Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Kenneth Bwire. Leo ni Alhamisi, Aprili 26 mwaka 2018. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Iqueta FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi kumi na tisa na ishirini na mbili karibu popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu ya hivi sasa. Tanzania leo imeadhimisha miaka 54 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar, na rais wa Tanzania John Magufuli ameahidi kuendeleza kuutunza muungano huo. muungano huu kama tulivyosema, tutautunza lakini, napenda kuchukua nafasi kuyapongeza sana majeshi yetu, yanafanya kazi nzuri na katika habari nyingine, madaktari wa watoto nchini Kenya wanahofu magonjwa yanayozuilika kwa chanjo sasa yanarejea tena. Kama watoto wapati chanjo, wengi wao unapata maradhi. Hizi maradhi zikiwapata, wataanza kuugua. Hiyo ndio kwa sababu unaona sasa watoto pengine, unaona watoto wamepata measles. Ripoti zote hizi msikilizaji, unazipata katika VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo yetu ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia leo hii zinasomwa kwako na Kennes Bwire. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema kwamba hakuna uamuzi umefanywa kuhusu nia ya Marekani kujiondoa kutoka mkataba wa nyuklia wa Iran wa mwaka elfu mbili kumi na tano, lakini Washington inafanya mazungumzo na washirika wake kuona iwapo mkataba huo unaweza kufanyiwa marekebisho. Matis ameambia kamati ya Seneti kuhusu huduma za ulinzi kwamba maamuzi hayajafanywa iwapo mkataba huo unaweza kurekebishwa au rais ataamua kujiondoa kwenye mkataba huo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliyemaliza ziara yake hapa Marekani siku ya e Jumatano anaamini kwamba rais wa Marekani Donald Trump ataiondoa Marekani kutoka kwa mkataba wa nyuklia, akisema hiyo ni kutokana na matamshi yake wakati wa mazungumzo yao. Macron aidha amesisitiza umuhimu wa kuendeleza kutekeleza mkataba wa nyuklia wa Iran na ametamka kwamba Iran kamwe haitakuwa na silaha za nyuklia. Kiongozi wa shirika la kulinda mazingira nchini Marekani Scott Pruti amehojiwa na wabunge kuhusiana na madai ya matumizi mabaya ya fedha na ofisi. Pruti anahojiwa na kamati za mabunge yote mawili kuhusu bajeti ya shirika la kutunza mazingira. Wabunge wakitarajiwa kumhoji kuhusu safari zake za ndege za gharama ghali, ulinzi wake, na mojawapo ya chumba anachotumia jijini Washington. Baadhi ya wabunge wa Republican wamejiunga na wabunge wa Democrats walio wengi katika kutaka Pruitt achunguzwe. Mapema mwezi huu, Rais Donald Trump amesema kwamba anaamini Pruitt amefanya kazi nzuri sana. Matayarisho ya mwisho yanaendelea kwa ajili ya mkutano wa kihistoria wa kesho Ijumaa kati ya viongozi wa Korea Kaskazini na Korea Kusini, ikiwa ni mkutano wa tatu kuwaleta pamoja viongozi hao wa Korea Kaskazini na Korea Kusini. Kesho asubuhi, Rais wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, anatarajiwa kuvuka eneo la mpaka ambako hakuna shughuli za kijeshi zinaruhusiwa linalogawa mataifa hayo mawili katika kijiji cha Panmunjo, mahala ambapo mkataba wa kihistoria wa kusitisha vita kati ya Korea mbili ulisainiwa mnamo mwaka 1953. Atakutana rais wa Korea Kusini, Mujain, katika eneo lenye ulinzi mkali wa kijeshi ndani ya Korea Kusini. Mkutano huo utakuwa wa kwanza kwa kiongozi wa Korea Kaskazini kuingia Korea Kusini na unaonekana kuwa hatua ya kidiplomasia ya kutatua mgogoro wa nguvu za kinyuklia za Korea Kaskazini. Mahakama kuu mmoja ya Pakistan imemwondoa madarakani waziri wa mambo ya nje na kuamua kwamba hana ruhusa tena kushikilia ofisi ya umma kwa kuficha mali yake iliyo nje ya nchi. Uamuzi huo ulitangazwa hii leo dhidi ya waziri aliyeachishwa madaraka kwa waja Asif na umechukuliwa miezi tisa baada ya maamuzi ya kihistoria ya mahakama kuu uliomwondoa madarakani waziri mkuu na Nawaz Sharif kufuatia shutuma sawia na hizo za kuficha mali zake nje ya nchi. Jopo la majaji watatu mjini Islamabad limempata Asifu na hatia ya kuficha kandarasi ya kazi na kampuni moja yenye makazi huko umoja wa falme za Kiarabu, ambayo imekuwa ikimlipa kiasi kikubwa cha mshahara. Sheria za uchaguzi za Pakistani zinawalazimu wote wanaowania nafasi za uongozi kufichua siri za mapato yao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tanzania leo imeadhimisha miaka 54 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar, na rais wa Tanzania John Magufuli ameahidi kuulinda muungano huo. Mwandishi wetu George Njogopa akiwa Dar es Salaam na ripoti ifuatayo. Sherehe hizo imepambwa na shughuli mbalimbali ikiwemo halaiki, maonyesho ya kijeshi na kwa mara ya kwanza zimehudhuriwa na wabunge wa bunge la Afrika Mashariki walioko nchini kuendelea na vikao vyao. Katika hotuba yake, Rais Magufuli aliutaja muungano huu kwamba ni wa kipekee barani Afrika. Aliwataja waasisi wa muungano huu, rais wa kwanza wa Tanganyika Mwalimu Julius Nyerere na Shekh Abeid Amani Karume aliyekuwa rais wa kwanza wa jamhuri ya watu wa Zanzibar. Alisema yeye pamoja na rais wa Zanzibar Muhamed Shein wataulinda muungano huu na hakuna lolote litakaloweza kuuteteresha muungano huu. Kama tulivyosema tutautunza, lakini napenda kuchukua nafasi kuyapongeza sana majeshi yetu, yanafanya kazi nzuri. Sherehe hizo zimegubikwa na tishio la maandamano yaliyohamasishwa na mwanaharakati mmoja wa mtandao, anaishi nchini Marekani, aliyotaka wananchi waandamane katika kile alichodai kwamba kupinga ukandamizaji wa uhuru wa kisiasa na kudhibitiwa uhuru wa, wa maoni ingawa maandamano hayo hajafanyika sehemu yoyote, lakini doria kali ya askari polisi wakiwa na silaha imekuwa ikishuhudiwa katika maeneo mbalimbali na kuzua taharuki kwa wananchi. Polisi ilionya mapema kwamba yoyote atakayethubutu kujitokeza barabarani ingekabiliana naye na kumpa kipigo mithili cha mbwa mwitu. Kwa jumla kumekuwa na utulivu hali ya juu, huku baadhi wa wananchi, ingine, ya wananchi wakiendelea na shughuli zao, ingawa wengine wamelazimika kusalia majumbani kwa hofu ya kujitokeza kwa chochote. Mkazi huyo aliyekuwa akipiga soga na wenzake anasema kwamba hakuna maandamano yaliyofanyika kwa vile wananchi waliona hakuna sababu ya kufanya hivyo. Sababu sioni sababu ya kuandamana na sioni kigezo ambacho sababisha watu waweze kuandamana. Licha kwamba hakuna raia alijotokeza barabarani, lakini baadhi ya wakazi wanasema tishio la kufanyika kwa maandamano hayo limewacha na pigo la kiuchumi baada ya biashara zao kudorora, kama anavyosema mkazi huyu anaendesha bodaboda. Eh, kwa sababu sipagia mpaka sahivi, abiria wenyewe wamekata, kwa sababu wote wanaogopa, kwa sababu walisema kwamba kuna maandamano na mpaka sahivi wasikali wamezagawa barani, kwa hiyo hata abiria alikuwa hakuna. Hii ni mara ya kwanza kwa Tanzania kuingia katika taaruki ya maandamano yaliyoratibiwa kwa njia ya mtandao. Maandamano hayo yaliopangwa kwa zaidi ya miezi miwili yameripotiwa kufanyika katika miji michache tu huko Ulaya na Marekani. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba katika karne hii mitandao ya kijamii inashika nafasi kubwa na hata kuweza kuzitia majaribuni baadhi ya tawala duniani, kama anavyosema mchambuzi huyu Halifa Saidi. Kwa hiyo huwezi ukaibeza mitandao ya kijamii na huwezi ukaibeza nguvu yake katika kufanya sauti zao zisikike zaidi, na hii ni obvious, kwa sababu mtu anapojikuta kwamba nafasi ya kujieleza au kueleza maoni yake basi wanakuta kwamba mitandao ya kijamii ni sehemu salama ya wao kutoa maoni yao. Ingawa muungano huu unatimiza miaka 54, wananchi wengi wanataka kuanzisha majadiliano ya wazi yalikousaidia kumalizika kile wanachokita kero za muungano, swala ambalo sasa linazungumzwa na wakazi wa pande zote mbili za muungano huo. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Jochi Chinjogopa. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikikutangazia kutoka jiji kuu la marekani washington dc afisa mwandamizi wa umoja wa mataifa nchini sudani kusini anasema wafanyakazi kumi wa mashirika ya umoja wa mataifa wamepotea katika mji wa yei huko sudani kusini ikiwa ni tukio la karibuni kutokea dhidi ya wafanyakazi wa huduma za dharura nchini humo matukio ya kutekwa na kushambuliwa wafanyakazi hao unazusha wasiwasi wasi kuhusu usalama wa watumishi wa kimataifa nchini humo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sudan Kusini, Alan Nudehu, alisema msafara wa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wengine wa kutoa msaada ulikuwa ukielekea Tore kutoka Yei katika jimbo la Ekuatoria ya Kati mapema Jumatano na hujulikani ulipo. Nudeo anasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu mahala walipo wafanyakazi hao wa kutoa huduma za dharura na wanatafuta taarifa kwa njia yeyote kujua mahala walipo watu hao. Wafanyakazi wa kutoa msaada mara kwa mara wanalengwa na makundi yenye silaha yanayoendesha shughuli zake huko Sudani Kusini, ambako yamekuwa kiini cha vita tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu kati ya wafuasi wa Rais Salva Kiir na wale wa makamu rais wa zamani Riek Machar maelfu ya watu wakiwemo takriban wafanyakazi mia moja wa kutoa huduma za dharura wameuawa. Nodehu alisema watu waliopotea wote walikuwa raia wa Sudani Kusini, na mmoja anafanya kazi kwenye ofisi ya huduma za dharura UNOCHA, wawili kutoka shirika la kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF, mmoja kutoka taasisi ya maendeleo Sudani Kusini, wawili kutoka makundi ya kutoa msaada ACROS, watatu kutoka Plan International. Na mmoja kutoka Action, Africa Help. Ajali ya gari moshi imeua watoto kumi na tatu waliokuwa wakielekea shuleni baada ya gari moshi kugonga, kugonga basi la shule kaskazini mwa India. Dereva wa basi naye ameuawa. Polisi wamesema kuwa watoto wanane wamejeruhiwa katika ajali hiyo iliyotokea katika mji wa Kushinagar. Watoto hao walikuwa safarini kuelekea shuleni wakati gari moshi lilipogonga basi lao lililokuwa linavuka reli. Polisi wanachunguza mazingira yaliyosababisha ajali hiyo. Rais wa Marekani Donald Trump ameamua kuchelewesha kutolewa kwa umma kutolewa kwa umma ripoti kuhusiana na mauaji ya rais John Kennedy mnamo mwaka 1963 akitaja sababu za kiusalama na maslahi ya kimataifa. Katika taarifa kutoka ikulu ya White House, Trump amesema kwamba idara za kuhifadhi rekodi za serikali ya Marekani imekubaliana na pendekezo lake la kushikilia baadhi ya taarifa kwenye ripoti hiyo kwa sababu za kiusalama, wasiwasi wa idara za usalama na maslahi ya Marekani katika nchi za kigeni. Taarifa ya White House inaeleza kwamba msingi wa kuchelewesha ripoti hiyo ni muhimu sana ikilinganishwa na maslahi ya umma kutaka ripoti hiyo kujulikana. Rais Trump, hata hivyo, amesema kwamba ripoti hiyo haistahili kuwekwa siri baada ya tarehe 26 mwezi Oktoba mwaka 2021, lakini akasisitiza kwamba kutolewa kwake kunaweza kucheleweshwa iwapo kutakuwepo sababu za kufanya hivyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na katika taarifa nyingine, Kenya imejiunga na mataifa mengine ulimwenguni kuadhimisha wiki ya chanjo, lakini madaktari wa watoto nchini humo wanahofu kuwa magonjwa yaliyokuwa yamezuiwa kwa chanjo yanarudi tena. Mwandishi wetu Libert Adede akiwa Mombasa amehudhuria kongamano la madaktari wa watoto na ametutumia taarifa ifuatayo madaktari wa watoto nchini Kenya wanahofiwa kurejea kwa magonjwa yaliyokuwa yamedhibitiwa hapo awali kwa kutumia chanjo kutokana na wazazi kukosa kuhakikisha watoto wao wanapokea chanjo zote muhimu. Peter Okoth, mkurugenzi katika shirika la UNICEF nchini Kenya, anasema kuwa ingawa asilimia kubwa ya watoto wanapokea chanjo zote tisa muhimu, baadhi yao hawakamilishi na hivyo kuwekwa hatarini. Chanjo kwa nchi ya Kenya imekuwa mzuri sana, kama watoto wawapati chanjo wengi wao unapata maradhi. Hizi maradhi zikiwapata, wataanza kugua. Hiyo ndio kwa sababu unaona sasa, watoto pengine, unaona watoto wamepata measles, uh, wengine unasikia watoto huko Somalia, wengine wanakuwa na uh, na polio ikiingia iki nchi, unapata watoto wenye hawajapata hiyo protection hizo magonjwa napata yenye tungezuia tulikuwa tumeshazuia. Daktari Okoth anasema kuwa zaidi ya watoto mia tano nchini Kenya wanakufa kabla ya kufikisha umri wa miaka mitano kutokana na magonjwa kama vile ukambi, kuharisha, malaria na pia homa ya mapafu maarufu nimonia. Akizungumza wakati wa kongamano kuadhimisha wiki ya chanjo duniani, Okoth amesema kuwa shirika la UNICEF pia lina hofu kwamba huenda dunia haitafikia malengo ya maendeleo endelevu ya kuhakikisha wanawake wajawazito hawafi wakati wa kujifungua. Hata hivyo amepongeza juhudi za serikali ya Kenya kushughulikia hilo kwa kutoa huduma za kujifungua kwa wanawake wajawazito nchini Kenya. Huku hayo akijiri kijiri, Kenya inatarajiwa kuanza majaribio ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa malaria mwaka huu. Chanjo hiyo ambayo itakuwa inatolewa kwa awamu nne kuanzia kwa watoto walio na umri wa miezi sita hadi miaka minne itaanza kutumiwa maeneo ya magharibi mwa Kenya, ambako huripotiwa visa vingi vya maambukizi ya malaria. Daktari Samakech anasema kando na Kenya, chanjo hiyo pia itafanyiwa majaribio katika mataifa ya Malawi na Ghana. so up to now the experience we have hapa. Daktari Akech anasema kuwa mpaka sasa utafiti wetu umetufahamisha kuwa unapopata awamu nne za chanjo hiyo basi una kinga ya kutosha dhidi ya ugonjwa huo wa malaria na watoto ambao wako hatarini ni wale walio na umri chini ya miaka mitano. Na awamu hii, wale watoto watakaopokea chanjo hiyo watafuatiliwa hadi watakapotimia miaka mitano. Malaria husababisha takriban vifo vya watoto elfu kumi na tisa kila mwaka nchini Kenya na chanjo hii inatarajiwa kupunguza vifo hivyo kwa asilimia 40. Collins, Liberty Adede, VOA, Mombasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wafadhili wa kimataifa waliokutana jana mjini Brussels wameahidi kuipatia Siria msaada wa dola bilioni 4.4 za kusaidia raia milioni 13 wa nchi hiyo walioathiriwa na vita vinavyoendelea. Fedha hizo ni chini ya dola bilioni saba zilizokuwa zimeombwa na Umoja wa Mataifa na ofisa wa idara ya Umoja wa Mataifa inayohusika na misaada ya dharura OCHA amelionya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba mashambulizi yanayoendelea dhidi ya raia pamoja na majengo nchini Siria yanazusha mzozo mpya wa kibinadamu. Mwandishi wa VOA Zlat Kahop ametutumia ripoti inayosomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Vita vya Siria vimeingia sasa katika mwaka wa nane bila ya dalili ya kumalizika hivi karibuni huku idadi ya raia wanaoathirika na vita hivyo inazidi kuongezeka siku baada ya siku. Attacks on civilians and civilian infrastructure have reached some of the highest levels since the conflict began. Mashambulizi dhidi ya raia na majengo yao yamefikia kiwango cha juu kabisa tangu vita kuanza. Katika miezi mitatu ya kwanza mwaka huu, Umoja wa Mataifa umethibitisha kuwepo na mashambulizi 72 dhidi ya vituo vya afya ukilinganisha na mashambulizi 112 mbili katika mwaka mzima wa 2017. Ursula Mula afisa wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa wajumbe wa Baraza la Usalama kufanya juhudi zaidi kuwalinda raia Be ni lazima kwa raia kulindwa kwa tahadhari wakati wote pamoja na kulinda miundombinu wanaotegemea. Mashambulizi dhidi ya hospitali lazima yakomeshwe mara moja. Mashambulizi ya kikatili ya hivi karibuni dhidi ya raia yamesababisha wimbi jipya la wakimbizi wa ndani na kuongeza idadi ya wakimbizi waliotoroka mapigano. Nchi fadhili zilikutana mjini Brussels Beljiji katika mkutano wa kimataifa hazikuweza kutoa kitita cha dola bilioni saba zinazohitajika kwa kusaidia waathirika wa vita walio ndani ya Siria na raia wengi waliokimbilia katika nchi jirani. Umoja wa Mataifa umezipongeza Ujerumani na Uingereza kwa kukubali kutoa msaada wa kutosha A baadhi ya nchi wafadhili uh, muhimu hazijaweza kuthibitisha fedha zitakazotoa mwaka 2018 kwa sababu United ya hali ya majadiliano ya bajeti zao za ndani, ikiwa ni pamoja na Marekani ambayo imekuwa ikitoa msaada mkubwa. Mwaka jana ilitoa zaidi ya dola bilioni moja kama msaada wa dharura kwa ajili ya Syria na nchi jirani za Syria. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya wasiria milioni kumi na tatu wanahitaji msaada wa kibinadamu. Zaidi ya milioni tano miongoni mwa hao ni wakimbizi katika nchi jirani. Inakadiriwa kuwa watu laki nne na nusu waliuawa tangu vita kuzuka nchini Siria mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Ungana nasi katika kipindi cha Kwa Undani saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, leo tukiangazia maonyesho ya wafanyabiashara kutoka Tanzania yanayofanyika katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Kipindi kikiendeshwa nami BMJ Mridhi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia hapa VOA Afrika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hatua ya serikali ya Tanzania kuweka masharti kwa wanabloga na watu wengine wanaotumia mitandao kujiandikisha au kukabiliwa na uwezekano wa kulipishwa faini na kifungo. Makundi ya kutetea haki yameelezea wasiwasi wao mkubwa kuhusu hatua hii ambayo inatokana na kupitisha sheria mpya kuhusu kile ambacho kinabandikwa kwenye mitandao. Mwandishi wa VOA Muhamed Yusuf anatupasha zaidi na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Sheria mpya nchini Tanzania inalenga mitandao kama vile blogu, podcast na mitandao mingine ya kijamii ambayo inarusha matangazo yake live, kwa mfano kupitia mitandao kama vile YouTube. Serikali inasema itafuatilia mitandao hiyo ili kuangalia maneno ya chuki, picha chafu na vitisho kwa usalama wa taifa na utulivu wa umma. Mabloga nchini Tanzania wanahofia kuwa kanuni hizo huenda zikatumika kuzima upinzani. Maxence Mello, mmoja wa waanzilishi wa mtandao wa Jamii Forums, tovuti ambayo inazungumzia kuhusu rushwa nchini Tanzania, aliwahi kutiwa ndani mara kadhaa tangu mwaka elfu mbili kumi na tano ikiwemo kukamatwa rasmi mara mbili. Anasema tumepata shinikizo kubwa kutoka kwenye serikali yetu katika miaka iliyopita, kwa sababu mamlaka ilitaka kufahamu wale ambao wanatupatia habari, na tulisema hatuwezi kufanya hivyo, na wengi ambao wanatupa habari walikuwa ni watu ambao wanatusaidia kubaini baadhi ya vitendo vibaya ndani ya serikali. Na hivi tunavyozungumza tunakabiliwa na kesi tatu, zote zinahusu kut taka tutaje vyanzo vyetu vya habari tulizochapisha. Msemaji wa serikali ya Tanzania amekataa ombi la VOA kufanya mahojiano naye. Hivi karibuni, tume ya mawasiliano nchini Tanzania imesema kuwa umiliki wa mitandao kwenye intanet lazima walipe kiasi cha dola mia tisa ili kupatiwa leseni. Idara hiyo ya serikali pia imesema itatumia njia ya kusimamisha shughuli zao au kuwalazimisha kuondoa yaliyomo kwenye mitandao yao kama itaonekana kuwa wamekiuka sheria. Wale watakaoshindwa kutekeleza hizi kanuni mpya huenda wakakabiliwa na faini au kifungo cha mpaka mwaka mmoja jela. Waandishi Wasio na Mipaka wameshutumu kuweka ada ya leseni kuwa ni kubwa na kuita sheria mpya ni pigo kwa uhuru wa habari nchini Tanzania tangu achukue madaraka mwaka elfu mbili kumi na tano rais john magufuli amekuwa akifuatilia masuala mbalimbali ikiwemo rushwa kuchelewa kazini miongoni mwa wafanyakazi wa serikali na ukosoaji kwa serikali yake magazeti yanayoonekana kukosoa sana hujikuta yanafungwa au leseni zao kusimamishwa kwa muda mwezi februari wanasiasa wawili wa upinzani walifungwa jela kwa shutuma za kumtusi raisi Henry Maina, mkurugenzi wa kanda ya Afrika Mashariki wa kundi la Article 19, taasisi isiyo ya kiserikali ambayo inahamasisha uhuru wa kujieleza na uhuru wa habari kote duniani, anasema, Tanzanians are beginning to organize themselves online. And, and, and so Here is a clear Watanzania. wameanza kujiandaa wenyewe mitandaoni na hivyo, hii ni hatua ya wazi inayotokana na sera ya serikali ili kujaribu na kufuta nafasi ya kiraia na kwa kufanya hivyo, wao sio tu wanafunga nafasi ya kiraia lakini ni kufunga nafasi ya wazi ili Watanzania wasiweze kujiandaa. Maina anazungumzia mwenendo wa kikanda katika nchi kama vile Uganda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ethiopia ambazo zimekata huduma za internet au kuweka masharti katika kupata maeneo fulani fulani ya mitandao ya kijamii wakati wa ghasia. Makundi ya kutetea haki kama Article 19 yanasihi kuwepo na hali ya kujizuia. There is a big But that must not be equated to criminalizing social media. Kuna mjadala mkubwa duniani unaoendelea jinsi ya kuweka kanuni katika mitandao ya kijamii, lakini hilo lisiambatane na uhalifu wa mitandao ya kijamii. Ndio unaweka kanuni, huenda zinahitajika. Na kama ni hivyo basi, kanuni lazima ziwekwe kwa malengo matatu au manne makuu. Moja, kwa ajili ya kulinda hadhi ya wengine. Mbili, ni kwa lengo la kitu gani ambacho kinaelezwa kuwa kinahusu usalama wa taifa. Tatu, ni uadilifu wa umma, na nne, afya ya umma Sababu yoyote nyingine ambayo serikali huenda ikaieleza kuwa ndiyo sababu ya kuweka kanuni au kudhibiti mitandao ya kijamii peke yake itakuwa ni ukiukaji wa haki za binadamu. Nchini Tanzania, mabloga na watawala wa mitandao ya kijamii wana mpaka Mei tano kujiandikisha rasmi, alafu baadaye leseni zao watakuwa wanaziongezea muda kwa kuzilipia ada kila baada ya miaka mitatu. Sikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. na kesho katika live talk msikilizaji, usikose kuungana nasi tunapojadili swala la malaria. Umoja shirika la nini shirika la kimataifa la WHO likiripoti kwamba ongezeko la ugonjwa wa malaria ni kubwa sana katika nchi za Afrika. Usikose kuungana nasi na unaweza shirikiana nasi katika mjadala huo kupitia nambari ya simu alama ya kujumulisha uh, moja, mbili, sufuri, mbili 6193151 na sasa ni muhutasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema kwamba hakuna uamuzi umefanywa kuhusu nia ya Marekani kujiondoa kutoka mkataba wa nyuklia wa Iran wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Kiongozi wa shirika la kulinda mazingira nchini Marekani Scott Pruitt anahojiwa na wabunge kuhusiana na madai ya matumizi mabaya ya fedha na ofisi. Matayarisho ya mwisho yanaendelea kwa ajili ya mkutano wa kihistoria wa kesho Ijumaa kati ya viongozi wa Korea kaskazini na Korea Kusini. Mahakama kuu ya Pakistan imemwondoa madarakani waziri wa mambo ya nje na kuamua kwamba hana ruhusa tena kushikilia ofisi ya umma kwa kuficha mali yake iliyo nje ya nchi. Ajali ya gari moshi imeua watoto kumi na tatu waliokuwa wakielekea shuleni baada ya gari moshi kugonga basi la shule kaskazini mwa India. Na rais wa Marekani Donald Trump ameamua kuchelewesha kutolewa kwa umma ripoti kuhusiana na mauaji ya rais John Kennedy mnamo mwaka 1963 akitaja sababu za kiusalama na maslahi ya kimataifa. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili kamili usiku kwa saa za Afrika ya Kati, katika kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye BMJ Muridhi kutoka studio namba 15 hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwa okay, naye Kennes Bwire vilevile. Shukran kwa Aida Isa, mwongozaji wa matangazo haya. Msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abod. Tunakutakia kila la kheri.