ambao ni ugonjwa mmoja unaongoza kwa kusiilisha vifo vya watoto wa chini wa umri wa miaka kumi na tano unapungua. Waziri wa afya Ummy Mwalimu anatoa picha halisi namna tatizo hili la malaria hapa nchini. Takwimu za mwaka elfu mbili kumi na saba zinaonyesha kuwa takribani watu milioni tano nukta sita nchini Tanzania waliugua ugonjwa wa malaria na vifo vilivyotokea ni takribani 4390 hivyo tunao wajibu, hivyo tunaowajibu kila mmoja wetu kushiriki katika mapambano dhidi ya malaria. Pale unapohisi una dalili za malaria, wahi kituo cha kutolea huduma za afya ili upimwe iwapo una ugonjwa wa malaria na kupata matibabu. Kumbuka, Sio kila homa ni malaria. Vipimo na dawa za kutibu malaria zinatolewa bila malipo katika vituo vyote vya kutolea huduma za afya vya serikali asante sana george njogopa kwa kutuletea taarifa hiyo ambayo alikuwa akizungumza sekunde chache zilizopita ni waziri wa afya nchini tanzania umi mwalimu basi msikilizaji katika kuongezea ni kwamba uh, kulingana na shirika la afya duniani linasema kwamba kesi za malaria zipatazo milioni mia mbili kumi na sita zilitokea mwaka elfu mbili na kumi na sita ambapo bara la afrika asilimia tisini linakumbwa sana na ugonjwa wa malaria hususan katika mataifa yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara. Na sasa tupate taarifa za, za habari kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu, katika habari za dunia kupitia VOA Express ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump Jumanne amesifu uhusiano thabiti uliopo kati ya Marekani na Ufaransa, pamoja na urafiki wa karibu uliopo kati yake na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Akizungumza katika dhifa ya kitaifa iliyoandaliwa kwa ajili yake hapo jana usiku, Macron alimesema kuwa suala la ugaidi pamoja na kuwepo kwa silaha hatari mikononi mwa magaidi linaweza kumalizwa tu kupitia ushirikiano wa mataifa yote mawili. Pamoja na hiyo viongozi hao wawili hawakuweza kuafikiana juu ya mkataba wa programu ya nyuklia ya Iran, ikifahamika kwamba Rais Trump ametishia mara kadhaa kujiondoa kwenye mkataba huo uliosainiwa na mtangulizi wake rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Mashirika mawili ya kimataifa yanayotetea uhuru wa wanahabari ya Reporters Without Borders na Freedom House yanaeleza kwamba mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya vyombo vya habari na wanasiasa wa umaarufu ni tisho kubwa kwa mataifa makuu ya kidemokrasia. Katika ripoti yao juu ya uhuru wa vyombo vya habari mwaka wa 2017 na 2018, mashirika hayo yamewakosoa vikali viongozi wa nchi za magharibi wenye kufuata siasa za umaarufu na kuadhararisha waandishi wa habari, kukashifu vyombo vya habari na kutishia kuwawekea vizuizi vya kufanya kazi yao. Jaji mmoja wa serikali kuu ya Marekani ameamuru utawala wa rais Trump kuendelea na mpango unaowahakikishia hifadhi wahamiaji vijana laki saba wanaoishi hapa Marekani bila vibali wanaofahamika kama dreamers. Uamuzi huo wa jaji John Bates ni kukaripia juhudi za rais Donald Trump za kusitisha mpango huo maarufu kama daka Amesema kuwa jaji ameamrisha pia Wizara ya Usalama wa Taifa kupokea maombi ya wahamiaji wapya katika mpango huo. Na kundi la waasi la Taliban nchini Afghanistan limetangaza kuanza tena mashambulizi mapya nchini humo ikiwa ni pigo kubwa kwa juhudi za wiki kadhaa za matumaini ya kufufua upya uwezekano wa mazungumzo ya amani. Tangazo hilo linajiri wakati taifa hilo likitarajia kufanya uchaguzi uliocheleweshwa wa bunge na mabaraza ya wilaya, la wilaya hapo Oktoba tarehe 20. Katika taarifa ya leo kwa vyombo vya habari, kundi hilo limesema kwamba litaanza mashambulizi yake yaliyopewa jina la Al kankdak na yatalenga yata zaidi mavamizi kwa ki kimarekani na majasusi wake. Hatua ya kundi hiyo inajiri wiki chache tu baada ya rais wa Afghanistan Ashraf Ghani kupendekeza kwenye mkutano wa kimataifa mjini Kabul kuanza mazungumzo bila ya masharti yoyote na kundi hilo la Taliban. na msikilizaji unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com ni kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Tukirudi tena hapa mjini Washington DC, studio namba kumi na tatu, tunakupa taarifa zile kuhusiana na uz uzazi wa mpango. Mara nyingi tunafahamu kwamba kina mama ndio wanaohamasishwa sana kuhusiana na swala hili la uzazi wa mpango, lakini kadri siku zinavyobadilika na mm -hmm. teknolojia kukua, kina baba nao pia kwa njia moja au nyingine wanahusishwa katika kupanga uzazi. Uzazi kuwa na familia bora, familia zenye afya, watoto kwenda shule, wanakubali <laughs> eh, lakini hili jambo limekuwa likitikisa liki wanaume wengi Baadhi wanaona ni sawa, baadhi wanaona kwamba hata hili ni swala la mama peke yake anatakiwa ajue, hayo yote mimi inanihusu nini eh? Lakini tusiongee sana, mwenzetu Amina Chombo kutoka kule Mombasa ametuandalia ripoti kamili kuhusiana na swala la uzazi wa mpango kwa wanaume katika mji wa Mombasa. Naam, shukran sana. Katika barazani hii leo, nikiwa mtaani naangalia eh, hisia na mjadala ambao umeweza kushamiri katika vyombo vya habari na pia mitandao ya kijamii kuhusiana na dawa za upangaji uzazi, ambapo wanasayansi wanasema kwamba hivi karibuni dawa hizo ambazo tayari zimeweza kufanyiwa utafiti na kuonekana kwamba hazina madhara kwa wanaume zitaanza kutumika. Je, yeah, wanaume wapo tayari kutumia dawa hizi za upangaji uzazi? Mimi nikiwa mwanaume siwezi panga uzazi, kwa sababu mke wangu wanapanga uzazi, halafu mi nipange uzazi? Hii dawa mi naipinga, na wanaume wasiitumie, kwa sababu kila kitu lazima kiwe kina side effect. For example kuna wale wanawake huwa wanatumia zile dawa za kupanga uzazi, na wakati mwingine huwa zinawaongeza wanaona wameanza kunenepa. Sasa kwa hivyo zile dawa, wewe ukiwa mwanaume ukianza kuzitumia then we pia wezilaza ukufanya vile vile. Sasa utakuwa wewe ni mwanaume ambaye hata huelewi kama ni mwanaume ama unaelewa ni mtu ina gani? Mimi siezitumia kwa sababu kile kizazi chenye nitatumia pale itabidi nitumie kama miezi mingapi ama miaka mingapi, nategemea na ile dawa yenye unakunywa, kama ni dawa, kama ni sindano, itategemea yenye unaenda na ile wakati. Kwa sababu kama wanawake, nakwambia mimi, naenda naweza chukua kama muda um, mwezi mitatu ama nikachukua muda wa miaka mitano. Unaona, so itategemea vyenye utataka. Kwa hivyo kama wanaume hii, mimi naona afadhali wanawake. Mimi kama mwanamume mwenye najielewa, siwezi tumia dawa hii naweza panga hata bila dawa lakini mambo ya kwamba nitumie dawa, kwani sasa mimi natumia dawa vipi? Sasa siwezi tumia hiyo dawa. Mwanamume mimi najielewa, najua kama ni kama kama sitaki mtoto, najua nitafanya nini nisipate mtoto, lakini sio na madawa, kwa sababu madawa haya haya utatumia, mwisho yanaweza kukuathiri, yanaweza kukuathiri kiafya. Dawa hii haiko sawa. Tayari tuko na hizo dawa ambazo ni ama ni njia za kupanga uzazi kwa wanawake, ambapo hizo tayari zinafaa. Na kuna njia ambayo pia nafikiri kwa wanaume itosha ya kutumia mipira. Hata unaweza kuwa pengine ukaitumia vibaya, ikaoa mayai yako kwa miaka yote. Kwa hivyo mpira unatoa kwa mwanaume. Alafu zile zile njia zingine kwa wanawake ni tosha kabisa, haina haja kwamba tuje na njia zingine ambazo zita tumaliza kabisa. Sisi kama wanaume, mimi siungi mkono, maana wanaume hawatakubali kuzitumia. Kwa hiyo hata mwanamke mwenye akitumia hizo dawa ana kujificha ficha. Sasa mwanaume ndio kwa kidanganya bibi yake aseme natumia, kumbe yamdanganya hapa chike pachike vitoto. Hizo zina tatizo, kwa sababu mwanamke mwenye akitumia hizo dawa mara periods haoni, weza maliza kama miezi sita haoni periods. Sasa so una kama kwa mwanamume sasa, itakuwa tatizo kubwa, maana mwanamume haoni periods kila mwezi na hata receive. Sasa so hiyo lazima itaaffect huko ndani ndani huko, tatua madhara yake baadaye. Sioni sioni umuhimu wake, kwa sababu tangu mwanzo sikusikia mahali ambapo mwanadamu aliyebeba mwanaume apage uzazi. Kwa hivyo mimi napinga na hiyo m-hiyo mjadala, na hata ikiweko, sioni umuhimu wake. Kila mmoja ajidhibiti, na sana sana hawa watu wanaziletaga Afrika kwa sababu wanapiga population ya Afrika vita, lakini kati ya hayo yote ni lazima watu wote wafanye nini? Wafanye kila kitu, waone kama iko sawa. Aya basi, ndivyo mambo yalivyo. Ni changamoto kubwa kwa kweli, kushawishi mwanaume akubali. Mambo mengine ni vigumu, lakini sasa uh -huh. tuelekee kwa upande wa muziki, ambapo pole pole akodhe wakishirikiana na nani? Anashirikiana na Magala, jamaa huu kutoka Nigeria. Wimbo mpya kabisa, wimbo oyoyo, tupate mambo hey, Kode ayoyo, wimbo mpya kabisa, ni mabao motomoto, vibao motomoto moto, moto, vinaanguka hapa VOA Express, jiji kuu la mm, Marekani Washington DC, hasa akishirikiana na Mac Galax. Ndio mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express. Haya, Harrison, hivi sasa tunaelekea wapi? Tufuruke moja kwa moja, tuingie Afrika ya Kati Ninazungumzia kuhusu DRC. Tuungane naye Mwamoyo Hamza. Mwamoyo Hamza, karibu sana kwenye VOA Express hapa jijini um, Washington, Marekani. Sisi tunaendelea vizuri, hali ya joto kidogo, lakini mvua. Upo wewe, hebu tueleze eneo lilopo ndani ya DRC na hali ikoje? Harison na mkamiti nii, lipo katika jiji la Lubusha Lubumbashi hapa mjini nchini DRC. Ubumbashi ni mji wa pili kwa ukubwa katika nchi ya DRC baada ya Kinshasa. Inapokia Ubumbashi, mji huu ni maarufu sana hasa kwa uchumi wa machimba ya madini ambayo ndio hasa yanaendesha nchi ya Kongo. Kitu kimoja kikubwa ambacho nimekishuhudia tangu kufika hapa leo siku ya pili ni jinsi mji huu ulivyo na harakati za uchumi hasa katika machimbo ya madini. Kupita kwenye barabara moja ambayo inaelekea kwenye sehemu za madini, wananiambia kuna malori kiasi ya laki moja ambayo huwa yanapita hapo katika muda wa siku mbili siku tatu kusafirisha madini. Kwa hiyo huu ni mji ambao una shughuli nyingi sana za kiuchumi na kampuni kubwa ya madini ya ambayo ndio ya uza madini mengi sana kutoka nje ya, ya Kongo kuelekea nchi ya, ya nje kutokea hapa Lubumbashi. Makao yake makuu yako hapa Lubumbashi. Mamoyo, wakati huu ambapo mvua zinaendelea kunyesha katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, hapo eneo lililopo la Lubumbashi, mvua ziko vipi na hali ya barabara iko vipi, hususan katika mji huo ambao unasema ni mji wa pili kwa ukubwa hapo DRC? Nimetokea Nairobi kuja hapa Lubumbashi siku mbili zilizopita, na nilipoondoka Nairobi kweli kulikuwa na mvua kali sana, yaani siku na mvua maisha Nairobi, lakini kufika Lubumbashi ilikuwa sabu kabisa, na mpaka leo hivi hali ya hewa ni nzuri, jua limetoka zuri sana. Kipindi cha mchana kinakuwa na joto kidogo, lakini majira ya asubuhi na jioni kinakuwa na kibaridi kizuri kizuri kwa so, yeah, hiyo hali ya hewa ni nzuri sana, na kwa vile hakuna mvua basi hata barabara haziko katika hali mbaya, na kwa katika mji wenyewe Lubumbashi barabara zimejengwa vizuri vya kutosha ukilinganisha kwa viwango vya barabara katika nchi za Afrika yeah, mashariki. Lubumbashi um, wana barabara nzuri za kutosha, na sehemu ambazo zinakwenda barabara zinatoka nje ya nchi kuelekea Zambia, kwa sababu hali ni karibu sana na Zambia. Kuelekea Zambia ya barabara pia ni nzuri, lakini kuelekea katika machimbo ya madini ndio barabara zinakuwa ni za matope na mvua inaponyesha hizo barabara hizo zinakuwa ni sana kupitika. Asante sana Mwamoyo Hamza, ukiwa nchi ya Lingala wanasema ya Lingala, labda utapata nafasi ya kuweza kupatana na wale wanamuziki wa Lingala, lakini pia wasalimie wale wana DRC, waambie tunawapenda kutoka hapa VOA Express Washington DC. unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC. Tupo ndani ya studio namba 15 na hivi sasa tunaye mwenzetu BMJ Muridhi akiwa katika meza ya teknolojia. BMJ, nasikia kwamba <laughs> kuna ile app mpya inayowahusu wahamiaji ambayo imezinduliwa hapa nchini Marekani. Hebu tueleze zaidi hapo, hiyo inahusu wahamiaji kufanya nini hasa? Maanake ndio upo katika masuala ya teknolojia, kwako BMJ. <laughs> Asante sana hapo studio 15. Katika siku za hivi karibuni, kumekuwa na ongezeko la visa vya watu waliohamia hapa Marekani bila kuwa na kibali, na matokeo yake yamekuwa ni kukamatwa na maafisa wa idara ya wahamiaji na kurejeshwa makwao na ni kufuatia visa kama hivyo ambapo kundi maarufu la vijana ambalo linajulikana kama United We Dream, yaani kwa pamoja tunaota, limezindua app ambayo inatumika kwenye simu za smartphone, ambayo inawawezesha wahamiaji kama hao kujua iwapo kuna msako unaofanywa na maafisa wa idara ya uhamiaji au polisi wa kawaida. App hiyo ambayo imepewa jina la Notifica pia inawawezesha kuwajulisha jamaa yao iwapo wanahofia kwamba uenda wakakamatwa. App hiyo pia inampatia mtumiaji nafasi ya kuweka majina ya watu ambao wangependa watumiwe ujumbe akiwa katika hali ya dharura, na inaweza kutuma ujumbe kwa mawakili, jamaa na marafiki katika kipindi cha chini ya sekunde mbili. Vijana waliotengeneza app hiyo wanasema kwamba kwa haraka mtumiaji anaweza kuwajulisha mawakili pahali ambapo anashikiliwa na maafisa wa uhamiaji au polisi. Aidha, app hiyo ina sehemu ambayo inamfahamisha mtumiaji kuhusu haki zake za kisheria na inamwezesha kuwasiliana moja kwa moja na kundi hilo la United We Dream ili kupata usaidizi wa ziada. Sehemu hiyo iliopewa kichwa cha Zijue haki zako ya kwa sasa inapatikana kwa lugha 13 na watengenezaji wa app hiyo wameambia Sauti ya Amerika kwamba wanatumai kuwa katika siku za usoni app yenyewe itapatikana kwa lugha zote hizo. Waliounda app hiyo wanasema kwamba ingawaji haiwezi kusitisha kabisa kuondolewa kwa wahamiaji hapa Marekani, angalau inawapa nafasi wahamiaji wasio na kibali kupata usaidizi wa dharura ambao ulikuwa haupatikani hapo awali. Kutoka hapa meza ya teknolojia, jina langu ni BMJ Mridhi na warejesha kwa studio nambari 15, nikiwauliza kama Kamau na Mkamiti, labda mnajua mtu ambaye anaweza kufaidika na ap hiyo. Hapo sijibu chochote chochote ya BMJ, sijui kwa sababu ap yenyewe itatazamiwa kwa umbali tuone inavyofanya kazi, lakini e, sawa tu ni mambo ya teknolojia. Hebu nikupashe wewe, Mkamiti, utueleze hatua nyingine hiyo. Kabla hata sijaanza kusema mengi naona Kenneth Bwire hana mbavu eh? <laughs> Kenneth, <laughs> kulikoni, mmeuliza <laughs> eh? <laughs> nyi wawili mnajua, <laughs> swali ngumu sana lakini naomba tusaidia kucheka, sio? Haya, ameuliza swali la <laughs> kiofisa sasa na ukuta <laughs> unajengwa. <laughs> Haya basi hebu. Najua umekuja kutueleza yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, umeshapekua kupitia mtandao wa Facebook, Twitter, Instagram. mm -hmm. Haya, na masuala mengine sijui yapi tena ambayo unayaona ambayo yamevuma kupitia katika mitandao ya kijamii wife number seven Mke mm, wa saba aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameushangaza umma mara nyingine tena baada ya kuwepo na taarifa za kutarajia kuoa mke wa saba, binti mdogo sana mwenye umri wa miaka ishirini na nne, hata baada ya tuhuma za ufisadi, na nini, subiri, taarifa uh -huh. hizo zimethibitishwa na binti mwenyewe. Na anayetarajiwa kuolewa na Zuma anaitwa Nonkashino Konko, kupitia chombo cha habari cha Times Live, binti huyo mchanga alizaa na Jacobo Zuma siku ya kumbukumbu ya kuzaliwa ya Zuma, Aprili tarehe kumi na mbili, na tayari mahari imeshatolewa. Zuma ambaye ana umri wa miaka sabini na sita mpaka sasa ameshaoa mara sita, na hii itakuwa ni mara ya saba kufunga mm -hmm. ndoa. Tukio hilo limeonekana kuwakera baada ya wananchi wa Afrika Kusini na kutoa maoni yao kwenye mitandao lukuki, wengi sana wakisema binti huyo ni mdogo sana kwa Zuma, kwani wana tofauti ya miaka hamsini na miwili. Sasa, hmm, lakini ukumbuka kuna kitu kimoja <laughs> kuna methali inasema, mapenzi mapenzi nini? Mapenzi hayana umri. Lakini Zuma anachimba visima vyake mwenyewe, chimba cha kwako, kunywa maji ya kwako, vya wenyewe vina sumu. Mambo magumu sana si lakini. Sasa unajua mwenyewe nimedua, sasa sisemi mengi kuhusu Zuma, na inaonekana basi viongozi wengi wa Afrika Kusini, kuna yule wa Swaziland Mswati. <laughs> Mswati, <laughs> Mswati na Zuma basi, mambo ndivyo anaelekea tu kusema nini, a a, si semi chochote mimi nikiwa hapa nimetuliza tu, lakini nashukuru sana wewe, mwana VOA Express, popote ulipo, nikitumai kwamba popote Jumatano yako inaelekea vizuri, yetu pia hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau Mimi naitwa Mkamiti Kibayasu, upande wa pili alikuwa ni Said Hamdo na msimamizi wa matangazo ni Abdul Shakur Abod. Shukrani kwa kutusikiliza, tukutane tena wakati ujao, endelea